i ni idhaya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harison kamau polisi nchini kenya gesi, wamerusha gesi ya kutoa machozi kwenye msafara wa kiongozi wa upinzani raila odinga mapema leo wakati watu walipojiunga na maandamano dhidi ya serikali katika miji kadhaa kuhusu mgogoro mkubwa wa gharama ya maisha na msururu wa ongezeko la kodi lenye utata mabomu ya kutoa machozi yalirushwa kwenye msafara wa odinga baada ya kuhutubia mkutano mkubwa katika mji mkuu nairobi waandishi wa afp wamesema na polisi walichukua hatua wa sawa na kuvunja maandamano katika miji ya bandari ya mombasa na kisumu ngome ya upinzani kwenye ziwa victoria polisi walikuwa wamejitokeza kukabiliana na maandamano yaliyoitishwa na odinga mwaka huu kuhusu sera za serikali ya rais william rotol katika mkutano huu odinga ambaye alishindwa katika uchaguzi wa agasti mwaka uliopita alitangaza mipango ya kukusanya sahihi milioni kumi katika jitihada za kumwondoa wa mpinzani wake mkuu madarakani watu wenye silaha kutoka kikosi cha dharura cha rsf cha sudan wanatuhumiwa kushambulia mji wa mbali jumaa kabla ya kufanya mashambulizi ya risasi na uporaji ambao mashahidi wamesema uliwatia hofu watu kwa karibu miezi mitatu rsf inaoongozwa na muhamed hamdan daglo imepigana na jeshi nchini ya jenerali abdel al buhan katika vita vilivyogharimu maisha ya watu elfutatu na mamilioni ya wengine kuhama makazi yao rsf ilikuwa ikipora benki na majengo ya umma huko bara kilomita 50 kaskazini mashariki mwa alobeid mji mkuu wa codofan kaskazini shahidi katika mji huo amesema mapigano hayo tangu aprili 15 yamejikita katika mji wa khatum pamoja na codofan kaskazini na eneo kubwa la maghari bi la darfur ambapo umoja wa mataifa umeonya kuhusu uwezekano wa uhalifu dhidi ya ubinadamu unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc kupitia 175m nairobi kenya rais wa ukraine vdmir zelenski mapema leo amesisitiza wito wake wa kupata silaha za masafa marefu kufanya operesheni za mashambulizi na kujihami dhidi ya wanajeshi wa rasia wanaovamia nchi yake akizungumza katika ziara yake ya jamhuri ya chek zelenski amesema ukraine inazungumzia kupata mifumo ya silaha za masafa marefu kutoka kwa washirika wengi ikiwa ni pamoja na marekani bila ya kuwa na silaha za masafa marefu ni vigumu sisi kufanya mashambulizi yanayofaa ya lakini pia kufanya operesheni ya ulinzi kwa maana unailinda ardhi yako na kufikia umbali unaostahili kumwangamiza adui amesema zelenski prigi ni, ni sehemu ya ziara ya kigeni kabla ya mkutano wa kilele wa nato wiki ijayo ambapo anatarajiwa kuhimiza muungano huo kuikubali ukraine kama mmoja wa wanachama wake kikosi cha walinzi wa mapinduzi alhamisi kilikamata meli ya mafuta katika kuba ya uajemi ambayo inadaiwa kuwa na mafuta ya magendo shirika la habari la iran rafaz limesema ijumaa meli iliyokuwa imebeba tani 9 za mafuta ya magendo na wafanyakazi kumi na wawili ilikamatwa na wanamaji wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi waliokuwa doria chini ya amri ya mahakama makao makuu ya kikosi cha tano cha jeshi la wanamaji la marekani yamesema katika taarifa yake kwamba jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu irgc limekamata kwa nguvu meli ya kibiashara ambayo huenda ilifanya shughuli za magendo hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa mara moja komandi kuu ya kikosi cha wanamaji wa marekani imesema ilizuia iran kukamata meli mbili za kibiashara mapema wiki hii jeshi la wanamaji