hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msomaji ni mimi idi ligongo jeshi la ukraine leo limesema mfumo wake wa ulinzi wa anga umetungua ndege zisizo na rubani 25 kati ya 33 ambazo rusia imezitumia kushambulia mikoa ya sumi na odessa nyakati za usiku ole kiyper gavana wa odessa amesema shambulizi lilipiga eneo la ismail kwa mara ya nne ndani ya siku tano na kumjeruhi mtu mmoja ameongeza kusema pia shambulizi liliharibu miundo mbinu ya bahari na jengo la utawala wizara ya ulinzi ya rasia inasema imeharibu ndege mbili zisizo na arubani za ukraine katika mkoa wa rostov pamoja na biansk na nyingine katika vitongoji vya moscow mmea wa moscow sergei sobyanin amesema kupita telegram kwamba mabaki ya ndege isiyo na rubani iliyotunguliwa yalianguka katika wilaya ya ramenski na hayakufanya uharibifu ama kusababisha vifo waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken aliutembelea mpaka wa ukraine ambao unalindwa katika vitongoji vya kiev leo hii alipokuwa akiwa katika ziara ya mwisho ya siku za ziara zake ya kushtukiza ziara hiyo imejumuisha kukabidhi magari yaliyotolewa na marekani ya mfumo wa kuzuia mashambulizi ambayo ni sehemu ya magari 90 yatakayopelekwa nchini humo katika miezi ijayo waziri blinken pia alikutana na timu ya ukraine inayofanya kazi kuondoa silaha za rusia ambazo hazijalipuka katika shamba la mahindi ambayo yangesafirishwa nji ya nchi jumatano blinken alitangaza msaada mpya wa marekani wa dola bilioni bilionim kwa ukraine ambapo dola milioni175 ni msaada wa ulinzi utakaojumuisha vifaa zaidi vya ulinzi risasi silaha za kukabiliana na vifaru ikijumuisha risasi za uranium ambazo ziliahidiwa pamoja na vifaru vya abraham na vifaa vingine kampuni ya usafirishaji ya meli ya ugiriki imekubali makosa kwa kusafirisha kwa magendo mafuta ghafi ya iran ambayo yamewekewa vikwazo na kukubali kulipa faini ya dola milioni 24 kwa mujibu wa nyaraka mpya za mahakama ya marekani ambazo shirika la habari la associated press imeziona kesi ya sasa ya umma dhidi ya kampuni ya empire navigation ambayo inakabiliwa na kipindi cha miaka mitatu cha uangalizi ilikubali kuingia makubaliano kufanya kuwa kukiri kwa kwanza kwa waendesha mashtaka wa marekani kwamba marekani ilishikilia mapipa milioni moja ya mafuta kutoka meli ya mafuta ya suezrajan kashfa hiyo inayohusiana na meli ilisababisha mivutano baina ya washington na iran licha ya kwamba zinafanyia kazi biashara ya mabilioni ya dola kutokana na mali za, za iran zilizoshikiliwa na korea kusini ili kuachiliwa kwa marekani mwenye asili ya iran anayeshikiliwa mjini tehran na jeshi la gabon leo hii limemteua raymond ndong sima mpinzani mashuhuri wa rais aliyepinduliwa wa taifa hilo ali bongo dimba kama waziri mkuu wa kipindi cha mpito baada ya kufanyia kazi mapinduzi hapo agosti thelathini iliytangaza televisheni ya taifa ya serikali dong sima mwenye umri wa miaka sitini minane alihuduma kama waziri mkuu katika serikali ya bongo kuanzia mwaka elfumbil na kumi na mbili mpaka elfubilna kumina4ne kabla ya kugeuka kuwa mkosoaji na mpinzani mkubwa wa bongo ambaye alishindana naye katika uchaguzi wa maka ab imeingia katika kipindi hiko ambapo wiki hii serikali ya mapinduzi iliahidi kufanya mabadiliko ya katiba na kufanya linalowezekana kurejesha utawala wa kiraia ambao jumuiya ya kimataifa imetaka gabon kufanya hakikisho kwamba inaelekea kurejesha hali ya kiraia katika taifa hilo mwisho wa habari hizi za dunia kutoka hapa washington mimi jina langu ni idi ligongo endelea kuwa nasi kwa ajili ya matangazo ya kipindi cha kwa undani utakapokuwa na mwenzangu patrick ndwimana kutoka hapa shukran kwa kuwa nami karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha kwa ambapo leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia mkutano kuhusu hali ya hewa ambao ulikamilika jana jumatano jijini nairobi na katika sehemu ya pili tunamulika swala la uhaba wa chakula barani afrika hapa studio ko nami patrick nduimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi mkutano wa siku tatu wa hali ya hewa barani afrika uliofanyika jijini nairobi nchini kenya ulikamilika jumatano huku serikali sekta binafsi benki za kimataifa na wahisani wakitoa ahadi ya jumla ya do bilioi kwa ajili ya kuwekeza katika nishati mbadala na uchumi wa kijani ili kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa kote barani afrika mkutano huo uliidhinisha azimio la nairobi kama mkakati wa pamoja na msimamo wa afrika kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa nambalo na litatumika kama msingi wa mazungumzo ya viongozi wa afrika kwenye mkutano wa hali ya hewa wa cop utakaofanyika dubai mwezi novemba kwa kuonyesha kujitolea kwa kina kwa mstakabali endelevu wa afrika na mifumo ya nishati ikiwiana na azimio hilo la nairobi viongozi hao wametia saini mkataba wa droje ya kijani na umoja wa ulaya umeahidi kuendeleza na kuharakisha utengenezaji wa kijani kama mfumo wa uzalishaji wa shughuli rafiki kwa mazingira kuhusu mfumo huo wafanyakazi watatumia rasilimali chache za asili kupunguza uchafuzi wa mazingira anataka kuchakata na kutumia tena nyenzo na uzalishaji wa wastani ili kubuni maelfu ya ajira mpya zenye thamani ya juu pamoja na kuvutia uwekezaji mkubwa wa sekta binafsi barani afrika wanaharakati wa mazingira wamekuwa wakiwaomba viongozi wa afrika kuwa na msimamo mmoja katika suala la mabadiliko ya hali ya hewa hasa kuzitaka nchi tajiri ambazo viwanda vyao vinachangia pakubwa kwa kuchafua mazingira na kuongeza joto kutekeleza ahadi zao za kupunguza kiwango cha joto bila kusahau kutoa fidia ya dola bilioni 1 kwa mwaka kwa nchi za afrika zinazopata athari kubwa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa hndenna ni kutoka shirika la Greenpeace africa nimeanza kumuuliza ikiwa ameridhika na maazimio yaliyochukuliwa katika mkutano huo hatujaridhishwa kabisa na matukio ya huu mkutano Aa, na inasikitisha kwamba mkutano huu ulikuwa umepangwa kuwaleta pamoja serikali za bara la afrika lakini tukiangalia wengi tu wa watu wa, wa, wa, wa bara la ulaya wamekuja wakaka ni kama wao sasa ndio wanasema katika huu mkutano ukiangalia hata yale matokeo ma, ambayo wanaita declaration sana sana yameongelea mambo ya fedha na mambo ya uh, kaboni ambazo m- mabara mengine yanataka kuja u ku, kusema wacha tukuwe na hii soko la, la kaboni sisi kama wanaharakati zilitarajia kuwa wataongea mambo ya kawi mbadala um, ambayo tunaita ni renewable energy kwa hivyo tunaona ni jambo la kusikitisha tumekaa siku tatu na hakuna matokeo ambayo yanasaidia sana kama bara la afrika bara la afrika linakumbwa na mambo mengi tu ambayo ni yanaletwa na mabadiliko ya hali ya hewa ama tunasema mabadiliko ya tabia nchiviongozi wa, wa, wa afrika walichukua kauli moja hasa uh, upande wa kupewa fedha za kutosha ili kuweza kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo walipewa fedha lakini mambo ambayo