sasa ni saa tatu kamili saa za afrika ya mashariki saa b afrika ya kati hapa washington sa8 za mchana zifuatazwo habari za dunia msomaji sandei shomari haikuwa wazi siku ya jumatatu iliyo ikiwa balozi wa faransa nchini niger aliondoka katika nchi hiyo kama alivyoagizwa na viongozi wapya wa kijeshi siku ya jumaa wizara ya mambo ya nji ya niger ilisema silvain ite alikuwa na saa za kuondoka muda huo ulitolewa baada ya ite kukataa kutana viongozi wa kijeshi waliomwanda madarakani rais muhamed bazum katika mapinduzi ya mwezi julai bazum na familia yake wamewekwa kizuizini na jeshi katika ikulu ya rais niger ni koloni na zamani la ufaransa na ufaransa bado inaoanajeshi wapataa e15 katika nchi hiyo amesaijia niger kupambana na vikosi vya jihadi wahamiaji wa nne walizama kwenye kisiwa cha ugiriki cha lesbos walipokuwa wakijaribu kuvuka bahari kutoka nchi jirani ya uturuki walinzi wa pwani walisema leo jumatatu na kuongeza kuwa wengine kumi na nane waliokolewa walinzi hao hawakutoa maelezo zaidi ugiriki ni mojawapo ya sehemu kuu za umoja wa ulaya kuingia kwa wahamiaji na wakimbizi wanaokimbia umasikini na migogoro katika mashariki ya kati afrika na asia zaidi ya watu 15 na, na 6 wamewasili ugiriki mwaka huu kwa mujibu wa taarifa za unhcr karibu 12 kati yao kwa njia ya bahari mwezi juni mamia ya watu walizama katika maji ya kimataifa katika pwani ya ugiriki baada ya meli ya uvuvi waliokuwa akisafiria kuzama ilipoakielekea italia kutoka libya maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 75fm nairobi kenya umoja wa ulaya unaekagua afrika ili kuweza kuisaidia katika miradi ya mafuta safi ya ndege chini ya hazina yake ya miundombinu iliyoitwalbal gatway afisa wa umoja wa ulaya alisema kabla ya kuongezeka kwa mahitaji ya usafiri wa anga unaozingatia mazingira umoja wa ulaya umeahidi kutoa nusu ya mpango wake wa miundo mbinu wa yuro bilioni mitau unaoonekana kama mbadala wa kushindana na mpango wa china wa kama belt and road initiative to africa mfuko huo tayari umesaidia viwanda vinavyoweza kurejeshwa mipango ya yahdroen safi chanjo na miradi ya elimu barani afrika na afisa huyo alisema sasa inaangalia mafuta safi ya anga katika muktadha wa global gateway kwa sasa tume hiyo inaangalia juu ya uwezekano wa kutoa ufadhili wa pamoja na vyombo vya dhamana alisema stephen de kies mecca msemaji wa tume ya umoja ulaya uzalishaji wa afrika kusini katika bara la afrika una matarajio makubwa taasisi ya usalama fsb ya russia ilisema leo jumatatu kwa mfanyakazi wa zamani wa ubalozi mdogo wa marekani nchini huko vladi vostok alishitakiwa kuhusiana na madai ya kukusanya habari kuhusu vita vya ukraine na maandamano nchini rasia kwa niaba ya marekani taarifa ya fsb ilisema kwamba robert shnov alikusanya taarifa kuanzia septemba 2022 ikiwama pamoja na kuhusu kampeni ya kuandikisha wanajeshi nchini russia mwezi mei wizara ya mambo ya nje ya marekani ililaani kukamatwa kwa shnov ikisema kuwa tuma dhidi yake hazina mashiko naykuwa wazi jumatatu kiwubalozi wa ufaransa nchini niger aliondoka katika nchi hiyo kama alivyoagizwa na viongozi wapya wa kijeshi siku ya ijumaa wizara mambo ya niger ilisema hayo hizo zi kwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utakuwa naye patrick dwimana katika kipindi cha kwa undani kwa sasa karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani ni kipindi cha kwa undani katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tutaangazia uchaguzi uliofanyika zimbabwe baada ya rais emerson no mnangagwa kutangazwa mshindi na tume ya uchaguzi na katika sehemu ya pili tunamulika maadhimisho ya miaka s ya hotuba ya martin lutherking a dream ndoto aliyokuwa nayo mtetezi huyo wa haki za binadamu ya kuiona marekani yenye haki sawa kwa watu wote uko nami patrick ndwimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi kiongozi wa upinzani nchini zimbabwe nelson chamisa amedai kushinda uchaguzi baada ya kupinga matokeo rasmi ambayo yalimtangaza rasmi rais emerson mnangagwa mshindi kwa karibu asilimia 53t ya kura akizungumza kwa mara ya kwanza tangu uchaguzi huo chamisa alimshutumwa mpinzani wake kwa kuandaa mapinduzi ya uchaguzi mnangagwa ametupilia mbali madai ya mpinzani wake akiwashukuru wa zimbabwe kwa kumchagua kuiongoza tena nchi kwa muhula wa pili tume ya uchaguzi ilisema mnangagwa alipata asilimia 526 ya kura naye nelson chamisa wa chama cha upinzani cha the citizens coalition for change alipata asilimia44 ya kura katika mkutano na waandishi wa habari jana jumapili chamisa alishtumu tume ya uchaguzi kwa kutangaza matokeo ya uongo chamisa alisema tulishinda uchaguzi sisi ndiyo viongozi na tunashangaa na kuona mnangagwa alitangazwa mshindi wapiga kura nchini zimbabwe walikwenda kwenye vituo vya kupigia kura jumatano agosti 23 na alhamisi agosti 24 kuchagua rais mpya na wabunge kinyanganyiro ilikuwa kati ya chama cha zanupf kilicho madarakani tangu uhuru wa zimbabwe w1980 na chama cha ccc cha bwana chamisa tulijua tutashiriki uchaguzi utakaogubikwa na kasoro nyingi tulikuwa na daftari ya wapiga kura isiyo wa sahihi mazingira ya uchaguzi hayakuwa mazuri chamis alisema katika mkutano huo na waandishi wa habari waangalizi wa jumuiya ya madola ya nchi za kusini mwa afrika sadek waangalizi wa umoja wa ulaya marekani kupitia balozi wake nchini zimbabwe wote walikosoa wa uchaguzi huo na kusema kwamba haukukidhi vigezo vya kimataifa walitoa mfano wa kamata ya uaangalizi kutoka mashirika ya kiraia upinzani kukataliwa kufanya mikutano na wafuasi wake nimezungumza na peter bigenda mchambuzi wa siasa akiwa mjini johannesburg afrika kusini na kwanza nimetaka kujua mtazamo wake kuhusu matokeo ya uchaguzi huo A, matokeo ya uchaguzi uliofanyika hivi majuzi wa zimbabwe ukweli ni kwamba ba, mara baada ya matokeo huku tangazwa na tume ya uchaguzi nchini humo matokeo sio matokeo halisi au matokeo chanya ambayo pengine wananchi wengi wa zimbabwe walitegemea lakini kutokana na mazingira ambayo chamatawala ilikuwa taya kilikuwa tayari kimeyaweka kuhakikisha kwamba hawa chama hiko hakipokonywi eh, mamlaka ilikuwa ni ngumu sana ilikuwa ni ngumu sana kwa chama cha chat kinachoongozwa na ndugu nelson chamisa kuweza kushinda lakini pamoja na hayo kulingana na taarifa zilizotolewa na wachunguzi kutoka ukanda wa wasad wamethibitisha kwamba uchaguzi haukuwa huru na wa haki e, na hivyo moja ya misingi ambayo ina halalisha uchaguzi ni pale ambapo wagombea wana uhuru wa ku kufanya mikutano yao ya kampeni e, vyombo vya habari vinakuwa huru kumnadi kila mgombea e, wa uchaguzi jambo e, ambalo halikuwepo kwa upande wa zimbabwe tumeona kwamba zaidi ya mikutano tisini ya e, e, ndugu chamisa ili- ilikataliwa baadhi ya viongozi wa chama chake kutiwa ndani na, na baadhi pia ya wanachama wake pia kuswekwa gerezani kwa hiyo utaona kwamba mazingira kwa kweli hayakuwa mazingira uwezeshi kwa uchaguzi ambao sisi kama wachunguzi tunaweza tukasema kwamba ni e, ulikuwa ni uchaguzi ambao ulimpatia fursa mwananchi wa kawaida wa zimbabwe kuweza kumchagua yule anayemtaka hayakuwa kuwa mazingira wezeshi na hii imethibitishwa na jumuiya ya sadeki imethibitishwa pia na jumuiya ya ulaya kwamba kile kilichotokea si reflection ya maoni ya wananchi sasa ndugu chamisa pengine ana, anaweza kuwa najiuliza nini kinachofuata baada ya hapa kwa upande wake mnangagwa aliwataka wanaohoji matokeo ya uchaguzi kuwasilisha malalamiko yao mahakamani bwana chamisa ana wiki moja kufanya hivyo lakini hakusema iwapo chama chake kitachukua mkondo huo wa kisheria bwana bigenda ni njia zipi zinazoweza kutumiwa ikiwa mmoja wa wagombea anapinga matokeo ya uchaguzi iwapo e mmoja wa wagombea anapinga matokeo ya uchaguzi ambayo yametangazwa na tume ya uchaguzi ya zimbabwe ndogo chamisa kwa maoni yangu ana options anatatu au ana milango mitatu ambayo anaweza akachagua mmojawapo kuitumia moja kwa mjibu wa sheria na katiba ya zimbabwe ni kwamba yeyote yule ambaye haridhiki na matokeo ana uhuru wa kwenda kufungua kesi dhidi ya matokeo hayo ambayo yametangazwa na tume huru una fomu maalum ya kujaza nadhani hicho kitu anakifahamu ndugu chamisa eh, option nyingine ya tatu waliyonayo amini ya pili kwa maoni yangu ni kwamba hawa wawili wanaweza wakakaa chini wakatumia eh, duru za kisiasa ndani ya zimbabwe wakakaa chini wakapata suluhisho la kisiasa ambapo hii inaweza kupelekea pengine serikali ya mseto ambayo itajumuisha vyama tofauti au serikali ya mpito ukipenda uh, kwamba uh, watazamaji kutoka nje hawajaridhia hawa na matokeo haya na hivi uhalali wako mnangagwa kama rahisi uh, utakuwa wa mashaka na itakumbukwa vile vile kama wasikilizaji wanafuatilia uh, mambo ya siasa za zimbabwe ni kwamba tangu tume huru ya zimbabwe ya uchaguzi ilipomtangaza ndogo ndogo mnanga gwa kama mshindi hakuna rais yeyote yule ambaye aeshameshampelekea uh, salamu za, za pongeza kwa hiyo hmm. hii pia inaonyesha e, ni kwa namna gani hawajaridhika na matokeo haya hasa kwa upande wa sadek ambayo imekuwa affected zaidi na wimbi la wakimbizi kutoka nchi ya zimbabwe hawajafanya hivyo kwa sababu na ni kwa mara ya kwanza jumuiya ya nchi za sadek au timu ya sadeki ipo nchini zimbabwe na inayakataa matokeo hii ni mara ya kwanza na kwa hilo binafsi ninawapongeza kwamba uh, wameweza kusimama kidete na wakasimama upande wa haki sasa mimi ningemshauri ndugu chamisa na mnangagwa kukaa meza mmoja na kujaribu kulitatua swala hili kisiasa kwamba hebu tujali kusahau yalopita kama waswahili nyumbani wanavyosema kwamba yaliyopita ya sindwele tugange yajayo kwa sasa haya yajayo tutayaganga vipi ni swala la kisiasa na kama ni suala la kisiasa kumbe tukaemeza moja tuone nini namna gani tunaweza eh, tukaunda serikali ambayo inaviunganisha vyama vyote na kila chama kikawakilishwa kulingana na kula walizozipata katika uchaguzi huu hiyo ni opthen ya pili opthen ya tatu hizi mbili zikishindikana basi uh, mimi ningeshauri ninge kwamba duru za kidiplomasia zichukue mkondo wake hasa haya mataifa ma, ma, ma, ya sadiki yana ya ushawishi mkubwa kuliko pengine hata jumuiya ya ulaya kwamba mwenzetu mnangagwa emason umeshindwa katika uchaguzi na hivi kama huridhii kwa namna yeyote ile e, usuluhishi unahitajika na sio rahisi kwa mnangagwa kubatilisha kile kilichotangazwa na tume kwa nini unasema kwa hivyo kwanini maanaake hana hana bahati hata akipeleka uthibitisho akipeleka anaonyesha kwamba kura alizopewa yeye si, si sahihi na kwamba yeye ndio akashinda e, kwa kweli mnangagwa yeye binafsi hawezi kuipeleka kesi mahakamani hata nasema chamisa ye, chamisa yeye chamisa mwenyewe ndio ndio chamisa sina imani ye sidhani kama ana imani na vyombo vya mahakama nchini zimbabwe nina mashaka kama hiyo imani anayo na hivi l- lakini hana hiyo ni moja wapo ya option kwamba aende mahakamani atoe vielelezo kwamba amepokonywa ushindi na kama kweli uh, mahakama inaweza ikasimamia haki basi hiyo haki yatapewa na pengine uchaguzi mpya unaweza ukaitishwa kwa mara nyingine tena marekani na umoja wa ulaya kama nilivyosema hawakubaliani na matokeo ya uchaguzi wa zimbabwe bila kusahau jumuiya ya sadek sasa bwana bigenda ni athari zipi zinaweza kutokea ikiwa nchi za magharibi zitapinga rasmi ushindi wa mnangagwa mfumuko wa bei au inflation ni zaidi ya asilimia mia moja nchini zimbabwe moja pili hawatumii sarafu yao wanatumia ya dora ya kimarekani kwa hiyo na wako pabaya zaidi e, ajira ukosefu wa ajira nchini zimbabwe pengine naweza nikasema kwamba ni zaidi ya asilimia hamsini hawa watu hawana ajira kwa hiyo na sasa hivi jumuiya ya uh, nchi za kimagharibi watakuwa wamepata nguvu zaidi kwamba sasa hivi sio sisi tunaokanusha kile kilichotangazwa katika uchaguzi huu uliopita lakini ndugu zake au marafiki zake pia, wa karibu pia wamekanusha kwamba matokeo ya huu uchaguzi ni batili sio true reflection ya maoni ya wananchi na hivi kama mnangagwa atangang'ania kwa kweli ataongoza katika mazingira ambayo ni tata mno na yatakuwa ya ni ma, ma, mazingira magumu sana sana kwake itakuwa mazingira magumu sana uh, common sense kama haitatawala basi wale waliobaki zimbabwe watakuwa na hali ngumu zaidi ni peter bigenda akizungumza na sauti ya amerika kutoka johannesburg afrika kusini punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani kama nilivyotokeza marekani leo inaadhimisha miaka 70 baada ya maandamano makubwa yaliofanyika washington ambapo mtetezi wa haki za binadamu dr martin luther king alitoa hotuba ya kusisimuae dream akielezea ndoto yake ya kuiona marekani yenye haki sawa kwa watu wote siku ya jumamosi maelfu ya watu waliandamana jijini hapa washington wakisema kuwa ndoto ya lutherking ya kukomesha ukosefu wa usawa na ubaguzi warangi, wa rangi bado haijakamilika wanaharakati viongozi wa haki za kiraia muungano wa makabila mbalimbali mbali na madhehebu mbalimbali walikusanyika mahali ambapo watu 250 eh, walikusanyika mwak19 kwa kile kinachochukuliwa kuwa moja ya maandamano makubwa enye matokeo zaidi ya haki ya usawa katika historia ya marekani wazungumzaji katika maandamano hayo walionya kwamba ndoto ya dr lutr king ambayo bado haijakamilika ipo hatarini nimezungumza na profesa timothy sadira mchambuzi wa siasa za marekani na nimeanza kwa kumuuliza kama kuna mafanikio kuhusu kile mti uthrking alichokuwa anapigania baada ya miaka stini kama jinsi ulivyosema ya kwamba kulikuwa na kulikuwa na utofauti mkubwa lakini kwa sasa hivi kumeleta kuonekana ya kwamba kuna mafanikio lakini ijapokuwa bado ndoto yote haijatimilishwa kuonyesha ya kwamba watu wote ni sawa lakini bado wengi wanalalamika ya kwamba kuna kasoro na pia kuna mambo kadha wa kadha ambayo yanahitaji kurekebishwa na haswa tukiangalia usawa wengine likulinganisha na, na pengine jinsi wanavyopata kazi na pia maelezo mengi ambayo yanatolewa na viongozi lakini kwa ujumla kuna mabadiliko tofauti sana ambayo anaweza kutimiza ile ndoto mabadiliko ambayo umeiona miaka stini baadaye uh, tangu alipotoa hotuba hii luther king ni mabadiliko yapi ambayo umeyaona wewe Uh, kwa uhakika ukiangalia upande mwingine uh, ni kweli uh, kwamba kama ndoto hiyo inaweza kutimika basi ni vizuri sana na haijapokuwa uh, kuna upungufu hapa na pale ambapo watu wengi bado wanasema ya kwamba je tufanikiwe nini tufanye nini ni yapy ambayo yanastahili kubadilishwa kwa hivyo ningesema hivyo kwa sababu ninaamini ya kwamba kwambase nimeona wengi wakitimiza waki ndoto hizo ni kwamba mwafrika sasa hivi anaweza kuwa na haki ya kuweza kupiga kura ana haki ya kuzungumza ana haki ya kuteuliwa wana haki ya kusoma pamoja katika shule moja na pengine kuwa na uhuru wa kuishi popote pale mtoto wa lutrkin huyu anaitwa uh, i watatu yeye katika maandamano ya jumamosi alisema kwamba nchi inaelekea kubaya sababu ile ndoto ya baba yake uh, alivyotaka yeye uh, ya marekani kuiona bado kuna tatizo na nchi na kwenda kubaya sana wewe uh, unaona uh, huyu mtoto wa luthrking anavyosema ndiyo hali halisi ambayo iliyo marekani kwa sasa ama kweli hatuwezi kusema kwa ya kwamba ni hali halisi kwa sababu uh, kuna mabadiliko mengi na lazima tushukuru na tuone kwamba uh, kuna mafanikio mengi ukweli ni kwamba bado hakuna usawa kuna ubaguzi kuna mambo mengi ambayo yanajitokeza hapa na pale lakini hizi uh, ni siasa wakati mwingine tunaweza kusema vile lakini kuna mafanikio makubwa sana ambayo sasa hivi yanatokea kuonyesha kwa ya kwamba kuna ufanisi kuonyesha kwa y kwamba kuna usawa lakini ni kweli kwamba wakati inapofikia kama ni polisi waliolaumiwa sana wanalaumiwa sana uongozi unalaumiwa sana kwa kutotilia sera moja kwa hivyo uh, kati ya mambo haya ndiposa huyu mwanawe king anasema ya kwamba bado kunaelekea kubaya lakini ukiangalia ndiyo waafrika wananyenyezwa pengine upande mwingine na polisi kumekuwa na kasoro nyingi mwaka juzi kulikuwa na mauaji mengi ya watu weusi ambapo maandamano yalikuwepo hataa yakaingia dunia nzima kwanza tukikumbuka kama george floyd na wengine ni kumaanisha kwamba bado ule ndio usawa anasema haupo lakini kwa ujumla hacha tuseme ya kwamba kuna mafanikio na wala kunaelekea kubaya ijapokuwa sheria na sera lazima pia zizingatiwe mauwaji yanayosababishwa na ubaguzi wa rangi yanaendelea kuikumba marekani kama anavyokubali hata profesa timothy sadera mauaji ya hivi karibuni yalitokea siku ya jumamosi katika mji wa jacksonville katika jimbo la florida ambapo kijana mzungu aliyekuwa na bunduki aliwaua watu watatu kwenye duka litwalo dola genera mshambuliaji huyo alijiua baada ya kufanya kitendo hicho kulingana na mkuu wa polisi katika mji wa jacksonville wanaume wawili na mwanamke mmoja waliouawa wote walikuwa ni weusi kwa nini hisia za kibaguzi zinaendelea hapa marekani hisia zenyewe zaja kwa sababu hasa ukilinganisha na siasa zilizopo hivi kuna watu kawaida hapa wanaamini ya kwamba mwafrika hasa hili na kuna jambo hili ambalo utalikuta tu si hapa marekani pekee lakini duniani pote palipo na mzungu anapomna mwafrika anadhania kwamba mwafrika si mtu aliye hai tuangalie kwa mfano vita vilivyokuwapo hapa vya ugonjwa wa covid wengi walikuwa wametaja afrika kwamba afrika itangami, afrika itaangamizwa chukizo kwa afrika kwa hivyo kila mahali utaona ya kwamba wanamwangalia mwafrika kama ni mtu duni kwa hivyo siasa hizo zikiunganishwa na siasa za marekani wutakuta ya kwamba wengi wanaona ya kwamba mwafrika siye ama astahili kuishi ama hastahili kuwa ndiye wanayestahili huyu wa hapa a ni kwamba alisema anachukizwa kuona waafrika umwone ni kijana mdogo ni mtu ambaye ameishi katikati ya wa waafrika kwa hivyo kwenda kuwaua watu bure kiholela jambo hilo halithibitisha kwamba kuna sababu lakini wazimu ni wengi kule sokoni kwa hivyo utakuta mtu anapotoka anataka kufanya kitendo anafanya kitendo kisha ajue anaacha ujumbe manifesto kusema ya kwamba anawachukia lakini kwa upande ule mwingine kuna wazungu ambao ni wazuri wanaelewana na waafrika lakini kuna wale haswa wanaeneza chuki hasa wakati huu ambapo tunaelekea kwenye kampeni najua jua kwamba mambo haya mengi yatazidi kujitokeza marekani amekuisha tawaliwa na ra- rais ambaye ni mweusi barack obama na upande wa biden tangu alipoingia madarakani amejitahidi kuwashirikisha wamarekani weusi au watu ambao ni wale wanasema watu wa rangi kamala haris ana asili ya kiafrika lakini vilevile ya kihindi Uh, ndio makamu wa kwanza rais mwanamke alafu mweusi uh, waziri wa ulinzi ni mweusi marekani je unadhani biden amejitahidi zaidi kuonesha kwamba na wamarekani weusi wanaweza au wanafasi kubwa katika siasa za marekani utawala wa marekani je itafikia tena marekani siku moja iongozwe tena na rais mwengine mweusi ni kweli bwana bwanab amejaribu na kwa kweli kama jinsi alivyoahidi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili, mbili na ishirini ni kwamba alikuwa wateua wa afrika ama watu wa rangi tofauti kwenye mamlaka yake ama uongozi jambo hili limejitokeza na wengi kweli tumeshughudia kwamba linawezekana na lakini kumbuka ya kwamba kuna wale wenye asilia ambao bado wamejaa na ile chuki mara na ninapowaza hivi naona ya kwamba ugonjwa wa ukabila ni ugonjwa wa ubongo ama tuseme uh, yani ni tatizo la afya ya akili unavyoona wewe yeah, wanakuwa na tatizo la afya la akili maanake ukiwangalia mbona umchukie mtu kwa sababu ya ngozi mbona umchukie mtu kwa sababu ana ngozi tofauti kuu kuliko wewe ama tofauti na yako kwa hivyo huwa naona pale ni siasa ambazo zinasambazwa tokea shuleni zinasambazwa pengine kutokea mitaani wengine wanajua na kwamba wao ni bora zaidi rangi ni bora, ni bora zaidi kwa hivyo bwanaba amejaribu sana kuwaleta na kuwaunganisha watu kwa pamoja lakini bado bado kuna wale ambao waangali wana chuki kwa mfano tuangalie siasa zinazoendelea sasa hivi wengi wanampigia rais wa zamani uh, debe kusema kwamba ndie aliye sahili ndi aliye anastahili hata kuchaguliwa kwa sasa lakini ukisikia siasa zote ni za kuleta kusema ya kwamba unataka marekani iwe marekani na wala sio marekani ya wengine bali ni marekani ya wazungu kwa hivyo mambo kama yale unaona ule ni upungufu wa kujua je ikawa uko wapi we, hawawezi wakaishi ama hawezi huwezi ukaishi bila mwenzako kwa hivyo mambo haya ukiaunganisha kwa pamoja utaona ya kwamba rais amefanikiwa lakini kwa upande ule mwingine wanasiasa wachache wenye itikadi za kuamini ya kwamba wao ni bora zaidi hao ndio wanaosambaza chuki hizi naje sadera kipi kifanyike kukomesha chuki ya ubaguzi wa rangi marekani linalohitajika ni kufuata sheria na sheria lazima ifuatwa jinsi ambavyo ilivyo manake wengi ambao wamejitokeza kwa sasa hivi utasikia kwamba wanasema hawawezi wakata walio na mwafrika walita walio na mwafrika tayari umeona makanisa mengi alipotokea bikamala haris alipohapishwa kuwa makamu wa rais wakamuita jezebeli wakamuita majina Uh, utakuta tu ni makanisa ya wazungu wengi lakini ukiangalia kwa upande wote utakuta ya kwamba uh, watu ambao wanaeneza siasa hizi ni watu ambao wanachuki ni watu ambao uh, wengi wanasema ya kwamba ni waasilia waanajita ni waasilia lakini ukiangalia kwa upande mwingine pia waoni ni ha- wahamiaji lakini inategemea uh, ni kizazi kipi kilichohamia hapa mwingine ni kizazi cha nne kizazi cha kwanza cha pili bora tu awe na ile ngozi anajiona ni wadamana zaidi kwa hivyo sheria itafuatwa na pia kama ni serikali isimamie maandamano ya kwepo lakini yasije yakawa ya, ya kwamba ya ghasia kama hizi zitaelekezwa ule uh, ofisa mkuu wa polisi pale jackson vill alisema y kwamba jambo hili la mauaji kiholela halistahili kuendelea kwa hivyo watatumia kila aina ya sheria kuhakikisha kwamba jambo hilo lisitokea kwingineko profesa timothy sadera mchambuzi wa siasa za marekani akizungumza nasi kutoka atlanta georgia kama nilivyosema hapo ni kwamba waliozungumza katika maandamano ya juma mosi walionya kwamba ndoto ya d king ambayo haijatimizwa ipo hatarini na mfano huyu mtoto wake eh, martin, Ma, martin lutr king watatu alisema ina wasiwasi mkubwa kuhusu, kuhusu njia au pale nchi yetu inapokwenda naye mjukuu wake olanda king mwenye umri wa miaka 15 alisema ni kwa sababu kuliko kwenda mbele tunarudi nyuma na ninahisi kwamba tunarudi nyuma swali nije tunakwenda wapi na huyo huyo mjukuu wa dr lutherkin olanda king, king alisema nimzningezungumza na babu ningesema babu ninaomba radhi sababu tumerudi hapa ili kuweza kuendeleza ndoto yako na kuweza kuikamilisha lakini pamoja na hivyo bado njia au safari bado ni ndefu leo ubaguzi wa rangi upo nasi umaskini upo nasi na hasia zinazosababishwa na matumizi ya bunduki zinaendelea katika maeneo ya ibada katika shule zetu na katika maduka basi kufikia hapa tunakamilisha kipindi cha kwa undani, mlikuwa nami patrick duimana namshukuru pia mwelekezi wangu saida hamdun papamoja tuna wageni ukiwatakia usiku mwema