limesema meli hizo zilikuwa katika maji ya kimataifa wakati huo mmoja katika kuba ya oman nyingine maili ishirini kutoka pani ya masat huko oman na waziri wa fedha wa marekani janet yellen ameanza ziara ya siku nchini china leo kwa kutoa wito wa mageuzi katika masoko ya nchi yenye uchumi wa pili kwa ukubwa duniani na kuonya kwamba marekani na washirika wake watajibu kile alichokiita tabia zizizo za haki za kiuchumi hizo zilikuwa habari za kimataifa kutoka washington dc jina langu Harrison kamau ambapo sasa nampisha mwenzangu patrick ndwimana akiwa tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwaundani karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha jukwaa la waandishi wa habari leo tunajikita zaidi kwenye maadhimisho ya siku ya kiswahili duniani pamoja na washiriki wetu tutazungumzia hasa mchango wa vyombo vya habari na waandishi wa habari katika kukuza kiswahili anayokaribisha katika kipindi hiki jina langu ni patrick ndimana dunia inaadhimisha leo siku ya kiswahili siku iliyotambuliwa rasmi na shirika la umoja w mataifa la elimu sayansi na utamaduni unesco huu ni mwaka wa pili siku hiyo ikiadhimishwa kote ulimwenguni kauli mbiu ya mwaka huu ni kuimarisha uwezo wa kiswahili katika ulimwengu wa kidijitali kiswahili kina wazungumzaji zaidi ya milioni mia bl ni mojawapo ya uh, lugha za kiafrika au kibantu inayozungumzwa sana kiswahili imekuwa lugha ya mawasiliano katika nchi nyingi za afrika kusini mwa jangwa la sahara na afrika mashariki washiriki wetu wataeleza jinsi vyombo vya habari yani redio televisheni magazeti mitandao ya kijamii vinachangia kwa kukuza kiswahili na washiriki wetu uh, katika laini ya simu tunaye deodatus baile ni mwenyekiti wa jukwa la wahariri nchini tanzania deodatus karibu asante sana nashukuru E, tunaye pia hassan ali e, mtangazaji wa redio nchini kenya ambaye kupitia vipindi vyake amejitolea kuwafunza kiswahili wa kenya hassan ali karibu katika jukwa la waandishi wa habari asante nashukuru na nafrahi na sana kuwa nawe jioni e, vile vile tunaye sadam mubale ni mwhariri katika redio ubc huko uganda mubale karibu katika kipindi chetu <coughs> asante sana na nashukuru sana kuungana nanyi katika kipindi hiki basi nianze nawe deodatus balile e, katika uh, kuona mchango wa vyombo vya habari au kukuza kiswahili uh, lazima tuzingatie zaidi e, namna tunavyotumia lugha hii ya kiswahili tunaombwa kutumia yale maneno ambayo ni sahihi yanayoeleweka uh, wanasema kiswahili sanifu na we kama vile muhariri Dio mnahakikisha vipi kwamba waandishi wa habari wanatumia kiswahili ambacho kinastahili kutumiwa katika vyombo vya habari na hasa wakati kuna uh, mwingiliano wa lugha eh, kiingereza na lugha nyingine kama wahariri mnahakikisha vipi kwamba uh, lugha inayotumiwa katika vyombo vya habari ni lugha ambayo inafaa au ile wanasema kiswahili sanifu uh, kwanza ni shukuru kwa kuwa na mjadala huu na ni siku chache nimetoka hapo studio za vo kani na wakati unaadhimisha sasa h e, siku ya kiswahili duniani na swali hili nakuja wakati mwafaka kwamba kinachotokea kuna shida kidogo kwa upande wa magazeti magazeti hayana shida kwa maana ya kwamba magazeti yanayotumia kiswahili yanazungumza kiswahili yanawasilisha kiswahili kwa njia ya maandishi bila kuchanganya lugha na hata inapotokea kwamba unahitajika ufafanuzi eh, lugha inayofafanuliwa huwekwa kwenye mabano lakini imekuwa ni bahati mbaya sana kwamba kwenye tv kuna uafadhali kidogo lakini kwenye redio hasa hizi redio za kijamii na hasa hizi redio ambazo ni nif tumejikuta kwamba watu wengi watangazaji wengi wamedhani na kuamini kwamba wanapochanganya eh, kiswahili na lugha nyingine akaonekana anaweza kuzungumza kiingereza kidogo ndani ya kiswahili akazungumza kifaransa kidogo na hata ikiwezekana kiarabu au kichina basi anajiona yeye ni mtangazaji ambaye ana anauelewa ana ufahamu mkubwa sana hili ni tatizo kubwa ambalo kwa kweli tnalifanyia kazi hapa nchini na kuwasihi waandishi kwa maana ya watangazaji kwenye redio za kijamii wajitahidi sana kwamba wanapoamua kufanya utangazaji kwenye redio basi wakisema wanatumia kiswahili watumie kiswahili wakisema watumie kiingereza watumie kiingereza wakisema watumie kifaransa kichina na wafanye hivyo pasi kuchanganya kwa maana ya kwamba wanapochanganya changanya hizi lugha wanafanya msikilizaji anayesikiliza imekuwa kawaida baadhi ya watu wanaona kwamba ah, ni kawaida tu anasikia hilo neno analifamuna au kulitambua lakini ukienda kwenye ule ufasaha kwenye fasihi kwenye lugha kwenye weledi tunajikuta kwamba hatutendi haki iliyo sawasawa sawa kabisa basi tumsikie na hassan ali anavyosema uh, balile baihii ni shida tanzania sijui kenya ya kuchanganya lugha kenya vipi sababu tukisikia uh, matangazo ya huko kenya huwa tunasikia hata viongozi zaidi wanazungumza kiingereza uh, kuliko kiswahili vipi upande wa wandishi wa habari ndugu yangu umegonga ndipo na asante kwa mwaliko kwa kikao hiki cha leo uh, miaka kama minne mitano hivi wakati nimekwenda tanzania tulikuwa tunafanya ma- ma- makala maalum kuhusu vyombo vya habari nchini kenya na tanzania kwa namna vinavyotumia kiswahili na palikuwepo na tatizo kubwa sana alivyosema mwenzangu kutoka tanzania wengi watangazaji tanzania wakichanganya kiswahili na kiingereza hewani inakuwa vigumu kujua kama huyu anatumia kiswahili ama anatumia kiingereza kilikuwa ni kiswa kinge kiswahili kiingereza lakini siku za hivi karibuni hapa kenya pia pe- imepenyeza sana hali kama hii kutokana na hizif zimekuwa nyingi sana na unakuta hata inaanzia katika vuo vyuo vile vya kusomea wanahabari hakufunzi ha, lugha ni kaida tu zile za wanahabari kwa hiyo nyingi sana zimechipuka hasa za mijini e, miji kama nairobi mombasa e, vijana wengi hasa watangazaji wanaibukia wanatumia kiswahili A, wanachanganya na na, na, na sheng e, lugha ya mtaani kutegemea ni, ni mtaagani anakotangazia hii imekuepo na unaona hata katika taarifa za habari unakuta labda e, chombo cha habari kama redio nitakupa mfano unakuta chombo fulani kinamwita katibu mwandamizi na gazeti linamwita waziri msaidizi kwa hiyo inamfanya yule msikilizaji yule mlengwa ama mtazamaji wa televisheni ama msomaji wa ale magazeti an- anakanganyikiwa zaidi kwa hiyo nafikiri ndiyo tunajitahidi sana kupiga hatua na kuimarisha lugha ya kiswahili lakini haswa katika hivi vyombo vyetu vya habari tunavyovitumia sisi kukuza lugha ya kiswahili pia tunaboronga wengi wa watangazaji haswa vijana wanajiona ukichanganya kiswahili na kiingereza kiswa basi umekomaa umestaarabika umeelimika na hili limekuwa tatizo kuhakika naweza nikasema asilimia kama stini ya watangazaji haswa FM stations hizi wanachanganya sana sana kiswahili na ana nashen hizi lugha za mtaani na na hewani huwezi ukasema kwamba hii ni hidhaa ya kiswahili salamu bale eh, muhariri katika radio ubc uganda hii ni redio shirika ya uh, uh, sauti amerika uh, vipi wewe kama muhariri uganda kuna dhana kwamba uh, huko pia kiswahili bado hakijakuwa zaidi hebu tupe taswira uh, hii shida au changamoto hii ya uh, uh, kuchanganya labda mnachanganya kiingereza au uh, na logha nyumbani Luganda, sibi, uganda sijui hali kuija hapo uganda nam kwa kweli jinsi ulivyosema ni kweli kwamba bado kuna tatizo kubwa haswa katika uh, lugha ya kiswahili hapa uganda manake jinsi ulivyosema uganda utakuta kwamba wazungumzaji wa kiswahili sio wengi sana ukilinganisha na nchi zingine za afrika mashariki kama vile kenya na tanzania labda na zanzibar na utakuta kwamba hata ni changamoto kwetu kama sisi uandishi habari manake Uh, utakuta kwamba hata waandishi habari ambao uh, wapo uh, sio wengi sana uh, manake hata kwaajili uh, ukienda kwa ajili ya kuhariri zile habari na vile vile uh, kuripoti zile habari muda mwingi utakuta kwamba watu ambao uh, unajaribu kuchukua interview au mahojiano nao utakuta kwamba Uh, kiswahili hawawezi kukitumia na sasa ni wajibu wako kama uwe mhariri ama uwe ripota uh, kufika kule na kujaribu kubadilisha uh, yale maneno kuyaweka katika lugha ya kiswahili lakini pia asilimia kubwa ya watu ambao ni washikilizaji wa lugha ya kiswahili na vile vile watazamaji uh, katika runinga pia sio wengi sana sasa utakuta pia uh, kuna hiyo changamoto lakini pia ikumbuke kwamba kiswahili ni lugha ambayo pia inaendelea kukua kila uchao maanake kuna baadhi ya maneno ambayo yalikuwa anatumika zile enzi na sasa sasahizi anaenda yakififia na yakipotea kwa mfano utakuta uh, kwamba jinsi mwenzangu alivyotoa mfano wa katibu hapo mtendaji nafikiri lakini pia utakuta kwamba kuna wengine kwa mfano nikichukua mfano wa rais utakuta kwamba kuna wengine na naibu rahisi utakuta wengine wanasema naibu rahisi na wengine wanasema makamo wa rahisi lakini uh, pia utakuta kuna baadhi ya maneno tu ya kiswahili kama uki ambao hayatumiki sana na ahali so utakuta kwamba kukua kwa, kwa lugha ya kiswahili kuna baadhi ya maneno ambayo yanaenda yakipotea tu na kufifia nikiregelea hapa uganda uh, ni changamoto kwa kweli Uh, uh, utakuta kwamba lafudhi lafudhi ni baadhi ya vitu ambavyo kidogo vimesababisha kiswahili kufifia kabisa maanake uh, utakuta katika kuna kuna hapa katika nchi ya uganda utakuta kuna sehemu fulani fulani ambapo utakuta wazungumzaji wa kiswahili ni wengi mno hasa nikikupa mfano wa uh, uh, uh, wilaya ya busia uh, wilaya ya malaba hizi ni wilaya ambazo zinapakana na kenya na inapakana sana na kenya alafu kuna kiswahili pale ambacho kinatumika utakuta kwamba wanacanganya lugha uh, mtu watachu, ata, watachukua lugha ya kiswahili na vile vile kuichanganya na lugha ya mama nao wataona kwamba ni sahihi sana uh, kwa mfano mtu anayesema uh, uh, uh, matama matama kwa maana kwamba mashavu na ni jambo la kawaida na ukijaribu kumrekebisha yule mtu anafikiria ni jambo la kawaida tu naam fkiri ni changamoto ambayo uh, inafaa wadau tu wa kiswahili na vilevile pia uh, kujaribu kuwahamasisha na vilevile kuwafundisha watu uh, lugha ya kiswahili na jinsi na utaratibu wake na jinsi inavyofaa kuizungumzia ile lugha lakini utakuta kwamba mtu akijaribu kuzungumza kiswahili katika ufanisi wake ni changamoto sababu watu wengi wanasema hiyo hicho kiswahili cha tanzania hicho kiswahili cha ka igumu sana atuwezi kuzunguliza hicho hata utakuta kwamba we mwanahabari pia wanakwambia jaribu sana iwezekanavyo kutumia lugha ambayo ambayo mtazamaji au msikilizaji ataipata na kuisikia kwa ajili ya kuelewa utakuta kwamba ni changamoto kidogo huwezi kutumia baadhi ya maneno kwa ajili ya kumaanisha kitu fulani kwa sababu wengi watu wasikilizaji na vilevile watazamaji hawatokupata kwa mujibu wa hadhira na watu wanaokusikiliza Deodatus, uh, pengine labda kama ni waandishi wa habari vijana uh, wanapotangazia vijana wenzio uh, pengine wanachanganya lugha ili uh, wanasema ni lugha ambayo wanaelewana kati ya vijana wasikilizaji vijana na watangazaji vijana uh, unaona kuna lazima tuweke mkazo apoa au tuweke uwepesi sababu wale vijana nao wajihisi kwamba yale matangazo yanawavutia kwanza mimi na, naomba niwapongeze hao wa wahaliri wenzangu wawili kutoka kenya na uganda kwa sababu eh, wamezungumza kiswahili kiswa sasaha kwa maana ya kwamba nimeshiriki mijadala mingi aina hii lakini unawasikia hata wengine wanaoshiriki kiswahili mjadala wa kiswahili wanakuwa hawashiriki kwa kutumia kiswahili lakini hawa wenzangu wawili kwa kweli mungu hawabariki sana unasikia ile la haja jinsi wanavyozungumza Eh, hapo uganda amesema kwamba watu wanasema ni kiswahili cha tanzania lakini eh, tunapaswa kujifunza kiswahili kama lugha ambayo ni lugha yenye kiwango fulani hivi kwa maana ya kwamba kwa kiingereza kwa, kwa mfano tunaposema queens language english standard english standard na unasema english sasa inatofautishwa kati ya kile kiswahili ambacho ni rasmi na kiswahili ambacho si sa, eh, si rasmi kiingereza ambacho ni rasmi na kiingereza ambacho si rasmi na na hizi lugha zipopote zipo kwa sababu ukienda kwa mfano kama pale uingereza sisi huku tunazungumza pound lakini wenyeji pale wanazungumza ukija hapo marekani eh, sisi tunavyokuatukizaunawezakusema avenue lakini ukizungumza na mwenyeji anakwambia sasa hizi lugha na, na la haja zake jinsi zinavyokatwa tunapaswa kuhakikisha kwamba vijana wetu kizazi chetu jamii yetu vyombo vya habari vina jukumu la kuhakikisha tunapeleka lugha ambayo ni sahihi kwamba hawaipendi jamii ina mambo mawili kuna matakwa ya jamii na masilahi ya jamii na ningefafanua kwa kiingereza ingesema public interest na interest of the public matakwa ya jamii ni vile vitu ambavyo ni vi-kama hivyo tunavyosema kwamba vijana wanajiona wenyewe wa akichanganya kiingereza na kiswahili basi yeye kasoma kidogo kaelimika si mshamba lakini masilahi ya jamii ni kuwa na lugha iliyo sahihi katika vyombo vya habari kwa hiyo sisi vyombo vya habari tusivutwe na miehemko tusiperekeshwe na jamii kwa maana ya kwamba ina, inataka jambo fulani lakini tuwe na mahitaji ya jamii kwamba jamii inahitaji lugha iliyo sahihi inahitaji lugha iliyo sanifu ili tuilee hii lugha kwa maana ya kwamba mii nakumbuka miaka karibu elfu mbili na kumi nilikuwa pale kinshasa ni mwenyeji wangu anazungumza kiswahili akasema unichunge kidogo Mm-hmm. Nili, nilipata tabu nikajiuliza <laughs> sasa <laughs> ni mlinzi nikajiulizamekuajiie ni kwamba unapeleka ngombe machungani Diyo. lakini kumbe unichunge kidogo alikuwa anasema unisbnisubi kidogo <laughs> eh. Eh. kwa hiyo tunahitaji sasa kuhakikisha kwamba tuwe na kiswahili ambacho tukizungumza akija mtu asipate huo mshtuko popote atakapokuwa tuzungumze hiyo matama mimi kwenye lugha lughamama eh, ambayo ni kihaya namwelewa matama ni mashavu, mashavu yeah. ambayo hata kwa luganda matama ni mashavu mashauhata sisi kwetu katika lugha ya kiro, ni, uwe, ni, katika lugha yetu ya kirundi ni, ni, ni, ni mashavu amatama <laughs> Mata, amatama amatamaaamaao uh-huh. hey. katika hali hiyo eh, wakati mwingine lugha inakua kuna misamiati itaingia tuikubali mm-hmm. lakini kuingiza maneno ya kiingereza ili kuonesha kwamba unajua sana mm-hmm wakati unawasiliana una na watu ambao unajua wenyewe wanazungumza kiswahili nadhani si ali wewe wamejitolea kufunza kiswahili wa kenya kupitia uh, vipindi vyako uh, pengine ni tunaelekea kuona mchango wa vyombo vya habari na waandishi wa habari kipi kimekusukuma mpaka kufikiria kufunza kiswahili wa kenya kupitia redio yeah, mbali na <tutuwa> kahimbali na kwamba ninanina nina, nina, nimesomea wanahabari ni mtangazaji pia mimi nimesomea uwalimu wa uh, chuoni uh, na nikawa njia panda huu na huu ni utunde upi niwe mwalimu wa kuingia darasani kwa kushika chaki au uh, niwe mwalimu wanahabari kwa kuwa nimesomea taaluma hii ya wanahabari taaluma hizi mbili wanahabari na uwalimu nikaona uh, darasa litakuwa ni moja nikiwa mwalimu shule itakuwa moja lakini kupitia redio na runinga ni mamilioni kwa mamilioni ya watizamaji na wasikilizaji watakaofaidi na nikaamua kuongoza vipindi vya, vya elimu na haswa haswa kiswahili kupitia redio uh, na karibia sasa mwongo wa pili huu nikiongoza vipindi mbalimbali mbali, kwenye idhaa mbalimbali vipindi vya redio na haswa duka ya kiswahili na nana kile ambacho kimenitia motisha kitanipa nguvu ni kila ninapokuwa nikitembea uh, maeneo mbalimbali simadukani nikiingia simahotelini si shuleni nakutana na watu mbali. ofisi mbalimbali ah anasemahasai bwana nikiwa mdogo ulinifunza redioni hasai eh, mimi nilikuwa na mtizamo hasi kuhusu lugha ya kiswahili lakini kutokana na vipindi vyako yani ulikifanya kiswahili kionekani ni lugha nyepesi kuliko ambavyo walikuwa wanaambiwa labda madarasani kwamba kiswahili ni kigumbu na kiswahili kitakupeleka wapi kwa hiyo na kwahio na, nawahamasisha na, na nakuapa na, na mifano ya faida ajira ambazo zinatokana na, na kiswahili kwa hiyo wakapenda hiki kiswahili baadhi yao ni madaktari ni wahandisi ni marubani lakini wakaondokea kukipenda kiswahili kwa hiyo hii imentia nguvu sana na baada ya hapo nafikiri nikawaja nkawa mwandishi wa vitabu mbalimbali riwaya uh, hadisifupi tamthilia na hawa niliwafunza wakawa mashabiki wangu ile wanasema kwenye mabano huku kenya kuregesha mkono ama kusema asante wakawa wanachangamka sana kuzinunua kazi zangu kwa hiyo nafikiri ni vijisababu vidogo tu ambavyo vinanipa nguvu vinanipa msukumo vinamitia shime kuendelea kufuza lugha ya kiswahili mamilioni ma, ma ya watu kupitia katika vyombo vya habari na uh, uh, tu uh, kidogo tu, tu tusikie kule drc sababu na wao pia uh, wanajitahidi kukuza kiswahili basi kuna mwandishi wa habari ambayo nilizungumza naye hapo kabla uh, ni eh, mwandishi wa habari wa redio inaitwa lemessage pale uvira uh, nilimuuliza kuhusu hali ya kiswahili uh, hivi ndivyo navyosema hali ya kiswahili kwa sasa kiswahili kinazidi kukua kinazidi kuua tofauti na miaka ya tisamia tisini iliyopita nikisema tangu mwaka wa elfu mbili elfu mbili na moja hadi mwaka huu kiswahili kimezidi kupanda kupa nikimaanisha kwamba miaka iliyopita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo kiswahili kilikuwa chini sana kilikuwa kiswahili ambacho hakieleweki katika sehemu zingine nitakupatia mfano kusema hebu nisaidie kitu fulani nisogezee hiyo bakuli hapa kuna kila eneo hapa mashariki ilikuwa na kiswahili chake mfano kaleni wanakwambia chofya hapa ukisema chofya hapa maeneo ya kivukusini inamaanisha kwamba kwenye s unaendesha beskeli. lakini kwa sasa ukifika kalem ukifikapa kivukusini ukifika mkoa wa manyema kivu kaskazini hata ituri hili kimekuwa kimoja na kwa sasa uh, tunatoka hapa uvira kupitia bandari ya uh, kalundu tunajirekeza kigoma tunajirekeza bujumbura watu wanakwenda hapo butare gisenyi kigali uh, ni kiswahili kinazidi kusonga mbele hata wakongwe wazee kwenye vijiji uh, vidogo vidogo kwa sasa kiswahili kinazidi kuimarika na idadi ya watu nazidi kuongezeka hata mashuleni walimu wameanza kuambiwa namna gani wanaweza kuwa nafundisha watoto katika lugha ya kiswahili lughakisahili kuelewa elimu anayopewa siku chache zilizopita serikali iliwahi hata kuchapisha vitabu vidogo vidogo katika lugha ya kiswahili nafikiri nini imesaidia ili kiswahili kizidi kukuwa zaidi na hasa wananchi wa congo wazungumze kile kiswahili ambacho kinaeleweka na waweze kuelewana n ndugu zao wa nchi nyingine za afrika mashariki tangu kuundwa kwa jumuia ya nchi za afrika mashariki kabla ya koo kujiunga na east africa community baadhi ya wakongomani waliokuwa wakitembelea nchi za afrika mashariki walijaribu kuja kukosoa wa kiswahili ambacho kilikuwa kinazungumziwa na wakati wakongomani wengi kivu kaskazini sl mashariki walipokimbia vita kujiwekeza nchi jirani za tanzania kenya uganda burundi watu wamejifunza lugha ya kiswahili na walioregea nchini walikuja kufunza ndugu zao waliowakuta wali huku na hapo kiswahili kikazidi kuimarika zaidi sana kuliko siku za nyuma ina maana vitu viwili hapo vimesaidia ni kwanza hivyo vita vilivyokuja watu wamekimbia wakaenda kukutana na wanaoongea kiswahili vizuri katika nchi za tanzania kenya burundi rwanda na uganda wakaja kufunza wenzao na wakati kumeundwa huyu muungano wa nchi za afrika mashariki uganda kenya burundi walivyoanza na nchi zingine kuja zinaingia ingia, ingia. wafanyabiashara wa kongomani walikuwa wakitoka huku kujierekeza kuwe walienda taratibu taratibu kujifunza kiswahili ili mradi wapate mafanikio ku, ya kuendesha biashara yao vizuri na wakajaribu kufunza wengine huyu anaitwa tomson unji batangalwa uh, ni mwandishi wa habari wa redio emessae katika mji wa uvira uh, pale mkoa wa kivu kusini basi uh, hasan ali kwa kumalizia malizia tunabakia dakika moja tu uh, sijui tayari mfano mzuri wa kufunza kiswahili kupitia naona vyombo vya habari wafanye nini kuendelea kukuza kiswahili nafikiri vyombo vya habari vimejitahidi sana na uliona leo hii Uh, vyombo mbalimbali vya habari jinsi ambavyo vlijtokeavilijitokeza kuishughulikia siku hii ya kiswahili duniani na nafikiri kuna matumaini makubwa sana uh, nikilinganisha haswa hapa kenya kiswahili haswa katika vyombo vya habari miaka kama kumi iliyopita na sasa hivi uh, watangazaji wamejitahidi sana wanafanya utafiti wa wanasomea kiswahili kwa hiyo wamepiga hatua zaidi kwa hiyo langu ni, ni kuwahimiza kwa tu kwamba tujikazi tujitahidi na matumaini yapo tunapiga hatua siku hadi siku na majali wa tuseme kama mwaka ujao kama tutakuwa na kikao kama hiki matunda yatakuwa yameonekana zaidi vikwazo vipo hapa na pale lakini matumaini na matarajio ni makubwa kutoka kwa wasikilizaji na watazamaji wetu basi eh, ni kushukuru sana hasan ali eh, mtangazaji eh, wa redio eh, nchini kenya nafikiri nimepatia radio radio radio zote zote nchini kenya 47477shukran kabisa basi nimshukuru pia deodatus Balila, uh, balile huyu ni mwenyekiti wa jukwa la wahariri tanzania kwa mchango wake nimshukuru pia uh, sadam mubale huyu ni mwahariri katika redio ubc kule uganda kwa mchango wake pia niwashukuru pia wasikilizaji wetu mliotega sikio sina laziada ziada patrick nduimanan na wageni kiwatakia usiku mwema