imetimia saa saa saa kamili kamili kamili afrika mashariki, kamili afrika mashariki ya kati hapa washington dc marekani ni mchana habari kuu za dunia kutoka sauti amerika mimi naitwa bwire Raisu wa putin jumatano amekutana na kiongozi wa korea kaskazini kim jong un katika kituo cha rusha ambacho kimeendelea zaidi katika teknolojia ya mambo ya anga katikati ya tahadhari za marekani na korea kusini kupinga makubaliano yeyote ya silaha rais kim aliahidi msaada kamili usio na masharti yoyote kwa maamuzi ya rais putin ambapo kwa hakika alikuwa akizungumzia vita vya rusia na ukrain wakati viongozi hao wawili walipofanya mazungumzo katika eneo la vostoni cosmodron lililopo katika mkoa wa russia amur uliopo mashariki ya mbali karibu na mpaka na china mkutano umefanyika wakati taarifa za vyombo vya habari zikinukuu maafisa wa mataifa ya magharibi wakisema kwamba rasha inatarajia kupokea silaha kutoka korea kaskazini na kuzitumia katika vita dhidi ya ukrain taasisi ya kimataifa ya uhamiaji jumatano imesema mafuriko mabaya ya mashariki mwa libya yamesababisha zaidi ya watu 30 kukosa makazi idara hiyo ya umoja wa mataifa imesema takriban watu u wamekosesha makazi na wanatokea mji wa dalna huku maelfu zaidi wakitokea maeneo mengine ikijumuisha benghazi zaidi ya watu elu a wanaaminika kupoteza maisha huku idadi kamili ikiwa ni ngumu kuthibitisha katika taifa hilo ambalo serikali zinazokinzana zimekuwa zikipigania kuchukua udhibiti kamili kwa muongo mmoja sasa baadhi ya maafisa wanasema idadi hiyo inaweza kuwa mara mbili waziri wa usafiri wa anga wa kiraia jikem abu chikwat na utawala unaoongoza pande wa mashariki imeliambia shirika la habari la reuters kwamba zaidi ya mili e5 t imehesabiwa katika eneo la dana waziri mkuu wa japan fumio kishida jumatano amefanya mabadiliko ya baraza lake la mawaziri na nafasi muhimu katika chama ili kuimarisha nafasi yake kabla ya uchaguzi muhimu wa chama mwaka ujao ambapo amemteua waziri wa ulinzi na mambo ya nje mwanamke kwa mara ya kwanza toka mwaka elfu waziri mkuu kishida ameteua wanawake watano katika baraza lenye wa mawaziri kumi na tisa ikiwa ni sehemu ya kujaribu kupata uungwaji mkono baada ya kuachana na baraza lake la lililokuwa na mawaziri wengi wanaume na wanawake wawili tu wanawake hao watano wanakuwa idadi sawa na wale waliokuwepo kwenye baraza la mawaziri la mwaka bn na 21 haya ni mabadiliko ya pili baraza la mawaziri kutoka waziri mkuu kishida aingie madarakani oktoba mwaka unasikiliza habari kuu za dunia kutoka sauti amerika VOM mfungwa aliyekabiliwa na mashtaka ya mauaji na kukimbia gerezani jimboni pennsylvania marekani amekamatwa jumatano baada ya msako mkali uliofanywa na mamia ya polisi kwa wiki mbili mfungwa huyo aliyetoroka alisababisha wakazi wa kusini mwa jimbo la pensylvania kuwa na hofu kubwa nyakati zote baada ya kujificha vichakani kuvamia nyumba kutafuta chakula kubadilisha mwonekano wake na kukimbia na bunduki kwa mujibu wa taarifa za mamlaka za usalama polisi wa jimbo walitangaza danelo soza cavalret alikamatwa jumatano wakati msako wake ulipoingia siku ya kumi na nne hali ya lv haikuwa inaelezwa lakini picha za video zilizomwonyesha akiwa amefungwa pingu akiwa na kundi la maafisa usalama msako wake ulisababisha shule kufungwa mwanzoni kabisa mwa msimu wa masomo moto uliowaka katika jengo la makazi ya watu hanoi katika wilaya ya juan nchini vietnam umeua takriban wakazi 56 watoto wakiwemo na kujeruhi 37 serikali imesema jumatano moto ulianza muda mfupi baada ya kuingia saa s usiku na hukuzimwa mpaka ulipofika saa 8 usiku kwa saa za nchini humo picha za televisheni zimeonyesha maafisa wa kikosi cha wazimamoto wakipanda ngazi huku kukiwa na moshi mkubwa maafisa waliofika kwanza walipata wakati mgumu kuzima moto huo katika jengo ambalo pembeni yake kuna uchochoro mdogo wa kuweza kupita kwa pikipiki pekee kupita nakomea hapo kwa sasa na kumpisha patrick nduimana na kipindi cha kwa undani mimi ni kennes bwire karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa ambapo leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia msukumo wa nchi za afrika kutaka kuwa na sauti kubwa katika makundi ya nchi zenye uchumi mkubwa duniani na katika sehemu ya pili wenzetu wa mombasa wanamulika mwaka mmoja waongozi wa rais wiliamu ruto studio uko nami patrik ndwimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi nchi za afrika zimekuwa zikiomba kuwa na sauti kubwa katika majukwaa ya kimataifa yanayoshirikisha viongozi wa nchi zenye nguvu na uchumi mkubwa baadhi ya viongozi wakionekana kuwa watetezi wa msukumo huo miongoni mwao ni rais wa kenya william ruto ambaye kabla ya mkutano wa kundi la bri uliofanyika mwishoni mwa mwezi agosti nchini afrika kusini alitangaza wazi kwamba hatushiriki kwenye mkutano huo ambao kati ya malengo yake makuu ilikuwa ni kupanua kundi la bri akisema ni bora nchi za afrika zishirikishwe kwenye mkutano huo kama kundi moja linalowakilisha bara la afrika msukumo huo ulidhihirika pia katika mkutano wa afrika kuhusu hali ya hewa ambao ulifanyika wiki iliyopita jijini nairobi ambapo baada ya kikao cha siku tatu viongozi wa afrika walikuwa na msimamo mmoja kuhusu masuala nyeti yanayohusiana na kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa nchi za afrika na wananchi wake wakiwa waathirika wakubwa hili hali nchi zilizoendelea kiviwanda ndiwo wachafuzi wakubwa wa mazingira na hatimae katika mkutano wa nchi za kundi la g0 uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita mjini new nwda india umoja wa afrika ulikubaliwa kuwa mwanachama wa kundi hilo kama jumuiya nimezungumza na profesa chacha nyaigoti chacha mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye anaanza kwa kuelezea mtazamo wake kuhusu msukumo huo na faida ya wanachama wa umoja wa afrika kwenye kundi la 0 kwa bara la afrika nafikiri kuna faida nyingi ingawa ni lazima tutafakari kwamba unapokuwa umeingiza bara la afrika kama kundi kama mwanachama wa 2 sauti inayosikika pale ni ya bara la afrika na kufuatana na yale ambayo tumeshuhudia kwa muda mrefu sauti ya bara la afrika mara nyingi huwa ni sauti ambayo haina msimamo unao kubaliwa na nchi zote za afrika na nafikiri hili hilo jambo la kuzingatia kwamba kama afrika inatarajia kushiriki katika makundi haya mazito mazito na ipate faida ni lazima waafrika wenyewe nchi za afrika ziweze kuwa na sauti moja kwa kuendelea kuwa na mshikamano na majadiliano kuhusu mambo mbalimbali yanayoathiri wa afrika hasa mambo ya uchumi mambo ya ulinzi na usalama na mambo ya taaluma na utamaduni ni jambo zuri kwamba bara la afrika lina msisimko huu msisimko wa kusema sauti ya bara hili la afrika ni sauti kubwa sana inahitajika iwepo kwenye mikutano mbalimbali ya majopo na makundi hayo ambayo yanazungumzia namna sera zinavyoendeshwa katika harakati mbalimbali za kisiasa za kiuchumi na za kiulinzi na usalama nchi za afrika zinaamini pia kwamba njia bora ya kukuza biashara kati ya nchi zao ni kuwa na mikataba ya biashara huria ndiyo maana nchi kadhaa zilisaini mkataba wa biashara huria barani africa maarufu african continental Free Trade agreement afcfta ambao ulianza kutekelezwa tarehe 30 mei mwak2019 kwa nchi 24 ambazo zilikuwa zimeidhinisha mkataba huo kufikia wakati huo kufikia agosti mwaka huu nchi 47 kati ya 54 za umoja wa afrika zimeidhinisha mkataba huo kati ya nchi zilizokwisha saini mkataba huo wa biashara huria ni ghana kenya rwanda niger chad eswatini guinea ivercoast mali namibia afrika kusini congo jibuti maritania uganda senegal togo misri ethiopia gambia sierra leon zimbabwe burkina faso taotome na prenchipe guineya equatorio gabon mauritius jamhuri ya afrika ya kati angola lesoto tunisia camerun nigeria malawi zambia algeria burundi ushelisheli tanzania cap verde jamhuri ya kongo moroco guina ya bissao botswana komoro na msumbiji utekelezaji wa mkataba huu wa biashara huria haujaonekana wazi katika vitendo profesa chacha nchi wanachama wa umoja wa afrika zitaweza kuwa na msimamo mmoja kwenye kundi la G20. ili hali zimeshindwa kutekeleza kwa mfano mkataba huo wa biashara huria nafikiri mara nyingi bara la afrika linatingwa na namna ambazyo linaweza kusukuma misimamo yake mbele na hii inatokana na ukweli kwamba nchi nyingi, nyingi za afrika zina huiiano mzuri na nchi za ulaya zilizokuwa makoloni wakati mwingine wana danganywa na kufanywa kutokuwa na sauti moja kwa sababu wakati wanaanza kujadiliana msimamo ambao ni wa pamoja ufaransa inavuta nchi za afrika ambazo zilikuwa makoloni yake na kuanza kuambia o msifanye hivi uingereza vile vile na mambo mengine sasa mimi ninafikiria jambo la kuanza ni kuhakikisha kwamba afrika kwanza inasukuma na kuhamasisha kila nchi kuwa na sauti ambayo inaambatanishwa na matakwa ya bara la afrika kwa sababu shida yetu kubwa ni kwamba labda hatujui matakwa ya bara la afrika ni matakwa gani na wakati mwingine tunapojadili kwa mfano tunetaakuwa wanachama wa, wa g j nchi moja ikienda pale ikishasimama kutoa maelekezo na maazimio inavuta sana kwenda kuelemea kwenda kwake hata kama msimamo huo wa kwenda kwa hiyo nchi moja utakuwa unakiuka matakwa ya nchi zile nyingine unadhani msukumo huu pia utafanikisha lile wazo la tangu muda mrefu kwa bara la afrika kuwa na kiti cha wanachama wa kudumu kwenye baraza la usalama la, la, la, la umoja mataifa hiyo kampeni imekuwepo kwa muda mrefu na ni kampeni ambayo ni mwafaka kabisa kwa sababu hakuna sababu kwa nini bara la afrika kubwa kwa eneo na nchi mbalimbali nyingi kabisa na baadhi ya hizi nchi sasa hivi zina hali ya kiutawala na kiusalama na kiuchumi ambazo zinaweza kufanya wakawa na msimamo imara lakini mara kwa mara tunapodai kwamba tunataka kushirikishwa kama wanachama ambao wanalindana na wanachama wengine nafikiri nchi zile za asasi za mwanzo kwa mfano nchi ambazo zina ile kura ya turufu katika baraza la usalama na umoja wa mataifa wanaona bara la afrika ni kama ni bara duni tu ambalo halistahili kupewa nafasi kushiriki katika ngazi ambayo inafanana au kulinganishwa na nchi hizo tumeona pia nchi zenye uchumi mkubwa na nguvu za kisiasa duniani zikialika viongozi wa afrika kushiriki kwenye mikutano yenye lengo la kuimarisha ushirikiano na biashara kati ya nchi hizo na bara la afrika hivi karibuni rasia iliandaa mkutano kati yake na viongozi wa afrika kabla ya hapo marekani ufaransa na china ziliandaa mikutano kama hiyo swali linalokuja hapa kwa nini mikutano hiyo isihamishwe na kufanyika barani afrika na kwanza kuanza kuwa na kauli moja kama bara la afrika ni lazima tujenge mahusiano yetu na tuweze kuwa na sera ambazo tunajadili kwa undani na kukubaliana kwamba msimamo wa bara la afrika utakuwa ni wa aina hii na huu msimamo tumeuchukua sisi zote kama nchi hamsini na kitu za afrika hiyo ni lazima kama haitatokea basi zitaendelea kuwa ni watu wa kutenganishwa tu sauti zetu zinapokwenda kwenye mikutano ya kimataifa zitakuwa ni sauti nyingi tu ambazo hazina msimamo wa aina moja lakini swala la pili ulilotaja ni kwamba je kwa nini baadhi ya hii mikutano haifanyiki katika nchi za afrika hii mikutano ni ghali kuiwezesha kufanyika kwa utaratibu ambao hautakuwa na mshikeli wowote labda nchi za afrika zinachelea gharama ya kusimamia mikutano kama hiyo lakini tuna uwezo kwa mfano wiki jana tumekuwa na mkutano mkubwa sana hapa nairobi kuhusu mabadiliko ya hali ya anga na nini na watu walikuja na nafikiri walifurahia sana kuwa wamepokelewa na nchi ya afrika kenya na mkutano uliendesha vizuri na ulimalizika kwa hivyo tuna uwezo wa kuweka rasmimali zetu pamoja na kutafakari namna ambavyo tunaweza kushikamana na kuwa na nguvu za kuweza kusimamisha mkutano kama huo katika mojawapo ya nchi za afrika au pengine kuna tatizo la sera zenyewe sababu uh, itaeleweka vipi nchi kama vile rwanda mfano profesa tumeona rwanda nafikiri kila baada ya miezi mitatu wanapokea mikutano ya kimataifa ambapo wanakuja wageni karibu elfutatu, kutoka nchi mbalimbali wakiwemo wawakilishi wa nchi kubwa kutoka mataifa ya magharibi kwanini mfano nchi za afrika mashariki wanashindwaana utanoapa juzijuzioubh kwanini nchi nyingine za afrika mashariki au za afrika zinashindwa kupokea mikutano mikubwa kama hiyo nafikili ni kuchelea gharama tu na hasa miundombinu na namna ambavyo watu wanaweza kujiweka kidete kuweza kukabiliana na mashariti kwanza kuhusu amani na usalama alafu pili kile tunachokiita logistics kwa mfano kuhakikisha kwamba kuna magari ya kutosha ambayo yanafiki hadhi za watu watakaohudhuria mkutano kama huo haya yote ni mambo ambayo nchi inapoomba kuwa ni mahapa kufanyia mkutano kama huo inatarajiwa iwe inathibitisha kwamba itakuwa nayo na nafikiri baadhi ya nchi za afrika nina wasiwasi mkubwa sana kuhusu uwezo wao huweza kusimamisha mkutano mkubwa kama huo na kuusimamia tangu mwanzo hadi mwisho mpaka ukafanikisha yale matarajio na matakwa ya mkutano wenyewe bi kundi linaloundwa na brazil rusia india china na afrika kusini kama mnavyojua ilipokea wanachama wapya ambao ni saudi arabia umoja wa falme za kiarabu iran argentina huku misri na ethiopia wakiwa wanachama wapya kutoka bara la afrika kundi la 0 nalo lilikubali wanachama wa umoja wa afrika profesa chaca nyaigoti chacha anasema ni wazi kwamba makundi hayo makubwa yana hamu ya kushirikisha nchi nyingi zaidi kutoka barani afrika hapa anatoa ushauri kwa viongozi wa afrika ninafikiri tuko kwenye harakati kwa so mfano majuzi majuzi hapa uikumbukwe kwamba kulikuwa na mkutano wa wa Bricks, na wakapendekeza au wakakubali kwamba nchi kama ethiopia na egypt wanaweza kuwa wanachama kwa hivyo makundi hayo yote ni makundi ambayo yana azima na yana ari ya kushirikisha nchi za afrika hasa kwa sababu baadhi ya hizi nchi zina rasilimali kubwa sana na mali ghafi na kwa namna moja au nyingine nafikiri malengo ya hizi nchi zilizoendelea kutaka wawe na mahusiano mazuri na nchi za afrika ni kuhakikisha konfano, kwa mfano kwamba rasilimali za hizi nchi za afrika zinaweza kupatikana kwa njia mwafaka ili ziendeleze uchumi wa hizo nchi zilizoendelea na ni lazima waafrika wawe macho sana wawe chonjo kwa sababu wakati mwingine ni lazima tujiulize ni kwa nini nchi zilizoendelea katika ushirika wao zina hali na tamaa ya kutaka nchi za afrika ziwe wanachama ni profesa chacha nyaigoti chacha akizungumza nasi kutoka nairobi punde tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani zia washington dc marekani nairobi kenya dar es salamu tanzania ahadi kigali rwanda hujumbu rwa burundi kinshasa drc juba sudani kusini na hapo ulipo tunakuletea jarida la wikendi uchambuzi wa kina siasa diplomasia uhusiano wa kimataifa uchumi migogoro na mengine mengi jarida la wikendi nahodha wako ni jamiila muhamadu wa citizen tv godlack pal wa azam tv na mimi kenneth bwire wa sauti ya amerika vo kuanzia mapema mwezi ujao leo jumatano septemba 13 umetimia mwaka mmoja tangu kenya ilipomwapisha rais mpya william ruto waandishi wetu wa mombasa josphat kioko na salma mohamed wanaangazia ustawi wa siasa za kenya chini ya rais william ruto wakizungumza na mchambuzi asante sana wenzangu kuhusiana na tukio hili la kwamba kenya imeshuhudia mwaka mmoja uongozi wa rais william ruto kuna mengi yamezungumzwa ndani ya vyombo vya usalama ndani ya vyombo vya uchumi na hata serikali yenyewe kusema kwamba inaimarisha uchumi huu mwaka jana ndio rais wiliam ruto alikula kiapo kwamba anaingia uongozini kama rais aliyekuwa na umri wa miaka 5t5 tu sasa mwaka mmoja baada ya hapo tunaangalia nchi inakwenda vipi katika kipindi ambacho mwaka huu haujakuwa mzuri sana upande wa serikali kwa sababu upinzani umekuwa na maandamano mengi tu kulalamikia jinsi william ruto anavyoongoza serikali na kusema nchi inaelekea pabaya ndio maana tuko hapa katika kwaundani kuangalia mwaka huu na pia tutakuwa na wachanganuzi wa maswala ya uongozi bora na pia tutawaalika wachanganuzi wa maswala ya sera na utawala bora je rais william ruto anaendesha nchi vipi katika kipindicho cha mwaka mmoja rais ruto ambaye ni rais wa tano wa nchi hii ya kenya inaelezewa kwamba amepata changamoto nyingi as wachanganuzi wakisema kwamba ameingia wakati nchi ya kenya ilikuwa inakumbwa na madeni na hivyo basi alivoingia madarakani wananchi walikuwa na matumaini ya kwamba mambo yangebadilika aliahidi kufufua uchumi usio na orodha na kuweka pesa nyingi zaidi kwenye mifuko ya wafanyibiashara wadogo badala yake alitoza ushuru mpya na gharama ya kila kitu kutoka kwa petroli umeme na chakula kikaongezeka maradufu na kuacha wengi waliompigia kura wakiwa wamekata tamaa tumeona mabadiliko mengi akishikilia uskani na kutotaka kusikiza upande wa upinzani kwa hivyo kumekuwa na mabadiliko mengi tukiona wapinzani pia wakiingia katika upande wa serikali haya yote ni katika muktadha wa siasa na jinsi yeye anavyoendesha sera zake za kisiasa kwa mengi zaidi tutazungumza na mchanganuzi wa maswala ya utawala na sera za siasa hapa nchini kenya ambaye ni b maimuna mwidau akituzungumzia mengi kuhusiana na utawala wa rais ruto mwaka mmoja baadaye tukizungumzia suala la sera za siasa mwaka mmoja baada ya rais ruto kuchukua uongozi tunazungumzia sera mpya ambayo tumekuwa tukiona ikijibuni polepole ambayo ni muungano ya vyama vya kisiasa nafikiri tunaelewa kwamba tulipoingia katika huu uchaguzi uliopita tuliona kwamba vyama vya kisiasa viliungana na sheria mpya ilibuniwa kusaidia kuhakikisha kwamba vyama vinaweza kuungana na kuunda serikali sasa kuingia kwa rais ruto katika urahisi aliingia kupitia muungano wa kenya kwanza na mpinzani mkubwa alikuwa ni muungano wa azimi mwaka mmoja baadaye tumekuta mambo tofauti tofauti yameweza kujitokeza mengine ni mazuri na mengine ni mabaya tukinegelea mazuri ni kwamba kenya kwanza imeweza kuleta muungano wake karibu na tukaona kwamba chama cha anc chama cha kodi kenya chama cha paa na vyama vingine vidogo vidogo vya v- v- v- matanzo ambao viliweza kupata fursa katika kuunda serikali hmakikubwa zaidi kilikuwa ni chama cha uda ambapo anapotokea rahis tukienda mbele katika mwaka huu tukaona kwamba kuna mivutano kuna wale katika muungano walifaidika wali zaidi na kuna wale katika muungano hawakufaidika sana utata. na ikaleta utatu na baadaye katika wale waliokuwa upinzani kuna wengine waliweza kutoka katika muungano wa upinzani wakaingia katika serikali ya kenya kwanza na wakaweza kufaidika nafkiri hayo mnaweza kuelewa kwamba ni kawaida ya siasa lakini kwa upande wa utawala tutakuta kwamba ni kama kuto kuheshimu zile sheria za muungano sababu madamu ulikuwa kwenye muungano mmoja na kuna mikataba ya ule muungano uh, kuvunja muungano katikati inakuwa ni kukosa kufuata sheria upande wa upinzani nao muungano wao ukawa kidogo unatetereka kwa sababu moja ama mbili na wakaweza kushikana hivyo hivo kuleta mabadiliko makubwa ambayo tutayazungumzia hivi karibuni wameweza kuzungumzia masuala ya, ya, ya maisha ya ugumu kwa wananchi na wakaweza kujikusanya kama muungano wa upinzani kuhakikisha kwamba serikali imejua upinzani upo hata kwa uchache wake lakini wameweza kuleta sauti kubwa sana ambayo ingeweza kutetemesha ule utawala wa muungano wa, wa kenya panza nando tukaona maandamano kwa wingi kuzungumzia hali ngumu ya maisha tukaona maandamano yamezungumzia masuala yaliyopita ya, ya, ya uchaguzi utata wake wamezungumzia suala kubwa la kwamba muungano lazima uheshimike kwamba rahisi asijaribu kuchukua ama kuvunja muungano wa upinzani haya ni masuala yamejitokeza wazi wakati huu rais ruto amekuwa raisi katika ile hafla ya kula kiapo yeye rais william ruto alijilinganisha na village boy kwamba kijana kijijini amekuwa rais wa kenya kwani ukimwangalia yeye na marais waliotangulia kuna tofauti gani anapojiita village boy ama hasla jambo kubwa analolitumia kwamba yeye ni mtu wa kawaida ametoka katika familia ya kikawaida haya na alikuwa mazungumzo ya kuonyesha wananchi kwamba mimi na nyini tuko sawa mimi si kutoka katika familia ya kitajiri ama familia ambayo imekuwa katika siasa tangu mababa zao kwa sababu mfano mzuri tukiangalia alikuwa rais uhuru kenyatta tayari ana historia ya ya kisiasa babake alikuwa ni kwa hiyo alikuwa maisha yake ni tofauti na na rais ruto kukulia kwake akimwangalia raila odinga naye babake halikadhalika alikuwa ni mwanasiasa alikuwa ni uh, makamu wa rais wa kwanza nchini kenya kwa hiyo tayari na nayee alikuwa na mahali pa kuanzia sasa yeye akijilinganisha na na hawa wapinzani wake ni kama alikuwa anaambea wananchi sasa wakati ni huu wtu sisi wananchi wa kawaida ambao tumekulia kwa nguvu zetu mpaka pale tumefikia si kwamba tulianza mahali ambapo kwa walikuwa ni mabwanyenye tangu mwanzo wa kisiasa kwa hiyo yale mazungumzo ya kisiasa alikuwa ni kuvutia kwamba tupigiwe kura mtu ambaye alikuwa hakutegemewa kwamba anaweza kuwa rahisi nchini tukirudi katika hizo sera zake za kisiasa na umezungumzia kuhusu mvutano ambao umeshuhudiwa kati muungano huu wa kenya kwanza na nahvya muungano wa upinzani wa azimio je yeah, hii inaashiria kwamba utawala w sasa una mi, mitazamo ya kimabavu labda katika uendeshaji wake wa serikali um, siwezi kusemea kwamba ni mabavu moja kwa moja japo inaonekana kwamba huu utawala wa muungano utaenda ukisambaratika na ukibadilika kwa sababu tumemsikia rahis aki zungumzia sana kuhusu kuvunjwa kwa vyama tanzu na kurudi katika mfumo wa chama kimoja kikubwa sasa hapo kidogo imeleta tashwishi kwa sababu kenya ilipigania sana kuwa na vyama vingi ili tuwe na demokrasia kwamba mtu anaweza kuwa kwenye katika chama chochote kile sasa rahisi anapopigania kwamba vyama tanzu vya muungano vijivunje na kuunda chama kimoja kikubwa imeleta uh, tuseme wasiwasi wasi kwa wale ambao wanavyama vyao vidogo vidogo na wameweza kufadhilika baada ya uchaguzi na wameweza kuingia katika muungano na kuhakikisha kwamba wamepata angalau robo yao katika ule muungano kwa hiyo hapa mwelekeo aaonekana ni mwelekeo kama ule tukaporudi mwanzo tulipokuwa kano kwamba nchi nzima ilikuwa chama kimoja na wanapokuwa wako chama kimoja inakuwa ule uhuru wa kisiasa unapungua a kwanza mnaweza kupingana na mkaingia katika uchaguzi na mkamaliza chaguzi kila mtu akapata fursa ya kujiwakilisha anavyotaka yye mwenyewe kwahiyo hapa kidogo ndo imetia tashwishi kwamba tunarudi kule kule nyuma tuliot wiki hii tu kinara wa upinzani raila odinga amemwambia rais ruto wachana na magavana wangu wa upinzani kwani anawatongoza kwa nini uh, rais ruto alisema wazi kwamba yeye atajipanga ikifika uh, elfu mbili na ishirini na saba atahakikisha upinzani haiwezi kupata hata kiongozi mmoja sasa hii ni kujipanga na saa nyingine uh, rais anapozungumza anasema kwamba yeye anajaribu kuleta kila mtu karibu kwa sababu atakakutoa huduma lakini ukiangalia kwa kisiasa ni kama anatafuta ufuasi mkubwa zaidi ambao utakuwa hauna tashwishi utakapokuwa uchaguzi utafika elfu mbili na ishirini na saba na raila odinga anajua kwamba magavana ama maseneta wake watakapokuwa wamechukuliwa na upande wa serikali watafaidika kwanza baada ya kufaidika watamempunguzia na yeye ile idadi yake kwa sababu tukiangalia kabisa walishindana na kura chache sana kwa hiyo ukichukua gavana mmoja ama wawili ile idadi tayari umeshaimaliza hiyo raila odinga anazungumzia jambo ambalo analielewa kwa sababu idadi ya kura alizozipata yeye na idadi ya kura alizozipata raisi ni chache sana maimena mwidao ambaye ni mchanganuzi wa maswala ya sera na utawala bora nchini kenya akizungumza hapo kuhusu leo kwa undani je rais william ruto amefanya nini katika kipindi cha mwaka moja tangu alipohapishwa septemba 1mtt tangia wakati huo hadi sasa kinaro ya upinzani raila odinga amekataa kutoa tamko kwamba huyu ni rais anasema bado hatambui nahaamini kwamba alishindwa ndio tunakomea hapo kutoka hapa studio za mombasa kwenuwahintoshukran salma muhamed na joshat kioko kufikia hapa tunakamilisha kwa undani mlikuwa nami patrick nduimana mwelekezi alikuwa saida hamdun kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema