hii ni idhaya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrizon kama hum rais wa rusia vladimir putin amewambia viongozi na maafisa kutoka nchi kadhaa za afrika kwamba taifa lake linafanya juhudi kamili kuepusha mzozo wa chakula duniani licha ya wasiwasi kwamba kujiondoa kwake katika makubaliano ya kuruhusu usafirishaji salama wa nafaka kutoka ukraine kutasababisha kupanda kwa bei ya vyakula katika nchi nyingi kote duniani putin amezungumza kwenye kikao cha ufunguzi wa mkutano wa siku mbili wa kilele wa rasia na afrika uliohudhuriwa na idadi ndogo sana ya wakuu wa nchi na serikali kutoka barani humo ikilinganishwa na mkutano uliopita wa mwaka9 akiwa anajadili makubaliano ya nafaka yaliyositishwa katika bahari ya black sea putin ameahidi usafirishaji wa nafaka usio na gharama kwa nchi sita za afrika nchi yetu itaendelea kusaidia mataifa na kanda zenye uhitaji haswa kwa kutoa usaidizi wa kibinadamu tunataka kushiriki kikamilifu katika kujenga mfumo wa haki wa usambazaji wa rasilimali tunachukua juhudi kubwa kujiepusha na mzozo wa chakula duniani putin amesema ah, kiongozi wa korea kaskazini kim jong un amewakaribisha wajumbe wa, wa kijeshi kutoka rasia pamoja na wajumbe wa kisiasa kutoka china hivi leo ukiwa mkesha wa maadhimisho ya miaka sabini ya siku ya ushindi ikionekana kuwa siku muhimu kidiplomasia baada ya miaka kadhaa tangu alipowazuia wageni kutokana na janga la corona waziri wa ulinzi wa rasia sargey shoigu na kiongozi wa kisiasa wa china lig hongzong wamewasilisha barua kwa kim kutoka kwa viongozi wa mataifa yao vladimir putin na Xi jinping kulingana na chombo cha habari cha taifa hilo cha kcna chombo hicho kimeongeza kusema kwamba barua hizo zimepokelewa kwa furaha wakati kim akisifu urafiki wa miongo mingi na mataifa hayo wajumbe wanaozuru walialikwa kwenye tamasha la mzki usikmaan li kusherekea ushindi uliotangazwa na serikali dhidi ya uvamizi wa marekani vita t orea9 vinachukuliwa kuwa ushindi kwa korea kaskazini wakati vikielezwa nchini humo kwamba vilianzishwa na marekani pamoja na washirika wake unaendelea kusikiliza idaa ya kiswahili ya sauti amerika kupitia 175fm nairobi kenya shambulizi la jeshi la israeli limeua kijana wa kipalestina mwenye umri wa miaka kumi na minne katika eneo linalokaliwa kimabavu la ukingo wa magharibi kulingana na taarifa ya mapema leo kutoka kwa maafisa wa afya wa palestina hilo limefanyika wakati waziri wa israeli akitembelea eneo takatifu mjini jerusalem na ambalo limekuwa kiini cha kasia kati ya israeli na wapalestina kwa muda mrefu ziara ya waziri itama ben givil kwenye eneo hilo lililopo inafanyika wakati israeli na palestina wakiwa kwenye mapigano ya mwaka mmoja na nusu ikihofiwa kwamba huenda ikachochea kasia zaidi ziara hiyo pia imekosolewa na mataifa jirani ya jordan saudi arabia na palestina ambayo yanasema ni ya kichokozi bunge la thailand limesema mapema leo kwamba limepanga kukutana tena agasti n ili kujaribu kuchagua waziri mkuu wakati mivutano ya kisiasa ikiendelea kufuatia uchaguzi wa mei majaribio mawili kutoka chama kilichopata ushindi cha move forward cha kutaka kiongozi wake peter wakept kuidhinishwa kama waziri mkuu yamepingwa na wajumbe wa wakit wa pamoja na wale kutoka jeshini chama cha chafh kilichopata nafasi ya pili na ambacho ni sehemu ya muungano wa vyama vinane kinatarajiwa kupendekeza kiongozi atakayechukua nafasi ya waziri mkuu wapiga kura wa taifa hilo ambalo ni la pili kiuchumi kusini mashariki mwa asia chama cha move, walipatia chama cha move ushindi usiotarajiwa dhidi ya wapinzani waliokuwa wakifadhili wanajeshi ambalo limekuwa likiendesha siasa kwa karibu mwongo mmoja nchini humo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa washington dc jina langu harizon kamau ambapo sasa nampisha mwenzangu bmj mridhi ambaye yuko tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani jina hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika e sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ilivyo nchini niger baada ya jeshi la nchi hiyo kutangaza kwamba limenyakua limenya madaraka kutoka kwa rais wa taifa hilo je wachambuzi wanasemaje inaleta sura mbaya kwa jumuia ya afrika magharibi yan na africauon kwa ujumla kizingatua kwamba haya ni mapinduzi ya kijeshi ya mara ya na katika sehemu ya pili tutaangazia kwa kina uhusiano baina ya rusia na nchi za afrika wakati rais vladimir putin akiwa mwenyeji wa viongozi na maafisa wa ngazi za juu kutoka bara la afrika katika mji wa moscow ni kwa undani mimi naitwa bmj mridhi nam kama ambavyo umesikia katika ripoti zetu mbalimbali ni kwamba hali imeendelea kuwa ya wasiwasi katika nchi ya niger ambapo rais wa nchi hiyo ametangaza leo alhamisi kwamba anaamini demokrasia itashamiri itatawala na ni siku moja tu baada wanajeshi walioasi kumuzuilia na kutangaza kwamba wamechukua mamlaka katika mapinduzi kutokana na kile walichosema ni kuzorota kwa hali ya usalama wa nchi hiyo ya afrika magharibi maafisa walitangaza mapinduzi hayo hapo jana kupitia kituo cha televisheni cha kitaifa wakisema kwamba wamevunja katiba wamesimamisha taasisi zote na vilevile vile wamefunga mipaka ya nchi hiyo sasa kuhusiana na matukio yote hayo ninaungana sasa na mchambuzi wa siasa za kimataifa peter bigenda akiwa afrika kusini katika mji wa johannesburg na pete kwanza kabisa mapinduzi haya au kama inavyoelezwa ripoti kuhusu mapinduzi kwa sababu kuna wengine wanasema haijajulikana kama yamefaulu yamefanikiwa au la lakini e, picha yote hii inatoa taswira gani katika nchi ambayo ilikuwa inatazamwa na baadhi ya nchi kama ni muhimu sana katika kuleta utulivu kwenye ukanda huo wa sahel inaleta sura mbaya kwa jumuiya ya afrika magharibi y yani na african union kwa ujumla na hawa itakumbukwa kwamba rais mohamed basumu katika siku zilizopita amekuwa akilalamika kwamba kikundi hiki cha urusi eh, cha kijeshi eh, ambacho ni private privat cha verna kilikuwa kikiongoza kampeni za kut- kuchafua jina lake ukizingatia kwamba niger baada ya mapinduzi yaliyofanyika katika taifa la burkina faso na mali eh, marekani na ufaransa mshirika wao mkubwa katika vita ya kupambana na ugaidi pamoja na magaidi wenyewe eh, alibaki kuwa niger ambaye amekuwa ni, mshiri, ni mshirika mkubwa wa mataifa haya mawili ya kimagharibi na mpaka dakika hii katika taifa hili eh, kuna kambi za kijeshi za ufaransa pamoja na marekani sasa haya makundi ya et, et, et, zye, yenye siasa za itikadi jihadist groups pamoja na kile kinachoonekana kama ushawishi wa kikundi hiki binafsi cha kirusi yani kundi la vena ambao sasa hivi wameanzisha uhusiano maalum na taifa la mali kwa mfano na na mali na serikali ya mali kuanzisha uhusiano kwanza kuwafukuza wanajeshi waliokuwepo katika nchi hiyo ya mali kuondoka na baadaye kuanzisha uhusiano mzuri zaidi na taifa la urusi na urusi ambayo kwa sasa hivi ipo katika wakati mgumu kutokana na vita inavyoendelea kati ya urusi na ukraine na itazingatiwa pia kwamba idadi ya maraisi ambao wanahudhuria huu mkutano mji mkuu wa petersburg Saint petersburg nchini urusi ni idadi ndogo ukilinganisha na mkutano uliopita sasa rais putin anasema kwama uh, uhudhuriaji dhaifu huu umedolola kutokana na kwamba marekani na pengine mataifa mengine ya kimagharibi yanawatishia marahisi wengine katika afrika kumbe kinachotokea kwa tathmini yangu ni kwamba ni jambo baya sana kwa, e, kwetu sisi kama waafrika mm-hmm. na ni mbaya zaidi kwa jumuiya ya afrika magharibi na kwa nini haya mapinduzi yametamalaki zaidi katika ukanda hwa afrika magharibi ni kwa sababu kila yanapofanyika mapinduzi katika nchi hizi hakuna hatua zozote zile mbashara ambazo zinachukuliwa ili kukomesha vitendo hivi vya kigaidi kupindua serikali ambazo zinakuwa zimechaguliwa na wananchi wao wenyewe kupinduliwa bila sababu za msingi kwa hiyo na hii inaonyesha udhaifu uzda, tulio nao sisi sasa N- N- hivi moto mwingine unaendelea kuchemka ku au kufukuta ka, katika taifa la sudani jumuiya ya afrika kwa ujumla african union tumeshindwa kuzima ule moto libya imemegeka katika vipande vipande jumuia ya afria t- tumeshindwa N- N- sisi kama afrika, na hasa baadhi ya maraisi wakisimama kidete kabisa kutaka kuomba kiti maalumu katika baraza la umoja wa mataifa kwamba na sisi tunastahili wakati hatuwezi kusimama kibete kutetea haki za raia ambao walimchagua rais mohamed basu kuwaongoza sasa biganda inasikika kama hali ni ya gizagiza hivi masuali hayo tumeyauliza mara nyingi lakini labda nikuulize moja kwa moja kuna matumaini gani sasa ni ngumu ni ngumu sana kutabiri kile ambacho kitakuja kutokea hapo mbeleni ni ngumu ni ngumu kwa sababu tofauti moja waafrika sisi kama waafrika hatuna umoja hatuna sauti moja na hatujiamini jumuiya ya afrika ya magharibi yani eo hawana ubavu wa kuweza kuingilia pale na kulitatua hili swala au itoshe tu kusema kwamba ile ni kile inachoweza kusema kwamba political willingness among member states haipo ya kusema kwamba enough enough is enough. sasa tunawatuma wanajeshi wakasimamie hili swala kuweza kukomesha ufedhuli hu, hu, huu sasa ukiniuliza mimi haa wajamaa wanategemea eh, eh, vikundi hivi vya kigaidi na hili kundi kutoka urusi nalo sidhani kama hili kundi la urusi kwa sasa hivi kama lina ushawishi mkubwa kama ilivyokuwa hapo nyuma baada ya kufarakana na rais putin na na, na hatimaye kile kikosi eh, kwanza ku, ku, hakiaminiki urusi kwenyewe sasa kama hiki kikosi au hiki kikundi hakiaminiki urusi kwenyewe sijui kitakuja kuaminika vipi katika afrika wakati kule kwao hawaaminiki na hii tendency ikiendelea afrika wakiendelea kulifumbia macho itakuwa ni presidensi ambayo ni mbaya sana mm-hmm. of which to to undo it is going to be complicated if not almost impossible niambie niambie sanam hapo awali kama ulivyosema hata wewe ni kwamba maafisa ambao walihusishwa na jaribio hilo ambalo likuwa tunaliita jaribio hapo jana walikuwa ni wale wa kikosi cha ulinzi wa rais lakini sasa tumeona jeshi lenyewe limeridhia likasema kwamba linaunga mkono kwa ujumla wake yani uongozi wa kijeshi unadhani ni kwa nini ni kwa nini jeshi linaunga mkono matukio haya itakumbuka kwamba huyu uh, koroneli amadu alipotoa lile tangazo kwanza hakuwa katika studio za televisheni ya taifa alikuwa katika ofisi fulani kwa sababu hawana uhakika kama kweli jeshi zima liko nyuma yao katika azma hii ya kumwondoa madarakani isivyohalali mheshimiwa rais mohammedi basu kwa hiyo mimi nadhani kuna viongozi wa ngazi za juu wa jeshi wa niger ambao wako nyuma eh, ya mapinduzi haya lakini hawakupenda kujitokeza rasmi tangu mwanzo kwa sababu pengine waliogopa kwamba reaction ya jumuiya ya kimataifa itakuwa vipi itawageukia vipi tuangalie sasa nini ambacho tutarajie labda uanze kwa kutoa ushauri kwa hawa Uh, ninachoweza kukishauri naweza nikasema tu kwamba sisi wa afrika ni watu wa maneno mengi viongozi wetu wa kiafrika ni watu wa maneno mengi vitendo kidogo wamesema african problems, african problems solutions haya yote ni lip service naweza nikasema kwa kiingereza ni lip service uh, mwheshimiwa rais wa kenya juzi kati hapa alisema kwamba haiwezekani rais mmoja akatuita sisi wote hamsini na kitu tukakutana kwenye meza ya duara halafu kila raisi ana dakika moja ya kuongea sana sana tunapata picha nzuri na chakula je afrika hatuna cameramen hatuna vyakula vizuri sasa hii yote rais wa kenya pia akasema kwamba ili tuweze kuwa na sauti pamoja na nguvu lazima we we have have to surrender some of our sovereign powers that we have. kwa hii commission ya african union sasa itakumbukwa wakati ule ikiwa ni oau kulikuwa na polisi ya kusema kwamba eh, yakitokea matatizo ya ndani katika nchi yoyote mwanachama asiwepo wa kuingilia kutatua matatizo hayo kulikuwa na utaratibu huu pite bigenda huyo akijiunga nasi kutoka kule afrika kusini mjini johannesburg msikilizaji tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani ungana nasi katika sehemu ya pili hivi punde karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika huko nami bmj mrithi nikiwa hapa washington rais wa rusia vladimir putin amewaambia viongozi na maafisa kutoka nchi kadhaa za afrika kwamba taifa lake linafanya juhudi za kamili za kuepusha mzozo wa chakula duniani uhusiano kati ya nchi hiyo na nchi za afrika umekuwa E, ukiangaziwa sana na sasa mkutano unaoendelea e, kati ya nchi za afrika viongozi wa nchi za afrika pamoja na rasia e, ndicho tunachoangazia hivi leo uhusiano uko vipi ni jason nyakundi akiwa nairobi rais wa urusi vladimir putin aliahidi kuongeza maradufu biashara ya urusi na afrika katika kipindi cha miaka mitano hadi dola za kimarekani bilioni4 tangu wakati huo biashara ya urusi na bara la afrika imeshuka hadi dola bilioni dolabilioni za kimarekani inakadiriwa kuwa urusi inauza nje mara saba zaidi ya inavyoagiza kutoka afrika zaidi ya hayo asilimia sabini ya biashara hii imejikita katika nchi nne tu zikiwemo misri algeria moroko na afrika kusini licha ya kupungua kwa uhusiano huu wa kiuchumi ushawishi wa urusi barani afrika umeongezeka haraka tangu mwaka 9 urusi katika kipindi cha miaka kadhaa iliyopita imeimarisha uwepo wake barani afrika ikilenga kuongeza mauzo ya nafaka nje usafirishaji wa silaha na ushirikiano wa nishati wakili martin ol ni mchambuzi wa siasa na kwanza nimemuuliza anavyouona uhusiano kati ya urusi na mataifa ya afrika kwanza kabisa sisi kama wananchi wa afrika tujue ya kwamba urusi haina haja na maslahi yetu wao wanajitafutia maslahi yao Uh, sio urusi sio china na sio wengine ni lazima tuweze kujiuliza ni uhusiano upi ama ni kipi tunaweza kufanya tuweze kujijenga la muhimu hapa waafrika tutafute suluhisho katika Uh, ngazi zetu hizi hizi za afrika tuweze kuleta rasilimali rasil yetu pamoja tuweze kutafuta mbinu za kutatua na tukifanya hivyo tujue kwamba tutapigwa vita na urusi na watu wengine lakini la muhimu ni kwamba tusipofanya hivyo tutaendelea kugawanywa hasa ukiona urusi inapotaka kufanya mazungumzo na viongozi wa afrika sio kwamba wanapenda afrika wanajipenda wenyewe na wanajua wakiongea na viongozi wa afrika wataweza kupata manufaa na pia mambo yao yanaweza kuangaliwa jinsi wao wanavyotaka kwa hivyo urusi inahaja na mambo yake lakini inajua kwamba nchi za afrika na viongozi wa afrika huenda wakawa ni marafiki ambao wanaweza kufanya nao kazi viongozi wa afrika wana haki ya kwenda kwa mkutano huo kwa sababu wanajua mkutano huo sio wa kunufaisha afrika huenda ukawanufaisha wao wenyewe kibinafsi ukawasaidia uh, kuweka ekukita mizizi katika nchi zao na labda wakapata silaha na wakapata usaidizi ambao unaweza kuwasaidia kuendelea kuwakandamiza uh, wananchi wao kwa hivyo kwenda kwao sio kwa sababu wanataka wanaitakia afrika uzuri lakini wanajitakia wenyewe uzuri tangu jadi urusi imekuwa ikihusika mahali ambapo kuna migogoro kuna vita vya wenyewe kwenyewe, kwa wenyewe wanachangia kuhakisha ya kwamba uh, bunduki na silaha zinapeanwa pale hivi kwamba vita hiyo viweze kupashwa moto viweze kuongezeka zaidi kwa hivyo ni jambo ambalo si la kigeni limekuwepo tangu uh, jadi afrika bahara maskini zaidi duniani linazidi kupata umuhimu kwa urusi nchi ambayo imetengwa na ulaya na marekani tangu ilipoanzisha mashambulizi yake nchini ukrain februari mwaka uliopita mwezi julai urusi ilijiondoa kutoka kwa makubaliano ambayo yaliruhusu uuzaji wa nafaka wa ukran kupitia bahari nyeusi makubaliano hayo yaliyokuwa yamepunguza hofu ya mzozo wa chakula duniani uliochochewa na mzozo kati ya ukraine na urusi ambao ni wauzaji wakuu wa nafaka nje ya nchi zao iliwezesha mauzo ya nje ya zaidi ya tani milioni 32 ya nafaka kutoka ukraine katika mwaka uliopita ili kujibwa wasiwasi wa wasi kiafrika uliosababishwa na kusitishwa kwa mkataba huo urusi ilijiweka kama msambazaji mbadala hata kutoa bidhaa za bure urusi ilisafirisha tani milioni115 za nafaka barani afrika mnamo mwaka 222 na tani zingine milioni 1 katika nusu ya kwanza ya wa223 richard tute ni mtaalamu wa masuala ya usalama uhusiano kati ya urusi na nchi za kiafrika hujue kwamba ni uhusiano ambao urusi kuweza kuuza kuusa silaha zao kuweza kuuza sio silaha tu pia mbali pia kuweza kuuza mbinu zao za kivita na hizi mbinu zao za kivita wanaziuza kupitia kwa kikundi cha mamluki cha wagna na hizi zote ni, ni sababu ambazo zimaelekezea upande mmoja tu kuleta faida za kiuchumi katika nchi ya urusi kwa hivyo kwao haya yote ni kuwekeza tu unajua kwa mfanyibiashara ikiwa mzozo unakufaidi kibiashara basi ungependelea kwamba huo mzozo ukaendelea kuwepo kwa hivyo uh, ingawa kwamba huenda ikasemekana kwamba katika kuuza silaha katika nchi za afrika inachangia kudumiza amani ama inachangia kuleta uelewano lakini utakuta kwamba kwa njia nyingine ni kama kama msumeno ukata pande mbili utakuta kwamba upande mmoja unachangia inachangia katika kuleta usalama na pia upande mwingine pia inachangia katika kudorora kwa usalama katika nchi za afrika kwamba pia utakuta kwamba inachangia katika kukomaza demokrasia na pia inaenda, pia ikawa kwamba inachangia katika kudorora katika hali ya demokrasia katika nchi za kiafrika kwamba hizi nchi ambazo zimetegemea zimetegemea sana eh, mamluki kutoka urusi utakuta kwamba ziko na changamoto za kidemokrasia kwa sababu eh, labda katika, katika katika kikapu cha urusi hakina chochote ambacho eh, kinaambatana na ku, ku, ku, ku, kuwekwa kwa demokrasia katika hiyo nchi kundi la mamluki la urusi wagna limeonekana kwa miaka kadhaa kama upanuzi wa ushawishi wa urusi katika nchi kadhaa za kiafrika wapiganaji wa wagna wametambuliwa nchini libya mali msumbiji na sudan na pia katika jamhuri ya afrika kati ambapo afisa mkuu wa wagna anasimamia usalama wa rais faustin achange twadera kuna madai kuwa wagna unasafirisha dhahabu na madini kutoka sudan jamhuri ya, ya afrika kati na mali ambayo yameingia kwenye uchumi wa urusi urusi ina mikataba ya muda mrefu ya kijeshi katika bara la afrika kuanzia enzi za usovyeti ushirikiano huu unajumuisha uboreshaji wa kisasa wa silaha zinazotolewa tangu nyakati za sovyeti na vilevile vifaa vipya urusi inafanya kazi na nchi zote hata zile ambazo tangu zamani zimekuwa na ushirikiano na nchi kama ufaransa na marekani taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya stockholm ilisema katika ripoti ya machi elfubili aishii natatu kwamba mataifa ya afrika yalipokea ya karibu asilimia ya ya ya kumi na mbili ya mauzo ya silaha za urusi kati ya mwaka elfumbili kumi na nane na elfumbili na ishiri na mbili wajaribu sana kuwekeza katika vyombo vyao vya dola vyombo vyao vya kidemokrasia kuweza kuzifanya zikawa na bizizi ya kufaa kwa sababu hiu ni msaada m- ambao hauta hauta hautakuwepo wakati wote ienda ikawa kwamba itaondolewa wakati ambapo unapo uhitaji sana na wale pale hawana nia nyingine tu nia yao ni kwamba wakiweza kupata pia kesho kwamba mwengine ambao anaweza akafanya naye biashara zaidi watakuacha pale kwa hivyo lazima mtu ajiulize kwamba je hata kwa hivi sasa kama uh, anaye uh, hivyo vikundi vya mamluki anapata silaha uh, lazima ajiulize ienda ikawa kesho mambo yanaweza yanawezageuka na akigeuka yatamwacha katika hali zae ndio akaweza kutilia maanani na akaweza kutilia mkazo sana kuweza kuwekeza katika vyombo vyake va demokrasia za hiyo nchi kwa sababu hiyo tu ndio njia ambayo unaweza akalinda nchi yako na ukaweza pia kujilinda kama kiongozi mamluki hawana lingine ni watu ambao wanaweza kakugeuka eh, kila kuchao angalia kwamba hata wali waliweza kumgeuka rais wa urusi mwenyewe kwa hivyo kama wanaweza kugeuka kiongozi wao weve ni nani na kila wakati itakuwa kwamba lazima utakuwa unawapigia magoti kila siku na ile siku utaonekana uko na ujuaji kiasi fulani basi watakugeuka kwa hivyo cha umuhimu kwa kiongozi yote kwa afrika ni kuwekeza katika kile ambacho tunaita najia ya kizungu zake za uongozi ya nchi yake wamsaidie tu kwa kwa muda lakini hahisiwe kwamba ni watu ambao watakuwa na waangazia kwa muda mrefu kwa sababu utakuta kwamba hizi nchi nyingi ambazo zitakuwa na hivi hivi vikundi vya, vya, vya watu na vikundi vya mamluki utakuta kwamba hawawezi wakafanya maamuzi ya uwani yeah? utakuta kwamba maamuzi yote ambao watakua yanayafanya ni maamuzi ambayo Uh, lazima yawe yanaambatana na matakwa ya urusi kwa hivyo hayatakuwa ni nchi ambazo ziko huru kwa hivyo itaathiri ita, ita sana uhuru wa nchi za afrika hata wakati ambapo wanaenda katika kikao cha umoja wa kimataifa wakati ambapo wanaenda kikao cha umoja wa nchi za afrika utakuta kwamba itabidi tu wakaweza kuchukua uh, mwelekeo na na na na, na, na mkondo ambao ule ambao nchi ya urusi inayoyaitaka kwa sababu utakuwa kwamba unatishiwa kwamba usipofanya hivi basi tutakuacha wazi undoo mamamluki wetu na tukitoa mamamluki wetu basi uongozi wako utasambaratika kwa hivyo itaadhiri sana eh, kiwango ya uhuru wa nchi za afrika kuweza kuyafanya maamuzi na vitua cha umuhimu ni kwanza kwanza kabisa wajue kwamba kwa hivi sasa kati hao na urusi nani ako na haja na mwingine kwa hivi sasa utakuta kwamba urusi ndio ina haja zaidi na nchi za afrika na wakati ambapo watakuwa na hiyo katika uh, fikiria zao basi itaweza wataweza sasa kudai makubwa kutoka kwa urusi lakini wakienda pale wakifikiria kwamba hao ndio wanao haja na urusi basi watapewa machache zaidi mnamo mwaka elfubii a ishiinambili kampuni kubwa ya nyuklia ya urusi ilianza ujenzi wa kituo cha kwanza cha nguvu za nyuklia cha misri kwenye pwani ya mediteranea pia ilijadili ujenzi wa vino vidogo vya nyuklia na mataifa kadhaa ya afrika yakiwemo rwanda na nigeria ukweli ni kwamba mkakati wa urusi unaongeza pengo kati ya viongozi wa kiafrika na maslahi ya wananchi raia mara kwa mara husema wanataka demokrasia zaidi kubuni nafasi za kazi na kuzingatiwa kwa sheria ushirikiano wa urusi kwenye bara unadhoofisha yote matatu urusi ina uhakika wa kutumia mkutano wa mwaka huu kuibua taswira ya maslahi ya pamoja ya urusi na afrika suali la msingi kwa watu wa afrika kujiuliza ni maslahi ya nani yatatekelezwa jason nyakundi shukran sana kutoka hapo nairobi ukiangazia hali ilivyo kati ya mataifa ya afrika na rasia wakati ambapo mkutano unaendelea huko moscow hapo ndipo tunafika mwisho wa kipindi hiki cha kwa undani. kwa leo mwelekezi amekuwa ni saida hamdul msimamizi hadija riami mimi naitwa bmj mridhi kwa heri kwa sasa