sasa ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki sa b afrika ya kati hapa washington ni saa 8 mchana na zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako sandey shomari warpblian wanane wanataka kuwania urais wa marekani kupitia chama chao walichuana kwenye jukwaa moja jumatano usiku huko wisconsin kwenye mdahalo wa kwanza wa chama chao kabla ya uchaguzi wa mwaka ujao mjadala huo wa saa mbili murushwa moja kwa moja na televisheni ukiwa wa kwanza kwa republican katika mzunguko huu wa uchaguzi ulikuwa na majibizano makali kuhusu kule kuto kuwapo mgombea anayeongoza chama hicho rais wa zamani wa marekani donald trump ambaye aliamua kwa kuwa yuko mbele sana kwenye utafiti wa kura za maoni za uchaguzi hakuhitaji kuwapo jukwani baadhi ya wagombea kama vile makamu rais wa zamani wa trump mike pence na gavana wa zamani wa new jersey Chris christ walisema trump hakostahili kuhudumu tena kwa kile walichosema ni kuto kuheshimu katiba na pia makosa 9 ambayo anakabiliana nayo viongozi wa kundi la bric la mataifa yanayoendelea duniani wamezikaribisha nchi za saudi arabia iran ethiopia misri argentina na umoja wa falme za kiarabu uae kujiunga nao katika hatua na inayolenga kukuza nguvu ya umoja huo ambao wameahidi kutetea ukanda wa kusini upanuzi huo unaweza pia kufungua njia kwa mataifa kadhaa yenye nia ya kutaka kujiunga na bri ambapo wanachama wa sasa ni brazil russia india china na afrika kusini wakati ambapo kuna mgawanyiko wa kijiografia na kisiasa unaochochea juhudi za beijing na moscow kuifanya iwe na nguvu kukabiliana na nchi za magharibi wanachama wapya na rais wa wa wa wa afrika ya kusini Cyril ambaye ni mwenyeji mkutano wa viongozi hawapya wanachama wapya watakubaliwa rasmi januari mosi mwaka ubais narais wa brazil luis inasio lula da silva walichangia ameendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175 fm nairobi kenya katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guterres alimwambia mkutano wa bris mjini johannesburg hii leo alhamisi kwamba miundo ya utawala wa kimataifa ya leo inahakisi ulimwengu wa jana na kwamba ili taasisi za kimataifa ziwe za ulimwengu wote zinahitaji kufanya mageuzi kwa kiasi kikubwa ziliundwa baada ya vita vya pili vya dunia wakati nchi nyingi za kiafrika zilikuwa bado zinatawaliwa na wakoloni na hazikuwapo hata mezani guteres alisema katika hotuba yake kwenye siku ya mwisho ya mkutano wa bic hii ni kweli hasa kwa baraza la usalama la umoja mataifa na taasisi za brit woods alisema akimaanisha benki ya dunia na shirika la kimataifa la fedha imf shambulizi la kombora limewajeruhi takriban watu saba mapema leo alhamisi katika mji wa dnipro kusini mashariki mwa ukraine serhi lisak gavana wa mkoa huo alisema kwenye mtandao wa telegram kwamba watu sita t kati aliyojeruhiwa walilazwa hospitali lisac alisema ulinzi wa anga wa ukraine ulitungua kombora moja la rusia lakini mashambulizi hayo kutoka kwa wengine yaliharibu kituo cha usafiri na kuharibu majengo mengine darzeni yakiwemo benki hoteli na majengo mawili ya makazi na wanawake na wasichana wengi katika eneo la kaskazini la tigre nchini ethiopia walishambuliwa kingono mara nyingi na wanaume wengi waodaiwa kuwa wapiganaji baada ya makubaliano ya amani mwaka jana kumaliza mzozo huko kwa mujibu wa utafiti mpya wa rekodi za matibabu uliotolewa leo alhamisi msichana mdogo zaidi kubakwa alikuwa na umri wa miaka nane hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jia langu ni sandey shomari muda mfupi ujao taungana naye abdu shakur abud kwenye kipindi cha kwa undani kwa heri kwa sasa nmhii ni kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika asante sandey shomari na hivi sasa basi karibu mpenda mskilizaji popote pale ulipo katika kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo basi katika makala yetu tunazungumzia mjadala wa kwanza wa chama cha republicans hapa marekani wakianza kampen za kumchagua mgombea atakayekiwakilisha chama katika uchaguzi wa rais wa novemba mwakani na vilevile tutatupia jicho hali yaufaransa kukataliwa na wananchi wa afrika magharibi na kuingia kwa ushawishi wa rusia basi ungana nami hapa studio abdu shakur abud kwa undani nam basi karibuni kwa undani kutoka ya kiswahili ya sauti amerika basi kwanza kama alivyosema muda mfupi huliopita ni kwamba wagombea wanane kati ya 1una moj wa chama cha republican walishiriki jana katika mdahalo wa kwanza wa mchakato wa kumchagua mgombea kiti cha rais atakaekiwakilisha chama cha republican katika uchaguzi mkuu wa novemba 2 mdahalo umefanyika bila ya kuwepo mgombea anayeongoza katika chama hicho rais wa zamani donald trump ambaye anaongoza akiwa na asilimia h7 za kura kutegemea chombo gani kinapima katika uchaguzi na uchunguzi wa maoni wafuasi wa chama cha rlica mojawapo maswala yaliokuwa yakisubiriwa nikiwa kiwa wagombea watamwunga trump pindi atachaguliwa na mkutano mkuu kuwa mgombea wao na takriban wote waliinua mkono isipokuwa wagombea wawili mchambuzi wa masuala ya kisiasa filbert na mwambe kutoka chuo kikuu cha slb anasema hiyo inatokana na kwamba bado chama cha republic kinahofu kwamba kiongozi huyo wa zamani anapingwa sana lakini ana ushawishi mkubwa kwenye chama na ni sera zake zinazowavutia zaidi wafuasi kuliko mgombea mwingine yoyote wanaogopa wapiga kura wa mrengo wa kulia wapiga kura wa mrengo wa kulia wamesimama kidete upande wa trump kwa hivyo kwenda kuenda trump pale au kuonyesha kuwa unatofautiana naye haimsaidii mtu yeyote kusema kweli ni hawa wanawania nani atachukua nafasi ya pili na ni nani ambaye trump atamchukua kuua makamu wake lakini sasa inaonyesha kwamba katika mjadala huo walikuwa na mjadala mkali hasa niky hely na chris cristcrist amesema lazima tuheshimu katiba hudhani kwamba republican wanaacha swala hilo kando wanamwogopa zaidi ndivyo nitarudia tena wanamwogopa na wakisema kuwa watafuata katiba wakiulizwa kusema waziwazi kama wanapinga trump kukubaliwa kuwa mgombea hakuna anayekubali kusema hivyo waziwazi kwa hivyo vile nimesema hawa wanapambana wakiwa wanapambana juu ya maswali hakuna anayemkemea trump na kwa hivyo wanaangalia je ni nani atatoka juu sababu atakapoangalia zile takwimu trump ataangalia yule mtu ambaye takwimu zake ziko juu na wakati huu nikiangalia naona ni dosantis na ramaswami ambaye ndiye mgombea mpya ambaye anaonekana kuwa amejaribu sana uchunguzi wa katika chama cha republican na nick he vile vilevile amesema trump sio mtu anayependelewa sana lakini ni sera zake unafikiri ni sera gani ambazo trump anaongoza ambayo wa republican wanapenda sera ni kuwa trump alipokuwa uongozini ali- aliweza kuwapa ajira majaji wengi wa mrengo wa kulia na hao majaji wa mrengo wa kulia wanapinga sera ambazo zinahusika na mambo ya kutoa kutoa mimba kwa hiyo hilo swali la kutoa mimba ndilo swali kubwa upande wa republican na halafu kuna uh, sera za kiuchumi zingine halafu sera za kuwahamisha n kuwashika na kuwahamisha kuwa Uh, wahamiaji ambao uh, hawamaa wanaona kuwa wamevunja wamekiuka sheria majadiliano haya yalikuwa makali na mabishano hasa kati ya wagombea wa siasa kali na wale wa wastani kijana mgeni katika siasa tajiri vivek rawaswami alivutana sana na makamu rais na nick heley Right raasami amepata umashuhuri wa haraka kutokana na kujitenga na maswala ya msingi ya chama cha republican kava, kama vile anapinga kutoa msaada zaidi kusaidia ukraine akitaka fedha hizo kusaidia tatizo la kuingia uhamiaji hapa marekani na nadhani kubwa kwamba unalinda uvamizi liye mpaka ya mtu mwingine wakati ilibidi tumia rasilimali za kijeshi kuzia uvamizi inaofanyika kwenye mpaka yote ya kusini hapa marekani na mwamba anasema anakubaliana kwamba kijana huyo mwenye asili ya india amepata kuwa mashuhuri kutokana na misimamo yake ambayo pia inafanana na ile ya trump ramaswami amepata nafasi hii kwanza kwa ujana wake kuwa wengi hawamfahamu pili amekuwa anachukua uh, maswali ambayo wengine hawataki kuguza na kujionyesha kuwa yeye ni tofauti na wengine kwa hivyo ukiwa uliona huo mdahalo wengi walitaka kumuingilia na kwa kumuingilia ramaswami wamefanya akaonekana waziwazi kuwa yeye ni tofauti na hiyo ndio waona kuwa kura za maoni zinaonyesha kuwa takwimu za ramaswami zimeenda juu kwa hivyo ramaswami nitasema tu hivi kuwa hii sio mara ya mwisho tunamwona inaonekana sasa amepata kipaumbele na ako hapo nyuma ya desantis na karibu na nah uh, ko nyuma mike pence sioni anakoenda kwa hiyo ramaswami tuangalie takwimu zake na katika mdahalo wa pili tutaona kama atashikilia pale pale nyuma ya desantis na alikuwa mkali kweli kabisa tena ni sababu anataka ajionyeshe waziwa wazi wazi kitu kinafanyika na jamii ambazo si weupe ni kuwa wanajaribu kuona nani atakuwa obama wa pili kwa hivyo nikisema obama wa pili au tuseme ni nani kwa wakati huu makamu wa rahisi huchaguliwa kwa walimu wachache kwa hivyo ra- maswami anajisukuma mbele kama atajisukuma mbele ya mike scott na si rahisi kuwa atakayekuwa makamu atakuwa ni lazima awe mweupe kwa hivyo na nadsanti anajaribu sana asikosane na trump o so, ni kati yant na ramaswami ndio naona kuwa ndio wako mbele kwa nafasi ya pili sio nafasi ya kwanza mgombea ambaye aliweza kuchukuliwa na vyombo vya habari vya marekani kama mshindi wa mdahalo huo ni balozi wa zamani wa marekani kwenye umoja wa mataifa chini ya utawala wa trump niki heli alibishana vikali pia na ramaswami wewe utaifanya marekani kutokuwa salama zaidi chini ya utawala wako utahatarisha usalama wa marekani una ujuzi katika masuala ya kigeni na inaonekana hapa na mwamba anasema heli aliweza kujitetea vyema na kufafanua vyema sera zake akiwa na ufahamu mzuri wa maswala yaliyoulizwa hapo na no ndio maana vyombo vya habari vimemwona kwamba ameshinda katika mdahalo huu wa kwanza anatajwa sababu yeye ni mwepesi wa kueleza mambo yeye anafahamu mambo yeye ashakua governor na anaelewa sera kwa hivyo yeye upande wa kuongea ameongea vizuri upande wa kuwa na takwimu zake na sera zake amezipanga vizuri sasa swali ni kuwa niki heli alikuwa amesimama vizuri kabla ramaswami hajaonekana sasa sasaitakuwa kati ya ramaswami na nikihli hao wote ni wahindi nikihl ni mkalasinga kwa asili yake jina hata liwe kizungu ni mkalasinga kwa hivyo sifikiri watu wa asili ya kihindi wawili wanaweza wote wakapata kipambele itabidi iwe mmoja wao na wakati huu siwezi nikaamua itabidi midahalo mingine miwili ndipo nitakuonyesha kabisa kipambele penye huu chaguzi wa anayeita wapili kwa republican party utafikia mgombea ambaye alikuwa mshauri wa zamani wa trump gavana wa zamani wa new jersey crit na hivi sasa ndiye mpinzani mkuu wa kiongozi huyo hakufua dafu kulingana na vyombo vya habari kwenye mdahalo huo kama alivyotarajiwa katika mdahalo huu hakujitokeza vizuri hakujitokeza vizuri sababu yee ni kama anarudia rudia kama kinanda um, sera sera ambazo ameshasema waziwazi hakuwa na sera mpya ambayo ni tofauti na ile amesha sehema kiwaziwazi na wingi mara nyingi watu tu humuona yeye sera zake ni kama tarumbeta ya trump hana tofauti kati ya sera zake na sera za trump kujulikana ndiko amejulikana zaidi ya wengine lakini sasa kama ramaswami amekuja itategemea na mdahalo wa pili na watatu ndio utaamua kama ramaswami ataenda mbele ya DeSantis, au DeSantis atashikilia mbele hiyo inayoita nafasi ya pili naye mike pence uh, makamu rais wa wakati wa trump ako na asilimia tatu tu yuko nyuma sana unafikiri kwa nini nayeye anajaribu kuonyesha kwamba yeye amefata katiba na sheria na anaweza kuleta mabadiliko ana ujuzi nini unafikiri kinasababisha yuko nyuma sana hivi shida ya mike pence ni kwa yeye ameonekana kuwa nduma ndumakuili ikisema akiwa ndumakuili katika chama chake ni kuwa yeye wakati wa januari tarehe sita alisimama na kusema kuwa trump alikuwa amekiuka sheria na maisha yao ilikuwa kwa hatari amerudi akajaribu kuigeuza ile historia na kusema kuwa haikui vile kwa hivyo eye amekuwa ni mtu ambaye hana msimamo na ikiwa hana msimamo nyota yake inazidi kudidimia na kama ako asilimia mia tatu mi naona inaenda kupunguka hadi iwe asilimia moja au kudidimia kabisa na kuzima niki heli aliyekuwa balozi katika umoja wa mataifa wakati wa trump kwenye mdahalo huo wagombea walianza na swali la hali ya uchumi ambao wakazi wa jimbo la wisconsin wameeleza jinsi hali ya maisha imekuwa ngumu sana licha ya kwamba uchumi unasemekana kukuwa hapa marekani wagombea wote wanalaumu sera za biden na miradi inayogharimu wa mabilioni ya dola iliyoidhinishwa na wamat na profes namwamba anasema masuala mengine yaliyozingatiwa ni pamoja na utoaji mimba swali la kwanza limesema kwa utoaji wa mimba ni swali la juu sana pale kipambele haya m- jambo la uchumi ni pale lakini hakuna yeyote atakayewahi kusimama akwe na sera tofauti na ile trump anasema kwa hivyo wanajaribu kuonyesha ni nani anayeonekana mzuri ni, nani, ni, ni, ni, ni, ni kama uh, ukiwa na malumbano au kuangalia ni nani yako bora au nani maridadi