hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa zifuatazo na habari za dunia zinasomwa kwako name mkamiti kibayasi moto ulioteketeza jengo la ghorofa tano ambalo liligeuzwa kuwa makazi haramu uliwaua zaidi ya watu 7 wakiwemo watoto katikati ya mji wa johannesburg nchini afrika kusini hii leo idara ya huduma za dharura katika mji huo wa afrika kusini imeeleza watu wengine hamsini wawili walijeruhiwa katika kile ambacho kinaonekana kuwa ajali mbaya zaidi ya moto duniani katika miaka hivi karibuni miili ilipatikana ikiwa imerundikana kwenye mlango wa usalama ambao ulikuwa umefungwa na hivyo kuwazuia watu kutoka afisa mmoja ameeleza maafisa wa mji huo wamesema jengo hilo lililopo katika eneo ambako hakuna uhalifu liligeuzwa kuwa makazi haramu baada ya kutelekezwa mkazi mmoja anasema wengi waliokuwa wanaishi ndani ya jengo hilo ni raia wa kigeni msemaji wa idara ya usimamizi wa huduma za dharura robert mulazi amesema sasa tuna vifo sabini na tatu, na majeruhi hamsini na wawili ambao walipelekwa kwenye vituo mbalimbali mbali vya huduma za afya kwa ajili ya matibabu zaidi jumuiya ya nchi za afrika ya kati eas alhamis imelani matumizi ya nguvu kutatua mzozo wa kisiasa nchini gabon na kuomba utaratibu wa kikatiba urejeshi haraka nchini humo jumuiya hiyo ya uchumi ya nchi za afrika ya kati imesema katika taarifa kwamba imekuwa ikifuatilia kwa karibu hali nchini gabon na kwamba wakuu wa nchi hizo watafanya mkutano wa dharura ili kujadili hali ya kisiasa na kiusalama nchini humo baada ya maafisa wa jeshi kuchukua madaraka na rais Ali uh, Bongo. katika kizuizi cha nyumbani siku ya jumatano mataifa mengine yalilaani matukio hayo ikiwemo marekani ambayo iliomba bongo aachiwe huru na kuendelezwa kwa utawala wa kiraia hayo yakiarifiwa viongozi wa mapinduzi wamesema jenerali bric oligui ngwema ataapishwa kama rais wa mpito siku ya jumatatu katika mahakama ya katiba nao upinzani leo alhamis umewataka viongozi hao wa mapinduzi kukamilisha zoezi la kuhesabu kura na kumtambua mgombea wao profes albert ondor kama mshindi wa uchaguzi wenye utata uliofanyika agosti 2 unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa inatangaza kutoka hapa washington dc viongozi wa kijeshi nchini niger wamemwondolea kinga balozi wa ufaransa na kuamuru polisi kumfukuza kulingana na barua ambayo shirika la habari la afp imeiona hii leo kulingana na barua hiyo ya jumanne kwa wizara ya mambo ya nje ya ufaransa mjini paris balozi huyo hana tena kinga inayohusiana na hadhi yake ya mmoja kati ya wafanyakazi wa kidiplomasia kwenye ubalozi wa ufaransa vitambulisho vyake vya kidiplomasia na viza na vi- vya watu wa familia yake vimefutwa polisi wameagizwa kumfukuza barua wa hiyo ilieleza hatua hiyo inafuatia mapinduzi ya julai 26 katika taifa hilo la sahel lenye mzozo ambalo lilimwondoa madarakani mshirika Faransa, wa karibu wa ufaransa rais muhamed bazum uhusiano wa nier ulidorora baada ya paris kuendelea kumuunga mkono bazum na kukataa kuwatambua watawala wapya wa nie wa so, niger ja, walimpa saa 4rba a balozi wa ufaransa sylvain it kuondoka nchini humo ufaransa ilipinga ombi hilo ilisema sirkali haina mamlaka ya kisheria kutoa amri hiyo raiya wa iran ambaye awali alihukumiwa kifungo kuhusiana na maandamano ya mwaka uliopita yaliyochochewa na kifo cha mahsa amini alifariki leo alhamis akiwa hospitali mahakama imeeleza tovuti ya mtandaoni ya mahakama ya iran imeripoti kwamba kwambaa mfungwa katika gereza katika mji wa wah alihamishwa kwenye hospitali ya shahid baheshti mjini mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako mhuuaa nimemkamiti kibayasi nmhii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante mkamiti kwa habari za dunia karibu mpendo msikilizaji katika matengezo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo katika kwa undani basi tunazungumzia juu ya kiongozi mpya wa kijeshi wa gabon na tofauti kati ya mapinduzi hayo na yale yaliofanyika katika nchi za afrika magharibi na katika makala yetu ya pili tunazungumzia juhudi za baadhi ya nchi za afrika mashariki kubinafsisha mashirika ya umma ungana nami abdu shakur abud kwa undani nam basi mpendo msikilizaji karibuni kwa undani kutoka hapa washington dc kama nilivyosema katika utangulizi ni kwamba dunia inaangalia na inazungumzia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea jana huko gabon yaliyomwondoa madarakani rais ali bongo aliyokuwa madarakani kwa karibu miaka 1inne na kufikisha kikomo utawala wake wa utawala wa miaka 56 ya ufalme wufamilia ya bongo kamradhi kwanza habari tulizozipata hivi punde tunapokuja studi ni kwamba baraza la amani la usalama la umoja wa afrika limetangaza baada ya kukutana leo kwamba linasitisha mara moja wanachama wa waa kufuatia mapinduzi hayo kwenye ujumbe wa x baraza hilo limesema lina laani vikali kunyakua madaraka kwa nguvu huko gabon na ya kumwondosha madarakani rais ali bongo na kwamba shughuli zote za gabon katika umoja huo zimesitishwa na muungano mkuu wa upinzani vile hali kadhalika umewahimiza viongozi wa kijeshi huko gabon kukamilisha hesabu za kura kutokana na uchaguzi wa jumamosi na kutambua kwamba kiongozi wao ndiye mshindi wa uchaguzi huo uliokuwa na utata tume ya uchaguzi ilikuwa imemtangaza muda mfupi kabla ya mapinduzi kufanyika bongo kuwa ni mshindi akipata asilimia427 za kura na kiongozi wa upinzani ondo osa alipata asilimia 3 sasa kiongozi mpya wa kijeshi ni nani aliyetajwa na baraza la mpito oligu ngwema mwenye umri wa miaka 8 taarifa pia inamfikia punde ni kwamba ataapishwa jumatatu kuchukua uongozi wa mpito na mahakama ya katiba ngwema anasemekana si mgeni katika siasa za gabon kwani baada ya kuhetimu masomo yake ya kijeshi katika chuo kikuu cha kijeshi cha moroko alirudi nyumbani na kuwa mlinzi wa rais omar bongo babake ali bongo tangu mwaka 2 hadi kufariki kwa bongo mwaka 29 lakini ngwema alitengwa na ali bongo baada ya kuchukua madaraka na kupelekwa katika nchi za nje kama mshauri wa masuala ya ulinzi katika ubalozi wa gabon huko moroco na senegal kwa kipindi cha miaka kumi hakurudi nchini alirudi nchini na mara moja kuwa mshauri wa mashuhuri mwaka 218 kama mkuu wa masuala ya ujasusi katika kikosi cha kumlinda rais akichukua nafasi ya kakaake kambo wa ali bongo frederik bongo kabla ya kupandishwa cheo miezi sita baadaye na kwa mkuu wa kikosi cha kumlinda rais mmoja kati ya kazi kuu aliyoanzisha ni kampeni ya kupambana na ulaji rushwa iliyofahamika kama mikono misafi ambapo watu wa karibu na bongo walikamatwa amekuwa karibu na bongo tangu alipopata kiharusi mwishoni mwa mwaka1 hadi kuchukua madaraka jana kutokana na uamuzi wa wakuu wa vikosi vya majeshi ya gabon viongozi hawo wa kijeshi kinyume na wale waliochukua madaraka niger mali na burkina faso hawajatoa taarifa yoyote kupinga ufaransa wala hakuna chuki dhidi ya ufaransa ilizocotokeza huko nchini gabon kama ilivyotokea huko nchi za afrika magharibi sale mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini paris anasema hiyo inaweza kuwa inatokana na ushirikiano wa karibu zaidi uliopo kati ya ufaransa na gabon inavoonyesha kwamba hakuna nia ya kutaka kuleta matatizo na ufaransa alafu tukumbuke kwamba huyu jenerali ngwema ni mtu ambaye anatoka katika duru zile zile za, za rais ambaye amepinduliwa hawa ni watu ambao wanatoka katika familia moja kwa hivyo sijui wapo watu pia ambao wanajaribu kutaka kuonesha kwamba labda sasa hivi ufaransa kutokana na mambo yaliyotokea sehemu nyingine huko afrika uh, inajaribu kusoma alama za nyakati na kwamba wameona kwamba yule ali bongo kwanza ni mgonjwa ameshakwisha na kwamba uh, wananchi hawamtaki wananchi wanataka mabadiliko kwa hiyo wanajaribu labda kwa njia moja au nyingine kutaka kuepusha ile hali ambayo imejitokeza katika nchi kama niger na mali ili huku japo kwa jeshi ndio limechukua madaraka lakini labda wakiwa karibu nalo na na kusaidia labda umchakato wa kuweza kuleta mabadiliko na kurudi kwa utawala wa kiraia utasaidia kupunguza hasira za au wasiwasi zaidi wasiwasi ambao umejitokeza katika zile nchi nyingine kwa hivyo unaweza kusema kwamba wachambuzi au wewe unafikiri kwamba kama vile fransa ilikuwa ikifanya zamani kwamba mapinduzi haya yametokana na ushirikiano fulani na paris hicho siwezi kusema kwamba ame ametokea kwa kushirikiana kwa ushirikiano fulani na paris wapo watu wanaofikiria hivyo kwamba labda yu, nyuma ya hawa wanajeshi iko ufaransa lakini pia hilo ni swala ambalo mtu unaweza ukawa na aswasi nalo kwa sababu o, juzi macron amesema kwamba umetokea kama vile maradhi ya kuambukiza kule katika nchi za afrika magharibi ambavo kumekuakuwa na mapinduzi ya kijeshi kwa hivyo itakuwa vigumu kwa wao pia kuweza kwamba wawe nyuma ya, ya, ya majeshi lakini pengine labda uh, walipoona ya mambo ndio yameshatokezea au tuseme uh, maji yamezidiunga Uh, imebidi wwasishirikiane lakini wa- waambatane nayo ili waweze kuokoa hali nam zaidi ya hayo ushirikiano kati ya gabon na ufaransa pamoja na mataifa mengine kama uchina na marekani ni kubwa zaidi ukilinganisha na uhusiano uliopo kati ya nchi za mali niger na burkina faso anasema muhammed kwanza nafikiri gaboni ni nchi moja ambayo imekuwa na mahusiano ya karibu sana na na ufaransa na pia ni nchi moja ambayo imekuwa na utulivu tuseme katika haya makoloni ya ya kifaransa na japokuwa katika hizi nchi kumekuwa na unyonyaji kumekuwa na ukoloni mambo leo lakini hali tuseme ya kiuchumi ya wananchi wa gabon sio mbaya sana kama katika zile nchi nyingine kama mali na, na nier kwa hivyo pia wagabon wa wamechanganya sana na wafaransa na kuna wafaransa wengi kule na makampuni mengi tu ya ya kifaransa ambayo yana- yanafanya kazi kwa kujitegemea wenyewe na anaajiri watu wengi ambao ni wananchi wa wagabon kwa hivyo nafikiri vitu hivyo vyote vimechangia lakini pia ni upinzani uliokuwepo ulikuwa zaidi uh, ukimpinga kuendelea kutawala kwa kwa familia ya bongo sababu tukumbuke kwamba familia hii imekuwa madarakani kwa muda mrefu huyo uh, bongo amerithi madaraka kutoka kwa babake na alikuwa anamtayarisha pia mwanawe ajekuchukua baada ya yeye kuacha hatamu za, za uongozi wa nchi kulingana na takwimu rasmi za mwaka 221 za serikali ya ufaransa na gabon ni kwamba biashara kati ya nchi hizo mbili imeongezeka kufikia dola dolalio47 ikiwa ni bidhaa zinazosafirishwa kutoka ufaransa kuelekea gabon nayo gabon bidhaa inazosafirisha hadi ufaransa imefikia dolmilioni7b mb hawa wote wanajaribu kutaka uh, wanapotaka kutaka kumabadiliko wanakuwa zaidi wanajiegemeza na na paris tukumbuke kwamba uh, gabon na ufaransa uh, mahusiano yao ya siku nyingi lakini pia katika hichi ambacho kinaitwa uh, sera za fran afri ni kwamba sio tu kwamba ufaransa ilikuwa ina mkono wake kule gabon lakini pia na gabon pia ilikuwa na mkono wake huku ufaransa kwa sababu mara kumeshatokezea mara mbili tatu au mara nyingi tu kwamba unapofanyika uchaguzi wa, wa ufaransa walikuwa wa wagabon kwa mfano bongo bongo baba babake huyu ali alikuwa ana fedha zinatoka kule kwa ajili ya kufanya kampeni huku na ndio maana hawa viongozi wa huku walikuwa hawana njia hata kama walikuwa wakubaliani naye lakini kwa sababu yeye kachangia katika kuwapeleka waweka wao madarakani ilikuwa kwamba ni lazima wamuunge mkono kwa hivyo ilikuwa ni nikune mimi mgongo wangu na, na mimi kuna mgongo wagu sio kama katika zile nchi nyingine inakuwa ni ufaransa ambayo yenye kuamua kuwaweka wale watu kwenye madaraka huku kweli wanasaidia kukaa madarakani kwa utawala uliokuwepo lakini kwa sababu uleo utawala ule wakina bongo ulikuwa pia unatumia pesa ku, kusaidia hawa wanaotaka kutawala huku faransa wakati wa kampeni ya, ya uchaguzi tukumbuke kwamba mwaka elfu mbili na kumi na sita nafikiri wakati hilo swala la kupiga vita dhidi ya zidi ya rushwa ambapo huyu jenerali ambaye amekuja hivi kwenye madaraka alikuwa amehusika alibongo alipoona kwamba wafaransa wanataka kumpa mgongo na yeye aliwatishia kwa kusema kwamba ataitoa uh, gabon kutoka kwenye francooni na kuipeleka kwenye commonwealth na pia alitishia habari ya kutoka kwenye sarafu ya ya yafa na kuingia kushirikiana na baadhi ya nchi ambazo zilikuwa tayari zimeanza kuzungumza habari ya kuachana na na sarafu ya seefa pamoja na kutoka kwenye usimamizi wa fedha zao na hazina ya ufaransa muhamed saleh kuzungumzia swala la gabon swala hili tutakuwa tunalifuatilia kwa karibu sana usikose kusikiliza katika kume kesho asubuhi tunakamilisha sehemu ya kwanza usiondoke kando ya redio yako kwa undani nammpendo msikilizaji unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika katika makala yetu ya pili inahusiana na nchi kadhaa za afrika mashariki kutangaza mipango ya kubinafsisha mashirika ya umma ambayo yamekuwa mzigo mkubwa kwao mengi ya mashirika yaloorodheshwa yanatajwa kuzigharimu serikali fedha nyingi kila mwaka kwa kuwalipa mishahara wafanyakazi na kupitia ruzuku ili kuyawezesha kuendelea kuwahudumia wananchi kwa undani hileo basi sauti ameria huko nairobi jason nyakundi anaangazia baadhi ya changamoto zinazokumba mashirika ya umma afrika mashariki na iwapo kuuzwa kwao kunaweza kuleta tija kwa nchi husika serikali za afrika mashariki zimeongeza jitihada za kupunguza mashirika yanayomilikiwa na serikali yasiyo na ufanisi na yanayopata hasara katika hatua inayoonekana kuondolea kodi mizigo isiyokuwa ya lazima serikali zinataka kupunguza mashirika ya umma ili kuepusha uvujaji wa fedha mpango unaoungwa mkono na shirika la fedha ulimwenguni ulimwenguniimf nchini tanzania utawala wa rais samia suluhu unafanyia kazi mpango wa kurahisisha sekta ya umma unaohusisha kufuta baadhi ya mashirika yanayopata hasara na kuunganisha mengine ili kuongeza ufanisi wa utendaji kazi na faida na nchini kenya serikali imerekebisha sheria ya ubinafsishaji kwa kutoa mamlaka zaidi kwa hazina ya kitaifa kuuza mashirika ya serikali bila idhini ya bunge sheria hiyo mpya inamruhusu waziri wa fedha kwa kushauriana na mamlaka ya ubinafsishaji kwamuwani maligani serikali inapaswa kuuza na jinsi itauzwa mtaalamu wa uchumi nchini tanzania waltanguma anasema uzembe wa wafanyikazi na kuitegemea serikali ndio imekuwa changamoto kubwa kwa mashirika ya umma ukweli uh, ni kwamba haya mashirika ya umma yamekuwa ni mzigo mkubwa kwa wananchi na ni mojawapo ya sehemu ambapo imepelekea kwa kiwango kikubwa eh, serikali kuwa inapoteza pesa nyingi sana sasa ukija kuangalia ni kwamba sababu mojawapo ni namna ambavyo mifumo ya mashirika haya jinsi yalivyo kwanza kuitwa tu ni mashirika ya umma yamepelekea kwamba watu wengi kuona kwamba hakuna ulazima wa wao kutengeneza faida eh, lakini vile vile wanafanya biashara kana kwamba eh, ni tofauti na, na, na yalivyo mashirika binafsi kwa hiyo ndio maana wanaona kwamba ah, mashirika haya yamekuwa eh, ni mashirika ambayo kwa kiwango kikubwa yanatengeneza hasara kubwa sana na ndio mana wanakuta kwamba wanategemea sana kupata pesa kutoka serikalini ili waweze kuendesha hayo mashirika lakini kungelikuwa na utaratibu kwamba eh, hakuna utaratibu wa, wa kwamba eh, mashirika yanaposhindwa kujiendesha basi hakuna pesa ataka serikalini na dhani kwamba mashirika haya basi kwa kiasi fulani yangelikuwa ya yamejikita katika kuweza kuona kwamba yanatengeneza faida lakini ilipofunguliwa milango kwamba wanaweza kupata mapesa kutoka serikalini basi eh, ndiko uzembe na uvivu na ubunifu mdogo ulikuanza kuonekana kwamba mashirika haya yameunganishwa na mawizara yameunganishwa na mataasisi mengine ya kiserikali kiasi kwamba wao hawajioni kama ni mashirika ya kibiashara wanajiona kama ni mashirika fulani ambayo e, yapo tu kwa ajili ya kuweza kusaidia serikali kusimamia labda rasilimali fulani lakini hayaoni kwamba yapo kwa ajili ya kuweza kutengeneza faida kwa hiyo ndio kazi ambayo e, ipo sana katika mashirika haya ya umma na hiyo ndio inayotofautisha mashirika yetu na mashirika mengine yanji. ya nci kuanzia sera zinazosimamia haya mashirika mpaka namna yanavyojiendesha mpaka utaratibu wake mpaka namna ambavyo watendaji wa mashirika haya wanavyopatikana utaona kwamba kuna utofauti mkubwa na vile ambavyo ilivyo kwa afrika ya mashariki nchini uganda hatua kama hiyo ilichochewa na wasiwasi kuhusu kupanda kwa gharama ya kuendesha mashirika mbalimbali mbali ya serikali ambayo ilionekana gari kwa hazina ya nchi kutokana na kupanda kwa gharama za usimamizi chini ya mpango huo uganda imetambua zaidi ya mashirika hamsini ya serikali kuvunjwa katika zoezi ambalo linaweza kusaidia katika kuweka akiba jumla thamani ya dola milioni ilionibtt kwa mwaka kulingana data na data iliyokusanywa na wizara ya utumishi wa umma nchini rwanda rais paul kagame amesisitiza uuzaji wa mashirika ya serikali yasiyo na faida kufuatia kuundwa kwa wizara ya uwekezaji wa umma na ubinafsishaji mwezi julai mwaka wka na kuitaka wizara hiyo mpya kufanya kazi haraka ili kuweka baadhi ya mashirika ya serikali mikononi mwa watu binafsi rais kagame alisema jukumu la serikali si kujihusisha na biashara inayolenga faida bali kuwezesha sekta binafsi kustawi na kukuza uchumi mwanauchumi a shikwati kwa upande wake anasema ukosefu wa uwajibikaji ndiyo adui mkubwa wa ufanisi wa mashirika ya umma mashirika ya serikali huwa na changamoto kubwa eh, moja ni kwamba sio kazi ya serikali kufanya biashara kazi ya serikali ni kupatia watu ile tunaita services lakini unapata kwamba serikali inapoanzisha shirika fulani huwa ina lengo la kujaribu kuakisha kwamba inapata mapato kutokana na mashirika kama hayo na pia inahakisha kwamba huduma zinapatiana kwa wananchi kwa njia ambayo inafaa na ina, ni njia ambayo inaweza ikafanya wananchi kuwa na na furaha zaidi lakini ukweli wa mambo ni kwamba um, serikali serikali ni kila mtu sasa inakuwa vigumu kuwajibika kwa sababu sasa nani atawajibika e, sasa ukosefu wa uwajibikaji hapo fanya uh, inaleta changamoto kwenye mashirika ya serikali kuweza kupata ile tunaita profit Eh, na hilo basi linachangia eh, mashirika kuanza kupata hasara uh, serikali inapouza ni kama inatoa mzigo wa kubeba hali ya kulipa wafanyikazi na pia inatoa mzigo ile ya aibu ya kusema kwamba tunapata hasara kila wakati kila unapokucha tunapata hasara kwa hivyo serikali inajiondolea aibu kama hiyo lakini tukiangalia kwa upeo wa mbali bado aibu inarudi kulenga serikali kwa sababu eh, wananchi wanaanza kuumia na kusema pengine huduma hazifai az, ama bei iko juu zaidi na pia wanarudi kwa serikali kusema tunaomba tena utusaidie kwa sababu tuna matatizo hapa na pale kwa hivyo hili ni jambo ambalo uh, serikali lazima iangalie kiundani kabla aijakimbilia tu kuuza mashirika ya serikali nchini tanzania rais suluhu anasema mashirika ya umma yanahitaji kukomesha utamaduni wa kutegemea ruzuku ya serikali na uokoaji kwa uendelevu ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu ya hivi karibuni nchini tanzania inabainisha mashirika arobaini na tano ya umma ambayo yamekuwa yakipata hasara kwa miaka miwili mfululizo kumi na mane kati yao ni makampuni ya kibiashara ambayo yalipaswa kuripoti faida mashirika hayo ni pamoja na shirika la ndege la air tanzania shirika la reli shirika la maendeleo ya taifa benki ya maendeleo ya tib na mfuko wa taifa wa bima ya afya kenya ina mashirika 248 na ya serikali na mpango wa ubinafsishaji utalenga makampuni ya kibiashara ambayo yanachukua asilimia 19 ya haya uuzaji wa mashirika ya serikali unaweza kuingiza kati ya asilimia s5 na asilimia moja ya pato la taifa kuna ujanja ujanja mwingi ambao upo e, kwenye haya mashirika ya, ya umma pamoja na serikali kiasi kinachopelekea kwamba e, serikali wao ndio kila wakati wanakuwa wanapoteza na inawezekana kwa kiwango kikubwa ikawa ni kwamba makampuni binafsi yanayoungia ubia na serikali yanatumia mashirika haya kukwapua pesa kutoka katika mfuko wa serikali na kuweza kuingia katika mifuko yao kwa sababu kama kila kitu kinalipiwa na serikali pale au pale e, shirika linapoandika kwamba limepata hasara pesa inatoka serikalini lakini mwisho wa siku bado hasara inaendelea kuonekana maana yake ni kwamba basi huyu aliyeko hapo huyo mbia yeye anategemea zaidi kuchukota kuchota fedha kutoka kwenye mifuko ya serikali zaidi ni kwamba wamekaa tu na kuandika vitabu vizuri na, na, na, na, na, na ripoti nzuri za kuweza kuona kwamba ni kuchukua, eh, kuchukua kwa namnagani ya kuweza kuchukua kuchukua fedha kutoka serikali na pengine ni mfereji ambao tayari umetengenezwa vizuri kiasi kwamba hata yule anayetoa pesa pengine anaona kwamba eh, kuna namna fulani nayye pia ananufaika na, na jambo kaa iloknnye ashirka utashangaa yana maprofesa yana eh, madokta mah ya kutosha huko lakini angalia kwenye ufanisi ni mbovu hasa na ndio maana nasema mara nyingi kwamba uwezo wa mtu kusimamia shirika au taasisi ya umma usipimwe kwa msururi waveti usipimwe kwa msururu wa veti kwa, kwa sababu ukienda kwenye makampuni binafsi ambayo yanafanya vizuri duniani hivi sasa hata hapo kenya tanzania rwanda uganda makampuni binafsi E, hata makampuni ya simu makampuni mengine ukienda e, ambao wameajiriwa pale utakuta tu na dgri moja lakini wana ueledi wana uwezo na unaona kabisa kwamba makampuni ma hayo yanatengeneza faida lakini haya tumeenda kuchukua malekchara kwenye vyuo vikuu huko tumewaleta huku e, ndio wanakua ndio masioo ndio wakurugenzi lakini wanachokifanya nini unashindwa kuelewa e, hawa watu wanafanya kazi gani waa-wanasaidiaje wana wanasaidiaje shirika hili katika kuweza kutengeneza faida kwa hiyo watu watizame watu ambao wanaweza kusaidia e, kuendesha mashirika haya waondokane na ulimbukeni huu wa vyeti e, ma kwamba mtu ana msururu wa veti kwamba atakuwa na uwezo mzuri zaidi sio kweli mungu hayuko hivyo mungu amewajalia wa watu karama tofauti tofauti kwa hiyo veti visidanganye visida watu kwa sababu biashara ya, ya darasani na biashara ya kwenye field ni vitu viwili tofauti asiyekuwa na uwezo wa kuweza kufahamu biashara iliyoko kwenye kwenye mazingira ya kibiashara hata awe nad na, na ngapi hawezi kuleta maendeleo wala hawezi kuleta eh, mabadiliko katika mashirika haya na mwisho wa siku mashirika ya yakawa na, na tija ya kibiashara ama tija ya kifaida zetu za afrika ya mashariki baadhi ya mashirika yanayoathiriwa nchini uganda ni pamoja na mamlaka ya maeneo huria ya uganda mamlaka ya uwekezaji bodi ya kukuza mauzo ya nje mamlaka ya masoko ya mitaji bodi ya michezo ya bahati na sibu na mamlaka ya kudhibiti umeme mashirika ya serikali ambayo yana majukumu nyeti ya, ya, ya kimataifa yaliyoondolewa kwenye ajenda ya ubinafsishaji hizi ni pamoja na mamlaka ya ujasusi wa kifedha mamlaka ya usafiri wa anga ya uganda na hazina ya kitaifa ya hifadhi ya jamii gharama ya jumla ya usimamizi wa mashirika ya serikali ya uganda inachangia zaidi asilimia kumi ya bajeti ya serikali kulingana na mashirika ya kiraia nchini uganda uendeshaji wa mashirika yaliyoathiriwa yatashughulikiwa na wizara au idara zinazohusika katika mpangilio ambao unashughulikia kubakizwa kwa baadhi ya wafanyikazi muhimu nam asante sana nyekundi kutoka sauti america kwa niaba wenzangu wote miwe abishakuru aburu ikisema kwa aherini