hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa zifuatazo ni habari za dunia zinasoma kwako nami mkamiti kibayasi kremlin leo jumatatu imezitaka pande zote nchini nisar kujizuia na machafuko ambako utawala wa kijeshi ulichukua madaraka wiki iliyopita kwa njia ya mapinduzi na walimkamata rais muhamed bazum tunatoa wito wa kurejeshwa haraka kwa utawala wa sheria nchini humo na kwa pande zote kujizuia na ghasia ili kuepuka vifo kwa binadamu msemaji wa kremlin dmitri pesco alieleza katika mapinduzi yatatu baada ya miaka mingi dhidi ya katika eneo la sahel mkuu wa kikosi chenye nguvu cha ulinzi wa rais jenerali abdurahmani tiani alijitangaza kiongozi tiani alisema kwamba hatua hiyo ni majibu ya kudhoofika kwa hali ya usalama inayohusishwa na umwagaji damu unaofanywa na, na wanajihadi rushwa pamoja na matatizo ya kiuchumi viongozi wa kiafrika siku ya jumaapili waliipa serikali ya kijeshi wiki moja kurejesha madaraka au kukabiliana na uwezekano wamathumizi ankuvu katika joto la mchana lisilovumilika polisi wa doria nchini libya karibu na mpaka wa tunisia wanakutana na mwanaume mmoja wa kiafrika aliyeanguka chini huko jangwani mtu huyo anapumua kwa shida na maafisa wanajaribu kumpatia huduma ya kwanza ya afya kwa kumpatia matone machache ya maji mdomoni mtu huyo ni mmoja kati ya mamia ya wahamiaji wanaowasili kila siku nchini libya baada ya kuachwa katika mpaka wa jangwa na vikosi vya usalama vya tunisia ni kulingana na walinzi wa mpaka wa libya pamoja na wahamiaji wenyewe wakati wanafika libya wahamiaji kutoka afrika kusini mwa jango la sahara wako tayari kuanguka kutokana na uchovu katika joto ambalo limezidi digri aaceli sawa na nyuzi joto mia unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa inayetangaza kutoka hapa washington maafisa wa ukraine wamesema jumatatu makombora mawili ya rasia yaliushambulia mji wa kiri kusini mwa ukraine na kuwa watu wanne na wengine kadhaa kukwama chini ya vifusi waziri wa mambo ya ndani ihor kelmenko amesema makombora hayo yalishambulia jengo la makaazi pamoja na jengo la chuo kikuu kirlni mji anakotokea rais wa ukraine volodimir zelenski ambaye alionyesha video ya majengo yaliyoharibiwa pamoja na juhudi za uokoaji zinazoendelea huko kupitia mitandao ya kijamii maeneo ya ukraini yanashambuliwa na wavamizi ambao wanaendelea kutishia amani kwenye miji ya watu zelenski alieleza katika siku za hivi karibuni adui amekuwa akishambulia kwa ukaidi miji vituo vya jiji ushambulia mali za raia pamoja na makazi aliongeza kiongozi huyo wa ukraine lakini ugaidi huu hautatutisha au kutuvunja moyo tunafanya kazi na kuokoa watu wetu waziri mkuu wa ugiriki amesema jumatatu serikali yake inataka kutumia kikamilifu fursa ya mazingira mazuri ya kisiasa na nchi jirani ya uturuki katika kuboresha uhusiano wa nchi hizo mbili licha ya kuwepo kwa mzozo wa miongo kadhaa lakini waziri mkuu wa ugiriki kriakos mitsotakis amesema hiyo haimaanishi kuwa uturuki imebadili msimamo wake juu ya tofauti kuu kati ya nchi hizo mbili na inahitaji kuachana na tabia yake ya uchokozi na kinyume cha sheria dhidi ya uhuru wa ugiriki na uadilifu wa eneo uturuki na ugiriki bado zinatofautiana kuhusu mipaka ya baharini katika eneo la mashariki mwa mediterranean mzozo ambao unaathiri uingiaji usio wa kawaida wahamiaji katika umoja wa ulaya haki za madini na makadirio ya nguvu za kijeshi mitsotakis alisema alikubaliana na rais wa uturuki recip tayip erdogan wakati wa mkutano wa nato huko lithuania hapo julai kminamoja hadi kuminambili kuanzisha njia mpya ya mawasiliano ya kudumisha kipindi cha utulivu naitwa mkamiti kibayasi na kamilisha habari za dunia utakuwa naye bmj sekunde chache zijazo katika kipindi cha kwa wundani shukran kunisikiliza hii ni kwa undani kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyokawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia matukio nchini niger baada ya viongozi wa kiafrika katika mkutano wa dharura kuipatia serikali ya kijeshi ya nchi hiyo wiki mmoja kuachia madaraka au ikabiliwe na uwezekano wa matumizi ya nguvu kutoka kwa kikosi cha kijeshi cha kikanda kulikoni kauli hiyo ya Ecos, inakuja tu kwa mshangao mkubwa kuanzia huko mali hadi kuelekea huko guini pamoja na bukinafaso mapinduzi haya yote haijafanya chochote kuingilia kati Yes. katika sehemu ya pili kamati zinazozozana kisiasa nchini kenya za kubaliana kuhusu kamati mpya itakayojadili maswala nyeti ambayo yalipelekea umwaikaji wa damu kufuatia maandamano yaliokuwa na vurugu wanahitaji kuleta mswada katika bunge wakishaingiza mswada bungeni basi watafute sehemu ya upingano waambie jamanituungeni mkono ni kwa undani mimi naitwa bmj mridhi nam viongozi wa kiafrika katika mkutano wa dharura uliofanyika jana jumapili nchini nigeria wameipatia serikali ya niger ya kijeshi wiki moja kuachia madaraka au ikabiliane na uwezekano wa matumizi ya nguvu za kijeshi kutoka kikosi cha kikanda na vilevile kuwawekea vikwazo vya kifedha walioongoza mapinduzi hayo ya wiki jana ambayo ni ya hivi karibuni kabisa katika eneo la lasahl linalokabiliana na uwepo wa wapiganaji wa kiislamu E katika mapinduzi ya tatu katika kipindi cha miaka kama hiyo ambayo alipelekea kuondolewa madarakani kwa kiongozi katika ukanda wa sahel jenerali abdurahmani tiani mkuu wa walinzi wa rais ambao wana nguvu amejitangaza kuwa kiongozi na kusema mapinduzi hayo yamechochewa na kudohofika kwa hali ya usalama unaohusishwa na umwekaji wa damu uliosababishwa na wapiganaji wa kiislamu pamoja pia na ufisadi na matatizo ya kiuchumi mtawala wa zamani wa kikoloni wa nchi hiyo ufaransa na umoja wa ulaya wamesitisha ushirikiano wa kiusalama na utoaji wa misaada ya kifedha kwa nijer kufuatia mapinduzi hayo huku marekani nayo ikionya kwamba msaada wake pia huenda ukasitishwa wakati wowote wa iwapo hali haitobadilika viongozi wa jumuiya ya kiuchumi wa nchi za afrika magharibi ecowas walimtaka rais mohamed bazu marejesho mamlakani ndani ya wiki moja na vinginevyo hatua zote za kurejesha utulivu wa kikatiba zitachukuliwa wakati hayo yakiharifiwa waandamanaji katika mji mkuu wa niger niami walionekana wakipeperusha bendera za niger na za rasia na kueleza uungaji mkono wa serikali ya vladimir putin me huku akiishutumu ufaransa kwa kuendelea kuinyanyasa nchi yao yenye utajiri wa madini lakini moja ya mataifa maskini zaidi duniani kabla sijamleta mchambuzi wetu ambaye ninamuona tayari yako ya kwenye laini ya simu nixon katembo ambaye atajiunga nasi kutoka kule afrika kusini mjini johannesburg kwaza tupate ripoti hii iliyotayarishwa mapema leo kutoka chumba chetu cha habari taarifa kuhusu tuhuma za ufaransa kupanga shambulio la kijeshi dhidi ya niger ja imetolewa jumatatu baada ya jumuiya ya uchumi ya afrika magharibi ecoas kutangaza uwezekano wa kuingilia kati kijeshi ikiwa utawala wa kiraia haujarejeshwa baada ya wiki moja katika taarifa hiyo iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa na msemaji wa baraza jipya la kijeshi meja kanali amadu abrahmani baraza la kijeshi linaolaumu baadhi ya wanasiasa wa serikali iliyopinduliwa kushirikiana na taifa la kikoloni le katika kutafuta njia na uwezo wa kuingilia kati kijeshi nchini niger ufaransa kwa kushirikiana na baadhi ya wananchi wa niger walikutana na mkuu wa utawala wa kikosi cha ulinzi wa taifa ili kupata vibali vinavyohitajika vya kisiasa na kijeshi kufanya hivyo hivyosiku ya jumaa pili rais wa chad mahamati idris debi alikutana na kiongozi mpya wa kijeshi abdurahmani tiani mjini niame baada ya kuhudhuria mkutano wa viongozi wa jumuiya ya kiuchumi ya afrika magharibi ecoas mjini abuja viongozi hao wamewapatia viongozi wa kijeshi kurudisha madaraka kwa raia katika muda wa wiki moja rais wa ecoas omar alieu tourai alitangaza vikwazo dhidi ya utawala wa kijeshi na kusitisha wanachama wake kwenye umoja huo Event. iwapo matakwa ya viongozi hayatatekelezwa katika muda wa wiki moja ekas itachukua hatua zote zinazohitajika ili kurudisha tena utawala wa kikatiba katika jamhuri ya niger hatua hizo huenda zikawa ni za kijeshi pia niger ja inakuwa nchi ya nne ya afrika magharibi kushuhudia mapinduzi katika muda wa chini ya miaka mitatu baada ya mapinduzi ya kijeshi nchini mali bukina faso na guinea kupinduliwa kwa marais waliochaguliwa kwa njia ya kidemokrasia katika nchi hizo kumefuatiwa na hisia za kuipinga ufaransa na kuiunga mkono rasia maelfu ya wananchi waliandamana katika mji mkuu wa niame na kutaka wanajeshi wote wa kigeni kuondolewa kutoka nchini kwao kama raia wa niger sisi tunapinga kambi za kijeshi za ufaransa kambi za marekani kambi za kanada kambi za italia na kambi zote za kijeshi zilizopo hapa niger hatutazihitaji tena waziri wa ulinzi wa ujerumani boris pistorius jumatatu amewaambia waandishi wa habari kwamba nchi yake pamoja na washirika wake ni ja wanakutana ili kutafakari juu ya kuendelea kuwepo kwa wanajeshi wake huko pamoja na uwezekano wa kuondoa wale walio katika nchi jirani ya mali rasia leo jumatatu pia imetoa wito wa kurudishwa mara moja utawala wa kisheria na pande zote kustahimiliana ili kuepusha hasara kubwa ya kibinadamu nijaa ni mojawapo ya mataifa maskini duniani inayotegemea msaada mkubwa wa nchi za kigeni na inakabiliwa na hali mbaya ya usalama tangu mwaka 215 kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara ya wanamgambo wa kiislamu mkamiti kibayasi VOA, washington na sasa moja kwa moja twende kwake nixon katembo kama nilivyokuarifu yuko mjini johannesburg afrika kusini amekuwa akifuatilia matukio nchini niger na eneo hilo kwa ujumla nixon katembo kwanza kabisa hayo tuliyoyasikia kwamba viongozi wa ew wameipatia wa niger ama uongozi wa kijeshi katika nchi hiyo wiki moja uh, lasivyo wataingilia kijeshi tupe tathmini yako naam ni kweli kauli hiyo ya inakuja tu kwa mshangao mkubwa maana uh, kwangu mimi ni kwamba uh, uh, ukanda huu wa afrika magharibi umeshuhudia baadhi ya mapinduzi uh, katika miaka ya hivi karibuni karibu, kuanzia huko mali hadi kuelekea huko guini pamoja na burkina faso mapinduzi haya yote haijafanya chochote kuingilia kati kijeshi na vile vikwazo ambavyo viliwekewa viongozi uh, uh, wa mapinduzi haya uh, mathalan viliondolewa uh, ama kulegezwa kwa njia moja au nyingine kwa nini ni nigee sasa iwe ndio inalengwa Uh, kwa kuweza kuingilia kijeshi hii inatokana na jambo moja kumbuka nie ni mzalishaji mkubwa wa uranium, uranium ambayo inaenda moja kwa moja huko ufaransa na ufaransa imewekeza baadhi ya ya, ya makampuni yake yamewekeza katika nie katika uh, kuzalisha uh, uh, ama kuyo, kuchuna mali ya niger kwa njia moja au nyingine sasa ukikumbuka uh, okay, eh, nikurud, nikurudisha nyuma kidogo wakati majeshi ya ufaransa yalipoondolewa huko nie yalienda huko mm, uh, ya, mali kumradhi yalienda huko niger hilo ni moja jambo la pili ni eh, uwepo wa vikosi vya maalumu vya marekani chini ya kamandia ya afric ambavyo hivi pia navyo viko huko niger na navyo vinalenga maslahi ya marekani katika bara la afrika na haswa katika taifa hilo la niger kwa kwa minaji ya uh, uh, ushawishi uh, unaoendelea uh, kuhusu rasilimali za nchi hiyo pamoja na siasa za kimataifa ambazo sasa hivi pia uh, homa yake ni kama imeshika bara la afrika na haswa ikianzia katika kanda hilo la afrika magharibi na hii inamaanisha nini uwepo wa wawagna kuisaidia serikali ya mali pamoja na mataifa haya ambayo yameshuhudia uh, uh, uh, baadhi ya mapinduzi ya kijeshi akuwa washirika wa kubwa uh, na taifa la urusi ni dhahiri kwamba siasa za kimataifa sasa, kima sasa uh, zimepamba zime moto katika ukanda huu mm-hmm. na uh, si tena swala la demokrasia ama kurejesha utawala wa la kidemokrasia lakini swala la kulinda maslahi ya pande husika katika uh, mataifa hayo uh, ya, ya afrika magharibi na haswa tukimzugumzia ni ambako sasa hivi indi, ndiko kumefanyika mapinduzi eh, hii kauli ambayo imeanza kutolewa hivi karibuni eh, suala la kutuma vikosi vya kijeshi eh, katika nchi ambako kumeshuhudiwa E, mapinduzi ma ya kijeshi sio suala ambalo sio kitu ambacho tulikuwa tunakisikia zamani hebu e, huchukua kama daka moja ueleze e, vile unavyoona e, hali hiyo inaweza kuwaje kwa sababu kama kikosi kinatumwa e, ni kumaanisha kwamba kinaenda kupambana na wale wanajeshi ambao wamepindua serikali je umwakekaji wa damu utashuhudiwa na labda ukizungumzia hilo kumekuwa na, na hali ya kutoeleweka hasa wanaposema kwamba e, wataingilia kijeshi ni kikosi kipi kwa sababu hakuna kimoja ambacho kinajulikana e, kama kiko na wanajeshi kutoka nchi mbalimbali kama ilivyokuwa imependekezwa awali swala la Equus kuja sasa e, kusema kwamba itapeleka majeshi inaonyesha unafiki wa viongozi wetu wa bara la afrika kwamba yakija kutishiwa maslahi ya nchi moja ambaye ni nji kubwa na nji ya magharibi tukizungumzia hapa ufaransa wao wanakimbia kuingilia kati na kusema kwamba eh, tutatetea demokrasia walikuwa wapi kuto kutetea demokrasia huko uh, ii onakry huko burkina faso na mali e, e, ni lazima tujiulize haya masuala yote ili kuweza kuelewa siasa za kimataifa wakati ambapo zinaathiri maslahi ya raia wa kawaida wa afrika na nhaswa katika mataifa haya ambako kunafanyika mabadiliko ya utawala kwa mtutu wa bunduki tukimalizia tumeona mataifa ya magharibi tumeona ufaransa tumeona jumuiya ya ulaya e, yote yakiingilia ya kati kusema kwamba yamesitisha ushirikiano wa kiusalama na vile vile msaada e, wa kifedha kwa nchi hiyo kwa sababu ya matukio ambayo yameshughudiwa hivi karibuni tumeona pia waandamanaji E, wakieleza kwamba wanaunga mkono putin sasa uh, swali la langu la mwisho kwako ni na pia tumeona w yenyewe ikiweka vikwazo kwa hawa viongozi wa kijeshi na nchi nzima na ni nchi ambayo inaelezwa kwamba utajiri wake mwingi ingawa kama ulivyosema ina madini lakini ni nchi maskini sana na inasaidiwa sana na nchi za nje sijui kama ni usaidizi au ni mfa, ama au ni kisingizio kwamba inasaidia nchi za nche zinasaidia nazo zinapata kile ambacho zinakipata swali hili lina maswali mengi humo e, nchi za magharibi na kuingilia kati huko kusitishwa kwa misaada kusitishwa kwa uungwaji mkono wa a, ki wakiusalama na vile vile putin ama rasia kuwa kwamba ni moja ya nchi ambazo zinasifiwa sasa sana sana na wale ambao wanafanya maandamano huko utasemaje kuhusu hili tukimalizia kwa kifupi swali lako lina e, sura mbili moja ni swala la msaada kwa, kwa nie nisema kwamba huo sio msaada bali ni, ni namna ya kujilindia maslahi yao na kuonyesha kwamba wanajali e, e, wananji wa er ili hali wanaendelea kunyonya kupitia ukoloni mambo leo na kuwaibia mali e, e, rasmi mali ya nji hiyo na kuyapeleka nje na kuiacha e, e, nje niger katika ufukara sasa e, u, k- k- k- kutihiwa kwa maslahi hayo e, na, na mapinduzi hayo ya kijeshi ndiyo maana wanakatisha msahada na kuweka vikwazo vinginevyo jambo la pili lumezungumzia kuhusu Uh, uh, uh, ushawishi wa urusi ni kweli ushawishi wa urusi umekuwapo na urusi imesema kwamba inasaidia mataifa haya kujikwamua na kujinasua katika ukoloni mamboleo ambayo inaendeleshwa katika mataifa haya ya afrika magharibi ambayo haswa ni koloni za zamani za ufaransa sasa eh, kumbuke kuna tayari mvutano eh, wa wa siasa za kimataifa ambao umejitokeza sasa katika hali hii ya mapinduzi huko niger ambako sasa tunaona uh, urusi ufaransa pamoja na marekani ambao tayari wote wana vikosi katika mataifa haya wanapigana uh, uh, ili uh, kila mmoja wao kushika nafasi ya ushawishi katika taifa hilo ni hilo tu wala si kwa maslahi ya demokrasia nchini niger au maslahi ya raia Uh, kuwa na haki ya kujichangulia viongozi wao wenyewe au kwa maendeleo ya jamii ya wanie uh, umegusia kwamba niger uh, ni mojawapo ya nchi eh, tajiri katika uh, uzalishaji wa urena wakati ambapo ni nji ya pili au ya tatu kama sijakosia kuwa maskini zaidi ulimwenguni uh, uh, wakati a ufarasa ambayo inazalisha eh, eh, eh, eh, uh, urnia kupitia makampuni yake ambayo yako niger yananyonya eh, rasilimali hizo na kuzipeleka ufarasa na hivi basi kujitajirisha kuliko kuto kujali eh, nige yenyewe shukran sana non katembo kuzungumza na sauti amerika asante msikilizaji tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika huko nami bmj mrithi nikiwa hapa washington upinzani wa kisiasa nchini kenya na muungano unaotawala wamekubaliana kuunda timu mpya ya wapatanishi kushughulikia mzozo unaoendelea wa kisiasa ambao utajumuisha wabunge na wadau wengine kufuatia taarifa ya kuingilia kati kwa rais wa zamani wa nigeria olusegunobasanjo baada ya wiki kadhaa za maandamano yaliyoleta maafa na uharibifu wa mali lakini licha ya hatua hiyo orodha ya ajenda katika mazungumzo hayo imeendelea kuzua mvutano hii leo muungano wa azimio la umoja kenya ambao ndio upinzani umewataja wajumbe watano watakaowakilisha kwenye mazungumzo hayo na upande wa kenya kwanza wakiongozwa na makamu wa rais wa zamani kalonzo musioka kabla ya mazungumzo hayo muungano huo wa azimio ulisisitiza kwamba hakuna chama chochote kati ya hao wawili uh, kinachofaa kusisitiza kuwa kinaweza kuamua au hakuna upande wowote unaweza kusema kwamba unaamua kwa upande mwingine ni maswala gani yanaweza kuibuliwa na ni yapi hayawezi harama ya juu ya maisha kuangaliwa upya kwa matokeo ya uchaguzi wa mwaka222 hasa ule wa urais na upangaji upya wa tume ya uchaguzi na mipaka nchini kenya abc ni baadhi ya maswala ambayo ujumbe wa azimio unapanga kuibua masuala mengine ni pamoja na kuheshimu vyama vya siasa kwa mujibu wa katiba na ushirikishwaji katika maswala ya kiserikali baadaye kidogo tutakuwa na mchambuzi wa siasa na pia katika yale tutakayozungumza tutaangalia upande wa kenya kwanza unataka yapi yazungumzwe upinzani pia unasisitiza kwamba una nia ya ratiba ya muda mfupi tu ya mazungumzo ambayo yanapaswa kuanza agosti mosi yapo kesho na kufanyika ndani ya mwezi mmoja haya yote ya hivi punde kabisa yanajiri siku moja tu baada ya rais william ruto kutangaza kwamba alikuwa amekutana na mpinzani wake wa kisiasa raila odinga na wanasemekana kuwa walifanya mazungumzo ya kwanza kati ya msururi wa mazungumzo ya kumaliza tofauti kati ya serikali ya kenya kwanza na upinzani ambayo inaelezwa ilisuluhishwa au mkutano uliosimamiwa na rais wa zamani wa nigeria oluseguni obasanjo dt martin olo sasa anajiunga nasi kutoka na nairobi kenya mchambuzi wa siasa umekuwa ukifuatilia yale ambayo yameendelea katika siku za karibuni katika juhudi za kutatua mzozo wa kisiasa ambao unaendelea kushuhudiwa hapo kenya tumesikia wikendi rais william ruto akisema kwamba alikutana na viongozi wa upinzani sijui kama alisema moja kwa moja alikutana na raila odinga lakini pia upande wa azimia umesema kulikuwa na mapatano ambayo maridhiano ya aina fulani au mkutano ambao ulisimamiwa na rais wa zamani wa nigeria olusegun obasanjo nini ambacho kilizungumzwa kuna taarifa tofauti tofauti kutoka kwa upande wa serikali taarifa tofauti kutoka kwa upande wa upinzani taarifa aut lakini la muhimu hapa ni kwamba kuna haja ya mazungumzo ama kuna wameafikiana kwamba kuna haja lazima watu waweze kuzungumza swala ni kwamba mazungumzo haya yatakuwa juu ya nini mada itakuwa nini na mwishowe matokeo yatakuwa yapi kwa hivyo kuna maswali tu mengi ambayo bado yako kule nje ambayo kwayo lazima yajibiwe kabla hatujaenda ya mbali tayari kumekuwa na hali ya vuta ni kuvute hata kabla ya kundi hili ama timu hii hii hi, hi jipya eh, kuundwa eh, tayari upande wa kenya kwanza kuna huyu ambaye ndio kiongozi wa wengi katika bunge tumeona alikuwa na mambo yake mane kama matakwa mambo ambayo anasema lazima yawepo kwenye orodha ya mambo ya kuzungumziwa akasema eh, kuhusu kuundwa upya kwa ibc Eh, vile vile kuhusu ile sheria yya jenda equality ambayo ilihitaji kwamba kusiwe zaidi ya asilimia mbili uh, ama asilimia uh, tuseme theluthi mbili ya jinsia yoyote ikiwa katika uongozi katika nyafa mbalimbali mambo kuhusu cdf na vile vile kazungumza kuhusu kumtengenezea afisi kiongozi wa upinzani katika bunge na vile vile kuhakikisha kwamba a, cheo hiki cha waziri mkuu ama wa mkuu wa mawaziri a, kimepewa uzito a, ku, na, na bunge a, sasa kuna maswala ambayo nayo azimio imesema kuna mambo ba, ingawa hatujajua wao wanataka yazungumzwe yapi lakini tumesikia ta, tayari e, suala kuhusu kufungua kwa sava na vile vile kuhusu kupungua, kupunguza kwa gharama kupunguzwa kwa gharama ya maisha e, ni maswala ambayo wanasema ni lazima yawepo kwenye orodha hiyo e, najua umefuatilia na unajua hata maswala ambayo yalikuwa yajadiliwe katika uh, timu ambayo ilikuwa hapo awali ama kamati ya awali unaona haya ataishia wapi eh, d olo kwa kweli jinsi ulivyoeleza mambo ni mengi ambayo kwa hyo hatujui yataanzishwa vipi na yatazungumzwa vipi mambo ambayo kenya kwanza wanayazungumzia sio mambo ya yanahitaji ya, ya, ya mazungumzo wanahitaji kuleta mswada katika bunge wakishaingiza mswada bungeni basi watafute sehemu ya upinzani waambie jamani tuungeni mkono tunaomba tulete E, sheria hii ambayo itaweka nafasi hii ya waziri mkuu kwa mfano katika katiba ama katika sheria shla muhimu ni katiba haya mambo mengine ya yacf na mengine hayawezi kuangaziwa kama katiba haijaangaliwa kwa hivyo waseheme ya kwamba tunaomba tufungue ukurasa fulani ambayo hiyo utatusaidia kuakisha kwamba katiba hii imefunguliwa vipengele kadhaa kadhaa hivi kwamba tuweze kuwa a, na uwezo wa kukubaliana kwa hivyo kavohayo huenda yakawa ndio mambo ambayo yanaweza kujua na yale mingine ambayo lazimia wanaweka kwenye meza ukisema ukweli ni mambo magumu kujadilia katika kikao ukijadilia baada ya kujadilia mambo hayo katika kikao baadaye ni yapi utakayatekeleza hivi kwamba uweze kuyatimiza kahivo utaona kwamba labda kama sa, kuna sababu ya kubadilisha katiba labda huenda kubadilisha katiba lakini kwa sasa la muhimu ni kwamba kuna katiba na lazima katiba hiyo iweze kusimamia jinsi ya mambo yatakavyoweza kuendeshwa mm-hmm. ndio maana mara nyingi watu wa wakenya kwanza wanawambia kwamba wao tayari serikali ipo na wana mikakati shukran sana dr martin olo kwa kuzungumza na sauti amerika <laughs> karibu na hadi hapo tunafika mwisho wa kipindi cha kwaundani kwa leo kwa niaba wa ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi amekuwa ni meri mgawe mwelekezi amekuwa ni saida hamdun mimi naitwa bmj mridhi kwa heri ya kuonana