ni sana ni katika studio za sauti a america washington dc sao na saa usiku afrika mashariki ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako ni mipatrick nduimana idadi ya vifo kutokana na mafuriko nchini in libya inaweza kufikia maelfu afisa kutoka shirikisho la kimataifa la msalaba mwekundu na mwezi mwekundu ifrc amewaambia waandishi wa habari leo jumanne idadi ya waliofariki ni kubwa amesema tame ramadhan mkuu wa ujume wa ifrc nchini libya ramadhan amesema shirika lake limethibitisha kutoka vyanzo huru kwamba kuna watu 1 hawajulikani walipo maafisa mashariki mwa libya walisema jumatatu kwamba takriban watu 2 wanaaminika walifariki katika mji wa derna lakini idadi hiyo sasa imefikia watu 2 eneo hilo lilikumbwa na mvua kubwa na mafuriko kutokana na kimbunga dalian kutoka mediteranean na kusababisha mabwawa kupasuka na vitongoji vyote kusombwa na maji video iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii ilionyesha mitaa imegeuka kuwa mito iliyofurika katika miji ya derma pamoja na bengazi su albaida na almarj shirika la msalaba mwekundu leo limetoa wito wa msaada wa zaidi ya dola milioni m ili kutoa msaada unaohitajika sana nchini moroko siku chache baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuwa karibu watu 29 tunatafuta msaada wa dola milioni112 ili kuweza kusambaza mahitaji muhimu kwa wakati huu carolin holt mkurugenzi wa shughuli za kimataifa katika shirikisho la kimataifa la msalaba mwekundu na mwezi mwekundu amewaambia waandishi wa habari mjini jniv amesema fedha hizo zinahitajika kwa ajili ya afya maji usafi wa mazingira na usafi vifaa vya misaada vya makazi na mahitaji ya msingi akisisitiza kwamba wanahitaji kuhakikisha wanaepuka wimbi la pili la janga timu za uokoaji kutoka moroko na nje leo zimeendelea kuchimba kwenye vifusi vya nyumba zilizobomolewa za matofali ya udongo zikitarajia kuwapata watu ambao bado wako hai wakati wakihimbizana na muda tetemeko la siku ya jumaa la kiwango cha6 kwa kipimo cha rekta lilikuwa kubwa sana kuwahi kutokea nchini moroko lilikuwa tetemeko bayo zaidi kupiga taifa hilo la afrika kaskazini tangu tetemeko la mwaka 19 ambalo liuharibu mji wa agadir kwenye pwani ya atlantic na uuakati ya watu25 jumla ya watu28 walifariki a za5 walijeruhiwa katika janga hilo kulingana na idadi rasmi iliyotolewa jana jumatatu unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kwa kutoka marekani washington dc mashambulizi aliyochochewa kikabila ambayo yalifanywa na kikosi cha dharura cha sudan rs na wanamgambo wa shirika wake yaliua mamia ya watu katika mkoa wa darfur magharibi mkuu wa haki za binadamu wa umoja mataifa amesema leo jumanne mwaga damu hasia na idadi ya watu kukoseshwa makazi imeongezeka tangu mapigano yalipozuka mwezi april kati ya jeshi la sudan na kikosi cha rsf na kuisukuma nchi katika hatari ya vita vya wenyewe kwa wenyewe huko darfur magharibi mashambulizi yaliyochochea kikabila yaliyofanywa na rsf na wanamgambo wa washirika wao wa, wa kiarabu yalisababisha vifo vya mamia ya raia wasiokuwa wa arabu hasa kutoka jamii ya masalit volker turk kamishna mkuu wa haki za binadamu wa umoja mataifa ameliambia baraza la haki za binadamu la umoja mataifa mjini jineva kikosi cha rsf kilikanusha tuhuma hizo za wafuatiliaji wa mzozo makundi ya haki za binadamu na mashahidi kwamba kimehusika na mauaji ya raia huko kikisema mwanajeshi wake yeyote atakayepatikana amehusika katika mauaji hayo atafikishwa mbele ya vyombo vya sheria mjumbe wa papa francis kardinali mateo zupi atakuwa china kuanzia kesho jumatano hadi jumaa wiki hii kama mpango wa juhudi za kufikia amani nchini ukraine vatican imesema ikithibitisha ripoti za awali za vyombo vya habari vya itali ziara hii ni hatua nyingine katika lengo la papa kuunga mkono juhudi za kibinadamu na kutafuta njia ambazo zinaweza kuleta amani ya haki vatican imesema katika taarifa leo jumanne kardinali huyo tayari alifanya ziara kiiv na mosco mwezi juni na lisafiri kuja hapa washington mwezi uliofuata kama mpango wa juhudi zake kufanikisha makubaliano ya amani kati ya ukraine na rusia mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu idi ligongo katika kipindi cha kwa undani patrick nduimana na kwa geni nikiwatakia usiku mwema ya ya sauti idyksh karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangazia ziara ya rais wa korea kaskazini kim jong un ambayo ameifanya kwenda katika taifa la rusia kukutana na mwenzake rais vladimir putin na marekani kutoa onyo kwamba mataifa hayo mawili hayawezi kufikia makubaliano yoyote ya silaha katika sehemu ya pili tutaangazia maafa yanayoendelea katika mataifa ya libya kwa mafuriko na tetemeko la ardhi le nchini moroko ninayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani hii leo jina la langu mimi ni idi ligongonam kwa undani hii leo tunaanzia moja kwa moja huko nchini russia ambapo kiongozi wa korea kaskazini kim jong un aliwasili nchini rusia leo jumanne ambako atafanya mazungumzo na rais vladimir putin katika mashariki ya mbali nchini rusia licha ya onyo la marekani na korea kusini dhidi ya uwezekano mkubwa wa kuipa silaha rusia maafisa wa korea kusini leo wamesema wanafuatilia kwa karibu mkutano huo wa kwanza kati ya kim na putin kufanyika katika kipindi cha miaka minne hali hiyo imeendelea kuelezwa kwamba programu za nyuklia na makombora za korea kaskazini zinaweka tishio kubwa eneo la ukanda wa paific alisema rais wa korea kusini u sungsl siku ya alhamisi wakati wa mkutano ule wa asia mashariki mjini jakarta mkutano uliokutanisha mataifa mbalimbali mbali yanayo E, kutana kule katika ukanda huo wa asia mashariki lakini katika kile ambacho kinaendelea maafisa wa korea kusini leo wamesema wanafuatilia kwa karibu mkutano huo wa kwanza lakini wizara ya ulinzi e, wa taifa inaamini kwamba kim jong un huenda ameingia rusia mapema asubuhi akitumia treni binafsi e, alisema msemaji wa wizara ya ulinzi ya korea kusini e, jeon hakyu akitaja kuwepo kwa idadi kubwa ya wanajeshi ambao wamefuatana na rais kim lakini katika kile ambacho kipo rais wa korea kusini yeye akitoa onyo hilo ameeleza kwamba a, katika namna hiyo mataifa makubwa lazima yawe na mashaka juu ya ziara hii kauli yake aliitoa baada ya ripoti ya gazeti la new york times kuripoti kwamba kiongozi wa korea kaskazini kim jong un alikuwa anapanga kwenda kufanya safari kwenda russia baadaye mwezi huu kukutana na rais wa russia vladimir putin kujadili biashara ya silaha mosco yenyewe inatafuta silaha zaidi kutoka pyongyang ili kutumika katika vita vyake na ukraine kwa mabadilishano na rais kim anadaiwa anataka hupatiwa teknolojia ya kisasa kwa ajili ya satellite na nyambizi za nyuklia kwa mujibu wa ripoti maafisa wa korea kusini na wachambuzi wanasema kama korea kaskazini itapata teknolojia hizo za kisasa kutoka rusia itaongeza kiwango cha tishio kwa korea kusini na washirika wake hapa ni naye Uh, dkta timothy sadera kujadili swala hili d timothy sadera kwanza labda tukianza je hili swala uh, wewe unalionaje maanake tunajua marekani imeshaweka pingamizi na imeshatoa onyo kwa vikwazo zaidi nini ambacho inaweza kutokea hapa suala so, hili linaweza likaendelea kwa hawa viongozi wawili kufikia makubaliano yao uh, hili ni jambo ambalo lilikuwa linatarajiwa manake wamekuwa wakizungumzia vitisho na kwanza wote wakiwa kinyume cha marekani kwa hivyo yaonekana ya kwamba ya wanatafuta miswada lakini kwa umbali pia tunaona ya kwamba rasia imepungukiwa na silaha kwa hivyo bwana kim amekuwa akijaribu kutengeneza hizi roketi za kurusha kwa masafa marefu na pia pengine rasia imeona ya kwamba inaweza ikapata misaada pia maanake imepungukiwa baada ya vita vya ukraine tumeona marekani ni kama vile imeweka uh, pingamizi na kueleza kwamba endapo uh, basi mazungumzo haya yatakuwa yamejikita katika kupeana silaha itakuwa ni suala la vikwazo vingine zaidi kwa mazingira yaliyopo kwa teknolojia zilizopo kweli korea kaskazini anapaswa kuogopewa kwamba anaweza kaipatia silaha kali russia ukizingatia nato marekani na washirika wake wamekuwa wakitoa msaada kadha wa kadha kwa ukraine katika vita inayoendelea na russia inawezekana maanake tukumbuke ya kwamba nchi ya north korea imekuwa inataka kuweza kukiuka mikakati ya united nations ama aman kwa hivyo wanapopanga vile ni kumaanisha ya kwamba uh, russia inataka pia ipate msaada na pia msukumo kutoka kwa mwenzi wake kwa hivyo wanapoangalia kwa jambo lile north korea nao wanataka kuthibitisha kwamba ndio wenye silaha kali sasa hivi kwa hivyo na pia mitandao ya wanajaribu kuona kama wanaweza kupata ile spy satellite kwa hivyo akifanya hivyo ni kuwa atu, atasababisha vitisho ulimwenguni mzima na hilo jambo linatishia marekani pia usalama wa marekani kwa sababu akifanya vile basi nayo mikakati ya marekani ni kuzidisha kukaza uchumi na pia kuwafanya k finyika kiuchumi na nchi isiweze kuendelea mbele ya north korea mazingira yenyewe jinsi yalivyo hivi sasa maanake pia wanaamini korea ya kaskazini wanatarajiwa kupata teknolojia ya kisasa vile vile kutoka russia katika masuala ya satellite kweli hawa viongozi wawili wanaweza wasisikilize kabisa mataifa haya mengine kama vile marekani na wakaendelea na mipango yao wanaweza maanake sasa hivi ukiangalia mipango waliyonayo ni kwamba wanaendelea kufanya vile wanavyotaka na kwa sababu haswa sasa tukiangalia korea kaskazin na pia urusi imeweza kuungana na inapoungana kwa hivyo anajaribu kuwashawishi wa china pia waweze kuungana pamoja nao kwa hivyo anajaribu kujikazia ama kujitafutia nguvu zaidi lakini wanapoendelea kufanya hivyo basi nayo dunia yote ama mataifa mengine yatazidi kusimama kinyume cha matakwa wanayotaka kuyatekeleza maanake lengo lao ni kutumia vifaa vya sumu na jambo hilo litaweza sasa kufanya wengi hata wasioamini kuungana na chama cha neto na pengine ku ooumoja uh, wa mataifa mataifa hayo mengine yatasimama na kusema la htutaruhusu uh, jambo kama hili ikafanyika kwa kuangalia kwa upana wake suala hili unadhani linaweza likaendelea kuhatarisha usalama wa dunia na kwa namna gani labda hatari ipo ukiangalia uh, jinsi ambavyo watafiti wengi haswa AP, press na, na yaani viungo vingi vya habari vinasema ya kwamba hatari hii ina- inaonekana hivi itakuwepoana ea vitisho hivyo na pia wapate ile ambayo sasa hivi itaweza kuwa ni ya kuweza kukiuka kufichua na pingi ni kufanya upekuzi upekuzi hapa na pale kwenye maeneo yao ya siri kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba wakipata nguvu zaidi wanaweza ukafanya madhara na kumbuka ya kwamba urusi pia inajaribu kujirudisha katika hadhi yake ya zamani na ndiposa unaona sasa hivi wanapopungukiwa wanajaribu wapate miswada nao waweze kuishawishi pia serikali ya kaazi ili waweze kupata misaada ya chakula maanake watu kule uchumi umezorota watu wanazidi kuteseka tukiangalia sasa kwa mfano marekani yenyewe jinsi inavyoweka mazingira haya je kuna nini ambacho marekani wanaweza wakafanya kikubwa zaidi na kikatoa tu fundisho kwa mataifa hayo mawili lakini hata mataifa mengine ambayo yatakuwa yako tayari labda kushirikiana na korea kaskazini au hata rasia yenyewe ambazo mataifa hayo yote mawili yana vikwazo vya Kani, pamoja na umoja wa mataifa kiujumla naamini ya kuamba marekani na uwezo wa kuongeza vikwazo vya kiuchumi na pia kuweza kuikatiliza mbali uh, serikali ya korea kaskazini na pia urusi kwa sababu tukiangalia sasa hivi kuna mikato ambayo imetiwa na pia kuna makubaliano kadhaa na juzi tu tunamuona rais uh, biden alikuwa kule india na anapozunguka hivi na pia kuwatuma watu wake ama watawala wake katika mataifa mbalimbali mbali, ni kutafuta kuungwa mkono ahivo marekani ina ushawishi mkubwa wa duniani kwamba inaweza ika washauri wengine pia waone ubaya ambao wanaokusudia viongozi hao wawili kufanya na ni posa waweze kujiunga nao kwa hivyo wakiweza kukata miswada yote na pia jinsi ambavyo silaha ama mapato ambayo yanaweza kuletea nchi ya urusi na korea kiuchumi basi marekani itakuwa imefanikiwa sana lakini sera zake za kuweza kumiliki na kutawala na kuthibitisha kwamba hakuna silaha za sumu zitakazotumika hilo litakuwa ni lengo kubwa sana sanal ni silaha za namna gani hasa ambazo uh, russia inaweza ikawa inatazamia kwamba korea kaskazini kuipatia manake ukiangalia russia yenyewe ni taifa ambalo limeendelea sana hasa katika teknolojia mbalimbali mbali za utengenezaji wa silaha kwa kweli kwa mazingira ya korea kaskazini inaweza ikawa pia mbadala wa kama taifa lingine la rasia kuangazia labda kupata msaada wa silaha au kuwa na mipango ya silaha hili ni jambo ambalo pengine litakuwa ni la kiaibu kidogo kwa, kwa manake uh, korea kaskazini ni nchi ndogo sana na pia uwezo wake wa kutengeneza nuclear uklbomu za nuclear hapo ndipo anapojisifia sana na kim anaonekana ya kwamba hapo ndipo anapoona ya kwamba anaweza kufa kufanikiwa kwa hivyo uh, hapo ndipo pia rasia inaona kwamba hawana uwezo ule kwa hivyo wakiweza kupata miswada zaidi na pia um, msaada utawafaa kwa hivyo wataweza kuendeleza ku, kununua vingine na pia kuleta silaha zingine ambazo zitaweza kusaidia ama kupata teknolojia mpya ambayo wakorea wanatumia waweze kuungana pamoja na wale wa rasia ndipo sa waweze ama urusi waweze kuunda sasa silaha zilizo mpya na juzi tuangalie uh, bwana rais wa korea kaskazini alipokuwa akisema ya kwamba sasa hivi ameweza wameweza kutengeneza bomu ambazo zinaweza kurushwa kwa umbali hata kufika marekani kwa hivyo pengine rasia inaona ya kwamba hawana hiyo teknolojia hawana huo uwezo kwa hivyo wanaweza kujifundisha kutoka kwa korea ndipo sa waweza pia kutengeneza silaha zao ili wajilinde na pia lengo kuu ni kuweza kumaliza nchi ukraine kwa hivyo tunaona ya kwamba bado putin anauweza ku, kuweza kuendeleza utawala wake na kunyakua mataifa mengine soviet socialist republic yaliyokuwaambao walikuwa ni kati ya muungano ule wa russia kwa hivyo anataka kuendeleza kunyakua nchi zingine asante oh, sana d timothy sadera kwa kueleza hayo yote na hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo haya kwa undani muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ia washington dc marekani nairobi kenya dar es salamu tanzania hadi kigali rwanda kujumbu ra burundi kinshasa drc juba sudani kusini na hapo ulipo tunakuletea jarida la wikendi uchambuzi wa kina siasa diplomasia uhusiano wa kimataifa uchumi migogoro na mengine mengi jarida la wikendi na nahodha wako ni jamiila muhamad wa citizen tv goodlack pall wa azam tv na mimi kenneth bwire wa sauti a amerika vom kuanzia mapema mwezi ujao karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa ambapo katika sehemu hii ya pili tunaelekea moja kwa moja katika ukanda wa afrika ya kaskazini ambako hivi sasa e, kuna matukio mawili yaliyosababisha maafa ya vifo vingi kwelikweli kule nchini libya hali kadhalika kule e, nchini moroko ambako kulitokea tetemeko la ardhi hi leo kumetokea tukio ambalo la mafuriko makubwa ambapo inaelezwa maelfu ya watu wamepoteza maisha katika kile kinachoelezwa kuwa ni mvua za elninyo hebu tusikilize ripoti ya mwenzangu patrick nduwimana uharibifu mkubwa sana unaweza kuonekana katika picha zilizochapishwa kwenye mitandao kutoka mji wa bandari wa derna ambao ni makazi ya watu takriban laki lakimoja ambako majengo ya ghorofa yaliyo kwenye kingo za mto yamevunjika na nyumba zimesombwa na maji baada ya mabwawa mawili kupasuka janga katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita limesababishwa na mvua kubwa kutokana na kimbunga daniel ambacho kilipiga libya siku ya jumapili baada ya kupiga kwenye nchi nyingine zilizoko kwenye ukanda wa mediteranean hasa ugiriki lakini pia bulgaria na uturuki idadi ya vifo ni kubwa na huenda kafikia maelfu ameonya tame ramadan afisa wa shirikisho la msalaba mwekundu akithibitisha ripoti kutoka kwa viongozi wa eneo ambao wamesema watu 23 wamefariki kiongozi mwenye nguvu huko mashariki mwa libya alisema juhudi zinaendelea kuwatafuta watu ambao julikani walipo ambao wamekumbwa na kusombwa na maji ya mafuriko ambayo amesababisha kupasuka kwa mabwawa na nyumba kuanguka inaha lahazatun saaba hizi ni nyakati ngumu sana na zenye uchungu kwamba maeneo ya libya miji na vijiji huko jabal al aghdar inakabiliana nayo ambavyo vimepigwa na kiwango kikubwa sana cha mvua ambacho kimefika kiasi cha milimita i katika baadhi ya maeneo idadi hiyo haijawahi kurekodiwa katika historia ya hali ya hewa nchini libya picha za video kwenye televisheni ya libya zinaonyesha darzeniya miwili imefungwa katika mablanketi au mashuka kwenye neo kuu la derna ikisubiri kutambuliwa na kuzikwa na miili zaidi huko martuba kijiji ambacho kinapatikana umbali wa kilomita 30 huko kusini mashariki zaidi ya waathirika miatat wamezikwa siku ya jumatatu wengi wao katika makaburi ya jumla lakini idadi kubwa ya watu wanaofiwa wamefariki katika maji ya mto ambayo yameingia katika bahari ya mediteranean kama anhu tema isdar taalimatna alfauriya tumetoa maelekezo ya haraka kutumia uwezo wote tulio nao kutoa msaada unaohitajika wa haraka wa vifaa vya afya na kutenga makazi kwa wale ambao wamepoteza nyumba zao huu ni ushirikiano wa pamoja na waziri mkuu wa serikali iliochaguliwa na bunge kamati ya dharura na majibu ya haraka ya taasisi zote ili kutumia juhudi zao zote usiku na mchana ili kupunguza athari za janga hili msafara wa misaada kutoka tripoli ulikuwa ukielekea mashariki na serikali ya beiba ilitangaza kupeleka ndege za matibabu na helikopta pamoja na timu za uokozi mbwa maalum na madaktari7 pamoja na wataalamu wa ufundi wa kurejesha umeme tahadhari imetolewa kote duniani huku viongozi wengi wa kigeni wakituma salamu za rambirambi msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa marekani mathew miller alituma pia salamu za kufariji na rambirambi rambi kwa wale ambao wameathiriwa na kusema washington inafanya kazi na maafisa wa umoja mataifa na libya kusaidia katika juhudi za kutoa misaada asante uh, sana patrik