hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki saa 2 afrika ya kati hapo washington s8n zifuatazo habari za dunia msomaji wako sandei shomari marekani na iran jumatatu zilitekeleza makubaliano ya kubadilishana wafungwa ambayo alijumuisha kwa chida huru wa marekani watano ambao serikali ya marekani inasema walizuiliwa isivyo haki nchini iran wamarekani watatu katika mabadilishano hayo waliotambuliwa kama siamak namazi emad shargi na murad tabaz ambapo pamoja na wamarekani wengine wawili walikuwa kwenye kifungo cha nyumbani wakisubiri uhamisho wa huo nashukuru washirika wetu wa ndani na nje ya nchi kwa juhudi zao za kutusaidia kufikia matokeo haya ikiwa ni pamoja na serikali za katar oman switzerland na korea kusini rais joe biden alisema katika taarifa yake maafisa wakuu wa utawala wa biden walioambia wanahabari kwamba utaratibu wa kubadilishana ulihusisha ndege ya katar iliyokuwa ikisafiri kutoka iran hadi doha ikiwemo wabeba wamarekani hao watano walioachiliwa wa huru pamoja na mama yake na mas na mke wa tabaz ambayo hapo awali hakuweza kuondoka iran ukraine ilisema jumatatu hileo kuwa rasia ilitumia ndege ishirina4e zisizo narubani kushambulia maeneo ya mikolaiv na odessa usiku kucha pamoja na kurusha makombora kumi na saba nchini ukraine jeshi la ukrain limesema limeangusha ndege kmina nane za rasia na makombora yote ole kipar gavana wa mkoa wa odesa alisema wilaya ya ismail ambayo ni makao ya bandari zinazotumika kusafirisha nafaka ilianza kushambuliwa tena na kwamba kituo cha burudani katika jiji la vilkov kilipigwa lakini hakuna ripoti za majeruhi huko micolaiv gavano wa mkoa huo vitali kim alisema vifusi vinavyoanguka vilisababisha moto kwenye jengo moja wakati wimbi la mlipuko lilioharibu majengo mengine ya karibu waendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti y amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175 fm nairobi kenya awamu ya pili ya kuondoka kwa wanajeshi wa umoja wa afrika kutoka somalia imeanza umoja huo ulisema jumatatu kujiundoa huko kunafuatia ratiba ya kukabidhi shughuli za usalama kwa mamlaka ya nchi hiyo ambayo inapambana na washirika wa, wa alqaida katika eneo la afrika mashariki la al shababu ambayo ina makao yake nchini somalia mwaka jana baraza la usalama la umoja mataifa kwa kauli moja liliidhinisha ujumbe mpya wa mpito wa umoja wa afrika nchini somalia unaojulikana kama atmis kuwasaidia wa somali hadi majeshi yao yatakapowajibika kikamilifu kwa usalama wa nchi hiyo w mwishoni mwa mw ujumbe huo unalenga kuondoa takriban wanajeshi wa wapatao t zaidi ifikapo mwisho wa mwezi kati ya kikosi cha awali cha wanajeshi 9626 wa au katika awamu ya kwanza baadhi ya wanajeshi 2 wa au kutoka mataifa mbalimbali mbali. wanachama waliondoka somalia mwezi juni na kukabidhi kambi sita za uendeshaji katibu mkuu wa umoja mataifa siku ya leo jumatatu ameanzisha madai kwa taliban chini afghanistan kwa ruhusu wasichana kuendelea na masomo ya sekondari hii haikubaliki na ni ukiukaji wa haki za binadam ambao unaoharibifu w muda mrefu kwa nchi nzima amesema antonio guteres katika mtandao wa x ambao awali ulikuwa ukijulikana kama twitte wasichana hawa anatakiwawe shule warudisheni shule aliongeza taarifa