hivi so... sasa ni s kamili mchana kwa sasa hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi waziri wa biashara wa marekani ina raimondo amehitimisha ziara ya siku nne nchini china ambayo ni hatua ya hivikaribuni ya utawala wa rais wa marekani joe biden kuimarisha uhusiano wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani katika matamshi ya umma siku ya jumaatano raimondo alisema ana matumaini ya kufanya mazungumzo ya mara kwa mara na ya moja kwa moja na maafisa wa china lakini macho yako wazi na hatarajii kila swala na beijing litatatuliwa kwa usiku mmoja awali katika ziara yake alisema makampuni ya marekani yamemwambia kuwa china ina uwanja usiosawa na kanuni za mazingira zisizotarajiwa zenye adhabu ya juu ambazo zimeifanya nchi hiyo kuwa ngumu kwa uwekezaji raymondo alisema pande hizo mbili zilipanga kufanya mikutano na wataalamu wa kiufundi ili kuzungumzia mizozo juu ya kulinda siri za biashara pamoja na kushirikiana taarifa ya udhibiti ya mauzo nje jimbo la kusini mashariki mwa marekani la florida lilijiandaa leo kwa kimbunga idalia ambacho sasa ni kimbunga cha hatua ya nne huku watabiri wakitarajia maeneo ya pwani kupata dhoruba kali idalia ilisababisha mvua kubwa huko florida wakati dhoruba hiyo ikikaribia pwani ya huba katika jimbo hilo na upepo mkali wa kilomita 215 kwa saa kituo cha taifa cha kimbunga kimesema idalia kiliongezea nguvu katika hatua ya nne kiwango cha pili chenye nguvu zaidi saa chache kabla ya kufika kwenye ardhi katika eneo la big band maeneo yaliyoathiriwa moja kwa moja na kuongezeka kwa dhoruba yanaweza kuona athari mtatu hadi m ta juu ya ardhi mamlaka ziliamuru kuhamishwa kwa lazima watu katika kaunti nne kufuatia kimbunga hicho huku watu katika kaunti zingine kumi na nne wakihimizwa kuondoka katika maandalizi ya juhudi za uokoaji na ukarabati takriban wanajeshi elfu tano na mia tano wa kikosi cha ulinzi wataifa wanaandaliwa na zaidi ya wafanyakazi 30 wamewekwa tayari kabla ya kuwasili kwa kimbunga hicho unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa washington dc maafisa wa asi katika taifa lenye utajiri wa mafuta la gabon wametangaza leo kuwa wamekamata madaraka kufuatia uchaguzi uliokumbwa na utata ambapo rais ali bongo ndimba aliyekuwa madarakani tangu mwaka e29 alitangazwa mshindi bongo mwenye umri wa miaka st na minne ambaye familia yake imetawala gabon kwa zaidi ya miaka hms na mitano amewekwa kwenye kifungo cha nyumbani na mmoja wa watoto wake wa kiume alikamatwa kwa uhaini viongozi wa mapinduzi wameeleza katika hotuba ya kushangaza kabla ya uchaguzi kundi la maafisa lilitangaza taasisi zote za jamhuri zimefungwa matokeo ya uchaguzi yamefutwa na mipaka imefungwa leo nchi inapitia mgogoro mkubwa wa kitaasisi kisiasa kiuchumi na kijamii kulingana na taarifa hiyo iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa watu wasiopungua kumi wa mauawa hi leo katika mji wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc mjini goma baada ya wanajeshi walipojaribu kuzuia maandamano ya kundi la kidini dhidi ya umoja wa mataifa waandaji na maafisa wa hospitali wameeleza moleka maregane mwanachama wa kundi la natural judic lant Faith the nations liliandaa maandamano hayo alisema wanajeshi wa kongo waliwaua watu sita katika kituo cha redio na nyumba ya ibada mapema leo kwa saa za huko kabla maandamano hayo kufanyika mea wa mji wa goma kanali faustin napenda kapende pia ameliambia shirika la habari la afp kwamba polisi mmoja alitekwa na waumini wa kundi hilo la kidini vikosi vya usalama vilichoma moto hekalu la kundi aliongeza maafisa wa hospitali wamesema wameapokea majeruhi 33 na tatu. mwisho wa habari za dunia kutoka washington naitwa mkamiti kibayasi utakuwa naye patrick sekunde chache zijazo katika kipindi cha kwa undani karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hiki ni kipindi cha kwa undani katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tutaangazia matukio ya huko gabon ambapo jeshi limechukua madaraka baada ya tu ya rais aliye madarakani ya libongo kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa agosti 26 na katika sehemu ya pili tutaungana na wenzetu wa huko mombasa ambao wanamulika msukumo mpya wa kutaka katiba ya kenya ifanyiwe marekebisho studio huko nami patrik ndwimana ambatana nami hadi tamati wanajeshi nchini gabon leo jumatano walitangaza wamechukua madaraka kufuatia uchaguzi wenye utata ambapo rais ali bongo aliya madarakani tangu mwaka 9 alitangazwa mshindi na tume ya taifa ya uchaguzi bongo mwenye umri wa miaka 64 ambaye familia yake imetawala taifa hilo lenye utajiri wa mafuta kwa miaka 55 aliwekwa chini ya kifungo cha nyumbani na mmoja wa watoto wake wa kiume alikamatwa kwa kosa la uhaini viongozi wa mpinduzi wamesema katika hotuba isiyotarajiwa nyakati za alfajiri kundi la maafisa wa jeshi lilitangaza taasisi zote za jamhuri zimevunjwa matokeo ya uchaguzi yamefutwa na mipaka ya nchi imefungwa leo nchi inapitia mzozo mkubwa wa kitaasisi kisiasa kiuchumi na kijamii imesema taarifa hiyo ya wanajeshi iliyosomwa kwenye televisheni ya serikali taarifa hiyo ilisomwa na afisa mmoja akizungukwa na kundi la maafisa kadhaa wa choo cha kanali wanajeshi wa kikosi cha ulinzi wa rais wanajeshi wa kawaida na wengine uchaguzi haukukidhi vigezo vya uchaguzi ulio wazi wa kuaminika na shirikishi kama ilivyotarajiwa sana na wananchi wa gabon taarifa hiyo ilisema sisi kamati ya mpito na kurejesha taasisi kwa niaba ya wananchi wa gabon na kama walinzi wa vyombo vya dola tumeamua kulinda amani kwa kufikisha kikomo kwa utawala uliopo taarifa hiyo imeendelea kusema baadaye picha za televisheni zilionyesha mkuu wa kikosi cha ulinzi wa rais jenerali bris oliguay akinyanyuliwa juu na wanajeshi kadhaa kama ishara ya ushindi mtoto wa kiume wa bongo na mshauri wake wa karibu noreddin bongo valentin mkuu wake wa utawala ayan gilin ngulu vile vile makamu wake na washauri wengine wawili wa rais na maafisa wawili wakuu katika chama tawala cha gabonese democratic party pdg walikamatwa kiongozi wa kijeshi alisema wanatuhumiwa kwa makosa ya uhaini ubadhirifu ufisadi na kugushi saini ya rais kati ya tuhuma nyingine kiongozi huyo wa jeshi alisema na baada ya wanajeshi kutangaza kwamba wamenyakua madaraka wananchi wa gabon walionekana wakisherekea katika miji mbalimbali ya gabon ukiwemo mji mkuu wa libreville kufuatia hali hiyo tunaungana na mohamed saleh mchambuzi wa siasa za afrika magharibi na kati akiwa paris ufaransa je mohamed saleh nini mtazamo wako kuhusu mapinduzi haya gabon kwa kweli mimi haikunishangaza hata kidogo na ni jambo ambalo kwa watu wengi likuwa likitarajiwa linaweza kutokea na nafikiri siku za nyuma katika mijadala niliwahi kusema kwamba kuna nchi nyingine ambazo zingefuatia baada ya yale yaliyotokea katika nchi kama naia burkina faso mali na kadhalika kwa hivyo hii yote ni ishara kwamba wananchi wameshachoshwa na hii hali ya, ya udanganyifu inayofanywa na, na wanasiasa uh, ambao wameiteka wame, wame nyara wameteka nyara medani ya siasa na kutumia udanganyifu kuwafanya wananchi waamini kwamba kuna demokrasi lakini kwa hakika hakuna demokrasi kabisa kwa sababu kwa mfano uchaguzi huu uliopita gabon umeonekana kumekuwa na mizengwe mingi sana pamoja na kwamba mawasiliano yalikatwa kwa, ya kwa hivyo ni ma-mambo kama ambayo yanatokea katika nchi nyingine nyingi tu za, za kiafrika kunapokuwa na uchaguzi zinatumika hila na matakwa ya wananchi yanakuwa yaeshimiweakinia unasema ni wananchi ambao wamechoshwa lakini tunavyoona sio tu hata niger na kwingineko hatukuona wananchi wanaandamana ili kupinga matokeo ya uchaguzi lakini ni wanajeshi tu mara mmoja tu wanaamua kuchukua madaraka kwa sababu katika tukiangalia nchi nyingi za afrika ni kwamba jeshi kwanza si chombo ambacho unaweza ukasema hakifungamani na upande wawote majeshi karibu yote afrika yanakuwa yanatumiwa na watawala kutekeleza yale ambayo watawala wanataka sasa katika hali kama hii wananchi wanakuwa hawana njia ya, ya kufanya kwa sababu ukiangalia sehemu nyingi tu kunapotokezea uh, wananchi kujaribu kutaka kutumia nguvu nguvu za wananchi uh, nguvu za umma nakusudia Uh, utaona vyombo ambavyo vinatumiwa kukandamiza wananchi ni, ni majeshi sasa kwa hali ilivyo afrika mabadiliko yanaweza kuja ikiwa wanajeshi wao wenyewe wanataka iwe hivyo yaani kukuwa na utashi wa wanajeshi kuwaunga mkono wananchi Mwazo, ndiyo mana, kwa hivyo ndio maana anachosema kwamba wananchi wamekuwa wanataka mabadiliko lakini mabadiliko yamekuwa hayapatikani kwa sababu wanajeshi wanawazuia na wanakuwa siku zote upande wa wa utawala inawezekana sasa hivi kutokana na vugu vugu jipya lilizozuka huko katika nchi za afrika magharibi kwa hivyo wa, wanajeshi wanakuwa labda wanafanya yale ambayo wanahisi wananchi wangependa wan, wan, yatokee yeah, kama bo bila shaka yoyote wananchi walikuwa wanataka mabadiliko na sio mwaka huu uchaguzi huu hata uchaguzi uliopita na wa kabla uchaguzi wa gabon ulikuwa wenye utata jechi lilitangaza mapinduzi muda mfupi baada ya tumi ya taifa ya uchaguzi kumtangaza bongo kuwa alishinda muhula wa watatu katika uchaguzi wa siku ya jumamosi kwa asilimia 642 ya kura hata kale a matokeo ya uchaguzi mgombea mkuu wa upinzani profe albert ondo osa aliitangaza mshindi baadhi ya wachambuzi wanasema mapinduzi nchini gabon taifa lenye wakazi milioni mbili na lakita huenda ametokea kwa sababu ya nchi hiyo kutauliwa na familia ya bongo kwa zaidi ya miongo mi- mitano kuna wasiwasi pia kuwa wimbi hilo linaweza pia kuzikumba nchi nyingine za afrika ya kati na magharibi ambapo marais wake wamekaa wa madarakani muda mrefu mfano ni cameron na ie sijui unasemaje mohamed saleh kuhusu hilo na sasa hivyo kwa kusema kweli kuna wasiwasi kwa mfano uh, paul bia ambaye amekaa miaka mingi sana katika utawala Uh, kameroni ni nchi ambayo iko karibu sana na gabon na ina maingiliano makubwa sana na gabon kwa sababu kuna wakameroni wengi wanaoishi gabon kwa hivyo wasiwasi wasi upo na si kameron tu hata ot divoir na hizi nchi nyingine ambazo serikali zao au marais wao wanakuwa wamekaa kwa kutumia mabavu bila ya kuwa na kuungwa mkono na wananchi umezitaja hizo nchi kwa hiyo kuna hatari pia na huko uh, hili liwimbi likaelekea lika huko uh, mimi sitoshangaa kwa mfano kama cameroon kukitokezea vitu kama hivyo au hata de divor kusema kweli siwezi kushangaa sisemi kwamba yatatokezea lakini akitokezea ya sitoshangaa na kwa nini hii inatokea zaidi katika nchi hizi ambazo zilikuwa chini ya utawala wa mfaransa hatujaona haya yakitokea katika nchi ambazo zimetawaliwa na mwingereza kwa nini mi nahisi kwa sababu hata wakati to... ilipozuka vuguvugu ili vugu la kuleta vyama vingi na demokrasia nafikiri katika hizi nchi ndo zilikuwa mbele katika kupigania a... mabadiliko na ndo kusema kweli nchi nyingi katika hizi ambako kumefanyika ile mikutano ya kitaifa ambayo ime... ilileta katiba mpya na kuja na mfumo mpya huu ambao ulikuwa unategemewa ungekuwa demokrasia lakini uh, yaliyotokezea ni kwamba mfumo huo huo umekuwa uh, wademokrasia akiini macho lakini uh, matokeo au utashi wa wananchi umekuwa hauheshimiwi uh, lakini pia tukumbuke kwamba hizi ni nchi ambazo kwa kweli sasa hivi ziko katika harakati za kutaka kujikomboa kutoka katika ukoloni mambo leo wa ufaransa ambao unadhibiti masuala mengi ya, ya kiuchumi ya hizo nchi lakini pia wanahisi kwamba hata mwelekeo wao wa kisiasa unakuwa mara nyingi unategemea na jisi gani ngoma inapigwa paris kama wanavyosema wengine kwamba ngoma inahupigwa paris wakakata viuno huko afrika magharibi kwa hivyo hicho ni kitu kimoja chengine ni kwamba hizi ni nchi ambazo nyingi zina ni nchi tajiri kusema kweli zina madini aina mbalimbali ambayo kwa kawaida ingebidi wananchi wake wanufaike na hayo madini au tajiri au rasilimali ya nchi lakini hali isivyo ilivyo utakuta ni watu wachache sana ambao wananufaika na rasilimali za nchi yeah. na wananchi kwa sehemu kubwa wanaishi katika maisha uh, duni yeah, mhamed saleh uh, unadhani jumuia ya nchi za afrika ya kati inaweza kuwachukulia vikwazo viongozi wa mapinduzi nchini gabon wanaweza kuchukua msimamo kama ule wa Ecos, uh, lakini utakuwa ni msimamo wa maneno matupu tu kwa sababu kama ilivyokuwa na hii jumuiya nyingine ya afrika ya kati pia hawana uwezo wa kuingilia kati kwa hivyo wao watakuwa ni kama vile wanatumiwa tu makaragosi wanatumiwa lakini nyuma kutakuwa na mkono ambao ndo utakuwa na uwezo wa kuwawezesha wao kufanya hivyo lakini tatizo ni kwamba kuingilia kati si swala la, la, la nyenzo tu lakini pia ni swala la kupata Uh, uhalali kutoka kwa wananchi na utakuta kwamba hizi nchi karibu zote wananchi wao hawako hawakubaliani nao uh, kwa mfano uh, suala la kuingilia katini ambalo liliwafanya kuchukua msimamo na kutangaza kwamba wataingilia kati kijesi alikuungwa mkono na wananchi ilikuwa ni, ni uamuzi tu wa viongozi na ndio maana mpaka sasa hivi wameshindwa kutekeleza yale walioyatangaza na vipi ufaransa sababu wachambuzi wengi wanasema hili ni pigo lingine kubwa upande wa ufaransa unadhani ufaransa itabidi itathmini tena diplomasia yake au uhusiano wake na hizi nchi za afrika hasa zile ambazo zilikuwa chini ya ukoloni wake uh, kwa kweli hicho hilo ni, ni, ni suala ambalo limekuwa likizungumzwa na kwamba kama ni pigo ni pigo kubwa kwa sababu gabon ilikuwa ni moja katika nchi ambazo ufaransa ilikuwa ikitegemea kwamba ilikuwa na utulivu na ni moja katika nchi ambazo hakutegemea kwamba angetokezea haya yaliyotokezea lakini yote haya tukiangalia kwa mfano juzi rais macron katika mkutano wake na mabalozi wa ufaransa nchiz walioko nje aliposema kwamba hawa wao hawafungi ubalozi wao kule naia kwa sababu hawatambui ule utawala uliokuwepo hakuonesha kwamba alikuwa na na mwelekeo wa kusema kwamba sasa inabidi waanze kufanya tathmini upya ya kuangalia makosa gani yamefanyika huko nyuma E, ili aweze kurekebishwa na kuanzisha uhusiano labda mpya a, ambao utakuwa a, wenye manufaa kwa pande zote mbili na ambao utakuwa ni mhusiano wa, wa usawa ambao hakuna mkubwa na mdogo ni mohamed saleh akizungumza nasi kutoka paris ufaransa punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani basi moja kwa moja tunaungana na collins liberti adede na salma muhammed kutoka mombasa wakituelezea zaidi kuhusu mchakato mpya wa kutaka marekebisho ya katiba ya kenya shukran sana kama ulivyogusia kundi moja la mawakili na wataalamu wa masuala ya katiba kenya wameanzisha msukumo wa kuifanyia marekebisho katiba ya kenya ambapo ilipitishwa mwaka 21 wanasema wakati umefika wa kuleta marekebisho katika sheria hii ambayo imeiongoza nchi kwa jumla ya miaka 1 na mitatu kupitia uchunguzi wao kamati hii inasema kwamba kuna baadhi ya vipengele vya katiba ambavyo vinahitajika kuangaliwa upya haswa kuhusiana na maswala ambayo yanahusu uadilifu na maadili yanastahili kuangaliwa upya wakigusia maswala kama vile haki na uwakilishi wa makundi yaliyotengwa maswala kama ya kuundwa kwa afisi za ziada ambazo ni kinyume cha katiba na maswala pia ya uendeshaji wa ugatuzi miongoni mwa maswala mengine ambayo pia wameyagusia ni kuhusu wakilishi katika bunge usimamizi wa majimbo na pia jinsi sheria za kenya zinavyoweza kuunganishwa ama kushikanishwa na zile sheria za jumuiya ya afrika mashariki profesa pielo lumumba pamoja na wenzake akiwemo daktari isac kalua wanasema kwamba wakati umefika wa kuleta marekebisho katika sheria hii huku kidai itatatua mvutano ambao unashuhudiwa katika sekta mbalimbali mbali nchini kenya kinyume na mchakato wa awali wa kurekebisha katiba wa bbi mchakato mpya unatarajiwa una kuendeshwa na watu na sio kufadhiliwa na pesa za walipa kodi haya ya kijiri aliyekuwa mgombea mwenza wa raila odinga odingab anasema kwamba anapinga majaribio ya kufanya marekebisho yoyote ya katiba kwa sasa akiwalaumu walio mamlakani kwa kushindwa kwa wakenya akisema hakuna marekebisho yoyote yatakayobadilisha mawazo ya viongozi wa sasa profesa hasan mwakimako ni mchanganuzi wa masuala ya kisiasa na pia mtaalamu wa filosofia profesa je wakati umefika sasa wa katiba ya kenya kufanyiwa marekebisho kwa kweli kabisa kutoka mwaka alfu mbili na kumi hadi hivi sasa ni takriban miaka kumi na tatu tangu kenya tupate katiba afya ni miaka ambayo katiba hii imeonyesha kuwa kuna changamoto nyingi kabisa katika kuitekeleza kwake kwa hivyo kuna haja nafikiri kwa kuangalia ni sehemu gani za katiba ambazo zimeleta changamoto na kuangalia ni mbinu gani zinaweza kutumika ili kuweza kusawazisha hizi changamoto ambazo tayari zimejitokeza katika miaka hii kumi na tatu ambapo katiba hii mek kuiongoza kenya hii itakuwaje tofauti na hapo awali pale ambapo umeona swala hili linaingiliwa na wanasiasa wana na wanafika mahali wanalipoteza lengo kubwa la katiba ni kuweza kuiongoza nchi ili kuwe na uwiano na i taifa liyo inaweza kuendelea kulingana na matakwa ya wananchi wake vile ilivyo hivi sasa ni kuwa kuna baadhi ya mambo ambayo yamejitokeza na katiba hii ambayo tayari wananchi wengi wamealalamikia viongozi wamelalamikia kwa mfano tangu katiba hii mpya uh, kumekuwa na changamoto katika kila uchaguzi wa unapofanyika maswala ya a jinsi gani uchaguzi unatangazwa una, una sigani matokeo ya uchaguzi yanapeperushwa viongozi wanatakana kutangazwa mahala gani kwa hivyo hizi ni sehemu ambazo zimeleta butata na zinafaswa kuangaziwa kuna kuna maswala ya, ya taasisi za kitaifa ambazo zimebuniwa uh, pia zimepata changamoto kwa, kwa mfano zile nyingi ambazo ziko ina changamoto nyingi sana katika utekelezaji wao wa shughuli zao kuna maswala ya integrity maswala ya corruption kwa hivyo kuna haja kuangalia ni mahala gani ambapo bado hawajapigwa msasa vizuri paweza kupigwa msasa na hili linahitaji katiba kurekebishwa wengine ambao wamejitokeza kusema kwamba hakuna haja ya kurekebishwa kwa waa. kwa katiba hii iliyo sasa ni kwamba kuna tu utepetevu miongoni mwa viongozi lakini iwapo katiba iliyopo itafatwa kikamilifu basi hakuna haja ya kubadilishwa uteketevu upo sababu uteketevu huo unajitokeza ni kwa sababu pengine sheria ambazo zinatumika haziangazii kwa makini kwa nini uteketevu huo unajitokeza ni kweli wakenya wa, wa, wa, wa, wa wengi wanasema kuwa kubadilisha katiba ni gharama kubwa mara nyingi watu wanapofikiria kubadilisha katiba wanafikiria ni kuleta maanaake refrnd ambao refd ni gali zaidi lakini kuna sehemu vipegee fulani vya katiba ambapo lazima viangaziwe na kufanyiwa marekebisho kuna tume kwa mfano uh, tume hii ya jenda lazima kuwe na kiwango fulani cha jenda cha katika kila mateuzi ya kitaifa hii imeleta changamoto kubwa sana kwa hivyo kuna haja pia ya kuangalia ni kitu gani kinapaswa kufanywa ili kuhakikisha kuwa uh, hakuna zile changamoto zinazoletwa kuna maswala ya uongozi kuna watu wanaosema kuwauti zilizopo ni ni chache sehemu nyingine kuna jamii ambazo hazipati uwakilishi viongozi wa upinzani wako katika meza ya mazungumzo na viongozi wale wa serikali na hii inaonekana ni kama itakuwa ni bo mbinu moja ya kuwatafutia viongozi fulani vyeo ama nafasi za kazi suala ambalo wakenya wanapinga tukiangazia tuki kwani ni njama ya kutafuta veo kwa viongozi fulani utakuwa tunapotosha hatutaangazia kwa, tuna, tuna hatuta kwa makini ile changamoto inayojitokeza baada ya, baada ya uchaguzi shukran sana huyo alikuwa ni profesa hassan mwakimako ambaye ni mchanganuzi wa maswala ya kisiasa swala so, hili linaibua majadiliano miongoni mwa wanasiasa hivi karibuni rais william ruto akionekana kuridhia kwamba yuko tayari kushiriki na kukubali kufanyiwa marekebisho kubuni nafasi ya kiongozi wa upinzani nchini kenya miraji abdullahi ni seneta wa jimbo la mombasa hapa tuko naye kwa simu miraji hili ni swala limeibua mjadala miongoni mwa wakenya na unadhani wakati umefika wa mabadiliko haya kwanza nataka tukubaliane ya kwamba katiba ni mtungo wa sheria ambao sisi kama wananchi tuna ili kutuongoza katika mambo yetu ya kila siku inapofika wakati tunaona kwamba zile sheria ambazo tulizithunga zimepitwa na wakati na zinahitaji kurekebishwa ili kuleta uwiano umoja na kusonga mbele kwa pamoja kama taifa naona hakuna haja ya kuwekwa vikwazo vingi bali ni kukubaliana kukaa katika meza ya uziringo kama inavyofanyika hivi sasa ili tuweze kupiga msasa pale panapostahiki kupigwa msasa kurekebishwa vile ambavyo havitufai tuviondoshe na tujuze wananchi ni kwa nini havitufai na pia wananchi vilevile wapawe fursa ya kusema yale ambayo wao wanaona yanawaathili kupitia kwenye muongozo wa katiba ambayo tuko nao na hakuna bina katika kufanya marekebisho haya maana sisi wenyewe tumekuwa tukiija mfumo wa demokrasia hata katika ulimwengu mzima ua inatambulika kwamba wao ndio wenye katiba madhubuti lakini tumeona mara kwa mara wamekuwa miraj awamu hii ya msukumu wa marekebisho ya katiba inakuwaje tofauti na awamu za nyuma zilizoingiliwa na wanasiasa kwa kweli katika mtazamo wangu tangu masuala ya kikatiba kufanyika tukiangalia ipokuwa mm. na mabadiliko ya kikatiba ya kuleta vyama vingi ilikuwa ni wanasiasa walikuwa mbele na njiposta lile jambo litofaulu hata 2010, watu walipokuwa wanaipigania hii katiba baada ya wanasiasa kuingia kati hii katiba ilifaulu na tindini, katiba, uli, kwa sababu kumekuwa naae mbili za kutaka kufanya marekebisho ya katiba lakini haya labda tuseme ni kwa sababu wanasiasa hawakuwa ndani ya hayo mabadiliko so mimi nimeona mambo mengi ambayo yanafanyika katika taifa letu ni kwamba ni lazima kuwe na gudu hili ya wanasiasa nikosa mambo mingi huweza kufaulu tunachotakiwa kukifanya ni kwamba wale ambao sio wanasiasa mashirika ya kijamii ambayo hajihusishi na serikali waweze kuja na input zao ambazo zitakuwa ndani na miongoni mwa yale ambayo wanasiasa wanataka yapitishwe ili tuwe katika msururu mmoja na tuwe sambamba katika mabadiliko yote kwa jumla ambayo yatafanyika katika katiba hiki kuna wale wanasema kwamba huenda msukumo huu unalenga kufaidi tu zile azma za wanasiasa kubuni viti fulani kwa sababu ya kuwatuliza wanasiasa fulani hiyo masuala ya tukilizana sote tunakubaliana ya kwamba jumla ya kuwa rais william samoe ruto aliipinga katiba ya 2010. ilimpa umaarufu na akaweza kulidhibiti zile kura za bonde la ufa na hata hivi sasa tumeona rais wetu amependekeza wa alipendekeza wakati ule ya kwamba turekebishe alafu tupitishe sio kwamba aliipiga kwa sababu hakuitaka lakini jumla ya kuwa ilipita bila marekebisho haikumaanisha kwamba yale manufaa ya miaka kumu ya ugatuzi wananchi hawayashangilii imeweza kusema wazi ya kwamba jumla la ya kuwa wananchi huhisi ya kwamba ni lazima jambo liwe na mfumo wa kisiasa ndipo lifaulu na sio kinyume na hivyo mimi nasema ya kwamba katiba ya 2010, ilipita na ilipitishwa na wananchi wengi sana jumla ya kuwa kuna baadhi ya wanasiasa walipia na hata hivi sasa mwenye uwezo na nguvu ya kupikisha marekebisho haya ni mwananchi wa kawaida kawaidabiraj abdala sta maalum huyo kutoka kaunti ya mombasa na hii itakuwa ni jaribio la nne la kubadilisha katiba baada ya tatu za mwisho kushindwa kutokana na sababu za kiufundi jaribio la kwanza lilikuwa mwaka w 215 wakati muungano wa mageuzi na demokrasia ya cod ambao wakati huo ulikuwa wa upinzani ulisukuma mswada uliojulikana kama mswada uko wa kenya baraza la uchaguzi liliamua kwamba upinzani ulishindwa kufikia kiwango kinachohitajika cha kukusanya sahihi milioni mj za wapiga kura waliojiandikisha ili kuendelea na kura ya maoni aukuru auot mwanasheria huyu aliyehusika katika kuibuni katiba ya mwk21 naye akaja na shinikizo la kubadilisha katiba kwa jina punguza mzigo swala ambalo halikuungwa mkono na mwishoe kutupiliwa mbali na pia msukumo mwingine ulitokea kabla ya uchaguzi wa mwaka 222 22, mswada ukifahamika kama bbi na kushabikiwa sana na aliyekuwa rais huru kenyatta pamoja na kiongozi wa upinzani raila odinga shukrani salma mohamed na uh, odingaunaded kufikia hapa tunakamlisha kwa Patrick Ndwimana, usiku mwema