hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa zifuatazo na habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi umoja wa afrika umeelezea wasiwasi mkubwa juu ya kuzuka kwa mapigano makali nchini libya wiki hii na kutoa wito wa kusitishwa mara moja kwa uhasama na kuanza juhudi za kutafuta maridhiano watu 5 wameuawa na wengine wa 46 kujeruhiwa katika mapigano mabaya ya kutokea katika kipindi cha mwaka mmoja kwenye mji mkuu tripoli mahala ambapo mapigano yalizuka jumatatu usiku vyombo vya habari vya libya vimeripoti mkuu wa tume ya umoja wa afrika musa faki mahamati anafuatilia wasiwasi huo kwa karibu kuhusu maendeleo ya hali usalama ya usalama mjini tripoli ambayo yamesababisha vifo vya watu wengi na wengine kadhaa kujeruhiwa ilieleza taarifa ya taasisi hiyo ya afrika fai anawasihi wadau na watendaji wote wa kijeshi kisiasa na kijamii kukomesha mara moja uhasama huo na kuwakumbusha wadau wote umuhimuaufan wa zinazoendelea kuelekea maridhiano ya kitaifa ilieleza taarifa pia ameonya kuwa hakuna suluhisho la kijeshi kwa mzozo wa libya na kwamba umoja, umoja wa libya amani utulivu na hadhi ya kihistoria ya kimataifa vinaweza tu kupatikana kwa njia za amani mkuu wa zamani wa idara ya wanyamapori ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo na wafanyakazi wenzake wawili wa zamani wamewekwa katika orodha ya vikwazo vya marekani kutokana na kusafirisha kinyume cha sheria y sokwe jamii ya sokwe na viumbe wengine waliohifadhiwa marekani imesema watatu hao wamezuiliwa kuingia marekani kulingana na taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya marekani iliyotolewa jumatano hatua hiyo imewekwa kwa cosma wilungula mkurugenzi mkuu wa zamani wa taasisi ya hifadhi ya mazingira ya kongo iccn leonard muamba kanda mkuu wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo aliyekuwa anasimamia utekelezaji wa mkataba wa biashara ya kimataifa na viumbe walio hatarini sits na mkurugenzi wa iccn na agustin ngumbi amuri mratibu wa sits na mshauri wa kisheria wa iccn kama maafisa wa umma wanaohusika na ulinzi wa wanyamapori walitumia vibaya nafasi zao za umma kwa kusafirisha kinyume cha sheria sokwe na wanyamapor wengine waliohifadhiwa kutoka drc kwenda jamhuri ya watu wa china kwa kutumia vibali vya uongo na kupewa hongo ilieleza taarifa unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc afrika kusini itakuwa mwenyeji wa mkutano wa bri wiki ijayo ambao utatupia jicho zaidi kuhusu uhusiano kati ya pretoria na kremlin ambao wengine ni habari njema na kwa baadhi ni jambo la kushangaza moscow na chama cha african national congress cha afrika kusini zilijenga uhusiano wakati wa vita baridi wakati umoja wa sovieti ulipounga mkono vita vya anc dhidi ya ubaguzi wa rangi uhusiano huo unabaki kuwa imara licha ya mabaadiliko ya kihistoria na kiitikadi ambayo kimantiki yengeweza kusababisha mgawanyiko muda mrefu uliopita mwaka 991 umoja wa sovieti ulivunjika na kupanda mbegu za utaifa kwa mwanachama muhimu russia chini ya vladimir putin israel imesema alhamisi kuwa marekani ilitoa idhini kwa mauzo ya mfumo wa ulinzi wa makombora aina ya aro hyposnic kwa ujerumani wizara ya ulinzi ya israel imesema makubaliano hayo ya dola bilioni t ni makubaliano makubwa sana ya ulinzi katika historia ya nchi hiyo marekani na israel kwa pamoja zilitengeneza mfumo wa aro ambao unaweza kuzuia makombora ya masafa marefu yakiwa angani wizara ya israel imesema inatarajia israel na ujerumani kutia saini mkataba wa mwisho wa makubaliano hayo ifikapo mwishoni mwa mwaka huu mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington naitwa mkamiti kibayasi na, na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye bmj mridhi katika kipindi cha kwa undani hi ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia matukio huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako mkutano umefanyika kuzungumzia utawala wa kijeshi kuondoka kivu kaskazini na ituri je wachambuzi wanasema hali ikoje hiwezi kuongoziwa na kuweza na mikutano na, na, na wakora na watu ambaye hawasikie serikali wanaua jeshi la taifa wanachoma magari za jesi ya taifa wanaua wanawake wa mimba wanaua watoto wadogo na katika sehemu ya pili licha ya kwamba bara la afrika lina rutuba na rasilimali nyingi inashangaza kwamba afrika ndilio ba, ba, bara maskini zaidi duniani na pia ndiko watu wengi zaidi wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula duniani ni kwa undani mimi ni j mridhi wiki hii msikilizaji viongozi mbalimbali mbali wa majimbo ya kivu kaskazini na ituri katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo amekusanyika mjini kinshasa kuzungumzia kuendelea kuwepo kwa utawala wa kijeshi huko kivu kaskazini na ituri majimbo mawili hayo yaliyo mashariki mwa nchi hiyo baadhi ya watu wakidai kwamba umeshindwa kuzuia yaani utawala huo wa kijeshi umeshindwa kuzuia ghasia na ukatili ambao umeenea na unaofanywa na makundi hasa yale yaliyo na silaha dhidi ya raia hali ya haki za binadamu na usalama katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo iliendelea kuzorota haswa katika majimbo ya mashariki mwa nchi hiyo na utawala wa rais felix shisekedi ukafanya ma, machache kulingana na wale wanaozungumzia suala hilo wengi wao eh, katika mageuzi ambayo yaliahidiwa kimfumo ili kuvunja mizunguko ambayo imekuwepo ya vurugu unyanyasaji ufisadi na kutokujali mambo ambayo yameathiri nchi hiyo wa miongo kadhaa tuzungumze na mwenzetu uh, kutoka huko drc sl malivika uh, kidogo tu atueleze kwa nusu nusua dakika mbili indika, dakika moja au mbili hivi eh, ni kina nani ambao wamehudhuria mkutano huu na labda pia nini kimezungumzwa kwa kina pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kiraia eh, malivika ni nani wengine ambao walihudhuria mkutano huu wabunge kutoka mikoa mbalimbali wa, mbali mbali, e, wa, wa mikoani na wabunge vile vile wa bunge la taifa pamoja na wanajeshi ambao vilevile wameshiriki huu mkutano na watu kutoka makanisa mbalimbali mbali. na leo unapozungumza ni kwamba mkutano umemalizika sasa hivi na umefungwa naye waziri mkuu sama amesema kwamba uh, wananchi washiriki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wameonyesha nia yao nia ya yao itapelekwa moja kwa moja kwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambaye ni yeye ataamua kuhusu huu amzi wa mashirika ya kirahi ambao wameomba kwamba ni lazima uongozi wa kijeshi umalizike katika mikoa ya ituri na kivu kaskazini wanasema kwa sababu tangu hawa magavana wamewekwa huko uasi makundi a asi yamekuwa mengi kundi la hemishii na tatu limekuja mauaji yanaendelea yakodeo kunakuwa lakini vile vile upande mwingine unasema kwamba itakuwa ni makosa wakati ambapo magavana wa kijeshi wataondoka kwa sababu kama kivu kaskazini iko kwenye mpaka wa rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuna mkua mkoa wa ituri huko mpaka wa uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wanasema kwamba huenda sasa watu fulani wanaweza kujitokeza wakati ambapo hawa magavana wataondoka lakini wengi wanasema kwamba sheria za kongo zinasema kwamba hatuwezi kwenda kwenye uchaguzi wakati ambapo mikoa wa inaongozwa na wanajeshi kwa sababu uchaguzi unatarajiwa una kufanyika disemba na hiyo wanasema kwamba hairuhusiwe kwa kiongozi wa jeshi kufanya kambeni kwa hiyo ni lazima hawa magavana wa kijeshi waondoshwe mm-hmm. ili waweke sasa nguvu katika jeshi na wapambane na makundi mengine ya wasi kuliko kuwekwa kama viongozi uh, wengi wanasema kwamba mzozo mashariki mwa kongo kwanja umefanya zaidi ya miaka thelathini na walitegemea eh, uongozi wa kijeshi kwamba utamaliza kivita na haya mauaji lakini imeshindikana wanatarajia kwamba rahisi awekeze pesa na silaha nyingi kwenye jeshi ili jeshi sasa lipambane liachane na mambo ya uongozi wao waende kwenye mambo ya kivita wanasema kwamba hii ndio itakuwa suluhisho ya kuweza kumaliza mgogoro na machafuko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo lakini vilevile vile kwamba watoto wote ambao ni wazaliwa wa yale maeneo ni lazima waungane na wengine wanasema kwamba ni lazima jumuiya ya kimataifa wameshutumu jumuiya ya kimataifa ikiwemo mataifa nji za ulaya na hata marekani kwamba ni wao wamekuwa wakisaidia mataifa jirani ambayo ndio yamekuwa ikivaamia iki ama kusaidia makundi ya waasi yanayovahamia maeneo ya mashariki mwa kongo kwa hiyo jumuia ya kimataifa ikiwa nchi za ulaya sadeke marekani na au ni kwamba ishawishi nhi jirani ili uache kuunga mkono makundi ya waasi nam baada ya maelezo hayo sasa tuungane na mchambuzi wa siasa za drc jamhuri ya kidemokrasia ya kongo john kabwe umekuwa ukifuatilia ambayo yameendelea hususan mkutano huo ambao umemalizika hivi punde mjini kinshasa hapo drc kwanza nipe maoni yako kuhusu mkutano wenyewe tathmini yako ni ipi kuhusu yale yaliyowapedeka kule na labda yaliyozungumzwa asanteni sana uh, maoni yangu kuhusu mkutano wa kuongelea hali ya dharura yani etadesez ambaye uliitwa na mweshimiwa rais table ronde mjini kinchasa kwangu mimi uh, sioni umuhimu wa huu mkutano kwa sababu uh, rais kabla ya kutangaza hiyo hali ya dharura hakuitisha mkutano kwa kwa kwa yoyote yule yani kwa, wabunge ama wanasiasa ama bado wa shirika la society haku, ha, haku, hakuwaita hakuwambia sasa kwa nini kufanya huu mkutano baada ya miaka mbili na miezi karibu nne hiyo hali ya dharura itangazwe kaskazini mashariki mwa kongo kwa majimbo mawili turi na north kivu na bado hali si nzuri huko sasa kama basi hasifanye uh, mkutano na hao walioenda kushiriki mkutano huo eh, labda ingekuwa ni vigumu yeye kujua yale ambayo yanaendelea kukumba watu katika ukanda huo wa uh, mashariki mwa drc uh, au ungefikiriaje ama ni nini ambacho uh, unaona kifanyike ndio yeye labda akubali eh, kwamba bado kuna matatizo unajua kuitisha mkutano mjini kinchasa kwa watu ambaye wako kwa tawn ambayo wanatembelea kwa magari za zaai condition na maofisi za maai condition na huko wananchi wa chini wanateseka porini na hawa wahusika waasi wako porini hii sio suluhu ca muhimu rahisi aweze kuja yee mwenyewe aa, kupiga kambi yake ama jimboni turi ama no kivu akufuatilia hii operation kwa sababu jeshi ambayo ilikuwepo ituri yote ilitoshwa ikaendai kupambana na hao waasi wa m3 sa hivyo ituri haina uh, idadi ya jeshi jeshiili uh, kuleta mani kistn nidrc uh, kwangu mimi uh, ni rais mno kama kunywa kikombe cha cha cha maziwa kwa sababu ni kuleta jeshi na ku, kuendesha operation Uh, hii ambayo inaitwa kwa lugha la kifaransa uh, loperaion militaire de grande avergure saco plaisance bila uh, huruma yoyote ile sasa tumeona watu wameenda za madialogue watu wameenda nairobi watu wamepandishwa ndege watu wa ambaye ambayo waliua watu tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba hadi sa hivyo bado wanaendelea kupandishwa gari na kuitishwa kuhitiswa kwmkutano kwa, kwa tawn ili waongelee amani hii ni serikali namna gani hiyo hata uganda hapa tuliona the last years tulionakulikuwepo wasi huko wa uh, eneo la kasese hchiefube uh, uh, raisi alituma uh, ndege na waliwahi kushambulia hao wakora uh, huu mzozo ulikomeshwa tuliona hapa aimajuzi uh, kwa antoroko uh, dstict uh, waasi waadf walivuka walitoka eneo la congo wakaingia eneo la kayanza hapa jeshi uh, iliamusha ndege na hao waasi wote waliwawa sasa hii ya kongo ku, kuongesha ku, kufanya mkutano na haaw wauaji imeanzia wapi na hii ni uongozi namna gani huu huu uongozi unashangalisha una wananchi nchi haiwezi kuongoziwa na kuweza na mkutano na, na, na wakora na watu ambaye hawasikie serikali wanaua jeshi la taifa wanachoma magari za jeshi ya taifa wanaua wanawake wa mimba wanaua watoto wadogo hili ni serikali gani ambayo ina- inaendelea kufanya hiyo mambo mimi na changazwa sana na uh, kitendo cha serikali ya kongo sasawa john e. Kabwe. E, lakini kabla sija kuwacha, nini nafasi ya kikosi cha jumuiya ya afrika mashariki tunavyojua hi kiko pale katika maeneo ambayo o, kilipelekwa a, tumesikia yale yameendelea kinshasa lakini nafasi yake ni nini katika mchakato wote huo mchango wa huu jeshi wa, wa jumuia mmoja wa afrika siioni kabisa kwa sababu bado waasi wa wako waasi Uh, wameendelea kutiisha hali ya usalama wananchi wanafariki uh, every day sasa sitasema kwamba mchango wao umeleta mani haya tumalizie na taarifa ambazo zimeibuka kwamba waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken wamezungumza na rais wa rwanda paul kagame na kitu ambacho kimeangaziwa sana ni kwamba ni kuhusiana na hali ya wasiwasi iliyo kwenye mpaka wa rwanda na drc eh, sijui hali hii ni kama imezorota zaidi au unafikiria imeimarika kidogo tangu tuanze uh, kusikia mvutano ambao umekuwepo kati ya rwanda na drc kuhusu waasi hasa wale wa m23sidani kama america italeta suluhu waafrika waafrika wenyewe wanaweza kuongea wkati yao wanaleta mali rwanda ni neiba nadrc ukaenda goma sa hivyo utakuta wananchi wa goma wanavuka rwanda na wale wa rwanda wanakuja huko sasa amerika itasaidia nini hapo cha muhimu sana ni maraisi mawili waweze kukutana na kumaliza huu mzozo wa kisiasa wa hovyo kwa sababu wote wanalaumiana kuna rwanda inasemekana <coughs> inasapo inaunga mkono ao wakora wa wa wa wa wafdl wa, wa, wa, wa kuna rwanda pia inashutumu serikali ya congo inatumia waasi wao hii ni ni, ni, ni, ni ni msemu tu ya social media na radio lakini kwangu mimi ni vizuri waweze kukaa meza moja na kutotatua kuto, hilo shida la waasi kaskazini mashariki mwa congo nzima kwa sababu bila hizo amani uh, kweli shukran sana john cabw kuzungumza na sauti america sautiamerika john cabwe msikilizaji anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini kama kawaida usiondoke nitarejea hivi punde na sehemu ya pili karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika uko nami bmj mridhi nikiwa hapa washington licha ya kwamba bara la afrika lina rutuba na rasilimali nyingi na la kushangaza ni kwamba afrika ndilo bara maskini zaidi duniani na pia ndiko watu wengi zaidi wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula duniani sehemu hii ya pili ya kwa undani mwandishi wetu kule nairobi jason nyakundi anaangazia namna mizozo imechangia kwa kiwango kikubwa ukosefu wa chakula na njaa katika bara hilo la afrikaa0 baranifka afrika wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula idadi hii inawakilisha ongezeko la asilimia 22 ya idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula tangu mwaka na karibu mara 221 an21 ongezeko la idadi ya wale wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula barani imeendelea kwa mwongo mmoja uliopita mnamo mwaka 3 kulikuwa nawat na uhaba wa chakula katika nchi zilizoathirika barani takriban watu milioni taibawatul kati ya wale wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula wako katika nchi zinazokumbwa na migogoro ikiwa ni asilimia 8 ya jumla hii inaonyesha athari kubwa za moja kwa moja kwa na mara nyingi hazitambuliwi zinazochangiwa na migogoro ya afrika richard mtaalamu wa masuala ya usalama anasema nchi inapokumbwa na, na migogoro masuala ya kujenga taifa kawaida usahulika Uh, migogoro katika bara ya afrika inachangiwa sana sio na maswala ndani afrika ya afrika yenyewe inachangiwa na maswala kutoka nje kwa sababu ni mambo ambayo yanawashwa na wale ambao walioko nje kwa, kwa mnajili wa faida zao wenyewe kwa hivyo uh, bado utaona migogoro ikizidi kutokota katika nchi nyingi za afrika kwa sababu kuta kwamba uh, wakati mgogoro wote unapotokea kuna mpande mmoja ambao unao uunga mkono kuna upande mwingine ambao usiounga mkono sasa haya ni mambo ambayo yatazidi kuendelea kwa sababu eh, tunapigana kile ambacho tunaita proxy tunaitarox kwa sababu wakati ambapo hizi uh, migogoro zinatokezea utakuta kwamba wamaswala nyeti ambayo yanahitajika yana, yana miundo mbinu eh, ukulima katika hizo nchi masuala ya kiafya katika kwa sababu wo, kila mtu atakuwa anafikiria kujihami na kujilinda kwa hivyo haya masuala mengine yote hayatapewa kipaumbele kwa hivyo utakuta kwamba umaskini utaongezeka utakuta kwamba idadi ya wakimbizi itazidi kuongezeka itaendelea tu hivyo na itafika mwisho wake pia kwa sababu itafika mahali sasa wananchi wenyewe pia watasema yamefika kikomo sasa yametosha hata hizo hao viongozi ambao wanaotoa mamlaka ya kijeshi wajue kwamba chuma chao kimutoni kwa hivyo haya ni mambo ambayo na ndio wa sababu wazungu usema, history husemakwa hivo wasi, wasijigambe na wakajipiga kifua kwa sababu wametoa serikali kwa nguvu ya bunduki kwamba wataishi na bunduki hapana siku zao pia zaweza zikafika za, za, pia kwa hivyo mimi ningeambia tu kwamba baada ya kufanya hayo ambao wameyafanya wakaweza kurudisha hizo nchi katika mfumo wa kidemokrasia ambapo wananchi wanaweza kujitawala wenyewe wakaweza kutoa maoni yao wenyewe bila kushurutishwa nchi nane kati ya kumi za kwanza za afrika zinazokumbwa na uhaba mkubwa wa chakula zinakabiliwa na migogoro takriban asilimia sabini na tatu ya uhaba mkubwa wa chakula barani imejikita katika nchi nane zikiwemo jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ethiopia nigeria sudan, sudan kusini somalia niger na burkina faso DRC, inaendelea kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu wenye uhaba mkubwa wa chakula duniani ukosefu u wa chakula umejikita mashariki mwa drc ambapo takriban makundi 120 yenye silaha baadhi yakifadhiliwa na nchi jirani yamevuruga utulivu kwa miaka mingi nchini nigeria watu milioni 20 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula hili ni ongezeko la karibu mara kumi kutoka mwaka218 wakati watu ilio25 walikumbwa na uhaba wa chakula nchini humo wengi wa watu wenye uhaba wa chakula wanaishi katika eneo la kaskazini mashariki ambalo limevuruwa na kundi haram, la boko haramu na dilea la state la afrika magharibi martin ol wakili la mchambuzi wa siasa anasema kutowajibika kwa viongozi wa afrika kumechangia kuzuka migogoro ambayo nayo imekuwa chanzo cha matatizo yaliyopo ukweli ni kwamba ndugu yangu iwapo wewe unaendesha mji wako wakama nyumba yako na una haki na unatendea watoto wako haki unatendea wa mke wako haki bila shaka watoto watafurahi ama utahakisha kwamba rasmimali ya, ya, ya familia inatumika kwa njia ambayo indisa, ya, ya, ya familia shida ya afrika ni kwamba viongozi mara nyingi wanapochukua nafasi ya uongozi hawashughulikii wananchi wao wanaipora nchi wanajishughulikia wao kwa wao hawafanyi maendeleo ambayo kwayo yananuia kuainua wananchi na kwa sababu hawafanyi hivyo basi inabidi migogoro iwepo ukabila uwepo uh, ukosefu wa amani uwepo na mambo haya yakiwepo hata ukiwa na rasilimali ya aina gani huwezi kujiendeleza kwa hivyo kuna sababu ya kuhofia kwamba iwapo tungekuwa sisi ni viongozi wazuri na sisi ni wananchi wazuri basi bila shaka tungekuwa tumejiendesha kwajia ya kwamba wananchi wetu wamgekuwa wananufaika wanaona ubora maisha yanaboreka na bila shaka watu wanafurahi lakini kwa sababu hata wafurahi licha ya kwamba tuna rasilimali licha ya kwamba tuna uongozi na tuna uhuru kwa hivyo inabidi ya kwamba migogoro hii iwepo sio kwamba eti wanaoleta h uh, wana suluhu lakini kwa sababu kuna matatizo basi wanaochangia kuongezea kitumbwa hichi mchanga wataki, yao, hale, tu, wow, kwa sababu wataki viongozi wao wale tu wao kwa wao ukweli ni kwamba ni lazima tukubali eti kuna shida ukinapokubali shida tunaanza kutafuta, kutafuta utatuzi lakini tusipokubali kwamba tuna shida hatutatatua hatuta shida yetu kwa hivyo tuanze na kusema ya kwamba afrika uongozi ni mbaya uwajubikaji aupo rasilimali yetu tunaipora afrika nzima kama bahara lina rasilimali chungu nzima ukiweza kuhakikisha kwamba tuna amani na tuweze kutumia rasilimali hizo kwa njia nzuri tutakuwa matajiri sudani imekumbwa na miaka mingi ya migogoro ya wenyewe kwa wenyewe katika mikoa yake ya darfur blue nile na kusini ikiwa ni matokeo ya serikali ya kijeshi kandamizi ambayo imetawala nchi hiyo kwa miengo kadhaa idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula iliongezeka katika mwaka kutoka milioni mwaakutokalionisit hadi zaidi ya milioni kuminbl wengi wao wakiwa wamejikita katika maeneo yaliyoathiriwa na migogoro hii ilifuatiwa na mapinduzi ya kijeshi yaliyozuia mageuzi ya kidemokrasia na kuanza tena kwa migogoro na watu kuhama makazi yao mgogoro wa chakula umechangiwa zaidi na usimamizi mbovu wa kiuchumi ambao umesababisha mfumuko wa bei wa zaidi ya asilimia mia nne unajua kote katika afrika akuwezi kuwa na vita kama hakuna sababu ama kiini kiini sabamba cha vita kama hivi lazima akuwe kwamba kuna sababu ya kuweza kuwepo katika vita kama hivi kuanzia maafrika magharibi kule juu utakuta kwamba ni ni masuala ya dhahabu masuala ya, ya, ya, ya madini sana unim kule kwa sababu vita zina gharama ya hali ya juu na lazima utakuwa kwamba uta, utahitaji fedha za kuweza kuigharamia hizi fedha utazitoa wapi kwa hivyo lazima uwe kwamba kuna zile rasilimali ambazo unaweza ukauza ukaweza ukapata pesa na ndio ukaweza kununua dhana za kivita katika hizi vita pia kuna usafirishaji wa dhahabu zile kutoka nchi hizo kwa hivyo nchi zote ambazo zitakuwa kwamba zina rasilimali itakuwa kwamba hizi rasilimali zao hata ikaenda kwamba wananchi wakasema kama ni hizi rasilimali basi tuachane nazo kunatuhuma kwamba eh, kule mali eh, kule ni jaa utakota kuna kwamba kuna tuhuma kwamba ni kwa sababu ya, ya, ya mgodi wa uranium ambao kwa hivi sasa unakuta kwamba nchi nyingi za ulaya zinatumia katika nguvu za kiukla kwa hiyo utakuta kwamba hili mm-hmm. ndio linalonganganiwa kule ndiposa wakaweza akaipata eh, katika bei ya chini natumainia kwamba Uh, suluhisho ni kwamba viongozi ambao wanasimamia umoja wa nchi za kiafrika wakakaa ichini wakajiuliza na wakaweka masharti kwamba yoyote ambaye atakayehusika katika mgogoro kama huu basi yeye hatutamwalika na hatakuwa mwanachama wetu na hatutafanya nayeye biashara ile yoyote kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimeendelea kwa mwongo mmoja sudan kusini imekuwa na idadi kubwa ya watu wanaokumbwa na mzozo wa chakula licha kuwa moja ya nchi zenye rutuba na ardhi yenye rasilimali nyingi barani zaidi ya watu milioni wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula nchini sudan kusini ni sawa na 2 ya watu wote kiwango cha chuu zaidi kuliko nchi yoyote barani afrika mzozo wa sahel magharibi mwa afrika umeokosesha makazi karibu watu milioni tatu wakulima wafugaji wafanyi biashara miongoni mwao umezuia msaada wa kibinadam kuafikia wengi wao kukiwa na zaidi ya watu wote 6 waliohamishwa kwa nguvu kutokana na migogoro na utawala kandamizi katika bara zima idadi kubwa ya watu hawa wako hatarini zaidi na wako katika hatari ya kubadilika kutoka kwa mizozo hadi janga kwa kuzingatia mchango wa mizozo katika ukosefu wa chakula barani afrika utatuzi wa migogoro na mipango ya kujenga amani vya kubadili mwelekeo unaozorota wa usalama wa chakula wa bara shukran za dhati mwenzangu jason nyakundi hapo nairobi msikilizaji tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo wote walioshiriki na kukifanikisha tuwashukuru mwelekezi amekuwa ni saida hamdun msimamizi meri mgawe hapa studio umekuwa nami bmj mridhi na upande wa mitambo tumekuwa naye bwana uh, hamza, uh, uh, hamza huyu uh, akiwa anashikilia mitambo basi kwa heri ya kuonana