ni saa tatu usiku saa za afrika mashariki saa mbili afrika ya kati hapa washington ni saa 8 kamili karibu kwa habari za dunia mimi naitwa bmj mrithi hapa ida ya kiswahili ya sauti amerika rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo joseph kabila amekanusha shutuma za nchi jirani ya uganda kwamba alitoa hifadhi kwa kundi la waasi wa, wa kiislamu na kuruhusu kutumia mali za madini kabila aliongoza congo kutoka mwaka 21 hadi219 kabla ya rais wa sasa filix shisekedi kuchukua usukani kuongoza nchi hiyo wiki iliyopita rais wa uganda yoeri museveni alisema kabila aliruhusu wanamgambo wa adf kundi ambalo lina uhusiano na kundi la kigaidi la islamic state kujenga kambi kubwa na pia kuchimba dhahabu na kuuza mbao kati ya shughuli zingine za kiuchumi madai ya uongo ya rais museveni ambaye ni mmoja wa wahalifu wakuu katika eneo hilo ni kejeli tu na yanalenga kuwavuruga watu wa kongo na kuwagawanya kabila alisema katika taarifa yake aliyoituma kwa shirika la habari la riters kundi la adf ambalo lilianzishwa mwaka 996 awali lilikuwa kundi la waasi wa uganda wakifanya mashambulizi katika eneo la ruenzori magharibi mwa nchi hiyo rais wa afrika kusini cyril ramafosa leo kupitia barua aliyoiandikia mahakama amesema kwamba kukamatwa kwa, kwa rais wa rusia vladimir putin kunaweza kuwa sawa na kutangazwa kwa vita dhidi ya rasia wakati afrika kusini ikiendelea kutathmini namna ya kumpokea kiongozi huyo aliyealikwa kuhudhuria mkutano wa viongozi wa jumuiya ya brics unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani washington dc rais wa zamani wa marekani donald trump amesema leo jumanne kwamba anatarajia kufunguliwa mashtaka kuhusiana na hasia za januari 6 221 katika bunge hapa washington dc awali trump alisema alikuwa amepokea barua kutoka kwa waendesha mashtaka ikiashiria uwezekano wa kufunguliwa mashtaka ya jinai kutokana na hasia hizo rais huyo wa zamani ambaye anaongoza katika kura za maoni kuhusu uteuzi wa mgombea uraisi kwa tikiti ya chama cha republican katika kinyang'anyiro cha mwaka ujao alisema alipokea barua hiyo jumaapili na alipewa siku nne kuripoti kwa jopo kuu la mahakama hali ambayo karibu kila wakati inamaanisha aliyepata barua kama hiyo atakamatwa na kufunguliwa mashtaka jeshi la ukrain limesema jumanne kwamba rasia ilitumia makombora ya masafa marefu na ndege zisizo na rubani za aina ya shahed zilizotengenezewa nchini iran eh, kushambulia eneo la odessa usiku kucha na kusababisha uharibifu wa miundo mbinu ya bandari na vilevile vile nyumba za watu jeshi la ukrain lilisema majeshi yake ya angani yalitungua makombora st aina ya calbru pamoja na ndege zisizo na rubani 21 zilizokuwa zikipaa katika anga ya odessa lakini vifusi kutokana na milipuko hiyo ndivyo vilivyosababisha uharibifu ardhini na umoja wa mataifa umeonya jumanne kwamba ulimwengu unapaswa kuwa tayari kukabiliana na mawimbi ya joto kali linalozidi kuongezeka wakati mataifa ya ukanja wa kaskazini yakikabiliwa na hali ya joto iliyokithiri matukio haya yataendelea kuongezeka kwa kasi na dunia inahitaji kujiandaa kwa mawimbi makali zaidi ya joto john narn mshauri mkuu wa hali ya hewa katika shirika la umoja wa mataifa la hali ya hewa duniani wmo aliwaambia waandishi wa habari mjini geneva uswizi kauli yake imejiri wakati ulaya ikikabiliwa na ongezeko kubwa la joto hii leo jumanne na moto wa msituni ambao umeteketeza maeneo mengi ya ukando wa kaskazini na kulazimisha kuhamishwa kwa watoto wapatao 12 ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari hapa studio na kuachana mwenzangu idi ligongo ambaye atakuongozea kipindi cha kwa undani mimi naitwa bmj mridhi kwa heri kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia ziara ya raisi wa hungary nchini tanzania katalina novik ambaye amelaakiwa na kufanya mazungumzo na rais wa tanzania samia suluhu hasan katika sehemu ya pili tutaangalia kuelekea kuanza kwa kombe la dunia la wanawake na kile ambacho kinaanza kujitokeza kwa baadhi ya wachezaji wa kike huangaziwa na viango vyao vya homon, na je hili linastahili kuchukuliwa na kuangalia kuwa kigezo cha kuamua mchezaji gani ashiriki michezo kulingana na jinsia ninayekukaribisha katika matangazo haya jina langu ni idi ligongo undani hii leo tunaanzia nchini tanzania ambapo tanzania na hungary zimefungua ukurasa mwingine wa mahusiano na ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali, ikiwa ni matunda ya ziara ya raisi wa kwanza mwanamke wa hungary ambaye amekaribishwa na mwanamke wa kwanza kushika wadhifa wa uraisi kwa taifa la tanzania moja ya yale yaliyojiri katika mazungumzo yao ya hao viongozi wawili ni kufungua majadiliano ya uimarishaji mahusiano ya kidiplomasia katika masuala ya uwekezaji na biashara hayo yote yaliwekwa wazi leo na rais wa tanzania samia suluhu hassan alipozungumzia majadiliano yake na mgeni wake rais wa hungary katalin novak ambaye yupo tanzania kwa ziara ya siku nne ambayo imeanza rasmi jumatatu maeneo ambayo wa yaliwekwa wazi ya ushirikiano na rais samia ni uimarishaji wa biashara na uwekezaji katika sekta mbalimbali kama vile nishati mbadala utalii ambapo imewekwa wazi kuwa miongoni mwa mataifa yaliyowaleta watalii wengi ni hungary kwa siku za nyuma nchini tanzania hali kadhalika sekta nyingine ni madini uvuvi viwanda fedha na elimu amegusia kuwa biashara ya uwekezaji wa mwaka wa 12, 22 ilifikia dola za kimarekani milioni 42 pia marais hao wawili wamekubaliana kuimarisha masuala ya wanawake kwa upande wa rais wa hungary rais katalin novak ameweka bayana kwamba yeye mwenyewe amefurahia kuona hali hiyo inakwenda vyema na kwamba anataka nchi yake kuwa na ushirikiano na tanzania bila ya kuingilia mambo yake ya ndani wakati hayo yakiendelea mwanahabari wetu wa dar es salaam hamre ramadhani ameeleza kwamba mataifa hayo yamekubaliana kuimarisha ushirikiano ambao nimeugusia katika nyanja za biashara elimu na utalii na kuimarisha usawa wa jinsia kwa wanawake hayo kama nilivyogusia yaliyelezwa na rais wa tanzania samia suluh hassan alivyokutana na rais katlin novak ambaye yuko katika ziara ya nchini humo hebu tusikilize taarifa hii ya amri ramadhani kabla ya kuendelea mbele katika mkutano wao pamoja na uandishi wa habari uliofanyika ikulu jijini daresalaam rais hao wawili samia suluhu hasani na katalin novaki