tunasema ni kuwa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ama uh, tabia nchi inahitaji fedha lakini Uh, mazungumzo ma- haya hayakuvaa kuwa kuhusu fedha pekee yake wanavaa pia waangalie mambo kadha wa kadha ni nini haswa inaleta haya madhara na ni nani wanasababisha haya madhara kwa sababu ukisema ni fedha pekee yake basi mataifa mengine ya, ya bara la ulaya ama hata um, kwengine tu wanaweza kuja wakasema tutawapatia pesa lakini mturuhusu kuendelea kutumia nishati ambazo zinaleta madhara kwa fuels tunaitahasa kama hatutaweza kukabiliana na kile chanzo cha cha mabadiliko ya hali ya hewa hata htukiwa na fedha haitatusaidia na hivyo ndio wanaharakati wana tunasema kando na fedha fedha ni muhimu ndio lakini kando na fedha hili kongamano pia lingeangazia mambo ambayo yangeleta ya, ya, ya manufaa zaidi kuhusu Uh, je tuna kama sisi kama watu wa-, wa, wa, wa bara afrika tunaona ni yani, tunaweza kuendelea kivipi ama ku kivipi bila uh, kutotumia nishati ambazo zinaleta madhara inakadiriwa kuwa afrika ina asilimia arobai ya rasilimali za kuzalisha nishati safi duniani lakini viongozi wa afrika walioshiriki wa mkutano huo wa nairobi wanasema ni dola bilioni sti tu au asilimia mbili ya uwekezaji wa nishati safi wa dola trilioni tatu uliokuja barani afrika katika muongo mmoja uliopita helen denna anaona kwamba suala hilo la nishati safi isiyokuwa na madhara kwenye mazingira hali kusisitizwa katika mkutano huo hapo wamefanya vizuri kabisa lakini zile nishati zingine ambazo tayari zinaendelea na tayari zinaleta madhara hawakusema wanaenda kukatiza ama wanaenda kupunguza Hawa kusema, ma, hawaku- hawakupeana um, ile tunaita commitment kuwa wataenda kupunguza Uh, hizi nishati zingine wame- wamesema wame, wame, wame, wame, wame ni kweli tuna asilimia karibu arobaini bara la afrika lina asilimia af, karibu uh, arobaini ya, ya uwezo wa kutengeneza hi, hii sati tunaeta nishati ya kijani ama green energy ama energy lakini kando na hapo tukitaka kuendeleza hii nishati mbadala lazima pia huku kwingine tupunguze ile ambayo inaleta madhara kwa hivyo huku kwingine hawajaongea sana ukiangalia kama kenya kwa mfano tumekuwa na kiangazi kiangazi tukimaliza kiangazi tunakuwa na mafuriko tukiangalia uh, kama congo uh, drc pia juzi juzi wamekuwa na mafuriko mengi na ile tunaita adslid watu wakafa tukiangalia pia uh, south africa yani you know, um, Uh, kumekuwa na ile tunaita cyclone, ama mafuriko watu pia wakafa kwa hiyo bara la afrika linaendelea kupata haya madhara na, la, kwa, kwa kasi na, na kwa madhara madharahaya yanatuathiri ya hata zaidi kwa sababu sisi hatuna ule uwezo eh, wa wa kuwa tuta, tutaweza kujisaidia madhara haya kitukumba madhara hayo ameyazungumzia mafuriko kiangazi ukame ni majanga ambayo hutokea na sio rahisi kuweza kuyaziwia lakini wanasema kuna njia za kuweza mfano kufanya kilimo ambacho kina athari za majanga haya e, na hapa naona wametoa ahadi kwamba wanaweza katoa uwezo wa kuziwezesha nchi za afrika kuwa na kile kilimo kuzalisha chakula japokuwa kuna madhara ya majanga ili kilimo kiweze kustahamili majanga hayo athari za majanga hayo hapo unasemaje ni kweli wanaweza fanya hivyo lakini pia tuangalie uwezo wa wakulima wetu kustahimili haya majanga tunahitaji serikali zije pamoja zisaidie pia wakulima kustahimili haya majanga lakini pia kufanya ule ukulima ambao utaweza kwa mfano kama ni wakati wa kiangazi tu, wakulima waweze hata ku, kuendelea kulima na kupata ile ile mimea ambayo haihitaji mgua nyingi lakini tukiona mambo haya ambayo yamezungumziwa mengi yao ni kuongea tu hakuna mikakati haswa maalum ambayo imewekwa ndo tuone ya kwamba haya mambo ambayo wamesema jana watayafuatilizia watayafu, watayafu, umoja wa falme za kiarabu mmoja kati ya mataifa yaliyoshiriki mkutano wa nairobi uliahidi kutoa dola bilioni nne na nusu ili kuwekeza katika nishati ya kijani barani afrika taifa hilo litakuwa mwenyeji wa mkutano wa cop ishii na nane kuhusu mazingira ambao utafanyika dubai mwezi novemba abdi kadir aden ni kijana mwanaharakati wa mazingira nchini kenya yeye anasema ameridhika kuona viongozi wa afrika wamechukua msimamo mmoja na hasa kuona mapendekezo ya vijana yamezingatiwa ya japo la kwanza jana tumekuwa na mkutano umeweza kufika kikomo ya inayozungumzia mambo ya maswala ya mabadiliko ya tabia nchi tumeweza kuwa na viongozi kadhaa wa kadha kutoka nchi za kiafrika ambao ameweza kupeana pendekezo lao kutokana na mkutano huo ambao sasa pendekezo huo utapelekwa hadi hadi kwa hadi. moja kwa moja hadi mkutano mkuu wa mambo ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo itafanyika katika katika nchi ya dubai mwaka huu ya kopi, ya cop mapendekezo kama vijana hii ni maraitu pia kwanza tumeweza kuwa na kikao ya vijana ambao umepeana pendekezo lao liweze kuongezwa lakini hiyo naona ni jambo la itakuwa ni la baadae pia tumekuwa na serikali za nchi za magharibi ambazo pia zimeweza kusema na wafadhili wamesema kwamba kuna pesa pesa taslimu takriban bilioni ishirini na tatu dola marekani dio wataweza ni msomo tu pengine ndio itatumika kuhifadhi mambo ya babariko ya tabia so ho bado majibu litakuwa ni vigumu sana kuonekana kwa, kwa sasa eh, maybe hadi mkutano wa Uh, nyie kama wanaharakati hasa vijana mliomba zaidi viongozi wa afrika wawe na msimamo mmoja kwa hiyo mnaona kwamba wamechukua wa msimamo mmoja kwenye suala hili la mabadiliko ya hali ya hewa tumefurahi sana kwa sababu viongozi wa nchi za kiafrika wameweza kupeana msimamo wao kuhusu mambo ya mabadiliko ya hali ya hewa kwa sababu afrika ndio sehemu kuu duniani ambayo huwa inapata madhara zaidi wakati tunapozungumzia masuala ya mazingira na ni vizuri kwambasisi na pia tumeweza kupata motisha kwamba huu ni wakati wa kuweza kupeana sauti yetu kiki kama, kama afrika na pia sii kama vijana kutoka taifa mbalimbali za afrika na pia hasa kenya na tumeweza kupeana pendekezo letu baada ya kikao ya vijana so kuna matarajio mengi eh, hasa kama vijana kutoka asita pamoja na viongozi wetu ambao tunaona kwamba wana msimama moja na wanazungumza luma moja unasema vijana mlitoa pendekezo naweza kutua kutuelezea uh, ni, ni, ni mapendekezo gani ambayo imetoa nyie vijana ya kwanza ni husishwa kwa vijana kwa sababu hii ni kikao ya kwanza ambayo pia imeweza kuwaleta vijana kutoka sehemu mbalimbali ya afrika pia wao waweze koceti na kusema sisi kama vijana kutoka sehemu hii ya afrika tunaadhirika vipi mambo hayo yanatuadhiri vipi pia wameweza kuvitisha ofisi ambayo itakuwa inasimamia masuala ya vijana hasa katika umoja wa mataifa na kwamba tutakuwa na sehemu fulani ambayo itakuwa inazungumizia masuala ya vijana na inayosimamia mambo ya vijana kwa sababu kwa sasa hatuna ofisi maalum ambayo inazungumizia masuala ya vijana hasa katika mambo ya umoja wa mataifa na pia katika eneo la afrika ameelezea pia matarajio yake kwenye mkutano wao ishiri na nane jambo kuu ambalo tunaona tunatarajia ni fedha zaidi ziwekwe kwa kupigana na kukumbatana na mambo ya mabadiliko ya tabia nchi kwa sababu sisi kama sehemu ya afrika huwa tunaathirika sana ukiangalia mambo ya njaa tunaumia mambo ya uchumi pia tunateseka tumekuwa na ukosefu wa usalama hasa katika nchi tofauti tofauti za afrika kwa sababu kuna nchi za magharidi ambazo unapata wanatoa madini wanafanya mambo mengi wanaharibu hewa na sisi pia tunataka afrika isiwe ti ni sehemu ambayo watakuwa wanaweka pesa kidogo wanatoa rasilimali zao tunataka tuone kwamba afrika ni sehemu ambayo pia inaweza tumika kushirikisha e, katika biashara ya dunia pia waweze kuwekwa katika masuala tofauti tofauti na pia e, tunaona fedha zaidi vitengwo hasa hii sazingine unapata hizi mikutano za mara nyingi hivi pesa zinakwanga ni ahadi tu na lakini hakuna zile pesa hasa taslimu zinawekwa kwenye akaunti za serikali tunataka ee, viongozi hawa watakapokete kutoka mkutano wa hata ofisi ya umoja wa mataifa ambayo inasimamia masuala ya mabadiliko ya tabia nchi na ambayo huwa inaleta hiyo mkutano pamoja tunatarajia kwamba italeta viongozi wa afrika na pia pendekezo lao na ile pesa yenye wamepitisha waweze kupewa zaidi ili mambo ya zaamboyaaa ni abdi qadir aden akizungumza nasi kutoka nairobi punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani licha ya kwamba bara la afrika lina rutuba na rasilimali nyingi la kushangaza ni kwamba afrika ndilo bara maskini zaidi duniani na pia ndiko watu wengi zaidi wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula watu wanaokumbwa na uhaba wa chakula kwenye nchi kadhaa za afrika wamekuwa wakitegemea misaada kutoka kwa wahisani lakini kutokana na kuwa idadi yao inazidi kuongezeka imekuwa vigumu kwa misaada kutosheleza mahitaji ya watu wanaohangaishwa na njaa hata hivyo sababu moja ambayo imekuwa ikichangia watu kukumbwa na ukosefu wa chakula haijaangaziwa sana ambayo ni mizozo ya ndani ya nchi mwenzetu jason nyankundi kutoka nairobi anaangazia namna mizozo imechangia kwa kiwango kikubwa kwa ukosefu wa chakula na nja barani afrika viongozi wa nchi za bris zikiwemo brazil rusia india china na afrika kusini waliokutana katika mkutano wa kilele mjini johannesburg afrika kusini mwezi uliopita walitangaza uamuzi wao wa muziwawa, kupanua wanachama wa kundi hilo la mataifa yanayoinukia kiuchumi nchi mbili za afrika misri na ethiopia zitaalikwa kujiunga na kundi hilo kuanzia januari mosi mwaka 2 pamoja na argentina iran saudi arabia na umoja wa falme za kiarabu viongo zao pia walitangaza kuwa mawaziri wa fedha wa wab na magavana wa benki kuu watakuwa jukumu la kuzingatia suala la kupanua matumizi ya fedha za ndani kwa biashara za kimataifa katika jitihada zinazoendelea za kukabili nguvu ya dola marekani na kuboresha mfumo wa fedha wa dunia katika hotuba yake kwenye mkutano huo rais wa afrika kusini sril ramafosa alisisitiza kwamba afrika kusini inaunga mkono upanuzi wab na kushirikiana na mataifa mengine ya afrika ambapo bara linaweza kufungua fursa za kuongezeka kwa biashara uwekezaji na maendeleo ya miundo mbinu viongozi wengi wa afrika wanaona nguvu ya dola katika mfumo wa fedha wa kimataifa kuwa changamoto kwa ukuaji wa uchumi wa mataifa yao hasa baada ya kuongezeka kwa kiwango cha riba cha marekani na uvamizi wa urusi nchini ukraine kuimarisha dola dhidi ya karibu ya sarafu zote kuu na kupandisha gharama ya kuagiza bidhaa kwa njia ya dola profesa chacha naikoti chacha ni mtaalamu wa masuala ya diplomasia na kwanza nimemuuliza lengo la ni lipii huu muungano wa wac ni muungano ulioanza kwa kuweka nchi zile ambazo ilifanya hilo jina brazil rassha india china na su africa nimeona wameanza mchakato wa kupanua au kukubali kuingiza mataifa kama ya ethiopia saudi arabia irani na united arab labda wanatamaa sana pia kuendelea kutafuta wanachama kutoka kwa nchi nyingine za afrika na nimesahau pia hata argentina imeshakubaliwa kujiunga na nafikiri azima yake ni kwamba wangependa ile nguvu ya kimagharibi ambayo ilikuwa inachochewa na utawala wa marekani na nguvu za dola kujaribu kuonyesha kwamba tumekuwa chini ya mamlaka ya namno hiyo kwa muda mrefu na labda ni vizuri tujaribu muundo mpya mwingine sasa haya mapambano ni mapambano ya kiuchumi kwa sababu kadri unavyopata wanachama u- wa hizi nchi unazidi kujipalia na kujitafutia masoko a bidhaa zitakazotoka kwa nchi hizo ambazo ni wanachama sidhani kwamba watafanikiwa kudidimiza dola nguvu ya dola ya kimarekani kama sarafu ya dunia kwa haraka lakini kwa upande mwingine inafikiri ni vizuri kwamba wanajaribu kuonyesha marekani kwamba kunawezekana wanadamu katika dunia wakawa na mfumo tofauti wa kiuchumi na itakapokuwa imewezekana kufanyika hivyo labda wanafikiri hawa waasisi wa, wa kwamba maisha ya kiuchumi na kijamii katika nchi zinazoendelea hasa za afrika asia na latin america zitakuwa bora zaidi kuliko ilivyo sasa sasa hayo ni mambo ambayo ni matazamio lakini ninafikiri america na nchi za ulaya zile tulizoanza na baadae ikaenda G- 20. watazidi pia wao kupamba moto ikiwa umoja wa utakuwa umefanikiwa kuwa na wanachama shupavu na uone kwamba baadhi ya hao wanachama pia ni watu wanaotoa mafuta kwa wingi mfano russia china Saudi arabia sasa iran e, nafikiri wanatamani sana kusema kwamba kwa vile tuna rasilimali ambayo inaweza kushika na kuhimili mifumo ya kiuchumi ya dunia basi tunaweza kuleta sarafu tofauti na dola na hiyo sarafu ikawa na nguvu ikawa ndiyo inatumika katika biashara ya kimataifa mkutano wa mwezi uliopita nchini afrika kusini uliandaliwa na rais sili ramafosa ambaye aliungana na rais wa brazil lui inatio lula da silva rais shijimping wa china na waziri mkuu wa india narendra modi rais vladimir putin wa urusi ambaye amihatarisha kukamatwa chini ya waranti wa kimataifa ikiwa angesafiri kwenda afrika kusini alihutubia mkutano huo kwa njia ya video na kuwakilishwa na waziri wa mambo ya kigeni wa urusi sergei lavro afrika kusini ambayo ndiye mwanachama mdogo zaidi kiuchumi na idadi ya watu ilikuwa mnufaika wa kwanza wa upanuzi wake mwakak kundi hilo lilipojulikana kama nchi hizi kwa pamoja zinachangia zaidi ya asilimia arobaini ya watu duniani robo ya uchumi wa dunia zaidi ya nchi nciarobaini zikiwemo misri ethiopia jamhuri ya kidemokrasi ya kongo Komoro, na gabon zimeonyesha nia ya kujiunga na kundi la kulingana na mwenyekiti wa mkutano wa mwaka huu afrika kusini wanaiona kama njia mbadala ya mashirika ya kimataifa yanayoonekana ya kutawaliwa na mataifa yenye nguvu ya, ya magharibi na wanatumai wanachama huu utaleta manufaa yakiwa ni pamoja na fedha za maendeleo na na kuongezeka kwa biashara uwekezaji mnamo mwaka 2ilizindua benki yao ya maendeleo ili kuzuia mfumo wa sasa wa kifedha wa kimataifa ulioanzishwa baada ya vita vya pili vya dunia kundiilo lenye nguvu za kiuchumi limekuwa likidai kwa miaka kadhaa jukumu kubwa katika mashirika ya kimataifa licha wa uchumi wa pamoja unaowakilisha karibu asilimia 31 ya pato la kimataifa na idadi ya watu watub32 kundi hilo lina asilimia 15 tu ya upigaji kura katika benki ya dunia na shirika la fedha ulimwenguni wasomi wanaona kuibuka kwa BRICS, kuwa na umuhimu katika kuanzisha utaratibu mpya wa dunia ili kuziba pengo linaloongezeka la masoko yanayoibuka katika mfumo wa kimataifa na uwezo wao wa kushiriki katika mchakato wa kufanya maamuzi wa taasisi za kimataifa lakini ni kipi mataifa ya afrika yanapaswa kufanya wakati huo kuna mashindano kati ya mibabe wakubwa kubwa duniani ninafikiri nchi za afrika nyingi hazitajiunga nalo kwa sababu nchi za afrika mkumbuke nyingi zilikuwa ni makoloni ya hizo nchi za magharibi si amerika lakini wa wafaransa wa, wa, hasa na waingereza eh? wataliano kwa kiwango fulani na waspanyola hawa ni watu ambao walitawala nchi za afrika na kuzifanya kuwa ni tegemezi zinategemea maamuzi yanayofanyika katika miji mikuu ya hizo nchi huko wulaya magharibi na amerika ikawa sasa ni ndugu ya hao watu wa ulaya magharibi kama mbabe wao hasa kupikia kwa mfumo ule wanato na itakuwa ni ni, ni changamoto kubwa sana yaani itakuwa ni mapambano kwa hivyo bricks, itaendelea kujaribu kuwarai wa afrika au nchi za afrika kujiunga nao nchi nyingine zitakubali kwa sababu ya kufikiria kwamba zikiingia katika sarafu mpya zitapata mikopo ya haraka au nyeteshi ambayo haina riba kubwa inafikiri waafrika wanahitaji kwanza kujiweka pamoja ili wawe na sauti ya umoja na wakiwa na sauti ya umoja basi watakuwa na nguvu za kutoweza kurubuniwa kwa sababu au mataifa ya magharibi kufikia kwa nato na wamarekani wa, na wajerumani na waingereza na wengineo wa ni wale wale tu wanafanana na hao kwa mfano wa china na warusi e, tofauti ni kwamba wachina na warusi hawakufanya nchi za waafrika kuwa koloni zao lakini tamaa zao kwa sasa wote ni kujaribu kuboresha uchumi wao kwa kutumia mali ghafi ya nchi za afrika kwa hivyo wanajua katika nchi za afrika kuna kila aina ya madini kwa mfano drc congo na kwingineko na nchi za magharibi na nchi hizi za BRICS, wote kitu ambacho wamewania kupata kutoka kwa nchi za afrika ni uwezo wa kutumia hizi rasilimali zetu katika kunufaisha uchumi wao kwa hivyo jambo la muhimu la msingi la afrika waafrika wanahitaji kuketi chini wajiulize je katika haya mapambano sisi ni vikaragosi tunapigwa mpira kutoka upande mmoja kwenda upande wa pili au tunaweza pia kusimama tukasema hata sisi tuna timu ambayo ingependa kucheza mchezo huwa mpira wa kiuchumi na kiusalama na kisiasa kama ambavyo nyinyi watu wa mnataka kuendeleza na kama nyinyi watu wa G7 au g2nt mnapaka kuendeleza wachambuzi wanaeleza upanuzi huu unaopangwa na br kama mabadiliko makubwa katika mazingira ya kisiasa iliytangazwa kuwa sehemu ya azimio la pili la johannesburg ambalo lilizinduliwa agosti 24 mwaka huu baada ya kumalizika kwa mkutano wa 15 wa kilele wa bri huko afrika kusini rais wa brazil louis Nashu, lula de silva alisema kujiunga kwa nchi mpya itamaanisha kuwa bri itawakilisha asilimia 46 ya watu duniani pato la pamoja litapanda hadi asilimia 37 ya uchumi wa dunia hii ni kutokana na b kufanya mikakati ya kuzikaribisha iran saudi arabia na umoja wa falme za kiarabu ambazo zinajivunia kuwa na akiba kubwa ya mafuta shukran sana jason nyakundi kwa ripoti yako hiyo kufikia hapa tunakamilisha kipindi cha kwa undani leo patrick duimana ambaye mlikuwa nami na upande mwingine saida hamdun kwa pamoja tunawagia nukiwatakia usiku mwema