hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saza hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika zifuatazo ni habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi wito wa viongozi wa mapinduzi nchini nia wakutaka kipindi cha mpito cha miaka mitatu hadi kurudi kwenye demokrasia haukubaliki mwakilishi wa jumuia ya afrika magharibi eas ameeleza jenerali abdurahman tiani ambaye alichukua madaraka baada ya maafisa wa jeshi kumwondoa madarakani rais aliyechaguliwa kidemokrasia muhamed bazum hapo julai 26 alisema mwishoni mwa wiki kwamba kipindi cha mpito cha madaraka zd miaka mtatu alizungumza baada ujumbe kutoka jumuia ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi cas kuitembeleanie kwa ajili ya shinikizo la mwisho la kidiplomasia kabla ya kuamua kama itachukua hatua za kijeshi dhidi ya watawala wapya wa ni kipindi cha mpito cha miaka mitatu hakikubaliki abdl fatah musa kamishna wa as wa siasa pamoja na maswala ya usalama alikiambia kituo cha aljazira katia maw- jano yaliyotangazwa leo jumaatatu rusia na china zitaangalia uwezekano wa kupata nafasi zaidi za kisiasa na kiuchumi katika nchi zinazoendelea kwenye mkutano utakaofanyika nchini afrika kusini wiki hii wakati ambapo inatarajiwa malalamiko dhidi ya mataifa magharibi huenda yakachukua mtizamo mkali zaidi kwa hatua rasmi ya kuisogeza saudi arabia karibu viongozi kutoka jumuia ya kiuchumi ya b yani brazil rasia india china na afrika kusini watafanya mikutano stau katika wilaya kifedha huko mjiniobrhuku waziri mkuu wa china i akielezea mtaji wa kidiplomasia ambao nchi yake imewekeza katika umoja huo ati a akufikia malengo yake rais wa rusia ladimir ptin atashiriki kwa njia ya video baada ya safari yake kwenda afrika kusini ambayo inatatizwa na hati iliyotolewa na mahakamaataifaa haf husiana na vita nchini ukraine rais wa brazil louis inasio lula da silva pia ata unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa w dc mvua kubwa iliyoonyesha baada ya kimbunga hilary imesababisha mafuriko sehemu za kusini magharibi mwa marekani siku ya jumatatu wakati watabiri wakionya kuhusu hali ya kutishia maisha pamoja na maafa kutokana na kimbunga hicho adimu wakati kikisogea katika bara Idara ya taifa aliya hiwa ya marekani iliwasihi watu kukaa mbali na barabara katika eneo la los angeles kutokana na mafuriko yenye kuleta hatari maporomoko ya matope yaliripotiwa kutokea na barabara ziliharibiwa kutokana na mafuriko katika baadhi ya jamii kituo cha taifa cha kimbunga kimesema hilary kilichotajwa kuwa kimbunga katika siku za hivi karibuni hivi sasa kimepungua kasi na kuwa kimbunga cha tropic kufikia mapema hii leo ilikuwa katikati kilomita 25 kaskazini mwa mji mkuu wa marekani wa san diego huko california na upepo mkali wa kilomita 55 kwa saa kilikuwa kikielekea kaskazini kwa kasi ya kilomita 46 kwa saa human rights watch hrw inadai walinzi wa mpakani wa saudi arabia wamewaua mamia ya wahamiaji wa ethiopia na waomba hifadhi waliokuwa wakijaribu kuvuka kutoka yemen kuingia saudi arabia kati ya machi 2222 20, na juni 223 katika ripoti iliyotolewa jumatatu mauaji hayo yatachukuliwa kuwa uhalifu dhidi ya ubinadamu ikiwa ni sehemu ya sera ya serikali ya saudi arabia kulingana na human rights watch hrw mpaka hapa ndio nakamilisha habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a america voa usikose kusikiliza matangazo yetu yajayo sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye patrick ndwimana katika kipindi cha kwa undani mimi ni mkamiti kibayasi shukran kusikiliza habari muhimu za dunia karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani ni kipindi cha kwa undani katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tunamulika mkutano wa muungano wa brix unaofanyika wiki hii mjini johannesburg afrika kusini na katika sehemu ya pili tunaangazia changamoto wanazokutana nazo wahitimu wa kidatu cha sta nchini tanzania katika masomo ya vyo vikuu studio uko nami patrick nduimana ambatana nami hadi mwisho wa kipindi afrika kusini wiki hii ni mwenyeji wa mkutano wa brix muungano wa brazil rusia india china na afrika kusini mkutano rasmi unaanza siku ya jumatano kuanzia kesho jumanne kunafunyika mikutano ya pembeni na siku ya alhamisi ndipo litatolewa tangazo la pamoja kuhusu maadhimio ya kikao hicho katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guterres na wakuu wa nchi na serikali 40 wanatarajiwa kuhudhuria mkutano huo kulingana na maafisa wa afrika kusini bri ilianzishwa na nchi nne zenye uchumi unaokuwa kwa kasi ambazo ni brazil rasia india na china mkutano rasmi wa kwanza wa bri ulifanyika m29 na kupelekea kuanzishwa kwa jukwaa la majadiliano ya mara kwa mara afrika kusini ilijiunga na kundi hilo 211 na hivyo bri kuwa na wanachama watano w kufikia sasa bri inawakilisha sehemu kubwa ya idadi ya watu duniani ardhi na pato la kiuchumi kulingana takwimu rasmi ardhi ya nchi wanachama wa b ni sawa na asilimia 3 ya ardhi yote ya dunia inchi za b zinakaliwa na asilimia45 ya idadi ya watu duniani mchango wa nchi hizo kwenye uchumi wa dunia ulifikia kiwango cha asilimia 5 katika mwongo mmoja uliyopita na hivyo kufanya kundi la nchi hizo kuwa kundi la mataifa yanayoongoza katika maendeleo ya uchumi wa dunia mchango wa b katika biashara ya dunia ni asilimia17 akiba ya pamoja ya fedha za kigeni ya b inakadiriwa kuwa sawa na dola za marekani tlion baadhi ya wachambuzi wanatabiri kuwa b itakuwa kundi kubwa kama kundi la g7 linaloundwa na marekani japan ujerumani ufaransa uingereza kanada na itali ifikapo mwaka 7 malengo makuu ya b ni ushirikiano maendeleo na ushawishi katika masuala ya dunia nchi za b zinaunga mkono mfumo wa utawala wa kimataifa ambao ni jumuishi zaidi na wenye usawa m215 bri ilianzisha taasisi yake ya kifedha ndb au new development bank kama taasisi mbadala ambayo inaweza kushindana na benki ya dunia na shirika la kimataifa la fedha imf kuhusu mkutano wa jumatano rais wa afrika kusini si ramafosa jumapili alisema nchi ishirini ziliwasilisha rasmi maombi ya kujiunga na bri kati ya hizo ni saudi arabia kati ya maswala, kati ya maswali yatakayojadiliwa kwenye mkutano huo ni kuipanua bi na kukaribisha wanachama zaidi nimezungumza na amini widau mchambuzi wa siasa na diplomasia ya kimataifa na nimeanza kwa kumuuliza kwa nini nchi zaidi zinaonyesha nia ya kujiunga na BRICS. nafikiri kuna sababu nyingi kuna sababu ya kwamba nyingi ya zile nchi ambazo zime, zimeonyesha dalili ya kutaka kujiunga ni nchi ambazo zenye kuendelea yani developing countries hizi ni nchi ambazo kwamba uh, uwakilishi wake katika mashirika ya kimataifa si wa kuridhisha kulingana na, na wao wenyewe kwa sababu ukiangalia utawala wa ulimwengu katika mashirika ya kimataifa kama umoja mataifa na minge, mashirika mengine ya kilimwengu ni nchi za magharibi zaidi ambazo zina mwelekeo mkubwa zaidi na pia vile vile kuna hamu ya kubadilisha utawala wa ulimwengu yani ile global governance kwa hiyo nafikiri kundi hili jipya lengo lake ni kuleta mwamko mpya katika masuala ya kitawala ya ulimwengu na pia kuleta uwakilishi ulio uliokosawa na, na idadi ya watu katika sehemu mbalimbali za ulimwenguni haswa katika mashirika ya kimataifa kati ya masuala ambayo yatajadiliwa kuna suala la kupanua muungano huo wa wab uh, alafu inaonekana kwamba russia na china zaidi wao ndio wanaonyesha kwamba wana hamu zaidi muungano huo uweze kuwa na wanachama wengi zaidi hasa kutoka nchi hizo ambazo umezisema zinazoendelea unadhani una i kwa nini russia na china wanataka nchi nyingi uh, kutoka mataifa yanayoendelea ziweze kujiunga na tukiongelea kwa upande wa russia kwa wakati wa sasa wapitia wa, wa, wa, wa kipindi kigumu cha kiuchumi na cha kisiasa kwa sababu wametengwa na, na nchi nyingi za magharibi kutokana na uvamizi wake wa, wa ukraine kwa hiyo kuingia kwa watu wengi katika BRICS kwaletea marafiki na uhusiano wa kiuchumi na wa kisiasa kwa upande wa, wa china hawa ni wamejaribu wa kwa wakati mwingi sana kujaribu kushindana kiuchumi na kisiasa na kisalama na, na marekani kwa hiyo kwa wao pia sehemu iliyobakia marekani tayari wako ni viongozi katika mrengo wa nato ambayo imebeba uh, nchi nyingi sana za uropa uh, kwa hiyo kwa kwayurope hawana nafasi nafasi iliyobakia ulimwenguni kwa sasa ni sehemu ya afrika na nchi za afrika ndio nchi nyingi ambazo kwamba ni ziko katika kapu la nchi zenye kuendelea ama developing countries kwa hiyo kujiunga wao kwa kutawapatia nafasi kubwa sana ya zile tunazoita geopolitical influence ama siasa ya kikanda kwa nchi kama vile china kwa hiyo wao hamu yao zaidi ni kupata kupanua wigo wao na influence yao ya kisiasa na ya kiuchumi ulimwenguni ripoti ambayo imetolewa na maafisa wa afrika kusini inaeleza kwamba saudi arabia tayari ni moja ya nchi zaidi ya ishirini ambazo zimewasilisha rasmi maombi ya kujiunga na b je saudi arabia kwenda huko b nayo ina maana gani bila shaka saudi arabia kwa muda mrefu sana walikuwa ni, ni ni marafiki wa wa marekani lakini uongozi mpya unaokuja wa wa kama huyu muhamed bin salman ambaye ni mwana wa mfalme anaetarajiwa kuchukua nafasi ile mfalme akiondoka amekuwa ni ni mtu ambaye ameburuzana sana na nchi za magharibi kwenye maswala ya ya haki za binadamu kwa hiyo nafikiri hayo hayo yamemweka katika katika njia ambayo kwamba lazima atafute marafiki wengine ambao kwamba waweza wakamsaidia wa, waka na pia vilevile kumhakikishia soko na usalama wa nchi yake ikiwa siku za mbele atakuwa ni mtawala katika nchi kama ile na hiyo pia itakuwa ni aweza akaitumia kama njia mmojawapo yayeye kujaribu kuleta ma, ma, ma, mazungumzo yenye faida na yeye na nchi za magharibi wakijua kwamba ikiwa sisi hatutakuwa pamoja naye basi atakuwa na fursa nyingine ya kwenda katika nchi ambazo si rafiki kwao wao na iwapo saudi arabia itakubaliwa ku, kuwa mwanachama wa b ambaye ni mshirika mkubwa sana wa marekani itakuwaje upande wa marekani itakuwa ni changamoto ya kiuchumi na, na, na, na ya kisalama pia kwa sababu kuna usalama wa wa kiuchumi kama vile mafuta saudi arabia ni moja ya nchi ambayo zinye mafuta mengi sana katika ulimwenguni kwa hiyo na pia vile vile utakuwa ni ni, ni tisho kwa kiuchumi kwa sababu mafuta haya mengi sana yananunuliwa kwa kutumia dola ya marekani na kama tunavyojua kwamba nao pia wana lengo la kuanzisha krn yao wenyewe pesa zao ambazo wutakuwa wakizitumia kwa, kwa masuala ya kiuchumi ya ulimwenguni kwa hiyo hayo yaweza yakaletea kitisho kikubwa kati ya mambo mengine yatakayojadiliwa na viongozi hao wa br ni kutizama uwezekano wa kutumia sarafu mbadala katika biashara ya kimataifa kuliko kutumia dola ya marekani je mwidau hili litawezekana litakuwa ni gumu si jambo kwa sababu hata baina yaao wenyewe kwa wenyewe a, rais ramaposa amesema kwamba swala hilo la la hiyo pesa mpya haliko kwenye meza lakini brazil ni, ni jambo ambalo kwamba wanalipigia debe zaidi kwamba lazima tuwe na sarafu mpya ya ya malipo ulimwenguni na ukiangalia hilo ni si jambo ambalo kwamba litaweza kufanywa kwa kwa siku moja huo ni mchakato ambao pengine uta, utaendelea kwa muda mrefu kabla haujatekelezwa haswa wakati kama huo ambapo hali ya, ya kiuchumi ulimwenguni ni hali ambayo kwamba itabiriki yenye kubadilika siku moja na ya pili na pia uhusiano wa mashirika bado hauja haujakomaa kwa kwa maana tukiangalia nchi kama vile russia ni nchi ambayo katika katika hali ya utatanishi wa kisiasa na kijeshi kwa hiyo mpaka watakapokuwa wametulia na nchi zingine zimetulia na wamekomaa ndipoweza kuweka sarafu ambayo kwamba tunaweza uhakika uhakikanao lakini kwa sasa sioni kwamba tishio hili la sarafu mpya yaweza ikaondolea dola kwa, m- kwa muda huu um- mfupi unaokuja katika hizi nchi ishirini ambazo au zaidi wanasema zimeonyesha uh, nia ya kujiunga na au wamewasilisha maombi hatujajua ni nchi zipi za afrika uo unaona kwamba sababu kufikia sasa ni afrika kusini unadhani una nchi nyingi zaidi za afrika zinaweza zikajiunga na BRICS? Hey, bila shaka kwa sababu ukiangalia hawa wana asilimia karibuni aobai ya asilimia arobaini ya watu wanaoishi ulimwenguni na pia wana uchumi wao ni asilimia zaidi ya ishirini na sita ya uchumi wote wa ulimwenguni kwa hiyo ni kundi ambalo bila shaka lina lina nguvu na katika viongozi wenye hawa kama china vile na na india na brazil na na russia ni watu ambao kwamba kwa kipindi hichi cha cha nyuma kidogo hivi wamekuwa ni wenye wenye usaidizi mkubwa kwa nchi za afrika tukiangalia kama china wametoa misaada mingi ya utekelezaji wa ama kutengenezwa kwa miundombinu mingi sana katika nchi mbalimbali mbali. kama vile maswala ya reli maswala ya barabara maswala ya mabridge ona na rasia ni muhimu kwa kwa nchi za afrika kwenye maswala ya chakula tumeona vita vya ukraine na russia vimesababisha mfumuko wa bei kubwa sana katika nchi za afrika kwa hiyo na brazili pia ni watu wenye kufanya biashara za za masuala kama sukari na, na nchi kama za afrika kwa hiyo faida watakozipata nchi za afrika ama mategemeo ya faida watakozipata zitakuwa nyingi na bila shaka hiyo itakuwa ni kivutio haswa kwa wakati ambapo kwamba kwa amba, uh, mashirika ya kimataifa yenye kutoa fedha katika afrika yamefunga kamba kwa, kwa ukali zaidi kwa, kwa, kwa nchi za afrika ama nchi zinazoendelea kwa kwahiyo ameona peng, pengine hii itakuwa ni njia nyingine mwafaka ya wao kuendelea na mipango yao ya kiuchumi ne amwini midau akizungumza nasi kutoka toronto canada punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani sehemu ya pili ya kwa undani tunaungana na mwenzetu john jogopa kule dar es salaam tanzania akituelezea changamoto wanazokutana nazo waliohitimu kidatu cha sita katika masomo ya vyo idadi ya wahitimu waliomaliza vio vikuu ambao bado waendelea kusumbuka kusaka ajira imekuwa ikiongezeka na hivyo inaweka katika wakati mgumu wanafunzi waliohitima masomo ya kidato cha sita kufanya uchaguzi wa masomo ya elimu ya juu kwa mwaka huu pekee vijana waliohitimu kidato cha sita walifikia laki16883 huku wasichana wakiwa ni 4734 wakati wa vulana ni 59543 hii inashiria kwamba sehemu kubwa yao wako mbioni kusaka nafasi ya kujiunga katika masomo ya elimu ya juu ikiweka kando walioandokishwa kujiunga katika vyuo vya kati na elimu ya ufundi masomo ya biashara pamoja na yale ya sayansi ya jamii yaliyotizama na wengi kama ni eneo mojawapo linalohakikisha mhitimu kuwa katika nafasi nzuri ya kupata ajira sasa yamegeuka kama uwanja wanaozalisha ajira zisizotabirika hivyo wazilishia uguma wanafunzi wanaotaka kwenda kujiunga na elimu ya juu mwanafunzi huyo ni mmoja kati ya kate, wale wanaopata wakati mgumu kuchagua masomo akisema masomo ya biashara angalau kwake anaona yana ya unafuu ukilinganisha na yale masomo mengine kama michepu ya sanaa na sayansi kwa majina yanaitwa jonathan endolino ni mwhitimu wa kidato cha sita katika shule school changamoto za kuchagua kozi kulingana na shida ya ajira katika nchi yetu changamoto tunazozikumba wakati wa kuchagua kozi kulingana na shida ya ajira kwangu mimi ninavyoona kama ni mtu umesoma katik ume, ume, ume, umesoma kozi za biashara kama kwa mfano hggm eka hizi uh, kozi kwa ukiangalia mlolongo katika nchi na sekta za ajira ajira zinapatikana kwa kuwa hata ukisomea kozi ya business kwa mfano kama business administration au labda in aa au labda in finance unaweza ukaajiriwa accountant ukaenda kabisa umefanya mwaka wako wa kwanza wapili watatu ukapata cpa ukamalizia ukaenda kwenye masters unachukuliwa vizuri tu kwa hiyo changamoto mi naona ni kwenye hizi kozi zingine sana sana labda hizi za art na sayansi hata hivyo kuna baadhi ya ufuatiliaji wa masuala elimu ya juu wanasema masomo kama usanifu wa majengo uhandisi ujuzi wa ngazi zote katika teknolojia ya kompyuta pamoja na udaktari masomo hayo yanaendelea kuwa na uwanja mpana ambao mhitimu wake ananufaika kuweza kupata ajira hoja hiyo inachagizwa na mitizamo ya jamii kwamba wale wanajitupa katika michepuo ya kisayansi wako katika nafasi nzuri ya kukwaa ajira pindi wanapohitimu masomo yao hivi karibuni serikali iliongeza msukumo kwuhusu masomo ya sayansi ikimwaga ufadhili mkubwa wa masomo kwa wale wanaofaulu masomo ya michepuo huo wa sayansi lakini hata hivyo baadhi ya vijana ao wanasema swala la ajira katika michepuu ya masomo hayo ya sayansi bado ni changamoto kubwa kwani wengi wao bado wanaendelea kusota mitaani baada ya kuhitimu masomo yao ya elimu ya juu ninaona kama kama kuna mtu amesomea au sio lazima hata hata umesomea umechukua umechukua pcb umechukua CBG, na unaona kabisa utapata juutyotamesomeatsoecutpata changmot bsnes chuo hazina limitations ya umesoma wapi na wapi ili uingie hata dmesoma pcb unaeza ukaendazako b amnisraion eesip vizuri tu na ukenda ukasomea ukaanza hata kujia so ukajiendeleza katika maisha yako kwa ile kne uliopata katika hizi kozi za biashara maana wengi tunapofeli hapo tu tunaenda kusoma kwa jiri, so kusoma lakini sio kujiajiri ama mbali na hayo wakati mwingine vijana hao wanashindwa kufanya uchaguo la moja kwa moja kuhusu yale wanayokusudia kusoma mbele ya safari kutoka na shinikizo kutoka kwa wazazi pamoja na walezi wanaoamini kwamba masomo ya mchepoo fulani yana nafasi kubwa ya kutoa ajira uzoefu kwa mujibu wa vijana wenyewe ni kwamba wazazi wamekuwa akiweka shenikezo kubwa kwa vijana kuchagua kozi aina fulani bila kujua kwamba nyakati hizi mwelekeo wa soko la ajira umebadilika kutokana na mahitaji ya wakati kwa majina anaitwa david raymond ni mhitimu wa kidato cha sita kwenye uchaguzi wa kozi kwenye chuo na hata uchaguzi wa vyuo wazazi wengine wa wanakuwa na ya kuweka pres kwa watoto kwamba wachague kozi fulani chuo fulani kwa sababu hao ni kwamba wanajua itampeleka wapi na itamfikisha wapi awampe uhuru mtu kuchagua na pia mda mwingine unakuta ndio mzazi ukamwandalia mazingira fulani kwamba asome koi aja mpe kazi fulani inaweza katokea mambobo mbalimbali ambayo alikuwa atarajiwi ikiwemo kwa mfano mzazi akapoteza maisha aamepata shida ya kiafya anakuta mtoto anashindwa anamaliza shule hana kazi kwa sababu mtu alekuwa anamtegemea amepatwa na matatizo na kwamba hana mtu mwingine wakumsaidia maandalizi ya vijana tangu wakiwa elimu ya sekondari mpaka elimu ya juu ni jambo linalopaswa kuzingatiwa na pande zote yaani wazazi pamoja na watoto wenyewe ili kuweka mazingira rahisi na mazuri ya kumwezesha kijana husika kuwa na uwanja mpana wa kile anachokusudia kusoma mbele ya safari kumekuwa na kasumba kutoka kwa baadhi ya wanafunzi kutoa taarifa zinazokosa mtiririko wa moja kwa moja wakati wanapotaka kujiunga vioovyalima juu na inafanya baadhi kupangiwa masomo ambayo hawakuwa yakusudia kuyafanya na hivyo kujingiza katika mtego mwingine wa ukosefu wa ajira mkurugenzi wa udhibiti na ufuatiliaji wa tathmini wa baraza la taifa la elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi dr godfrey oleke anasema ni jukumu la mwanafunzi mwenyewe kwa usaidizi wa mzazi wake kuchagua kozi anayependelea bila ya kupotosha taarifa zake ili kumwezesha kwenda sambamba na matarajio yake wakati anapotaka kujiunga elimu ya juu changamoto ya waombaji kutumia taarifa ambazo sio sahihi na hivyo wakati wanaomba wanapata changamoto baada ya kwamba taarifa zao zimepotea zime, zime, zime tunawashauri waombaji wote waakikishe kwamba wanatunza taarifa zao lakini pia wasimpe mtu ambaye hahusiki taarifa zake za kuomba vyuo ama kuomba chuo kwa hivyo ni vizuri waombaji wote wazazi wa wasaidia watoto wao kuhakikisha kwamba wanatunza taarifa zao ambazo wamezitumia kuomba eh, nafasi za masomo katika vyo mbalimbali kimsingi changamoto ya ajira sio changamoto inayokabiri tanzania pekee ikitajwa ni tatizo linaloendelea kuikumba dunia kwa ujumla ripoti ya mwaka 222 ya shirika la kazi duniani ilo inasema kwamba kiwango cha ukosefu ajira duniani kote kinazidi kuongezeka na inatarajiwa kwamba kitafikia milioni27 mifumo duni ya elimu katika baadhi ya mataifa ni sababu mojawapo inayochangia wahitimu wengi kushindwa kuajiriwa ama kujiajiri pindi wanapohitimu masomo yao lakini pia majanga yaliyokumba dunia kama vile mlipuko wa ugonjwa wa viko 19 uliojitokeza katika miaka hivi karibuni mabadiliko ya tabia ya nchi mwelekeo mpya wa dunia katika sekta ya sayansi na teknolojia ni maeneo mengine yanayochangia pia ukubwa wa tatizo hilo wakati wanafunzia wakiendelea kukuona kichwa juu ya kipi wakakisomia katika elimu ya juu upande wa pili wanakabiliwa na kihoro kingine kuhusiana na mikopo inayotolewa kwa waumbaji wanaokidhi vigezo katika msimu wa 12 serikali ilitenga kiasi cha shilingi bilioni84 kwa ajili ya mkopo wa elimu ya juu katika bajeti ambayo inataja kufikia bilioni654 kwa mamlaka inayohusika na utoaji wa mikopo hata hivyo bado wanafunzi wengi wanalalamika kukosa mikopo na hata wale wanaopata wengine wanasema kiasi wakipatacho hakihakisi moja kwa moja ukweli halisi wa mambo katika maisha chuo kibano wanachokumbana nacho wale wanaopata baada ya kuhitimu masomo yao ni mtiani mwingine unaokabili vijana wengi ambao hivi karibuni wameadhimisha siku yao vijana duniani kijana huyo anasema kiwango cha asilimia kinachokatwa na serikali kama sehemu amerejesha mikopo ni kikubwa mno kwanivoona pia kwa baadhi ya watu waliomaliza chuo wakwa wameumba mikopo kukifatilia katika ajira zao ynyani yani, mikopo inakata ina, ina, ina interest kubwa katika mishahara yao ya mwanzo kwaiyo inaleta maisha magumu au inaleta mambo magumu katika sekta ya kujiendeleza kwa hiyo kama ingewezekana na hapo pia waweze kujichuu naa waweze kujirekebisha ingekuwa inafaa zaidi licha bodi ya mikopo kujitokeza Marok, mara fanuzi, kwa mara hadharani kujaribu kutoa ufafanuzi wa baadhi ya maswala yanaonekana kuwatete kwa waumbaji wengi lakini wanafunzi bado wanapaza sauti wakilaumu mfumo wa toaje mikopo hiyo ama kuwepo kwa urasimu wa uijazaji wa fomu kwa ajili ya kuhakikiwa na kisha kupewa mikopo ni eneo lingine ambalo linazidi kuwapa wakati mgumu vijana wengi wanaosema kwamba wanavunjika moyo kwa namna bodi ya mikopo ilivyoweka utetiri wa vipengele kuhusu kupata mikopo hiyo shida inatukumba si vijana wakati wakuomba mkopo asasa awaui mwaka fb sasa nchangamoto ya, ya mkopo, Ni kwamba t ya bodi ya kopo fataba onamba momba leo otnamba anapata kesho ukienda pale kwenye kuich au kambea wanah kotonambakupa a mtu mwingine anapoteza karibia siku nzima na mwisho anakuta wengine wanaanza kukata tamaa na wengine kama ni kama ni usumbufu kwamba mtu natumianapoteza muda mwingi kufanya hiyo kazi na mwisho anashanga upati kabisa unapata nusu serikali inasema imeendelea kuzingatia hoja zinazohibiliwa kuhusu mwenendo wa utoaji mikopo ya elimu ya juu kwa wanafunzi na inaendelea pia kuchakata mifumo yake ili kuondokana na vilio vya wanafunzi wengi baadhi ya ripoti zinasema kumekuwa na hali ya udanganyifu mkubwa katika upangaji wa madaraja ya utoaji mikopo huku baadhi watoto wa vigogo wakionekana kunufaika zaidi huku kaya nyingi za watu masikini zikiendelea kuburuta miguu kufikiwa na mikopo hiyo waziri wa elimu profesa af mkenda anasema hakuna marefu yasiyokuwa na ncha akimaanisha serikali kuandaa kuandamwan wa kutibu tatizo hilo tunavyozidi kuongeza mikopo kwa ajili ya wanafunzi wa elimu ya juu ugawaji wa mikopo hiyo usitegemee unamjua nani ugawaji wa mkopo huo utegemee vigezo ambavyo tumeviweka hadharani kila mtu ameviona na tuache kusikia tena kama taarifa ya ca kwamba wako watoto yatima waliofaulu vizuri wamekosa mkopo anayefanya kosa la kumnyima yatima fursa ya kusoma kwa sababu tu ya kujipendekeza kumpa mtoto wa fulani mkopo huyo nadhani atalaaniwa vilevile lakini sisi tutaaikisha hiyo fursa inaondoka mpaka hapo kwa undani haina la ziada kwa leo mpaka wakati mwingine na mara nyingine mimi ni wakwa wa kawaida geori jogopa kwaheriya kuonana kwa asante sana georji njogopa kwa ripoti hiyo ambayo imetukusanyia na kufikia hapa tunakamilisha kwa undani patrik nduwimana pamoja na sayida hamduni ambaye alikuwa upande mwingine pamoja na msimamizi wa matangazo meri mgawe kwa pamoja tuna nikiwatakia usiku mwema