katika studio za sauti ya amerika washington dc ui wakatiiwakuzat haba a jumatano awamelaani ongezeko la ukatili hasa ukatili wa kingono dhidi ya wanawake na wasichana nchini sudan ambapo mapigano makali yanafanyika tangu miezi miwili na nusu katika taarifa ya pamoja wakuu wa mashirika kadhaa ya mataifa ya haki za binadamu haki za wakimbizi unhr haki za watoto unicef na haki za wanawake un women na who yalibaini kushtushwa na kulani taarifa zinazoelezea vitendo zaidi vya ukatili wa kijinsia nchini sudan ukiwemo ukatili wa kingono dhidi ya wanawake na wanawake waliohama makazi yao na wanawake wakimbizi ni jambo lisilokubalika wanawake na watoto wa sudan ambao maisha yao yameathiriwa na mzozo waendelee kupata kiwewe kwa njia hii tunachokiona nchini sudan siyo tu janga la kibinadamu lakini ni mzozo wa kibinadamu alisema martin alisemai afisa mkuu wa umoja mataifa wa maswala ya kibinadamu mivutano ya kibaguzi katika mji wa pwani wa wa watunisiawa ilipamba moto na kugeuka ghasia zinazowalenga wahamiaji kutoka kusini mwa jangwa la sahara wengi wao walifukuzwa kwa nguvu kutoka mji huo mashahidi wamesema jumatano kutokana na vurugu za jumanne jioni polisi waliokamata baadhi ya wahamiaji na kuwafukuza hadi kwenye mpaka wa libya kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 3 kulingana na kundi la kutetea haki za binadamu nchini tunisia machafuko ya hivi karibuni yalizuka baada ya mazishi ya mwanaume wa tunisia mwenye umri wa miaka41 ambaye aliuawa kwa kuchomwa kisu siku ya jumatatu katika mfarakano na wahamiaji ambayo alisababisha kukamatwa kwa washukiwa watatu kutoka cer mji wa was ambao ni mji wa pili mkubwa wa taifa hilo la afrika kaskazini ni kituo cha kuanza safari kwa wahamiaji wengi wanaotarajia kufika kwa njia ya bahari mamia wa wakazi mji huo walikusanyika barabarani jioni wahamiaji haramu wa mwandishi wa shirika la habari la alisema baadhi walifunga barabara na kuchoma matairi unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka jijuu a marekani washington dc mpango wa kimataifa kutoa chanjo gavi jumatano umesema nchi kminambili za afrika zitapokea dozi milioni18 za chanjo dhidi ya malaria katika miaka miwili ijayo na kuongeza upatikanaji wa chanjo hiyo kwa nchi nyingine tisa za afrika malaria ni moja ya magonjwa yanayoua watu wengi barani afrika ikiua watoto nsumilioni walio na umri wa chini ya miaka mitano kila mwaka ma asilimia 95 ya visa vya malaria viliripotiwa barani afrika pamoja na asilimia 96 ya vifo kutokana na ugonjwa huo kulingana na shirika la afya duniani who ghana kenya na malawi zimekwisha pokea chanjo hiyo ya malaria tangu mwaka29 kama sehemu ya mpango wa majaribio unaofadhiliwa na gavi na zaidi ya watoto17 milioni moja na laki saba, katika nchi hizo wamepewa chanjo hiyo UNICEF na who walisema katika taarifa ya pamoja rasia jumatano imesema kwamba bado haijachukua uamuzi wa mwisho kuhusu kuongeza muda wa makubaliano ya kusafirisha nafaka kutoka bandari ya black blackc ambayo muda wake unatarajiwa kumalizika tarehe17 julai msemaji wa kremlin dmitri pesco amewaambia waandishi wa habari kwamba hakuna uamuzi rasmi uliotangazwa bado kuhusu kuongeza muda wa makubaliano hayo ambayo anaruhusu usafirishaji salama wa nafaka kutoka ukran rasia alisema mara kwa mara kuwa haioni sababu za kuongeza muda wa makubaliano hayo baada ya julai 7 kwa sababu ya vikwazo kwa mauzo yake ya nafaka na mbolea Lakini Peskov, amesema muda bado upo kwa nchi za magharibi kushughulikia masuala hayo chini ya makubaliano hayo ilihakikisha usalama kwa meli zinazosafirisha nafaka kuelekea na kutoka kwenye bandari za zak zilizo chini ya udhibiti wake washambuliaji wasiojulikana waliwaua wiki wikiaafisawakuu watatu wa wa polisi katika jimbo lenye mzozo la ethiopia la amhara kulingana na maafisa wa wilaya amhara imekuwa jimbo lenye machafuko tangu hatua yenye utata iliyochukuliwa na serikali kuu mapema mwaka huu kuvunja jeshi la jimbo na kuliunganisha katika jeshi la taifa au polisi wa jimbo mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mtendelea naye mwenzangu kennes bwire katika kipindi cha kwa undani patri ndia waageni ikiwatakia usikumema Ya ukingo wa sehemu ya pili tutaangazia utafiti kuhusu maisha na afya nchini kenya mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dcoperesheni ya jeshi la israeli katika ukingo wa magharibi imekamilika watu 12 wamethibitishwa wa kufarikimu maafisa wa palestina wamesema kwamba waliofariki wana umri kati ya miaka 1 6 na 2ht idadi ya watu isiyojulikana wamejeruhiwa msemaji wa jeshi la israel admiral daniel hagari ameambia redio ya jeshi galei zahal kwamba wanajeshi wote wameondoka jenin na operesheni imekamilika jeshi la israel limesema kwamba operesheni yake ilikuwa inawalenga magaidi wa palestina na kwamba mwanajeshi wake mmoja ameuawa katika operesheni hiyo jeshi la israeli limesema kwamba limerusha makombora katika ukanda wa gaza leo jumatano kujibu mashambulizi ya roketi tano zilizorushwa kuelekea israeli na kwamba watu wengi wamejeruhiwa israeli imesema kwamba wanajeshi wake wamefanya operesheni hiyo kwa sababu usalama wa israel ulikuwa hatarini kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kambi ya wakimbizi ya jenin jeshi la israeli pia limesema kwamba limetekeleza mashambulizi dhidi ya kiwanda cha kundi la kipalestina la hamas kinachotumika kutengeneza silaha zake kundi la hamas limedai kwamba mpiganaji wake ndiye aliyehusika na tukio la kugonga na kujeruhi watu kwa gari pamoja na kuwachoma visu katika mji wa tel aviv jumanne kama hatua ya kujibu operesheni ya israeli katika kambi ya jenin abdallah mwawiya ni mchambuzi wa siasa za mashariki ya kati yupo riad saudi arabia eh, hili ambalo linafanyika kwa hivi sasa ni kwamba israeli imepania E, kukomesha kabisa mashambulizi yayote ambayo yanaweza kufanywa na wapalestina katika siku zijazo sababu tumeshashughudia siku za nyuma ambapo israeli kwa kuwafanyia wapalestina kubomoa nyumba zao kuua kuharibu mashamba yao hawajaweza kuwafanya wapalestina waweze kusita wananyamaza kidogo halafu baadaye wanashtukizia kwa mbinu mpya kwa hiyo kwa hivi sasa israeli inataka kukomesha kabisa mashambulizi ya baadaye ambayo yanaweza kupangwa na wapalestina na ndio maana kwa hivi sasa wanatumia njia za kibabi zaidi na za kinyama zaidi na ndivyo ambavyo wameamua hivi sasa kufanya mashambulizi kwenye hizo kambi za jenin ni kwamba kama watahisi pengine katika eneo fulani kuna wapiganaji wa kipalestina au wapalestina ambao wanapanga njama za kuwashambulia za kuwashambulia askari wa israeli basi ni kwamba adhabu yake hiyo nyumba walioko hao jamaa inapigwa na kombora inamalizwa kabisa na wote waliomo ndani wanakufa kabisa au kama labda palestina yote atafanya shambulio sehemu yoyote na akajulikana kwamba anakaa sehemu gani basi ile nyumba yao yote inabomolewa na wotu waliomo humo Eh, wanaweza wakafariki au wanapewa taarifa ondoke kabla kwa hiyo israeli inazidi eh, kuyatoa zaidi makucha yake na meno yake kwa ajili ya kuambiwa kwamba palestina msije mkajaribu tena kuendelea na mapambano yote ya kutetea haki zenu na ndivyo maana ambavyo israeli tunaona wa kwamba wanaaitaaesti kwamba ni magaidi magaidiaeh ambayo inafanya nini ni kuzidi kuwatishwa palestina na kuzidi kuwkatishwa tamaa kwamba msiji mkajaribu tena kuja kufanya mashambulizi yote dhidi ya askari wa israeli au kwa rahia waisraeli mboakambiibya wa kwa sababu kambi hiyo ndipo ambapo kwa hivi sasa au katika kipindi cha nyuma ndipo ambapo mashambulizi mengi ambayo yalikuwa anafanywa dhidi ya askari wa israeli au dhidi israeli wenyewe n yani mashambulizi mengi yalikuwa yakipangiwa humo E, katika hiyo kambi ya jenini kwa hiyo avisasa nataka kuhakikisha kwamba wanasafisha safisha kabisa yaani wale vijana ambao wanaweza wakao, wanaweza wakapanga mipango katika siku za baadaye na pia vilevile kambi ya jeini ilikuwa pia vilevile haijawekwa yani, katika ramani halisi na serikali na serikali ya sraeli e, kwamba inaweza ikawa ni tishio yake kwa hiyo ndio maana imekuja imechukua hatua ya mwisho ambapo wanataka kuakisha kwamba kisha maliza pojinini kwa hivi sasa hakutakuwa tena na vitisho kutoka sehemu nyingine zozote kwa kawaida katika siku zilizopita miezi iliyopita tulikuwa tunashuhudia mashambulizi kutoka pande mbili wapalestina wakirusha waisraeli wanarusha mpakani kunakuwa na wanajeshi wameshika doria hali ya juu hii ni operesheni ambapo israeli inatumia hata ndege zisizokuwa na rubani na matingatinga wanajeshi ambao wamejiwekea silaha kabisa za kutosha inasikika kama zaidi operesheni ya kijeshi kuliko machafuka ambayo yametokea kila mara ugaidi wa hali ya juu israeli yenyewe ndio kwamba inaita ugaidi kwa sababu israeli yenyewe imepora ardhi za wapalestina inakalia ardhi za palestinaisraeli kuwaita wapalestina y ugaidi ni kwamba kama vile inajiosha kwamba yenyewe sio hata kama panapotokea mapambano kati ya pande mbili kama hamas au islam na israeli yale nakuwa sasa ni vita kati ya pande mbili kati ya vikundi na serikali ya israeli kwa hiyo kwa wakati ule lile neno la kwamba hawa jamani magaidi linakuwa eh, linaondoka kwa sababu pale inaonekana kwamba ni majeshi ya pande mbili ambayo yanapambana kwa wakati hule ingawa israeli imeendelea kuita hamas kwamba ni kundi la la kigaidi na pia vile vilevile jihadi lislami kwamba ni kundi la kigaidi wakati ambapo hawa wanatetea haki zao wanatetea ardhi zao kuporwa wanatetea ule unyama ambao wanaendelea kufanyiwa na israeli na pia vile vile wanatetea mali zao ambazo kila mara zinaharibiwa na israeli na kutaifishwa mashamba mizeituni mingi tu imeharibiwa na waisraeli wakati mwingine viwanda tu vya kawaida vinapigwa makombora vikidaiwa kwamba vinatengeneza silaha na mengilee mengi ya ya unyama ambayo anafanywa na na, na, na serikali ya Israelia. uh, i- israeli israeliasa israeli inapofanya okay. operesheni hii inahisi kwamba katika kambi ya jenin pale ndipo wamejificha watu ambao wanatishia usalama wake wanashambulia israeli kutoka upande ule mwingine kuingia ndani ya israeli kila mara na inasema ina haki ya kufanya hivi palestina inakosea wapi hakuna mbinu zingine viongozi wa palestina wanaweza kutumia kutuliza hali hii kulipo ili ambayo israeli inahisi watu kujificha jenini na kutishia usalama wake palestina haiwezi ikafanya jambo lolote kwa visasa kwa sababu palestina yenyewe iko chini ya ukaliaji wa israeli yote haina maamuzi yote ambayo inaweza ikafanya na israeli kwa vile ni, ni, ni taifa lenye nguvu na linasaidiwa na nchi za magharibi na linasaidiwa na marekani kwa hiyo inaweza ikafanya lolote ambalo inalolitaka na haswa haswa tukiona kwamba jumuhia ya kimataifa inanyamazia kabisa masuala ya palestina na hata nchi za kiarabu zenyewe katika miaka ya nyuma zilikuwa zimeelemea sana katika kusaidia ile suala la palestina lakini kwa hivi sasa zinaonekana kama zimekata tamaa au zimechoshwa au pengine zinafanyiwa mibiginyo na hizo nchi za magharibi wa marekani ziachane kabisa na taifa la palestina kwa hio sasa wa palestina wenyewe wamebaki kama ni wenyewe tu kwamba hakuna msaada mwingine wote ambao wanaweza wakaupata toka jumuhia ya kimataifa au pia vile vile kutoka kwa nchi za kiarabu ambazo nyingi kwa hivi sasa nazo pia vile vile vilevile yani zimekuwa katika hali mbaya sana kuanzia syria huko yote imebomolewa yemen imebomolewa bomolewa libya kuna migogoro hivi sasa sudani ndo kama unavyoiona yn yani asa ndio haya matukio amezidi kuwafanya wapalestina eh, wazidi kutofika sasa kwa vile wapalestina ndio hali yenyewe imewazunguka hiyo haona jingine la kufanya kwa maana hiyo inabidi watumie mbinu zozote ambazo wanaweza kuajili ya kutoa upinzani dhidi ya utawala wa mabavu wa israeli na israeli yenyewe kwa vile ina nguvu na inasaidiwa na mataifa makubwa pia vile vilevile inafanya lolote ambalo inaliona kwamba litaweza eh, kuwa ya palestina na kuendelea kuzidi kukalia ardhi ya palestina kwa raha bila ya matatizo yote bttztswala hili limekuwa katika umoja na. wa mataifa limejadiliwa zaidi miaka iliyopita umoja wa mataifa maamuzi yakafanyika wapi jumuia ya kimataifa hii ambayo unahitaji imenyamazia wapi imefeli kutatua hili swala la muda mrefu na kufikia kiwango kwamba mapigano ya sasa yametajwa kuwa mabaya zaidi katika miaka ishirini jumuia ya kimataifa kusema kweli haijafeli wala umoja wa mataifa wala taasisi zingine zote kuna vikao vingi tu vimekuwa vikifanyika na maazimio kadha wa kadha yamekuwa yakitolewa dhidi ya israeli lakini hakuna utekelezaji kabisa na vile vile tutakumbuka kwamba palestina wakati wa wayasur arafat wa mwaka tisini na mbili palifanyika eh, makubaliano huko Camp david lakini hakuna hata kipengele kimoja ambacho israeli imekitekeleza na hakuna hata ahadi moja ambayo israeli imekitekeleza kwa vile nini israeli inaengwaengwa na kulindwa na mataifa makubwa naezukasema kwamba umoja mataifa wmataifa umepitisha maazimio no, no. lakini maazimio yenyewe hayatekele, hayatekelezwi kwa hiyo israeli inafanya kama inavyotaka lakini jumuhia ya kimataifa na mesha kazi yake imeksha jadili imetoa maazimio imelaani imeshutumu lakini israeli yenyewe ndio ambayo haijawajibika na hata ahadi moja ambayo imetolewa na israeli kwa, kwa upande wa maslahi wa palestina asante abdalla mwawiya tuungane na profesa david monda mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha city new york profesa mbona israel imeamua kufanya operesheni hii kwa nguvu zisizo za kawaida mimi nafikiria ni sababu mbili ya kwanza ni kwamba serikali ya uh, waziri mkuu benjamin benjaminnekenyahu ni serikali ya vyama vya mrengo wa kulia vyama vya uh, uh, au ikikaji kali kwa haya makundi ya kigaidi na kwa misukomisuko ambayo huwa inajitokeza dhidi ya israeli na wapalestina lakini la pili ni kwamba hivi karibuni umekuwa uh, na ugaidi ambao umeendelea kule israeli kwa miji ya israeli ambapo watu wamedungwa visu kiholela hivi majuri na palestina mmoja aliyeshikwa kwa hivyo msako huu kutumia mabavu upande wa israeli kujaribu kujionyesha kwamba wana ubabe na ya kwamba liwe liwalo watahakisha kwamba walinde maslahi ya usalama ya raia wa israel lakini kufanya hivyo tena inazidisha makali au hamaki ya wapalestina kuona kwamba pia wanaendelea kukandamizwa na kukaliwa na jeshi la like israel kule jenin na uh, magharibi a wa, wa, wa, wa, wa ukingo wa magharibi hakungekuwa na njia nyingine ya kufanya hili eh, isipokuwa kila ambacho kinatajwa kama mabavu kutumia nguvu zote liwe liwalo lazima operesheni ifanikiwe wanatumia njia za nguvu au za kijeshi kama diplomasia kwa mfumo mbadala na nasema hivyo kusema hivi israeli inapoingia pale jenin ukinga wa magharibi eh, na kubomoa uh, vyumba vya wale ambao wanashukiwa kuwa magaidi ni kama israeli ina kisasi na kutoa onyo kwa wale mapalestina Uh, ambao wanashukiwa kuwa ni magaidi ya kwamba mkiendelea na ugaidi mkiendelea kutuma roketi zenu kule israeli kuharibu uh, um, mali ya wa waisraeli na kuwaua waisrael sisi tutawaahibu a tutawaadhibu tuta vipi kubomoa biashara zenu kule jenin kubomoa miundumbinu yenu na pia kuzorotesha maisha yenu kwa hivyo mambo haya yameendelea mio kwa miongo mingi na nafikiria tusipokuwa na diplomasia kutoka nje sema kupitia umoja wa mataifa na mataifa ya kikanda hali hii itaendelea kuwa tete ni wakati palestina ama wapalestina na hili kundi la hamas kutafuta mbinu mbadala ya kilio chao kusikika kila ambacho wanaita kilio kando na kurusha maroketi kwa sababu hili linaonekana wanazidiwa nguvu kila mara na hamas haina vingine mbali na kutumia nguvu na kutumia roketi hizi na nasema hivyo kwa sababu ni kama uh, wafuasi au mataifa madola makuu ya kiarabu uh, mengi ni kama yameipa uh, uh, msuada huo wa palestina kisogo mataifa kama misri mataifa kama saudia mataifa kama moroko mataifa kama umoja wa falme za kiarabu zimeungana au uh, zimeendeleza biashara na israeli zimetambua israeli kwa hivyo uh, nafsi ya wapalestina imeendelea kuhofika kwa ao wanaangazia kwamba wakitumia mabavu na kuchokoza israeli kama dola kubwa basi israeli ikiwapiga kalamu ikiwachapa wapalestina ikiwafanyia wapalestina unyama ya kwamba eh, watapata msumuko uh, au watapata ile sauti kwa jamii ya kimataifa uh, kwa hisia za kwamba israeli imezidisha Eh, makali imezidisha ule unyama na imezidisha kutumia nguvu ili kuweza kuthibiti hali ya usalama kule jein na magharibu waukingo wa magharibi kwa hivyo kwa wapalestina ya fikiria wataendeleza jitihada zao za uh, kujaribu kutumia mabavu dhidi ya israeli wakiwa wanaamini ya kwamba israeli itazidisha eh, kutumia nguvu na hapo kwa maoni ya kimataifa uh, wapalestina wataweza kupata nafuu na israel itashinikizwa na madola ya nje ya kwamba isikishe uharibifu wake kule jenin uh, kwenye makao ya wapalestina ni profesa david monda akikamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi nasikiliza kwa undani mimi nsiliza kw serikali ya kenya imezindua ripoti ya utafiti kuhusu afya ya umma ambayo inaangazia maswala kadhaa kama vile ukeketaji wanawake dhuluma za kijinsia mimba za utotoni na maambukizi ya ukimwi miongoni mwa vijana salma muhammad na josephat kioko wanaangazia ripoti hiyo ripoti hiyo pia imeangazia uwezo wa mwanamke katika kufanya maamuzi kwamba mfumo ndume bado uko juu zaidi mara nyingi mwanamke hana uwezo wa kuamua ndani ya afya ya uzazi ripoti hiyo pia imeangazia maambukizi ya hiv hasa miongoni mwa vijana na pia ndani ya ripoti hiyo imeangazia kama watu wanaofahamu kuhusu mahusiano baina ya mke na mume hayo yote ni kwa mujibu wa serikali kutaka kuimarisha afya za wakenya juu ya ripoti hiyo ambayo imetayarishwa na wizara ya afya nchini kenya pamoja na taasisi yanaohusika na takwimu na kuchapishwa huko mrla nchini marekani baada ya kufanyia utafiti huo uliokamilika mwishoni mwa juni mwaka huu ripoti hiyo mpya ya afya inaonyesha kuwa viwango vya mimba za utotoni vilipungua hadi asilimia 15 222 kutoka asilimia18214 umasikini na ukosefu wa elimu vilihusisha viwango vya juu vya mimba za utotoni kwa wanawake wane hadi 1 wenye umri wa miaka 15 hadi 19 ambao hawana elimu ya msingi ikilinganishwa na asilimia tano tu ya wanawake ambao wana zaidi ya elimu ya sekondari mimba za vijana pia zina uwezekano mkubwa wa kutokea miongoni mwa jamii maskini kwani asilimia 21 wanawake wenye umri wa miaka15 hadi 19 katika kiwango cha chini kabisa cha utajiri waliripotiwa kuwa waja kwa upande mwingine viwango vya juu zaidi vya mimba za utotoni vilirekodiwa katika kaunti za samburu kwa asilimia 50 kokoti magharibi asilimia 36 marabit am29 nanarok asilimia28 na kaunti za nyeri na nyandarwa ziliripoti viwango vya chini zaidi katika asilimia tano kila mmoja ripoti hiyo imesitiza kwamba vijana wanaoambukizwa virusi vya hiv na ukimwi idadi inasalia kiwango cha miaka 15 hadi 20 ambapo vijana wengi wanajihusisha na ngono imesitiza kwamba waliohojiwa baadhi ao wanasema kwamba hawana ufahamu kuhusu utumiaji wa mipira na wengine wakionekana kuipuuza ni kwa maana hiyo kwamba wizara ya afya nchini kenya imetangaza kwamba inafuatilia kwa karibu hilo na elimu ambayo imehamasishwa sana kwa vijana inazidishwa katika maeneo mbalimbali kote nchini kenya waziri mpya wa elimu bei bsuan wafula amesema amefanya mikutano na vijana hasa katika viuo vikuu na kuzungumza nao kuhusu namna ya kujikinga ili kuondosha maambukizi hiv na ukimwi amelinganisha madao ambayo vijana wanasema wanatumia na kinga ambayo inastahili kupatikana kwa urahisi miongoni mwa vijana hasa wanafunzi hivi ndivyo alivyozungumza na baadhi ya wanafunzi hao pamoja na vice tutahakikisha zimewekwa kila huku kwa university and other chuonipamoja natutahakikishazimewekwa kilau kuwa tunajikinga na tunakinga wengine waziri wa afya huyo suzan wafula maendeleo pia katika ripoti hiyo yalionyesha kupungua kwa asilimia ya wanawake walioripotiwa kupitia dhuluma za kijinsia katika mwezi 1na 2 iliyopita hii ilirekodiwa kwa asilimia 16 mwak222 idadi iliyorudi kutoka asilimia 20214 asilimia 34 ya wanawake nchini kenya hata hivyo waliripotiwa kufanyiwa dhuluma za kijinsia tangu umri wa miaka 15 sawa na mwelekeo wa mimba za utotoni na ukeketaji athari za kinga za kuelimisha wanawake na wasichana zilionekana wazi katika upande wa dhuluma za kijinsia kwani wanawake waliona elimu zaidi ya sekondari walipitia dhuluma kidogo ya asilimia 2t ikilinganishwa na asilimia 47 katika wale waliona elimu ya shule ya msingi maendeleo makubwa pia yaliripotiwa katika upatikanaji wa huduma ya uzazi kwani karibu wanawake wote katika kiwango cha asilimia 98 waliripoti kupokea huduma ya kliniki kutoka kwa mto huduma mwenye tajiribaa ya afya uzazi hivi karibuni katika kipindi cha miaka miwili kabla ya utafiti huduma ya kliniki kwa waja unapokelewa kutoka kwa wahudumu wa afya wenye ujuzi wakiwemo madaktari wauguzi na wakunga ni muhimu katika kupunguza vifo vya ujauzito na majeraha yanayohusiana nayo wakati wa ujauzito kujifungua na kipindi cha baada ya kuzaa kwa ujumla asilimia 66 ya wanawake walikuwa na mapendekezo ya ziara nne au zaidi za kupokea huduma ya kliniki wakati wa ujauzito upatikanaji ulikuwa juu zaidi mijini kwa asilimia 7b4 ikilinganishwa na asilimiab katika maeneo ya vijijini tumezungumza nabi maimuna siraj ambaye ni mwanaharakati wa maswala ya vijana na mengi kuhusu afya ya uzazi anazungumzia ripoti hii kwanza kwa kina kwamba maambukizi sana mapya yameongezeka kwa sababu mscaa kutaka njia ya mkato ili kusudi kuweza kupata pesa lakini wakishapata training hii inaweza kumfundisha ule mtoto aweze kuelewa kwamba ni nizaile pesa ambao anapata katika njia nzuri na kuhakikisha kwamba inamsaidia katika masuala ya maisha yake ya baadaye imeweza eweza kuwaschana ambao katika miaka kumi na tano mpaka kumi nasaba waweze kujua hali yao ya afya na vipi ambavyo wataweza kuji, kujinasua katika masuala ya masuala haya ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi ndiyo idadi ya mimba imeweza kupungua lakini ya virusi vya ukimwi bado iko juu je ni nini kifanyike ilikumaliza kabisa tatizo hili la mimba za utotoni kuna mambo kadhaa ambayo serikali kuna serikali akaunti inafaa itimize na sera ambayo inazungumza katika masuala ya youth on reproductive health and HIV strategy kuhakikisha kwamba inakuwa ina, ina implemented sera ile ambayo ikiweza kutumika basi tutaona kwamba ni maambukizi mapya yataweza kupungua na serikali kuu ikipatia afya haswa afya kwa jumla asilimia kubwa ili kuhakikisha kwamba maswala haya yameweza kupungua kuna ripoti hii inaosema kwamba mwanamke bado anategemea maamuzi ya mwanaume itawezekana kweli kama ni yee mwenyewe kujiamlia kuhusu ngono iliyo salama au hata afya uzazi. ya uzazi uzaziwanafundishwa masuala ya demonstration kuhakikisha kwamba waweze kuelewa kamba ni vipi wanaweza kutumia kinga katika njia ambayo ni salama je hii kinga iko na changamoto kama gani na gani na naendapo utakutumia kinga ni mambo gani ambayo faa uzingatie kuna masuala ya kuangalia tarehe kondom iko na 99 ya ya kama kuna yainmbayoea muuna masala aambao wanadada mental health kupa pia wanadada wingi wanapatikana katika majanga hayo huyo ni maimuna siraj ambaye ni mwanaharakati katika maswala ya afya ya uzazi akiwa anatufikisha kikomo tunawarudisha kwenu washington asante salma na kioko mwelekezi wa kipindi amekuwa aida isa mimi ni kennes bwire asante kwa kusikiliza kwa undani