Universal. hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi mahakama nchini kenya imeipa kampuni mama ya facebook meta na wasimamizi wa maudhui ambao wameshtaki kwa kuachishwa kazi bila ya haki muda wa siku 2 kutatua mzozo wao nje ya mahakama amri ya mahakama ilionyesha leo jumaatano wasimamizi wa maudhui 84 wanaishtaki meta na wakandarasi wadogo wawili baada ya kusema walipoteza ajira zao katika moja ya makampuni sama kwa kuunda umoja walalamikaji wanasema walizuiwa kuomba nafasi hizo hizo kwenye kampuni ya pili ya major yenye makao yake luxembourg baada ya facebook kubadili wakandarasi pande hizi zinatakiwa kuendelea kumaliza shauri lao nje ya mahakama kwa upatanishi ilieleza amri ya mahakama ya ajira na mahusiano ya kazi ambayo ilisainiwa na wanasheria wa walalamikaji meta sama na major wanajeshi wa sudan walipambana na jeshi la kawaida mjini khartum siku hamis wakati wakilenga kambi muhimu ya kijeshi kusini mwa mji mkuu kwa siku ya nne mfululizo mashahidi wameeleza wapiganaji kutoka kikosi cha muhamed hamdan daglo cha support forces rsf walianza mashambulizi yao katika kambi kubwa ya kimkakati katika pande tofauti siku ya jumaapili wakazi wa al shajara kitongoji ambacho kambi hiyo ipo waliripoti kuwepo mauaji makubwa kwa pande zote mbili katika siku ya kwanza ya shambulio wakati mapigano yalipokuwa yakiendelea haya ni mapigano yaliyochukua muda mrefu zaidi huko al shajara alisema mtu mmoja jeshi linaloongozwa na jenerali abdel fatah al burhan limetoa taarifa na video kadhaa zikisema limejibu mashambulizi ya rsf unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc mfumuko wa bei nchini afrika kusini umeshuka sana kutoka kiwango cha chini kabisa katika kipindi cha miaka miwili mwezi julai na kuwepo ndani ya kiwango cha benki kuu takwimu rasmi zimeonyesha leo jumaatano mfumuko wa bei wa kila mwaka kwa watumiaji ulipungua hadi asilimia 47 mwezi uliopita ikiwa chini kutoka asilimia 54 mwezi juni shirika la takwimu la kitaifa kitaifaa lilisema katika taarifa hii ni rikodi ya chini kabisa tangu juni mwaka elfu bl 2 mmoja wakati mfumuko wa bei ulipoingia kwa asilimia 4e nuktas mfumuko wa bei ya chakula pia ulipungua mwezi julai ingawa ulibaki kuwa mmoja ya uchangiaji mkubwa katika mfumuko wa bei wa jumla kwa watumiaji watengenezaji sera kote ulimwenguni wanapambana na mfumuko wa bei uliosababishwa kwa kiasi kikubwa na kupanda kwa bei za nishati na chakula kufuatia uvamizi wa rasia nchini ukraine waandamanaji wenye hasira walivamia ofisi za chama tawala cha baath katika jimbo la kusini mwa siria hii leo wakati maandamano yakiongezeka dhidi ya serikali ya nchi hiyo wanaharakati wa upinzani wamesema waandamanaji pia walifunga barabara kuu inayounganisha jimbo la druze na soida kuelekea mji mkuu damascus katika maandamano ya kuipinga serikali yaliyozuka jumanne usiku maandamano haya yalichochewa na hali mbaya ya maisha na mfumuko wa bei ambao uliongezeka baada ya uvamizi uamuzi wa rais bashar al assad wiki iliyopita wa kuongeza maradufu mishahara ya sekta ya umma na malipo ya uzeeni mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye abdushakur abod katika kipindi cha kwa undani shukran kwa kusikiliza voa swahili kutoka hapa washington dc kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika assalamu aleikum pendo msikilizaji popote pale ulipo karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo basi katika kwa undani tunazungumzia juu ya mchango wa jumuia ya b katika uchumi wa dunia wakati viongozi walipokuwa wakikutana huko johannesburg vilevile vile tunazungumzia mpango wa kuwapeleka wa uguzi 20 wa kenya hadi uingereza basi uungana nami abdou shacour abaude qui undane nam basi mpeno mskilizaji karibuni kwa undani katika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwanza kabisa habari muhimu tulizopokea hivi punde ni kwamba inaaminika kiongozi wa kundi la wamluki wagna wa rassia wa yegnev prigosni ameuawa pamoja na maabiria wengine tisa waliokuwa ndani ya ndege ya kibinafsi kulingana na vyombo vya habari vya rasia fuatilia habari hiyo zaidi kwenye mitandao yetu ya kijamii na hivyo basi tukiendelea basi viongozi wa jumuiya nchi zinazoendelea zenye uchumi unaoendelea kwa kasi kabisa bricks, wamemaliza mkutano wao wa kilele hivi punde huko santon St- johannesburg afrika kusini ambako walizungumzia juu ya mipango ya kupanua jumia yao na waziri wa mambo za nje wa afrika kusini na lady pandora anasema wamekubaliana juu ya hati inayoweka mwongozo na misingi ya kuruhusu wanachama wepya viongozi hao waliokutana na waandishi habari hivi punde baada ya kumaliza mazungumzo rais raissiro ramaposa pamoja na rais Xi jinping katika kikao maalum cha ushirikiano kati ya china na nchi za afrika akizungumza kwenye kikao cha ufunguzi leo asubuhi rais wa china alihimiza hoja ya kuongeza wanachama wa jumuiya hiyo casu koye cin a no goa caru kutumia pamoja na ushirikiano mzuri na kuharakisha utaratibu wa upanuzi wacha turuhusu mataifa mengine kujiunga na BRICS. tutumie busara na kukusanya pamoja nguvu ili kufanya mamlaka ya kimataifa kuwa ya haki na inayokubalika rais ladimir putin wa rusia kwa upande wake amehudhuria mkutano huo kupitia mawasiliano ya video na ametaka pia kuwaharakisha utaratibu wa kuongeza wanachama na kutaka kumaliza vita vya ukrain ambavyo anadai vilianzishwa na nchi za magharibi rusia imeamua kuunga mkono watu wanaopigania utamaduni wao mila zao lugha yao na mustakabali wao hatua zetu ukraine zimechochewa na sababu moja peke yake kumaliza vita vita hivvyoanzishwa nchini ukraine na nchi za magharibi na vibaraka vyake dhidi ya watu wanaoishi jimbo la danbas tunatoa shukrani kwa wenzetu wa bris ambao ameshiriki kikamilifu katika juhudi za kumaliza hali hii ili kuweza kupatikana suluhisho la haki kwa njia ya amani akiwakaribisha viongozi wenzake wa brazil india rasia na uchina rais wa afrika kusini amesema watajadili juu ya masharti na kanuni za kuongeza wanachama wepya wakati wa mkutano huo wa siku tatu wa kujadili namna bora za kutumia sarafu zao kurahisisha biashara na uwekezaji sisi tuna wasiwasi juu ya mifumo ya fedha na malipo duniani ambayo inazidi kutumiwa kama vyombo vya mvutano wa kisiasa na kiuchumi duniani ufufuaji wa uchumi duniani unategemea mifumo inayotabirika ya malipo na shughuli makini za benki biashara na utalii na mfumo ya uchukizi wa fedha pamoja na usambazaji wa kutokana na masuala haya yote ya kiuchumi na fedha shirika la fedha la kimataifa imf hii leo limesema kwamba nchi hizo za zinatarajiwa kuwa na jukumu kubwa kabisa katika kusukuma ukuaji wa uchumi duniani katika kipindi cha miaka mitano ijayo kufuatana na takwimu za mwaka 222 za imf sehemu ya uzalishaji jumla gdp ya nchi za brik iliongezeka kwa asilimia 173 kutoka kipindi kuanzia mwaka e2 wakati mchango wa gdp wa mataifa saba tajiri duniani ulishuka sana kwa asilimia 22 katika kipindi hicho mchambuzi wa kiuchumi mjini dar es salaam walter nguma anasema ni kweli jumia hiyo ina nguvu na ushawishi wa kiuchumi hii leo katika mfumo wa kiuchumi na biashara duniani kuweza kuleta mabadiliko ni kweli kwamba nchi ambazo zinaunda ni in nchi ambazo kwa hivi sasa zina nguvu kubwa sana duniani hasa za ushawishi kwenye masuala mbalimbali ya kiuchumi na hasa ukizingatia kwamba E, mataifa haya yana nguvu kubwa sana katika upande wa viwanda hivi sasa duniani ukiangalia nchi kama urusi uende, uende india e, uende afrika ya kusini kwa upande wa afrika uende brazili na, na nchi zote hizo kwa ujumla wake unaweza kuona kwamba ni kwa namna namnagani ambavyo zina, zina ushawishi mkubwa lakini ni nchi ambazo kiangalia kwa kiwango kikubwa ndizo mataifa ambayo yanaongoza kuwa na idadi kubwa ya watu duniani ambayo tunategemea kwa zaidi ya asilimia arobaini eh, ya idadi kubwa ya watu duniani inatoka katika hizi nchi ambazo zinaunda eh, zinaunda umoja huu wa Bricks. lakini kubwa zaidi ni ushawishi wao kwenye masuala ya kiuchumi ukiangalia kwamba hivi sasa eh, hata mataifa mengi ya afrika na na, na nchi nyingi za asia hivi sasa Eh, kwa asilimia kubwa wanategemea kupata msaada mkubwa au kupata eh, ufumbuzi wa changamoto zao za kiuchumi kupitia mataifa haya ambayo yanaunda kwa hiyo wamekuwa na nguvu kubwa ukilinganisha na jinsi ambavyo labda barbara la amerika lilivyo pamoja na, na europe au ulaya kwa hiyo hio maana wanaona kwamba wanapewa nafasi kubwa sana katika kuweza kuona kwamba eh, kwa miaka mitano ijayo wakawa ni ni, ni, ni moja ya umoja ambao utakuwa unaendesha uchumi wa dunia basi kwenye mkutano huo raisch alipendekeza pia miradi yenye malengo matatu ya msingi na utaratibu wa kufanya kazi pamoja ni mradi wa usalama duniani wa pili ni mradi wa maendeleo ya kimataifa na tatu mradi wa utamaduni na ustarabu duniani ili anasema kuwaunganisha watu wote wa dunia kwa usawa na haki na amani je kutokana na dhamira hizo na nguvu zao za kiuchumi je jumuiya ya Bricks inaweza kuleta mabadiliko ya kiuchumi duniani wanaweza kubadilisha kwa kiasi kikubwa hivi sasa unaweza ukapata picha tu ya jambo ambalo linaendelea hivi sasa duniani na yote hii chini yake yuko Bricks. unaweza kuona katika nchi za afrika hivi sasa namna ambavyo E, dola imekuwa ni tatizo kubwa katika upatikanaji e, jambo ambalo limekuwa ni usumbufu mkubwa na ndio mana na mataifa mengine kenya watu wanafikiria kuona kwamba e, niko namna gani ya kuondokana na matumizi e, ya dola hiyo yote e, ni kutokana pia na ushawishi ambao unatolewa na, na, na umoja huu wa ambao mojawapo ya jambo ambalo wanalisema ni kwamba E, uchumi hata wa afrika huko um, hapo ulipo kutokana na kwamba dola imekuwa na nguvu kubwa ya kufanya maamuzi juu ya uchumi wao kwa hiyo ni wakati wa kuondokana e, na matumizi ya dola kama tukiondokana na matumizi ya dola maanaake ni kwamba watakapowafikiana na kusema kwamba tutatumia na e, watakuwa na shiringi yao ambayo itakuwa inatumika duniani basi kwa kiasi kikubwa unaweza kuona kwamba nchi nyingi zitaelekea huko e, na hivyo e, wakawa na nguvu kubwa ya kiushawishi katika masuala mazima ya kiuchumi e, katika soko la dunia na katika kufikia malengo hayo viongozi wa b wamezungumzia pia juu ya utaratibu na maendeleo ya benki yao the new development bank pamoja na rais wa brazil lula kutaka kuwepo na sarafu moja kati ya nchi hizo na kuzungumzia juu ya hali ya namna sarafu hiyo inaweza kutumika jambo linaozusha swala la ikiwa jumuiya hiyo itaweza kuunda mfumo wa kifedha kuwa karibu sawa na benki kuu ya dunia katika kutoa mikopo na misaada ya maendeleo uwezekano huo upo kwa sababu hakuna ambaye alijua kwamba china itakuwa hapo ilipo hivi leo hakuna mtu ambaye alikuwa anafikiria kwamba eh, india inge-, inge itakuwa hapo ilipo leo lakini yamewezekana hayo yote ni nchi ambazo hivi sasa zina wataalam wengi zina wabobezi wengi ambao eh, wana uwezo wa kuweza kubadilisha kile ambacho kilikuwa kinaonekana hakiwezekani ikawezekana kwa hiyo uwezekano e, wa kwamba sasa wakiwa na benki yao pesa yao ikiwa na ushawishi mkubwa inawezekana unaona hata mkutano ule wa wa, wa wa wa putin na viongozi wa, wa afrika mambo ambayo walizungumza unaweza kuona namna ambavyo e, wameendelea kutoa misamaha kwenye mikopo lakini vile vile wameanza kutoa misaada mikubwa ambayo e, nchi za ulaya na America. sasa hawatoi katika nchi za afrika kwa hiyo unaweza kuona kwamba e, kiukweli kwamba kwa miaka mitano ijayo e, uwezo huo hu sasa hivi ukiangalia uwezo wa china na marekani eh, ukiuangalia na ukiupima unaona kabisa uwezo wa china hivi sasa ni mkubwa kwa hiyo na ushawishi wake ni mkubwa kwa hiyo eh, na soko la wao kufanya hivyo eh, lipo kwa hiyo uwezekano wa wao kuweza kufikia nafasi kubwa kwa miaka mitano ijayo eh, inawezekana hata kama kuta, kutanyanyuka changamoto gani lakini bado watakuwa na ushawishi mkubwa sana katika eh, katika soko la kidunia lakini wachambuzi wengi wanahisi itakuwa vigumu kufikia lango hilo kwani jumuia hiyo ingawa ina nguvu na ushawishi sawa na mashirika ya fedha za kimataifa lakini kutokana na mifumo yao tofauti ya kisiasa inaweza kuwa ni changamoto hata hivyo mchambuzi walter nguma anasema hilo sio tatizo kubwa kukabiliana nalo eh, kwa sababu suala ni jinsi gani ambavyo eh, nchi au eh, namna ambavyo watatengeneza mfumo wa kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani wanaweza kusimamia uchumi wa dunia unaweza ukawa na, na, na demokrasia lakini bado uchumi ukawa mbovu kutokana na kwamba huna mfumo huna mikakati huna mipango ambayo ni mizuri ambayo inaweza kuwezesha e, uchumi katika taifa likaweza ukija kwa mfano nikupe mfano afrika ya mashariki tuna mtu kama kagame amekaa kwa muda mrefu kwenye uongozi wakati mwingine unaweza ukazania kwamba siasa e, demokrasia haipo rwanda lakini unaweza kuona kwamba E, mipango mikakati inayowekwa na nchi na mifumo inayowekwa kwa ajili ya masuala ya kiuchumi unaona kwamba nchi inakwenda mbele kwa hiyo kuegemea tu kwenye upande wa siasa e, wakati mwingine ni, ni, ni, unaweza kuona kwamba ni makosa makubwa kwa sababu wakati mwingine siasa ambayo tunasema kwamba ndio demokrasia E, imechangia kwa kiwango kikubwa pia hata baadhi ya nchi nyingi za kiafrika hivi sasa kuwa katika hali ngumu ya kiuchumi ndio maana wengine wanakwambia tunatamani hata kurudi kwenye ujamaa kwa sababu e, hali imeendelea kuwa ni mbaya zaidi kwa hiyo inategemeana na jinsi ambavyo wametengeneza mifumo yao vizuri nam bila shaka basi ni kutegemea kuwa moja kati ya jumuiya yenye nguvu duniani zaidi tutakuleteni katika matangazo yetu yajayo usikose kuwa nasi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani hii leo usiondoke kando ya redio yako endelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka ya kiswahili ya sauti ya amerika mpendo msikilizaji na nahodha hapa ni mimi abdu shakur abud katika makala yetu ya pili tunaelekea kwenye studio zetu za mombasa ambako lins adede na amina chombo wanatusimulia kwamba kenya inawatuma wauguzi wake kuajiriwa huko uingereza kutekeleza mkataba kati ya mataifa hayo mawili uingereza inatarajia wauguzi kutoka kenya kukabiliana na upungufu wa wauguzi 5 nchini humo swala ambalo linajiriliwa sana huko kenya kama vile lins na amina wanavyotueleza asante sana serikali ya kenya inawasafirisha wauguzi kuajiriwa huko uingereza baada ya mkataba wa makubaliano kati ya kenya na uingereza kutatua uhaba wa wauguzi ambao umekuwa ukishuhudiwa huko uingereza utekelezaji wa mkataba huu unajiri miaka miwili baada ya kutiwa saini kwa mkataba wa makubaliano kati ya uingereza na kenya waziri wa afya wa uingereza sajid wuingereza pamoja na wakati huo waziri wa wa kenya simon chelugui saini makubaliano hayo mwezi julai kt mwez hivi sasa ni kwamba tayari kabla kutekelezwa kwa mkataba huo, kulikuwa na wakenya takriban ambao wanafanya kazi katika huduma ya taifa ya afya uingereza eh, katika nafasi mbalimbali za huduma za afya kulingana na mamlaka a uingerezamakajana kulikanakundi awahdumua aaa mianne hayo ishirin majina yao yamepelekwa kwa waajiri mbalimbali ili kuweza kuwapa ajira katika taifa hilo la uingereza ingawa hivyo hatua hii sasa inaibua hisuya miongoni mwa wadau wa sekta ya afya nchini kenya ambao wanasema ingawa ni ajira kwa wauguzi wa kenya na ili kuboresha maisha yao hatua hiyo huenda ikatatiza hali ya afya nchini kenya ikidaiwa kwamba huenda utoaji huduma kwa wananchi wa kenya ukatatizika wakati wa uguzi hao wanakwenda huko uingereza kulingana na serikali wanasema kwamba mpango huu ni fursa mwafaka kwa wafanyikazi wa afya nchini kenya kwenda kupata ujuzi kwa kufanya kazi katika mataifa ya ng'ambo na hili litapanua uwezo wao wa kikazi na kitaaluma hasa ikitokea kwamba wengi wamekuwa nyumbani baada ya kuhitimu masomo yao na kwamba unalenga wale ambao hawajaajiriwa na sio wale ambao wako kazini na kwa undani zaidi hapa ni katibu mkuu wa chama cha matabibu nchini kenya bana george kibore ambaye tumezungumza naye kwa njia ya simu nafikiri hilo ni swala nzuri na ni swala nyeti kwa sasa lakini kinachokushtua ni kwamba kila mara tumekuwa tukisherehekea tunapowasukuma kwenda nje lakini kama nchi hatujaweka mikakati za kutosha kuweza kuhakikisha kwamba tumeajiri wale ambao wanaostahiri katika sekta yetu ya afya na tunasema kwamba tuko na kitu inaitwa ile ambayo imetengenezwa na wizara ya afya imeweza pia kuidhinishwa na shirika kuu la afya ulimwenguni ambayo inaelezea ni kiwango gani ya wahudumu wa afya ambayo tunahitaji katika sekta yetu ya afya ambao wanaweza tuwezesha tuweze kuafikia malengo yetu ya yauh tatizo ni kwamba nchi yetu tunapokuwa tukifanya hivyo tungeweza kuona wameweka mikakati, mikakati ya kuweza kuajiri wahudumu wa afya wale ambao wanatosha kwa ajili ya kufikia pia kuhakikisha kwamba wananchi wetu kupata huduma ya afya wanayohitaji kwa wakati ule ambao kwa sababu zile nchi za nchi ambazo wameweza kuwekeza ndio maana wana uwezo wa kuitisha wahudumu wetu wa afya kuhakikishia wananchi wao huduma ya afya ambayo wanayohitaji kulikuwa na uhusishwaji wowote ambao nyie washikadau labda mlikaa chini uh, wakati ule na aliyekuwa rais wa taifa hili uhuru kinyatta kwa sababu hili lilipitishwa mwaka elfu mbili ishirini na moja ndiyo nafikiri kwamba jambo hili lilipitishwa kwa serikali iliyokupita na sasa serikali ambayo ipo sasa inatekeleza makubaliano ambayo yalikuwa yamewekwa sisi kama maafisa tabibu hatujakuwa kuwa tumehuzishwa moja kwa moja na pia nikiongea na wengi pia ambao ni waakilishaji wa huduma wengine wa afya pia wanawao wanataswishi kwamba hawajahuzishwa hata wakati hua sasa ambapo wamekuwa wakifanya shughuli hizi zote hawajahuzishwa kuhuzishwa ama kutohuzishwa kwangu inaonekana kwamba si jambo kubwa sana kwa sababu tungependa wale ambao wameweza kusoma waweze kupata pia kazi ya kufanya kwa ajili ya kupata riziki la kila siku lakini pia mimi nasema nio wasiwasi niliyo ni kwamba pia tunahitaji kuona serikali ikiweka mikakati inayotosha pia kwa ajili ya kuhakikisha kwamba tumewaajiri wa wa afya wanaotosha pia na sisi kwa ajili ya kuhakikishia wananchi wetu wanapata huduma wanayehitaji kwa mfano se- serikali ambayo iliyopo kwa sasa waliweza kuahidi kwamba wataajiri wa huduma wa afya elfu ishirini iwapo watakuwa wamepitishwa kwa mwaka huo wa kwanza na sasa huone kwamba tumemaliza mwaka mzima na tunapoona beti ambayo wameiweka kwa sasa haijaonyesha kwamba wako na ari ama wana bado nia ya kuweza kuajili wahudumu wa afya na ukumbuke tetezi ambayo imekuwepo ni kwamba serikali za ugatuzi zimekuwa zikisema kwamba serikali inapokuwa ikisema inataka kuajiri basi wanarudisha wana nyuma ugatuzi na sisi tunasema hivo sio sawa kwa sababu serikali kuu pia ina majukumu kupitia kwa ile article 43 of the h ambayo inawapatia majukumu ya kuhakikishia wananchi wanapata afya ambayo wanayohitaji mojawapo ya sera kuu za serikali ya kenya katika masuala ya afya ni kuwa na ile e, afya ya pamoja yaani kutoa afya ya ujumla universal health care hii ama hatua hii inaiweka wapi e, sera hii Eh, hatua ile ambayo wanaichukua kwa sasa ni vile anasema kwamba wanatakia kuwa pia na, na njia mbadal kwa mfano hapa nchini sisi tuko na jumla ya maafisa tabibu elfu ishiri na tano wale ambao wameisha hitimu na wanaweza kupewa ajira na wakafanya kazi serikali yenyewe imeweza kuajiri maafisa tabibu elfu nane peke yake nukiona katika hao elfu saba ndio wako katika kandarasi ya kawaida na wengine elfu sita na mia nane na wafo au wengine wote wako kandarasi fupi kiwango kikubwa hawajapata ajira kwa sababu gani ili kusudi tunapoahidi wakenya uh, afya ya ujumla tuweze kuwa tumeweka mihakakati kwamba tuna huduma wa kutosha tuna madawa hospitalini tumejenga mahospitali na pia tumeeza kuweka pesa ambazo zinaweza pia wasaidia wale ambaye ni wanyonge wale uh, ambaye hawana chochote walala hoi ile sekta ya afya ina mihimili karibu sita ambayo imepitishwa na shirika kuu la ulimwenguni ambayo moja yao niya wahudumu wa afya pili ni ni uwekezaji wa hela za kutosha katika sekta ya afya na tatu ni, ni yale madawa ambayo ya tunatumia na pia teknolojia ambayo tunahitaji serikali inapokuwa tunafurahia kuwatuma wahudumu wa afya nje basi pia tuonyeshe kwamba tumeweza kutekeleza uh, wajibu wetu kwa kuweza kuajiri wahudumu wa afya katika nchi yetu ili kusudi tufikie kiwango cha wa juu cha ja huduma ya afya kwowote kama vile tunavyotarajia kwa sababu umetaja kwamba serikali ya kitaifa ilikuwa imetoa hadi lakini kama tunavyojua kwamba baadhi ya wa wahudumu wa afya wanaajiriwa katika serikali gatuzi kwa sababu afya imegatuliwa je huenda ikawa ni serikali kuu imeshindwa kushukulisha fedha za kutosha katika serikali za gatuzi ndiposa wahudumu waweze kuajiriwa kwa wingi ama ni gatuzi zenyewe ndio zinawafel katika hili mimi nasema kwamba wengi husema kwamba afya imeishagaturiwa e, lakini si kweli ukiangalia ile 4 imesema kwambaa na national government na services unavyoona inaanza katika nyumba wakati ambapo tunaona wale community health promoters wakizunguka pale wanafanya hizo zinaenda wapi zinaenda katika mahospitali yengine yote basi hiyo ni huduma bado ambayo serikali kuu inatakiwa kujua kwamba hiyo ni majukumu yake kisheria lakini utaona kwamba gatuzi zimekuwa zikisema hiyo ni kila kitu kimegaturiwa kwa hivyo wanahitaji pesa zote ziwezeenda katika katika katika gatuzi lakini katika Tuzi, wameendelea kufurahia kwa ajili ya kuinua mijengo ile tunaita Bricks and motors mara mingi utapata kama hapa nairobi wakati tumekuwa na NMS walijenga hospitali zaidiya ishirini na mbili ahospitali haya kwa sasa hayafanyi kazi eh, ile ambao inavyohitajika sababu wa sababuwahudumu wa afya hawapo hawajapewa vifaa ambavyo vinahitajika hawana madawa ilikuwa vyema serikali kutumia ile hiyo uh, article wana uwezo wa kuajiri na kutuma wahudumu wa afya pale chini lakini pia ukumbuke katika uasa ya serikali iliyopo iliyo ma wamba kitu inaitwa uh, health Service commission The health commission inakuja tu kuhudumia ama kushughulikia masuala ya huduma ya afya ambayo yamekuwepo wakiwa na lalama kila wakati unapata kwamba kauntii zimekuwa na mtazamo rkinzani lakini pia kama hawajaweza hiyo wataweza bado kushirikiana na kaunti kwa sababu hela zote ambazo zipo zinatoka serikali kuu wakiwapatia na waseme kwamba hizo hela ni za kuweza kuajiri basi wataajiri shukran sana bwana uh, george gibore kwa wakati wako na pia kuzungumza nasi hapa voa pia tumezungumza na pita maroko ambaye ni afisa katika chama cha wauguzi nchini kenya hili e ni jambo ambalo sisi kama chama cha wauguzi tumelipokea kwa tange kwa sababu ni manufaa kwa wauguzi ambao mara nyingi ukiangalia kenya tumeweza kuwafundisha wauguzi ambao hatungeweza kuwaajiri hapa kenya wengi wauguzi ambao wanaelekea kufanya kazi nci za nje wana... wataweza kujikimu kimaisha na watapata ajira ambayo itaweza kuwasaidia kujikimu kimaisha na sioni kwamba kama pengine itaweza kupunguza kiwango cha uuguzi ambao tuko nao kwa sababu ukiangalia eh, kiwango cha uuguzi ambao tunaweza kuabsorb hapa kenya na wale ambao washafanya wamehitimu kufanya uhuguzi ni kidogo sana ukiangalia wauguzi ambao wamewazia shule wengi wako nje especially wale ambao wamefanya degree wengi serikali ijaweza kuajiri ama hata wafanyakazi wa kibinafsi hawajaweza kuajiri kuna wasiwasi kwamba sekta ya afya kenya inaweza poteza wataalamu wengi sana kwa sababu wale ambao labda wa mnatarajia waajiriwe hawajafikia kiwango cha kile hao wanaoondoka wakiendakabra uja, wauzi wajaweza kuachiliwa waende nji zaidi huwa lazima wapitie ile lazima iko ipeane g kwa hivyo wataweza kuangalia kiwango na, uh, ni kiwango gani cha wauguzi uh, ambao wanatoka na ni kiwango gani cha mafunzo ambao nayo lakini sasa ukiangalia ajira ya nji za nje na ajira ya hapa kenya e, mara nyingikwa kiwango fulani kitaathirika kwa sababu kuna wale wauguzi ambao wamehitimu sana na ukiangalia ajira ambayo ama kiwango cha mshahara ambao wanapata akilingani na na masomo yao so, kuna wengine ambao kwa ukweli wataweza kutoka na tuweze kuwa na upunguvu lakini si upunguvu ambao utaweza kuadhiri kiwango cha afya uh, njini kenya katika vyo hivi vya mafunzo swala hili la lugha ya kiingereza huwa linafanyika vipi kiasi yes, cha kwamba muuguzi anashindwa kwenda kufanya kazi nje kwa sababu tu ya lugha tambo mtu ahitimu kufanya uuguzi lazima awo amepita kiingereza kiwango fulani e, kwa hivyo ile chinzi ambavyo yale maswali yanaulizwa kwa njia ya elektroniki ni, eh, zingine ni mambo na kompyuta inawatatanisha wengine alafu pia ukiangalia mbeleni hapo eh, mafunzo ya wauguzi ilikuwa kwamba elimu ya haikuwa katika mafunzo ya wauguzi naam shukrani sana pte maroko asante sana kwa wakati wako ndani ya vo nimeshukuru sana piyako unam yes, asante sana colin adede na amina chombo kwa makala hayo yanayokamilisha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya southi america mimi ni abdu shakur abud muongozi wa matangazo alikuwa said hamdun tukisema kwa herini