yake inahusu maadhimisho ya miaka miwili tangu utawala huo upiga marufuku elimu kwa wasichana taliban ilikamata madaraka kutoka serikali mwaka 221 hizo zilikuwa habari za dunia muda mfupi ujao utaungana naye harison camao kwenye kipindi cha kwa undani kwa heri kwa sasa kiswahili sauti ya Saudi amerika kwa kutoka hapa washington dc kipindi ambacho maswala tofauti undani zaidi kuliko ilivyo kawaida jina langu amachoultatofautnda a katika sehemu ya kwanza leo tunaangalia kikao cha baraza barazaku la mataifa umoja umoja umo ambacho kitafunguliwa hii ambapo katika sehemu ya pili tutaangalia muungano mpya uliotangazwa na mataifa ya mali na Nigel, ya kijeshi kushirikiana ili kulinda maslahi ya kieneo karibu popote ulipo kabla ya kuangalia hali kwenye mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa ni vizuri kujua kwamba ni mkutano wa 78 unaoleta zaidi ya viongozi 4 kutoka kote ulimwenguni na ni vyema kurudi kidogo kwenye historia na kufahamu kwamba umoja wa mataifa ulivuniwa rasmi oktoba 294 baada ya rasimu yake kutiwa saini na china ufaransa umoja wa sovieti uingereza pamoja na marekani miongoni mwa mataifa mengine kwa miaka zaidi ya7 sasa umoja huo umeendelea kujitahidi kudumisha amani ya kimataifa na usalama kutoa huduma za kibinadamu kwa wale wanaohitaji kulinda kulinda za za pamoja na zabaaamo a ndaza karibuni umoja wa mataifa umejihusisha na swala ambalo mwanzoni halikuwepo nanila mabadilikoya hali a mojawamataifa una mashirika mengi ndani yake lileku likiwa baraza kuu la umoja huo mengine kama vile baraka, baraza kuu la usalama mahakama ya kimataifa baraza kuu la kiuchumi na kijamii miongonimo mengine ikishirikiana jumla ya wanachama 9 kila mwaka wakati wa kikao cha baraza kuu la umoja wa mataifa ambacho pia kinajulikana kama unga azimio linalozingatiwa ndani ya mwaka huo hutangazwa kwa mfano mwaka jana wakati wa kikao cha 77 kauli mbio ilikuwa ni ushirikiano wa kimataifa pamoja na mpangilio unaoheshimu sheriheza kimataifa ili kufahamu zaidi hali ilivyo tunaongana nay profes monda ambaye ni mhariri kutoka chuo kikuu cha yo na pia mchambuzi wa maswala ya kisiasa siasa za kimataifa ye yupo kwenye nafasi nzuri kutokana na kwamba mkutano huo unafanyikia karibu naye profesa mwanzo kabisa nini matarajio yako kutokana na hotuba za viongozi kutoka afrika wakati wa kikao hicho mimi nadhani uh, miswada ni mingi lakini uh, yataka, yatakayoangaziwa ni uh, miundu mbinu au kuboresha miundu mbinu ya kiuchumi uh, afrika kwa wakati huu inabanwa sana kwa kudorora kwa uchumi wa, wa dunia kwa sababu ya vita vya ukraine kwa sababu ya uh, kudorora kwa dhamani ya sarafu za kiafrika pia kwa ujumla na pia uh, hali ya usalama kwenye mataifa mengi afrika imeendelea kudorora tumeona uh, wanajeshi wakishikilia usukani kwa mataifa mengine kwa hivyo swala la uchumi litakuwa swala muhimu la pili ni hili uh, suala la mabadiliko ya tabia nchi uh, kulikuwa na ile kungamano la uh, uh, umoja wa mataifa kungamano la Africa Climate, um, conference kule nairobi Uh, ambapo uh, azimio la nairobi lilitolewa yani nairobi Declaration, uh, kwenye climate summit kwa hivyo mabadiliko ya tabia nche nafikiria yatakuwa ya pili na ya tatu nafikiria kwa ujumla ni uh, kubadilisha