rida kutoka sauti ya amerika voa tunaangazia habari kuu wiki hii mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc wiki hii viongozi kutoka baadhi ya nchi za afrika wamekutana na rais wa rusha viladimir putin putin ameambia viongozi wa afrika kwamba atawapa maelfu ya tani za nafaka ya bure katika muda wa miezi michache ijayo licha ya kwamba nchi hiyo imeekewa vikwazo vya kiuchumi na nchi za magharibi ambavyo vimefanya mosko kushindwa kusafirisha nafaka na mbolea hadi masoko ya kimataifa katika mkutano huo wa mjini pittsburg putin amesema kwamba anatarajia kupata mavuno makubwa ya nafaka mwaka huu na kwamba yupo tayari kuchukua nafasi ya ukrain katika uuzaji wa nafaka kwa nchi za afrika na hata kwa ajili ya msaada putin ametangaza kwamba rusha itakuwa tayari kutoa tani kati ya 25 na50 za nafaka ya bure kwa bukina faso zimbabwe mali somalia jamhuri ya afrika ya kati na eritrea katika muda wa miezi mitatu ijayo tangazo ambalo limepokelewa kwa furaha na kupigiwa makofi na marais wa afrika waliohudhuria mkutano huo kitunda na soro ni mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa yupo dares salam tanzania kutini anajua nini kinachoendelea hasa katika walimwengu kwa sababu mara zote imekuwa hivyo e, wakubwa hawa wanaweza a kwa chakula au kuonjeshwa kwa fedha kwa misaada ambayo wanayoitoa na yeye anajua kabisa kwamba kutoshiriki kwa viongozi kuto hao imechangiwa hiyo kwamba hofu yao kwamba huenda wanaweza wakakosa chakula au wakatengwa pia kana moja o nyingine na uso wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kimataifa hasa katika nchi hizo zi ambazo zina na uwasimu mkubwa hasa na, na, na, na, na, na, na, na, na taifa la rasia lakini pia tukumbuke kwamba mambo haya yanaendana ya pia na msimamo wa nchi nchi nyingi za kiafrika zimefadiri misimamo yake hasa katika sera za nchi za, za, za, za, za nje e, zamani nchi za afrika nyingi zilikuwa sera za ukombozi siasa za ukombozi hasa za chi za, za, za, za, za, za. ne lakini sasa hivi tunazungzia diplomasi ya uchumi ambao nadhani imetufusisha imetu, imetu sana na imetupoteza sana mwelekeo imetu kama bara la afrika katika kusimamia rafiki yupi tunapaswa kushirikiana naye na kwa mtizamo upi na kwa misingi ipi hasa rafiki hiyo tunaweza tukashirikana nayo nadhani hii ndiyo kinakinachotokea hasa sasa ambao sasa nchi za afrika nyingi zimekuwa zikipatakaa kutafuta upande na hasa wkutafuta upande upi ambao unaweza kawa si kuwasaidiatu lakini je hawa wanazosaidia wanacenda haki katika ulimwengu wanaleka usawa katika ulimwenguika so, na misingi hiyo hiyo katika hiyoktik mkubuka wasisi wetu kina kami mkuluma kuna mwalimu iliafrika barage nyerele kulikuwa tuna misingi hiyo lakini sasa hivi kuna mambo titapita hapakazi misingi hiyo tumeitupa nahani tumeonatunaregarega hasa katika kutafuta ni yupila siki ambaye kweli anasaidia watu katika katikadunia na kwa mlengo wk kuleta ukobozini kweli sisi tuna tuna arii nzuri na tunalima mazao mengi lakini tunazoosishwa hasa na mifumo ambayo iliyopo katika, katika dunia idadi ya marais wa afrika waliohudhuria mkutano huo ilikuwa ndogo kinyume na matarajio ya utawala wa rasha ambao umedai kwamba nchi za magharibi zilijaribu kuvuruga mkutano tangazo la awali la rasha lilisema kwamba viongozi43 kutoka nchi za afrika walitarajiwa kuhudhuria mkutano wa pili wa rasia na viongozi wa afrika marais 17 pekee ndio waliohudhuria nchi zingine ziliwakilishwa na maafisa wa ngazi mbalimbali serikalini kati ya viongozi ambao walisema wazi kwamba hawatahuduria mkutano wa putin ni rais wa kenya dr william ruto rais wa nijeria bola la tunubu na felis chisekedi wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo rais wa zambia hakainde hichlema ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi sita kutoka nchi za afrika waliosafiri rusha na ukraini kwa juhudi za kidiplomasia mwezi uliyopita naye hakuhudhuria kikao hicho bila ya kutoa ushahidi wowote mshauri wa rais wa, wa rusha kuhusu mambo ya nje yuri ushakov alidai kwamba mkutano kati ya putin na viongozi wa rasha unavurugwa na mataifa magharibi kupitia taarifa kwa vyombo vya habari msemaji wa ikulu ya nairobi hussen mohamed naye alisema kwamba rais wa kenya dr william ruto hangehudhuria mkutano huo kwa sababu anazingatia makubaliano ya umoja wa afrika ya mwaka22 namba 762 yanayotaka viongozi wa afrika kuwakilishwa katika mkutano kama hiyo na kamati maalum ya muungano huo au mwenyekiti wa umoja wa afrika na wala sio kila rais kuhudhuria vikao kama hivyo profesa peter kagwanja ni mchambuzi wa siasa na no uhusiano wa kidiplomasia yupo nairobi kenya nchi za afrika zenyewe zimewgawanyika mara tatu kuna zile ambazo zinaunga urusi mkono ama zinaona urusi kuna haki ya kuendelea na vita ambazo zinaendelea huku kuna zingine ambazo zimekataa kabisa zinaona hi si, si vizuri uh, vita hizo kuendelea na kunazo zingine ambazo zimekaa katikati zile zinaitwa na kwa kwan ndio wasana pande ya abstention kwa hivyo kabla ya smit kuanza uh, you know, uh, nchi za kiafrika zenyewe zimewanyika kwa sababu gani rais wa kenya william ruto anafika kiasi cha kunukuu kwamba makubaliano ya umoja wa afrika anasema nchi za afrika zitawakilishwa na kamati ama mwenyekiti na sio kiongozi mmoja kuwarundika pamoja kama kundi na kuwahutubia urusi yenyewe ingetaka nchi za uketi na nchi za kiafrika wazungumze juu ya uhusiano wao na nchi zote zakiafrika sidhani kuwa, kuwa tumefika kiwango cha, cha kuwakilishwa na african union kwa sababu uh, ya ya nchi ama tuseme nchi uh, katiba za nchi nyingi hasiruhusu uh, kuawnchi nchi ntuseme na, na na na tuseme na african union ama East african community ama hizi uh, miungano ambayo iko uh, nje in, ya nchi kwa hivyo ndio imekuwa ya kwamba hata waafrika wenyewe wa, wa african union wanajiakirisha wako na meza yao kwa hivyo hatujapata tuseme ile mamargadafi ama kabra ya ghadafi nkru walikuwa wanasema serikali moja ya kiafrika kwa hivyo ili ni jambo ambalo lit, lit, lit, litazoa uta, utata sio tu kwa pande ya <clears> tu <throat> kwa pande ya, ya ya ya african union a, ama urusi lakini pia kwa miungano yoyote kama ile ina inakuja ya ina inaitwa ya yeah, upande wa BRICS. Uh, itakuwa pia g ina- inaonekana kutakuwa na muda wa kusema huko uh, united nations pia kuwakirishwa na afrika uh, kawaida african union na mbinu zingine za kiafrika huenda kuwakirisha afrika zile mbinu za katikati lakini nchi za kiafrika zenyewe zile zinaalikwa kama ni 7 ama g ama nyiungano yingine ulimwenguni inakuwa ni kwamba zinaakirishwa kibinafsi ahadi ya russia kwamba ataimarisha biashara yake na afrika kwa kiasi cha dola bilioni arnn haijatimia na badala yake imepungua hadi dola bilioni kumi na nne pekee na asilimia sabini ya biashara kati ya rasha na afrika ni katika nchi nne pekee za algeria misri morocco na afrika kusini amin mwida ni mchambuzi wa siasa za kimataifa yupo canada uwekezaji wa wa russia katika afrika ni chini ya asilimia moja yn yani ya kile kinachokwenda katika afrika na hakuna ukiangalia katika masuala ya ile humanitarian aid ama misaada ya ya ya, ya, ya kibinadamu hakuna kabisa kwa hiyo na kama ulivyozungumzia kuhusu habari ya biashara baina ya rasia na na afrika nzima ni karibuni yazunguka hapo katika bilioni kumi na kumi na nane sasa ukiangalia wao wukiwafananisha na wapinzani wao wakubwa katika anga za kimataifa marekani ambao biashara zao ni karibuni bilioni arobaini na tano ama hamsini kwa mwaka A, lazima kutakuwa na changamoto fulani ama kutakuwa na maswala ambayo yataibuka na pengine wa viongozi wa afrika waweza wakayazungumzia haya kwa sababu tayari ni, ni suala ambalo kwamba rasha waliahidi kwamba litaongezeka wali katika tangu kutoka 209 kuendelea mbele lakini haijaonekana kuwa na mabadiliko ya aina yoyote unasikiliza jarida kutoka sauti a amerika vom jeshi la niger lilitangaza kutekeleza mapinduzi ya kumwondoa madarakani rais muhamad bazum mapinduzi yalianzishwa na walinzi wa rais kabla ya makamanda wa jeshi kujitokeza na kuunga mkono mapinduzi hayo wakisema kwamba lengo lao ni kuhakikisha kwamba kuna utulivu nchini humo katika hotuba kwa taifa kupitia televisheni makamanda wa jeshi walisema kwamba bazum alikuwa amepokonywa madaraka yote na taasisi zote za serikali kupigwa marufuku kufanya kazi kwa kuzingatia mfumo wa kawaida mapinduzi hayo ni ya saba katika nchi hiyo ya afrika a magharibi tangu mwaka 2020 nijeri imeshuhudia mapinduzi ya kila mara tangu ilipopata uhuru kutoka kwa ufaransa mwak 196 bazum aliingia madarakani mwaka 221 katika mabadiliko pekee ya madaraka kwa njia ya demokrasia nchini humo eneo zima la sahel linakabiliwa na matatizo ya kiusalama hasa nchini mali burkina faso chad na maritania sehemu kubwa ya sahel imekuwa ikikabiliana na mashambulizi ya makundi ya wapiganaji wa, wa kiislamu na nijeri imekuwa ikipokea msaada kutoka kwa marekani na ufaransa kukabiliana na changamoto za kiusalama mapinduzi ya utawala yametokea kila mara katika nchi za sahel hivi karibuni katika nchi jirani wa nijer ambao ni mali na burkina faso profesa fulbart namwamba ni mchambuzi wa siasa yupo nairobi kenya ukiangalia upande wa mambo ya nchi utaona kuwa hawana utamaduni wa kidemokrasia nabila utamaduni wa kidemokrasia wamezoea e, utawala wa bunduki sasa bunduki ndiyo inatawala siasa kwa hivyo hiyo ni upande wa ndani upande wa nje utafuta kuwa nigeri na madini ya dhahabu na uranium ikiwa vile basi kuna nchi za nje ambazo zinategemea uranium ya kutoka niger kwa hivyo mkono wa nje nao uko ndani kwa hivyo washikanisha kuchoto mkono wa wa udhaifu wa demokrasia chini ukishikanisha pamoja na mkono wa kulia ambao ni maingilio a kutoka kwa nche za nje ukishikanisha pamoja ndio tunayaona ijez hawa unawataja kama nchi za nje wanaweza kuwa ni akina nani tukitilia maanani namna sahel ilivo kwa sababu nchi zote za saheli sasa ukitazama kutoka ukitazama ramani ya afrika kutoka mashariki hadi magharibi mwa sahel ni kama yote sasa ni mapinduzi juu ya mapinduzi ya kijeshi upande wa kaskazini kuna wanamgambo wa itikadi kali za kiislamu ambao wengi wanatoka libya pengine hao algeria na vikundi ambavyo viko karibu na al alkaida au vikundi kama hivyo upande wa uropa kuna ufaransa ambayo inategemea uranium ya kutoka niger upande wa marekani iko pamoja na ufaransa kwa hivyo ikiangalia hiyo uranium inaiangalia kama ndiyo kitu naweza kusema kuna kipambele au strategic interest kile kinaitwa kiingereza strategic interest kuwa wanaona ufalama wa faransa ni ufalama wa marekani kwa hivyo kuna karibu makumi manne halafu ikumbukwe hapo karibu ukienda mali kuna kikundi cha wana kutoka urusi kwa hiyo kuna vikundi kama vitano vya kutoka nje na siasa za kutoka nje na uhusiano wa kutoka nje ambazo vinaingilia mambo ya udhabiti wa njea ukiangalia majirani wa nigeri kama maliburkinafaso chad mrtania baadhi ya hizi nchi uh, zimekuwa zikipata msaada mkubwa kutoka ufaransa wa kijeshi lakini hata wafaransa imefika wakati wamelazimika kuondoka wanaondoka wakati hizi nchi zenyewe hazina uwezo wa kulinda usalama wake wa ndani kwa sababu hayo makundi yaliyoyataja yanaonekana kushinda nguvu miundo msingi ya usalama wa ndani wanapoondoka wafaransa na wanajeshi wa umoja wa mataifa ambao wamekuja kuwasaidia hizi nchi za sahel zinaweza zikajilinda ama sasa nitakuwa tisho kwamba huenda ikatoka sahel ikaingia nchi jirani na kupanuka kuelekea kaskazini mwa afrika na hata kushuka upande huu mwingine nchi nilazima ijidhibiti na iwe na majeshi ya kutosha kwa hivyo hawa hawajawahi kuyajenga majeshi yao kufikia mahali ambapo au kiwango ambacho yanaweza kujishikilia yenyewe wanategemea usaidizi kutoka walikuwa wanategemea usaidizi kutoka ufaransa aa wanamgambo wa kiislamu nao wamekuwa wakizidi kupata nguvu sehemu za wa kaskazini wakati ambao wako kaskazini na wanayoweza majeshi ya mali ya nije kabiliana na haya makundi imekuwa ni kidogo f wanasema wanatoka lakini nafikiri watarudi sababu wanategemea yade madini kwa hivyo sifikiri ni kuwa usahihi wananchi wenyewe wanaamini kuwa wakileta wanamgambo wa kutoka urusi ndio wataweza kukabiliana na hayo makundi fulbert na mwamba asante sana unasikiliza jarida kutoka sauti ya america voa marekani imethahadharisha utawala wa israel dhidi ya kutekeleza mswada unaolenga kupunguza nguvu za mahakama kuthathmini utendakazi wa serikali ikitaja kupitishwa kwa mswada huo kuwa bahati mbaya mswada uliopitishwa jumatatu wiki hii unapokonya idara ya mahakama mamlaka ya kuthathmini maamuzi ya serikali maelfu ya waandamanaji walijitokeza katika mji wa jerusalem na miji mingine ya telaviv na haifa polisi walitumia maji yenye harufu mbaya kuwatawanya waandamanaji muungano mkubwa wa wafanyakazi nchini israel ulitangaza mgomo netanyahu alikutana na mkuu wa majeshi aliyempa taarifa kuhusu wanajeshi wa akiba na marubano wa ndege za kijeshi ambao walitishia kugoma netanyahu anasisitiza kwamba anatimiza masilahi ya wa wapiga kura na kwamba hatua hiyo ni muhimu katika kukuza demokrasia makundi kadhaa yakiwemo muungano wa mawakili na mashirika yasiyo ya kiserikali yamefikisha kesi mahakamani kujaribu kuzuia utekelezaji wa sheria hiyo kuna wasiwasi wa kutokea mgogoro mkubwa wa kikatiba israeli haina katiba utawala wake unategemea sheria za msingi na mahakama ina mamlaka makubwa sana ya kufuatilia utendakazi wa bunge na serikali waziri mkuu benjamin netanyahu na wafuasi wake wanadai kwamba mahakama imekuwa ikitumika kuvuruga utendakazi wa serikali ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba asilimia sabini na mbili ya wa waisraeli wanapinga sheria iliyopitishwa na bunge profesa david monda ni mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa yupo new york hapa marekani kitakachofuatia ni kizungumkuti mgumu maanayake ile sehemu ya sheria ilipitishwa imeleta hali asintofahamu vuta ni kuvute kuna vipengele vingine uh, ambavyo pia uh, vitajadiliwa kwenye bunge la israel lakini msuada huu ambao umezua utata wiki hii ni kama imedhofisha nuru ya israel kama demokrasia mashariki ya kati kwa sababu imepiga kalamu, kalamu uh, ile uwezo wa mahakama kuu kuweza kupekua eh, na kuweza kuidhinisha kama sheria za bunge ni za kikatiba au la atatekelezaje netanyahu anayotaka kuyafanya kama hana imani na wanaoketi katika mahakama akiwashuku kwamba wanashirikiana na wale wanaompinga kudhoofisha anayotaka kuyafanya atayatekeleza maanaake yeye ameweza uh, kujipa He, madaraka ya ziada na pia kupatia bunge ambayo inaelekezwa na mrengo wa kulia yaani vyama vile vikali vyenye msimamo, msimamo kali wa kiyahudi vimepata madaraka zaidi ya kusema y kwamba mahakama sasa haiwezi kupunguza makali ya sheria ambazo zinapitishwa kupitia bunge na tena kupigwa saini na uh, huyu waziri mkuu benjamin netanyahu changamoto iliyopo hapo ni kwa uh, misingi ya kindani na pia sera za nje kwa waisrael wale wanaoegemea upande wa mrengo wa kushoto na wanaharakati wa haki za kibinadamu wanaona ya kwamba uh, nafsi hii ya mahakama kuu E, kudhofishwa kwa kusimamia kukubalika e, kwamba sheria ya bunge ni halali au sio halali inadhofisha e, uimarishwaji wa demokrasia na haki za kibinadam na msimamo wa kikatiba kwa sababu vile umesema kule nyuma ya kwamba israel haina katiba rasmi ya karatasi kwa hivyo kimsingi inategemea utamaduni kama utamaduni wa b-wa mahakama kuweza kuingilia kati ikidhofishwa eh, haki za kiraia haki za waisraeli itadhofishwa kwa misingi ya sera za nje pia tusaa ya kwamba kuna eh, hofu ya kwamba eh, haki za wapalestina na hususan wapalestina ambao wa kwenye eneo eh, zilizokaliwa Uh, kimabavu na israeli zitaendelea kukandamizwa kwa sababu kihistoria ni mahakama kuu ya israeli ambayo imekuwa ikikaa kidete kuhakikisha kwamba uh, haki za hawa wapalestina uh, haki za waisrael wenye dhehebu ya kiarabu au kiislamu zisihopishwe nakamilisha jarida mwelekezi amekuwa aida isa mimi ni kennes bwire hii ni sauti amerika voa