sa nane mchana katika studio za sauti ya america washington dc sawa saa tatu usiku afrika mashariki ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako nimipatrick nduimana mamia ya familia zimekimbia leo jumatano kutoka kitongoji kimoja mjini khartum ambako shambulizi la makombora la jeshi la sudan limeua raia 19 jumanne jioni wanaharakati na wakazi wameliambia shirika la habari la afp watu waliokimbia wanajumuishwa kwenye idadi ya karibu watu milioni 2a l ambao tayari walihama makazi yao kutoka mji mkuu wa sudan ambao ulikuwa na takriban wakazi milioni 5 kabla ya vita kuzuka aprili 15 kati ya jeshi la sudan na kikosi cha dharura cha rapid support char rsf mkazi ambaye hakutaka jina lake litajwe kwa sababu za kiusalama ameiambia afp kwamba mamia ya familia zilikimbia kutoka umbada wilaya ya mji pacha wa khartum wa omdurman jeshi la sudan inadhibiti anga juu ya mji wa kartum na limefanya mara kwa mara mashambulizi ya anga huku wapiganaji wa rsf wakidhibiti mitaa ya mahakama ya ya rufaa nigeria leo jumatano metupilia mbali ombi la moja kati ya vyama viwili vya upinzani kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwezi februari ulioshindwa abamayoaaraaiauamahaya wa kwa miezi kadhaa kesi za vyama vya upinzani vya peoples democratic party pdp na labor party vinavyodai kwamba uchaguzi uligubikwa na udanganyifu na kasoro madai ya chama cha labo kwamba kulikuwa na kasoro zilizojitokeza katika mamlaka ya uchaguzi wizi wa kura na madai kwamba tinubu hakustahili kugombea yametupiliwa mbali na mahakama uamuzi kuhusu ombi la chama cha pdp ulikuwa bado ukisubiriwa katika kinyanganyiro chenye upinzani mkali gavana wa zamani wa legos tinubu alipata asilimia 37 ya kura katika uchaguzi wa februari 25 akiwashinda atiku abubakar wa pdp na peter obi wa chama cha leibar na kupata urahisi katika taifa hilo lenye watu wengi barani afrika wanasheria wanasema uamuzi wowote utakaochukuliwa bado utawasilishwa kwenye mahakama ya juu kwa ajili ya uamuzi wa mwisho unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc uingereza leo imesema italitangaza kundi la mamluki la rasia wagna kama kundi la kigaidi serikali imesema itawasilisha agizo bungeni na ikiwa litaidhinishwa itakuwa ni kinyume cha sheria kuwa mwanachama au kuliunga mkono kundi hilo agizo hilo litairuhusu pia serikali kukamata mali za kundi la wagn waziri wa usalama wa ndani swela brahman amesema wagna imehusika katika uoporaji mateso na mauaji ya kinyama operesheni zake nchini ukraine mashariki ya kati na afrika ni tishio kwa usalama wa kimataifa wagne ilihusika katika vita vya rasia nchini ukraine na mwezi juni kiongozi wake yevgeni prigojin alifanya uwazi mfupi dhidi ya jeshi la rasia prigojin aliripotiwa kufariki katika, katika ajali ya ndege mwezi uliopita awali uingereza iliyoweka vikwazo kwa wagnar na prigojn mahakama nchini myanmar inayoongozwa na jeshi leo jumatano imemhukumu mwandishi wa habari mpiga picha kifungo cha miaka ishirii jela mwajiri wake amesema ikiwa kifungo cha muda mrefu zaidi kilichotolewa dhidi ya mwanahabari tangu mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2 sai zaotaike alikamatwa mwishoni mwa mwezi mei katika jimbo la rakine wakati akiripoti kuhusu athari za kimbunga kiitwacho moka taifa, taifa hilo la asia kusini mashariki limekuwa katika mzozo tangu mwanzoni mwa mwak1 wakati jeshi ilipoiondoa wa serikali iliyochaguliwa ya mshindi wa tuzo ya amani ya nobel au sansuki na kuwakandamiza wapinzani huku maelfu ya watu wakifungwa jela au kuuawa maelezo ya kina ya mashtaka dhidi ya mwandishi huyo habari mpiga picha hayakufahamika wazi mara moja lakini awali alikabiliwa na hatua za kisheria chini ya sheria nne tofauti ikiwemo sheria ya kukabiliana na majanga na kifungu cha 55 cha sheria ya makosa ya jinai mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mnaendelea naye mwenzangu idi ligongo katika kipindi cha kwa undani patrick nduimana nina nikiwatakia usiku mwema hii ni kwa undani kutoka idhaaili ya sauti a amerika ujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangazia ziara ya kushtukiza ya waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken nchini ukraine na kile ambacho kinatarajiwa kujitokeza katika ziara hiyo ambapo marekani ikitarajiwa kuongeza msaada zaidi kwa taifa hilo la ukrain katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia eh hali ambayo raia wa kenya imewashtukiza kwa kile kinachotajwa kuwa aina mpya ya dawa za kulevya ambazo e, zimekuwa zikitumiwa na vijana na kuwafanya kulegea na kuduaa nini kinaendelea nchini humo basi ungana nami katika matangazo haya ya kwa undani ya kiswahili ya sauti a amerika ninayekukaribisha kwa moyo mkunjuvu kabisa mimi jina langu ni idi ligongo nam kwa undani hii leo moja kwa moja tunaanzia ken aliwasili kiev jumatano ikiwa ni safari yake ya katika mji mjirei tangu kuanza kwa uvamizi wa warusia akitaka kuunga mkono maradufu uungwaji mkono wa marekani kwa mashambulizi ya kiev na kufanya kesi ya kisiasa kurejea eh, huku marekani ambapo inahitaji kutoa mabilioni ya dola zaidi kusaidia kumshinda rais wa russia vladimir putin na kampeni yake ziara hii inafanyika wakati ambapo bado mazungumzo yanaendelea baina ya mpatanishi rais wa uturuki ricep tip erdogan pamoja na rusia juu ya Uh, ule mpango wa kusafirisha nafaka yaukrain kupitia bahari ya ambapo hapo jana tulisikia kwamba uh, nafaka kadhaa zitavushwa kwenda katika mataifa sita ya afrika licha ya kwamba ule mpango kamili una mrefu wa moja kwa moja ukiwa bado haujajulikana hatma yake lakini ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekaniaoy blin inakuja wakati mashambuliziyaukran yakielekea katika uh, mwezi wake wa 4ne wa kisiasa na kijeshi mjini v wakizungumzia mafanikio ya hivi majuzi hasa kusini mwa nchi hiyo kufuatia wasiwasi unaoongezeka wa, wa msukumo pamoja katika uwanja wa vita ambapo umeshindwa kuleta matokeo mwanadiplomasia huyo mkuu wa marekani anatarajia kutangaza zaidi ya dola bilioni kama ufadhili wa ziada kwa juhudi ya vita ya v wakati serikali ya rais joe biden inaandaa mapambano ya kisiasa kupata pesa zaidi kutoka kwa bunge kuwasili kwa blinken huko kiev uh, kunakuja chini ya mwezi mmoja baada ya rais joe biden kuomba zaidi ya dola bilioni 24 kusaidia ukraine kuishinda russia kwani kura zingine zinaonyesha uungwaji mkono wa umma wa marekani kwa ufadhili unaendelea kupungua ziara hii itasaidia utawala wa rais joe biden kutoa eh hoja kwa msaada huo unaoendelea kwa watu wa marekani afisa mkuu wa marekani alisema kituo cha kwanza cha blinken siku ya jumatano kilikuwa makaburi ya kijeshi ambapo aliweka shada la maua kwa heshima ya wanajeshi waliopoteza maisha nchini ukraine baadaye anapangwa kukutana na viongozi wengine tusikie ripoti hii ambayo inasomwa hapa na mwenzangu patrick nduimana juu ya ziara hii alafu tukirejea tuangalie swala hili kwa kina zaidi waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken aliwasili mjini kiive kwa ziara ambayo haikutangazwa jumatano saa chache baada ya rasia kufanya shambulio lake la kwanza la kombora ndani ya wiki moja dhidi ya mji mkuu wa ukrain alikutana na waziri wa mambo ya nje dimitro kuleba na anatarajiwa kukutana na rais volodimir zelenski na waziri mkuu Denis Shimihal, kujadili anayoendelea na, na juhudi za kujenga upya nchi siku zote hujisikia vizuri na kwa kweli inatia moyo kuwepo na kurejea ukrain hii ni sasa mara ya nne nimekuwa ukraine tangu uvamizi wa rasia mwezi februari mwaka 222 kila wakati nnapokuwa hapa navutiwa na ujasiri wa ajabu na ushujaa wa watu wa ukraine na vikoso vya ukraine pamoja na uongozi wa ukraine ziara ya blinken ililenga kutathmini mashambulizi ya ukraini ya miezi mitatu na kama ishara ya uungwaji mkono wa marekani kwa juhudi za kiiv za kuwafukuza wanajeshi wa, wa kremlin baada ya miezi 19 ya vita huku kukiwa na wasiwasi miongoni mwa baadhi ya washirika wa, wa magharibi juu ya kasi ya maendeleo kulingana na maafisa wa marekani blinken pia alitarajiwa kutangaza zaidi ya dola bilioni moja katika ufadhili mpya wa marekani kwa ukrin asante sana patrick nduimana kwa kueleza haya yote juu ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken nchini kr moja kwa moja hapa kwenye laini ya simu tunaye profesa fulbert na mwamba profesflbet namwamba labda ziara hii unaweza kutueleza ni ya mafanikio zaidi kwa ukraine au la na lipya hasa ambalo unaliona linakwenda kufanikisha itasaidia ukraine sana sana kwa njia mbili la kwanza ni kuwa upande wa zana za vita ukraine haijapata zana za kutosha ambazo ilikuwa ni ahadi kutoka kwa mataifa ya magharibi e, upande wa marekani msaada umefika umefikalakini ulikuwa unakuja kwa mwendo wa polepole la pole. pili kr ilipofanya mashambulizi ilipoanzisha mashambulizi miezi miwili kama ilivyotoka ilikuwa na lengo la paswa jeshi la urusi liwe vipande viwili halafu ndivyo ikabiliane na upande mmoja vile uh, inavyoonekana ndivyo mashambulizi ya ukraine yanapenya lakini hayajapenya vile walivyopanga kwa hivyo inataka wa Marikani wawape ahadi yao ndipo ukraine waone kuwa mashambulizi yao yatafanya yatabahatika vile walivyotarajia na wadadiso mambo wanaeleza kwamba hii ziara yake vile vile ina nia e, ya kutoa ushawishi ndani ya marekani kwamba serikali ya marekani bunge lile lazima lipitishe msaada zaidi kwa ajili ya kusaidia e, ukraine je kwa ziara hii unadhani anaweza akabadilisha mawazo mawazoy adhi ya wale ambaowamekuwa na ukakasi fulani hivi juu ya msaada wa marekani kwa ukraine ndio kuna mgawanyiko kwanza katika chama cha democrat na pia kuna mgawanyiko katika chama cha republican lakini republican wanasema kuwa hawoni kama serikali ya biden inapatia usaidizi wa kutosha kwa hiwa wanasema aha, kura inapofika wamtoe b waweke warudishe trump atasaidia ukran zaidi ukweli ni kwamba eh, serikali ya republican haikuwa inasaidia ukraine ni kama kuwa inaegemea urusi kidogo kwa hivyo ndio itasaidia kisiasa kuwa je serikali ya marekani inaongea na lugha gani na je chama cha democrat na uongozi wa white house wanaongea lugha moja wanasema ujumbe mmoja wanaongea kwa sauti moja kwa hivyo hii ni lazima iwe inaonekana profesa vile vile tunaliona hili swala a, linafanyika ikiwa ni takriban mwezi mmoja toka rais jo biden aombe dola bilioni ishirini na nne zaidi za kusaidia ukraine kupambana na russia kwa ziara hii inaweza ikaweka mazingira mema zaidi kwa msaada zaidi wa marekani kwenda ukrain itasaidia e, sana sababu itaonekana kiwaziwazi na kinagaubaga kuwa marekani E, upande wa uh, waziri wake wa mambo ya kigeni na upande wa jeshi la marekani kuwa wana, wana mpango mmoja wakienda kwa jumba bunge la congress wataonyesha kuwa hawana tashwishi yoyote wala sitasita katika kuiunga kuiungaukrain mkono anatarajiwa pia kutangaza msaada zaidi huu msaada tutarajie kuwa msaada wa namna gani profesa msaada ni kuwa wakati huu okay sababu ambayo ukraine ilitaka ipasue vipande viwili jeshi la urusi ipasue yani ilitaka ipenye katikati na iache njia ya kuingiza vifaru na pia makombora na kama haiwezi kutoboa Uh, katikati ya jeshi la urusi uh, hivi vifaru na makombora haviwezi kuingia lakini wakati huu vile wanavyokaribia kufika lengo lao wanatarajia kuwa wakimaliza tu hivi na uh, nakuweko njia a katikati kati ya mrengo miwili kati ya jeshi la urusi kuwa sasa vifaru vikiingia pale katikati vifaru vidogo aa vikiingia katikati vinaweza kulisukuma sasa jeshi la urusi kutoka upande moja halafu ndivyo walete makombora na kulisukuma jeshi la urusi na u- kuwa wanajaribu kufanya wakati huu wakati lile jeshi la mahuluki waliokuwa kule kulekuwa wamesonga na wanasukumu wa nyuma na serikali ya urusi kuwa ni lazima waifanye muda ni saa hii kama hawafanyi wakati huu hawatapata fursa hiyo tena lakini kuna suala ambalo pengine dunia inaona kama vile hii vita marekani inayitaka zaidi kwa ziara hii huoni kwamba inaendelea kusisitiza maanake wadau wengine si kwamba wamekuwa mstari wa mbele i may leave sema vile marekani lazima isukume sababu kuna shida mbili hapa Joe biden hataki kuonekana kuwa anaikabili urusi mbele kwa mbele kwa hivyo njia tu ya marekani ndiyo kukabiliana na urusi ni kuwa kama wakiweza kupata matokeo mazuri kutoka kwa jeshi la ukraine ambalo litakuwa linapigana kwa binafsi ya marekani tuje kwenye suala lingine ambalo uh, limeendelea wiki hii kuna utata bado juu ya ule mpango wa kusafirishwa kwa nafaka ya ukraine kwenye bahari ya black yaba ambapo rais wa uturuki richep tp erdogan amekuwa mstari wa mbele zaidi katika kuhakikisha kwamba mpango huu unafanyika tena hapo jana tumesikia rasia iko tayari kupeleka nafaka kwa mataifa sita ya afrika lakini ule mpango madhubuti wa moja kwa moja bado una hali fulani ya utata je kwa ziara hii maanake russia imeweka bayana kwamba mataifa ya magharibi lazima vilevile yaondoe baadhi ya vikwazo kwa nafaka na nishati ya russia kuweza kufika sehemu nyingine kwa ziara hii inaweza ikalegeza au inaweza ikafanya mambo yakawa magumu zaidi kwa mpango huu wa chakula ambao kwa kweli usipofanyika unatishia hali ya usalama wa chakula ulimwenguni sasa nchi za afrika zinatumiwa kama uwanja wa mchezo nikisema uwanja wa mchezo kuwa nafaka kupelekwa afrika ndiyo itasemekana kuwa ndilo jambo la ma- ana lakini ukweli ni kuwa katika bahari la black lablak kila mmoja anahitaji meli zake kuwa mbele na ukraine inaogopa ukifungua njia na russia ndivyo itarudisha zana zake manuari zake kwenye sehemu karibu na ukraine nao russia inaona pia mksema mnafungulia ukraine kupitisha meli za nafaka hapo napo na, ukraine itaweza kuweka manuari mpya kukabiliana na urusi na nchi za afrika kusema kweli ndivyo za hitaji, misaada upande wa njaa lakini sasa muda umefika wa nchi za afrika kujitegemea upande wa nafaka na pia nchi za afrika wangechukua fursa