mbinu ya uh, ya kungamano hizi za kimataifa ili eneze demokrasia kwenye barua ya juni 20 mwaka huu rais wa unga denis fancia alifahamisha mataifa wanachama kwamba kauli mbiu ya mwaka huu wakati wa kikao hicho cha 78 itakuwa kujenga tena imani na kurejesha umoja wa kitaifa lengo likiwa ni kuharakisha hatua kuhusu malengo ya 20 basi mkutano wa mwaka huu unafanyika hali ya taharuki ikiwa imepanda sana kati ya rasia na mataifa ya magharibi kutokana na uvamizi wake wa ukrain misaada ya kijeshi imeendelea kutolewa kwa ukrain wakati rusia ikisusia uh, iki, iki, vikao muhimu vya kimataifa kama ule mkutano wa 0 uliofanyikia ndia hivi karibuni ambapo rais raisd putin hakufika na kupelekea rais wa marekani jo in kusema kwamba watakutana tu kwa namna moja au nyingine wakati mwingine basi wiki iliyopita putin amefanya kikao na kiongozi wa korea kaskazini kim jongu ambapo mataifa ya magaribi ikiwemo marekani amesema kwamba kuna uwezekano wa mataifa hayo kuwa na ushirikiano wa kisiasa wa kijeshi basi kuhusu rasia na ushawishi wake kwenye mkutano huu wa umoja wa mataifa profes munda hapa nao anasemaje tunajua uh, urusi ina kura ya turufu kwenye baraza ya usalama kwa hivyo ina ushawishi mkubwa uh, urusi ina zana nyingi tu za zanukl kwa hivyo ni taifa muhimu na pia urusi ipo kwenye mvutano na vita kwenye taifa la ukraine kwa hivyo hilo litakuwa uh, jambo kubwa kwenye kungamano hili tukiangazia upande wa uchina uchina una ushindani mkubwa sana na marekani lakini pia una ushirikiano na marekani kwa nyanja za uchumi lakini pia una ushindani na marekani kwa nyanja za teknolojia na pia uh, nafsi za uh, usalama kote duniani kwa hivyo uh, uh, uchina pia ina ile kura ya turufu kwenye baraza, baraza usalama na hilo litakuwa uh, jambo kubwa ambalo nafikiria litaangaziwa litaangaziwamunda kuna suala la ufaransa kukataliwa na baadhi ya mataifa kufuatia mapinduzi kama yale ya mali na burkina faso hivi karibuni pimena pia gabon sasa kwenye mkutano baraza mataifa, uno, uno, ufranza, itatumia, wa baraza kuu la umoja wa mataifa unaona kama ufaransa itatumia jukwa hilo kivipi nafkiria ufaransa itachukua nafasi hii kujieleza uh, kwenye umoja wa mataifa uh, tunajua ufaransa imekuwa na ushawishi mkubwa kwenye uh, zile to, uh, taifa ambazo zilikuwa chini ya uongozi wake wa kikoloni uh, mataifa mengi afrika magharibi ambayo bado wakati huu zina utamaduni na zinaongea lugha ya kifaransa lakini pia tusahau ya kwamba uh, hili janga la mapinduzi pia limefika kwenye taifa la lao yaani afrika ya kati eh, na mataifa mengi ya kanda hiyo afrika akati, ya kati pia yana hofia ya kwamba mapinduzi ya kijeshi huenda yakaingia kwenye siasa za mataifa hayo kama vile ilivyoingia kwenye mataifa ya, ya afr-ya kifaransa uh, ya afrika magharibi kwa hivyo ina, inaendelea kueneza ushawishi wake uh, kwenye mataifa kama mali kama chad kama niger Eh, na kama kule guini kuna swala ambalo uliliguzia pale mwanzoni la mabadiliko ya hali ya hewa na limekuwa ni swala nyeti katika kila mkutano wa kimataifa hivi karibuni umefanyika mkutano wa hali ya hewa kule nairobi lakini ikaonekana kama swala kubwa liligeuka likawa ni mambo ya fedha ufadhili na mambo kama hayo uh, je nini tutarajie tofauti katika kikao hiki ambacho ni cha umoja wa mataifa ifikapo kwenye swala la mabadiliko ya hali ya hewa na hasa kwenye mataifa maskini ambayo kwa kweli hayachafui uh, uh, hali ya hewa kama mataifa matajiri itakuwa jambo muhimu kwa viongozi wa afrika na wale wanadiplomasia wa umoja wa mataifa kujaribu kuangazia zaidi suluhu kutakuwa na nafasi kubwa ya mataifa ambayo yamestawi ambayo yamegubikwa eh, au yanashutumiwa kwa uchafuzi wa mazingira kwenye enzi za nyuma kama marekani kama mataifa ya ulaya ya kwamba ziweze kutumia teknolojia yao eh, na teknolojia hizi zipelekwe kwa mataifa ambayo yanaendelea kama uchina kama india kama mataifa mengi tu afrika kama mataifa ma- ma- uh, ya afrika uh, ya amerika ya kusini ili kuweza ku, uh, kupunguza makali ya mabadiliko ya uh, tabia nchi eh, na uchafuzi wa mazingira mwisho tukimalizia monda kifupi tuelezee taswira ilivyo mjini New york sasa hivi wakati wa maandalizi ya mkutano huo mjini huu uh, huwa uh, wakati kuna uh, marais wengi mawaziri wengi kutoka nje wageni kutoka nje sana, sana sana ile eneo ya umoja wa mataifa yani wanaita east side eh, ya uh, hii ziwa la manhattan huwa kuna ulinzi mkali eh, huwa eh, kuna vikwazo vingi vya usafiri kwenye eneo hiyo kama mwanahabari lazima uwe na pasi maalum kama mwanadiplomasia utakaguliwa vilivyo kwa hivyo hali ya usalama ni ile kali lakini madhubuti ya viongozi hawa kuja wote kutoka kule kote duniani ni kwamba new york ni kama ni, ni mji ambao ni, ni ni ni mji wa kimataifa mji wa, wa watu wote kwa hivyo inaboresha ile uwiano wa hii jamii yetu ya kimataifa ya kusema sio tu lazima tuzozane lakini tufike eh, york kama meza ya eh, mataifa yote na tuweze kujadiliana kwa njia mbadala ili kutatua uh, hizi changamoto na bugdha ambazo zina uh, zinatubana kama jamii ya kimataifa kwa njia ya amani kwa njia ya busara basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kwa na kuomba wapote ulipo si usiondoke tukijiandaa kuingia kwenye sehemu ya vilile unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu harizon kamau karibu kwenye sehemu ya pili ambapo viongozi wa kijeshi wa mali burkina faso na niger wametia saidi makubaliano ya ushirikiano wa kiulinzi wakisema kwamba utasaidia kuimarisha usalama kwenye ukanda wa sahel pamoja na kulinda maslahi yao wa wakati hali ya taharuki ikiendelea kushuhudiwa kwenye ukanda mzima ili kufahamu kwa undani kuhusu hilo nampisha mwenzangu bmj muridhi asante uh, sana mwenzangu harison kamau viongozi wa kijeshi wa mali burkina faso na nigeri jumaa mosi walitia saini makubaliano ya ulinzi wa pande zote ujumbe wa mawaziri kutoka nchi hizo tatu za sahel ulitangaza katika mji mkuu wa mali bamako bamacomkataba wa liptakoguma unaanzisha muungano wa nchi za sahel zinazojulikana kama aes kiongozi wa kijeshi wa mali asimi goita aliandika kwenye mtandao wa x ambao awali ulijulikana kama twitter lengo ni kuanzisha muundo wa ulinzi wa pamoja na usaidizi wa pande zote kwa faida ya watu wote aliandika eneo la liptakaguma ambapo mpaka wa mali burkina faso na niger hukutana limeharibiwa na wanajihadi katika miaka ya hivi karibuni mkataba huo ulotiwa saini jumamosi unawafunga wote walotia saini kusaidiana ikiwa ni pamoja na kijeshi iwapo kutatokea shambulio dhidi ya yeyote kati yao pia unazileta pamoja nchi hizo tatu katika kushirikiana kuzuia au kusuluhisha maswala ya uasi wa kutumia silaha mali pamoja na kupambana na wanajihadi wanaohusishwa na al alqaida na vilevile vile kundi la islamic state imeshuhudia kuanzishwa tena kwa uhasama na makundi yenye silaha ya toreg katika wiki moja iliyopita wakati wa utiaji saini wa mkataba huo abdulahi diope waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa mali alikuwa na haya ya kusema la gestion et au areglement de toute rebelion arme tmnao anasema pande zote zinazoingia katika makubaliano haya pia zitafanya kazi kuzuia kudhibiti na kutatua uwasi wowote ambao ni wa kutumia silaha au tishio lingine, lingine kwa uadilifu wa eneo na uhuru wa kila nchi wanachama wa muungano huu kutoa kipaumbele kwa njia za amani na kidiplomasia kutumia nguvu ili kukabiliana na hali ya uvunjivu wa amani na utulivu baadaye kidogo tutaungana na mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa nchini tanzania nitakueleza ni nani punde tu nitakapompata kwenye laini ya simu lakini kabla ya hapo ni kwamba wakati hayo yakiendelea e, wakati utiaji sairi huo ukiendelea maelfu ya watu nchini niger walivamia kambi moja ya jeshi la ufaransa eh, siku ya jumamosi wakati yakiwa ni maandamano ya tatu kama hayo ndani ya wiki kama hizo baada ya rais wa ufaransa emmanuel macron kusema kuwa balozi waliyekuwa wakimtaka kuondoka anazuiliwa mateka maandamano hayo yalianza wiki mbili zilizopita wakati maelfu ya watu ambao walikuwa wamekusanyika pamoja nje ya kambi na kutaka wanajeshi wake pamoja na balozi wa ufaransa kuondoka katika e taifa hilo mamia wakisalia tangu wakati huo wakiapa kwamba wataliondoa lango lililopo mbele ya kambi hiyo hadi pale matakwa yao yatakapotimizwa lakini baada ya kauli hiyo ya raisi macron huyu hapa isaka oumaru akizungumza jumaa mosi kuhusiana na hali hiyo anasema balozi wa ufaransa hashikiliwi na waniger balozi huyo anashikiliwa kwa hiari yake mwenyewe kwa sababu mamlaka ya nijer yalimtaka balozi huyo kuondoka na kumtangaza kuwa mtu asiyefaa kuondoka katika nchi yetu kwa hivyo balozi wa ufaransa nchini niger si balozi tena anachukuliwa kuwa ni mhamiaji hasia na kibali hivyo wasipoondoka niger itakuwa ni kwa hiari yao na tunajua emmanuel macron atatafuta kisingizio cha vita ili kuvamia nchi yetu emmanuel macron lazima aelewe kwamba watu wa niger wanathamiria lazima aelewe kwamba tumeelewa mchezo wao na tutaingia kwenye mtego wao katika eneo hilo makundi kadhaa yalianzisha uasi hapo mwaka e212 kabla ya kutia saini makubaliano ya amani na serikali mwaka215 lakini makubaliano hayo sasa kwa ujumla yanachukuliwa kuwa hayajafanikiwanam msikilizaji kama nilivyokuahidi ni kwamba tunaungana sasa na profesa nasoro kitunda kutoka dar essalaam tanzania profesa umefuatilia hayo ambayo tumekuwa tukiyazungumza lakini kwanza nipate tu tathmini yako maanaake nini kwa nchi hizi tatu kuunda ushirikiano kama huo huonafikiri uh, imekuwa ni ni ni hitaji la muda mrefu na hasa wakifuatilia historia ya afrika viongozi e, wa afrika mara baada ya uhuru walikuwa na huo mwelekeo wa kutaka kuungana na hasa katika maeneo ya uchumi lakini hata maeneo ya kijeshi na usalama kuulinzi wa usalama katika bara baharaafrika asa chi e kuja kujitokeza hasa kwa nchi hizo tatu ambazo zimesaini eh, makubaliano hayo ya kukuwa pamoja na kushiikiliana pamoja hasa katika maeneo hayo ya usalama eh, na maeneo hata maeneo ya kiuchumi kwa sababu ukitizama eh, nchi hizi zote zimepitia mapinduzi ya kijeshi na ukiwasikiliza viongozi wake wanazungumza lugha hiyo ya kimapinduzi lugha ya kutaka nchi za kiafrika zijitegemee zenyewe zifanye mambo yake yenyewe bila kushindikizwa au kuamuliwa mambo hayo na, na nchi nyingine ambazo haswa zinatajwa nchi za magharibi na nchi za za kibebelu hizo ambazo zina muda mwingi zimekuwa zikitumia e, fursa zake za kiuchumi na mabavu yake kuweza kuziamuria nchi za afrika nini cha kufanya e, katika maswala ya ulinzi lakini hata maswala ya kiuchumi na hii ni jambo likwa wazi kabisa mazao yetu yanaamuliwa na bei na hawa kubwa kutoka nje kwa hiyo kinachoonekana hapo kama nilivyosema ni ni, ni takwa la kihistoria kwa sababu historia. historia ina mtindo wa kujirudia hicho wanachokifanya hawa sio kitu kipya kwa sababu ndicho ambacho e, tunaweza tukakiona katika zile jumuia za kikanda e, kama jumuia ya afrika mashariki au kama jumuia ya umoja wa watu wa kiuchumi wa, wa, wa unaweza ukaitizama hasa katika katika muktaza huo katika eneo hilo ambalo lina linamwelekea linamwelekeua kwamba nchi, nchi, nchi hizi wanachama katika mmoja wa afrika magharibi zinakutana na wana wanakaa pamoja kwa maana ya kulindana lakini pia kuwa na umoja wa kiuchumi na kunufaisha sasa, kabisa uh, lakini sasa kwa wale ambao labda wanauliza je kama ulivyotaja hapo sasa inasimama wapi kuhusu suala kama hili kwa sababu kuna mambo ambayo ni kuhusu miungano ambayo huenda yakapitana hapo eh, ikawa kwamba yale ambayo nchi hizi zinajaribu kufanya labda yangeshughulikiwa pale kwenye Echo Wars. lakini muhimu zaidi wakati ukijibu swali hilo kuna swala limeibuka hapo wakieleza kwamba E, pia e, kwa sababu ya ushirikiano huo wa kiusalama e, itakuwa ni kwamba kama nchi moja itashambuliwa basi zimeshambuliwa zote tatu ni kama ambavyo tumeona mfano wa kule kwa katika ushirika wat hii itakuwa na uwiano wowote na vilevile vile, kwa sababu hili ni swali langu la mwisho kwako a, unaweza pia kujumuisha na haya kuhusu je hii ina maana gani kwa utawala Je, eh, wa kidemokrasia je hatua hii ina umuhimu kwa utawala wa kidemokrasia au itaendelea kudhoofisha wale ambao wanaangalia kutoka darubini hiyo ya demokrasia eh, ikilinganishwa na utawala wa kijeshi nikijibu swala lako la kwanza makubaliano haya yanaonyesha au yanatoa ishara kwamba e haijafanya vyakutosha katika ukanda huu wa afrika magharibi na e wanapaswa kujitathnini kwa sababu kama umoja uu ulikuwepo eh, na kwa nini nchi hizi zinaamua kutafuta namna nyingine maanayake kwamba kilichopo akijitoshelezi aki hasa katika kutetea nchi hizo zilizopo hasa katika maeneo hayo na umetizama ma, ma, ma, mapinduzi kadhaa ikoasi ikiwa imetishia hata kuivamia ni kwa hiyo badala ya kufikiri eh, nini kimetokea katika nchi iyo nanijaa na suruhisho lake ni lipi kwa sababu ukitizama waliofanya mapinduzi wanahoja masuala ya kiuchumi masuala ya kiusalama lakini hasa hali nguvu za maisha zilizopo sasa sasako tukio hili linatuonyesha kwamba kwamba bado haijafanya vya kutosha katika kutimiza majukumu yake katika ukanda huo wa magharibi au ukanda wa sahel wa afrika magharibi E, na maana unaona watu wanatafuta ushirikiano wao wenyewe e, kutafuta suluhu yao wenyewe ya matatizo yao kwa sababu inaonekana imeshindwa na ukitizama makosa ambayo mi nayona hasa kwa ekwasi, in, in, in, imejikita zaidi hasa katika kutizama hii demokrasia kibwa nyenye enizaana de, de, demokrasialakini demokrasia tusichukue demokrasia, tu si, chukuetu, kama dhana ya ujumla kuna demokrasia demokraia ambayo inaangalia tu kiongozi amekaa miaka kumi madarakani tunampa wakfu kwamba amekaa miaka madarakani lakini miaka hiyo amefanyia nini makosa tunafanya sana tunaangalia kumimadaaaimbao unafa anatunaangalia mula, mula, mula taka miaka mingapi madarakani lakini ntutizami kipi alichokiweka hawa watu wanakuja na hoja kwamba hali ngumu za maisha hizi mnatizama vipi hali za wananchi ambazo zinazofika kwa kwa hasa katika profesa kifupi tena kama unaweza dakika moja tu hivi uh, hilo nilokuuliza uusu uh, wale kusema kwamba nchi moja ikishambuliwa itakuwa wameshambuliwa wote na unajua haya yanajiri wakati ambapo kulikuwa na tishio hilo nafikiri umelizungumza hapo uh, kwamba wale wana wanabaadhi ya nchi zingetuma kikosi huko niger sijui hili litakuwa na uhusiano wowote uh, ni kweli kwa kwasababu aanlivyosema hawa ni watoto wa, wa, wa mama wakambo wameona kabisa kwamba muktadha unawaonyesha hawapendwi hasa katika eh, maeneo yao ndoo maana wameungana na wakasema utakimgusa mmoja umemgusa na ndiyo hata nagzani nguzo kamba ilikuwa ni hiyo unapomgusa mwanachama mmoja basi umegusa nzima ahii italeta ita, ita, ita changamoto zaidi hasa kwa equasi. ambazo nchi hizi pia ambazo zilikuwa kama wanachama katika nchi hiyo katika jumuia hiyo ya equasi. huko mali wanajeshi walioondoa wanajeshi wa ufaransa wanaopinga jihadi hapo mwaka elfubishirinbili na ujumbe wa umoja wa mataifa wa kulinda amani minusma mwaka elf2ishritatu wanajeshi wa ufaransa pia wamefurushwa kutoka burkina faso wakati eh, viongozi wa mapinduzi wa niger wamekataa mikataba kadhaa ya ushirikiano wa kijeshi na ufaransa nikirejea kwako nasoro kitunda sijui unaonaje nafasi ya ufaransa hasa kwa sababu imekuwa ikitajwa sana katika maswala mbalimbali katika eneo hilo hasa wakati huu ambapo kuna misukosuko nafasi yake ni ipi ukiangazia eh, kwa muktadha kama ulivyosema wa haya makubaliano ambayo yametiwa saini jumamosi eh, itishio hilo la ufaransa E, kutaka kujitoa katika nchi hizo lakini pia kuzipa vikwazo e, kwa hiyo hiyo nadhani inaweza ikaimarisha nchi hizo kuwa na na umoja wake na hata katika masuala ya kiuchumi inaweza kawa zikanufaika baina ya nchi hizo kwa sababu bidhaa ambazo zinatoka mali zinaweza inaeza a zikaenda mali Sa ni kushukuru sana profesa nasoro kitunda kuzungumza na sautiamerika kwa leoprofesa nasoro kitunda msikilizaji ni mchambuzi wa siasa amejiunga nasi moja kwa moja kutoka dar daressalam tanzania kwako kamau asante sana mwenzangu bmj mridhi kwa taarifa hizo basi hapo ndipo tunafika mwishoa kwa undani hivi leo kutoka hapa washington dc kwa niaba wote waliofanikisha kipindi cha leo wakiwemo wageni wetu jina langu ni harizon kamau hadi wakati mwingine kwa heri ya kuonana