kuliko mwingine hebu tungoje tuone na wakati huu yale maswali si wakati huu ni kile wa- waingereza kusemai ikisha pita ndipo tutaangalia yale maswali basi uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba nafasi za wagombea hao hazijabadilika sana baada ya mdahalo ambapo trump bado anaongoza akifuatiwa na the santis na nafasi ya tatu hivi sasa inashikiliwa na rowaswami mdahalo ujao utafanyika katika jimbo la california basi tutafuatilia kinyanganyiro cha kugombania kiti cha rais kwa upande wa republican ni sehemu yetu ya kwanza ya kwa undani usiondoke kando ya redio yako unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika na katika makala yetu ya pili inahusiana na kuondoka kwa ufaransa na kuingia kwa ushawishi wa rasia huko afrika hasa afrika magharibi wakati baadhi ya nchi za afrika magharibi zikikabiliana na changamoto ya mapinduzi wa kijeshi hivi sasa inaonekana kuibuka mivutano kati ya nchi za magharibi na rasia pia na china ya kungang'ania ushawishi barani afrika ni wazi kuwa rasia inajaribu kutumia fursa hizi kufufua tena ushawishi wake kabla ya wakati wa vita vya baridi katika nchi zinazokumbwa na mizozo ndani ya bara ya afrika ndani kwa undani hilio basi mwandishi wetu wa south america huko kenya jason nyakundi anaangazia kuondoka kwa ufaransa na kuingia kwa rasha afrika hasa afrika magharibi rasia inajiandaa kufanya urafiki zaidi na afrika wakati huu nchi za magharibi zinaendelea kuikwepa kutokana na uvamizi wake nchini ukraine februari mwaka uliopita kulingana na rasia mkutano wa mwezi uliopita kati yake na viongozi wa afrika ulifufua upya maendeleo ambayo imekuwa ikifanya kuimarisha uhusiano na bara la afrika viongozi 17 wa nchi za afrika walihudhuria mkutano huo idadi ya chini ya viongozi 45 waliohudhuria mkutano wa maka219 russia ilizilaumu nchi za magharibi ikizitaja marekani na ufaransa kwa kushinikiza viongozi wa afrika kususia mkutano huo waliohudhuria walikuwa ni pamoja na marais wa misri afrika kusini na senegal kulingana na maoni ya waangalizi wa magharibi kuhusu mkutano huo wa julai kati ya urusi na afrika ni kwamba hauku hasa kwa sababu ya idadi ndogo kuliko ilivyotarajiwa ya wakuu wa nchi waliohudhuria moja ya maeneo ambayo rassia imelenga ni sahil ambapo imeahidi kuanzisha tena baadhi ya misheni za kidiplomasia ambazo hazijafunguliwa kwa miaka thelathini wakati wa umoja wa sovieti inaonekana kuwa rais vladimir putin ameweka mikakati kujenga uwepo wa kdiplomasia wa rasha katika bara la afrika ikimaanisha kufungua ofisi mpya au kuongeza wafanyikazi katika misheni zilizopo nchi za kigeni mpango huo ni kuhakikisha kuwa rasha inawakilishwa kwa kiwango cha juu zaidi barani afrika richard tute mtaalamu wa masuala ya na usalama anasema changamoto nchi zinapitia ndizo zimechangia ziegemee rsia kwanza kabisa lazima tuelewe kwamba labda huenda ikawa kwamba mfumo wa kidemokrasia kwa hivi sasa ambao hizo nchi ambazo za afrika zinahitaji e, labda urusi enda ikawa kwamba iko na iko na suluhisho ya huo mfumo wa kidemokrasia wanayohitaji kwa sababu utakuta kwamba na wakati ambapo nasema mfumo wa kidemokrasia hujue kwamba m- m- mifumo za kidemokrasia ni tofauti ha? hakuna nchi kote ulimwenguni ambayo itasema kwamba mfumo wao ni wa kiimla kwa hivyo sasa itaonekana kwamba mfumo wa kidemokrasia wa urusi ienda ikawa ni ni sawa na mfumo wa demokrasia ambazo hizo nchi ambazo zimeamua kuegemea upande wa urusi zinauhitaji kwa hivi sasa kutokana na changamoto ambazo wanazokumbana nazo kwa hivi sasa utakuta kwamba ufaransa labda ienda ikawa kwamba ina changamoto pia nyumbani sababu za kiuchumi kwa hivyo haiwezi ikaweza kusaidia wengine kwa masuala ya kiuchumi maswala ya kimaendeleo na unakuta kwamba matarajio ya hizi nchi ni kubwa sana kwamba sio kama matarajio yalivyokuwa li, ya hapo siku za zawadi kwamba e, wangetazamia tu kupewa msaada kidogo lakini kwa hivi sasa unakuta kwamba wanatarajia makubwa sana kutoka eh, kutoka ufaransa ambao kwa hivi sasa ufaransa haiwezi kajimudu sababu za tatu ambazo nimesema ni sababu za kiusalama utakuta kwamba hizi nchi zote ambazo zinaanza sasa kuegemea upande wa urusi zina changamoto nyumbani za kiusalama sasa hizi changamoto uh, urusi inaonekana kwamba ina na, na suluhisho ya haraka ha? sio suluhisho za muda kama vile ufaransa inavyofanya kwa hivi sasa na unajua hizi nchi zote watu wanataka matokeo utakuta kwamba wako na waasi wanaopambana nao wako na vikundi vya kigaidi na wanaona kwamba hapana ufaransa imekuwekwa kwa muda uh, mrefu na inaonekana kwamba urusi enda ikapeana ika suluhisho za haraka zaidi sasa hizi ndizo sababu kwamba hizi nchi za afrika zimeanza kuegemea upande wa urusi nchi mbili burkina faso na equatorioguini tayari zimethibitishwa kufungua tena balozi za urusi katika miji yao mikuu hizi zilikuwa miongoni mwa nchi kadhaa za kiafrika ambapo umoja wa kisovieti ulifunga balozi zake katika miaka ya tisini ulipoporomoka na jamhuri zake kuawanyika nchi nyingine ni pamoja na niger siera leon somalia na Tome na principe nastmenapncielo ilifungua tena ubalozi wake mjini moscow mwaka29 baada ya kufunga mwaka 1999 mnamo mwaka 221 bunge la sire leon liliidhinisha makubaliano ya kufuta hitaji la visa kwa wamiliki wa paspoti za kidiplomasia wanaotembelea nchi zote mbili wakati wa mkutano wa mwezi uliopita putin aliahidi kupeleka nafaka kwa mataifa sita ya afrika yakiwemo faso zimbabwe mali somalia jamhuri ya, ya afrika ya kati na eritria pia litangaza msamaha wa deni la ladola ilioi6 kwa bara la afrika zpa ni nchi ambazo zimekuwa na mapinduzi au kwa ujumla hazina utulivu rais huyo wa rasa pia alitaka kutumia hisia zinazoongezeka za kupinga ukoloni barani afrika akinikuu viongozi kama nelson mandela rais wa zamani wa misri ma abdnas na kiongozi wa uhuru wa kongo uwawa, lumumba na wa aliyeuawamumb mchambuzi wa siasa nchini uganda anasema kizazi cha sasa cha wanajeshi kimeamua kutetea maslahi ya nchi zao utakumbuka ufaransa hata rwanda ilikuwa na shida uhusiano wake na rwanda ulirekebishwa miaka michache tu iliyopita uh, na hili linatokana na sio ufaransa pekee yake lakini urupa kama bara kwani hao hapa afrika wanatafuta maslahi yao wao wenyewe lakini sio maslahi ya umma wa afrika ndipo ndipo wasikilizaji wetu watakumbuka watu wa, uliuana huko rwanda na watu wa fransi walikuwa hapo hapo karibu kwa hivyo inapotokea afrika magharibi sio jambo linalokuwa lipya na ukumbuke kwamba wanaondoka kwa nini wanaondoka sio kwa uzuri sio kwa kupenda utaelewa na wasikilizaji wetu kwamba sehemu ya uko afrika magharibi hata ingawa watu ni wafukara zaidi pia wao wana madini mengi sana kama vile ilivyo upande wa democratic republic of congo kwa hivyo hao wanakaa pale wanaweka hata kambi zao za kijeshi kushughulikia mapana ya kwao na sio mazuri ya watu wa afrika ita- utauliza tena kwa nini mapinduzi ya kijeshi inaanza tena miaka ya elfu mbili na miaka ishirini iliyopita hatu kuwa sana na mapinduzi vijana wa kijeshi siku hivi ni vijana ambao wamesoma sana ni vijana ambao wanaona wanaona makosa ya viongozi wao kwa haraka zaidi sio kama vile walivyoikua majeshi ya watu wasioelewa vitu ya kisiasa kiuchumi na kijamii kama vile miaka ya arobaine iliyopita sehemu ya mkakati mkubwa wa rasia katika vita vyake na nchi za magharibi barani afrika ni kuchukua nafasi ambapo wapinzani wake wanafukuzwa baada ya mapinduzi ya kijeshi hii imeonekana nchini mali na bukina faso wiki moja iliyopita rais putin alijadili hali ya nije na rais wa mpito wa mali asimigita muunga mkono mkubwa wa uhusiano wa rasia na afrika wakati wa mazungumzo kwa njia ya simu putin alionyesha kupinga mpango wa jumuiya ya nchi za afrika magharibi kuingilia kijeshi kumrejesha madarakani rais aliyeondolewa madarakani mhamed bazum wa nije kuna wasiwasi wasi kuhusu uwezekano wa kuhusika kwa kundi la mamuluki la wagna linaloungwa mkono na urusi katika mzozo wa nije kundi la wagna ni mojayapo ya zana muhimu ambazo rasia imekuwa ikitumia kupanua imaya yake barani afrika kama ilivyoonekana nchini mali na jamhuri ya afrika ya kati kundi hilo limeshutumiwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu mahali linapoendesha shughuli zake kwa hivi sasa huwezi ukasema kwamba nchi hizo zitadorora kiusalama ama zitaimarika kiusalama itaambatana it, ita na suluhisho ambao uh, urusi itakayoelete na ujue kwamba urusi pia inaenda ikawa kile ambacho kinasema na kizungu kwamba it, it, it is biting more than h kwa sababu hizi nchi sio moja sio mbili sio tatu na ujue kwamba huwezi eh, pia ukaacha nyumba yako inachochomeka ukaenda kupoesha ya mwingine ukumbuke kwamba pia urusi iko na changamoto zake kwa hivi sasa bado ina changamoto na ukraine na ina pia changamoto za kinani ya urusi sasa ni jambo ambalo sidhanii na sitarajii makubwa zaidi sitarajii makubwa zaidi na, na, na, na kama afrika sidhanii kama urusi itaweza kuidhibiti hali ya kiuchumi hali ya kiusalama hali ya kisiasa katika hizo nchi zote za afrika haiwezi sidhanii kumbuka nilivyosema hapo awali kwamba kikundi hiki cha mam, cha mamluki e, cha urusi na jua kwamba duru duru huwa zinasema kwamba sio kikundi cha cha urusi ni kikundi cha kiongozi fulani katika hiyo nchi sasa utakuta kwamba kwa hivi sasa uenda ikawa kwamba wanaweza kapeana suluhisho lakini sio suluhisho la kudumu ienda ikawa kwamba sasa hili tena ndio litakuwa ondasugu ambalo litakuja tena nam basi mpanaskilizaji huyo alikuwa ni jeson nekundu ina ripoti kuhusu ufaransa na rasia huko afrika ya magharibi ni makala yanayotumalizia kipindi chetu cha kwa undani kwa hii leo hapa studio nilikuwa mimi abdu shakur abud mwongozi wa matangazo alikuwa saida hamdun sote tunasema kwaherini hadi wakati mwingine