Fifteen hundred and twenty hundred and <laughs> 2000. Hivisansa ni sata kamili sana Afrika Mashariki sambili Afrika yerkati have a Washington sana na China zifuatazo habari za dunia msabaduwako Sunday Shumari. vkosi vya utafutaji na vakuaji vanzakazi alhamisi mashariki mwa libya ambako mafuriko makubwa yalisababisha vifo vya maelfu ya watu ambako mafuriko hayo we, na wengine wengi kutoweka shirika la habari la associated press ilimnukuu waziri wa afya wa mashariki mwa libia othman ajulalil akisema miili elfutt imezikwa huku mingine elfub ikiendelea kufanyiwa taratibu za mazishi abdurahman a mmea wa jiji la dema aliambia televisheni ya alarbia kwamba idadi aliofariki inaweza kufikia 20 tunisia imezuia kuingia kwa wajumbe kutoka bunge la ulaya baada ya wabunge wa umoja huo kukosoa makubaliano ambayo brasels ilifikiana na tunisia kusitisha uhamiaji maafisa walisema alhamisi wabunge kutoka kamati ya bunge ya masuala ya nje wlitokea kuelekea katika nchi hiyo ya afrika ya kaskazini siku ya alhamisi kwa kazi ya kutafuta ukweli lakini katika barua ilionekana na afp wizara ya mambo ya nje ya tunisia ilisema siku ya lhamisi kwamba wabunge hao hawataruhusiwa kuingia kutokana na kutoridhishwa kuhusiana na ziara hiyo tuna laani uamuzi wa mamlaka ya tunisia kukataa kuingia kwa ujumbe huo unaoundwa na wabunge watano ulisema katika taarifa naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc umoja wa mataifa ulisema alhamisi kwamba zaidi ya maelfu ya vifo katika janga la mafuriko nchini libya lingeweza kuepukwa ikiwa onyo la mapema na mifumo ya usimamizi wa dharura ingefanya kazi pasavyo kwa utaratibu kwa uratibu bora wa utendaji kazi katika nchi iliyokumbwa na mizozo wangeweza kutoa maonyo na vikosi vya usimamizi wa dharura vingeweza kutekeleza uhamishaji wa watu na tingeweza kuzuia majeruhi wengi petheri tales mkuu wa shirika la hali ya hewa duniani la umoja mataifa aliwaambia waandishi wa habari mjini jeniva maoni yake yalikuja baada ya mafuriko makubwa yenye ukubwa wa tsunami kupiga mashariki mwa libya mwishoni mwa juma na kuwa takriban watu el huku maelfu wengine wakipotea na kuhofiwa kufariki dunia ufaransa inatuma vikosi vya kijeshi kusambaza maji katika eneo la bahari ya hindi la ufaransa la kisiwa chama yote ambacho kinakabiliwa na shida ya maji ambayo haijawahi kushuhudiwa kutokana na ukame mkubwa zaidi katika kisiwa hicho kwa miongo kadhaa vikosi vya jeshi la ufaransa vya nje na jeshi la wanamaji la ufaransa walio katika eneo hilo watafanya kazi na serikali za mitaa kuhakikisha usambazaji wa maji kwa wakazi wa eneo hilo wizara ya ulinzi ilisema katika taarifa siku ya alhamisi mamlaka imeamuru kukatwa w maji kwa siku mbili kati ya tatu huko mayote eneo la kaskazini magharibi mwa madagaskar ambayo ni sehemu ya maskini zaidi ya ufaransa matatizo ya maji yanakuja wakati huu na swala zima la mzozo wa uhamiaji jeshi la marekani limeanza tena kurusha ndege zisizo narubani na ndege za uchunguzi kutoka katika vituo vya anga nchini niger zaidi ya mwezi mmoja baada ya mapinduzi kusimamisha kwa muda shughuli zote huko mkuu wa jeshi la anga la marekani kwa ajili ya ulaya na afrika alisema jumatano tangu mapinduzi ya julai wanajeshi wapataa wa 11 na wa marekani waliotumwa nchini humo wamekaa ndani ya kambi zao za kijeshi wiki iliyopita pentagon ilisema baadhi ya wanajeshi na vifaa vilihamishwa kutoka kwenye kambi ya anga karibu na niame ambao ni mji mkuu wa niger hadi miji mingine huko agades hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandei shomari uda mfupi jao utungana naye kenes bwre kwenye kipindi cha kwa undani kwa kwa sasa kwa undani sehemu ya kwanza tunazungumzia siasa za uganda kila mwanasiasa mwenye ufuasi na umaarufu mwenye chama anatafuta umaarufu kutoka kwa wapiga kura je mwelekeo ni upi mhozi kainerugava anaonekana anataka kumridhi babake aliyekimya bobi win anatafuta ufuasi huku kizabesije haeleweki anaelekea wapi sehemu ya pili tutakuwa tunaangazia mswada um, ama sheria ambazo zinaendelea kutungwa katika nchi za afrika kupinga mapenzi e ya jinsia moja uganda imenyimwa msaada kutoka wafadhili huku kenya na agana zikiwa mbioni kutunga sheria kama hiyo je zitafifia katika juhudi zake za kutunga sheria dhidi ya watu wa jinsia moja ama zitaogopa mkondo wa uganda mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc msikilizaji shughuli za kisiasa zimeendelea kuongezeka nchini uganda vyama vya kisiasa vinajipa umaarufu huku wanasiasa pia wakiwa wanajiweka katika sehemu ya mbele kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 226 ni kama kampeni imeanza lakini haijaanza ni kujipa umaarufu kwa vyama chama kinachotawala chnrm kinaonekana kugawanyika je kichukua mkondo wa kumuunga mkono rais yoweri mseveni ama mwanawe mhozi kainerugava ambaye anaendelea kutembea nchi nzima kitafuta ufuasi mhozi kainerugava ataweza kutikisa chama cha nrm na kutikisa baadhi ya wanasiasa vigogo kumuunga mkono ama ni wimbi ambalo halina dalili za kuleta mvua ni la kupita tu bobi win upande mwingine naye anapata ufuasi mkubwa kile kinachoonekana ni kwama hajatikiswa zaidi na ufuasi wa mhozi kainerugava anaendelea kuwavuta vijana idadi kubwa ya vijana wanamfuata katika kila sehemu wanakokwenda ndani ya chama cha upinzani fdc kunaonekana kuwepo mpasuko kizabesije hajulikani yupo sehemu gani ndani ya chama ama nji ya chama baadi ya viongozi wa chama wamelaumiwa kwamba wamekuwa wakipokea pesa kutoka kwa rais yoeri mseveni kumaliza nguvu chama chama kikuu cha fdc kimepanga kuandaa mkutano wa wanachama wake lakini polisi wanasema watavunja mkutano huo kwa sababu huenda ukatokea vurugu sadamu mbale ni mwandishi yupo kampala sadamu hebu kwa kifupi tueleze nini kinachoendelea ni harakati kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 226 ama ndivyo mchakato wa uchaguzi ulivyo kulingana na tume ya uchaguzi kinachoendelea hapa uganda kwa sasa ni kwamba baada ya kura ambazo zilifanyika mwaka elfu mbili ishiri na moja kwa kweli vuguvugu au wimbi la siasa lilikuwa limekimya mno na jambo ambalo tulikuwa tunaliona ni kwamba mtoto um, wa rais ambaye ni mhozi kainerugaba kidogo ndo alikuwa anatembea tu katika wilaya mbalimbali kwa ajili ya kuuza sera zake uh, kama mtu ama kama mtu ambaye anatarajia kumridhi babake kisasa ni jambo ambalo bado ni mjadala mkubwa mno uh, katika uh, katika chama cha nrm chama tawana ambapo bado hakijatangaza kwa hakijatoka keupe kusema kwamba labda uh, rais yoweri mseveni bado atakuja mwaka elfumbili ishiri na tatu au mwanawe mkozi kainerugaba wa jenerali atakuja mwaka elfubili ishirin na nne labda mwaka elfubili ishirin na sita ni jambo ambalo kidogo limezua tu mjadala manaake kuna baadhi ya wafuasi ambao wanamuunga mkono, mkono, mkono rugaba na kuna baadhi ya wafuasi wa yoeri kaguta mseeni ambaye ni raisi wa sasa wanasema ah, sisi wanatumia mbili nasema kwamba mzee itova kumeini kwa maana kwamba mzee usiondoke kwenye barabara kuu endelea kufuga ku, ku, so ni kidogo ni, ni mjadala ambao umezuka tu lakini pia Uh, ikumbukwe kwamba uh, tangu ya uchaguzi uh, rahisi pia rahisi hajafanya hajafanya uh, hajatembea vyovyote vile kwa wilaya kwamba anajaribu ku, kuwaamsha kuwa watu ama labda kuzungumzia swala lake la mwaka elfumbili ishii na tatu kwa kila mara rahisi huwa tu anasema kwamba ni wa, wa, wanauganda ndio wametaka wanataka labda nije lakini pia ni jambo la umri kidogo Uh, rahisi sasa hivi ana umri wa miaka sabini na tisa na watu wengi tu wanaona kwamba labda umri wake wa mzee umri wake rais umeenda na labda mtoto um, wake ndo atakuwa ndo atamridhi so kwa ajili ya hiyo kuna baadhi ya wafuasi ambao wanamfuata yeye na vile kuna baadhi ya wafuasi wengine pia ambao wanamfata kijanake lakini pia sasa, tu, tu eh, kidogo uh, na kidogo na bodi kidogo sadamu nini kinaendelea kwa sasa ni mchakato wa tume ya uchaguzi kwamba vyama vya kisiasa vianze kufanya kampeni tunajua miaka mitatu mbele ishirini ishirin na sita ni mbali kidogo tupo ishirini ihiri na tatu kampenii wanazofanya ama na. ni kujipa umaarufu nini kinaendelea kwa sasa kinachoendelea sio kwamba ni tume ya uchaguzi lakini kama mwanasiasa yoyote hapa nchini uganda anauhuru wakuzungumza ana uhuru wa kujiunga na wananchi wowote vilena w- w- wana wananchi kwa ajili ya kuzungumzia ama kuzungumzisha wakwasiwasi lakini pia ni kukumbusha kwamba kwa ajenda labda tukichukua mfano wa robert chagulanyi ambaye kwa umaarufu anajulikana sana kama bodi ni kwamba yeye anasema kwamba kampeni zake ama tuseme haya matembezi ambayo anayafanya katika wilaya tofauti tofauti ni iyanalenga kuwaamsha yani anasema kwamba wafuasi wake walikuwa kidogo wameisha nguvu wanaona kwamba labda uh, chagulanyi ama wine amenyamaza sana sasa sasahi analenga kuwapa moyo na kuwatia moyo kwamba yeye bado yuko na bado wanaendelea na vita dhidi ya kile anachokiita ufugaji wa kiimla ama ufugaji wa kiktt kwa kweli sio kwamba ule ni mkondo wa tume ya, ya uchaguzi lakini tu ni wanasiasa jinsi mwanasiasa yeyote ana uhuru kizozote vile nchini kupiga kukutana na wafuasi wake na vile vile huwapa ujumbe wake jinsi anavyotaka lakini pia ikumbuka kwamba polisi ilitoa kwa barua yake na kusema kwamba uh, mambo haya kwa sababu pia inakumbuka kwamba hapo nyuma kumekuwa tu na matishio ya kigaidi na haya makundi ya kwa sababu haa wa wanasiasa wanakuwa ku, wana na makundi mengi mno pia inaweza ina kusababisha hatari kwa wananchi mm-hmm. na pia kutoa barua kwamba wanasiasa watakuwa wata wanashurukisha wana labda kkuikomesha eh, matemdezi ma, ma, ma ambayo yalikuwa nafanya na chagulanyi mm-hmm io right. wengi wamekuwa wakijiuliza wakati mtoto wa mseveni amekuwa akifanya hizi mikutano polisi hawakutoa ripoti kama hiyo wanapoanza wengine wa upinzani ripoti kama hizo zinaanza kutolewa na wafuasi kuambiwa wasihuduria mikutano lakini hilo kando chama cha upinzani cha democratic party dp kiongozi wake ashateuliwa kuwa waziri wa sheria hivyo chama ni kama kimejiunga na chama kinachotawala lakini naloshitusha zaidi ni katika chama cha forum for democratic change chake kiza besije besije na wanachama wake wameripotiwa siku za hivi karibuni sakata kwamba walipokea pesa kutoka kwa rais yoheru mseveni kabla ya uchaguzi mkuu uliopita na baadhi yao pesa zilipelekwa kwa besije yakawa maneno mengi kiasi kwamba chama kinapasuka katikati besije anasemaje yupo upande gani yupo yupofdc ama anapanga kugura kwenda sehemu zingine viashiria vyake ni vipi anapozungumza besije kwanza ni mmoja kati ya wanachama walioanzilisha chama wali, wali FDC hapa nchini na nakumbuka vizuri sana tulipohudhuria kikao cha wanahabari kule kwake alitoa hadi machozi alitoa hadi chozi yakusemana kusema na kusema kwamba chama chake sasa hivi kimegawanyika na ni chama ambacho aliianzisha na alisikitishwa sana na sakata ambazo zinaendelea uh, katika chama chake cha cha chadc na yeye kama kiza kizabesije uh, utaona kwamba yeye akona baadhi ya wafuasi kwa sababu ukiangalia sasahizi e rahis wa chama ambaye pia aligombea urahis wa mwaka elfu mbili ishiri na moja a uchaguzi mkuu lioisa amri ya toboi na kuna pia nandala mafadhi ambao wanashutumiwa kwamba walipata pesa kutoka kwa ikulu yani walipata pesa kutoka kwa rais na basi kuzitumia hizo pesa jambo ambalo haliendani ama jambo ambalo linagongana na, na sheria ya chama hicho so ni, ni kiza yeye kama kiza kizabesij haungi mkono rahisi ambaye yupo sasa sasahivi wa chama hicho amrioboi na yule uh, na huyu mwenyekiti ambaye sio mwenyekiti lakini huyu uh, uh, nani uh, anaitwa nandara mafarinajambo ambalo pia limezua lime, lime, lime, lime tu mjadala kuhusiana na vyama vya upinzani ambavyo vimekuwa kwa miaka mingi na sasa ni jambo ambalo pia wanajaribu kuona kwamba labda serikali aa, inajaribu pia kuingiza siasa katika vyama vingine na via kuona kwamba hivi vyama vinakosa havikui na umoja kwa ajili ya kutikisa serikali na katika vyama vya upinzani visipokuwa na umoja ndani yake basi inakuwa ni mtiani sana chama tawala kwenye uongozi sasa jekama besi jeye kama besije ameonyesha dalili anataka kwenda wapi kama hakubaliani na mwenyekiti wa chama hakubaliani na katibu wa chama hao ndio wanaongoza chama yeye kama mwanasiasa ambaye amebobea katika siasa za uganda amesikika kidogo akisema hange- hakupendelea kwamba chama kimemtoa amri atikuwa mgombea wa urais wangeunga bobby wine mkono dalili zake ni zipi kumtafuta bobby wine ama kuimarisha chama chake na nana dalili zote za kwamba atagombea tena urais baada ya kutogombea mhula uliopita sasa uh, sasahivibsj ni mwanachama lakini hana hadhi au cheo katika chama cha sasa hivi ni, ni mtu tu ambaye ni mtu tu kama wa kawaida kama wanachama wa kawaida lakini ambaye hana lolote ambalo anaweza kulifanya kwa sababu sasa sasahizi hana hadhi pale katika chama lakini uh, kwa sasa ni kuweka macho tu kuangalia hadi mwaka elfu mbili ishiri na sita na tuone kama yeye pia atakuja kama raisi ama hatukuja kama raisi mjarena, kwa sababu pia kumekuwa na mjadala a kwamba labda upinzani unakuwa na raisi mmoja kwa ajili ya kumsukumamgombea wa rais mmoja huona kwamba labda watatikisa chamatawala ambacho kinafuga kwa sasa Kenneth. sadamu bale ni mwandishi wa habari akiwa kampala uganda asante sadamu naam karibu sana ke nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi hii ni sauti ya america voa karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika voa naitwa kennes bwire baada ya uganda kupitisha sheria kali dhidi ya watu wanaojihusisha katika mapenzi ya jinsia moja ukosoaji mkubwa ulifuatia kutoka mashirika ya kutetea haki za kibinadam na mataifa ya magharibi kile kimeshangaza zaidi ni hatua iliyochukuliwa na benki ya dunia ya kusitisha mkopo ambao ungeisaidia uganda kufadhili sehemu kubwa ya bajeti yake sasa uganda inajaribu kutafuta njia mbadala za kuhakikisha kuwa shughuli muhimu hazitakwama kwa sababu ya ukosefu wa fedha baada ya kunyimwa mkopo huo kutoka benki ya dunia kwa undani hii leo mwandishi wetu wa sauti amerika jason nyakundi anaangazia kuhusu kile nchi zingine za afrika haswa zile zinazotegemea mashirika ya kifedha ya kimataifa na ambazo zimekuwa mbilioni kutunga sheria kali kama hizo za kudhibiti mapenzi ya jinsia moja je zitachukua mfano gani zitaifuata uganda katika kutunga sheria hiyo ama zitaogopa na kuchechemea kiasi cha kutotunga sheria uganda inageukia mifuko ya pensheni ya ndani kufuatia kusitishwa kwa ufadhili kutoka benki ya dunia taarifa ya mwezi agosti kutoka kwa benki hiyo ilisema ufadhili zaidi ulisitishwa hadi mamlaka nchini uganda iweke sera ya kuwalinda wapenzi wa jinsia moja watu wa jinsia mbili waliobadili jinsia na makundi mengine ambayo kwa kawaida hujulikana kama LGBTQ. wiki iliyopita mamlaka ya mipango ya kitaifa maofisa wa wizara ya fedha kamati ya bunge ya uchumi wa kitaifa kamati ya bajeti na kamati ya fedha walifanya mkutano kuhusu uchumi maofisa walisema hazina ya serikali ina tafakari upya mkakati wake wa kifedha wa kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani kupunguza ukopaji kupunguza matumizi mabaya ya umma na kupunguza bajeti za ziada na za matumizi ya mashirika ya umma mwezi mei rais aweri museveni alitia saini sheria ya kupambana na mapenzi ya jinsia moja ikitoa adhabu kali ikiwemo hukumu nye kifo hatua hiyo ya rais ilizua shutuma kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu na nchi za magharibi kama vile marekani ambao walitishia vikwazo marekani limshika dao mkuu katika benki ya dunia na karibu kila mara rais wake hutoka marekani waltnguma ni mtaalamu wa uchumi nchini tanzania na kwanza nimemuuliza kuhusu hali ambamo uganda imejikuta ina athari kwa uchumi wake uganda wamejikuta katika hali ngumu kwa sababu walitegemea kwamba baada ya lile ambalo lili, li, li, walipitisha e, kwenye masuala haya ya ndoa za jinsia moja E, katika kuweza kupinga ndoa za jinsia moja ni walikuwa wanajua kwamba watajikuta kwenye mazingira tata lakini hawakufikiria kuona kama zile taasisi za kifedha zingeweza kufikia maamuzi ya hayo moja kwa moja tena kwa haraka kwa namna pasipo na majadiliano pasipo na ushirikishwaji kwa hiyo wamejikuta katika tabu ambayo ninaona kwamba haikuwa hakuwa imejipa, wamejipanga nayo kwa sababu ingelikuwa ni moja ya jambo ambalo wamejipanga nalo wasingelikuwa wametengeneza bajeti ambayo ina utegemezi mkubwa wa fedha kutoka kwenye taasisi kubwa za namna hiyo maana yake ni kwamba wangelikuwa wametengeneza bajeti ambayo ina inajitosheleza yenyewe lakini kutokana na kwamba bajeti yao kwa asilimia kubwa ilikuwa inategemea kuona kwamba wanaweza kupata mikopo na misaada kutoka kwenye taasisi hizo za kifedha world tunazungumziak pamoja na shirika la kifedha imf E, matokeo yake ni kwamba inakwenda kukuamisha kwa kiwango kikubwa sana ule ile e, mipango ya kimaendeleo e, mipango ya kiuchumi ndani ya uganda na ndio maana unaona kwamba sasa inabidi wachukue hatua nyingine za ziada zaidi katika kuweza kukabiliana na hali hiyo ambayo walikuwa hawaitegemei kwa hiyo ninaona kama uh, uganda wakiweza kujipanga wanaweza waka, w, w, w, w, wakapata pengine inaweza ikawa na masharti magumu zaidi eh, lakini wanaweza wakapata hiyo fedha kwenye nchi nyingine kama china urusi eh, hizo wanaweza wakazipata lakini pia na hii yote ni kutokana na kwamba unaona sasa hivi kuna msukumo mkubwa katika kuweza kuona kwamba sasa naweza kutengeneza eh, eh, jumuiya ambayo itakuwa na nguvu eh, sawasawa na ilivyo jumuia ya ulaya na ilivyo eh, labda na, na, na, na, na taasisi za kifedha kama world bank eh, pamoja na imf ni katika ile kuweza kusaidia mataifa haya kama uganda na mataifa mengine eh, na hivyo kuendelea kutoa ushawishi mkubwa kwa mataifa mengine kuendelea eh, ku, kupata ile tamaa ya kuweza kujiunga na, na, na jumuiya yao agosti jumuia uganda waliahamikia benki ya dunia na nchi za magharibi kwa unafiki baada ya mkopeshaji huyo wa kimataifa kusitisha ukopeshaji kwa miradi nchini uganda waziri wa mambo ya nji wa uganda hener okelo oriem alisema hatua ya benki ya dunia ni ya kinafiki alivishituma vyombo vya magharibi kwa kuwa wepesi kuzikosoa nchi maskini kuhusu demokrasia na kisha kugeuka na kuziadhibu pale zinapofanya yale ambayo hayaendani na maslahi ya nchi za magharibi taasisi washirika hatua za uganda za kuharamisha mahusiano ya jinsia moja zimeifanya itengana wafadhili na nchi za magharibi na wakopeshaji wa shirika wa wakiongozwa na benki ya dunia ambayo kwa mara ya kwanza ilisitisha mkopo wa dola dolalon90 24 wakati uganda ilipotunga sheria yake ya kwanza iliyoimarisha adhabu kwa makosa yanayohusiana na mapenzi ya jinsia moja rais wa zamani wa benki ya dunia jim jyo alionya kwamba sheria kama hiyo inaweza kuathiri ushindani wa nchi kwa kukata tamaa kampuni za kimataifa kuwekeza au kuendesha shughuli zao katika mataifa hayo na bendo wa moto mchambuzi wa siasa nchini uganda anasema nchi za afrika zina uwezo wa kujitegemea ikiwa zitakuwa na viongozi bora wanaolinda mali ya nchi tunataka serikali ifanye miundombinu ambayo tunaweza kuitumia kupata pesa hapa za kwetu kwa biashara ya kahawa biashara ya utalii na biashara yingineyo ambayo inaweza kuziba uh, shimo hilo ambalo limewekwa na tangazo hilo la benki ya dunia serikali ya uganda lak- lakini nitasema hata serikali za afrika mashariki zingine hatuwezi kuruhusu kwa kweli kwa maadili yetu na nitarudia hilo hatuwezi kuruhusu watu wana wake kuoa wanawake, wanawake wenzao na wanaume kuoa wanaume wenzao kwani nchi ni vizazi vya watati huu na nchi inaitwa nchi kwa vizazi viz, viz, vijavyo kwa hivyo ukiruhusu <laughs> ndoa za watu wanaofanana jinsia unaangamiza nchi afrika mashariki na afrika yote sisi umaskini wetu ni awa maafisa wa serikali wanaotoa pesa za umma na wakazifanya ziwe zao hiyo mikopo yote sisi hatukuwa hatu tunahitaji mikopo hiyo kama hatukuwa na waisi na hao waisi wanaipa pesa zetu tu zetu sisi wanaolipa koti na, na wanaojua wanachukua kwenye manyumba yao uliona huyo uli aliyepindulia upande wa wabo ameweka ndani ya nyumba haziwezi hata kutembea kwenye uchumi katika ishara hivi ya hivi punde ya kuongezeka kwa chuki dhidi ya wapenzi wa jinsia moja katika nchi tofauti za afrika mbunge wa upinzani nchini kenya anaongoza kampeni ya bunge kuharamisha mapenzi ya jinsia moja hatua hiyo ya george kaluma inajiri baada ya uganda kupitisha sheria kali dhidi ya wapenzi wa jinsia moja na kukataa vitisho vya rais wa marekani joe baiden vya kuweka vikwazo na vizuizi vya kusafiri kwa kile alichokitaja kuwa mtu yeyote anayehusika katika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu mapenzi ya jinsia moja tayari ni haramu nchini kenya lakini serikali pia inaweza kuvumilia watu kama hao kwa mfano imetoa hifadhi kwa watu kutoka nchi nyingine za afrika ikiwa ni pamoja na uganda ambao walikabiliwa na mateso katika nchi zao kutokana na mwelekeo wao wa kijinsia moja ya jambo ambalo nchi za afrika wanabidi kujifunza nalo ni kuondokana na tabia ya, ku, ya kuwa tegemezi sana kwenye mipango yao ya kimaendeleo kwa kutegemea sana eh, wahisani eh, na kupata misaada kutoka kwenye taasisi za, za, za, za kifedha duniani eh, sasa hivi ni, ni, ni wa- wakati wa nchi za afrika kuweza kuona kwamba ni kwa mba, namna gani na jinsi gani ambavyo wanaweza kuzitumia vizuri rasilimali walizonazo lakini vilevile wakatengeneza mipango ya kiuchumi na kimaendeleo ambayo hailengi moja kwa moja e, kutegemea pesa e, kutoka kwa wahisani au kutoka kwenye taasisi za kifedha kubwa duniani watengeneze mipango na mikakati ambayo ambayo itategemea zaidi rasilimali zilizopo ndani ya nchi zao kutegemea zaidi kodi ambazo zinapatikana kwenye mataifa yao wakiweza kufanya hivyo wanaweza kwa kiwango kikubwa e, kuweza kuwa na ile ile na, na ule uhuru wa kiuchumi na hii yote ni kutokana na kwamba bado hatujataka kuona kwamba tunaweza kusimama wenyewe kwa, kama wenyewe na kuweza kutengeneza uchumi wetu e, sasa ukija kuangalia kuna baadhi ya mambo lazima afrika wakubali kubadilika nayo unaangalia kwa mfano E, mashirika haya ya, ya umma ha, ni mashirika ambayo asilimia kubwa mengine hivi sasa hayana hayana sababu ya kuendelea kuwepo kwa sababu ni mashirika ambayo e, pengine hayajakaa katika kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani yatachochea e, ukuaji wa pato la nchi e, bali ba, yamekuwa ni mojawapo ya mashirika ambayo ambayo yamekuwa yakitafuna ya mapato ya nchi sasa mashirika ka namna hiyo lazima kuweza kuona namna gani ambavyo eh, tunaweza kuwachana nayo na tukawa na mashirika ambayo yanakuwa na faida na si yasiwe mashirika mengi yawe mashirika machache yenye faida yenye tija kwa wananchi na kwa taifa kwa ujumla lakini vilevile vile, ni vizuri ni vizuri sana wakaweza kuangalia kwamba ni kwa, kwa gani ambavyo hata wakati wa watengeneze bti ambazo E, hazina hazi hazi utegemezi mkubwa wa misaada kutoka nje karibia nchi zote za afrika hapa bajeti zake utakuta kuna kiasi fulani kinategemewa kutoka kwenye nchi za kimataifa sawa tunategemea lakini isiwe ni kwa kiwango hiko e, kwamba ifike hatua kwamba hata kama tutasubiria hilo lakini isiwe kwamba kama wasipotoa kwamba e, maisha ya watu yatakuwa magumu o ni vizuri kuweza kuona kwamba ni namna gani ambavyo tunaweza tukarekebisha mipango yetu sera zetu katika kuweza kuona kwamba tunatengeneza uchumi wa kujitegemea tunautafuta uhuru wa kiuchumi katika nchi zetu za afrika ili kuweza kuona kwamba wananchi wetu wanaweza kuwa na maisha mazuri kwa hiyo ni vitu ambavyo inabidi vaveangalie kwa umakini mkubwa ili kuweza kuhakikisha kabisa kwamba eh, afrika inatengenezwa katika misingi mizuri ya kuweza kuona kwa tunauendea uchumi wa kujitegemea na tunauchukua ule uhuru wetu wa kiuchumi ambao umepokwa kwa miaka mingi kwa upande mwingine wa bara la afrika wabunge nchini ghana mwezi julai walipiga kura kwa kauli moja kuunga mkono marekebisho ya sheria ya nchi hiyo dhidi ya mapenzi ya jinsi moja na kuisogeza karibu na kupitishwa kuwa sheria ngawa sio kali kuliko sheria ya uganda mswada huu unapendekeza kifungo cha miaka mitatu jela kwa yeyote anayejitambulisha kuwa lgbtq na kifungo cha miaka kumi kwa yeyote anayeendeleza mapenzi ya jinsia moja ripoti hiyo ya jason nyakundi inakamilisha kwa undani mwelekezi amekuwa saida hamdun mimi naitwa kennes bwire asante kwa kusikiliza uwe na usiku mtulivu