ni saa nane mchana katika studio za sauti ya amerika washington dc saana saa tatu usiku afrika mashariki ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako nmpatrick nduimana viongozi wa nchi za afrika magharibi alhamisi wiki hii watajadili hali ya niger baada ya jeshi kuchukua madaraka t26 julai na kukaidi muda wa kikomo kumrejesha rais aliyeondolewa au kukabiliwa na tishio la uingiliaji kati wa kijeshi msemaji wa, wa amesema jumatatu jumuiya ya uchumi ya nchi za afrika magharibi eas ambayo miaka ya nyuma iliwahi kupeleka wanajeshi katika nchi nyingine wanachama zenye misukosuko iliwaambia viongozi wa kijeshi kuachia madaraka ifikapo jumapili lakini viongozi wa mapinduzi badala yake walifunga anga ya niger na kuahidi kuilinda nchi niger isiyo na bandari ni zaidi ya mara mbili ya ukubwa wa ufaransa na safari nyingi za ndege barani afrika hutumia anga yake shirika la ndege la ufaransa ufarana zilisitisha safari za ndege kwenda na kutoka uwagadugu nchini burkina faso na bamako nchini mali ambazo zote zinapakana na niger hadi tarehe 11 agosti msemaji wa ecoas emos lungu amesema jumuiya hiyo itafanya mkutano wa dharura kujadili hali ya niger alhamisi mjini abuja mji mkuu wa nigeria ambako ina makao makuu jumuiya hiyo yenye nchi wanachama 15 ilichukua msimamo mkali kuhusu mapinduzi ya niger ambayo ni ya saba katika eneo hilo katika kipindi cha miaka mitatu kuliko ilivyofanya hapo awali uaminifu wa Ekoas, upo katika mtihani kwa sababu ilikuwa imesema haitavumilia tena mapinduzi kama hayo wahamiaji yoam walifariki katika ajali ya boti katika pwani ya yatun na wengine4kujeruhiwa vyanzo vya mahakama vimesema jumatatu na kusahihisha ripoti ya awali yavfo vya watu wanne miili mingine saba ilipatikana jumapili jioni amesema fauzi masmudi msemaji wa mahakama ya sa mji wa pili wa tunisia karibu na eneo ilikozama boti hiyo mwishoni mwa juma katika bahari ya mediteranean watu wawili miongoni mwa 57 waliokuwa ndani ya boti hiyo waliokolewa amesema masmudi akiongeza kuwa maafisa walikuwa wakiwatafuta uahamiaji waliotoweka wahamiaji wote ni kutoka nchi za afrika kusini mwa jangwa la sahara unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka jijikuu la marekani washington dc wanajeshi wanne wa, wa siria na wapiganaji wawili wanaoungwa mkono na iran waliuawa jumatatu kabla y alfajiri karibu na mji wa damascus taasisi inayofuatilia vita ilisema katika shambulio la anga la israel hivi karibuni dhidi ya mji mkuu wa siria uliokumbwa na vita mashambulizi hayo ya anga yalilenga wanajeshi wa utawala wa siria na ngome za kijeshi na hala za silaha zinazotumiwa na makundi yenye silaha yanayoungwa mkono na tehran kulinganana taasisi ya ya the syrian observatory for human rights kwa zaidi yaoa mmoja wa vita nchini siria nchi jirani ya israel ilifanya mamia mashambulizi ya anga kwenye ardhi ya siria ikilenga hasa wanajeshi wanaoungwa mkono na iran na wapiganaji wa hezbolah vilevile ngome za jeshi la siria rami abdul rahman kiongozi wa taasisi hiyo anayofuatilia vita ameliambia shirika la habari la kwamba wanajeshi wa wanne wa siria akiwemo afisa mmoja pia wapiganaji wawili wanaungwa mkono na iran waliuawa katika mashambulizi ya anga dhidi ya ngome za makundi yanayoungwa mkono na teheran na hala za zana za kijeshi na silaha waziri wa mambo ya nje wa china wangi alimwambia mwenzake wa rasia sergey lavrov katika mazungumzo kwa njia ya simu leo jumatatu kwamba china itaendelea kuwa na msimamo uhuru na usioegemea upande wowote kuhusu ukrain huku ukijitahidi kutafuta suluhu la kisiasa kwa mzozo huo maelezo ya wang kwa lavrov yalitangazwa katika taarifa ya wizara ya mambo ya nje leo jumatatu ambayo ilisema china itakuwa lengo na sauti ya busara katika vikao vyovyote vya kimataifa na kuhamasisha kikamilifu mazungumzo ya amani taarifa hiyo imetolewa baada ya wizara hiyo kusema mapema jumatatu kwamba mazungumzo ya kimataifa nchini saudi arabia mwishoni mwa juma juu ya kutafuta suluhisho la amani kwa mzozo wa ukran yalisaidia kudumisha msimamo wa pamoja wa kimataifa zaidi ya nchi 40 zikiwemo china marekani na nchi za ulaya lakini sio russia zilishiriki katika mazungumzo ya jeda ambayo yalimalizika jana jumapili mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu bmj mridhi katika kipindi cha kwa undani patrick nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema wa undani kutoka ida ya kiswahili ya sautimria moja kwa moja kutoka hapa kuu la marekani jijkuu aareka kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia kumbukumbu kumbu ya miaka ihina mitano tangu mashambulizi ya kigaidi yaliyolenga majengo ya ubalozi wa marekani nchini na nchini kenya na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 20 na kujeruhi maelfu kadhaa waanga wanasemaje kwamba mwaka huu unaona kuna natija ya kuwa kuona jambo hili litakuwa ni sawa kwa njia nzuri manake wa amerika ni dugu zetu wamerika wa ni watu ambao tunashirikiana nao pamoja na sisi tunazungumza kwamba hatuwezi kupiga hati kwamba pengine tunakosana na mamerika lakini tunazungumzia kwamba tuwe na ule uhusiano bora baina hizi nchi mbili eh, katika sehemu ya pili tutaangazia hali ilivyo nchini niger baada ya jumuia ya uchumi wa nchi za afrika magharibi ew kutotimiza yale iliyosema yatatimizwa baada ya wanajeshi kukosa kutia amri yao ni kwa undani mimi ni bmj mridhisaa 4n na nusu asubuhi tarehe 7 mwezi agosti mwaka 998 mabomu ya lori yalilipuka katika balozi za marekani nchini kenya na tanzania na kuua zaidi ya watu m2 na kujeruhi zaidi ya eu nn mashambulizi hayo baadaye yalihusishwa na kundi la kigaidi la alqaida washambuliaji wa kujitoa mhanga waliegesha malori yaliokuwa na vilipuzi nje ya ubalozi wa marekani nchini kenya na tanzania lori moja kwa kila ubalozi na yakalipuka kwa karibu wakati mmoja katika ubalozi wa marekani mjini nairobi takriban watu mia mbili na kumi na wawili waliuawa na inakadiriwa kwamba elfu walijeruhiwa katika ubalozi wa marekani mjini dar salaam tanzania watu kumi na mmoja waliuawa na zaidi ya themanini na tano kujeruhiwa kati ya walouawa hamsini na sita walikuwa wafanyakazi wa serikali ya marekani wakandarasi na wanafamilia wa waliouawa mnamo novemba mw 998 na marekani ilimfungulia mashtaka osama bin laden na wanachama wengine 2nammoja wa kundi la kigaidi la al alqaida kwa mashambulizi hayo ya mabomu na kula njama ya kufanya vitendo vingine vya kigaidi prudeshebushnel alikuwa balozi wa marekani nchini kenya wakati shambulizi hilo lilipotokea ambaye wakati huo alinyooshea kidole cha lawama serikali yake kwa kutotilia maanani wito wake wa kutaka usalama uimarishwe kwenye ubalozi huo ambao ulikuwa katikati ya jiji la nairobi alituma jumbe kadhaa kwa wakuu wake mjini mjiniwhigton dc lakini bila mafanikio And the anasema majibu niliyoyapata ni kwamba hakuna fedha hamko kwenye orodha hamtakuwa kwenye orodha ya vituo ambavyo vitapewa kipaumbele cha ufadhili na pamoja na hayo, tu, hayo tunakiona kiwango cha tishio la kigaidi kwenye ubalozi wetu mjini washington kuwacha kadiri nilimwandikia waziri wa mambo ya nje kuhusu hilo miezi mitatu baadaye tulishambuliwa na alqaida lilikuwa shambulizi la kwanza la alkaida dhidi ya marekani kufuatia mashambulizi hayo juhudi mbalimbali zimefanywa za kuwatafutia haki waathiriwa na familia zao kesi kadhaa ziliwasilishwa mahakamani kutaka fidia ilipwe na mahakama kuamuru zaidi ya dola ya bilioni43 zilipokoathiriwa lakini si wote kwa sababu wale ambao hawakuwa raia wa marekani au wafanyakazi wa ubalozi hawakuorodheshwa kama ambao wangelipo fidia huku mawakili wakidai kwamba marekani haikuwajibika moja kwa moja na mashambulizi hayo mwishoni mwa mwezi machi mwaka mwakaa 221 waziri wa mambo ya nji wa marekani antony blinken alitangaza kwamba sudan ilikuwa imelipa fidia ya dolamilion3a35 kwa waathiriwa wa, wa mashambulizi ya hapo awali dhidi ya marekani kama sehemu ya makubaliano ambayo yaliondoa nchi hiyo iliyokuwa ikikabiliwa na matatizo kutoka kwenye orodha ya washington ya serikali inayofadhili ugaidi serikali ya mpito ya khatum ilitoa fedha kwa ajili ya manusura na familia za waathiriwa kutokana na mashambulizi yakiwemo yale ya mwaka 998 katika balozi za marekani nchini kenya na tanzania yaliyotekelezwa na kundi hilo la al alqaida likiungwa mkono na kiongozi wa wakati huo wa sudan omar al bashir lakini licha ya hatua hiyo kupongezwa mjini washington ilikosolewa kwa kutowashirikisha watu ambao hawakuwa raia wa marekani na sasa baada ya miaka mingi ya malalamiko baadhi ya waathiriwa wanasema wanaona matumaini makubwa hii ni kufuatia kamati maalum ya seneti ya kenya kuundwa ambayo imekuwa ikikusanya taarifa kutoka kwa waathiriwa katika sehemu mbalimbali mbali za nchi na imepanga mkutano na wenzao mjini washington kabla ya mwisho wa mwaka huu mwenyekiti wa kamati hiyo maalum senata agnes kavindu anasema serikali ya kenya inaunga mkono juhudi zao We are going to do is anasema tutafanya kila tuwezalo kama kamati na kama senete kuhakikisha kwamba tunakutana na maseneta wenzetu nchini marekani ili watujumuishe kwenye mfuko huo wa fedha za fidia mwenyekiti wa chama cha waathiriwa wa mkasa huo nchini kenya ali mwadama anasema sasa kuna matumaini makubwa zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa katika miaka ishirini na mitano iliyopitani kwamba mwaka huu unaona kuna natija ya kuwa kuona jambo hili litakuwa ni sawa wanjia nzuri maanaake wamerika wa ni ndugu zetu wamerika wa ni watu ambao tunashirikiana nao pamoja na sisi tunazungumza kwamba hatuwezi kupiga kupikat kwamba pengine tunakosana na amerika lakini tunazungumzia kwamba tuwe na ule uhusiano bora baina ya hizi nchi mbili juhudi za sauti ya amerika kupata kauli kutoka kwa maafisa wa serikali au bunge la marekani hazikufanikiwa wengi wa waathiriwa waliozungumza na sauti ya amerika wanaendelea kusikitika kwamba walijipata katika vita ambavyo hawakujua chanzo wala sababu yake lakini wanasema wanatumai kwamba siku moja haki itapatikana lakini baada ya yote hayo pia tuangalie hali ilivyokuwa hapa washington waziri wa mambo ya nji wa marekani antony blinken amehutubia waandishi wa habari na vilevile vile kikao kilichokuwa katika makao makuu makao ya wizara yake hapa jijini na kueleza masikitiko kwamba E, alqaida walitekeleza uh, shambulizi hilo na vilevile vile, e, akasema kwamba marekani imefanya kila iwezalo uh, kuhakikisha kwamba waliotekeleza uh, shambulizi hilo waliwajibishwa kule nchini kenya tuungana na mwandishi wetu kenne wandera anaye atuarifu hali ilikuwaji jumatatu hali ya huzuni imetanda katika ibada ya kuadhimisha miaka 25 ya mlipuko wa bomu dhidi ya ubalozi wa marekani jijini nairobi wakati manusura na familia za wahanga walipokusanyika katika bustani ya kumbukumbu kutoa heshima kwa jamaa zao walioangamia agosti798 wakenya wengi walifariki papo hapo huku wengine zaidi wakiachwa na majeraha ya viwango tofauti wapo wajane mayatima vipofu huku walioachwawajanemaatimavofuhuwn zijua na makovu wengine mpaka sasa wanaendelea kuuguza majeraha hayo na ukumbusho huu kwao ni kama jipu loja usaha tayari kutumbuliwakrispin ochieng bonyo daniel kiprono cheruyot simanzi na majonzi vilitanda wakati majina ya wale waliofariki katika mkasa huo mmoja baada ya mwingine yaliposomwa na kuashwa mishumaa na kuweka shaada la maua kwa mnara uliotundikwa majina ya waliofariki katika shambulio hilo Morris, Okach, ogola Ateno hata hivyo kando na ujumbe wa kutaka msamaha kwa waliotekeleza shambulio hilo maudhui yanayofungamana na mwhitikio wa kutaka fidia kutoka kwa serikali ya marekani ulitawala miaka ishirini na tano kuna mtu alizaliwa na macho na leo ana macho kuna mwingine alikatika mguu na alikuwa na mguu kuna mwingine alikuwa tanjiri leo ni masikini bunge hilo la limeunda kamati ya muda mfupi ya watu ikiongozwa na tisikiongozwa wa jimbo la machako kavindu kufuatilia suala hilo na serikali ya marekani kushinikizwa kulipa fidia kwa waathiriwa baada ya kukutana manusura na jamaa za waathiriwa wa kenya waliofika mbele ya kamati hiyo ijumaa na kusimulia visa vya kuhuzunisha vya matukio ya siku hiyo na jinsi hajao yalivyogeuka na kuwa mabaya zaidi We kenyan victims eligible to participate in the us victim profe charch nyagoti chacha, chacha mtaalamu wa diplomasia afrika na mahusiano ya nchi kwa nchi anaeleza kuwa mahusiano kati ya kenya na marekani yalifaa kutumika kuondoa utata huo kwenye historia ya kenya bila ya kuwapo vuta ni kuvutena hili jambo ni ukweli kwamba linaweza kuathiri mahusiano ya nchi ya kenya na marekani kwa namna moja au nyingine lakini ninahakika kwamba nchi ya kenya bado inaendelea kushinikiza marekani ijaribu kufidia wale watu walioangamia wakati huo kwa sababu halikuwa wakusudi lao na walikuwa wamepatikana katika maeneo ya hilo jengo hata hivyo vuguvugu vugu la wahanga wa mkasa huo linasema kuwa si haki kutelekezwa kiasi hicho miaka ishirini na tano baadaye shukran sana mwenzangu kennedy wandera hapo nairobi tuvuke mipaka sasa tuingie nchini tanzania serikali ya nchi hiyo inasema kwamba ushirikiano baina ya serikali ya marekani na hiyo ya nchi hiyo ya afrika mashariki umeendelea kuimarika huku hilo likiwa chachu ya maboresho katika sekta za ulinzi na usalama huku familia za waloathirika zikilaani vikali matukio hayo ya kigaidi yanayoathiri maisha ya watu wengi wasio na hatia hebu tusikie mengi zaidi ya hali ilivyokuwa hii leo naye mwandishi wetu idi uwesu ni kumbukumbu kumbu mbaya kwa wengi hasa ambao wameathirika moja kwa moja na tukio hilo baya kama halima shamte ambaye alimpoteza baba yake mzazi akiwa na umri wa miaka mitanobabangu ni yusufu shamte ambaye alikuwa anaendesha yes gari la mafuta na ndo ambayo lilitegwa bomu kipindi anguwanafariki ni kwaa saratano lakini nashukuru mwenyezi mungu akuweza kututupa ametujali na mzazi wetu mpaka hapa tunapofikia sahivi hata hivyo leo miaka 2 h baadaye uhusiano wa tanzania na marekani umeendelea kuimarika kwa mujibu wa balozi michael batto na kwamba sasa kipaumbele ni namna maendeleo ya tanzania yatafikiwa kinyume na dhamira za uovu uliofanywa wakati huo gift and kwa mujibu wa serikali ya tanzania tangu kutokea kwa tukio hilo ambalo pia ni kama funzo mengi yamebadilika ikiwemo ushirikiano katika mafunzo kwa maafisa usalama wa tanzania juu ya masuala ya ulinzi na usalama ikiwemo ugaidi e, tumeweza kupata pia hata ile sheria ambayo ni sheria ya kupambana na maswala haya ya terorism lakini vilevile kumekuwa na training mbalimbali ambazo zimefanyika kwa askari wetu pamoja na vyombo uh, mbalimbali ambao wanashughurika na, na maswala haya ya kuzuia na kupambana na ugaidi na kwa kweli tumefarijika sana kuona kwamba tumekuwa kitu kimoja sio tu tanzania na marekani lakini pia hata sehemu mbalimbali za kwenye kanda ahmed muhammed ni mwanaharakati wa kupinga ugaidi kutoka marekani mwenye asili ya somalia anasema jamii hivi sasa inapaswa kuwa macho hasa na mitandao ya kijamii ambayo ni njia kubwa inayoeneza itikadi kali za kidini sasa, sasa wanafanyaje wanakuja kutoka hii social hiida ndio anafanya urafiki kitu tatunaawamia aafanyawaa yakwanza mtoto wako akifanya mamo akipataanaaa aieaoaaanzaniau atamwambia jihadi nini na amani ni nini nhiyo amani tuna tanzania ni nini kutoka hapa jijini dar es daressalam idi uwesu sautiamerika shukran sana idi uwesu na msikilizaji idi uwesu anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa washington mimi naitwa bmj muridhi viongozi wa jumuiya ya uchumi ya nchi za afrika magharibi ecowasi wanatarajiwa kukutana alhamisi wiki hii kujadili hatua za kuchukuliwa baada ya muda uliowekwa kwa wanajeshi wanaotawala niger kurudisha madaraka kwa utawala wa rais mohamed bazumu kupita kutokana na hali hiyo kwa upande wake baraza la kijeshi linalotawala niger cnsp limetangaza kusitisha safari zote za anga za kuingia na kutoka nchini humo kwa kujitayarisha kwa kipindi cha kutatua hali ya uvamizi wa jeshi iwapo uvamizi wa kijeshi utafanywa na jumuiya ya eco au vikosi vyake hebu tupate ripoti hii kutoka kwa mwenzangu abdul shakur abud baraza la kitaifa la kukomboa wana nchi wa niger cnsp lilionya jana jumapili kwenye taarifa kwamba nchi yeyote itakayokiuka amri ya kutoingia katika anga za nchi hiyo itakabiliwa na jibu la haraka na kali taarifa hiyo ilitolewa baada ya karibu ya watu 20 kukusanyika kwa mkutano wa hadhara kwenye uwanja mkubwa wa mchezo mjini neame kuunga mkono mapinduzi yaliyomeondoa madarakani rais muhammed bazum hapo julai 26 ujumbe wa kijeshi ukiongozwa na jenerali muhammed tumba mmoja kati ya wakuu wa cnsp ulihudhuria mkutano huo na kupokelewa kwa shangwe kubwa kubwanatuambia tukuambieni kwamba hawatasaliti nia na dhamira zenu mkusanyiko huo leo ni niushahidi kuonyesha si dhamira na nia zenu za kutaka mageuzi ya niger wa niger waliohudhuria mkutano huo walieleza furaha zao na kuonyesha uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya kijeshi bubakar dadi anayeunga mkono jeshi anasema niger imetaabika kwa muda mrefu na wakati umefika kwa wananchi kuchukua madaraka yao na kupinga uingiliaji kati kutoka nchi za njed na sasa kwa ecoas ambayo kwa mara nyingine inatoa onyo kwa viongozi kuondoka sisi tunasema ecoas mumechelewa sana eqwas mlikuwa wapi wakati wananchi wa niger walikuwa wanauliwa eas mlikuwa wapi wakati wa mashambulizi ya azurou na kuingineko eas hamkuwepo na sasa tunataka uhuru wetu mnataka kutuingilia sisi hatukubali kamwe wakuu wa kijeshi wa jumuiya ya ecowas walimaliza mkutano hao mjini abuja mwishoni mwawiki na kutangaza kwamba mipango iko tayari kuingilia kati kijeshi huko niger wakisubiri amri ya viongozi wa serikali ambao wanabidi kuchukua uamuzi wa kwa maridhiano lakini wachambuzi wa kisiasa wanasema inaonekana viongozi hao wamegawika baada ya benin nchi jirani na baraza la senate na nigeria kutangaza kwamba wanapendelea majadiliano kwanza kuliko uvamizi waziri wa mambo ya chia nje wa benin olushigun ajadi bakari akizungumza na waandishi wa habari mjini kotonu jumamosi amesema kwa sasa nchi yake inaunga mkono juhudi za kidiplomasia kwanza viongozi wa kijeshi wa mali na burkina faso tayari wametangaza kwamba kuvamiwa kwa niger na majeshi ya kigeni itakuwa ni kutangaza vita dhidi ya nchi zao shukran sana mwenzangu abdu shakur abud bila shaka tunaendelea kufuatilia hali inayoendelea huko niger ambapo eh, kama ulivyosikia hapo ni kwamba mipaka ya hewani imefungwa kuingia na kutoka nchini humo wakati kukiwa na hadi ya wasiwasi kwa sababu eo walikuwa wamesema kwamba wangetuma vikosi vya kijeshi iwapo mamlaka hayangerejeshwa kwa huyo ambaye ni rahisi anaelezwa kwamba alichaguliwa kwa njia ya demokrasia e, tutaungana sasa na mchambuzi wa maswala ya siasa yuko kule mjini johannesburg anajulikana kama nixon katembo pia ni mwandishi wa habari kama mimi lakini katika shirika la utangazaji la sabc kwanza nixon katembo anakukaribisha uh, kwa, kwa undani lakini tuende moja kwa moja hebu baada ya kusikia yote hayo hebu tueleze tathmini yako ya hali ilivyo sasa hivi nchini niger eh, sasa hivi inaonekana kwamba uh, serikali E, ya wanajeshi inaendelea kujizatiti kukabiliana na, na chochote kitakachotokea dhidi uh, ya tishio kutoka jumuia ya maendeleo ya uh, mataifa ya kusini ya magaribi mwa afrika africa lakini uh, pia uh, kupata uungwaji mkono kutoka inji jirani e, za bukinafaso na mali ambazo pia sasa zimesema kwamba zinatuma ujumbe wa uungwaji mkono kwa serikali hiyo ya kijeshi ambayo linenyakuwa madaraka uh, Hey, hivi karibuni mwishoni mwa mezi julai sasa uh, uh, upande waeas wa pia uh, kwa kile walichokitaja kuwa atapeleka wanajeshi kule kumbuka nigeria uh, uh, kupitia rais wao bolatinubwe aliwasilisha ombi uh, um, kwa baraza la seneti uh, ya nigeria uh, seneti ambayo imesema kwamba uh, inapendelea uh, uh, usuluhisho kwa njia ya amani uh, na mazungumzo kuliko kutumia silaha lakini ukiangalia vizuri nigeria kwa sasa hivi haina uwezo wa kuweza kupeleka majeshi kule peke yake bila hihini na uungwaji mkono wa wa wa senate kwanza uungaji mkono wa ndani pili uungwaji mkono wa kikanda hivi kuna mgawanyiko kati ya mataifa haya ya ambayo sasahivi ha, hawana budi kuangalia ni namna gani wanaweza kukabiliana na hali hii ambayo inajitokeza moja ya masala ambayo yanatajwa na wale wanaoangalia hali ilivyo nchini niger kwamba huenda e, yakapelekea kusita sita kwa kikosi chochote kutumwa na jumuiya hiyo ya yaw e, ni kwamba kuna uungwaji mkono kiasi kikubwa a, kutoka kwa raia wenyewe kwa a, yale ambayo yameendelea yn yani mapinduzi yayo ya kijeshi tumeona wananchi wakishangilia kwenye barabara mitaa ya mji mkuu niami e, na hilo linaweza kuleta changamoto za aina gani iwapo kuna e, azma ama kuna mpango wa kuingilia kijeshi wakati wananchi wengi wanaonekana kwamba wanaunga mkono kitu ambacho kinaitwa mapinduzi ambayo hayakubaliki kwa kifupi azma yote azma yote e, ya uingiliaji kati ya mataifa haya iwe ni azma inayolenga maslahi ya raia na ikiwa raia wanaunga mkono basi eh, mapinduzi haya ya kijeshi itakuwa vigumu kwa kikosi kile chote cha kijeshi kuweza kuingilia kati sababu hawataweza kupata uungwaji mkono kutoka kwa raia na hii italeta changamoto kubwa e, za kiusalama kwa vikosi vyovyote ambavyo vinaweza vikaingilia huko niger nwala taifa nyingine lolote sababu e, kwa operesheni yote ya kijeshi kuweza kufaulu ni lazima iwe na uungwaji mkono wa raia wa kawaida shukran sana nixon katembo kwa kuzungumza na sauti amerika asante safi kabisa nixon katembo msikilizaji kama nilivyokueleza ni mchambuzi wa siasa na vile vile mwandishi wa habari wa shirika la habari la sabc kule afrika kusini amejiunga nasi moja kwa moja kutoka mjini johannesburg kifupi tu ni kwamba licha ya kwamba nchi ya niger ina utajiri mkubwa ya, wa ianium madini ambayo yanatumika e, katika nchi mbali mbali pamoja na mafuta na nafasi yake e, katika vita vya wanamgambo wenye msimamo mkali wa kiislamu nchi hiyo bado inashikilia nafasi muhimu ya kimkakati kwa ajili ya nchi kama vile marekani na nchi za ulaya china na vile vile rasia na hivyo utaona kwamba ec eh, wakati inachukua msimamo mkali eh, wakati wa mapinduzi hayo yaliyofanyika julai na 26 eh, inakuwa ni nchi ya saba katika eneo hilo eh, kuwa katika hali ya mapinduzi katika kipindi cha miaka mitatu na hadi hapo naona muda hapa unakaribia kweli kweli eh, kutupa kisogo eh, lakini kumbuka pia kwamba leo katika kipindi chetu tumegusia pia ah, vile ambavyo kulikuwa na kumbukumbu ya mashambulizi ya kigaidi yaliyofanyika katika mji wa nairobi mwaka 998 na sio tu nairobi lakini pia kule dar es salaam wakati a ubalozi wa marekani katika nchi hizo mbili majengo yao yalishambuliwa na kikundi kilichokuja kujulikana baadaye kama al alkaida hadi hapo tunafika mwisho wa kipindi chetu cha kwaundani kwa niaba kwa ni ya wote ambao wamekifanikisha hii leo msimamizi alikuwa ni meri mgawe upande wa pili nimeshirikiana na saida hamdun kabla ya hapo tulikuwa na msomaji wa habari hapa patrick ndwimana mimi naitwa bmj mridhi nakutakia usiku au uh, usiku njema popote pale ulipo