ni saa 8 kamili hapa washington msikilizaji popote unapotutegea hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu kwa habari za dunia mimi naitwa bmj mridhi kikao cha viongozi wa nato kimefunguliwa jumanne huku kukiwa na ari mpya baada ya uturuki kuondoa upinzani wake kwa sweden kujiunga na muungano huo ikiwa ni hatua ya kusonga mbele kwa umoja wa viongozi wa magharibi ambao wameonyesha azma kubwa wakati huo uvamizi wa russia nchini ukraine uamuzi uliochukuliwa na rais wa uturuki recip tayyip edoan ni hatua muhimu kuelekea wanachama wa sweden na kupunguza mivutano huko vilnius mji mkuu wa lithuania makubaliano yalifikiwa baada ya mikutano ya saa kadhaa na yalitarajiwa kupanua nguvu ya muungano huo Uh, huko ulaya kaskazini katika ufunguzi wa mkutano huo wa neto katibu mkuu wa muungano huo jens jstotnbr alimkaribisha rais wa finland sauli ni nisto ambaye kwa mara ya kwanza nchi yake inahudhuria ikiwa mwanachama kamili wa muungano huo sttnbr pia alisema kwamba anatazamia sweden nayo pia itapewa nafasi ya kuingia wanachama huo kwingineko shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu amnesty international limesema jumanne kwamba mataifa ya afrika magharibi na kati lazima yafanye juhudi za ziada kupambana na ufisadi na kuacha kuwatesa watetezi wa haki za binadamu wanaofichua na kushutumu tabia hiyo katika ripoti iliyozinduliwa kwa ajili ya siku ya kupambana na ufisadi barani afrika shirika hilo lilishutumu kukamatwa kunyanyaswa kuwekwa kizuizini kutozwa faini kubwa na hata kuuawa kwa watetezi wa haki za binadamu wanaopambana na ufisadi katika nchi 1tisa za afrika magharibi na kati katika siku hiyo ya kupambana na rushwa barani ya afrika na maadhimisho ya miaka ishirini ya kupitishwa kwa mkataba wa umoja wa afrika wa kuzuia na kupambana na rushwa aucppc transparency international inatoa wito kwa viongozi wa umoja wa afrika kuzingatia ahadi zao za kupambana na rushwa na pia kuchukua hatua za makusudi kukomesha rushwa katika eneo hilo kupitia barua iliyotiwa saini na matawi yote kote barani afrika ya transparency international shirika hilo lilieleza haja ya kuongeza kasi ya mikakati ya kushughulikia ipasavyo mtiririko wa fedha haramu kuhakikisha kwamba kuna utoaji wa huduma za kimsingi bila kutoa rushwa kwa raia wa afrika na pia kuridhia utekelezaji kamili wa mkataba huo unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa ida ya kiswahili ya sauti amerika washington dc watu wenye silaha wameua takriban raia 40 kwa siku moja katika jimbo la d nchini sudan huku umwaikaji wa damu na unaochochewa kikabila ukiongezeka sambamba na vitakali vya makundi hasimu ya kijeshi shirika la kimataifa la kutetea haki za binadam rights watch limesema leo jumanne katika e jiji la dafuu magharibi la el jinaina watu kadhaa mashuhuri wameuawa katika wa siku za karibuni na watu wa kujitolewa wanatatizika eh, kuzika mili iliyozagaa mitaani chama cha wanasheria wa dafuu ambacho kinafuatilia mzozo huo kimesema katika taarifa hasia na watu waliokimbia makazi yao huko dafuu zimeongezeka kwa kasi huku vikosi vya jeshi la serikali na vile vya jeshi au kikosi cha isf vikiendelea kupigana katika mji mkuu hatum na maeneo mengine ya sudan katika mapambano ya kutafuta madaraka yaliyoanza katikati mwa mwezi aprili na maandamano yalizuka tena katika miji mbalimbali nchini israeli leo jumanne saa chache tu baada ya bunge kupitisha kifungu muhimu cha mpango wa serikali wa kufanya mageuzi katika mfumo wa mahakama ambayo wapinzani wanasema inatishia ya demokrasia serikali ya waziri mkuu benjamin netanyahu iliendeleza hatua hiyo yenye utata licha ya maandamano makubwa tangu kupendekezwa kwa mageuzi hayo mwezi januari ni hayo tu kwa sasa mimi naondoka hapa studio nambari 15 lakini namwona mwenzangu idi ligongo yuko tayari kabisa kukuletea mpango wa kwa undani naitwa bmj muridhi kwa heri Toka ya ya karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia kikao cha viongozi wa nato ambacho kimefunguliwa leo jumanne huku ukiwa na ari mpya baada ya uturuki kuondoa upinzani wake kwa sweden na katika sehemu ya pili tutaangalia hatua ya tanzania kuondoa marufuku ya usafiri wa mabasi yaendayo usiku ambayo iliwekwa miongo kadhaa iliyopita marufuku ambayo ililenga kukabiliana na ajali za mara kwa mara na hali ya usalama ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni idi nam hii hey, leo katika kuaundani tunaanzia kuangazia kikao cha viongozi wa nato ambacho kimefunguliwa leo jumanne huku kukiwa na ari mpya baada ya uturuki kuondoa upinzani wake kwa sweden kujiunga na muungano huo ikiwa ni hatua ya kusonga mbele a umoja wa viongozi wa magharib ambao wameonyesha azma kubwa wakati huu wa uvamizi wa russia nchini ukraine uamuzi uliochukuliwa na rais wa uturuki re tp erdogan ni hatua muhimu kuelekea wanachama wa sweden na kupunguza mivutano huko vilnius mji mkuu wa lithuania makubaliano yaliyofikiwa baada ya mikutano ya siku kadhaa na yalitarajiwa kupanua nguvu ya muungano huo huko ulaya kaskazini katika ufunguzi wa mkutano wa nato katibu mkuu wa muungano huo jensestenberg alimkaribisha rais wa finland sauli ni inisto ambaye kwa mara ya kwanza nchi yake inahudhuria ikiwa ni mwanachama kamili wa muungano huo hebu kwanza tusikilize ripoti hii ya hadija riamibr pia alitazamia sweden nayo na pia itapewa ridhaa ya kuwa mwanachama kufuatia makubaliano kutoka kwa uturuki jana haraka tutakaribisha sweden kama mwanachama kamili kwa hiyo karibu sana leo tunafanya maamuzi mengi kwa muungano huu wenye nguvu tutaendelea kuunga mkono kisiasa ukraine hii itaisababisha ukraine kwa karibu zaidi na nato ambako inatakiwa iwepo rais wa marekani joe biden alipongeza uongozi wa stoltenberg katika nato akisema kwamba hakuna anayefahamu hali tunayokabiliana nayo vizuri zaidi kuliko wewe really nadhani kwa kweli ni muhimu katika wakati huu nchini ukraine swala zima la nato kwamba katibu mkuu jan stoltenberg anaendelea kuiongoza nato unaaminiwa hakuna anayefahamu hali ambayo tunakabiliana nayo na vizuri zaidi kuliko wewe mshauri wa usalama wa taifa wa marekani jeck sulivan jumanne alisema rais wa marekani jo biden atatumia fursa hii kuzungumza na rais wa ukraine volodimir zelenski pembeni ya mkutano wa nato huko vilnius pre- kama rais baiden na rais zelenski wako katika mji mmoja watakutana tu marekani imekuwa mwungaji mkono mkuu wa ukraini na kumsaidia zelenski na watu wa ukraini kwa utetezi wao wshujaa katika nchi yao mkutano huo unatarajiwa kuidhinisha mipango ya kina ya kwanza ya nato tangu kumalizika kwa vita baridi na kujilinda na shambulizi lolote kutoka rasia mosco ambayo imeielezea nato kuhusu upanuzi wake wa mashariki kama kigezo kikuu katika uamuzi wa kuivamia ukraine ameukosoa