hii kuuza gesi ambayo ilikuwa inatoka ukraine na rasia ni kutumia yuropa kununua gesi za afrika kwa hivyo nchi za afrika hapa zinatumiwa kama uwanja wa michezo na mchezo mkubwa si upedeka, usafirishaji wa nafaka bali ni kupata nafasi ya manowari za nci hizo ikabiliana asante sana profes fulbet mwamba kwa kueleza hayo yote basi hapa ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo moja kwa moja tutaelekea kule nchini kenya nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaelekea nchini kenya ambapo raia wa taifa hilo wameshtushwa na kile kinachotajwa kuwa aina mpya ya dawa za kulevya kwa jina la lann ambayo sasa inatumiwa na vijana na kuwafanya kulegea na kuduaa katika matangazo haya leo hii tunaangazia hatua ya ambayo inatarajiwa kufanyika hapo kesho ambapo shirika la nakada linatarajiwa kuzindua ripoti ya uchunguzi kuhusu uwepo wa aina hii ya mihadarati colin i na chombo wakiwa katika studio zetu za mombasa wanatuletea zaidi asante sana wenzetu maafisa wa kuu serikali ya kenya wamelalamikia matumizi ya dawa za kulevya hatari kwa vijana licha ya kampeni dhidi ya mihadarati inayoongozwa na mashirika ya dini yale ya, ya kijamii na pia serikali mapema wiki hii gavana wa jimbo la mombasa abdhrifsir katika vyombo vya habari kuelezea masikitiko yake huku shirika la kukabiliana na dawa za kulevya na unywaji pombe kupindukia nchini kenya na kada likitarajiwa kutoa ripoti ya uchunguzi kuhusu uwezekano wa kuwepo aina mpya ya dawa za kulevya kwa jina fnnil dawa hiyo aina ya fntanil humfanya mtumiaji kulegea na kuduaa ripoti ya shirika la afya ulimwenguni likionyesha kuwa vijana ndio walio hatarini zaidi katika kutumia dawa za kulevya na pia huathiriwa zaidi na ugonjwa wa utumizi wa dawa katika maeneo kadhaa ulimwenguni afrika ikiwa na asilimia sabini ya watu wanaopata matibabu dhidi ya dawa za kulevya wengi wakiwa chini ya miaka thelathini hapa nchini kenya ripoti iliyozinduliwa mwezi mei mwaka huu wa na mamlaka ya kukabiliana na utumizi wa dawa za kulevya na kada inaonyesha kuwa zaidi ya wakenya milioni tatu wanatumia mihadarati na chakutamausha zaidi ni kuwa watoto wenye umri wa kati ya miaka sita na minane wamejifunza Uh, unywaji pombe na utumizi wa dawa za kulevya vile vile ripoti hiyo inaonyesha kuwa eneo la magharibi mwa kenya inaongoza kwa matumizi ya pombe na dawa za kulevya kwa asilimia 238 huku eneo la pwani ya kenya likiwa na asilima19 ya wale wanaotumia dawa hizo za kulevya katika ripoti hyo vilvile inaonyesha kuwa utumizi wa dawa visivyo katika maduka ya madawa y yani mtu kwenda dukani kununua dawa bila kupewa karatasi ya daktari imekuwa atatizo mbalolinahuru wakenya mao moja kati ya miaka hadi wanatumia wanatumia dawa dawa bila kutumia karatasi ya ya ya ya daktari ripoti hiyo hiyo ilionyesha kuwa mmoja kati kati wa uh, umri huu miaka hadi, wanatumia madawa madawa tofauti tofauti mchanganyiko mojawapo ikiwa ni ambayo ambayo imetajwa kwamba huenda kwa miongoni mwa yanatumika aonesdaaut kenya tunazungumza na farida rashid ambaye ni naibu mwenyekiti wa kitaifa wa shirika la community anti drug coalition linalofadhiliwa na marekani katika shughuli ya kuwasaidia vijana kujinasua kutokana na kadhia hii farida nini kinayosukuma vijana kuingilia tatizo hili licha ya msukumo mkubwa sana kuwaondoa huko vijana wetu wanapenda starehe nyingi wanapenda kuiga lakini kitu ambacho kinasiskitisha zaidi ni wazazi na jamii lazima wachukue maanani sana kushirikiana kujua hili shughuli ya kuwatoa kwhaa vijana kwa emehadharati wkuwa nasua wengi wanaingia kwa bahati mbaya labda wame, wamekosa kazi ama ani bahati nyumbaya kwa sababu ya pia pesha wengine wanaingia kwa sababu ya kuiga na ku, na kupata kp ambapo inawaangusha zaidi kupitia shirika lako la community anti drug coalition ni nini hasa ambacho mnafanya ili kuzuia uh, vijana hawa kujiingiza katika dawa sisi tunahakikisha yule ambaye hajaingia asiingie na yule ambaye ameingia tuna me tunataka akumnasua at, na namna ya kumnasua ni sisi tunafanya tunaenda shule zote tunasudurisha vijana tunatoa a kila mahali tunatafuta tunatafuta youth leaders tuna youth ambao wako wako na vikundi ni farida rashid ambaye ni naibu mwenyekiti wa shirika lisilo la serikali la community anti drug coalition kenya linalofadhiliwa na marekani hapa tumepata fursa ya kuzungumza na taib abdurahman ni mkurugenzi wa shirika la richard center trust shirika ambalo linakabiliana na dawa za kulevya kwa kuwasaidia ama kuwatibu wale ambao wameathirika na dawa hizo swali so, letu la kwanza ni kwamba viongozi nchini kenya wanalalamika kwamba vijana wameingilia matumizi ya dawa za kulevya licha ya kwamba kuna mashirika kama yako ambayo yanawasaidia kuna idara ya serikali ambazo zinapiga vita swala hili na hata pia msukumo wa dini kwa nini nanafikiri uh, moja katika tatizo ambalo liko katika kenya yetu ni kuwa moja ni tatizo la madawa kulevya ambalo tunaliona kila siku lakini katika ile goodwill, na ile uelewezi na kutoa kitu ya kueleza na kuweza kujua tatizo la madawa kulevya tuko nalo bado hatujalipata kulifahamu kuwa watumizi wanatakatiba watumizi wanataka njia mbadala ya kuweza kujinasua na kurudi katika ile hali yao ya kawaidi na kweli tunao tatizo kama ile ambalo sasa kenya nzima linaonekana katika kaunti nyingi sana ambazo zimejitokeza na zimepata tatizo kama hili la utumizi wa madawa kulio na kweli umetugusia nukta kubwa sana ambao unasema viongozi wanasema wanalalamika lakini hawajaiona ile ile shida ambalo liko mashinani huko ambalo tunalipata kila siku kulingania na kuweza kufikia na kuwapatia nche mbadala wale jamii waweze kurudi katika ile hali ya kawaida gavana wa mombasa amelalamika akisema kwamba vijana wengi wa kiislamu meingilia hiyo licha ya kuwepo na uwepo mkubwa wa dini mashirika haya yanashindwa kutekeleza kazi yake na mimi labda naweza kusema tofauti kidogo ambapo kweli tuna mashirika ya kidini tuna jamii ambayo tunaishi nao lakini ile hali ngumu ambayo jamii inapitia na yule mtumizi wa mada wa kulevya na ile familia ambayo inaishi naye pamoja kama nilivyonukuu awali husema tatizo kama hili liko lakini wengi tumelipigia jicho la mbali hama kutoliangalia kwa sababu gani la ni la watu wale ama mashirika wale wawegi kuna watu takriban elfu kumi shirika moja mamawili ataweza kufanya kazi jae misikiti uh, chache ambazo ziko pale community based civil society paleambazo ziko department zote za ambazo zafanya kazi tukiweza kuwa tume- tnofikira ino imeoana kwa kila mmoja kutakuwa na natija nzuri na, na, na sana baadaye ikishirikiana na-, na shirika la nakada likifanya uchunguzi kuhusiana uwepo wa aina mpya ya dawa kulevya kuwepo nchini kenya licha ya zile ambazo tumezizoea kama pombe bangi na hata na inaain ripoti hii inatarajiwa kutoka uh, siku ya alhamisi je kuna uwezekano ukawa kumeingia dawa mpya mbali na zile ambazo zimezoeleka nam hiyo ndo wasiwasi wetu mkubwa damina ambapo tunaangazia masala kama haya natoi bado tunangojea uh, ripoti hiyo ambayo nimefanywa uh, iweze kutupatia analysis ya yale mambo ambayo yameweza kupatikana katika jamii na pia tunaomba mungu dawa mpya isiwe katika mojawapo ya hizo na tija ambazo tutazipata hii wiki ili kuweza kuangalia yale ambayo tuko nao tezea dubiki kupatiana njia mbadala ya kuweza kujinasua na kurudi katika ile hali ya kawaida sasa ikiwa dawa hii mpya mm. itapatikana kwamba iko e, katika ukanda huu wa afrika mashariki hii inamaanisha mm. nini katika mataifa haya ikiwemo kenya e, tanzania na hata ukanda huu wa afrika mashariki nafikiri itakuwa ni ni kizungumkuti sana na ni tumbo joto ambayo tuchaingia hususan sisi kwale watu ambao tumeweza kuwa katika ino field kwa muda mrefu na pia yale matatizo ambao tuko nao sisi sasa hatujaweza kuyafikia fika ama kufikia pale tukasema sahii tumefikia uh, pahali pakubwa sana ambapo ile uwezo ile hali ile uh, funding ambayo tunapata ile kujitolea ambao wameweka ile philanthropic ambao iko bado haijakuwa nzuri zaidi tukipata hii pia sasa tunaona tiba itakuwa ni kitungumu sana hii itakuwa inatorejesha nyuma kutathmini tena ni njia gani ya kuweza kuangalia tiba ya dawa kama hii mpia ambao iko kama ulivyonakuu katika east africa itakuwa ni changamoto kwa sababu itakuwa mmoja eh, wetu akiwa na dawa kama hii ni shida kwa watu wengine kwa sababu ya ile ku kuenda katika nchi jirani kurudi kwa hivyo itakuwa ni pia tatizo letu na pia tatizo la majirani zetu ambayo takuwa nao je yeah, kuna lolote limefanyika katika kuhakikisha kwamba utumizi wa dawa hizi ama uingizwaji wa dawa hizi unapungua nchini kenya kweli ni njia nzuri kusema lakini lazima kuwe na polisi lazima kuwe na mikakati na hii nimesema kuwa wale watumizi wa dawa kulevya ndo sana sana hususan huwa wanakuwa targeted kwa hivyo kuangalie njia wale ambao wanatumia waweze kupata njia mbadala ya kuweza kujinasua na kurudi katika hali yao ya wa kawaida wale ambao wanauza wanaoleta wanaoingiza waweze kupata mkono wa serikali kuweza kuzuia na kutambua tatizo kama hili na waweze kupata charge kulingamana na ile hatua ambao wana nini kinafaa kufanyika kwa sababu tumeona kwamba athari zake ziko kiuchumi kijamii na hata uh, kiafya yeah, yeah tuwe na uongozi na tuwe na policy na sheria ambazo zitakuwa ni human right based uh, laws ambazo zinapatia njia kuweza kubadilika na kurudi katika hali yao ya kawaida na pia tuweke resources za kuweza kufi uh, janga kama hili na pia tujitokeze kwa wingi kama based civil society kamaiisoeoanization kushirikiana pamoja na bila kuwacha media watu kama nini ambao nie influencer, katika jamii zetu its a community responsibility sote tuweze kushikana pamoja shukran sana taibu abdurahman kwa wakati wako na kukubali kuzungumza nasi voa katika asante. kipindi cha kwa asante sana shukran taib abdurahman mkurugenzi shirika richard trust takwimu zinadokeza kwamba zaidi ya watu laki lakitano wameathirika na unywaji pombe kupindukia wengine laki lakimbili wakiwa wameathirika na tobaco zaidi ya watu laki lakimbili wakiwa wameathirika na utafunaji miraa ama wengine wanavyopenda marungi na wengine zaidi ya laki moja wameingilia na kuathirika na matumizi ya bangi asante sana colin adede na amina chombo katika e, studio zetu za mombasa hapo kwa kutuletia sehemu hii ya matangazo ya kwa undani na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kwa nami