walisema wamekubaliana kuimarisha ushirikiano katika nyanja za utalii usawa wa jinsia pamoja na elimu ili kuhakikisha suala usawa wa jinsia linapewa kipaumbele zaidi katika maendeleo ya mwanamke rais samia suluhu amesema kuwa wamekubaliana kuunda kamati maalum ambayo itashughulikia suala hilo kwa kina zaidi katika mkutano wetu na nchi hizi mbili ambao umekuwa na tija kubwa tulipata fursa ya kujadili masuala mbalimbali yenye masilahi kwa pamoja na manufaa ya pande zote kwa nchi zetu mbili na watu kwa hakika tumerekebisha dhamira yetu ya kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizi katika maeneo ya kimkakati yaliyoainyishwa pia tumebadilishana maoni kuhusu jinsi nchi zetu zinavyoweza kuimarisha ushirikiano katika ngazi ya kimataifa aidha miongoni mwa maeneo ambayo yametiliwazo wakati wa majadiliano na maraisi hao ni eneo la elimu ambapo tanzania itapata nafasi ya kupeleka jumla ya wanafunzi 3 nchini hungary na wanafunzi watano kutoka hungary watakuya tanzania ikiwa ni awamu ya kwanza huku idadi hiyo ikitarajiwa kuongezeka kwa mujibu wa mkataba waliosaini maraisi hao kwa upande wa rais wa hungary katalini novakia amesema elimu ni ufunguo wa maisha katika nchi hizo mbili na ushirikiano huo utawapa nafasi vijana wa wah na tanzania kufahamiana na watu pamoja na kujua lugha na hivyo kuwapa fursa ya kufanikiwa zaidimoja moja maeneo makuu ya ushirikiano wetu ni elimu elimu ni ufungua maisha yetu ya baadaye ni hivyo kwa tanzania na ni hivyo hivyo kwa whungre na uwezekano wa kutoa vijana wa hungre na wa kitanzania sio tu kujifunza na kusoma katika nchi nyingine lakini pia kufahamiana na watu ili kujua lugha na kwa hilo kuwapa fursa ya kufanikiwa zaidi katika nchi zao hata hivyo d eliaza mkuna ambaye ni msimamizi katika idara ya uchumi na chio kikuu cha mzumbe amesema ushirikiano huo utakwenda kuinufaisha zaidi tanzania hasa kwenye suala la elimu kwa kuzingatia ongezeko la watu na uhitaji wa elimu ya juu nchini nadhani tanzania itaweza kunufaika zaidi kwa namna ambavyo wigo na ongezeko la watu katika nchi yetu ya tanzania na uhitaji wa elimu ya juu fursa kama aizi za kielimu zinapotokea zinaendelea kutujenga na kutuimarisha kati ku ujuzi na uelewa wa mambo mbali mbali. baada ya mazungumzo ya rais wa hungary na mwenyeji wake rais huyo anatarajiwa kwenda kutembelea vivutio vya utalii vilivyopo arusha na baadaye atarejea nchini kwake kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa kilimanjaro julai 20 Amri, Amerika, Dar Asante sana, Amri, kwa hiyo na kwa hayo yote basi mimi nikazungumza na godlakinging ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia ambaye ni katika kwanza atume mukhtasari ambayo yeye anayaona yanakwenda kunufaisha mataifa haya mawili kikubwa unaweza ukazungumzia kwa namna gani ya kwamba uh, tanzania na hungary zinaenda kutengeneza ushirikiano wa uh, kiuchumi na kibiashara kwa sababu ikumbuke katika uh, nchi ambazo za dumia ya ulaya ambazo zimejaribu kuwa na mtazamo tofauti hasa kwa gani ya kutofungamana moja kwa moja na mgogoro wa ukraine lakini kutafuta marafiki ama washirika wapya moja wao pemekuwa ni hungary kwa hiyo ukitazama