hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za w- hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa nami mkamiti kibayasi kiongozi wa kijeshi wa gabon jenerali brice oliguay ngwema amesema siku ya jumatatu kuwa raia wa nchi hiyo watapata fursa ya kuwa na katiba mpya kupitia kura za maoni na pia kuwepo kwa adhabu na kanuni mpya za uchaguzi ngwema kiongozi wa kundi la maafisa wa jeshi walionyakua madaraka mwezi agosti dakika 3 baada ya rais ali bongo kutangazwa mshindi katika uchaguzi ambao walisema hukuwa wa kuaminika kiongozi huyo wa jeshi alitoa hotuba mara tu baada ya kuhapishwa kuwa rais wa mpito na majaji wa mahakama ya kikatiba kiongozi huyo wa mapinduzi alishangiliwa na wafuasi wake leo jumatatu katika sherehe zilizotangazwa kupitia televisheni sherehe zilizobuniwa kuwaonyesha wanajeshi kama wakombozi wa jamii iliyokuwa imekandamizwa nijeria nchi yenye idadi kubwa ya watu barani afrika na taifa lenye uchumi mkubwa barani africa inafikiria kuomba kujiunga na kundi la mataifa ya j ishirini rais wa nchi hiyo ameeleza rais bola ahmed tinubu ambaye aliingia madarakani mwezi mei anapanga kuhudhuria mkutano wa j ishirini nchini india wiki hii ambapo masuala ya biashara uchumi wa dunia hali ya hewa na vita vya vi ukraini yatakuwa kwenye ajenda tangu achukue urais tinubu ameanzisha mageuzi makubwa ambayo serikali yake inasema itarudisha uchumi wa nigeria katika njia nzuri na pia kuvutia uwekezaji wa kigeni unaohitajika mno katika taarifa ya siku ya jumaa msemaji wa rais ajuri ngelale alisema kuwa wanachama wa jii ishirini ulikuwa unahitajika lakini serikali ilikuwa katika majadiliano kutathmini faida za kujiunga na kundi hilo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc niea hii leo ilifungua tena anga yake karibu mwezi mmoja baada ya kuweka marufuku kufuatia mapinduzi ya kijeshi mwezi julai shirika la habari la nigea anp limeeleza baada ya kuchukua madaraka julai 26 viongozi wa mapinduzi walifunga anga ya nchi hiyo kabla y kuifungua tena agosti 2 hatu ambayo ilibadilishwa agosti 6 baada ya nchi za kikanda kutishia kuingilia kijeshi kurejeshwa utawala wa kiraia uwanja wa ndege wa jamhuri ya niger uko wazi kwa safari zote za ndege za kitaifa na kimataifa shirika hilo limemnukuu msemaji wa wizara ya uchukuzi akisema akiongeza kuwa huduma kwa njia za ardhini pia zimeanza tena imeongeza kuwa anga ya nige bado imefungwa kwa ndege zote za kijeshi na zingine zinazohitajika i- wa idhini ya awali kutoka kwa mamlaka husika jumuiya ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi imewekewa vikwazo nija baada ya kuondolewa madarakani kwa rais muhamed bazum na jumuiya hiyo kutishia kuingilia kijeshi kama njia mwisho ya mwisho iwapo mazungumzo yatashindwa kurejesha utawala wa kiraia narais wa afrika kusini syril ramafosa amesema jana jumapili kuwa jopo huru limegundua hakuna ushahidi kwamba meli ya rasha ilikusanya silaha nchini afrika kusini kwa ajili ya rasia bridget balozi wa marekani nchini afrika kusini alidai mwezi mei kwamba meli ya russia ilitiananga katika kambi ya jeshi ya majini ya simons town karibu na cape town ili kupokea shehena ya silaha ambazo zingesafirishwa kwenda russia hakuna madai yeyote yaliyotolewa kuhusu upokeaji wa silaha kwa rassia ambayo yamethibitishwa ni kweli rais seril ramafosa alieleza jana jumapili pili hakuna kibali kilichotolewa kwa ajili ya mauzo na hakuna silaha zilizosafirishwa nje shutuma hizo ziliibua