sasa ni saa ttu kamili sa za afrika ya mashariki sa 2 afrika ya kati hapo washington sa8 mchana zifuatazwo habari za dunia msomaji sandei shomari wizara ya ulinzi ya niger ilisema kuwa wanajeshi wake 17 waliuawa katika shambulio la kuvizia siku ya jumanne katika eneo la kusini magharibi linalopakana na, na faso mashambulizi nchini niger yamekuwa yakipungua tangu mwaka lakini usalama bado ni tatizo kubwa hasa kusini magharibi karibu na mpaka na nchi jirani ya mali kwa upande wa mali kuondoka kwa wanajeshi wa ufaransa mwaka jana kuliacha pengo la usalama ambalo makundi yenye uhusiano ya islamic state na kundi la alqaida yamejitanua maafisa wa ukraine walisema siku ya jumatano kwamba rusia iliharibu miundo mbinu ya kuhifadhi nafaka katika bandari ya odesa kusini mwa ukraine kama sehemu ya shambulio la usiku wa kuamkia jana na ndege isizo narubani andri ndri yemak mkuu wa wafanyakazi wa rais wa ukraine volodimir zelenski alisema kwenye mtandao wa telegram kwamba shambulio hilo lililenga bandari ya reni kwenye mto danube gavano wa odessa olde kipar alisema kwenye mtandao wa telegram kumradhi kwamba shambulio hilo na kusema kwamba jeshi la anga ya ukraine lilitungua ndege kumi namoja za russia zisizo narubani dhidi ya odessa maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc korea ya kaskazini imethibitisha hadharani kwa mara ya kwanza kuwa inamshikilia mwanajeshi wa marekanitiv king ambaye alikimbilia upande wa kaskazini wa eneo la usalama la pamoja katika eneo liliozuia shughuli za kijeshi katika mpaka wa korea kaskazini na kusini karibu mwezi mmoja uliopita na kuwa mtalii wa kwanza kujulikana kufanya hivyo pongyan inamchunguza mwanajeshi wa cheo cha private daraja la pili kwa uvamizi haramu ndani ya korea kaskazini chombo cha habari cha serikali ya nchi hiyo kcna kilisema siku ya jumatano na kuongeza kuwa king alikiri kuchochewa na unyenyesaji wa hali ya juu na ubaguzi wa rangi ndani ya jeshi la marekani inasema taarifa hiyo kwamba kijana huyo mwenye umri wa miaka 2ht alionyesha nia ya kutafuta hifadhi korea kaskazini au nchi ya tatu akisema amekatishwa tamaa na ukosefu wa usawa katika jamii ya marekani king alikuwa anakabiliwa na kuondolewa katika jeshi wakati aliporudi kwenye kambi yake huko fort Bliss, texas baada ya kukaa katika jela ya korea kusini kwamashtaka ya shambulio baraza la mawaziri la ujerumani limeidhinisha mpango wa kuweka sheria huria juu ya matumizi ya bangi kuweka mazingira kwa wanachama huyo wa umoja wa ulaya mwenye watu wengi zaidi kuondoa uharamu wa kumiliki kiasi kidogo cha bangi na kuruhusu wanachama wa vilabu vya bangi kununua kwa matumizi ya burudani msuada huo wa sheria unachukuliwa kuwa hatua ya kwanza katika mpango wa sehemu mbili na bado utahitaji kuidhinishwa na bunge la nchi hiyo lakini idhini ya serikali siku ya jumatano ni hatua mbele kwa mpango wa mageuzi makubwa ya muungano wa, wa kiliberali wa anselo olaf sholz ingawa unawapungufu kwa malengo ya awali ya serikali mpango huo unatarajia kuhalalisha umiliki wa kufikia hadi gramu 25 ya bangi kwa madhumuni ya burudani na kuweza kupanda mimea mitatu ya kwao na kitengo cha kuhifadhi maiti ambacho ni gari inayozunguka siku ya jumanne kilifika katika eneo kuwasaidia maafisa wa hawaii wanaofanya kazi kwa bidii kutambua mabaki ya watu waliofariki hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandai shomari na muda mfupi ujao taungana na mwenzangu bmj muridhi rekipindi chakwa undani wa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa va habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ilivyo katika kisiwa cha mawi ambapo kama walivyosikia takriban watu 16 Uh, tayari wanaelezwa kwamba wamefariki kufuatia moto uliozuka katika eneo hilo je wachambuzi wanasema nini kilichangia moto huo kutanda kwa kasi kusini mwa hawaii kulikuwa na kimbunga kinaitwa harican dora ambacho e, hali yake ya kasi ilikuwa juu sana kwa hivyo ilikuwa inasongesha huo upepo wa moto sehemu ya pili tutakwenda mpaka kenya ambapo serikali ya nchi hiyo inashutumiwa kwa waajiri watumishi wa umma ambao hawajahitimu kuhudumu katika nafasi hizo na wamegushi vieti vya kupata ajira hizo inaelezwa ni kwa nini ni mambo ya ongo na rushwa ambayo imekuwa inatumika pakubwa na pia upendeleo kiw utapata idadi kubwa ya familia moja ni kwa undani mimi ni j muridhi nikiwa hapa washington ni hali ilivyo katika kisiwa cha mawi katika jimbo la hawaii hapa marekani e, ni kwamba hivi tunavyozungumza taarifa za hivi punde zinasema e, idadi rasmi ambayo ya watu ambao wamefariki kutokana na moto ama mioto ambayo ilizuka ya msituni na kuteketeza mji wa kihistoria wa lahaina wiki moja iliyopita na moto ambayo pia imekuwa ikiendelea katika maeneo mengine lakini idadi hiyo sasa imefikia mia moja na sita moto huo uliteketeza eneo la kilomita kumi na tatu za mraba za mji kwa saa na moto huo pamoja na changamoto za uokoaji zimeathiri wakazi wengi wa mji wa lahaina takriban elfu kumi na tatu kati yao wakikabiliwa na hasara ya kutopata dola kutoka kwa watalii e ambazo zinaelezwa kwamba ni zenye thamani moto umeharibu karibu majengo elfu m mia m ambapo asilimia temna6t ni makazi ya watu na vilevile vile kusababisha uharibifu wa takribani dola bilioni ta nukt 5 kwa mujibu wa maafisa tutakuwa tukiliangalia hili, hili kwa kina baadaye kidogo tutaungana na profe flbert na mwamba huyu ni mtaalam wa masala ya mazingira na vile vile ni mhadhiri katika chuo kikuu hapa marekani katika mji wa salisbury jimbo la maryland kwa mujibu wa wao hapawinto takriban wafanyakazi mia tao wa serikali kuu wamepelekwa huko kisiwa cha mawi na ikulu imesema kwamba ni majibu ya haraka ya baada ya moto huo ambapo pia kikosi cha ulinzi cha pwani cha marekani pamoja na jeshi la majini wanasaidia katika juhudi za eh, kuopoa na vile vile kuwaokoa watu wakati helikopta za jeshi pia za marekani zinaendelea kusaidia katika juhudi za kuzima moto Uh, huo katika jimbo hilo la hawaii hawai profebert namwamba kama nilivyokuahidi uh, msikilizaji sasa najiunga nasi moja kwa moja kutoka chuo kikuu cha salisbar katika jimbo la maryland sio mbali sana na hapa tunapotangazia yeye eh, pia ni mtaalam wa maswala ya mazingira profesa namwamba moja kwa moja swali ambalo limeendelea kuulizwa kwa siku ya tano sasa mfululizo eh, ni ukubwa wa moto huo ilikuwa ilikuwakuwaje katika eh, pita, pitapita zako katika upekuzi upekuzi wako unahisi ni kwa nini eh, moto huo ulisambaa eh, kwa kasi kubwa eh, kiasi ambacho wengi wanasema hawajashuhudia sio tu katika eneo hilo lakini kote marekani kwa ujumla ndio moto mkubwa nafkiri kwa miaka mia moja iliyopita hakuja kuwa moto mkubwa kama huo kwa hivyo kiwango chake kilikuwa cha juu sana Aa, inashikanisha mambo manne au matano la kwanza ikiwa mageuzi ya tabia nchi ambayo yamekuwa yakitabiriwa halafu ushikanishe pamoja na kiangazi na hicho kiangazi ni kusema kuwa unyevunyevu haukuwepo ndani ya mvuke wala hewa halafu kulikuwa na kimbunga kusini mwa hawaii kulikuwa na kimbunga kinaitwa harian dora ambacho ah, e, hali yake ya kasi ilikuwa juu sana kwa hivyo ilikuwa inasongesha huo upepo wa moto ukishikanisha pale kuna kile kitu naita baruti nikisema baruti sio baruti haswa ni kusema baada ya muda kuwa wana mazingira wakisema kuwa misitu isikatwe isichomwe isifanywe nini basi kuna vitakataka vinavyotoka kwenye msitu vimejaajaa pale chini vikafanya kuwa kama iwe ni baruti kasoro kiberiti sasa kiberiti chenyewe ndicho kilikuwa kimebaki na kiberiti nitakuja kueleza baadaye umesikia kwamba uh, idadi ya watu ambao wamepoteza maisha inazidi kupanda tuna tayari eh, takriban watu mia moja na sita ambao wamethibitishwa rasmi kwamba wamepoteza maisha yao na wengine wengi hawajulikani waliko kabla hatujazungumza kuhusu yaliyozungumzwa na gavana eh, vipi ambavyo marekani kwa ujumla wake hujiandaa kukabiliana na moto au mioto ukipenda upande uh, wa kukabiliana na mioto la uh, kwanza ni kuwe na tahadhari ya kifedha lazima kuwekwa na fedha ya kukabiliana sababu usongesha wazimamoto ni lazima unahitaji fedha na petroli na magari uwe uh, na fedha uwe na magari ya kutosha kile tunaita logistics halafu uwe na wazimamoto wa kutosha halafu kuna uh, njia ya kutangaza ambapo unatangaza kuwa hali sasa iko hatari na kulikuwa tayari kumetangazwa hali ya hatari kuwa moto unaweza kutokea wakati wowote wa hiyo ilikuwa imeshatangazwa na sasa makosa yale ambayo wana wa, wenye watu wa umeme wanashtakiwa nitaeleza ni kuwa hiyo tahadhari walipopewa je walifanyaje nam maswali yanayoulizwa sana sana profesa hapa ni kwamba eh, hii ni marekani nchi ambayo wanasema kwa kiingereza first world eh, na um, wale wanaoangalia kutoka hasa nje wanauliza hili linawezekanaje katika nchi kama hii ambayo mara nyingi inaonekana ina mifumo ambayo inaweza kustahimili hali kama hii nini ambacho huenda kilitokea hapa nimeeleza kuwa kampuni ya stima ikishawekwa kwa tahadhari sasa wacha tuongee tu kampuni ya stima inatakiwa kuzima stima kote halafu shida kubwa ni kuwa kulikuwako na milingoti ya kushikilia waya za stima ambayo ilikuwa imeanguka chini milingoti ya stima ilikuwa imeanguka chini na wakati upepo na wenyewe wanasema kuwa upepo au dharuba kutoka kwa kimbunga ndiyo iliangusha baadhi ya ile milingoti but ile milingoti kuanguka chini hapo upepo ulipokuja ukashikanisha zile waya na kuwa kama ndicho kiberiti kilichoanzisha huo moto kama ni mioto duniani mioto mikubwa imekuwa marekani hii wewe umekuwa ukifuatilia kila kiangazi arizona kumekuwa na mioto ni mioto kwa hivyo moto wenyewe kufanyika utafanyika upende usipende swali ni je uko tayari kukabiliana sasa ni, ni kuuliza kama hawai ilikuwa tayari kukabiliana na mimi nimesema kuwa sababu ya watalii wengi na sababu yakuto msitu unatakiwa kuchomwa e, hili ni la ajabu kila miaka minne inafaa uchome msitu ukiuchoma msitu inachoma vitakataka vilivyo chini na haichomi miti inachoma vitakataka huo moto lakini hauchomi miti sasa ukikaa miaka mingi bila kuweka moto wowote basi vile vitakataka vinakuwa vingi na vinakuwa kama ndivyo kama baruti vikiwa kama baruti sasa baruti inangojea tu kiberiti sasa kile kiberiti ndio tulikuwa tunaenda kusema kwa sababu upepo ulikuwepo kiangazi kilikuwepo vitakataka vilikuwepo ikawa tu ni mtu akiwacha kiberiti basi kinadipuka wakati huo huo familia kadhaa za wathiriwa zime anza kuwasilisha kesi dhidi ya kampuni ya hawaii electric ambayo umesikia hapo profesa namwamba akiizungumzia lakini nirudi kwako profesa namwamba je watafanikiwa nafikiri watafanikiwa nusu nikisema watafanikiwa nusu na kwanza ni kuwa hata kama haingekuwa ni stima kuna njia fulani pengine mtu wa sigara lazima kuwe na makosa fulani ya kuanzisha moto inakuwepo yaani u- ule uh, kile twaita kwa kingedha, probability huwa iko juu lakini uh, wale kusema kweli wakati uh, kimbunga na upepo wa kimbunga ulianza kuangusha milingoti ya kushikilia waya wangezima kwa hivyo mi naona kuwa watapatikana na hatia lakini ile hatia si atihatia yote ni yao tuseme nusu ya hatia ni yao gavana wa jimbo la hawaii tukimalizia amesema kwamba wataanza kujenga upya kisiwa hicho na sasa kwa maoni yako uh, kwa hali ilivyo kwa sasa unahisi kwamba ujenzi kama huo huenda ukachukua muda gani uh, na taraji utachukua katikati ya miezi miwili na miezi sita mimi nilikuwa lisiana wakati vimbunga vinagonga Uh, kampuni za stima itarudisha stima baada ya mwezi mmoja stima yote itakuwa imerudi halafu warudishe maji halafu miundo mbinu ndio itachukua miundo mbinu itachukua miezi sita sababu ni lazima makaratasi yapitie mahali halafu fedha zitaliotolewa na serikali kubwa ya marekani serikali kubwa ya marekani itatoa fedha za kulingana na hali ya hatari kwa hiyo mi nasema baada ya mwezi moja watakuwa wamerudisha stima baada ya miezi miwili wataanza kufanyia kazi miundo mbinu na baada ya miezi sita serikali itarudisha miundo mbinuprofe fulbr ina mwamba anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani kutoka hapa washington karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa washington uko nami bmj muridhi serikali ya kenya inashutumiwa kwamba imewaajiri watumishi wa umma ambao hawajahitimu kuhudumu katika nafasi hizo na wamegushi vieti vya kupata ajira hizo llins liberty adede na mwenzangu salma muhamed wanaangazia hili katika sehemu hii ya kwa undani kutoka studio zetu huko mombasa asante sana serikali ya kenya imeshutumiwa kwa kuwaajiri watumishi wa umma ambao hawajahitimu wengine wamehushi vyeti kupata kazi hizo katika serikali mamlaka ya kukagua vieti nchini kenya yaani keyaui inasema asilimia 30 ya waajiriwa kenya wengi wakiwa katika idara ya utumishi wa umma wanatumia vieti feki hii imetokana na kwamba hakuna mfumo kamili wa kukagua vieti na stakabadhi za watu wanaotuma maombi ya kazi hatari kubwa ni kwamba watu hawa sasa wanashikilia nafasi muhimu za kufanya maamuzi ya mambo muhimu ya taifa kwa miaka mingi serikali ya kenya imekuwa ikilaumiwa kwa kuruhusu watu waliona veti vya masomo kufurika katika soko la ajira na kuwaweka kando watu waliohitimu ambao wengi wao wanalazimika kushindana na kazi zisizo za kawaida ili kupata riziki katika miaka ya kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka ya kenya iliwekwa mku kwa, doa kwa, kwa jiri idadi kubwa ya maafisa wasio na vieti vya kitaaluma visivyofahamika au kuwabandia wasiwasi juu ya ukweli kwamba watu wengi wa ngazi za juu wanaweza kuhusika katika kashfa kama hizo ulizua mijadala mikubwa ambayo hatimaye ilifikia wafanyikazi wengine na kuhoji iwapo madaktari wanasheria walimu wahandisi na mabenki wangapi ni wadanganyifu mamlaka hiyo sasa inapanga ama inakusudia kushirikiana na idara zingine nchini kenya kufanya uchunguzi na kuwachukulia hatua watakaopatikana na hatia ikiwemo kuwashitaki na hata kulipa mara tatu kiwango cha ile mishahara wamepata gideon mutiso ni afisa katika muungano wa wafanyikazi kenya kotu tumezungumza naye kupitia njia ya simu ni kweli kwamba wafanyikazi wengi ambao wanahudumu katika serikali za umma hawajahitimu hii mambo ya iko nyingi katika kenya hata saa ingine watu wa siasa wakitaka kusimama na atatika mwisho wanapatikana wana kwa hivyo hiyo nina kubali ya kwamba iko so, wengine wananunua wanasema walipata uganda wengine walipata tanzania hii inaanza kutatiza wenye kuajiri wanasema wanaajiri watu ambao waoja hitimu naendelea kuleta matatizo mpaka tushirikiane ndio mtatizo hiyo iondoke je kuna utaratibu maalum katika sheria za kazi ambapo kunafanyiwa ukaguzi wa stakabadhi gushi wakati wa mahojiano ya kazi utaratibu huko maanake kama huwe nimd maali na unataka kuandika human resource kuandikapaka uchunguzi nae zake ukishapata kule amepata nafikiri kuna sehemu ambao katika hiyo kama lipata kutoka university ya kenya au universiti ya uganda u ya tanzania hata ya south souhafrica utapata ya kwamba uwajibu wako kama employer hujaribu kucheck na ukouniketi na kule alisomea na ukouniketi na kule alifanya kazi nafikiri hiyo ndio utaratibu sasa bwana mtiso serikali inalaumiwa kwamba imeajiri baadhi ya hawa watu ambao wametumia hizi vieti gushi hii inaiweka wapi idara ya utumishi wa umma katika taifa la kenya ikiwa wanajaribu ku uchunguza maanake awezi kuambuka asubuhi ukaenda kazini na ukaandikwa wengine wanapelekwa na pengine mawaziri wengine wa mbunge alafu wanapelekwa anasema huyu ni mtu wetu kwa hivyo mwandike kazi mimi naitwa x y z kwa hivyo sababu ni mkubwa katika serikali watu wengine wameandikwa kwa njia hiyo that is very lakini wengine wana wandadoumeni za ukweli lakini hawezi kuandikwa kazi kwa sababu si jamaa yao ya mtu fulani au si mkubwas nna mkubwa fulani sasa kwako unapendekeza nini kwangu na ya kwamba watu wajaribu vile wawezavyo ikiwa ni mashirika kama hiyo yako md wa pale yajaribu vile wawezavyo aandike mtu ambao anaweza lakini sio apelekwe pale na jamaa yake na kuyu kuna msukumo ya kwamba huyu ni mtu wangu andika kazi alafu baada wajui, uye uye ya kuandikwa kazi ambao mtu ajui hataweza kuisimamia vyema kwa hivyo hiyo itakuwa ni pesa ya serikali kuharibika pesa ya mashirika inatumika vibaya ambayo ni makosa huyo amekuwa gideon mutiso afisa wakotu, wa kotu kenya jambo hili yaliwahusu tu maafisa wa kotu bali waajiri nchini kenya samikwae ni afisa katika shirikisho la waajiri nchini kenya sam eh, lalama hii ambayo inatolewa na mamlaka ya kuangazia vyeti vya wakenya kwamba watumishi wengi wa umma wako katika nafasi hizi na vyeti gushi unazungumziaje n ni tatizo ambalo hapo kwa muda mrefu nitakumbuka kwamba kama nchi kilichukua muda mrefu sana kabla tujaweka vitengo kama ile qualifications iletulikuwa tunategemea tu uh, hili ni tatizo ambalo tunaweza kusema ni ufisadi mkubwa ambao wameweza kunyima watu wengi ambao wanastahili kuweza katika nafasi za ajira kwa kustahili kwao ni jambo tu ambalo halihusishi pia tu public service ama umma uh, hata katika uh, private sector uh, ni kwamba tunapata changamoto hii sana mara kwa mara unapotafuta uh, watu wakuweza uh, kufanya kazi ni kwamba utapata zile ambazo ziko gushi ama unapofanya ile uh, sababu ni best, best. niambao tumekuwa nayo kwamba kabla haujaweza kuajiri watu kuna referencing ambayo inafanyika kuweza kuangalia lifanya kazi wapi ali yale ambayo yameweza kuandikwa katika CV yake yna uwiano pamoja na uh, ile ripoti ambayo anaweza kupata kule nje so, ni tatizo ambalo limeenea tu nchini kenya kwa makubwa na mapana hasa katika public kwa sababu so, siku ambazo zimepita uh, ilikuwa kazi ziko ajira ziko Uh, na kwa sababu akukukuwa na ule mpangilio mzuri wakatita serikali wakuaikisha kwamba wanaweza kuweza kuangalia tunahitaji watu gani kwa kazi gani tunahitaji juzi gani kwa kazi gani ukapata kwamba ikapelekea kwamba watu wengi waliweza kuingia katika public service ambao wameweza kuleta mzigo kwa wbill ya serikali na ni tatizo pia mbalimesema pia katika private nalo lakini tunalishugulikiaje tunasema tunatumia eh, na tunakisha kwamba tunapata best practices unapoajiri mtu eh, ni muhimu knej amefanya kazi wapi ujuzi wako gani na pia kupitia zile, zile hatua za kuajiri mtu ikuchuuaakumleta kazini kufanya kufanya advertisement listing katika kutumia kupata zile hatua zote inakuwa rahisi kuweza kupata wale ambao ni gushi na ambao waleambao kufanya zile kazi tumezungumza na afisa wakotu anasema wa kwamba pia ushawishi wa wanasiasa unaleta matatizo haya katika sekta ya binafsi kuna hilo pia bila shaka katika sekta ya serikali na ya umma kumekuwa na changamoto hiyo kwa sababu wengi waliweza kuajiriwa kwa, kwa sababu ya kujuana kuletwa na mtu fulani ambaye alijua kazi iko ama alikuwa na uwezo wa kuweza kupeana ile ajira e, katika sekta ya kibinafsi e, e, ni mambo ya hongo na rushwa ambayo imekuwa inasimika pakubwa na pia upendeleo ukiwa utapata idadi kubwa ya watu kutoka katika, uh, katika familia moja ama katika kabilia moja wakifatilizia ajira aina fulani apata mara nyingi ni changamoto kama hizi ambazo zitaweza kutokea hali hii labda ina hatari gani kwa mtizamo wako kuhusiana na utendakazi nchini kenya sekta za kibinafsi na hata zile za umma ni jambo ambalo kwanza linaweza kuvunja vunja moyo sana hasa morale ya wale watu ambao labda wamehitimu wamejitaidi kwenda skuli kuweza kusoma kufikia kiwango fulani ya kuweza kufanya kazi pili ni kwamba utenda kazi kwa kawaida utaweza patriwa na utakuwa chini kwa sababu ikiwa unaweza kupata kazi kwa sababu ya kujuana inamaanisha kwamba Ta, kwa sababu iletaa mwanasiasa fulani inamaanisha kwamba utendakazi wako haustahili kwa sababu kiwa hauna lile elimu uh, ama uliojuzi ambao unastahili katika kiwango fulani cha kazi utendakazi namaanishaena eh, eh, eh, department ile utakuwa chini na tatu ni kwamba tumeweza kupoteza basi watu wengi ambao wanaweza kufanya kazi kwa sababu eh, katika nchi zingine kuna mipangilio mzuri sana na wanaenzi sana ustadi na ufundi na hivyo kenya wengi ambao wamekosa ajira wamekosa kazi eh, hapa nchini wameweza kutoka nje na la muhimu sana ni kwamba basi ajira anapokosekana kwa sababu watu ambao hawastahili katika zile nafasi ni kwamba unaweza kupata kwamba kunakuwa na makosa mengi sana kazini kwa mfano uh, inakuwa mingi masa mengi ya kazi yanapotea na hata pia ile uh, productivity inaweza kurudi chini na ni jambo ambalo linachangia sana uh, nchi kuweza kupoteza pato lake tukushukuru sana sami kwae afisa wa shirikisho la waajiri nchini kenya asante wakili ibrahim o'dwor ni mtaalamu wa maswala ya leba swala nzima la uh, vietigushi uh, linashiria uh, ukiukaji wa sheria uh, kwa hali ya juu sana kwanza kuna ukiukaji wa katiba na tena kuna ukiukaji wa vile vipengee vya sheria ambavyo vinahusiana na huduma za umma ukiangalia katiba kile kipengee kinachoambatana na maswali ya huduma za umma hapo kuna zile principles ambazo zimewekwa pale mojawapo ya hizo principles ni ile inaitwa professionalism accountability uh, transparency alafu la pili kuna ile sheria ambayo inaitwa public officer ethics act uh, mbalo pia inaongoza wahudumu wa umma vile ambavyo wanavyofaa kujiendeleza na kuendeleza masuala ya umma sasa pale inahitaji ya kwamba mtu unakuwa honest eh, unakuwa mtu wa kusema kweli na halafu kuna swala nzima la professionalism uh, katika uh, masuala ya umma Uh, wajua pale uki, uki, uki ukiwasilisha vieti ambavyo ni vya uongo vya udanganyifu swala nzima la kuendeleza uh, masuala ya umma professionally unapata kwamba inaenda chini lakini hata ino you know, zaidi ya hapo uh, ni kwamba ni uhalifu ukipatikana na hatia kama hiyo uh, the penalty ni kufungwa jela uh, udanganyifu uhalifu ukiukaji wa sheria sio uh, tu kwa wale ambao uh, wamewasilisha hayo vieti gushi lakini pia kwa wale ambao wanahusiana na uh, hiring uh, katika uh, public service uh, department uh, so kuna ukiukaji wa sheria tu kwa levels uh, mingi tu uh, kuanzia juu mpaka chini idara hizo labda zimeshindwa kufanya majukumu yake labda uh, kabisa ni kule kushindwa tu kufanya kazi zao kwamba watu uh, ambao wako pale uh, eidha ni kwa kupendelea ama kuangalia Uh, upande mwingine true. huyo ni wakili ibrahim ibrahimdor mtaalamu wa maswala ya leba mamlaka ya kitaifa ya kuhitimu kenya knqa ilibuniwa mwaka 215 ili kuhakikisha kuwa watu wanaotafuta fursa za elimu ya juu au ajira nchini kenya wamefikia viwango na vieti vinavyohitajika kufikia hapo tunawarudisha kwa wenzetu washington asante uh, sana salma mohamed na kabla ya hapo E, tulikuwa naye pia liberty collins e, adede kwa kutukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kwa niaba ya wote ambao wamefanya ma, matangazo haya kuweza e, kufanyika moja kwa moja upande wa pili nilikuwa naye saida hamdun kama mwelekezi wetu yamesimamiwa na mary mgawe kutoka hapa washington mimi jina langu ni bmj mridhi tuonane hapo kesho panapo majaliwa