iaa kiswahili ya sautiamerika kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi kamau visiwa vya vyaooo leo vimesherehekea miaka 48 ya uhuru wake kutoka ufaransa kwa sherehe mbalimbali zilizofanyika visiwani humo na maeneo wanakoishi wa comoro katika nchi za kigeni katika sherehe rasmi zilizofanyikia mjini moroni rais wa kenya william ruto alikuwa mgeni wa heshima na alisema kwamba kuna maendeleo muhimu yaliyofanyika katika ushirikiano kati ya nchi zote mbili tangu alipochukua madaraka mwaka uliopita idara ya kitaifa ya polisi ya kenya imesema mapema leo kwamba wanamgambo ishirini wameuawa na maafisa wanane kujeruhiwa kwenye shambulizi linalodhaniwa limefanywa na kundi la kigaidi la al shabab karibu na mpaka wa somalia ripoti zimeongeza kusema kwamba wanajeshi wa kikosi maalum cha polisi walishambuliwa vikali kwa bunduki baada ya kufumaniwa wakati wakipiga doria kwenye kaunti ya mandera ambayo inapakana na somalia polisi wamepata silaha za aina mbalimbali mbali kutoka eneo la mashambulizi pamoja na picha za bunduki za rashasha na chombo cha ja kufiatua roketi jumatano serikali ya kenya imesema kwamba itachelewesha kufunguliwa tena kwa mpaka wake na somalia baada ya mashambulizi kadhaa mabaya ndani ya nchi kutoka kwa watu wanaoshukiwa kutoka kwenye kundi la kigaidi la al-shabab waziri wa fedha wa marekani janet yeln amewasili beijing ili kukutana na maafisa wa china ikiwa sehemu ya kupunguza mvutano kati ya mataifa yote mawili baada ya beijing kuwasilibi kupitia ujumbe wa twitter amesema kwamba nafurahi kukutana na maafisa wa china pamoja na viongozi wa kibiashara tunazingatia ushindani salama wa kibiashara utakaonufaisha wafanyakazi wa marekani na makampuni pamoja na kushirikiana kwenye changamoto za kimataifa ameongeza yelen amesema kwamba utawala wa biden unalenga kuwa na mawasiliano kati ya mataifa yetu mawili kwenye maswala tofauti na ninatazamia kutekeleza hilo wakati wa ziara yangu hapa china ziara yake ambayo itamalizika jumapili imekuja muda mfupi baada ya ileya waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blin mwezi uliopita unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washinto dc maafisa wa usalama wa ujerumani na uholanzi mapema leo wametangaza kukamatwa kwa watu tisa kutoka nchi za asia ya kati wakituhumiwa kupanga mashambulizi dhidi ya vituo muhimu waongoza mashtaka wa ujerumani wamesema kwamba saba kati yao wamekamatwa kwenye jimbo la magharibi mwa nchi la northn westphalia karibu na mpaka wa uholanzi wakiwa raia kutoka turkmenistan tajikistan na krgizstan kundi hilo linasemekana kuingia ujerumani kutokea ukraine muda mfupi baada ya rashia kuanza mashambulizi ripoti zimeongeza kusema kwamba ingawa kundi hilo halikuwa na mpango uliokamilika wa kufanya mashambulizi lilikuwa tayari limetambua maeneo ya kushambulia wakati likisaka silaha uholanzi imesema kwamba wawili kati ya watu waliokamatwa wana wanahusiano na kundi la ujerumani wakati mmoja wao akihusishwa na kundi la islamic state au kupokea maagizo ya kufanya mashambulizi kutoka kwa kundi hilo shirika la habari la serikali ya iran limesema kwamba serikali imepata idhini ya mahakama ya kushikilia meli ya mafuta inayosafiri kwa kutumia bendere ya bahamas kwa jina richmond voyager baada ya kuungana na ile ya iran kwenye guba ya oman jeshi la wanamaji la marekani limesema kwamba limeingilia kati ili kuzuia iran kushikilia meli mbili kwenye guba hiyo kulingana na ripoti iliyotangazwa na shirika hilo kutoka kituo cha utafiti na uongozi wa baharini kwenye jimbo la homozen huko iran meli hiyo ya bahamas iligongana na ile ya iran iliyokuwa na wanabahari ya saba wakati watano kati yao wakijeruhiwa vibaya takriban meli moja kwa kila tano za mafuta ulimwenguni hutumia mfereji wa homus ulioko baharini kati ya iran na oman kwa mujibu wa takwimu kutoka kampuni ya texa na mamilioni ya wakazi wa siria wanasemekana kukumbwa na matatizo mbalimbali mbali, ya kimaisha wakati vita vyenyewe kwa yenyewe vikiendelea nchini humo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau napompisha mwenzangu ed ligongo kukuletea kwa undani Ya ya sauti ya karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangazia sakata la kiongozi wa kundi la wagna yepni pein ambaye mpaka hivi sasa inaelezwa yuko ndani ya russia katika mji wa st stpetersburg licha ya kwamba serikali ya rusia imekataa kueleza bayana ikieleza kwamba haifuatilii nyendo za kiongozi huu yuko wapi nini kinaendelea tutaangalia katika makala a kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo katika sehemu ya pili tutaangalia baadhi ya nchi za afrika e, zimefahamika kutawaliwa na viongozi waliokataliwa madarakani kwa miaka mingi na kile ambacho kinachoendelea nchini usenegal ambapo rais wa taifa hilo ameweka bayana juma hili kwamba atagombea eh, muhuda wa tatu jambo ambalo lilikuwa likielezwa eh, na kukosolewa vikali pamoja na jumuiya za kimataifa lakini jumuiya ya mataifa ya afrika magharibi ninayekokaribisha jina langu mimi ni idi ligongo nam kwa undani hi leo tunaanzia nchini belarus vile vile na russia ambapo rais wa belarus alexandr lukashenko amesema kwamba yefgeni prigasen kiongozi wa kundi la wanamgambo la, la russia la wagnar yuko katika jiji la russia la st petersburg na sio belarus kama ilivyoelezwa hapo awali mamlaka zilivamia ofisi na makazi ya prin st petersburg vyombo vya habari vya serikali viliripoti e, bosi huyo wa wagnar alitakiwa kuhamishwa hadi belarus baada ya kuachana na uwasi wake wa muda mfupi mwezi uliopita katika mkataba unadaiwa kusimamiwa na lukashenko prigoin hajaonekana hadharani tangu juni 24 ikulu ya kremlin yenyewe ilikataa kusema iwapo yefgeni prigoin yuko katika jiji la st petersburg alipoulizwa na cnn msemaji wa kremlin kama inafahamu mahali yalipo prigoin msemaji huyo wa kremlin remldmiti peso alisema hatoi maoni juu ya hilo kwa sasa prigoin hajaonekana hadharani na nyijambo ambalo limekuwa likizusha wasiwasi wasi na kutaka kujua kile ambacho kinaendelea kwa kiongozi huyo rais lukashenko wa belarus aliambia televisheni ya cnn wakati wa mkutano na wanahabari mapema leo hii kwamba mkuu huyo wa wagna yuko rassia na sio belarus kama ilivyokubaliwa kufuatia maasi yake ya muda mfupi mwezi uliopita peskov pia alikataa kutoa maoni yake juu ya mahali alipo prigoin wakati wa simu ya mkutano na waandishi e, wa habari baadaye leo alipoulizwa tena ikiwa kremlin inafahamu eneo la prigosin kwa sasa pescov alisema hapana hafuatilii mienendo yake na hawana uwezo wala hamu ya kufanya hivyo kutokana na haya yote hapa nazungumza na profesa david monda profesa david monda tukianza na wewe hi leo juu ya hili nini kipo hapa tafsiri yake unaiona iko vipi e, nini ambacho kimefunikwa juu ya swala hili ambalo bado lina maswali mengi ni vigumu kudadii eh, manake mimi nafikiria rais wa belarus hawezi kutoa E, maoni yake kuhusu alipo gni pr bila kupata uongozi kutoka kwa afisi ya vladimir putin kwa hivyo huenda kukawa e, na ukweli ya kwamba pengine yuko prg yukosbabiani urusi lakini pia huo utakuwa ni hali ya mkanganyiko maanake tulikuwa tuna tafakari na kufikiria e, yupo belarus kwa hivyo kwenda mbele itakuwa kweli yuko uh, petersburg kweli uh, yuko belarus au hizi uh, ni sokomoko za kijasusi ambazo moscow kujaribu kuona maoni ya jumuiya ya kimataifa inaangazia vipi manake sao ya kwamba vladimir putin ni mjasusu mkubwa mjasusi sugu uh, kule urusi kuna wengine ambao wanadhani labda kuna wadau ambao wamekuwa wakisaidia rasia labda wamempa nafasi je hili pia lina uwezekano akawa haiko ndani ya rasia inazua in, in maswali mengi nitaangazia kwa mawili kama prini kweli yupo urusi itakuwaje basi amekubaliwa kurudi urusi na alikuwa anajaribu kupindua serikali ya vladimir putin la pili basi kupitia pale tena ni kuuliza kwamba haya mapinduzi ambayo religion, alikuwa akaafanya kweli alikuwa mapinduzi halali ama ilikuwa tu mchezo wa kisiasa kuona eh, wapinzani wa putin wasesemaji manake Eh, kama prigoini adui mkuu wa uh, vladimir putin ya kwamba hali yake ya usalama itaweza kulindwa kama amerudi urusi kwa sababu alikuwa anataka kuindua serikali kwa hivyo inazua tena maswali mengi tu kwa mazingira yaliyopo unadhani ni mtu wa kuaminiwa na wale ambao wanaunga mkono kuweza kumweka katika nafasi ambayo labda atoe zile taarifa za kijasusi juu ya kile kinachoendelea na kumsaliti uh, vladimir putin huenda ikawa hivyo pia huenda ikawa ya kwamba amerudi urusi kupata silaha zaidi au kupata mwongozo zaidi kutoka serikali ya putin kurudi belarus ili kuwaweka maamduki wake pale kushambulia tena ukrain kutoka upande mwingine eh, au mp- mpaka wa ukrain na belarus kwa wakati huu ni ni vigumu kusabiri kwa sababu uh, pasi na kumwona waziwazi ya kwamba yuko wapi itakuwa ni vigumu kubaini kweli yuko kiongea, mingine, ni ukweli yuko wapi hata akiongea wakati mwingine tunajua kuna video au matamshi kwenye runinga ambayo ni peki kwenye mfumo huu ambao hatujui ukweli uko wapi basi itabidi tungojee ili tuweze kutafakari kwa kweli yuko wapi. Uh, kama bado yuko hai huenda pia amepigwa kalamu kwa hizi chengachenga za kisiasa na za kijeshi au pengine amerudi afrika au ameenda hali yake ni vigumu kuhitabiriwa kwa wakati vilevile nimezungumza na good gio ambaye yeye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na diplomasia za kimataifa kutaka kujua eh, utando ama kile ambacho kimezunguka eh, suala hili la kiongozi huyo wa wagner ambapo mpaka hivi sasa inaelezwa kwamba yuko ndani ya rusia licha ya taarifa za awali kuelezwa kuwa yupo belarus na kwa kipindi kirefu hajaonekana hadharani nini kipo kwenye hili good ig kifupi ikitazama kama ambavyo sema ya kwamba uwepo wake bado hujafahamika lakini kikubwa mara ya kwanza alikuwa anakuwa mstari wa mbele na alikuwa anazungumza kwa sababu alikuwa ni kiongozi wa kikundi cha wagna lakini sehemu kubwa ya askari wenyewe na wapiganaji wa wagna wamesainishwa wame mikataba na na jeshi la urusi na kwa muundo wa, wa vyombo vya ulinzi na usalama manake moja kwa moja vinamuondoayeye msikari wa mbele na kuwa alama ya ya wagna lakini bado hali inakuwa inaleta mkanganyiko zaidi maanake kama leo kiongozi huyu wa belarusi aleksandra lukashenko anaweka bayana kwamba uh, huyu kiongozi yuko st petersburg kule eh, nchini russia na ila hali rasia yenyewe imekuwa ikikaa kimya kabisa na yeye mwenyewe kiongozi huyu amekuwa akikaa kimya kabisa awali tuliwai kuzungumza ukahisi labda uh, lile jaribio lake la mapinduzi linaweza ilikuwa ni hila fulani au ni mkakati fulani bado unaamini uh, hi- ili kwa mazingira haya ambayo yapo hivi sasa kwa namna mambo ambavyo yanavyoendelea ina, ina inawezekana kwa sababu kama kumbuku ya kwamba rais putini baada ya kutaa kufanyika jaribio la mapinduzi alizungumza wazi ya kwamba walewote waliojihusisha watachunguzwa na hatua wa kali zitachukuliwa dhidi yao naikumbuku uh, ya kwamba ilisemekana ya kwamba ameweza kupewa msamahana hatakuenda uwamishoni nchini belarus lakini rais putini kuzungumza ya kwamba uh, mashtaka zidi yake na uchunguzi dzidi yake huweze kufutwa na viongozi wenzake kwa kikundi cha wa na kama ya kwamba kwa, kwa namna moja ama nyingine kutakuwa na uhusikaji wa moja kwa moja lazima atachunguzwa na vilevile kuweza kushtakiwa na kukunua kwa sababu ikumbuke kwamba sinyarakadha imekuwa ikifanya mipango ya kimi ama asiri ya, ya kuwashughulikia wale ambao wanaamini ni hatari kwa usalama wa nchi yao na hasa ambao wanajihusisha na makundi ya kigeni kuweza kuhujuma urusi lakini unadhani labda inawezekana hata hayupo ndani ya russia yenyewe kwa sababu kiongozi huyu naweza nikasema ni kwamba ana thamani kubwa eh, kwa suala hili ambalo imegubika kimataifa je unadhani kwamba kuna wale ambao wako upande wa ukraine ambao wako wanapingana na russia wanaweza kumpa hifadhi kumpa nafasi labda ya kumwekea mazingira mazuri ili asiwajibishwe ndani ya yars okay, ukitazama kuwajibishwa moja kwa moja anaweza akawajibishwa lakini si katika adhabu ambazo zinaweza kuwa kari zaidinakumbuk ya kwamba yeye ni mtu wa karibu zaidi ya warais vladimir putin ah, siku zote alikuwa akimuunga mkono naputi na kuwakosoa wakuwat vombo vya na na ni mara moja tu ambapo waliweza kumkosoarai ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku hasa baada ya kutoa hotuba kali ya kusema ya kwamba walikuwa wanajaribu kufanya jaribio la mapinduzi watachukuliwa hatua kazi kwa hiyo uh, wale wa upande wa ukraini sizani kama wanaweza kumpa nafasi kwa sasa ingawaje anaweza kuwa na ushawishi mkubwa kwa wanamgambo wa ambao wanaendelea kupambana hasa wale ambao walikuwa wanavamia wana, wana, wana, wana, maeneo ya urusi na wakisema wanataka kufanya harakati za kuweza kumwondoa rais dii putin lakini ho unaweza kufanyika chini ya ushirika wa mataasisi kubwa za kijasusi uh, hasa za marekani na mataifa mengine ya kimagharibi ambayo kwa sasa uh, hatuoni kama yatakuwa kwenye nafasi ya kuweza kumchukua na kumrecruit kum ili aweze kuendesha mambo hasa kutokana na kwamba hawana imani sana na uh, yake ama utiifu wake akuelekea uh, nchi za kimagharibi na taasisi zingine za kijasusi na uringi za kimagharibi na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa ambapo hii leo tunaangalia hali ya baadhi ya nchi za afrika kufahamika kutawaliwa na viongozi waliokataliwa madarakani kwa miaka mingi licha ya nchi hizo kujihesabu kuwa zenye demokrasia zinazoandaa uchaguzi kama mataifa mengine yanayobadilisha maraisi uh, kuambatana na katiba zao mipango hivi karibuni ya rais wan mia ya kutaka kujiongezea muhula watatu ilikumbwa na upinzani mkali hadi alipotangaza wiki hii kwamba hatawania tena uraisi baada ya kukamilisha mihula yake miwili inayoruhusiwa kikatiba kwa undani hii leo mwandishi wa sauti amerika nchini kenya jason nyakundi anaangazia sababu za viongozi wa afrika kubadilisha katiba na kuendelea kukatalia madarakani na kipindi cha kufanywa kukabiliana na suala hili karibu jason nyakundi rais wa sengal mkisal amesema tena urais mwaka 2024. Na hivi kumaliza uvumi uvumi ulioenea kwamba atawania muhula uvumi kwamba angejaribu kurefusha utawala wake umechochea machafuko mara kadhaa tangu mwaka huku watu kadhaa wakiuawa nzaiulikuwa umeitish maandamano mapya iwapo bwana sal angeamua kugombea tena jambo mbalo wataalamu wengi wa sheria wanasema lingekiuka katiba viongozi kadhaa barani afrika umekuwa madarakani kwa miongo licha wengine kuondoka madarakani kwa kufariki baada ya miaka mingi uongozini na wengine kwa njia y mapinduzi baadhi bado wapo madarakani bila hata dalili yani lini wataamua kungatuka profes alfredomenya ni mchanganuzi wa siasa nchini kenya na kwanza nimemuuliza ni kwa sababu gani afrika inajipata katika hali hii kuna viongozi wengi ambao uh, wanaendelea kukaa pale kwa kwa viti kwa kwa muda mrefu uh, kuna wale wamebadilisha miundo msingi uh, constitution msingiza nchi m- m- m- zao ili wawezeshe kukaa pale uh, na kwa hivyo n- ni vigumu sana ku- kuambia kuwa um, wamekosea Tuna, tunajua uh, kwa mfano nchi ya rwanda ina ina uchaguzi ba- baada ya, mi- ya miaka saba na na rais wa pale anaruhusiwa ana kuendelea um, kushindania hizo uchaguzi tunajua uh, nchi kama uganda uh, wali- walibadilisha pia constitution kuwezesha uh, rais um, kuendelea kuendeleasio kukaa mamlakani lakini kugombea uchaguzi na ameendelea kugombea hizo uchaguzi na ameendelea kushinda kwa, kwa muda mrefu amekaa pale kwa miaka karibu arobanne karibu, uh, thelathini uh, na kitu kukaa madarakani kwa uh, kwa kisiasa mara ma nyingi kuna, kuna wale wanakaa pale uh, na wanang'angania kubaki pale uh, kulingana na ile uhalifu w- walifanya wal, walipokuwa pale aidha ni dhuluma ambao walifanya awakutii sheria ama kuna, kuna wale mafisadi wanaojulikana ambao uh, uh, walipora mali ya nchi sasa wanaogopa kuwa um, serikali ikibadilika na wengine wa... washike hatamu wa... wa... waongozi huenda uh, wakafurushwa uh, wakapelekwa kotini hata wakaperekwa waweze kuwekwa uh, uh, uh, gerezani sasa n- ni ofu kama haya ndio un- saa zingine un- un- unaona inafanya um, uh, uh, uh, wanasiasa wengi wabaki pale ile tabu pia tuko nayo ni kuwa um, maraisi afrika na siasa afrika pia uh, imelinganishwa na mali na, na, na, na, na hiyo mali kubwa amba, ambao marahisi uh, wale viongozi uh, wale wale, to, to, tofuti wako nazo um, wanazipata kwa njia za ufisadi io saa zingine wengine wanaona kuwa wakitoka pale uh, pengine uh, hiyo mali ichukuliwe tena irudi kwa kwa, uh, kwa kwa kwa kwa nchi ama wananchi na na, na na hiyo hofu ndio tunaona inawafanya aidhaaidha uh, wa, wajaribu wa kuweka watu wao pale ama wao wenyewe wabaki kwa kwa uongozi lakini wale ambao wamefanya wa kazi nzuri wameongoza kwa, kwa njia uh, mnafaka wamepata wa, wa, um, miundo msingi wa, wa, wa nchi hawana shida kutoka kwa sababu ni kazi ni, ni, ni kazi kubwa na ni kazi ngumu uh, na, na pia naotekana ukishamaliza miaka na kumi inafaa upum, upumzike pia baada ya miongo mitatu madarakani rais wa cha edusdebi alifariki aprili mwaka221 kutokana na majeraha aliyowapata vitani siku moja tu baada ya rais huyo aliyekuwa na umri wa miaka68 kuchaguliwa kwa muhula wa sita baadhi ya viongozi wamekaa madarakani kwa muda mrefu barani afrika kwa kubadilisha katiba kukandamiza upinzani na kutumia vitisho ili kuendelea kubaki madarakani kwa mfano rais tiodoro obiang gwema wa equatorio guin ndiye kiongozi aliyekaa madarakani kwa muda mrefu zaidi barani afrika ambaye bado yuko madarakani baada ya zaidi ya miaka 40 alimwondoa mjumba wake katika mapinduzi ya m199 na wakati huo kutajwa kuwa mungu wa nchi mwenye nguvu zote juu ya wanadamu na vitu obiang kiongozi wa kifalme aliyedumu zaidi duniani alichaguliwa tena mwaka elfumbili a kuminasita na kumina bende wa moto naye pia ni mchambuzi wa siasa nchini uganda utaelewa kwamba au viongozi wanatumia uh, kiongozi mmoja tu nafikiri wasngapoe ambaye alikaa sana madarakani na hakuwa na tamaa ya uporaji uh, vitavu vingi sana vyameandikwa kuhusu huyo kiongozi na huyo kiongozi kwa kweli alisukuma nchi yake mpaka ikapata maendeleo ya hali ya juu sana kwa hivyo wakafikiri wao wakitumia mfano wa huyo jamaa wataji watajisaidia ili waweze madarakani lakini hakuna lolote ambalo lina wachukua waonekane kama yule uh, mwenzetu wa uko singapoe uh, badala ya hiyo wanaokaa sana madarakani wanafanya umma kuwachukia kusiopenda hao tena na hayo yakaingia kwenye mioyo ya umma mtu hawezi kuongoza na kusukuma nci yake kuendelea mbele watu viongozi wao ambaye nimeongea juu yake hasa huyo wa singapore alipendwa sana na umma alipendelewa sana na, na wananchi wa uko kwao kwa hivyo uh, ukiwa unapendelewa hauwezi uh, kushindwa kusukuma kurudumu la inji yako kwenda mbele lakini watu wakiwa na kero watu wakifikiri labu tawakuondoi kwa nguvu watu wanafikiri wanataka kukuondoa kwa kura wenzetu hao ambao wanataka sana kubaki madarakani hata kura zenyewe hazina amani haziko kura za za wazi hakuna mtu ambaye anaweza kufuatilia aseme kweli nafikiri kura imepigwa kwa amani imepigwa kwa uhaki imepigwa kwa uwazi na hayo hayamo, hayapo kwa hivyo watu wanachoka wanafikiri kumuondoa na kura pia imeshindikana na uwezi kunihakikishia kwamba unaweza kusukuma nji yako ipate maendeleo ukikaa sana rais wa cameroon paul ba amekuwa madarakani kwa miaka 4 alishaguliwa tena mnamo ubk8 kwa muhula wa saba rais wa kongo denis songweso ameshikilia mamlaka kwa jumla miaka 38 na alichaguliwa tena kwa muhula wa wanne baada ya uchaguzi wa machi 221 rais wa uganda yaweri museveni aliye madarakani tangu mwaka 19a 86 alichaguliwa tena januari 221 huku mpinzani wake mkuu bobi win akidai uchaguzi ulivurua anchi ndogo ya iswatini kusini mwa afrika ambao zamani ilijulikana kamasw mfalme mswati wa tatu ndi mfalme wa mwisho kabisa wa bara la afrika aliyeingia madarakani mnamo mwaka lumojaiati na themaniasit uhakika pale uh, mwanzo huwa wa, wanaanza na kubadilisha miundo msingi za nchi na, na, na sasa unaona kuwa zinabadilishwa ili zinuflahishe mtu mmoja ama jamii moja tu hiyo uh, sio kwa, de-demokrasia uh, alafu pia tunautumiwana mara nyingi huwa um, wanaenda wanaenda uh, kwa nyumba za kutengeneza sheria parliament uh, pia wanajaribu kubadilisha mambo pale ili ili hizo, hizo bunge ziwapatie uh, ileo ndio, ndio waendelee kukaa pale vile miundo msingi za nchi, nchi nyingi afrika ziko um, rahisi wana nguvu kubwa kabisa na, na, na wanawezawanawezabadilisha vile ime wanaweza badilisha mahakama wanaweza badilisha vile bunge inaendeleza mambo zake wanaweza badilisha sheria tofauti tofauti sasa hapo dio tunakuwa na shida na hapo ndio, ndio, ndio tunafikiria kuwa um, sasa um, taasisi za kimataifa kama un kama uh, african union hapo uh, uh, uh, ndio inatakana waingilie waseme kuwa wewe unanyenyasa uh, watu wako uh, ama, ama ama kuambia kuwa uh, vile umebadilisha m- sheria um, uh, yenu siyo demokrasia tena lakini tunaona kuwa hizi hizi hizi taasisi pia w- a wana, wanaendelea kukudofika ku, tu kwa sababu pia, pia wanaendelea ku, kupiga siasa hapo ndio tungepata msaada uh, kama mtu anaelea kwa, kwa, kwa, kwa kiti hapo amekataa kutoka uh, african union inataka nimwambie kuwa tumetoa nchi, nchi yako kwa african union kwa sababu um, zile zile sera zako zile uh, standards zako ai hazifiki standards za demokrasia ambazo tuko, tuko nazo uh, mfano european union Uh, union wameweka mkakati pale na, na standards za, za, za demokrasia kama kama nchi yako haifiki hapo utatolewa hapo kwa hiyo muungano lakini nini, uh, nini tunaonaaa zingine wale wanaongea pale sasa ukienda pale useme, useme kuwa seme ah, uaci yao haifan h mzuri wa, watakuambia ee unamfanya kazi mkoloni eh? unaongea kwa sababu umetumwa na na amerika ama umetumwa na uh, nchi za ulaya uh, alafu wanajaribu kunyamazisha hivo na, na wanajua uh, ile uh, uh, vitu wanafanya pale hazifuati mkakati za demokrasia hayati mfalme wa ethiopia ni silasi ndiye anashikilia rekodi ya kuwa madarakani kwa muda mrefu zaidi katika bara la afrika baada ya kutawala kwa miaka arobaini na mine alipinduliwa mnamo mwaka 1974 wamar ghadafi wa libya ambaye alitawala nchi kwa takriban miaka 420 aliwawa m2011 baada ya uwasi wa kutumia silaha ambao baadaye ulikeuka kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe omar bongo ondimbe alitawala gabon yenye utajiri wa mafuta kwa zaidi ya miaka41 hadi kifo chake mwak29 jose eduardo do santos wangola alijiuzulu mnamo septemba 217 baada ya kuiongoza nchi yake yenye utajiri wa mafuta kwa miaka 38 naye rais wa zamani wa zimbabwe robert mugabe aliyefariki mwaka219 alikaa madarakani 7asante sana jason yakundi kwa haya yote na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami