Asan, kiswahili uswahili lugha pekee ama utamu wake wewe unapokwenda hewani kuitumia na hata kuweka vile vitunguu tunguu nini kinakusukuma kiasi hicho hichomwenyewe eh, umetaja vitunguu nami nitaongeza bizari kwa sababu nafikiri uh, kama wanavyosema wenyewe tangu hapo watu wetu kwamba ni, ni tamu na hata lamgwa linaamwa tunazungumzia titi na na nafkiri kiswahili ukikionea fahari e, ukawa unakitumia kwa raha zako sio kwa kulazimisha alafu unakifanyia kazi na kinakulipa nafikiri ni msukumo ambao utaona raha sana tena sana na na inakuwa ni mazingira n yani tangu umezaliwa mpaka ukubwani unakizungumza kiswahili e, unakiona kama kikuli chako nafikiri na, na watu wanakipokea vizuri wanafurahia unavokitumia kiswahili nafikiri huo ndio msukumo mkubwa amefanya mimi kukienzi kiswahili na kuona fahari sana nikikitumia hewani ndugu bure umekatalia hewani kufunza kiswahili mbona unajitwika una jukumu la mwalimu katika unaposhika yes. microphone ama kipaza sauti lugha ndiyo hiyo inakudondoka kila mara utamu wake ndio unakusukuma ama lipi linakusukuma uwe mwalimu hewani miaka mingi yes. eh, kwa taarifa yako mimi mwalimu manake pamoja kwa na kwamba nimesomea wanahabari pia mimi nimesomea uwalimu digri yangu chuoni nilisomea uwalimu na nika maanake sikuingia katika yale madarasa moja kwa moja kwamba nimeajiriwa na taasisi shule binafsi ama serikali kuwa mwalimu nikaona huu wanahabari wangu nikiuchanganya na uwalimu niliosoma chuoni basi niendeleze uwalimu shuleni hilo la kwanza pili a ah, kundaviniendeleze uwalimu studioni ah, kupitia vipindi vya redio vilo la kwanza pili kokote inakotembea yaani nakutana na, yani na, na watu wa matabaka mbalimbali si viwanjani si makiwandani wananaambia hasani bwana ulinifanya nikakipenda kiswahili kwa namna ulivyonifunza redioni ah, na katika vyombo vya habari kama magazeti makala yako sasa hivi mimi ni mwalimu ama mimi ni mfanyakazi fulani mhandisi lakini ulinifanya nikakipita kiswahili changu chuoni lai nafurahi sana tena sana watu wengi baadhi hata wamekuwa wazee nikikutana nao wa nanaambia niliwafunza kwa hiyo hii inanipa nguvu wengine wanasema haukuwa wanakipenda kiswahili lakini mtizamo wao ukabadilika ukawa chanya kutokana na mafunzo yangu kwa hiyo kauli kama vile nafikiri mimi ni zawadi tosha kutoka kwa wasikilizaji wangu unapowafunza wanakuambia kiswahili kinabadilika ukienda pwani wanaongea kiswahili labda kina ladha yake ya haja tamu zaidi ukienda tanzania chimbuko lake wanakisifia ukiingia nairobi unasikia kiswahili kimegeuka kinavaa rangi ukienda kisumu kiswahili kinafifia ukiingia uganda basi ndio hapo unateleza zaidi ukiingia burundi rwanda unakwambia tuanze kujifunza ongo wana la na lahaja za kwao tunapata soni kuzungumza kiswahili kimoja ama kinabadilika badilika twende nacho hivo nafikiri ni changamoto changamoto ambazo zimekuepo na tangu hapo na zipo katika kupambana na lugha ya kiswahili na, na kama ulivyosema nafikiri nilikuwa nazungumza na mwanahabari mmoja kutoka burundi na mwingine kutoka congo aaba ni changamoto ambazo zimekeo na tunashindana nazo na tunashindananazo naumeziala la ule ueuba kenya na tanzania nani ni nani j ilizaliwa tanzania kikakulia kenya kikaia uganda hali inabadilika sana angalia uganda wameanzisha mchakato wa kukuza lugha kiswahili kupitia masomo na wengi wa walimu wametoka kenya wamekwenda huko sawa na rwanda sawa na congo hii inakuonyesha kwamba miaka mitano ama kumi ijayo hii kauli itakuwa imebadilika sana tena sana waliokuwa na kidharau kiswahili kwa mfano jiji la nairobi kuseme wakikiona kama ndio lugha inayoonyesha ustaarabu kiingereza ndio lugha inaoonyesha ustaarabu hivi wanabadilisha mtizamo wao kutokana na kwa namna kiswahili kinavyolipa kiswahili lugha ya taifa kiswahili lugha rasmi leo hii kote duniani inaidhinishwa siku ya kiswahili kwa hiyo nafikiri taratibu taratibu kitafika mtizamo unabadilika kiingereza hakina siku yake kiarabu hamna hakuna lugha nyingine ina siku yake isipokuwa kiswahili sijui utaniachia na wimbo utaniachia na, na shahiri hadihadhi iliyoji kwa lugha ya kiswahili kupewa siku na nilikuwa najiuliza mbona tulikaa tunangoja mpaka unesco tunangoja mpaka u tunangoja ndo sisi tuwe na siku ya kiswahili nilikuwa najiuliza ukiangalia mataifa hasa afrika mashariki kenya uganda uh, tanzania ni nchi ambazo kwamba zina hesabu zaidi ya miongo sita tangu kujinyapulia na wanasema lugha kiswahili lugha rasmi lugha taifa kwa nini marais wetu viongozi wetu wizara zetu hazikuwahi waif, kuwazia tu kwamba nchi hii kwa mfano kenya siku fulani hiye ni siku ya kiswahili nchini uganda tanzania mpaka unesco anakujaamin a kupewa siku ya kiswahili na wageni kwenye mabano lakini inakuonyesha mfalme huo atambuliwi nyumbani e, anatambuliwa ugenini kwa hiyo kiswahili kupewa siku ya kimataifa duniani na sherehe zimefanyika kote watu mbalimbali hivi mbali. ninavyozungumzanawe kuna wanafunzi vijana wametoka marekani wapo kenya huku mombasa Forteas, kule wanakizungumza kiswahili wanakikubatia kiswahili wamevaa mpaka na mahando yale mavazi ya asilia ya mswahili hii na kwamba ni picha nzuri ambayo wataitangaza huku watakaporudi makwao