kwa tanzania ambayo na yenyewe katika Uh, migogoro ambayo inaendelea ambayo imekuwa ikiahiri uchumi wa dunia kama mgogoro wa ukran ni nchi ambayo ilikuwa na na, na, na msimamo huru usiofungamana na, na pande yoyote kwa hiyo ni katika dhana ile sasa ya kutafuta washirika wake lakini vile ukumbuka vile kwamba hungary ni zamani alikuwa ni, ni mdao mkubwa katika masuala ya ushirikiano na tanzania hasa katika uh, focus ambayo inakwenda tanzania katika kuhakikisha unafua sekta za kilimo na na mambo mengine na ambayo uh, katika miongo kadhaa unajaribu kuwa na ushirikiano nah Poland, lakini sasa sasahunay anakuja kama mshirika mpya ambaye anaweza kukiletea pia teknolojia rahisi za kuweza kuzarisha pembejeo uh, na vitu ambavo tunavyohitaji katika maswala mazima ya kilimo lakini katika swala zima la kukuza uchumi kilichosababisha haya yote kutokea ni ile hali ya rahisi huyu wa hungary kuwa ni mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo katika taifa hilo halikadhalika na tanzania vile vile eh, kuwa na rahisi wa kwanza mwanamke labda kushabihiana huku ndo kumefanya ziara hii au ni zaidi ya swala hili Tazama, unaweza ukasema si sababu kubwa ikawaji inaweza kuwa mwadik, kubwa, ni miongoni mwa vito lakini kikubwa ni mtazamo wenyewe pia wa tanzania katika namna yake ya kuwa na mashirika kwa sababu kumbukwe kwamba uh, rais samia sulu hasan toka ameingia madarakani amejaribu kutoka katika mfumo uliozoleka hasa washirika wa, wa kiuchumi na kibiashara kumbukwe kwamba amejaribu kutafuta washirika wakubwa wa, wa kibiashara kutoka uh, mashariki ya kati zikiwemo nchi za kiarabu lakini vile vile amejaribu kutafuta washirika ambao hawakuwepo apo awali na katika sera hiyo hiyo ya kutafuta washirika ambao kuwa na masharti nafuu lakini ambao wanaweza kuleta ushirikiano wenye tija hii ambayo pia imeweza kuchangia kwa kiasi kikubwa jio wa rais wa hungary lakini vile mbadiliko wa kisera wa ungary katika namna ya kutafuta fursa mpya afrika kwa sababu ikumbuke kwamba hungary ilikuwa imejikita zaidi katika mashirikiano na nchi zingine za ulaya ambazo kumekuwa na kutofautiana kwa kiasi kikubwa katika sera za kiuchumi lakini hata gani wanakabiliana na changamoto za migogoro ambayo zinahusiana na dunia zenyea za ulaya na duniani kwa ujumla kwahiyo haya membo mawili na mitazamo yaoaais katika kuwa na mtazamo chanya wa nchi zao lakini kikubwa kuwa na mereko mpya wa ushirikiano na nchi zile ambazo azifungamani ni jambo kubwa ambalo limeweza kusukuma ziara ya kiserikali ya rais ahsnar nchini tanzania kwa tathmini yako yale ambayo wamekubaliana ama ushirikiano ambao umegusiwa sana manake tunajua kuna mambo ya kibiashara mambo ya elimu e, na mambo hata haya ushirikiano mzuri wa kimataifa e, wa kidiplomasia vile vile masuala gani ama ni ushirikiano gani unaoona utakuwa ni chachu nichachu kwa tanzania na kwa upande mwingine vilevile kwa hungary ukitazama sehemu ambako kunaweza kuwa na mashirikiano yenye tija zaidi kwenye mashirikiano ya kibiashara ksbasababu kumbuke kwamba nchi za ulaya ambazo zilikuwa zikizalisha bidhaa za kilimo kwa wingi moja wapo liko ukraine lakini vilevile urusi ambayo ssahizi ziko kwenye mgogoro kwa, kwa hiyo tanzania inaweza kutumia fursa hii ya kuwa na natisi ya mazao yanayotokana na kilimo ambayo ilikuwa inazalishwa na nchi kama ukraine lakini vilevile urusi kuweza kupeleka angary lakini tanzania itanusaiki kkuweza kupata teknolojia rahisi na mbadala za kutoka angary za uzalishaji lakini vilevile kupata kezaji wa matajiri ama wafanyabiashara ambao wametoka hangary ambao wanaona fursa za kiuchumi nchini tanzania kwa maana ya kufanya uwekezaji wa moja kwa moja na hasa kutokana na kuyumba kwa uchumi wa bara la ulaya kutokana na miguguru ambayo inaendelea lakini vile vile vikwazo ambao vinaendelea kwa hiyo katika sekta kubwa ya kiuchumi ndo sehemu ambako tunatazamia kwamba kutakuwa na faida chanya katika nchi hizi mbili kwa maana ya kwamba tanzania na na kwa milengo ya kimataifa tanzania na hangary ziko katika uh, maeneo gani hasa Kasa katika huu mgogoro unaoendelea baina ya ukraine na russia ukitazama msimamo wa hungary lakini vile vile msimamo wa tanzania umekuwa ni kuheshimu sheria za kimataifa na uh, kama ambavyo sheria za kimataifa lakini vile vile uh, makubaliano ya moja mataifa ambayo yanaamini suluhu za migogoro kupatikana kwa njia ya utatuzi wa kidiplomasia kwa maana ya kwamba nchi zinazohusiana uh, kuweza kuzungumza pale anakuwa uterefiana ninje ya matumizi ya nguvu ya kijeshi hasa kwenye migogori ambayo inakuwa na suluhu na mm-hmm. naweza kutazama hata tanzania uh, ilijiweka kando katika kuweza kupitisha azimio ambalo lilikuwa lina raani ama kuweza kuikondemua ku, ku urusi lakini vile vile hungary imekuwa ikizungumza wazi ya kwamba mgogoro uh, wa ukreni na urusi unapaswa umarizo kwa ukreni na na urusi kuweza kukaa mezani na kuzungumza lakini kikubwa ya kwamba uh, kama wajibu wa kila nchi mwanachama umoja mataifa ya kwamba kuamini ya kwamba kila nchi ina haki ya kuwadola lakini vile vile vilevile kuakikishiwa usalama wake kwahiyo maswala yote ambayo yanahusiana na uringi na na usalama wa nchi ni lazima nchi zingine zilizokuitilia maanani ili kuweza kuishi katika ujirani mima. na haya ndio mambo ambayo nchihizi mbili zimekuwa zikiamini na domaana unaweza ukaona hata msimamo um, yake imekuwa imekuwa ikishaguliana sana hasa yanapokuja maadzimio ambayo yanakiuka taratibu na utamaduni wa umoja mataifa kwa maana ya sheria ambazo tumeweza kujiwekea hasa kitazama namna mguguru wenyewe wanatu ambapo baadhi ya mataifa yamekuwa kukiuka sheria mama ya kimataifa ambazo zimaweza kuweka kwa hiyo tanzania na hangary wamekuwa wakisimamia kile ambacho wanakiamini hasa kuamini uh, ya kwamba ni lazima uh, sheria na taratibu za kimataifa ziweze kufuatwa katika migogoro lakini kikubwa kupatikana utatuzi uh, wa kidiplomasia kwenye migogoro uh, nje ya utatuzi wa kijeshi kama ambavyo uh, mataifa mengine yamekuwa akiamini ya, ya kwamba ni lazima ukraine iweze kutatua mgogoro wake na urusi kwa kutumia nguvu za kijeshi kwa, kwa maana uh, ya kwamba lazima ukraine iweze kushinda nje ya kuwa na meza ya maribiano na mazungumzo kati ya ukraine na urusi misimamo ambayo tanzania na hangary imekuwa ikiamini tathmini yako sasa kwenda mbele e, unadhani uhusiano wa mataifa haya mawili utakuwa vipi na kitu gani ambacho labda raia wa hungary wanapaswa kutegemea kutoka tanzania hali kadhalika raia wa tanzania wanategemea kutoka kwa taifa hili la hungary tanzania kitu ambacho wanaweza kunufaika ni kupata teknolojia rahisi kutoka hungary ambayo inaweza kuwasaidia katika uzalishaji na kuongeza tija kwenye sekta kama za kilimo na zingine za ufugaji na okadha wa kadha lakini vile vile watu wa wahunay wanaweza kupata faida ya kuwa na, na chanzo kipya cha bidhaa za vyakula ambazo zamezihitaji wa be- ambao umekuwa ukiendelea katika jumuia uh, ya ulaya kutokana na na vikwazo lakini vile vile kutokana na, na mataifa mengine kushinda kuzalisha bidhaa ambazo zinatokana na, na chakula kwa hiyo hiyo inaweza kuwa faida kwa angary kupata chanzo kipya cha bidhaa mini za vyakula kutoka tanzania lakini vile vile kwa watanzania kuweza kupata fursa ya kuwa na soko jipya ambayo anaweza kuuza bidhaa ambazo zinatokana na kilimo nchini angary nje ya kuweza kupata teknolojia rahisi na uwekezaji hasa kwenye sekta nzima ya kilimo kwa wafanyabiashara wakubwa kutoka hangary lakini vile vile kunaweza kufunyika uh, mahusiano makubwa kwenye vio kwa sababu hata kwenye masuala ya ya elimu angar wamepiga hatua kwa hiyo kunaweza pia kuwa na mwanzo mpya pia, pia kwenye uh, uh, taasisi zetu za elimu ya juu uh, kuna gani unaweza kuwa na mashirikiano hasa katika zile sekta ambazo tunaamini tunahitaji utaalamu ili kuweza kupiga hatua kwa salez haya yote na hapa ndio tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani namkaribu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia kombe la dunia la wanawake hasa kwa timu za afrika ambapo timu hizo nne ambazo ni moroko afrika kusini zambia na nigeria zinaelekea katika mashindano hayo ya dunia yanayoanza alhamisi hapo julai ishirini kutakuwa na timu nyingi za kiafrika katika kombe la dunia la fifa la wanawake kwa mwaka huu kuliko hapo awali lakini kuendelea mbele zaidi katika hatua nyingine hasa kujiondoa kutoka katika makundi na kwenda katika mtwano bado inaelezwa kuwa ni changamoto kwa timu hizo kulingana na wadadisi mbalimbali mbali wa michezo barani afrika wanaeleza changamoto bado ni kubwa lakini kwa upande wa timu ya afrika kusini yenyewe ambayo ilitoa kombe la mataifa ya afrika yaliyofanyika nchini morocco yani banyana banyana wamepangwa katika kundi gumu la ikijumuisha timu za sweden ambayo imeshinda e, mara moja tu katika hatua ya makundi wamewahi kushiriki kombe la dunia mara tu hapo awali nchini ufaransa na kupoteza mechi zote katika kundi hilo linaelezwa kwamba hali itakuwa ngumu kwelikweli kwa upande wa timu ya nigeria yani super falcons e, wenyewe wakiwa bado wanatawala vilivyo katika soka a, la warawaki barani afrika a, wamepangiwa katika kundi ambalo bado linaonekana litakuwa gum lakini zambia timu ambayo imegubikwa na lile tukio la mchezaji wake babra eh, kuelezwa kwamba anaweza kuwa asishiriki michuano hii kwa sababu ya zake kuzidi yani Copper queens imewekwa katika kundi la c ambapo itamenyana na timu za uhispania japan na kosta rica lakini kile ambacho kinaonyekana hivi sasa mjadala ni juu ya hali ambayo inaendelea kujitokeza ya wachezaji wanawake kwengine kuambiwa wasishiriki michuano hiyo kwa sababu ya kuongezeka ama kuwa na kiwango cha juu cha hm zinazofikia kiwango cha mwanaume nimezungumza na mwanahabari wa michezo kutoka nchini tanzania timzo karugila na ni katika kujua kile anachokiona kuelekea kwenye kombe hili la dunia je litakuaje marekani itaendeleza ubabe au tusubiri kuona mengine yanajitokeza hivi kila mwaka una mambo yake na kila mwaka unavyozidi kuja ya mambo yanazidi kubadilika tutegemeepr nyingi kutokana na kila nchi itakavyokuwa imejiandaa hadili mwaka unavyozidi kwenda kila timu inajaribu ama kila nchi inasoma nini kilichopita kwa mwaka uliopita na kila mtu anazidi kusoma teknolojia ya soka mambo yanavyozidi kwenda makocha wamebadilika zaji wamebadilika kunanguvu kazi kwa maana ya kwamba kuna wachezani ambao watakuwa nichipkizwa wamekuja kuonyesha nguvu kwenye mataifa yao e, kwa hiyo yote kwa yote naweza kusema tu kwa ufupi ni kuendelea kusubilia kuangalia joto la kombe la dunia kwa wanawake ni jinsi gani itakavyokuwa lakini tusikalili kwa kile ambacho tumekizoea tutegemee mengi kwa maana ya kwamba kila siku huko ambapo nimetangulia kusema s linazidi kubadilikasia upande kwa wanawake iinazungumzia kwa ujumla timzo labda turudi kwenye mataifa ya afrika ambayo yanakwenda kushiriki wewe unashuhudia soka la afrika likizidi uh, kupanda juu hivi sasa na kuwa la ushindani hata timu ambazo miaka ya nyuma zilionekana kama ni timu ambazo hazina ushindani mkubwa zinaonyesha ushindani upo matumaini yako vipi kwa afrika kwa kuelekea kombe hili la dunia dunianaweza kusema amba Kana na ni jinsi gani timu ambavo zitakuwa zimejiandaa lakini tumeshuhudia e, kwa maana ya kwamba hata kwenye kombe la dunia la timu hizi za vijana jinsi mambo yalivyokuwa kwa maana ya kwamba kombe la dunia kwa da7 pale nchini india tulivhokuwa tukitegemea kwa mataifa ambayo ambayounanaa pengine yako chini ukianganisha ya ASI, afrika na waizetu ulaya kwa nchi ambazo zimaendelea mambo yalikuwa ni tofauti kwa hiyo naamini kwamba kila mtu kavochanga karata zake arajia anavokaribia kipindi hiki kila taifa anakwenda kuchungulia mwenzake kwa wale mataifa ambayo yamekofai zaidi ya, ya thelathini kila taifa linakwenda kuchungulia mimi niko kundi gani nitaanza na nani kila mtu anataka kwenda kuchungulia mbinu za vita za mwenzake ili na yeye kuweza kujua e, ni jinsi gani atukavyoweza kuchanganya karakta zake kwa hiyo naamini tuna nafasi kubwa afrika ya kuweza kufanya vizuri na kuweza kusonga mbele kuna hili tatizo ambalo limejitokeza hivi sasa na wadau wanaanza kulishughulikia kwamba kuna baadhi ya wachezaji e, naonekana kama vile labda homn zao zimekuwa nyingi zaidi labda tuanzie hapo ili mnalionaje nyinyi kama wadau wa michezo kwamba wanawake wanaanza kama vile kuwekiwa vikwazo vingi tumeshuhudia hata yule mwanariadha wa afrika kusini semenya ameshinda kesi yake mm. juma lililopita alikuwa amezuiwa kukimbia kwamba zake zimekuwa ni nyingi zaidi hili nyinyi wadau wa soka la wanawake mnalionaje kwanza mimi hivi nisitolee mfano wa kukimbilia kwa semenya afrika kusini nianzie katika taifa langu la tanzania tumekumbwa liye alikuwa la riada kwa semenya afrika kusini mimi imeanzia katika taifa langu la tanzania ili swala limetukumba kwa kara vanga ambaye tumeshindwa kumtumia kwenye kombe la dunia chini ya amri wa miaka kumi na saba na ninapozungumza mpaka hivi sasa amepotea katika ulimwengu wa soka kusema kweli ni jambo ambalo ninafikitisha mpaka tunapozungumza bado kesi yake haijulikani inatoka wapi inakwenda wapi kitu hiki mimi nafikiri ni kufika wakati ashirikisho la soka e, duniani ulikuweza ili kuliangalia kwa kina hakuna binadamu ambaye amejiumba yule amezaliwa na mwenyezi mungu basi ni nini ambacho wanaweza kukifanya hili na ao watu kuweza kuwapa haki yao ya kuweza kucheza na kuweza kuwapa uhuru kwa sababu hawakujiumba na hawakutamani kuwa hivyo tumeona hili pia limemtokea mchezaji uh, babara banda wa timu ya taifa ya zambia ya wanawake ambapo ambapokuwa kuna taarifa kwamba anaweza uh, asishiriki kombe la dunia kwa sababu ya tatizo hilo sasa nyinyi wadau wa michezo nyinyi wanahabari wa michezo hili mnalipigia kelele vipi kwa sababu swali bado ambalo kubwa la kujiuliza ili mwanamke atambuliwe ni mwanamke au mwanaume atambuliwe ni mwanaume ni kuangalia mo hizo ambazo zipo ndani ya miili au ni maumbile ya watu hili mnalitetia vipi timzo kusoma kweli mpaka wana wana kupa mfano huo nemiongonmapiyɛ kamayɛne kano memsaa o babra kwamba ni vitu ambavyo vinaumiza na ukiangalia kwamba naye baaa tika ukanda wetu wa afrika ni mtu ambaye naye jirani yetu hata hapa nchini tanzania tunazungumza sana ninarudi pale pale narudi je hawa watu wote wameumbwa na mwenyezi mungu hawana jinsia mbili kusema usemtam katika wakati gani maana wakatigania jinsia mbili wakike na wakiume yupo katika eh, jinsia moja lakini kama ambavyo unasema kuzungumza na kueleza kama ni watoto wa kike kikem zimeongezeka ni zime suala la kuangalia wao kuna vigezo ambavyo vitaongezeka kwa maana ya kwamba kama wanahitaji washiriki mchezo wowote wa ule ambao yeye anakuwa anautenda kuwe na vigezo kwamba iweze kufikia asilimia kadhaa kuzidi wale watoto labda wa, wenzake ambao wa kawaida kama mimi lakini yote kwa yote sijui naamini kwamba hata tunapokuwa tunazungumza hata hivi tu hidi hata ee mwenyewe kitendo cha kuniuliza mimi tayari ni mchango mkubwa kwa hawa ambao limewaafeti kwa maana ya kwamba wanasikia kama ilikuwa ni kitu cha kawaida tusingeweza lehi kuweza kama uwaua kwenye mjadala lakini bado wameendelea kufumba macho nadhani ni wakati sasa umefika tunakwenda kwenye kombe la dunia yale yani mataifa ambayo yatakuwa yamepata athari ya, yani ya namna hiyo Eh, sasa sasaweza kuona kwamba wote kwa pamoja tunaweza kuzungumza lugha moja malizungumzaanakuambia nafanyiwa kazinafanyia kazi ninafanywa kazi lakini ndo kama hivyo utaona kama kesi asemea miaka naenda rudi lakini mwishi wa siku ndo hivyo unaoachia wenye mamlaka sisi tumeshikilia tume eh, makali wao wameshikilia mpini kwa hiyo yote kwayote ni kufika hatua na wao wakatumia utu na ubinadamu zaidi asante sana karugila na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idilizongo na shukran kwa kuwa nami