nduwimana kwa kueleza hayo yote na hapa tunaungana naye profes fulbet namwamba kutoka chuo kikuu cha salzbury kilichopo katika jimbo la maryland hapa marekani ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya jeolojia na maswala haya ya hali ya hewa kutaka kujua nini kile kinachoendelea profes labda tueleze eh, hiki ambacho kinajitokeza libya ni nini maanake watu wanaweza wakasema libya ni taifa ambalo liko katika ukanda kama vile wajangwa fulani hivi hata useme ni afrika kaskazini kusema kweli iko kwenye kile tunaita nyanda za kati na ni kusema kuwa yanayotukia juu ya mageuzi ya tabia nchi ni kuwa kumekuwa na hadi ya hewa a, vipimo vya joto viko juu na kimbunga hiki kilianzia ugiriki kimepita ugiriki na kikavuka bahari ya mediterranean na kimbunga kikapitia mediterranean na kikaingia libya na kuangusha haya maji yote ambayo mji wa derna ni kama haupo tena kila kitu kimefaghiliwa na kimbunga kwa nyinyi ambao mnafahamu haya masuala ya tabia nchi na mambo mengine ambayo yanaendelea katika dunia hii hasa mambo ya hali ya hewa mambo ya jiolojia labda ungetueleza kuna mwelekeo gani ambao unaweza watu wakapaswa kufahamu hivi sasa ambao maafa makubwa kama haya yakajitokeza kuna profesa huko wa mambo ya tabia nchi ambaye alieleza kwa mji wa waderna kwenye hatari na akaeleza kuwa kutakapokuwa na elninyo itakayofuata na hivi ni vimbunga vinavyofanyika kabla ya elniyo a kuwe na tahadhari shida kubwa libya ni kuwa hakuna serikali moja kuna serikali moja inayosimamia mashariki mwa libya na nyingine magharibi mwa libya kwa hivyo tangu rais gadafi kupinduliwa hakuja kuwa na udhabiti wa kisiasa na serikali ambayo ingejipanga na kuweka tahadhari kwa hivyo ilikuwa inajulikana kuwa itafanyika vile na ilikuwa imetabiriwa kuwa kukiwa na kimbunga mambo yatakuwa mabaya hata mabwawa mawili ya maji yaliyovunjika sababu ya ya hicho kimbunga uh, hayo mabwawa ya maji na maji yaliyotoka pale ndiyo yamefagia hiyo miji na vijiji na hii hali uh, profesa inapaswa kuogopewa kwa mataifa mengine au ndiyo tayari kwamba imeshapita maeneo mengine yapo salama maeneo mengine ya libya au maeneo mengine kwenye kanda ile kanda ile ni lazima kuwe na tahadhari tahadhari kama zishaelezwa ni lazima watu wajipange kwa mfano sasa serikali kama za uturuki na jirani wengine wanapeleka usaidizi lakini tahadhari inashinda kufuatilia usaidizi baada ni lazima kuwe na tahadhari na tumefahamu kwamba maeneo mengine ya afrika mashariki kuna serikali ambazo zimeshatoa tahadhari za ujio wa mvua kali sana za eli kwa mfano tanzania e, mamlaka ya hali ya hewa tumeshasikia ikitoa e, tahadhari hiyo sasa hii ambayo sasahii ugumzia ndio hii hii itakwenda mpaka eneo la afrika ya mashariki au ni jambo uh, lingine kabisa la maswala ya hali ya hewa dharubakali na mvua zinakuja na vimbunga vitakuja kuanzia katikati ya mwezi wa novemba inaanza saa hizi ni ngurumo za simba kile inaita ngurumozasasa simba mwenyewe tumtarajie kadi ya novemba na february serikali kama za tanzania uh, kwenda msumbiji malawi zimbabwe weni lazima wajipange na hata kenya katika pwani ya kenya tutakuwa na vibunga kwa hivyo kama kuna tahadhari na kuweka fedha kando na kujipanga ni lazima wajipange asante sana profesa basi hivi sasa tuelekee kule nchini e, moroko ambapo idadi ya vifo kutokana na tetemeko la ardhi la like, kiwango cha s8 e, cha ricta e, inaelezwa kwamba inaendelea kukua ambapo hali hiyo inaweka mashaka juu ya uh, watu wengi zaidi ambao wamepoteza maisha kutokana na tetemeko hilo ambapo maafa mengine yamejitokeza katika taifa hilo la afrika ya kaskazini ambapo bidadi yake imezidi kuwa ni maelfu na maelfu wakati wa wakoaji kutoka spain uingereza na katar walikuwa wanaosaidia wakoaji wa moroko e, wakati italia ubelgiji ufaransa ujerumani wameahidi kupeleka wataalam zaidi e, kusaidia kile ambacho kinaendelea profes sasa je hili swala ambalo limejitokeza la huku uh, moroko lina uhusiano wowote na kile ambacho kimejitokeza uh, nchini libya la hili swala lina tofauti kama nanasi, na nasi machungwa kanda ndiyo ni kanda moja lakini kinachofanyika kijiolojia pale ni tofauti huu mtetemeko wa ardhi ulikuwa kwenye milima atlas milima atlas iko na umbali wa kilomita mia kadhaa kutoka mpaka wa gan dunia ya uropa na gan dunia ya afrika na nikisema gan dunia ni kuwa kuna mpasuko wa ardhi chini na gan dunia la afrika ambayo ni uchukua bara la afrika na nje kuna mpaka wa kijiolojia chini ya udongo na u kiwa na ule msukumo msukumo umekuako na msukumo unapokatika unaleta mtetemeko wa ardhi katika milima atlas. ni kusema kwa afrika inapojisukuma kwa uropa ni kama kusukuma kitambaa ukichukua kitambaa na usukume kifike kwenye ukuta kinaanza kuwa na mkunjwo sasa huo mkunjo unaofanyika chini ya ardhi ndio unaleta mtetemeko wa ardhi hiyo pia ilikuwa katika chini ya mlima atlas na iliyukumkinika lakini hawezi kujua kuwa mtetemeko utakuwa lini na hili suala la Morocco ni nalo limekwisha au tutegemee vile, vile pengine linaza likaendelea kama si moroko basi hata maeneo ya jirani au maeneo ya ukanda huo tuaweza kutarajia lakini hatuwezi kusema ni wa haswa waelewa ni kusema kama yule mtetemeko inayo mitetemeko na milipuko ya volcano inayofanyika sehemu za nyira gongo au kwingine kuwa tunajua kuwa mtetemeko inakuja lakini huwezi kusema haswa ni mahali gani lakini kile kinachotakikana ni kutenga fedha kutenga lori na kuwa na wafanyikazi wa afya na pia wa kuokoa watu wawe tayari kuwa ikifanyika popote baada ya masaa ishirini na nne usaidizi uwe umefika mtetemeko wenyewe huwezi ukausimamisha huwezi ukasimamisha mtetemeko lakini eh, kuenda kusaidia watu na pia mm, kanuni za kujenga za mijengo na uchoraji wa nyumba ndizo zinatakiwa zigeuzwe kama tahadhari ya kungojea kuwa kutakuwako na mtetemeko tupende tusipende nini sasa kinapaswa kufanyika kwa mazingira haya maanake ndio umegusia kwamba e, suala la kubadilisha ujenzi wa majumba na vitu vingine lakini uh, mbali na hilo nini profesa watu wanapaswa kulifahamu na hatua gani napaswa kuchukuliwa ili maafa kama haya yao yanapunguzwa ni kuwa utabiri ukifanyika kwa mfano wakiangalia uh, katika zile, vile vifaa vinaitwa vinaitwara na waone kuwa kunaonekana kitu kinaendelea ni kuwa wanapeana tahadhari na watu wajipange kama california kwa mfano wanajua kuwa itafanyika wanaishi california lakini wanajua itafanyika Uh, katika sehemu kama tanzania oldonyo lengai na kwingineko au hata sehemu za nakuru huko kenya tunajua kuwa mitetemeko inafanyika lakini huwa si mikubwa sasa mitetemeko mikubwa ndiyo vigumu kujua lakini sio tu wakifanya makadirio lazima kuweko popote makadirio ya kuhusika na hali ya hatari na hayo makadirio ya fedha yikiwekwa kando ni kuwa nchi yenyewe inaweza kuanza ndio mwisho usaidizi utatoka nchi za nje lakini serikali iliyo pale ni lazima iwe na lori za kutosha uh, huduma ya msalaba mwekundu uh, na kila hospitali iwe na wauguzi na madaktari ambao bila kuelezwa na tahadhari wanaweza kugeuka mara moja kwenda kuhusika na athari kama hivi asante sana profes fulbert na mwamba kwa kueleza haya yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo yetu ya kwa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami