zifuatazo ni habari za dunia kutoka voa swahili msomaji wako ni mimi mery mgawe bei ya mafuta nchini kenya ijumaa imefikiwa kiwango cha juu kuwai kushuhudiwa baada ya mamlaka nishati kurekebisha bei kwenye vituo vya mafuta na kuzidisha ugumuwa maifya kwa mamilioni ya watkenya wakenya tayari wanakabiliwa na gharama kubwa ya maisha kutokana na kuongezeka kwa bei ya chakula msururu wa kodi mpya na kushuka kwa shilingi kwa bei hiyo mpya ambayo imeanza kutekelezwa leo hadi oktoba 14 ya lita moja ya petroli katika mji mkuu wa nairobi imeongezeka kwa shilingi 17 hadi shilingi na 21 bei ya mafuta ya dizeli ikiwa ni shilingi299 na mafuta ya ndege au erosin ikiwa shilingi 22 waziri wa nishati david chirchir amesema hali hiyo imesababishwa kwa kiasi kikubwa hatua iliochukuliwa mapema mwezi huu na saudi arabia na rusia wazalishaji wakubwa wa mafuta duniani kwa kupunguza uzalishaji wa bidhaa hiyo hatua ambayo ilisababisha bei ya mafuta ghahri kupanda kwenye soko la kimataifa mwandishi wa habari mashuhuri nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo amepelekwa jela baada ya kukamatwa kwake mwajiri wake amesema licha ya makundi ya kutetea haki na balozi wa kigeni nchini humo kuomba achiwe huru maafisa wa drc wiki iliyopita walimweka kizuizini mwanahabari stanis bujakera ambaye anafanyakazi na shirika la habari la router na jarida la jun afrik kwa tuma za kusambaza habari za uongo kukamatwa kwake kulifuatia habari iliyochapishwa na jun afrik mwishoni mwa mwezi agosti ikidai kwamba idara ya kijasusi ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya congo ndio iliamua mwanasiasa wa upinzani cherubin okende mwezi julai kumradhi ilimuua mwanasiasa wa upinzani cerubin okende mwezi julai makala hiyo ambayo yaikuwa na jina la mwandishi huyo wa habari ilinukuu waraka wasiri kutoka idara tofauti ya kijasusi maafisa wa drc walisema waraka huo ni goshi bujakera ambaye anafanya kazi pia na gazeti la mtandaoni la drccd aliyekamatwa ta8 septemba na kuwekwa kizuizini kabla ya kufikishwa kwa mwendesha mashaka mkurugenzi wa gazeti la Actuality cd aliliambia afp jana alhamisi kwamba bujakera alihamishwa kwenye jera maarufu ya makala katika mji mkuu kinshasa wanaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc viongozi wapya wa kijeshi nchini nijaa wamefuta zaidi ya paspoti mia za kidiplomasia zilizokuwa zinamilikiwa na raia wa Niger au wageni wenye husiano na utawala uliondolewa madarakani wizara ya mambo ya nje iliandika kuzitaarifu balozi za kigeni nchini kwamba hizo zimepitwa na na wakati kulingana na nakala za barua hiyo iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii hati hizo za kidiplomasia zilikuwa zinamilikiwa na maafisa wakuu wa zamani katika taasisi na wizara pamoja na wabunge wa zamani wa washauri wa rais wa waziri mkuu shirika la habari la serikali anp lilisema jana alhamisi na katika habari nyingine muungano wa vyama vya wafanyakazi wa kampuni za kutengeneza magari hapa marekani leo ijumaa umeanzisha mgomo kwa wakati mmoja kwenye viwanda vitatu vinavyomilikiwa na genealmotrs for ford na clesler vya mmiliki slatis na kuanzisha mgomo mkubwa wa wafanyakazi wa viwanda kwa miongo kadhaa kwa mara ya kwanza katika historia ya marekani tunagoma kama wafanyakazi wa kampuni zote tatu kubwa rais wa muungano huo unaojulikana eh, kama uaw shnfe amesema akiongeza kuwa muungano wao utaendelea na mgomo huo kwa sasa lakini hatua zaidi zitachukuliwa ikiwa hakuna makubaliano juu ya mikataba mipya kumekuwa na mivitano kwa wiki kadhaa kati ya fen na wakurugenzi wakuu wa kampuni hizo tatu juu ya maombi ya muungano huo hupewa mishahara mikubwa kutokana na mapato malori, ya malori yanayotumia mafuta kuhakikisha kwamba wafanyakazi hawatopoteza ajira mwisho wa habari za dunia nampisha mwenzangu ed ligongo kwa ajili ya taarifa za kwa undani msikilizaji popote pale ulipo ni siku nyingine tena ya ijumaa ambapo tunakuletea meza ya waandishi tukiangalia masuala mbalimbali yaliyojitokeza katika juma hili leo hii katika sehemu hii ya kipindi chetu tutaangalia tetemeko la ardhi ambalo lilitokea juma lililopita katika nchi ya moroko ambapo mpaka hivi sasa mataifa mbalimbali jumua ya kimataifa ikiendelea kutoa misaada mbalimbali ya wale walioathirika hali kadhalika taifa la libya nalo likakumbwa na mafuriko makubwa na kutoa pengine ishara na e, tahadhari kwa mataifa mengine ya afrika ambapo inaelezwa kuwa yatakabiliwa na mvua kali za elniyo vilevile tutauangalia mkutano ambao umefanyika wiki hii ambao umekutanisha wadao mbalimbali wa demokrasia na vyama vya siasa nchini tanzania kuangazia mwelekeo wa demokrasia nchini humo na mwisho kabisa katika matangazo yetu hii leo tutaangazia ziara ya raisi wa korea kaskazini kwenda kule nchini russia kukutana na mwenzake raisi vladimir putin katika hali ambayo marekani na korea kusini ilioweka bayana pengine mkutano huu ni kwenda kufanya mpango wa silaha kutoka korea kaskazini kwenda russia na kile ambacho kinaelezwa teknolojia ya rusia kwenda korea kaskazini ya maswala yasatelit ninayekukaribisha katika kipindi hiki mimi jina langu ni idi ligongo na tutakuwa na amini mgeni mwandishi wa habari kutoka shirika la utangazaji la tanzania tbc na joseph njane kutoka shirika la habari la citizen kule nchini kenya karibu mpaka mwisho wa matangazo haya nam meza yetu ya waandishi tunaanzia kule nchini moroko ambapo lilitokea tetemeko baya la ardhi lililosababisha watu kupoteza maisha maelfu ya watu na mahitaji makubwa ya msaada wa kibinadam ambapo mataifa mbalimbali yamekuwa yakitoa misaada nchini humo moroko baada ya kutokea hilo sasa tukianza kuangalia swala hili labda tukianza na bwana eh, josef njane wewe tukio hili umeliona vipi na nini ambacho unaweza uikuzungumzia eh, kwa kuangalia misaada ambayo ya imekuwa yakitolewa tofauti na mataifa mengine ambayo yako nje ya bara la afrika asante uh, sana idi ukiwa upande wa pili wa marekani kule na bila shakwa lilivyosema ni kwamba tukio hili la tetemeko la ardhi limeshtua ulimwengu lakini si ulimwengu kwa sababu tumekuwa tukisikia tuki majanga haya maporomoko ya ardhi ya yakitokea katika mataifa pengine ya magharibi mataifa ya asia ambayo yamekuwa yakikabiliwa zaidi lakini tukio hili kutokea katika bara hili la afrika ilikuwa ni mshtuko kwa sababu afrika haijazoea hili na kwa hivyo ilipotokea mwanzo kabisa wikendi iliyopita wengi walivani tuni pengine tetemeko tu la kawaida balo hathari zake zingekuwa mbaya zaidi lakini baada ya saa chache tukaangalia kwamba idadi ya vifo vilikuwa vikiongezeka kuna mingi ambayo tuliweza kujifunza kati ya hayo yote mwanzo kabisa la kwanza likiwa ni jinsi shughuli ya uokozi ilivyofanyika na pengine misaada mwanzo kabisa shughuli ya uokozi kulikuwa na mianya kiasi kwa sababu utaangalia kwamba likiwa ni bara afrika na taifa ambalo pengine halijakuwa likishuhudia visa kama vile gulhawako wamejiandaa ni tukio la kushtukiza tu kwa hivyo ikawa ni mwendo wa kinyonga pengine kinyume na ilivotaajiwa pengine huenda shughuli hiyo e ingeharakishwa inge la pili ni upande wa kutoa misaada kwa sababu utakuta kwamba mataifa mengi yaliyo karibu jirani na hasa katika gari hili la afrika tumiona kwamba wale ambao wamekuwa wakijitokeza pengine kutoa ile misaada mwanzo kabisa misaada ya uokozi ni kwamba hakuja kuwa Ha, hatua ambazo zimepigwa za kuweza kufanikisha ule utoaji wa misaada na uokozi kwa sababu utaangalia bara afrika kitambu, la afrika kitambo nikana ukiangalia jinsi misaada imekuwa kutolewa kwa taifa lile la moroko ni kwamba hawajajiandaa vilivyokabili majanga haya kwa wekesi jinsi tumekuwa tukishuhudia katika mataifa ya magharibi na utoaji wa misaada vile vile, vile afrika kwa ujumla na ukiangazia mataifa mengi hawajakuwa na ule ukasi amwendo wa kati katika kutoa misaada lakini tumeona mataifa kutoka nji ambayo kiasi yamepiga hatua katika kusaidia kuonyesha kwamba bara afrika kiasi tu ndiyo limeweza kujitokeza lakini kwa kiasi ambacho hakikutarajiwa ameni mgeni wewe hili kwako unalichukulia vipi swala hili la tetemeko la kule uh, moroko umemsikia josef njane akiweka uh, bayana kile ambacho anakiona kutokana na tukio hili wewe kwako uh, kipi unachokiona kumekuwa na mfurulizo wa matukio yanatokea hivi sasa jambo ambalo pia linafanya dunia kujiuliza maswali mengi katika mabadiliko ya tabia nchi na shughuli mbalimbali zinazotokea ikiwemo tetemeko ambayo limetokea moroko lakini kikubwa ni dunia kujiuliza kwamba nini ambavyo wanaweza wataalamu wakatumia teknolojia za kisasa katika kubaini dalili za hayo ambayo yanaweza yakatokea najua teknolojia imepiga hatua kubwa lakini pia kingine ambacho naweza nikakitazama hapo ni mikakati ya nchi zinazoendelea katika kukabiliana na athari kama hizo zinazozikajitokeza za majanga ikiwemo tetemeko kama vile ilivyotokea uh, kwa wenzetu lakini ni jambo ambalo pengine linapaswa litazamwe kama uh, sehemu ya kujifunza namna kukabiliana na majanga lakini pia linatakiwa litumiwe kwa asilimia kubwa kuangalia mkakati wa nchi katika kukabiliana n majanga makubwa kama hayo lakini nchi nyingine zinapaswa pia za afrika zinapaswa kujifunza kwamba endapo ikitokea jambo kama hilo nini cha kufanya kuna mambo mengi ambayo yanaweza kuwa kama ni darasa hapo katika nchi zinazoendelea na zile zinazo nchi ambazo hazijafikia kiwango kikubwa kabisa cha maendeleo maendeleona kile ambacho la labda unaweza ukawa umekiona kwa upande mwingine kwenye tukio kama hilo ambalo limejitokeza la mafuriko ya nchini libya tumeshuhudia kwamba kwa hali jinsi inavyokwenda A pengine mataifa mengine ya afrika yatakumbwa na elniyo kwa mujibu wa utabiri wa hali ya hewa je kuna mazingira ambayo unayaona watu wameshajiandaa kukabiliana nayo maanake ukanda wa afrika mashariki vile vile unaelezwa utakumbwa na hali hii tanzania imeshatoa tahadhari e, vile vile nchi za kusini mwa afrika kama vile msumbiji e, malawi nazo zinaonesha kwamba zitakabiliwa na hili je unaona kuna miundo mbinu thabiti ya kukabiliana na kile ambacho kinaenda kutokea kwa kiasi hacha niseme kwamba kuna maandalizi ile wanasema kwamba ni kwenye daftari tu kwa sababu utaangalia kwamba ndiyo mataifa mengine yamesema yamejiandaa kuweza kukabiliana pengine na athari pengine ni kutokana na vile historia ya visa kama vile kwa sababu ukiangalia kama vile mataifa ya kusini mwa afrika kama vile msumbiji yana historia hapo awali tulishuhudia ya kikumbo na kimbunga ambacho kilikuwa na athari zake pengine ndio maana wamesema mara hii hatutaki uh, kukutwa kama hatujajiandaa kwa hivyo kwa kiasi tunaweza tunawezasema wao wamejiandaa kutokana na uh, historia hilo lakini ukiangalia mataifa mengine kama vile taifa la kenya ndio kumetangazwa kwamba kutakuwa na athari za elnino lakini kujitokeza kuweza kuonyesha kweli wanaule uwezo ndio changamoto iko pale paleg I mean, angazie tukio la uh, mafuriko ya libya je kwa namna unavyoona maandalizi na mwitikio uko vipi pegini tunaweza tukasema kwamba ni ule uh, kwamba ni masuala ya majanga lakini mwisho wa siku lazima kuwe na mkakati tanzania hapa mara moja mara mbili tumeshaona serikali ikichukua hatua kwanza kwa mamlaka ya hali ya hewa kutoa taarifa kwamba kutakuwa na jambo kama hilo kwa hiyo sehemu ya kwanza kusema kwamba nchi hizi zimejitatiti vizuri kuwa na teknolojia ambayo inaweza ikayaona haya lakini la pili ni mamlaka zinazohusika kutoa elimu ya namna ya kuji kinga na maafa hayo yakitokea kwa mfano tanzania limefanyika kazi kubwa kwa mfano katika jiji la kibiashara dar es salaam e, maeneo ambayo ilikuwa ikinyesha mvua za kutosha ama zilizopita kiasi na kusababisha mafuriko kwenye makazi ya watu unaona kuna mito imeshaanza kujengwa ikizuia maji kusambaa tu bila utaratibu na ikielekezwa katika sehemu maalum lakini kukianza kujengwa mabwao ambayo yatapokea maji na kuyaruhusu katika mwendo ambayo hauwezi ukaleta madhara kwao unaweza kusema ni hatua ya mwanzo nzuri lakini inahitaji uwekezaji mkubwa wa kudumu na yanayofanyika tanzania pia yanafanana na nchi jirani ikiwemo kenya uganda na nchi nyingine ambapo bado uwekezaji mkubwa wa kujikinga na maafa ikiwemo kama hayo ya mafuriko E, na kikitokea vatishio kama hayo ya elimino ambayo inatarajiwa inapaswa ifanyike kazi hiyo sana lakini bado kuna baadhi ya watu ambao wanahisi tu kwamba ah, ni mambo ya kutabiri tu yanaweza asitokee kwa hiyo bado kuna wengine wanaona kwamba ah yanaweza asitokee kwa hiyo inahitajika bado kiwango kikubwa cha elimu pengine nini cha kufanya hayo yanavyotokea ya lakini la pili ambalo bado halijafanyika sana ni kwamba mvuo zikinyesha kupita kiasi inamaana zitavuruga utaratibu wa, wa, wa, wa, wa mazao shambani je ni aina gani ya yanapaswa wkulimwa wakati huo kwa hiyo bado kuna jitihada kubwa zaidi ambazo zinahitajika kwa nguvu kubwa na wapwani wanasema kinga ni bora kuliko tiba kwa hiyo tukijipanga vizuri nchi zikijipanga vizuri kwenye kujikinga na maafa hayo hata yasipotokea bado zitakuwa salama yakitokea zitakuwa salama zaidi twende sasa nchini tanzania wiki hii kumekuwa na mkutano mkubwa wa wadau wa demokrasia ambapo rais wa taifa hilo samia suluhu hasan alikuwa mmoja kati ya wageni waliotoa hotuba ya mwanzo kabisa na mambo mengi yamezungumza yakiwemo juu ya nafasi ya katiba mpya akiona kwamba bado kuna uhitaji wa kupatiwa elimu zaidi ya katiba ya tanzania akazungumzia vile vile vyama vya siasa vimepewa fursa ya kufanya mikutano yake ya isiasa lakini inaonyesha kwamba baadhi yao wame wanasiasa wanatumia mikutano hiyo kutotoa hoja bali ni kukosoa na kutukana na kuongea vitu ambavyo vinakuwa kama vile nje ya sera ambazo zinapaswa kutolewa na vyama vya siasa ili navyo vikuwe na viweze kupambana na katika uchaguzi mkuu je kwa kile ambacho nakiona najua japokuwa huko uh, kenya unaweza ukawa unatupia jicho lako la ki wanahabari kujua yale yanayoendelea nchini tanzania katika masuala ya demokrasia nini ambacho kimejitokeza kwenye mkutano huu ulichokiona tanzania ina historia mwanzo kabisa ya kuweza kupata ama kuvutia hisia mbalimbali mbali, uh, kutoka kwa wanaharakati viongozi na wananchi wenyewe kushinikiza kuwepo mabaliko ya katiba kutoka In die ja. hayati rais aliyekuwepo john magufuli na kinachoonekana kwa sasa ni kwamba shinikizo zile bado zinaendelea na japo serikali yenyee imeonekana kwamba ina ile nia ya kuweza kisha so, kwamba masuala ambayo yanaiguliwa yanaangaziwa lakini ukiangalia ndiyo rais amejitokeza amesema ndiyo tushughulikia haya nimewapa uhuru wa kufanya hili na lile lakini pengine kiumbani ile nia wazi kumaanisha kwamba zengine ni useni tu ambao hauwezi piga hatua kubwa wakiweza kuhakisha kwamba uh, unafanikiwa katika utekelezaji wake kwa sababu tumeona wengine wakijitokeza hapo kuweza kuinua kinywa kusema kwamba ndiyo tupeni nafasi ya kushinikiza mabadiliko haya ama ya kushinikiza hili na lile lifanywe lakini unakuta kwamba matendo ya serikali yanatikita yale yote ambayo walikuwa wameahidi kulingana na matendo ama visa ama, ama yale ambayo pengine hawa wanashinikiza wanafanyiwa kwa hivyo ndiyo e, serikali imejitokeza kuonyesha nia ya kutoa ule uhuru pengine kusaidia kupiga hatua katika hili lakini nadhani kwamba kiundani ukiangazia kutokana na kauli ambazo vimekuwa zikitolewa na wanaharakati na vile vile upande wa upinzani ni kuonyesha kwamba mambo bado na hatua bado zinahitajika kupigwa ili kuweza kutekeleza yale nayoshinikizwa kupitia kauli za viongozi hao amini si tupe tathmini yako ya mkutano huu ambayo yamejitokeza ya na na nini ambacho unaweza kukizungumza kwa jicho la habari idi umekuwa ni mkutano ambao wengi walingoja mno kushuhudia hotuba ya rais samia suluhu hasan hasa baada ya kuruhusu mikutano ya demokrasia vyama vingi na hapa katikati imetokea ile ambayo wengi walitaka kuona kwamba itakuwaje nilipita kama wiki mbili tatu katika baadhi ya mikoa kama sita hivi na nilijaibu na wananchi wengi wanapata wasiwasi dhidi wasi ya kauli na lugha zinazotumiwa wananchi wenyewe wanaona hapana ah, ah, kuna namna ambavyo baadhi ya wanasiasa hasa wa vyama vya upinzani wanatumia lugha kalimne ambazo hata wananchi wenyewe hawaridhishi nazo na ndilo hilo ambalo rais samia sulu hasani alitumia kuweka pale akasema kwamba yeye ameruhusu demokrasia lakini pia wanao wana demokrasia wasitumie vibaya watumie lugha za staha ambazo alitumia lugha kwamba wanasiasa watumie lugha ambazo zit maadili yetu zitaheshimu mtu zitaleta kuheshimiana na, na, na, na ujumbe huo amepita nao hii hi, hi leo alivyofanya ziara uh, mtwara amepita na ujumbe huo huo akisisitiza katika siku ya demokrasia kwamba uh, yapaswa sasa wadao wa demokrasia wakiwemo wanasiasa kutumia lugha ambazo zitaiacha jamii salama zitazidi kuwafanya wanaoipenda siasa wazidi kuipenda siasa kwa namna wa mbadilishano wa hoja kwa hoja na si hoja kwa vioja kwa hiyo hilo ndulo ambalo linaweza likaonekana hapo lakini pia ni, ni, nimtihani mwingine kwa vyama vya upinzani ama vyama mbadala ambavyo huko nyuma viliweka rekodi kubwa ya kuleta siasa ya hoja nzito za mbadala na sasa e, hoja zinazotoka sasa ni lugha ambazo zinafunika hoja zenyewe kwa hiyo ni, ni, ni, ni, ni mtihani mwingine kutumia sayansi ya siasa kwa vyama hivi ambavyo kwa muda hapo nyuma havikuwa na nafasi ya kuzifanya siasa kwa hiyo sasa vinakabiliwa vi, na mtihani mwingine kutumia uhuru uliotolewa eh, kuonyesha siasa mbadala kuonyesha ukomavu wa demokrasia ni safari takriban zaidi ya miaka thelathini vikiwa katika siasa mbadala vinapaswa kuja na siasa ambazo eh, wengi watavutiwa kuliko siasa za maneno yanaotoka sasa ya kejeli ya maneno ya vihaka yenye lugha mbaya kabisa dhidi ya wenye mamlaka dhidi ya wenye heshima zao kimamlaka Kwe hii inaweka wasiwasi kwa baadhi ya wengine wanaopenda demokrasia wanaona kwamba m-m-m, kuna mahali ambavyo siasa mbadala zinaweza zikatuletea siasa ambazo zitaligawa nchi kwa hiyo ni mtiani mkubwa ambao vyama uh, badala vime, vimepewa katika uh, kutoa siasa za hoja na kuondoa siasa ambazo zinaweza zikaleta uh, lugha ambayo uh, pengine itarudisha uh, makatazo tena ya, ya siasa za vyama vingibwanajoseph njane kitu kingine ambacho tukependa kukizungumza leo ni kuhusiana na mkutano ambao umekutanisha maraisi kim jong un wa uh, korea kaskazini na raisi wa russia labda uh, kile ambacho umekiona kimejitokeza kwenye ziara hii ni nini manake tumeona marekani nayo ikitoa onyo e, ili wasifikie maafikiano yoyote ya silaha na tumeona kwamba leo wametoa taarifa viongozi hao kwamba katika mkutano wao swala la silaha halikuwa moja kati ya yale ambayo wameazungumza je e, kawamini, ni kweli unaweza unawezakaamini korea kaskazini russia wakutane bila kuzungumza masuala ya silaha na mkutano huu unaashiria nini vile vile kwenda mbele kwenye siasa na medani za kimataifa muzo kabisa ziara yoyote ambayo inafanywa na viongozi wa mataifa mbalimbali bila shaka ina azma yake je azma ya rais huyu wa korea kaskazini ilikuwa ni ipi katika taifa hili la urusi mwanzo kabisa ni kujifunza ni kipi ambacho pengine tunaweza shirikiana nayo kati ya urusi pamoja na korea kusini yaani moscow na piongyang ni kiti ambacho pengine kinawaleta karibu mwanzo kabisa ni uhusiano ambao binafsi nadhani kwamba wanajaribu kuimarisha kwa sababu sababut kwamba mataifa haya mawili yamekuwa nikana kwamba ile tunazoita uh, maadui ya mataifa ya magharibi kama vile marekani na kwa hivyo matukio ya hivi maajuzi yanaonyesha kwamba nikana kwamba hawa wote wanataka kushirikiana na sio tu kushirikiana katika masuala ya uh, maendeleo mataifa yao bali pia ni teknolojia na hasa kuhusiana na silaha kwa hivyo uh, kusema kwamba suala so la silaha likuangaziwa katika mkutano ule itakuwa ni kana kwamba eh, ni kujitia hamnazo ile tu uh, kusema ndio hatukuzungumzia hili lakini ki kiukweli kiundani ukiangalia kwa jicha la undani swala hili halikuweza kuepuka vinywa vya viongozi hawa mawili kwa sababu utaangalia kwamba taifa kama korea kaskazini imetoa majaribio kadha ya silaha zake za kiukl uh, utakuta kwamba rais Aa, katika mojawapo ya ziara zake alikuwazuru ama alikuwa amepangiwa kuweza kuzuru katika mojawapo ya viwanda ambavyo vimekuwa vikitengeneza zile ndege za kivita ni kipi alikuwa akisoma teknolojia katika utengenezaji wa silaha na mojawapo ya silaha ni ndege hivi ambazo vile vilevile zimekuwa kwa kwenye vita kwa hivyo utakumbuka kwamba vilevile kulikuwa na mwaliko w right, rais vdim puti kuweza kuzuru taifa lili la korea kaskazni kiti ambacho wanaenda kufanya kule ni swala hili la kuweza kuzungumza ni vipi watakavyoimarisha uhusiano wao kwa sababu utakumbuka kwamba urusi ina vita katika taifa la ukraine na vita hivi vimaonekana ni ana kwamba ni mapambano kati ya marekani mataifa haya mengine pamoja na taifa la urusi na ni vipi ambavyo pengine vita vile vitafanikishwa ni kupitia silaha hivi na utaangalia kwamba kumekuwa madai kwamba marekani ana ndio marekani imekua ikitoa msaada wa silaha kwa taifa hili la ukrein na tunatazania mengi kutokana na ziara ya rais zelenski katika taifa la marekani juma kwa hivyo nadhani h ilikuwa ni uhusiano wa kisilaha ni viti pengine pongyan itakavyopiga jiki kisilaha taifa hili la urusi kwa hivyo ni swala ambalo sidhani liliepuka makubaliano yao na mazungumzo kati ya rais kinjongun pamoja na rais ldimi pt tumalizie kwa mkutano ambao umekutanisha viongozi wa mataifa mawili e, mataifa ya rasia na taifa la korea kaskazini mwanzo tulikuwa tunaambiwa taarifa ni kwamba mkutano huu ni kwenda kujadiliana namna gani korea kaskazini inaweza inaeza kajipatia inaweza katoa silaha kwa taifa la rusia na namna gani korea kaskazini kaskazii kapata teknolojia ya kuendeleza mambo yake ya satellite sasa leo tumepata taarifa nyingine kutoka kwa mataifa hayo mawili akieleza kati ya yale ambayo wameyazungumza walikuwa wakijadiliana katika mkutano wao viongozi hao wawili swala la mambo ya silaha haya jambo ambalo marekani ilikuwa ikitolea macho kwelikweli nini ambacho unaona kikubwa kimejitokeza katika mkutano huu na mkutano huu unaleta uh, taswira gani kwa maswala ya siasa za kidunia ni mataifa mawili yanayokutana mataifa mawili yanayokutana yakiwa na kiwango cha juu hmbinu za kivita mbinu za medani na hasa kwa enayotokea sasa kwamba eh, inawezekana kabisa kwamba hawakuweka wazi swala la kuuziana silaha na wamekuja katika mtindo mwingine wa kwamba tunabadilishana teknolojia tunabadilishana ujuzi tunabadilishana utaalamu tunabadilishana maendeleo wengi wataishia hapo lakini wa, kwa, kwa wale wengine wanaoamini wanaji, wanajua kwamba yapo mengine yamejadiliwa yameyachwa ndani kwa utekelezaji lakini hii inatoa taswira nyingine kwamba Uh, mataifa haya mawili yanazidi ya pengine kuonyesha kwamba uh, labda rasia ikiungwa mkono zaidi na mataifa ya upande wa pili na kwa wale wa, mataifa makubwa yakiwemo marekani yanapata wasiwasi zaidi kwamba uunguaji uh, mkono wa upande wa pili ambayo mataifa mengine yanajitokeza kukutana kwa namna hiyo E, pengine ni wasiwasi wasi tu ambao unatokea hapo kwamba nguvu ya upande wa pili itaongezeka kuwakubwa zaidi na endapo kiongezeka kuakubwa zaidi msigano wa mpishano wa mataifa mengine dhidi ya rasia na, na washirika wake utazidi kuwa mkubwa kwa hiyo hii ni hatua nyingine ambayo e, pengine wengi wata, watatupia macho lakini kilichozungumzwa kingine kama kitakuwa siri kitaonekana kwa hatua za baadaye ambapo lazima mambo yatakuwa bayana lazima mambo yatakuwa hadharani E, wanasema wakti ni subira utayaleta yote lakini ni mataifa haya mawili kukutana ni ni, ni alama muhimu ya kwamba rasia amezidi kujiongezea washirika na pengine wamefikia hatua ya kushirikiana na kujadiliana kwenye masuala makubwa kama wanabadilishana uzoefu teknolojia ni rahisi pia kubadilishana mbinu za kijeshi ni rahisi pia kubadilishana silaha za kivita na hii ikiipa nguvu zaidi russia kuendelea uh, kujiona kwamba wenyewe ni wababe na wanawashirika ambao wanaweza wakawasaidia hata ikibidi kuhitaji msaada hapo baadaye asanteni sana uh, joseph njane pamoja na amin mgeni kwa kushiriki matangazo ya leo uh, ya meza ya wanahabari kuanzia washington dc marekani nairobi kenya dar es salaamu tanzania ahadi kigali rwanda kujumbura burundi kinshasa drc juba sudani kusini na hapo ulipo tunakuletea jarida la wikendi uchambuzi wa kina siasa diplomasia uhusiano wa kimataifa uchumi migogoro na mengine mengi jarida la wikendi nahodha wako ni jamiila muhamadi wa citizen tv goodlack paul wa azam tv na mimi kennesi bwire wa sauti ya amerika kuanzia mapema mwezi ujao kutoka hapa washington mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami aya mapenzi nataka kuyaeleza na leo tena waiteni ni paparazi warushe kwa mitandao siataki mapenzi nataka jipongeza