wasiwasi kuhusu afrika kusini kutoegemea upande wwote kwa uvamizi wa rusia dhidi ya ukrain mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington mimi ni mkamiti kibayasi sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye patrick ndwimana katika kipindi cha kwa undani shukran kulisikiliza karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani ni kipindi cha kwa undani katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tunaangazia mkutano kuhusu hali ya hewa ambao umezinduliwa leo jijini nairobi na katika sehemu ya pili tunaangazia siasa za hapa marekani ambapo rais wa zamani donald trump anazidi kushamiri miongoni mwa wagombea wa chama cha republican kwenye uchaguzi wa f4 licha ya kusakamwa na kesi kadhaa za uhalifu studio uko nami patrick ndwimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi zaidi ya marais kumi wa nchi za afrika wanatarajiwa kushiriki mkutano kuhusu hali ya hewa ambao umezinduliwa leo jijini nairobi na rais wa kenya william ruto na umoja wa afrika ni mkutano wa kwanza kufanyika barani afrika ambapo bara hilo linajaribu kuwa na sauti moja yenye uzito kuhusu tatizo hilo sugu la uchafuzi wa mazingira linaohusibwu linao ulimwengu huku wahusika wakuu katika uchafuzi wa mazingira zikiwa nchi tajiri akifungua mkutano huo rais rutu amesema mabadiliko ya hali ya hewa ni tishio lakini zipo pia fursa nyingi kwenye suala zima la mzozo wa hali ya hewa kwa muda mrefu sana tumeliona hili kama tatizo kuna fursa kubwa pia rut amesema kuhusu mzozo wa hali ya hewa akizungumzia fursa ya kiuchumi ya mabilioni ya dola mifumo mipya ya kifedha utajiri mkubwa wa madini barani afrika na hali bora ya ustawi wa pamoja amesema Hatupo hapa kutoa tu malalamiko bado nchi za afrika zinakerwa na kuombwa kuendeleza mifumo ya nishati mbadala ili hali nchi tajiri ndizo zinazalisha zaidi gesi chafu inayosababisha ongezeko la joto duniani nchi tajiri ziliahidi kutoa dola bilioni moja kila mwaka kwa nchi zinazoendelea hasa nchi za afrika kama fidia kutokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa zaidi ya dbil83 zilitolewa kwa nchi maskini mwa22 ikiwa ni ongezeko la asilimia 4 ikilinganishwa na mwaka wa 219 lakini bado kiwango hicho kipo chini ya lengo la kufikia kiwango cha b1 kil mwaka ahadi ambayo ilitolewa tangu mwaka wa 29 zaidi ya watul8 barani afrika wameorodheshwa kuwa hawana usalama wa chakula benki ya maendeleo ya afrika fadb inakadiria kuwa hasara na gharama za uharibifu kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa barani afrika ni kati ya dola bilioni2892 hadi dola bilioni4405 na kwamba ongezeko la joto la nyuzi joto moja pia linahusishwa na uwezekano mkubwa wa kutokea mizozo barani humo kwa takriban asilimia 11 shirika la kimataifa la fedha imf zinakadiria kuwa nchi 34 na kati ya h9 zinazoendelea kiuchumi zilizo hatarini zaidi kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa nyingi zikiwa barani afrika zipo katika hatari kubwa ya kukabiliwa na mizozo ya kifedha dr dan Naburi, ni mtaalam katika masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa na majanga yanayosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa kutoka nairobi kenya dan umefuatilia kwa karibu mkutano huo nini hasa matarajio yako sisi kama waafrika na kile ambacho na kina tayari kinaendea kenye nairobi tunaona kwamba e, bara la afrika linastahili kuwa na, na, na ule mwelekeo wa, wa, wa kibara yani, an African Climate Change Framework. Yeah? ile