hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi vikwazo zaidi viliwekwa dhidi ya nie siku ya jumanne saa chache baada ya viongozi wa kijeshi kukataa juhudi za hivi karibuni za kidiplomasia zilizofanywa na ujumbe wa pamoja kutoka nchi za afrika magharibi umoja wa afrika na umoja wa mataifa viongozi wa kijeshi walikataa ujumbe huo kuingia nchini wakisema hali ya vitisho vya kichokozi ilifanya iwe vigumu kufanya mazungumzo juu ya kuumaliza mgogoro wa kikatiba nchini Nijia. ambapo kikosicha lini wa rais walichukua udhibiti na waliendelea kumshikilia rais aliyechaguliwa kidemokrasia muhamed bazum na familia yake jumuiya ya kikanda ya afrika magharibi ecowas imetishia uingiliaji kati wa kijeshi nchini niger kama bazum hatarejeshwa madarakani ingawa tarehe ya mwisho ilikuwa jumapili kwa viongozi wa mapinduzi kufuata taratibu bila ya kuchukuliwa hatua msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya marekani siku ya jumanne alisema marekani bado ina matumaini ya kubadilishwa kwa mapinduzi ya niger lakini hali iliyopo ni ya kweli mashirika ya umoja wa mataifa yanaonya hali ya afya inazidi kuzorota nchini sudan na nchi jirani wakati idadi inaongezeka ya watu wanaokimbia mapigano kati ya jeshi la sudan na vikosi vya rapid support forces kabla mgogoro huo kuzuka april 15 wa sudani milioni 45 tayari walikuwa wamekoseshwa makazi yao zaidi ya watu milioni37 ndani ya sudan na wengine lakinane kama wakimbizi nchini chad sudan kusini misri na ethiopia tangu majenerali wanaohasimiana walipoingia katika vita shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi unhcr linasema takriban idadi sawa ya watu milioni 4 wameachwa bila makazi hali ndani ya sudan ambako timu za unhcr zipo haziwezi kukidhi mahitaji ya kibinadamu ambayo yanazidi kuongezeka na hayaendani kutoa rasilimali zilizopo alisema william spindler msemaji wa unhcr unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa inayotangaza kutoka hapa washington dc watu wasiopungua sita waliuawa na kumi na wawili wengine walijeruhiwa wakati mlipuko uliotegwa kando ya barabara ulipopiga basi dogo huko kusini mwa somalia hii leo asubuhi kwa saa za huko gavana katika eneo hilo ameeleza mohamed ibrahim bare gavana wa mkoa wa loha shabel voa idhaa ya kisomali kwamba basi dogo lilikuwa likisafiri kati ya mija marka na oruyel waathirika wote walikuwa ni raiya wakiwemo wanawake na watoto alieleza bare hakuna mtu yeyote aliyedai kuhusika na shambulizi hilo lakini bare alilishutumu kundi la wanamgambo la al-shababu kwa tukio hilo kundi la al-shababu mara kwa mara wanafanya mashambulizi dhidi ya serikali ya somalia na vikosi vya umoja wa afrika vilivyopo katika eneo milipuko ya kando ya barabara ni mojawapo ya silaha zinazotumiwa na al shababu na kupelekea vifo kwa watu wengi nchini humo umoja wa mataifa umesema umefikia makubaliano na serikali ya siria juu ya kupeleka misaada katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi kutoka uturuki na kuzusha wasiwasi wasi, wasi, miongoni mwa makundi ya misaada ambayo yaliitaka damascus isihusishwe chini ya makubaliano ya mwaka 214 misaada mingi ya kimataifa ilipitia katika njia ya bal lawa kutoka uturuki bila idhini ya damascus lakini mwezi uliopita baraza la usalama la umoja wa mataifa lilishindwa kufikia mwafaka juu ya kuongeza muda wa utaratibu huo na umoja wa mataifa ulisema pendekezo la siria la kuiweka wazi njia hiyo kwa miezi mingine sita lina