hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msomaji ni mimi idi ligongo polisi wa kenya leo walifyatua gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji ambao waliingia mitani baada ya kupuuza onyo la serikali lililotolewa mapema kuhusu maandamano yaliyogeuka ghasia ambapo watu zaidi ya dazeni waliuawa upinzani umeapa kufanya maandamano matatu kwa siku tatu mfululizo kuipinga serikali ya rais william ruto na kuleta wasiwasi kwa jumuiya ya kimataifa ambayo imejiunga kutoa mwito wa suluhisho la kisiasa kutokana na mzozo huo shule na maduka yalifungwa jijini nairobi na miji mingine na wakenya waliokuwa na mashaka na hali hiyo wakitoa mwito kwa pande hizo mbili kukaa chini na kufikia mwafaka maafisa wa ukraine wamesema leo kwamba vikosi vya russia vilifanya mashambulizi ya anga katika mkoa wa odessa uliopo kusini mwa ukraine kwa usiku wa pili mfululizo huku yakilenga mji mkuu wa kiv na maeneo mengine jeshi la anga la ukraine limesema mashambulizi hayo yaliyetumia makombora 37 kati ya 6 na ndege zisizo narubani za rusia zilianzisha mashambulizi kote nchini humo malengo ya msingi yalikuwa ni miundo mbinu na maeneo ya kijeshi katika eneo la odessa bandari ya odessa ilitumika kusafirisha nafaka chini ya makubaliano yaliyodumu kwa mwaka mmoja kabla ya rasia kutangaza kuyamaliza na kujitoa ushiriki wake mapema wiki hii rais wa ukraine volodimir zelenski leo amesema kwamba mashambulizi ya sasa ya rusia yalilenga miundombinu ya nafaka na kila kombora la rusia lililipua sio tu ukraine bali kila mtu duniani ambaye anataka maisha ya kawaida na salama unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc mwanadiplomasia wa juu wa china amesema marekani inahitaji busara za kidiplomasia kama henry kissinger wakati wa ziara ya waziri wa mambo ya nje wa zamani wa marekani ya jumatano mjini beijn wangy alipongeza juhudi za kissinger katika kuweka uhusiano wa kawaida wa pamoja baina ya beijing na washington katika miaka ya 197 akimgusia mwanadiplomasia huyo mwenye umri wa miaka 1 kama rafiki wa siku zilizopita ambayo alichuja jukumu muhimu katika kuongeza uelewa baina ya mataifa hayo mawili kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya china waziri mstaafu wa mambo ya nje wa marekani kissinga aliwasili jumanne kwa kushtukiza katika mji mkuu wa beijing na alifanya mazungumzo na waziri wa ulinzi le shangfu waziri wa mambo ya nje wa china wang amesema sera ya marekani kuhusu china inahitaji aina ya kidiplomasia ya busara kama ya kissinja na uthubutu wa kisiasa wa rais wa marekani richard nixon na bunge la thailand eh, limepiga kura kuondoa ugombea wa mbunge wa upinzani peter lamgers wa kuwa waziri mkuu wa wa nchi hiyo kura za jumatano zilikuwa za pili katika kipindi cha wiki moja za kiongozi huyo wa upinzani peter alipoania nafasi hiyo akiongoza chama chake cha move forward. na muungano wake katika ushindi ambao haukufurahiwa wa mwezi mei baada ya uchaguzi wa bunge na kuupa muungano wao vitib katika bunge lenye wawakilishi baada ya wapiga kura kukataa wagombea wa vyama vinavyo ungwa mkono na jeshi ambalo limewatakalimetawala thailand kwa miaka tis lakini hata hivyo pat alipata pungufu ya asilimia hs ya kura alizozipiga katika jaribio la awali kushinda nafasi hiyo kutoka upinzani mkubwa mwisho wa habari za dunia kutoka washington mimi ni idi ligongo ungana na kennesi bure katika matangazo ya kwa undani kwanza tunaangazia juhudi zinazochukuliwa na baadhi ya nchi za afrika mashariki kuweka akiba yake ya chakula na kutaka wafanyabiashara au wakulima kutouzia nchi jirani sehemu ya pili tunaangazia uteuzi wa kadhi mkuu nchini kenya huku kukiwa na mjadala kuhusu uwezekano wa kupeua wanawake kuhudumu katika wadifa wa kadhi mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc wafanyabiashara katika nchi za afrika mashariki afrika ya kati na kusini mwa afrika wanakumbana na wakati mgumu katika kufanikisha biashara kutokana na hatua za nchi kuanza kuweka vizuizi vya kuuza nafaka katika nchi jirani licha ya kwamba kuna tatizo kubwa la ukosefu wa chakula na baa njaa katika kila nchi serikali ya tanzania imeambia wakulima kutouza chakula nje ya nchi huku ikianza mchakato wa kununua chakula kutoka kwa wakulima wafanyabiashara wa nafaka uganda nao vile vile wameripoti kuwekewa vizuizi vya biashara kutoka nchi wanachama ripoti kama hizo zimetolewa kwenye mpaka wa tanzania na zambia hatua hii inachukuliwa wakati nchi zote duniani zinakumbana na uhaba wa chakula na mfumuko wa bei walt nguma ni mchambuzi wa uchumi akiwa dar es salaam tanzania ukiangalia ni kwamba sio tu ni hatua za kujilinda bali ni mkakati pia wa serikali wa nchi za afrika ya mashariki katika kuona kwamba ni kwa namna gani ambavyo wanaweza pia kuwa na akiba ya chakula kutokana na hali ambayo eh, sio nzuri hasa ukiangalia uh, hali ya hali ya hewa Eh, kwamba tu wakulima wengi katika nchi zetu za afrika y mashariki na sio afrika mashariki pekee peke yake mpaka afrika ya kati ukiangalia ni wanategemea zaidi kilimo cha mvua na ukiangalia eh, mwaka jana na mwaka juzi eh, vipindi vya mvua katika nchi zetu za ukanda huu zilikuwa na vipindi vichache sana vya mvua eh, na hali ya ukame ilikuwa ni kubwa sana kwa hiyo hata wakulima hawakuweza kuvuna chakula cha kutosha lakini vile vile ukiangalia okay, ni kwamba serikali katika hizi nchi waliweza kutoa chakula kwenye magala yao uh, kwenye akiba ya kiserikali eh, na kuweza kutoa kwa ajili ya kuweza kuona namna gani ambavyo wanaweza wakapunguza ukali eh, wa maisha uh, especially eh, kutokana na kwamba kulikuwa na mfumuko mkubwa wa bei katika upande wa vyakula kwa hiyo serikali yenyewe ikaona kwamba uh, lazima tuweze kuzuia chakula kingi kwenda nje lakini vile vile hiwe ni mojawapo ya njia yao ya kuweza kununua chakula kile kutoka kwenye ukotoko wa kulima na kuweza kukirudisha galani kwa sababu kwenye magala kule walitoa chakula kingi na ndio maana ukiangalia tanzania eh, sasa hivi tuna tani olmost laki like mbili na nusu za chakula eh, wakati ingetakiwa kwa njia eh, tani laki like, tatu na ndio maana nakwamba serikali ina mpango wa kuweza kuona kwamba eh, hivi sasa katika majeti hii ambayo imepita kuona kwamba wanakuwa na uwezo wa kuhakikisha kwamba wanakuwa na akiba ya chakula kuanzia tani laki tano kwa hiyo sasa hiyo laki tano ya chakula huwezi kuipata eh, kama utaruhusu watu kwenda kuuza chakula nje kwa hiyo maana unaona kwamba eh, kila mmoja anatafuta namna ya kujihami ukiangalia kenya hivi sasa eh, tatizo kubwa lilioko pale pia ni kutokana na mfumuko wa bei kwenye vyakula na ni mfumuko wa bei kutokana na kwamba eh, chakula hakipatikani kwa wingi kama ilivyokuwa hapo awali kwa hiyo ndio mana unaona kwamba na nchi sasa zimezuia kuuza kuuza kuuza chakula kwenye mataifa mbalimbali ndio mbali. mana unaona kwamba eh, maandamano hayakuishi watu hasira zi wakuishi kutokana na hali hii ambayo ipo kwa hivi sasa kwa hiyo na ukienda hili linakwenda lina, lina mbali zaidi kwa sababu hata nchi za afrika ya kati wanategemea pia chakula kingi kutoka katika nchi za afrika ya mashariki na baadhi ya nchi ambazo ziko huku kusini mwa janga la, la, la sahara e, kwa hiyo unakuta na wengine sasa sasahii au kwenye changamoto kubwa sana e, kwenye upande wa wa chakula biashara nzuri ni ile ambayo mtu anapata faida na kama kuna uhaba wa chakula hapo ndipo mkulima ambaye msimu mzima alikuwa anajitayarisha apate angalau mavuno ya kutosha apate faida sasa kama kuna uhaba ndio mkulima nahisi hapa ndipo ambapo nitapata faida ya juu nikiuza chakula changu nchini kenya kwa mfano kutoka uganda nitapata faida kwa sababu sarafu ya kenya shilingi ina makali kidogo ina uzito kidogo ukilinganisha na shilingi ya uganda nikirudi nyumbani nikibadilisha kwa shilingi ya uganda nitakuwa nimepata pesa nyingi nikilinganishwa na kuuza chakula changu ndani ya uganda je yeah, serikali zinapochukua hatua kama hizi si zinaingilia namna soko eh, tabia ya soko namna soko linastahili kuwa kiukweli ni kwamba ni kweli kwamba kwa ilikuwa ndie kipindi ambacho mkulima angestahili sasa ndio apate e, faida ya jasho lake ambalo amelihangaikia am, kwa kipindi kirefu sokoni shambani lakini vile vile ukija kuangalia ni kwamba ndiyo kipindi ambacho mkulima anafikiria angalau apate faida kwa sababu inachofahamu hakuna mkulima ambaye anaweza akauza chakula nyumbani kwake akakimaliza chote na asibakiwe na akiba suala linakuwa ni kwamba ni kwa yale maeneo ambayo sasa wao hawalini wanategemea wakulima ndio walete chakula tunazungumzia kwa mfano miji mikubwa ya kibiashara unazungumzia mwanzo unazungumzia salaam unazungumzia arusha na maeneo mengine mbalimbali ambapo wanategemea sasa chakula kutoka kule vijijini na kuweza kuja mjini kwa ajili ya wao kuweza eh, kupata chakula sasa eh, wakulima wengi wakisema kwamba waangalie sehemu ambayo kuna faida kubwa mwanaake ni kwamba vyakula dar es salaam vyakula vitaondoka na kama vikifika daressalam labda pengine vinapita kuelekea bandarini vipakiwe na kwenda kwenye nchi nyingine kwa hiyo maana serikali inakuja na mikakati hiyo lakini ndiyo maana unaona kwamba hata hivi sasa wanajaribu kuweka bei ambazo zitakuwa ni rafiki zaidi katika kuweza kuona kwamba mkulima ananufaika lakini e, tumeweza kuona katika nchi zetu za afrika mara nyingi kunapotokea ma, e, baa la chakula au baha njaa e, mmoja ya mtu ambaye anafikiria kupata faida lakini wakati huo anakuwa ameminywa sana ni pamoja na mkulima kwamba mkulima anategemea kuona kwamba e, sasa bei ya vyakula vimepanda kwa hiyo mgoja mimi niongeze fa- nipate mi� faida lakini wakati huo unakuta kwamba sheria zilizotengenezwa katika nchi mbalimbali zinawazuia wakulima kwa wakati huo kuweza kujipambanua na katika namna ya wao kuweza eh, kupata faida kubwa kwa hiyo eh, nyakati kama hizi kidogo wakulima wana wanakuwa na msononeko japokuwa kamba kungekuwa na huo uruhusu wa chakula kutoka nje mataifa eh, mengi yanaona pia kwamba Ee, wakulima wengi wa hapa wanafuata kabisa kule mashambani wanauza eh, kwa bei ndogo kabisa lakini vile kwamba ni kwa sababu pia ni biashara ambayo imeruhusu katikati kuna walanguzi wengi kiasi kwamba unakuta pia hata yule mkulima wa kule kijijini kabisa hapati kunufaika na lile jasho lake ambalo eh, amelipambania kwa kipindi kirefu sana kulingana na muungano wa kulima katika nchi za mashariki na kusini mwa afrika zaidi ya watu milioni25 katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula kutokana na sababu mbalimbali sudani kusini karibu watu milioni 77 nao wanahitaji chakula kenya karibu watu milioni54 uganda watu milioni 25 wapo katika hatari kubwa ya ukosefu wa chakula na kwa ujumla wanasema kwamba nchini tanzania watu milioni wanahitaji kuwa na chakula cha kutosha hizi ni nchi za jumuia afrika mashariki nilizozitaja ripoti hiyo hahitaji burundi wala hahitaji rwanda lakini tunafahamu burundi inategemea sana tanzania hasa katika maswala ya chakula nchi zinapoanza zina kuweka vizuizi upo wapi ule uhuru wa biashara huru jumuiya afrika mashariki kusafirisha bidhaa na je jirani akiwa na njaa mwingine ameshikilia tuseme uganda nao inasema tunashikilia atupeleki mchele mahala popote itakuwaje hali mm-hmm. itakuwa ya namna gani hali itakuwa ni ngumu sana kwa sababu ni kwambia hiki ambacho takiona afrika ya mashariki hapa kimetokea hata huko kwenye nchi za asia kwamba sasa hivi e, wengine wanagoma kuuza E baadhi ya nafaka mbalimbali kwa ajili ya kuzalisha mafuta na vitu vingine kama hivyo kwa hiyo e, hali hii inaweza ikawa ni, e, ni ni hali ngumu sana hasa ukizingatia kwamba kuna nchi ambazo zinategemea sana vyakula kutoka kwenye nchi fulani mfano kenya kenya wanategemea kwa asilimia kubwa kupata e, chakula kutoka tanzania e, vile vile kwenye kwenye, kwenye e, vile vile kule congo na wenyewe wanategemea hivyo hivyo sio kwamba congo e, ukiangalia katika nchi ya afrika ya mashariki moja ya nchi ambayo ina ardhi yenye rutuba kubwa ni congo lakini kutokana na sababu za vita na mambo mengine unakuta kwamba kuna huo uhitaji wa zaidi ya watu milioni saba katika hatari kwenye, kwenye, kwenye hatari ya bala njaa sasa ukija kuangalia kwa mfano hata tanzania hapa ni kwamba e, chakula sio hakijawa pungufu kiasi hicho lakini kuna maeneo ambayo yalipata kuathirika pakubwa sana ndionaona kwamba zile tani ambazo zilikua zimehifadhiwa kwenye gala la chakula la taifa zimeweza kupunguzwa na kupeleka eneo hilo angalau kupunguza makali e, ya ya, ya, ya njaa au makali ya bei ya mfumuko wa bei katika maeneo hayo kwa hio lakini kwa ujumla wake ukija kuangalia ni kwamba e, ule undugu wa, uh, wa afrika ya mashariki katika masuala mbalimbali katika upande wa chakula naona umeshindikana kwa sababu kila mmoja anajaribu kuona kwamba ni gani ambavyo E, hawezi e, kuruhusu kwamba taifa lake litaingia katika upande wa uwanjaa wa na na hivyo kum, kum, kum, kufanya hali ya utulivu e, wa kisiasa katika nchi husika kuweza kuwa mbaya kwa hiyo e, kuna e, hilo suala ambalo lipo katika e, katika upande huu wa nchi za afrika ya mashariki takwimu ni kweli zinaonyesha hivi ulivyosema lakini kuna kazi kubwa ambayo pia viongozi e, katika nchi zetu za afrika ya mashariki wanabidi kuzifanya zaidi hususani katika kuweza kuona kwamba ni namna gani ambavyo e, wanaweza kuhakikisha kwamba nchi zetu zinaweza kuzalisha chakula kwa wingi zaidi ukilinganisha na hali ilivyo hivi sasa na kupunguza ule utegemezi wa kikanda kwamba nitachukua chakula kutoka tanzania nitachukua chakula kutoka kongo nitachukua chakula kutoka rwanda na kadhalika nakadhalika angalau kuwe na utaratibu na namna ambavyo hizi nchi sasa zinaweza kuanza kuondokana na utaratibu wa kutegemea mvua katika kilimo lakini vile vile kuwawezesha wakulima ukiangalia katika nchi zetu e, ukianzisha kiwanda ni rahisi sana kupata fedha kutoka kwenye taasisi za kifedha e, lakini ni ngumu sana kwa mkulima ambaye anataka kulima kuweza kupata fedha katika taasisi za kifedha kwa hiyo ni jambo ambalo linabidi liangaliwe kwa umakini sana kama tunataka kuweza kuona kwamba e, tatizo la, la njaa au tatizo la chakula katika nchi zetu za afrika mashariki linaweza kupata suluhu kwa kwa, kwa, kwa miaka ya karibuni nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka sauti y america voa sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi kutoka sauti kenya imepata kadhi mkuu mpya sheikh athman n abdulahim hussein ambaye uteuzi wake ulitangazwa jumatatu wiki hii na jaji mkuu bimatha come uteuzi wa kadhi mkuu unakuja kukiwa na mjadala nchini humo kuhusu uwezekano wa kuwateua wanawake kuhudumu katika uwadhifa huo josfat kioko na salma muhammad wameendaa ripoti ifuatayo asante sana mwezi aprili mwaka huu tume ya huduma za mahakama ilitangaza katika magazeti na vyombo vingine vya habari kwamba inakusudia kumwajiri kadhi mkuu mpya nchini kenya na tangazo likaenezwa sehemu mbalimbali waliotuma maombi wakawa ni viongozi wa kidini 2ha wn na mchakato ukaanza na ndipo hapo wametangazwa kumteua sheikh abdul abduhalimu hussein kwamba sasa ndiye kadhi mkuu mpya hapa nchini kenya uamuzi huo ulitolewa kufuatia mahojiano yaliyofanywa na wagombea watano walioteuliwa jaji mkuu martha koome alisema kwamba baada ya mashauriano na kutafakari kwa kina wagombea mbalimbali sukian hassan omar idris nyafundisi nyaboga athman abdul halim hussein na kutoa mohammed abdalla na omar hassan kinywa kuwania nafasi hiyo ambayo ilikuwa imetangazwa mnamo aprili 14 walimteua athman abdul halim husen kama kadhi mkuu mpya wa jamhuri ya kenya alihudumu kama kadhi wa zamani wa eneo la nairobi anachukua nafasi hiyo iliyokuwa ikishikiliwa na ahmed mudhar ambaye ni kadhi anayeondoka nafasi ya kadhi mkuu sasa ina hadhi sawa na ile ya hakimu mkuu chini ya sera iliyorekebishwa ya mpango wa utumishi wa tume ya utumishi wa mahakama uteuzi huu unakuja katika kipindi ambacho kuna mengi yanayotoka viongozi mbalimbali wa kidini hasa uwadhifa huo wa kadhi mkuu yaani katika kipindi cha miaka miwili kumekuwa nashinikizo hapa kenya hata kujumuisha makadhi wanawake na mjadala bado unaendelea hata umerushwa kwa wasomi hapa bioe katika kwa undani, tunazungumza na kadhi mkuu anayeondoka hivi punde sheikh ahmed muthar na tumeanza kukumuliza utendakazi wake alipokuwa kadhi mkuu wa hivi punde kwa hakika nashukuru sana nashukuru mungu nashukuru pia wenzangu na idara zote za, za judiciary huwa yeah. zikitusaidia sana kufanya kazi zetu kwa njia nzuri kwa sababu hiyo ndio labda nimeweza kufaulu na kuna mwelekeo ambao makazi na magistrate na majaji wote wanafuata hizo njia hizo hizo sera hizo hizo lazima ziko kwetu sote sisi kama mahakimu hayo ndio mambo ambayo huwa tuna tunafanya na nashukuru katika wakati wangu kulikuwa na mafanikio mengi manake mi nilianza kuwa kazi uh, yaani baada ya katiba mpya tulipata nafasi tume ya idara ya mahkama jc iliandika kazi uh, makazi arobaini na moja muda miaka mitatu hivi hmm. na ambapo mi nilipoungana acting chief nilipokuwakai ama nilipokua kazi, kazi ama kazi mkuu kulikuwa na idadi ndogo sana ya mahakimu mahakimujaji mkuu wakati huo d willi mtunga maanake hao wote arobaini na moja waliajiriwa katika kipindi kile ambapo d willi mtunga alikuwa hte maraga pia aliendeleza vile vile kuikuza mahakama ya kazi na pia sasa jaji mkuu kome pia anaendeleza sera ile ile na mfumo ule ule kuikuza mahakama ya kazi jana imechaguliwa kazi mkuu mpya baada ya mimi kustafu kwa hivyo hii pia ni ishara mzuri kwa kuwa sasa kazi itaendelea vizuri na baadaye pia kutakuwa na makazi mengine wapya wadarajaa chini ambao wataandikwa kazi kama makazi kumi na tano pia wakati wangu kulikuwa na kazi fulani tptulipewa tulipewa na uh, rules committee kutengeneza rules ambazo zitafuatwa katika mahakama ya kazi na nashukuru hiyo kazi ilifaulu ili na hata imekuwa na hivi sasa raji huyo atakayekuja ataendeleza ata hiyo kazi akisaidiwa na ofisi ya Chief justice na nyingine zote ambazo ziko katika, katika idara ya mahkama upande wa changamoto ni kawaida shida nyingine ambayo ilikuwa ni si ya kimahkama si ya kikesi lakini ni kama suala la mwezi wa ramadhani na mm-hmm. idi huo kuna mvutano sana kwa sababu kuna kuna rai mbili na zote zitatumika kwa wasomi wa, wa, wa sheria za kiislamu je mwezi unafuata tu mwandamu wa kwenu local sighting. ama unaweza kufuata pia hata nchi nyingine za kigeni mbali I, iko hiyo mpaka hivi karibuni pia iko tumeshuhudia na ni tatizo kubwa lakini lau eh, pengine bunge itaweka itadhibiti wa kuweka sheria waislamu wafuate mwandamu wa mwezi wa wao hapa hapa kenya ama east africa tanzania na uganda na nchi nyingine lakini wasipoweka kutakuwa na hu mgongano daima wengine wanaanza wana wana kufunga leo wengine wataanza kufunga kesho sasa hilo ni mmoja katika changamoto kubwa tumeona wakati wa kipindi chako ukihudumu kama chefu kadhi vyombo vya habari vimeripoti idadi kubwa kuwahi kushuhudiwa ya talaka nyingi kutokea labda ni kwa nini na pengine afisi yako uh, hizi kesi imekuwa ikikabiliana nazo vipi yani ndoa iko na talaka pia iko kama vile kuna uhai kuna pia na kufa ama kifo kwa hivyo huwezi kupinga talaka kwa sababu talaka yule anayeomba talaka huwa ana sababu zake na ni sababu ambazo zinakubalika kisheria akisema mimi sina raha tena katika hii ndoa na naona ni afadhali nijitoe ama mahakama ivunje hii ndoa kwa hizi sababu ambazo zimetolewa na yule mlalamishi na yule mshtakiwa pane akashindwa kuzivunja kuzi zile ule ushuhuda ama zile sababu ambazo zimetolewa na yule mlalamishi sasa unakuta koti haina budi lazima imkubalie salana eh, kuna makundi kadhaa ya kiislamu hasa kakereketo wa kutetea haki wamependekeza kuwe na makadhi wanawake lakini vile vile kuna waislamu wa, wa wengine wametokea kupinga hili hiyo ni kweli hata mimi nilipoanza kuwa kadhi nilipotumwa kufanya kazi, kazi mombasa kulikuwa na huo mcheketo ama hiyo changamoto kutoka viongozi wa kidini wa kiislamu kwa kusema kuwa mwanamke kulingana na sheria za kiislamu hafai kuwa kazi lakini mimi nilikuwa na msimamo tofauti hata nakumbuka pia jaji mkuu wakati huo d wili mtunga alikuwa pia napoti upatikane e, makadhi wa kike kwa sababu madamu watakuwa na zile qualification ambazo zina- zinatakikana ili yeye kuchukua wahifa wa kazi tunaona leo manake hakuna sherehe yote katika qurani ambayo inamkataza bali katika qurani kuna aya nyingi ambazo zina zinampa nafasi mwanamke na mwanamume wafanye matendo yoyote mazuri ya kusaidia binadamu wenzao ama ya kumridisha mwingu wao na kufuata zile ibada zao kwa hivyo mwanamke na mwanamume mbele ya mwenyezi mungu ni sawa kwa sababu ingekuwa si sawa nchi nyingi hawakuinge kuwa na mya wanawake waziri wakuu ambao ni cheo kikubwa sana kushinda kazi hataynna w- wanafanya malaysia a wanafanya sudani kuna makazi wanawake Jordan kuna makazi wanawake tuna maraisi wanawake ambao ni cheo kikubwa je kuna kwa kiwango chochote kwamba kuna ushawishi wa serikali ambao unaingilia kati labda ama labda mawimbi ya kisiasa huwa inawatatiza katika kutekeleza majukumu yenu okay kitu cha kwanza pengine ni sahihishe kuwa shifukazi na makazi ni mahakimu wao wao wanahusika tu na mambo ya ya kotini si viongozi wa kidini ijapokuwa tuna elimu na maarifa mengi ya kidini ambavyo tunaweza kufaa kuwa viongozi wa kidini lakini unapokuwa wewe ni, ni ni mfanyikazi wa judishari lazima wewe ujijue kama wewe ni hakimu kwa hivyo kazi yako yote inakuwa ina pale katika duara la koti kusikiza kesi na kutoa uamuzi kulingana na sheria na ushahidi uliotolewa civil inatumika ina vile vile kikamilifu katika kkama vile katika mahkama za magistrate kwa hivyo sisi hatuna sheria kando na zile sheria za nchi ambazo zimewekwa mara nyingi watu wanachukulia kama viongozi wa dini pakubali pengine ni fikra ambayo kidogo yatakiwa isahihishwe sisi ni viongozi wa, wa, wa mahakama kwa hivyo na interference ama kuingiliwa ki, na serikali hakuna ndio kama nimesema hata kama nimekosea katika uamuzi wa kesi itabidi yule mtu apeleke afanye apili wa kuomba tena katika koti kubwa alafu ile koti kubwa ikiona kuna makosa kweli watasahihisha kama hakuna makosa wanakubaliana na ule uamuzi wa kazi katika koti ya chini kaa sisi hakuna kuingiliwa hata katika mambo ya mwezi tuna hakuna sheria ambayo inahukumu hapa kenya hawajaweka ndo kama pale nilisema mwanzo lazima kuwekwe sheria ya kuhukumu ya kuendesha pia hii kazi ya mwezi ili mtu asitoke hata fzi asitoke kwenye hiyo sheria kadhi mkuu anayeondoka nchini kenya sheikh hamed muthar tukurejeshe washington ripoti hiyo ya josephat kioko na salma muhammad nakamilisha kwa undani mwelekezi wa kipinda ameku wa aida isa mimi ni kennes bwire