ambayo iko me, me, yale zile shida za kiafrika zile um, n ambazo ziko katika bara la afrika na ule uwezo pia ambao waafrika wenyewe wanao sio tu kutazama ama kuzigatia kile ambacho kinafanyika ule mwngoni kote la pili pia natarajia kwamba um, wale viongozi wetu waliko kule na, na nairobi wataweza pia keti chini na pia waweze kuona ule uwezo wa kifedha ambao umo katika bara hili na kile ambacho hii huu uwezo wa kifedha unaweza fanya hata kabla ya wale wafadhili ama zile nchi zilizoendelea kupa kuwapa wafrika msaada wa kifedha ili wapambane na haya hili, hili janga la mabadiliko ya hali ya anga na pia natarajia pia kuona kwamba majadiliano haya pia yanahusisha kila mwafrika kuzingatia jenda kuzingatia nafasi ya kijamii na pia kuwapa kila mmoja katika bara hili nafasi ya kuhusika katika kupambana na kujimudu kutokana na madara ya mabadiliko ya hali ya aa umegusia kuhusu uwezo wa kifedha ambao um, hata hivi naona bado malalamiko yanaendelea zile nchi tajiri ambazo ndizo ziko mstari wa mbele kwa kuchafua mazingira zimetoa ahadi kadhaa kutoa mabilioni ya dola kwa nchi za afrika ambazo ndizo zinaathirika zaidi lakini mpaka sasa kuna malalamiko kwamba pesa ndogo sana ndizo zimekwisha tolewa mchango mdogo sana lakini umesema nchi za afrika lazima wakae chini na watizame uwezo ambao wanao na waweze kusuluhisha athari za mabadiliko ya hali ya hewa bila kutegemea nchi hizi tajiri hapo kufafanua uh, wanatakiwa kufanya nini hasa hizi nchi za afrika au viongozi wa afrika ambao wanashiriki mkutano huo e, ukitazama kile ambacho kimekua kikiendelea wacha tuseme kwamba katika nchi ya kenya katika mataarisho yake ama kujiandaa kupambana na haya makali ya mabadiliko ya hali ya anga tumetazama kwamba kwa undani kunazo zile sera za kupambana na umaskini tunaona kwamba hizi sera za kupambana na umaskini tayari zinapatiwa e, uwezo wa kifedha wa kupambana na umaskini na kile ambacho tazama kwa umbali kuliko kulikohuu kule kutegemea hawa wenzetu waliojiendeleza kutupa uwezo wa, wa kifedha ni kwamba tunahitaji climate change katika ile mikakati ya kupambana na umasikini katika zile zote za kiuchumi eh, change ndiposa eh, tuweze kutumia zile nafasi na pia ile uwezo wa kifedha tunao uh, mchache hili ni jambo ambalo limekuwa likiendelea kwa mazungunzo kwa undani lakini ukitazama wakati ambapo panasoma bajeti kwa kwa mfano kapa, kama hapa nchini kenya unapata kwamba hili swala la climate change eh, katika hizi sekta zote halijakuwa likizingatiwa ama likipewa kipaumbele uingereza imeahidi kutoa msaada wa paundi milioni arobanati kwa nchi za afrika katika miradi ya kusaidia kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa benki ya dunia na mf zimekuwa zikitoa mikopo kwa nchi za afrika ambazo zimekumbwa na majanga kama mafuriko na ukame kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa dannaburi anasema nchi tajiri zinatakiwa kuongeza mgao wao wa fidia kwa nchi za afrika zinazoathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa nazo taasisi hizo za kifedha zinatakiwa kupunguza kiwango chao cha riba ribamadara ya mabadiliko ya hali haya Um, kwa, kwa chumi za kiafrika yamekuwa ya kiwango cha juu kabisa na hata kwa leo tukiona kwamba britain imetoa uh, ruzuku ya bilioni tis uh, pesa za, uh, za kenya kusaidia uh, nchi za kiafrika Hi, hii hii pekee yake haitoshi Unda, tunaona ni kwamba twaomba ama twatazamia kwamba zile nchi ambazo zinachangia kwa ukubwa katika uh, hii hi shida ya, ya, ya tutaona kwamba hizo nchi pia lazima ziongeze mugao ama usaidizi wake wa kifedha ili nchi hizi za kafrika ziweze kujimudu na, kujia, na kupata uwezo wakupamana na hali hivi kwa mfano umeongelea juu ya ya world bank yaya ya, ya, ya dunia pamoja na naif tumeona kua mjadala hivi kunde kwamba hata yale Uh, loan ambazo zimapatiwa kutoka katika mashirika haya mawili anapata kwamba nchi za kiafrika za, zalazamika kwamba hizi loans ziko uh, za juu in of uh, uh, interest rate iko juu kabisa bei yake ni ghali kabisa na hiyo pia ni suala ambalo linafanya kwa zinafanya hizi nchi za kiafrika kupata matatizo haswa kupambana na uh, haya makali ya ya, ya, ya plan kwa hivyo kile ambacho naweza nawasema kwamba we need more incentives from the, the institutions ziweze kutupa hizo incentives ambazo zitatupa sisi ama zitanusua hizi chumi za, za kiafrika kutokana na yale ambayo ni madhara ya climate change unasema incentives unasemanentivn vichocheo hizo hizo uh, taasisi za kimataifa za fedha unapendekeza zi zinapotoa mikopo zi, zipunguze riba au unasemaje una, una hapo riba inafaa ikuwa ile riba ya chini ya kiwango ambacho kweli kinaleta usawa katika uh, allocation ya, uh, ya hizo loans sio kwamba zile nchi ambazo zimaendelea riba yake iko ya chini na hizi nchi ambazo zinaendelea ambazo zina zinaafkiriwa zina, zina zaidi uh, na janga hili la mabadiliko ya hali ya anga kwamba uh, riba yake iko ya juu kwa hivyo riba inafaa irudi chini na ndiposa pia hizi nchi ziweze pia kuona kweli eh, katika eh, mjadiliano ama majadiliano ya kifedha katika ulimwengu wanapatiwa something like soiikafv yeah? so that uh, wa, wa, waweze kupambana na haya makali ya climate change benki ya dunia benki ya uwekezaji ya ulaya na benki ya maendeleo ya afrika zina mpango wa kuongeza uwekezaji kwenye, kwenye nishati mbadala na miradi mingine ya maendeleo endelevu taasisi ya climate policy initiative inakadiria kuwa bara la afrika linahitaji linahitajidlbilio27 kila mwaka kutekeleza miradi hiyo ili kufikia malengo ya hali ya hewa ya mwaka dana daabur anasema teknolojia bado ni kikwazo kwa nchi za afrika kuweza kutumia nishati mbadala katika matumizi mbadala ya nishati na hapo unaweza kuongelea kwamba teknolojia waona kwamba ile teknolojia ambayo tunao katika nchi hii za kiafrika teknolojia hiyo haitupi uwezo wa kutosha kujaribu kujinasua ama kuzingatia matumizi ya nishati mbadala kwa hivyo hii ni namna moja pia ambayo nchi zilizoendelea zilizo na teknolojia katika sehemu tofauti tofauti za mishati zinaweza uh, pia saidia nchi za za bara la afrika kupambana na hali ya uh, ya, mbaliko, ya hali ya anga kwa sababu teknolojia unaona unaonahata teknolojia yenyewe pia ni ya bei ya juu uh, kwa mfano jana tulimwona hata rahis akiendesha uh, uh, ndiyo gari ambayo inatumia umeme unapata kwamba bei ya ya hiyo gari Eh, ni ya juu muno eh? na waafrika wenyewe hawawezi kutengeneza hizo gari ama hata of unaonahata bado juu kwa hivyo hii ni hii nafasi nzuri sana ya hizo nchi pia kusaidia eh, bara la afrika sio tu haswa uh, upande wa kifedha wa uh, teknolojia pia na haswa pia kutengeneza hii teknolojia ambayo ina fit maafrika mwenyewe sio kuleta hapa teknolojia ambayo ikifika kwa afrika itakuwa tena ya gharama ya juu ama itatatiza uafrika kuimudu ama ama kuitumia wakati mkutano huo ukizinduliwa jijini nairobi mashirika ya kiraia ameandamana na kuandaa mkutano sambamba na kutaka viongozi kutekeleza ahadi zao badala ya kuzungumza sana tunatakana tunataka climate adaptation financing na tunataka ile fund ya loss and damage iwekwe na pesa iwekwe pale kusaidia nchi za kiafrika kuweza hibiti hali ya kubadilika kwa hali ya anga na, nafikiri kwamba kama kijana saizi ningetaka kuona serikali ikichukua uh, steps ku, to climate change na ku, kuensue that uh, wale watu ambao wanalala njaa maji ambayo ana, yanaua watu wengine tukiwa and, and other food issues priority kweli ni farming a yani kilimo ya jamii jamiiya invemen iende kwa vitu kama hizo alafuneg hiyo ndion zinatakana iangatiwe sana kwaaserikali zetu yote mambo ya Carbon credit ni ile ambayo tunaita kwa lugha ya kimombo false narratives ambayo haiwezisuluhisha ile majanga ambayo yanatupata tu, kwa sasa hivi kwa sababu ya ubadilikaji wa hali ya anga basi muda mfupi baadaye tunaingia katika sehemu ya pili ya kwaundani raisi wa zamani wa marekani donald trump anazidi kujipatia umaarufu miongoni mwa wagombea wa chama cha republican kwenye uchaguzi wa mwaka4 kulingana na kura ya maoni iliyoendeshwa na gazeti la wall street journal asilimia wapiga kura wa chama cha republican wamesema watampigia kura trump ikiwa uchaguzi wa awali unafanyika leo katika kura hiyo ya maoni gavana wa florida ron de santis ambaye anachukuliwa kuwa mshindani mkubwa wa trump anakuja na nafasi ya pili kwa asilimia 13tu kwa kuungwa mkono na wapiga kura wa chama cha republican kura hiyo ya maoni inaonyesha pia trump na biden wako bega kwa bega kwa asilimia46 ikiwa wawili hao watakutana kwenye kinyanganyiro cha 24 profes thimothy sadera ni mchambuzi wa siasa za marekani akiwa atlanta georgia profesa sadera kwa nini umaarufu wa trump unazidi kuongezeka licha ya kusakamwa na kesi za uhalifu jambo hili la bwanatrump kweli limewashishiwa wengi hasa ukiangalia cnn ama CNBC, abc ambao wameshangazwa na matokeo haya ya wall street lakini linaloendelea kujitokeza ni kwamba yategemea mambo mawili kwanza ni nani wanaohojiwa na pia uh, ni maeneo gani ambayo hizi kura zinapatikana kwa sababu uh, kuna maeneo ambayo tunaweza kusema ni republicans ukienda uh, kule utapata asilimia sabini sabini na tano kwenda juu ni waa kwa hivyo watasema bwana trump lakini kwa upande ule mwingine tegemeo ni kwamba je hao wanaopiga kura hizi waoni kama upande wa demokrat ama Republican. lakini utaona linalojitokeza jambo la pili ni kwamba bwana trump anazidi kupata mashuhuri na umaarufu kwa sababu wengi waangali wanamwamini kutokana na sera zake za kusema kura ziliibiwa pale ule mchakacho aliucheza vizuri manake uh, ile sambaza ya kuambia kwamba kura ziliibiwa basi liwabakisha ya kwamba watu uh, wengi wakaamini ya kwamba bwana biden ama rais biden hakuchaguliwa kihalali kwa hiyo wa nadhani hii kura ya maoni na walakin au ao bado tu trump bado n ndiyo kiongozi, kiongozi wa wa wanamwona kwamba nio kiongozi wao bora upande wa chama cha republican wengi wanamwona kuwa ni kiongozi bora kwa sababu yeye huzungumza lugha ambayo watu wengi wanapenda kusikia na wengine wanaona ya kwamba kwa utumizi wake wa tuseme uh, nguvu ama kusema ya kwamba lazima jambo liwe hivi na liwe vile anavyosema wengi wanaona kwamba ndiye anayestahili kunena lakini kwa upande ule mwingine nilivyosema katika mahojiano hapo awali ni kwamba Uh, repblican ilikosa kuweka watu ambao pengine wangeonekana kudhibiti uongozi ama tuseme wamewachagua wame wale watu waliojitokeza hawakujitokeza watu wenye umashuhuri kama vile hapo awali tungemwona marehemu john mkan ama Rich romney wakati alikuwa wamejitokeza walikuwa wamejitokeza kweli kuwa wapinzani wakuu lakini kwa sasa hivi tunaona ya kwamba ile sarakati ni kama inajirudia kwa hivyo bwana trump na bwana biden hata kama watakapokutana basi ukweli utajulikana ya kwamba baada ya michakato ya ama baada ya midahalo ya kuzungumzia uchumi kuzungumzia maendelezo ya nchi na uaminifu na kidemokrasia basi naona kama upande ule mwingine wapbia watakuwa biden ama na dmokrat ushindi alafu vilevile vile, uh, uh, kura hii ya maoni inaonyesha kwamba uh, upande wa uh, haya mashtaka yanayomkabili trump kutokana na juhudi zake za kutaka kubadilisha matokeo a uchaguzi wa 2na ishi zaidi ya asilimia s ya walioulizwa wa katika uh, kura hii ya maoni ya yas hawaamini kwamba uh, mashtaka haya trump ni ya ukweli wanasema ni masuala yamechochewa kisiasa alafu hawaamini kwamba trump alifanya makosa hii nayo na vipi kueleza unaweza kueleza vipi hali hii ni kwa kweli kwa, kwa wingi ambao walioko kule nje ya marekani ni kwamba uh, kusikiza kitu kama hichoama taarifa kama hizo utakuta kwamba kutakuwa na utata maanake mambo yalijitokeza rekodi zimo na pia jinsi ya kutenda matendo hapa huwa yanatendwa kulingana na sheria kwa hivyo kama alikiuka sheria hapa inaaminika ya kwamba hakuna aliye juu ya sheria kwa hivyo sasa tunangoja tuone je makosa haya mengine yote ambayo bwana trump anakabiliwa nayo je yatampeleka kwenye jela ama pengine atamsitisha na je kama haki itafuatwa ataendelea kweli ataruhusiwa na chama chake ama kule kuaproviwa ya kwamba yeye ndi anastahili kukiwakilisha chama cha republican wachambuzi wengi wamekuwa akijiuliza kwani nib auongozi sana katika kura ya maoni dhidi ya trump wakati biden naonekana amefanya kazi nzuri tangu alipoingia madarakani ikiwa kwa kudhibiti janga la covid mfumko wa bei kuunda mamilioni ya ajira profesa sadera nini maoni yako kuhusu jambo hili wajuu nimesema hapo awali kwamba uh, itategemea hizo kura zinachukuliwa kutoka wapi na ni maeneo gani maanake kuna majimbo hapa Uh, tunaweza kusema ya kwamba wao ni republican kuna majimbo mengine ukienda utakuta demokrat lakini utakuta ya kwamba wazungu wengi wanajihusisha na republican kwa hivyo hawaangalii ama hawataki kujua kilichotendeka kwa mfano ni kurudi niisha nyuma kidogo januari sita mwaka elfu mbili ishiri na moja ambapo dunia nzima ilishughudia kitendo kilichokuwa chatendeka na wengi kuvamia makao makuu wengine waliuawa wengine wakaenda kuua hata askari ambao hawakuhusika ni walikutwa tu na wakauawa bure kwa hivyo ukiangalia mambo kama yale kuna thibitisho kamili kuonyesha kwamba kulikuwa na ulaghai uliokuwa unatendeka na bado watu wengine wanasema ya kwamba ilikuwa ni haki yao kuenda kufanya vile walivyofanya ama kuvamia makao makuu na pia wengine wakamtishia makamu rais kwamba wangemuua kwa sababu ya ya vile alivyokuwa amekataa kutimiza agizo laokoa wamepatiwa na bwana trump kwa hivyo unaona hapa pote sheria zikiwepo na wengi wangali wanaamini kwa hivyo siasa hizi zote zakabiliwa kwamba Uh, wengi watakapokuwa wakidhani wewe unapigia kura upande gani u unapigia kura upande gani watu hao wengi ambao ni wa bado watasema ya kwamba bwaatrum ndiye wakweli lakini inachosema ni kwamba kama kungekuwa na mtu mwingine ambaye amejitokeza kidhabiti na siasa zake ama sera zake ni za kufaa basi naamini ya kwamba na wana republican wangekuwa na haki ya kusema ya kwamba wangepigia republican party uh, kura uh, lakini pamoja na hivyo kura ya maoni inaonyesha kwamba wamarekani wengi hata upande wa democrat uh, ni kwamba wanasema umri wa biden nao ni changamoto ni kikwazo hii pia inaweza kuwa inachangia kwamba inaonekana wako bega kwa bega na trump kweli yachangia lakini tukiangalia wote hawajahachana sana lakini kwa miaka lakini upande ule mwingine pia mimi hupende kuangalia katika njia zote na jinsi waandishi wengi wa habari wanavyotazama ni kwamba aweza kuwa na umri mkubwa ndiye umri mkubwa zaidi wa kuwa rahis marekani lakini ukweli ni kwamba je anaakilitimamu fikira zake za kuwaza na kuwazua uamuzi anaofanya ni wa, ni wakufaa mambo kama yale ndio yanastahili kuzingatiwa maanake wanasema palipo na wazee hapaharibiki neno kwa hivyo naamini ya kwamba hata bwana trump pia miaka yake imo pale miaka ya sabini kwenda juu aa, yule mwingine yuko juu themanini lakini Uh, ninaamini ya kwamba bado kama akile ni timamu daktari wujathibitisha kwamba ni mgonjwa ama ana kasoro ama ana sita sita naamini ya kwamba basi hapo ndipo watu wengi watafanya wa uamuzi kuona je ni nani ama ni nit aumrudishe tena visanga vianze kama vilivyokuwa ama ni bwana biden aendelee na mipango yake ama mikakati yake ya kuendeleza nchi donald trump amefunguliwa mashtaka mara nne mwaka huu kwa tuhuma za kutoa ripoti za uongo kuhusu biashara zake kutoa malipo haramu katika kashfa za ngono lakini vile vile kupeleka nyaraka za asiri za serikali kwenye makazi yake ya kule florida kinyume cha sheria baada ya kuondoka kwenye whitoue baada ya kushindwa kwenye uchaguzi wawa mwaka 220 na kutaka kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka huu wwa 220 trump anakabiliwa na mashtaka katika jimbo la georgia na kesi yake imepangwa kusikilizwa, kusikilizwa uh, hivi karibuni na kabla ya kinyanganyiro cha mwaka wa ujao 4 kesi nyingi ambazo zinamkabili inaonekana zitasikilizwa kabla ya uchaguzi huo basi uh, timothy sandera nini itakuwa mwelekeo wa chama cha republican ikiwa trump atapatikana na hatia katika kesi hizo za uhalifu zinazomkabili naamini ya kwamba mwelekeo itakuwa ni kujaribu kujithibiti na kujaribu kuonyesha ya kwamba hana makosa lakini pia wale ambao wanangang'ania urahis watakuwa na jambo la kudhibitisha ya kwamba kweli wakiingia mamlakani je watamuunga ama wataunga mkono na waungaji mkono wa trump kwa hivyo mambo yale yote sasa hivi wanajiangalia sana kushin, a, kuliko vile watakavyotamka ili wasije wakajikanganya wenyewe kwa maneno yao lakini kwa njia nyingine tunaona ya kwamba wengi lazima wataulizwa swali hili utaona katika m- midahalo je ikiwa mtashinda ama ikiwa bwana trump atashinda mtamuunga mkono wengi watakuwa wanasema ndio tutamuunga mkono lakini watashindwa kuthibitisha na akipatikana na hatia itakuwaji maanake ni chama maanake hizi ni siasa kwa hivyo inaonekana ya kwamba ukikiuka siasa za chama basi ni kumaanisha y kwamba wewe unapinga na hivyo ni kumaanisha pia utapoteza hawatakuunga mkono ni profes timothy salera akiongea nasi kutoka atlanta georgia hapa marekani nikumbushe tu kwamba kura ya maoni iliyoendeshwa na gazeti hilo la Wall mwezi wa nne ilionyesha kwamba trump alikuwa anaungwa mkono na wapiga kura kutoka chama cha republican kwa asilimia 48 na sasa anazidi kujiongezea umaarufu basi kufikia hapa tunakamilisha kipindi cha kwa undani mlikuwa nami patrick nduimana na upande mwingine msaidizi alikuwa uh, saida hamdun kwa pamoja tunawaga ikiwatakia usiku mwema