masharti yasiyokubalika jumanne jioni msemaji wa umoja wa mataifa alisema katibu mkuu anakaribisha maelewano yaliyofikiwa jumata Matu. mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington jina langu ni mkamiti kibayasi sekunde chache kutoka sasa utakuwa na kennes bwire katika kipindi cha kwa undani shukran kwa kunisikiliza kwa undani sehemu ya kwanza tunaangazia ushawishi wa ufaransa katika nchi za afrika sehemu ya pili tutaangazia suala la siasa kuingizwa katika usalama nchini kenya polisi wakiwashutumu wanasiasa wa upinzani wana kwa kukodi maiti ili kudai kwamba polisi waliwapiga risasi waliofariki wa katika maandamano mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc ndege za ufaransa zimeondoa raia wa ufaransa kutoka nijer maandamano ya kupinga sera za ufaransa yamekuwa yakiendelea nijer waandamanaji wamekuwa wakipeperusha bendera za rasia masilahi ya kijeshi na kisiasa ya ufaransa yanaonekana kulengwa na kubomolewa katika eneo la sahel kwa mara nyingine tena kupitia mapinduzi nchini nijer mapinduzi nchini nijer yanajiri baada ya kutokea mapinduzi ya kijeshi katika nchi jirani za borkina faso na mali nchi zote zilikuwa koloni ya ufaransa lakini sera ya ufaransa katika nchi hizo imeendelea kukosolewa kupingwa na kukataliwa miaka michache iliyopita nchi tano za sahel niger mali borkina faso moritania na chad zimekuwa na ushirikiano mzuri na ufaransa katika kukabiliana na ukosefu wa usalama kutokana na mashambulizi ya makundi ya wapiganaji ya kiislamu mambo yamebadilika hii leo wanajeshi wa ufaransa waliokuwa wanalinda usalama sahel wamelazimika kuondoka mali na bokina faso na wanajeshi wa ufaransa 15 walio nier sasa nao hawajui hatima yao baada ya mapinduzi dhidi ya utawala waraismham bazum je nini kinachoendelea kutokana na ushawishi wa ufaransa katika nchi nyingi za afrika ambazo zilikuwa chini ya usimamizi wa ufaransa kabla ya uhuru profesa chacha nyaigoti chacha ni mchambuzi wa diplomasia nafikiri ufaransa iko njiani kupoteza afrika ninafikiria tatizo la haya mataifa ambayo yalikuwa makoloni walipokua wanashika makoloni haya afrika walifikiri ni nchi zao hasa sana ufaransa ufaransa alifikiri koloni zake katika bara la afrika ni sehemu ya ufaransa nchi kwa sababu walitaka thamani sana kuwafanya waafrika na watu mbalimbali walio wakolonisha kugeuka hata kitabia na kiutamaduni na sasa wanashangaa kwa nini baadhi ya hizi nchi zina asi na wakati zina asi katika mapinduzi yake ya kujaribu kuondoa viongozi ambao nafikiri wamezandea kazini ni kama wanasema kwamba mojawapo ya maeneo ambayo yamekuwa na kizungumkuti ni jinsi ambavyo ufaransa imekuwa ikichukulia rasilimali za nchi hizo za koloni zake kwa mfano kuleunium kwamba ni sehemu ya mapato yake sasanafkiri ufaransa imeshangaa hawataki tena kusikia maneno ya ufaransa na mara nyingi tunaona wanapoandamana bendera ya rasia inainuka inapepea inapepeasasa imejiweka mbele kama nchi ambayo ilikuwa na nguvwa lakini haikuchukua makoloni katika bara la afrika na kwa hivyo kwa upande mmoja inawaambia waafrika kwamba sisi tumekuwa pamoja nanyi mlipokuwa mna pigania uhuru wenu kutoka kwa wale waliowafanya makoloni na, na kwa sasa hivi ni kama hiyo historia inajirudia kwamba usaidizi ule warusi waliokuwa wanatoa kwa nchi za afrika wakati zinatetea kupata uhuru saa hizi sasa ni kama warusi wanawambia afrika tutakuwa upande wenu wakati mnajitetea kupata uhuru wa uchumi e, achaneni na watu kama wafaransa kwa sababu samaa zao zimekuwa ni kunyanyasa na kupora mali zenu na rasilimali zenu so maana, wa kwa hivyo ninafikiri ndio maana waafrika wanaamini kwamba urusi sio nchi ambayo imewakolonisha kweli ufaransa imenyanyasa nchi hizi imewaibia kwa upande mmoja ni kwamba ufaransa ilijiweka katika hali ya kufikiria kwamba rasilimali za hizi nchi za kiafrika ambazo alikuwa ni makoloni yao ni rasilimali zao pia kwa sababu viongozi wa kiafrika waliowekwa katika hizo nchi baada ya uhuru wengi wao pia walilishwa kasumba ya kujiamini kwamba ni sehemu ya ufaransa kwa hivyo chochote ufaransa ilichokitaka waliridhia na kuwapatia wafaransa raia wa nigeri ambao kwa wakati mmoja walisifu sana wanajeshi wa ufaransa kwa kuwasaidia kukomboa miji yao kutoka kwa wanamgambo sasa wanawaambia wanajeshi hao kuondoka kwenye ardhi yao na kurudi ufaransa kando na hali ya sinto fahamu inayozunguka wanajeshi wa ufaransa nchini niger kampuni za ufaransa zinazoshughulika na uchimbaji wa madini ya uranium ambayo ni muhimu kwa kutengeneza nguvu za nyuklia za ufaransa nazo hazijui sasa hatima yake waandamanaji walishambulia ubalozi wa ufaransa mjini niami kwa mabomu ya petroli wakipaza sauti zenye ujumbe kwamba anguka na ufaransa walipeperusha bendera za rasha kwenye ubalozi huo wa ufaransa matangazo ya mashirika ya habari ya kifaransa refai na franc 24 yamefungwa hali kama hiyo imekuwa ikishuhudiwa katika nchi nyingine ambazo waandamanaji wamekuwa wakikashifu uwepo wa ufaransa katika nchi yao kitunda na soro ni mchambuzi wa uhusiano wa kimataifa yupo dar es salaam tanzania kuibuka kwa nchi hizi e, kama niger kutaka hata bukina faso kukata ushirikiano na, na, na, wa, wa, wa kidiplomasia na ufaransa na kutaka hata mda mwingine kuweza ku- ku e, kuondoa ufaransa kama lugha ya taifa hasa katika nchi hizo hii e, inaonyesha ina kwamba Eh, bado mfaransa alikuwa ana anatawala ana kwa namna moja yingine hasa katika nchi hizo kwa hiyo lakini kinachoonekana zaidi hasa kama alivyosema mrasia kuonekana kama mkombozi hasa katika nchi hizo na na hii si kwamba inaonekana sasa kwa sababu katika historia inaonekana hivyo kwa sababu russia mara mara zote amekua katika upande wa unaweza kusema upande wa wanyonge kwa maana ya kihistoria kwa sababu historia inaonyesha mvutano mkubwa uliopo kati ya ujamaa na ubepari na ubepari zote unaangalia watu wachache na ujamaa unaangalia hasa wa, walio wa wengi na hasa hasalasi wanaweza kumweka katika nafasi hiyo ya nchi ambayo unaweza ukajadiliana nayo e, hasa katika masuala ya kiuchumi masuala ya kimaendeleo ukiangalia okay, katika hizi nchi zote ambazo ufaransa imekuwa miaka mingi tangu koloni ufaransa imekuwa ikitafuta ushirikiano namna ya kusaidia hizi nchi hasa kiusalama rasia tunajua biashara yake kubwa katika kuelekea afrika ni kuuza silaha humo umo afrika yumo china china ambayo imetafuta mbinu zote na kujieka vizuri katika bara la afrika kiuchumi na masilahi ya biashara imetoa mikopo karibu kila mahali hata afrika yenyewe tuseme makao yake makuu ni ya china inaiweka wapi china ambaye anataka auze bidhaa zake akitaka usalama na ule usalama umekuwa ukilinda na mfaransa katika baadhi ya nchi za afrika zilizokuwa zinasimamiwa na mfaransa silaha zikitoka russia china anaangaliaje kwa namna hii akiwa ndiye wapili kwa ukubwa wa uchumi duniani na, nafikiri china ana matatizo makubwa sana na namrasia kwa sababu kama ilivyosema historia inawaweka pamoja katika za wao ingawa sasa Eh, maweza moktaza wakabadilika zaidi na kama unavyosema eh, nchi hizi zinaangalia barala afrika kama sehemu ya kuuza bidhaa zake isilaha na bidhaa nyingine ambazo wanazileta katika bara afrika kuweza kuziuza lakini bado ukitizama sera za nchi za nhi za nchi hizo bado zinaonyesha kabisa kwamba zinahitaji kwamba kila mtu anufaike katika mashirikiano ambayo wanajaribu wana, wana kuyajenga na ndo maana msuguano mkubwa unaweza kawiona hasa mchina na hasa na nchi za be, za kibebari na nchi za kimagharibi ndio msuguano um, mkubwa hasa uko hapo na si mchina na masia kwa sababu hawa sera zao zinaendana hasa katika sera ambazo ndio zinataka kujenga faida lakini hasa zinaangalia walio wengi na kusikiliza zile nchi ambazo zinaonekana kama nchi nyonge katika mataifa haya sistarajii si, si, msuguano mkubwa kati ya russia na mchaina kwa sababu kiitikadi ni watu ambao wanalangana wana na hata dhamira yao ya kuja katika bara a afrika inaweza ikawa tofauti na nchi za magharibi katika muktaza wa wao kuja katika katikabaa marekani anaona aje hili marekani amekuwa akitetea uhuru wa watu haki za kibinadamu maslahi ya watu watu waishi maisha mema pasipo kubugudhiwa na mtu yeyote pasipo kusumbuliwa pasipo kunyanyasa hiyo ndio sera imekuwa ya marekani na pamoja na kuwepwa usalama hata kuna ushirikiano mkubwa kwa mfano nier kati ya niger na marekani anaona ufaransa inasumbuka rasha anaingia na anatajwa kutumia mamluki zaidi mchina anatafuta biashara anatafuta mikopo hatoo vya bure marekani amekuwa akitoa vya bure kama m- e, msaada anapoona hizi nchi tatu zote zikiingia yeye marekani inahisiaje nini kinaendelea hapa na nafasi yake itakuwa ni gani katika hizi nchi za afrikando huo mvutano uliopo yeye yeah, aiwezi kushangilia kinachoendelea n hiyo misaada yametoa si misaada ya bure tu ni misaada ambayo inalenga jambo fulani hasa kutafuta ushawishi katika bara huu la afrika Eh, ushawishi wa kisela ushawishi wa kisiasa eh, katika bara hilo lakini pia hata maeneo ya kiuchumi eh, kuna ushirikiano wapo unaitwa agoa ambao eh, bara la afrika inaweza ikauza bidhaa marekani lakini marekani pia inaweza kapelea bidhaa zake afrika ktiaafraawezi kufurahia kinachoendelea kwa kuona kina na mlachi wana- wanakushughulia zaidi katika bara la afrika na yeye anataa na mbinu namna moja nyingine za kuweza kuzuufisha mahusiano hayo ambayo anaendelea huko na unaweza ukaona hasa katika ku- kuzofisha hayo kuwaka vikwazo e, nchi hizo lakini pia hata kuziandaa kisaikolojia nchi za kiafrika kutoweza kushirikiana na nchi hizo hatima ya ufaransa ni ipi nafikiri nchi za afrika zitajikatamua kama zitaweza kushirikiana kwa pamoja na kushirikiana na nchi rafiki ambazo kwa mawazo yetu tunadhani kwamba hazikuwa nchi zilizotukolonisha basi labda mojawapo ya zile nchi ambazo zitapata matatizo ni ufaransa kwa sababu wa waafrika waliokuwa makoloni yake watatema ufaransa na kusema tumechoka na hatungependa kuendelea kuwaona kama nyinyi ndio wababe ambao mmetusimamia katika uongozi na uchumi pamoja na utamaduni mwaka uliopita rais wa ufaransa emmanuel macron aliahidi kuimarisha uhusiano kati ya ufaransa na nchi zinazozungumza kifaransa barani afrika macron aliahidi pia kupunguza idadi ya wanajeshi wa ufaransa katika nchi zingine za afrika ikiwemo kufunga baadhi ya kambi za jeshi la ufaransa ambayo sasa inaonekana kupoteza sana imani ya ufaransa kambi kubwa ya kijeshi ya ufaransa afrika sasa inapatikana senegal na jibuti lakini semi za kupinga utawala wa ufaransa pia zinasikika katika mataifa mengine ikiwemo jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ambapo waandamanaji walipaza sauti wakitaka ufaransa kukoma kuingilia mambo yake ya ndani hata ikatokea semi za wanasiasa ambao walikuwa wanataka raia wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kuacha mara moja kuzungumza kifaransa nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi unasikiliza kwa undani kutoka sauti amerika voa naungana sasa na wenzetu wa mombasa josphat kioko na amina chombo wakiangazia usalama na siasa nchini kenya asante sana malumbano baina ya upinzani na serikali ya kenya hayajakoma hivi wanaendelea kulumbana katika mitandao katika vyombo mbalimbali vya habari cha karibuni kabisa ni hayo madai kuhusu utumiaji wa propaganda ili kupata ushindi upande wake na hivi sasa inspekta mkuu wa polisi jafet kome ameandaa mkutana na waandishi wa habari jana jumanne ili kutangaza kwamba ana habari za ndani kabisa kwamba upinzani unaoongozwa na kinara upinzani raila odinga na wafuasi wake walikuwa wakitafuta miili katika vyumbe vya kuhifadhi maiti hospitali mbalimbali na kushirikiana na jamaa za watu waliofariki kutokana na magonjwa au maradhi au ajali na pia kuwaonga wafanyikazi katika vyumbe vya kuhifadhi maiti ili wapewe miili na baada ya kuitoa wanapiga picha wanatupa katika mitandao ya kijamii ili kulalamika kwamba polisi kuwapiga risasi na kuwaua wakati wa maandamano malumbano haya ya yanaendelea licha ya, ya maandamano kusitishwa mwishoni mwa mwezi julai lakini nani anayesema ukweli kati ya serikali na upinzani kwamba kuna mauaji na pia kuna propaganda inayotumiwa ili kutoa picha mbaya kwa polisi na pia serikali kwa jumla na japo mkuu huyo wa polisi jafet coome hakutoa ushahidi kuhusiana na madai anayotoa vilevile amepuzilia vile mbali swala la upande wa upinzani kusema kwamba wanaandaa kesi kuiwasilisha katika mahakama ya jinai icc upande wa upinzani umedai kwamba watu hasin waliuawa katika maandamano hayo upande wa amnesty international wanasema kwamba watu kminammoja walifariki katika maandamano hayo wengi wakiwa walikuwa wanakimbilia usalama wao nayo mamlaka ya kuchunguza polisi ipoa akisema kwamba watu t 3 waliuawa katika maandamano hayo katika maeneo mbalimbali upinzani vilevile vile waliongeza kwamba serikali lilipa mamluki ili kuwaua waandamanaji walioshiriki maandamano hayo yaliyoitishwa na upinzani kupinga garama juu ya maisha mamlaka ipoa imesema kwamba inachunguza madai yote ambayo yamewasilishwa ili kuhakikisha nani anasema ukweli na kufahamu idadi kamili maafisa wa polisi ambao walijeruhiwa katika maandamano hayo na kwa tathmini kabili kuhusu mauaji hayo na madai ya propaganda kutumiwa na upinzani hapa katika voa sasa tunazungumza na mchanganuzi wa masuala ya usalama ambaye pia ni msomi wa masuala ya mawasiliano edward wanyonyi karibu sana bwana wanyonyi kauli yako nini kuhusu propaganda hii nmauaji yanayokosolewa kwa polisi matamshi ya inspector a yanatatanisha sana kwa sababu kuna watu ambao wamepoteza wapendwo wao wamepoteza ndugu jamaa na wakati kama huu ni wakati wa kuwa na simanzi na kuwa na huzuni lakini matamshi kama hayo yanazidi kuongeza moto katika kidonda si kutoka kusema unajisimamia unasema unakuwa una, una na upande fulani wa kisiasa wewe hiyo ni, ni ofisi ambayo iko independent lakini otekana kweo mtu ambaye anakuwa na ile understanding na smpath kwa wale ambao wamepoteza jamii na marafiki kwamba matamshi hayo hayapaswi kutoka katika ofisi kama hiyo wametumia njia za propaganda ili washinde pande yote inaweza tumia propaganda kushinda pande ya pili sahizi hatukona hatuna kinyang'anyiro hatuna kura ambazo tunapiga kusema kwamba tunashindania kitu fulani kuangalia ile publicity ambayo au ni umaarufu ambao mtu anaweza kupata lakini kura kurabao Ya tumezungumza na mchanganuzi wa masuala ya usalama nchini kenya george musamali na kwanza tukamuuliza kuhusiana na madai haya je uzito wake ni upi kuna uzito kwa manake hivi sasa huo ni usemi tu ambao tumeusikia kutoka kwa bwana kome na jambo ambalo linatua sisi ni kwamba hili ni jambo ambalo kome amelizungumzia wiki mbili baada ya tukio maanake hivi sasa kuna uchunguzi ambao unafanywa na tume ya ipoa ambayo inahusika moja kwa moja na utendaji kazi wa polisi na kwamba ipo mpaka hivi sasa haijatoa ripoti yake na hatujui ni vipi kwamba inspector jenerali amejitokeza moja kwa moja na kuita vyombo vya habari na kutoa taarifa hii kwa umma hii ni kuonyesha kwamba kuna sababu fiche ambayo imemfanya jenerali kutoa matamshi haya bila kutupa sisi kama wananchi ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba kwa kweli upinzani ulikodi maiti ulikodi mili na kuweka pale ili kutangaza kwamba polisi walitumia nguvu kupita kiasi ukiwa umekuwa katika hali ya kuchunguza ma- mambo ya usalama kwa kwa muda sasa je madai kama hayo yashatumika kwingine njama kama hii nchi nyingine kenya kwenyewe kweli si mara ya kwanza tumesikia huduma ya polisi ikizungumzia hili swala nakumbuka mwaka alfu mbili na saba alfu mbili na nane wakati wa mchafuko wa baada ya uchaguzi kutangazwa wakati ule pia msemaji wa polisi bwana kiraidhi alijitokeza na kusema kwamba kanda ambazo zilionyeshwa ah, afisa wa polisi akiwapiga waandamanaji risasi ni zilikuwa zimetengenezwa kama sinema kule hol na halikadhalika hapa kenya kuna maali tunaita ah, river Road kwamba hizo zimetengenezwa kule na kwamba hilo ni jambo ambalo halikufanyika na halikutukia hatushangai kwamba hii ni mbinu ambayo imekuwa ikitumiwa mara kwa mara na vitendo vya usalama ndani ya mipaka ya kenya pindi tu kunapotokea lawama kwamba wao wametumia nguvu mgu, kupita kiasi kwamba wamekiuka katiba manake kipengee thelathini na saba cha katiba ya kenya kinawpa wananchi huru wa kufanya maandamano mradi tu yale maandamano yawe ni ya amani na ukitizama picha za runinga kule eneo la kisumu kule nyalenda tuliona wale walikuwa ni maafisa wa idara ya magereza ambao walitumika katika uh, kumtoa yule kijana kwenye nyumba na kumpiga kisha kijana amepoteza maisha yake siku mbili zilizopita je yeah, hili litaathiri uchunguzi ama upelelezi ambao unaendelezwa na mamlaka ipo kwa sababu wameanza shughuli yao wiki mbili iliyopita kama ulivyotangulia kusema nikana ni kwamba serikali inatangulia awali kujaribu kuelekeza ipo uh, jinsi watakavyofanya uchunguzi wa na ripoti ambayo itakayotolewa na hili ni jambo ambalo sii tujaliona kenya peke yake tumeliona mataifa mengine ambayo yana utawala wa ki kwamba habari zinatolewa awali ili ya wakati ile mamlaka ika itakapotoa ripoti yake iwe inafanana na ile ambayo serikali inataka itolewe sura ambayo serikali inataka manake sisi wenyewe tunafanya utafiti wakibinafsi tunashirikiana na wapelelezi tunazungumza nao na kwamba mili ambayo ilipatikana haswakisumu pekee yake ambayo ilipigwa risasi ni kati wat, ya watu ishirini na tano na watu thelathin na tano watu hamsini wa wangali wanatibiwa katika hospitali mbalimbali katika mji huo na wengine wengi ambao walitibiwa na kuruhusiwa kwenda nyumbani na kwamba serikali mpaka hivi sasa haijajitokeza moja kwa moja hasa huduma ya polisi kufungua upelelezi wao wenyewe binafsi maanake pia nao wana uwezo wa kufungwa ule upelelezi kutumia kile kitengo cha upelelezi wa makosa ya jinai lakini mpaka hivi sasa wao tu wamechukua msimamo ya kwamba askari polisi hawakuhusika katika uh, uh, uh, kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya wananchi maanake miili ipo wapelelezi wkwao wameiona kwa hivyo ukweli uwapi kwamba serikali hivi sasa inazungumzia hili suala baada ya ushahidi kutolewa na wanatoa habari ambazo ni kinzani na ushahidi ambao uko uh, uh, uh, faragani na ambao wananchi hivi sasa wana, wana, wana, wana, wana bwana msamali eh, hoja iliyo mbele yetu sasa hivi pia ina misingi ya kisiasa kwa sababu walioandaa wa maandamano kwanza ameitishwa na wanasiasa walioserikalin wa wanazungumza pia ni wanas nd itakutikana ita, ita, ita, ita kwamba ni ukweli mili ilichukuliwa kisiri ikamwagwa na, na itakuwaje kwa kweli hili ni jambo ambalo tunasema ya kwamba lazima lifanyie upelelezi ambao ni upelelezi huru maanake hatuwezi uamini wa wanasiasa wa, wa, wa upinzani na halikadhalika hatuweziamini wanasiasa walio serikalini na kwa kawaida jambo ambalo kidogo linatupa msukumo wa kwamba kuna jambo ambalo linajaribu kufichwa hapa ni kwa sababu tuna historia ya haya masuala katika taifa la kenya lakini kwamba ni inspekta jenerali ambaye amejitokeza na kulizungumzia hili swala inatupa sisi shaka kama taifa je tuna huduma ya polisi kenya ambaye iko huru ama tuna huduma ya polisi ambaye hivi sasa imeturudisha miaka ya awali ambapo huduma ya polisi ilikuwa inaegemea upande wa kisiasa na ndiposa unapata maafa mengi sana yalikuwa yanatekelezwa uh, chini ya mikono ya mamlaka ya huduma ya polisi wakati huo tulikuwa nakiita kikosi cha polisi huku polisi wakiendelea kushtumiwa kwa kutumia nguvu kupita kiasi kuna wale ambao pia wanasema kwamba uh, polisi huenda wakawa walilazimika kutumia nguvu hiyo kupita kiasi kutokana na jinsi ambavyo waandamanaji nao walikuwa wakiwapiga kwa mawe. kwa sababu kuna ripoti kwamba kunao baadhi ya polisi pia walijeruhiwa katika hili je wakati ambapo uh, waandamanaji wanakuja kivita huyu polisi alifaa kuchukua hatua gani ili kuhakikisha kwamba anamlinda mwandamanaji na yee mwenyewe kajilinda maisha yake kwa kweli idara ya sheria iwazi wazi maanake mimi mwenyewe unayezungumza na mimi nilihudumu katika huduma ya polisi na nilikuwa katika kile kitengo maalum chasu na wasifa wa su ulikuwa ni kupambana na na na, na, na, na na na waandamanaji na kwamba tulikuwa napewa mafunzo maalum ya jinsi ya kutekeleza uwajibu huo na sikatai ya kwamba kuna kiwango ambacho maandama, waandamanaji hufika inamlazimu afisa wa polisi kutumia risasi ambazo ni halisi lakini kabla ya hujafika kiwango hicho kuna hatua zingine tatu nne ambazo lazima zifuatwe kabla ya amri ya kutumia risasi halisi itolewe kuna jambo ambalo haliko sahihi katika swala hili zote asante tukushukuru sana Musamali, kwa kuzungumza na msamai washington ripoti hiyo ya josphat kioko na amina chombo inakamilisha kwa undani hileo mwelekezi amekuu saida hamdun mimi ni kennes bwire asante kwa kusikiliza southi america voa huwe na usiku mtulivu