mkutano huo wa siku mbili hadija riami i nam mara baada ya kusikiliza hayo yote basi hapa tunajiunga na mchambuzi wa masuala haya ya kidiplomasia na shauri hili ambalo limekuwa likiendelea kwa kipindi kirefu amin mwidau kutoka nchini kanada amin mwidau labda tuanze na mapokezi na labda tafsiri kamili ya uturuki na nini hasa kimesababisha taifa hilo hivi sasa kuamua kuachia sweden i mwanachama wa nato na utakumbuka kwamba ilikuwa na msururu wa masuala mengi kwelikweli ambayo ilikuwa inataka kuona sweden ikiwa inayafanya hasa kuhusiana na masuala ambayo yanahusisha siasa zake za ndani za uturuki je matakwa ama yale masharti ya ambayo uturuki iliwekwa yameafikiwa ama yamefikiwa na taifa hili la sweden paka kuamua kuruhusu taifa hili kwa mwanachama wa nato ili ni ni swala la la kisiasa kwa sababu walikuwa kulingana na uturuki wao walipinga sweden kuingia katika nato kutokana na yale walio walioyaona kwamba ni mwendelezo wa siasa za kuwaruhusu wapinzani wa, wa mbalimbali wenye kutoka uturuki wenye kuishi sweden kuendelea na, na shughuli zao za kisiasa sasa nafikiri hii kusuluhisho lake limepatikana kwamba sasa uh, uturuki wamekubali sweden kwenda kwenye nato kwa masharti maalum kwamba wao nao na pia kwa maana walikuwa na changamoto ya kukubaliwa kuingia katika european union kama mwanachama kwa siku nyingi sana kwa hiyo kukubali kwa sweden kuunga mkono ombi la turki kuingia katika European union imekuwa ndo sababu ya kusawazisha pingamizi walizokuwa nazo uturuki kwa sweden kuingia katika nato mazingira sasa ambayo yapo mpaka hivi sasa kwa shauri hili kufikia hapa lilipofikia linatoa picha gani eh, kwanza kwa wanachama wa nato kiujumla kundi lenyewe la nato lakini vile vile mwelekeo wa mgogoro huu wa ukraine pamoja na russia kwa nato zaidi hii ni ni mchakato wa, wa lile shirika ni kwamba kuna utaratibu wa kuingia kwenye shirika si wa kiwazi kabisa kwa sababu kila memba turufu ya kuweza kumpinga mtu mwingine yote kuingia katika kundi lile la mrengo wa nato kwa ukiangalia kwamba uhusiano wake na hali iliyoko katika ukraine ni kwamba ukraine ni moja ya nchi pia ambazo kwamba zimetaka kuingia katika mrengo wa nato lakini marekani ikiwa ni mmoja wa kiongozi wa kundi lile wamesema kwamba ni mapema zaidi lakini ukiangalia kwamba nchi kama hizi sweden na finland maombi yao ni ya hivi karibuni lakini amekubaliwa kuingia na alafu swen bali ya kupata pingamizi kutoka kwa, kwa turki na hungary na baadaye ikasuluhishwa basi yaonekana nato kwa uhakika hawako tayari kuikubali ukraine kuingia katika mrengo wao na pengine hii yatokana na tishio ambalo kwamba lingeweza kuzuka kutokana na russia kupinga kukubalika kwa ukraine katika nato kwa sababu hilo lingekuwa ni, ni swala lingeibua swala kubwa zaidi la usalama katika Europa na ramtu anaweza akawa anajiuliza kuingia kwa sweden kwenye nato kunaongeza nguvu zaidi kwa nato au ni sehemu ambayo ni manufaa zaidi yanaelekea kwa sweden yenyewe kwa sababu itakuwa chini ya mwamvuli ya mataifa mengi yenye nguvu za kujilinda kijeshi zaidi Nafikiri manufaa ni kwa wote wawili kuna manufaa kwa kwa kwa nato na kuna manufaa kwa sweden kwa sababu sweden wana mpaka mkubwa sana na, na rasia kwa hiyo zamani ilikuwa russha ioni ile sweden kwamba ni tishio kwa hiyo walikuwa hawana haja ya kuweka rasilimali za usalama kwa sehemu kama vile kwa hiyo russia kupeleka rasilimali zake za usalama kwa sehemu ya mpaka wa sweden itapunguza rasilimali za usalama kutoka sehemu nyingine lakini vile vile sweden wana uzoefu mkubwa sana katika kupambana katika zile sehemu za baridi na pia vifaa wanavifaa zake ambazo kwamba e, ni bora zaidi kuliko nyingi ambazo zinapatikana katika sehemu za europe kwa hiyo sweden watapata hifadhi kwamba hawezi kupata tishio lolote kutoka kwa russia lakini nato pia itapata itapata usalama kwamba kuna sehemu nyingi zaidi ambao waweza wakapambana na russia ama tishio lao kwa rassha la panuka zaidi kuliko pale zamani ambapo ilikuwa ile sehemu ya finland na ya sween ilikuwa haiko katika mrengo wao tukija sasa kwa jumuia nzima ya kimataifa mapokei yao yamekuwa ni api ni jambo ambalo E, kweli limefurahiwa maanake kuna mataifa mengine kwa mfano tunasubiria kwenye mkutano wa Briggs, ambao tunatarajia kuwa ni muungano ambao utazidi kuongezeka zaidi kwa sababu kuna maombe mengi yanazidi kuongezeka je kwa watu wa mrengo huu ambao sio wanachama wa nato wanaweza wakawa wanalifurahia ama wanashtushwa zaidi kuona nato inazidi kupanuka zaidi zaidinajua Na nato ni, ni ni shirika la, la, la usalama ambalo kwamba uh, madhumuni yake ni kuhakikisha kwamba wale wanachama wake wamehifadhika ama yoyote na tisho aweza akatetewa na wanachama wengine sasa katika uhasama mkubwa wa nato ulikuwa ni ile kikundi cha waso pact ambayo kilikuwa kikiongozwa na ussr kabla kuja kwa rassia sasa kuongezeka kwa nato ni kwamba especial kuelekea sehemu ya kama vile russia ni kwamba yaleta hali mbaya ya usalama katika ulimwengu kwamba russha itakuwa katika katika hali ya taharuki na zile nchi ambazo kwamba ziko katika mrengo wa nato pia zitakuwa hali yake ziko katika taharuki kwa sababu wakati wote hizi ni sehemu ambazo kwamba kamba ya kiyukl inaelekea kwao wao kama unavyojua kuna baadhi ya nchi zina mizinga ya nuclear lakini mizinga mingi zaidi iko russia marekani kwa hiyo kwa hofu ya kwamba usalama wake uko hatarini russia bila shaka itakuwa itauaelekeza mizinga yake ile ya nuclear kwa nchi zilizoko katika mrengo wa nato wakihofia kwamba hawa waweza wakatumika katika kuwavamia kwa hiyo hii ni tishio kiko, kwa ulimwengu kwa sababu hizo si silaha za kuchezewa katika kanda isipokuwa maalumispou ulimwengu mzima kwa hiyo nchi zingine ambazo ziko nje ya nato na ziko nje ya mrengo wa rasha ama kikundi ambayo kenye kuwasapoti rasha bila shaka hili litakuwa si jambo lenye kufurahisha sana asante sana amini mwidau kwa maelezo hayo yote na hapa ndonakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani karibu katika sehemu pili ya matangazo ya kwa katika sehemu hii tanzania imeondoa marufuku ya usafiri wa mabasi kwa ajili ya safari za usiku ambayo iliwekwa miongo kadhaa iliyopita marufuku ambayo ililenga kukabiliana na ajali za mara kwa mara lakini vilevile vile hali ya usalama katika maeneo mbalimbali ya nchi sasa tangu majuzi eh, mabasi ya abiria yameanza kufanya safari zake muda wote yani saa 24 lakini hata hivyo hatua hiyo imezusha mjadala mkubwa nchini humo kukiwa na maoni ya aina mbalimbali ya je yale yote ambayo yalisababisha eh, kufungiwa kwa safari za saa 24 yametekelezwa kujua zaidi georgi njigopa anaangalia haya katika ripoti hii ambayo ametuletea serikali inasema mabadiliko haya kuruhusu mabasi ya abiria y kusafiri wakati wote yamekuja baada ya kuzingatia maoni wa wadau wa sekta ya usafiri pamoja na uboreshaji wa miundombinu na usalama wakati akitangaza hatua hiyo bungeni waziri mkuu kasim majeli alisema zio hilo liliowekwa miaka elfu kufuatia kuongezeka kwa ajali za barabarani na utekaji wa mabasi matukio ambayo yamesema kwa sasa hayashuhudiwi tena mamlaka zinazohusika na sekta ya usafiri pamoja na zile zinazosimamia usafiri wa basi abiria tayari zimeanzisha safari hizo na kwamba abiria wamekuwa na uhuru wa kuchagua muda wa kusafiri iwe mchana au usiku hata hiyo imekamilika baada ya kuweka utaratibu unaopaswa kufuatwa na wamiliki wa mabasi pamoja na madereva wao kimsingi wamiliki wa mabasi sasa wanakuwa na ujo mpana kupanga muda nataka kuondoka katika vituo vyao kama vile basi lilikuwa linatakiwa kuondoka dar daressalama kwenda kwa mfano jijini mwanza kuanzia saa kumi na mbili asubuhi sasa mmiliki wake anaweza kupangilia hata mabasi sita kwa siku moja ambayo taondoka kwa nyaka iwe alfajiri asubuhi mchana mpaka usiku kuondolea kwa marufuku hiyo inayotarajiwa kuchochea ukuaji wa sekta ya usafiri kumepokelewa na shangwe na chama cha wamiliki mabasi nchini tanzania lakini hata hivyo shangwe hiyo inakabiliwa na hali ya kutoka kwa baadhi ya watumiaji wa usafiri huo wanaotulia shaka kuhusu usalama barabarani baadhi wanaona kwamba tanzania hiko tayari kuanza kuruhusu mfumo huo wakitaja changamoto mbalimbali ikiwemo ile inawahusu wamiliki wa mabasi pamoja na madereva wenyewe mbunge wa jimbo la bukoba vijijini samson ruhikaza akiwa bungeni anasema kiwango cha ajali za barabarani kilichoshuhudiwa miaka ya nyuma kinaweza kikashuhudiwa tena wakati huu kutokana na mazingira wakati ule sura yake ingali ikijitokeza tena katika nyakati hizi hivi karibuni serikali imeruhusu tena mabasi ya abiria kusafiri usiku kucha mimi mwaka kazi wizara ya serikali za mitaa lakini eh, familia yangu dar salaam nilikuwa sana dodoma lakiifamilia yagsaasafii dodoma ilihokna barabarani kibaya sana usafiri wa usiku mzuri hatujaweza kudhibiti madereva wetu na nidhamu ya kulala gari ajari zilikuwa ni nyingi sana nyingi sana watu wanakufa mabasi yanawachinja barabarani na mweshimiwa marechera akiwa waziri mkuu ndiye aliyefuta basi kusafiri usiku mwaka sasa leo tumerudisha tumejiandaaje hili tutapata tizo la kupata ajari nyingi sana barabarani usiku watu watakufa sana tujiangalie kama hatujafikia uwezo wa kuadhibiti magari haya tusifanye hivyo tuendelee mchana na usiku iwe ni tuache csafi usiku uhaba uwele wa kutosha jua elima usalama barabarani pamoja na hali ya kupuuzwa kwa utumiaji wa barabara ni sehemu ya sababu kuu inayofanya ajali nyingi kutokea wafuatiliaji wa mambo wanasema kwamba vyanzo vya ajali za barabarani vimegawika katika makundi makuu matatu kuna ajali zinazotokana na makosa ya kibinadamu zipo zile zinazosababishwa na miundo mbinu ya barabara na nyingine huusababishwa na hali ya hewa na chombo chenyewe kwa maana hiyo ingawa kumekuwa na furaha kubwa kutoka kwa wananchi kuhusu hjuu safari za mabasi a usiku na mchana lakini baadhi yao bado wanatia shaka wakisisitiza kwamba iwapo serikali itakuwa imejipanga vya kutosha kufanikisha hatua hiyo basi dhamira kutaka kuwarahisisha usafiri, usafiri wa wananchi itageuka shubirianasema changamoto nyingi zinazopaswa kutafuta majawabu ikiwemo hatari zinazoweza kuwakumba wasafiri wa usikuusafiri huu tumeopokea vizuri nao vilevile ni usafiri ambao unasaidia kuharakisha safari za wananchi wa tanzania lakini akiledoaoashkmashaka uh, kwasabauhata usafiri wa mchana tumeshuhudia vile vile tumeshudiaaa uh, cha usiku, usiku kuna malori mengi nayo yanatembea ya kutoka nchi, moja nchi uh, labda usafiri huu ukawa kidogo na shida utokana na barabara zetu tunajua zilivyo kutoka nchi kutoka hapa labda kwenda tabora kuelekea e, tunduma e, tunajua kwamba barabarani huenda kuna mbuga nyingi za anyamakatikatiuuarkihabk hatuaju labda usalama wa abiria unakua vpi vilvilehatujajua serikali yetu imejipaa vipi labda na askari kuwasindikizakusindikiza magari haya kutokana na uhalifu ambao unaweza kuwa barabarani uh, halifu ambao waaena magarimbaai a barabarani ni mionguni a sababu nawamaka a ma529 ambao ndio nguvu kazi taifa kwa upande mwingine jumla wa tanzania 886 walipoteza maisha kati ya januari November, 12, 22, na novemba mwaka 222 kuorokaa na ajali za barabarani akiwemo vijana huku wengine 573 wakiachwa na majeraha kwenye ajali 1422 zilizorekodiwa na kikosi cha usalama a barabarani cha jeshi la polisi ajali hizo ziliongezeka kotoka 1177 zilizorekodiwa kati ya kipindi cha januari hadi y agasti 222 hii inamaana kwamba ndani ya meze mitatu ulitokea ajali mpya 245 lakini mamlaka za udhibiti wa vyombo vya moto na wamiliki mabaso nasema kuanzishwa kwa safari za usiku kwa mabasi abiria hakuwezi kufungwa maanisho moja kwa moja kwa kusema kwamba kiwango cha ajali hizo kinaweza kuongezeka ikiwo hadi sasa tayari zimepita takriban siku sita tangu usafirio wa mpya anze rasmi hakuna taarifa zozote ambazo zinaonyesha kuwepwa kwa matukio ya ajali au jambo lingine linalofanana na hali hiyo katibu mkuu wa chama cha wamiliki wmabasiabiria tabua is joseh anasema ni muhimu kwa wananchikuelewa hukosekana kwa usafiri wa masaa ishirini na nne kulikuo ni mtiani uliwapa wakati ya mgumu wa wasafiri wengi hasa wale wanaofikwa na mahitaji ya dharura kwa muda mrefu sisi kulilia ni suala la masaa ishiri nanne abiria ndio walikuwa wakiteseka wakipata tabu wakiwa wanasafiri kwa usafiri mbadala ambao sio usalama walikuwa wakipanda malori wanapanda ijii wanakudi magari ambayo saa zingine hata ayafikishi kwenye vitu ukipanda gari ya private private Nakin, ndogo, kwawe, kwenye kwenye ambacho utaenda kupata ya saa saa saa zingine zingine na kwenda unapofikia muda mbovu ukapata madhara wanaopanda zile zile za mara nyingi lakini gari huwa ni ndogo buti aiwenye kt macotkaishia naa boaaazgai aarawatu nasafirinaa zaiti ambazo ratiba ratibauzelewi lakini kama una uhakika kuna basi linatokatsajiuni u umeshamaliza mahala shughuli zako kutoka sokoni aria koo za kiofisi kza kibiashara unaendaerina au unaenda tabora ukiwa una hakikaamba kuta basi magufuliunafanya na enda kukahitajika angala miezi mitatu hivi ili kutoa tathumini awali kuhusu hali ya usafiri mabasi abiria katika nyakati za usiku lakini wengi wana matumaini ju ya mpango huo wakisema umekuja katika wakati mwwafaka wakati ambako hali ya barabara nyingi zikiwa zimeboreshwa barabara zinazounganisha mkoa mmoja na mwingine na zile za wilaya zipo katika kilango cha lami huko askari wa wasalama barabarani wakiwa wametanda kila pembe ya nchi eneo la stendi ya ya dar esalama linalofahamika kama stendi ya magufuli sasa linakesha kupokea na kusafirisha abiria katibu wa chama cha madereva mabasi abas ambaye mara zote perekana katika stendi ya magufuli na miongoni wale wanaosukuma mbele matumaini kuhusu mpango huo akisema umekuja kuharakisha maendeleo mimi nadani igipongeza tu serikali kwa sababu tulikuwa tunachelewesha maendeleo kwa sababu mtu anapata dharura anaambiwa basi mpaka saa kumi na mbili na hii habari ya kutoka zote zotesaa kumi na mbili hayo ashayo mafukuzano kwa sababu gari afungulia kama ngombe zizini zote zitoke saa kumi na mbili lakini kwa sasa waa zitembee siku kucha basi lat ijipange utoe ratiba tofauti tofauti kwa sababu sasahivi tunaona gari za saa kumi ziko karibu mia na sasaniambia hio tari ni mafukuzano lakini kama kuna gari saa kumi ya saa moja ya saa mbili ya saa tatu yani mtu anapopata shidaapa anapata gari anapanda naondoka okay. jambo linalotizama sasa ni kwa kiwango gani mpango huo mpya utakuwa rafiki kwa abiria na kuwa endelevu vyombo vinavyosimamia usafiri wa moto vinatupiwa macho na kaa anavyoona mfuatiliaji mmoja wa masuala ya usafiri wa mabasi abiria vyombo hivyo vinapaswa kuchanga vyakarata uh, kuna wakati ambao tunawalaumu walaumu sana lakini tukitazama tukitazawakati mwingine dereva lakini dereva ambaye naye pia ni mwanadamu unailaumu una, una, una pia kampuni kampuni ambayo inafanyiwa ukaguzi ikitoka hapa e, wakokmboanafanya huo utaratibu wakatimwngine aa zinatokea tunaweza tukasema ni kawaida lakini tunaweza tukasemawakati ngine wakti mwingine tunaauembamadereva miundombinu yetu barabaranikoje dereva kavuka br likukaie akbaoaki wnginwasafiri bure kwasaaukila laankukai matari wanaweza wakakaa kwa pamoja kisha sasa kutazama ma arban wa kuweza kufanikisha haya yote kwamba tunaanza masaa sh 4 zitatoka kwa namna gani tunazipangaje jeshi la polisi linasema utekelezaji wa mpango wa usafiri wa abilia kwa nyakati za usiku hawezi kugeuzwa kichaka kwa makundi ya kiharifu kutuima mwanya huo kutekeleza hujuma zao likionya kwamba operesheni kali inaendeshwa kote nchini kamishina waoperesheni na mafunzo ya polisi kamishina awazi juma haji anasema jeshi hilo litaendelea kuwa macho kwa madereva ambao wanajihisi kua huru kutofuata sheria za usalama barabarani kwa kisingizio cha safari za usiku maeneo ambayo madereva kwao yamekuwa ni na chocheo aidha ya kufanya uvunjifu wa sheria za barabarani na kusababisha ajali hasa nyakati za usiku pia na enyeo hayo tumejipanga kuhakisha kwamba askari wanakwepo na kuzuia uvunjifu wa sheria hizo za usalama barabarani kwa hiyo nitumia nafasi hii kuwaomba wananchi kutoa ushirikiano kwa jeshi la polisi na vyombo vingine vya ulinzi na usalama kufichua vitendo vya aina zozote za kiuhalifu ikiwemo uhalifu wa barabarani kwa maana ya kwamba uvunjaji wa sheria za usalama barabarani pale ambapo wanaona kuna vitendo ambavyo vinafanyika vinavyoashiria Weza amani, basi sana. Kwa poli... nam tanzania ameondoa marufuku ya usafiri mabasi enda ya usiku ambayo iliwekwa miongo kadhaa iliyopita marufuku ambayo pia ililenga kukabiliana na ajali za mara kwa mara sasa tangu majuzi mabasi abiria ya yameanza kufanya safari zake muda wote yani kwa saa 24 mpaka hapo kwa undani haina la ziada mpaka wakati mwingine na mara nyingine mimi ni georgi njogopa asante ah, sana georgi njogopa kwa kueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kuundani <muchas> kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami