hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika msomaji ni mimi idi ligongo mapigano makali yamezuka tena jumanne kote omdumand sehemu ya magharibi ya mji mkuu wa sudan wakati jeshi lilipojaribu kukata njia za kusafirisha vifaa na wapiganaji kuimarisha kikosi cha upinzani cha rsf katika mji huo jeshi lilianzisha mashambulizi ya anga na mizinga mikubwa na kulikuwa na mapigano ya ardhini katika maeneo kadhaa ya man walioshuhudia walisema rsf ilisema jana ilidungua ndege ya kivita na wakazi walichapisha picha zilizokuwa zikionyesha marubani wakitoka kwenye ndege hakukuwa na maoni ya moja kwa moja kutoka kwa jeshi mzozo kati ya jeshi na wanajeshi wa dharura wa rsf ulianza aprili 15 na kusababisha mapigano ya kila siku katika mji mkuu na kusababisha mauaji ya kikabila katika eneo la magharibi la dafur na kutishia kuingiza sudan katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya muda mrefu mtu mmoja nchini tunisia amewawa katika mapigano kati ya wakazi na wahamiaji kutoka nchi za afrika kusini mwa jango la sahara katika mji wa kusini wa s afisa wa mahakama jumanne kufuatia siku za matukio ya vurugu kati ya wenyeji na wahamiaji s ni mji mkuu wa kiuchumi wa tunisia umejaa maelfu ya wahamiaji wa kiafrika wanaotaka kwenda ulaya kwa boti kutoka fukwe za pwani ya nchi hiyo katika msafara wa kuashiria mzozo wa wahamiaji ambao haujawahi kutokea katika nchi hiyo ya kaskazini mwa afrika fauzi masmaudi msemaji wa mahakama ya sfa alisema polisi wamewakamata waafrika afrika wa tatu kutoka nchi za kusini mwa jengo la sahara wanaoshukiwa kuhusika na mauaji ya mtu huyo wa tunisia siku ya jumatano mauaji hayo yalifuatia siku ya mapigano makali huko sfax kati ya wakazi na wahamiaji waziri wa fedha wa marekani an yelen jumatatu alikutana na balozi wa china nchini marekani cng kabla ya kusafiri kuelekea china kama sehemu ya juhudi za utawala wa rais joe biden kushughulikia uhusiano uliodorora kati ya nchi hizo mbili majadiliano ya wazi na yenye tija yaliunga mkono juhudi zinazoendelea za kudumisha njia za wazi za mawasiliano na kusimamia kwa uwajibikaji uhusiano wa nchi hizo mbili marekani na china wizara ya fedha ya marekani ilisema katika taarifa yake vyombo vya habari vya serikali ya china vilisema je alielezea matumaini kuwa nchi hizo mbili zitasuluhisha tatizo la kuingiliana kati ya kuimarisha mazungumzo kusimamia uhusiano kunafanyia kuna kazi masuala ya masilahi ya pande zote mbili na kuhakikisha mivutano haigeuki kuwa mgogoro jambo ambalo imekuwa ni mada kubwa ya mazungumzo baina ya marekani na china nato jumanne imetangaza kwamba katibu mkuu jan stltenbr atabaki kuwa mkuu wa muungano huo kwa mwaka mwingine na kuongeza muda ambao ulipaswa kumalizika mwishoni mwa septemba uamuzi huo unatazamiwa kupitishwa rasmi wakati viongozi wa nato watakapokutana kwa ajili ya mkutano wa wiki ijayo huko vilnius lithuania hatua hiyo imechukuliwa wakati nato ina jukumu la kuisaidia ukraine katika mapambano yake dhidi ya, ya uvamizi wa rusia huku wanachama wa nato wakisambaza misaada ya kijeshi na kibinadam pamoja na kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa ukraine stoltenberg alitwiti kwamba ameheshimiwa na uamuzi wa kumwongezea muda na umoja wa mataifa jumanne umeonya ulimwengu hujiandaa kwa athari za elniyo Ha, ukisema hali ya hewa ambayo husababisha joto kali duniani inatazamiwa e, kuendelea katika mwaka wote wa 2 ni muundo wa hali ya hewa unaotokea kiasili unaohusishwa na ongezeko la joto duniani kote pamoja na ukame katika baadhi ya sehemu za dunia na mvua kubwa mahali pengine mwisho wa habari hizi za dunia kutoka washington mimi jina langu ni, ni idi ligongo ungana na mwenzangu patrick nduimana kwa ajili ya matangazo ya kwa undani shukran kwa kuwa nami karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hii hewani ni kipindi cha kwa undani sehemu ya kwanza ya kwa undani tunaangazia siku ya uhuru wa marekani ambapo leo taifa hilo linaadhimisha miaka 247 ya uhuru wake na katika sehemu ya pili tunamulika siku ya ukombozi nchini rwanda ambayo inaadhimishwa pia tarehe 4 julai hapa studio uko nami patrick ndwimana leo hii wamarekani wanasherekea mwaka wa 247 tangu kujipatia uhuru wao julai 4776 baraza la Continental congress ambalo wakati huo lilikuwa likiongoza serikali 13 za majimbo hapa marekani liliidhinisha maneno ya mwisho ya kutangaza uhuru wa marekani kufuatia hatua hiyo majimbo hayo1 yalitangaza uhuru wao kutoka kwa ukoloni wa uingereza uamuzi wa kujiondoa kwenye mikono ya uingereza ulifikiriwa kwa miaka mingi ukiashiria namna majimbo hayo yalivyokuwa yamechoshwa na utawala wa uingereza yalichukia mpango wa muda mrefu wa uingereza wa kuyawekea sheria kali pamoja na kuyalipisha kodi za juu ikiwa kama njia ya kulipa madeni makubwa ya ufalme wa uingereza kutangazwa kwa uhuru kulifuatia miaka mingi ya jaribio kutoka kwa wakazi kujinasua kutoka mikononi mwa wakoloni vita vya mapinduzi vya marekani vilikuwa vimeanza mwaka mmoja awali hapo april 177 vita hivyo vilimalizika 178 kwa ushindi wa wakazi wakati taifa hilo jipya likiwa huru kujitengenezea ya njia yake kutengeneza bidhaa za viwandani pamoja na kuuza bidhaa kwenye mataifa ya nje kuanzia hapo uchumi wa marekani ulianza kukuwa kwa haraka na kufikia mwanzoni mwa karne mpya taifa hilo lilianza kupata sifa kama ardhi yenye kutoa nafasi kwa watu kuanza maisha mapya na kupata utajiri bila kuwa chini ya yoyote miaka 247 baadaye marekani bado inachukuliwa kama taifa la kwanza liloendelea kiuchumi duniani marekani kwa muda mrefu imekuwa pia na sifa ya nchi yenye demokrasia iliyothabiti lakini baadhi ya wachambuzi wanaona kwamba hadhi ya marekani upande wa demokrasia imeshuka katika miaka ya hivi karibuni ambapo kwa mfano kituo cha economist intelligence cha kundi la the economist group chenye makao yake nchini uingereza kilioorodhesha marekani kwenye nafasi ya 30, mwaka na 2, kati ya nchi 67 duniani upande wa demokrasia katika ripoti hiyo marekani iko nyuma ya canada katika ukanda wa amerika kaskazini canada ikiwa imeorodheshwa nafasi ya na timothy sadera ni mchambuzi wa siasa za marekani anasema demokrasia nchini marekani imekumbwa na changamoto ikilinganishwa na hali ilivyokuwa miaka ya mbele kwanza tunapozingatia kwamba kwa marekani ni nchi ambayo iliyotambulika sana duniani kiuchumi na pia katika maendelezo yake ya kisiasa kwa kweli jinsi ulivyosema ni kwamba kuna mambo ambayo hivi karibuni yamekuwa ni ya kuleta tashwishi na katika ulimwenguni kote wengine wameanza kujitenga na marekani na haswa nchi zingine kusema ya kwamba mbona wanatuambia tufanye hivi lakini haki haionekani kwa hivyo kuna udidimivu aina tofauti kidogo kwa haswa katika upande wa kidemokrasia haki zimeonekana ya kwamba uh, mauaji yamekuwa ni mengi pengine ile haki ya umiliki wa bunduki umezidi kuongezeka na hata haswa zaidi tukiangalia tukilenga katika hali ya uchumi tunaona ya kwamba wakati wa zamani marekani ilikuwa kiingereza tunasema dominate ama inakuwa na mtawala lakini kwa sasa hivi unaona wengine walipoamka pia ikawa ni kama kuna upinzani kwa hivyo mambo yale yameingilia kiuchumi mengine akaja kuingilia hali ya, ya utawala ambapo sasa hivi haswa wakati wengine wanatumia kipengele cha haki yako ya kuzungumza kiwazi mambo kama yale yamekuja sasa ni kuyazungumzia ambayo ni mvumo wa kuvamiana badala ya kujenga naona mambo yale yakiwa yanaelekea vile kwa hivyo marekani inazidi kuwa na dosari inapotazamwa na nchi zingine za za kigeni tukio la januari 6 waka m wakati wafuasi wa rais wa zamani trump walipovamia bunge likijiandaa kurasmisha ushindi wa biden kwenye uchaguzi wa mwaka ub2shi limeshtushwa sana uh, wengi hapa marekani hata duniani na hata rais wa marekani mara nyingi huwa anasema kwamba demokrasia ya marekani kabisa ipo hatarini unadhani kwamba eh, lile tukio la januari st limeifanya marekani demokrasia yake kuonekana kwamba ipo matatani unavyoona wewe navyoona ni kwamba jambo hilo lilitia dosari kubwa sana kama jinsi nilivyosema pale awali manake uh, hakuna mtu aliyetarajia e kwamba wananchi wanaweza wakaandamana kwa kuchochewa na rahisi ama pengine viongozi waende waandamane na kuharibu makao makuu ya nchi kama ingekuwa ni jambo jingine kama hilo katika nchi za kiafrika ama kuingineko kungekuwa na mauaji mengi zaidi lakini unaona walivamia mpaka mpaka kwenda kumuua ama kuwaua manaake si mmoja kuwaua askari walinzi waliokuwa pale kwa hivyo jambo hilo lilishusha sana sana udemokrasia wa marekani na pia sifa zake manake hiyo ni kuonyeshana ya kwamba kuna wengine pia wanaweza kuamka na kuchukua bunduki zao na kusema tunaenda kumtoa rais Ama tuna tunakatana na rais aliyeteuliwa kwa hivyo tunaenda kuchukua kwa mamlaka jambo ambalo halijawahi fanyika marekani kwa hivyo yale mageuzi ya, ya kisiasa ya kijeshi hayana nafasi katika nchi hii tukumbuke mwaka welfu moja mia saba tisini themanini na tatu nafikiri kama sijakosea pale bwana rais wa kwanza george washington aliposema ya kwamba uh, kila mmoja asizingatie mambo yake mwenyewe lakini azingatie sheria yani for unity of the country akasema ya kwamba ukishindwa uchaguzi tulia achia wengine waendelee na ule msemo wa george washington mpaka sasa ungali wa fanyakazi ukishindwa marekani chukua virago vyako nendo ukatulie tofauti za kisiasa kati ya vyama vikuu hapa marekani republican na democrat lilikuwa jambo la kawaida lakini miaka hivi karibuni kumekuwa mgawanyiko mkubwa wa kisiasa kati ya vyama vya siasa na wafuasi wa vyama hivyo kama anavyosema timothy sadera mgawanyiko hupo maanake tukiangalia ijapokuwa kuna tofauti za kisiasa kuna wale ambao wanakubaliana na viongozi waliopo aidha awe nia amamoa na pia kuna wale ambao sasa tumeona independent wamekuwa ni wengi maanaake kuna wale ambao wanawateua viongozi kwa sababu ya sifa zao pengine ya chama lakini wanapofika katika uamuzi wa senate ama house of kama nyumba ya amaliyejumba la wakilishi wengine wana, wanapiga kura kulingana na siya, na chama chao cha kisiasa na wala si utetezi wa wananchi kwa hivyo mambo kama yale yamezidi kugawanyika na pia tunaona ya kwamba kama rais aliyepo mamlakani haungwi mkono na chama chote ama na, na wote wadau wote kwa hivyo ni kumaanisha kwamba hataweza kutimiza ahadi zile ambazo aliahidi kwa niaba ya wananchi kwa hivyo jambo hili limezidi kugawanyika na pia tuangalie miaka ya hivi karibuni kumekuwa na mauaji sana ya watu weusi waliokuwa na uawa na pia kulikuwa na uvamizi wa aina tofauti tofauti ambao umetokea mambo yale yanashusha hadi ya marekani jambo jingine ambalo hivi nchi nyingi za dunia zimechukulia marekani kama ndiye chanzo cha kuleta hali ya usawa kama tuseme kwa mfano mm. uh, hali ya ndoa za watu wa jinsia moja kwa hivyo kusukumilia mambo yale katika, ma, uh, katika mataifa ya kilimwengu jambo hilo linaonekana ya kwamba linazidi kuwaondoa wengi kuunga mkono marekani manake wanadhania kwamba wao ndio wanataka kueneza sera zao zile ambazo wanazita za hollywood kwa dunia mzima marekani pia ni taifa ambalo lilikuwa na ushawishi mkubwa wa kimataifa ambapo mfano kwenye majukwaa makubwa kama vile mkutano wa baraza kuu la umoja mataifa marekani ikichukua msimamo nchi nyingine zilikuwa zinafuata msimamo wake lakini hali hiyo imebadilika kama anavyoeleza d timotsadera najua tuna msemo wa kiswahili unaosema mjinga um, akierevuka mwerevu huwa mashakani A, zamani ni kweli marekani ilikuwa ikikohoa tuseme dunia inaamka inajibu lakini kwa sasa enzi ambayo tuliyomo ni enzi ya mitandao sasa wengi wameingia kwenye mitandao wanaweza kuona ni nini kinaendelea ni kiti kizuri ni kiti kibaya kwa hivyo ile haki ya uelewevu na pia jinsi ya kuweza kupata ufahamu umeenea kote duniani na ndipo sa unaona sasa hivi marek, wengi hawaiamini marekani haswa tukiangalia baada ya nchi kama za kiarabu uvamizi wa pale Uh, nchi za afghanistan kut ama syria na nini mambo kama yale yamefanya pia ulimwengu wa kiarabu kuitia dosari marekani ukiangali ni wa chaina nao pia wakachukulia mfumo wa kisiasa mfumo wa biashara kwa hivyo china ikaangalia kujua kwamba mataifa ya afrika sasa hivi yanaitia yana marekani kando kwa hivyo china wakakimbilia pale chaina wakakimbilia nchi za asia na kwingineko kwa hivo ndiposa tunaona sasa hivi china wakajitenga kutaka kuonyesha kwamba Tasa wao ndio wale super power lakini marekani ngali na hadhi yake ijapokuwa katika mambo mengi sio kama zamani ya kwamba marekani ingasema hacha hili uacha hivyo kwa mfano tuseme nce ya afrika kama nce ya uganda ambapo rais mseveni alisimama na kusema ya kwamba hamtatuletea mambo yenu ambayo pengine mnataka kutusukimilia kwa hivyo tunamwona mseveni aliposimamisha jambo kama hilo wengi walisema a kumbe wa afrika wameamka na marais wengine pia nao wakaamka kusema mambo kama yale kwa hivyo unaona sasa wale walikuwa wadau wazuri wa marekani sasa hivi pia wameanza kujitenga na kutaka kuona ya kwamba sasa tupate uheri wa, wa uchina ambao pia watakuja kutu, kupatia maendelezo na pengine kwa fidia wataweza kuleta uh, biashara ambazo hazitakuwa na faida yani hazitakuwa na uh, kodi kubwa zaidi kwa hivyo naona mambo yale yote yanachangia udhaifu pia kidogo wa marekani katika nchi za kiafrika na nchi zingine ni dkr timothy sadera akizungumza nasi kutoka atlanta georgia muda mfupi tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani katika sehemu ya pili kama nilivyotokeza rwanda leo inaadhimisha siku ya ukombozi ikiwa ni siku ya kujivunia maendeleo yaliyofikiwa na taifa hilo tangu julai 4199 serikali inasema juli 49 ni siku ambapo chama cha rwanda patriotic front rpf kilikomesha mauaji ya kimbari dhidi ya watusi na kuikomboa wa nchi kutoka utawala wa wakati huo ambao inasema ulipanga na kutekeleza mauaji hayo ya kimbari viongozi wa rwanda wanasema hatua ya chama cha rpf iliyokuwa maisha wa wengi, ya wenye rwanda wengi na kuleta matumaini chanya kwa taifa hilo ambalo lilikumbwa na moja ya ukatili mbaya dhidi ya ubinadamu katika historia ya dunia nimezungumza na dr joseph rusanganwa ni muhadhiri wa kiswahili katika chuo kikuu cha rwanda na nimetaka kujua kwa nini julai nne inaitwa siku ya ukombozi ni siku ya ukombozi kwa sababu ni siku ambapo wanyarwanda wamekombolewa katika ukoloni mambo leo lakini vile, vile ni siku ambapo wanyarwanda wamekombolewa kutoka kwenye mauaji ya kimbari ambayo yamesababishwa na historia ya nchi yenyewe tangu miaka ya zamani wakoroni walipoingia na chuki waliopandikiza ikafikia kiasi kwamba mauaji ya kimbali yakatokea kwa hiyo ndio sababu tunasema kwamba ni siku ya ukombozi kutokana na mambo hayo yote ukoroni mambo hiyo na mauaji ya kimbali uh, profesa wengi wanasema kwamba uh, rwanda uh, inaipa umuhimu sana siku ya leo tarehe nne julai kuliko tarehe mosi julai ambapo ndipo lijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni ambaye alikuwa mbeleji wakati huu E, ni kwa nini rwanda e, inapendelea zaidi kuadhimisha siku ya julai nne kuliko julai mosi ni kweli kwamba rwanda ilipata uhuru wa bendera mwaka elfumj 9 stin mbili lakini uhuru huo haukuwa uhuru wa kweli ilikuwa ni uhuru wa bandia kwa sababu wakati huo rwanda ilikuwa bado inatawaliwa kima Uh, kiukoro ni mambo leo na uberigiji ambayo ilijisema um, kwamba imeipatia ili, uhuru ili rwanda ikajitawara lakini sihivyo mambo yalivyokuwa kwa sababu wakati mkononi um, anaondoka au anaatia madaraka bado rwanda ilikuwa katika hali ya mgawanyiko wa makabira chuki imeendnea wakati huo watu vile vile wanakimbia bada watu wanaoawa kwa hiyo uh, rwanda haichukulii maanani kwamba kweli huu ulikuwa ni uhuru ilikuwa ni uhuru tu wa bendera lakini rwanda ilikuwa haijakomboka kwa sababu huwezi kusema kwamba nchi imekuwa huru wakati kwanza hali ya kiuchumi siyo nzuri alafu watu wanakimbia hawana makwao ukasema kwamba umewapa au umeipa sehemu ya wanyarwanda uhuru na ja wengine wakati wako mak- makimbilioni huko katika nchi zinazozunguka hata huko america wanyaruanda walifika kwa sababu ya kwamba hakukuwa pa na amani kwa hiyo eh, hatukuuona kama huo ulikuwa uhuru ina leo ambapo sasa hivi watu wamekombolewa kutokana na mauaji ipo na sasa hivi wanyarwanda wamekuwa ni watu ambao wameshikamana watu wanaoelewana hakuna mtu anayezuiliwa kuingia nchini kwake na hakuna mtu ambaye ana ananyimwa haki yoyote ile ndiyo tofauti iliyopo ukombozi inamaanisha ina pia uhuru wa kujieleza lakini rwanda imekuwa kisutwa kidole na mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu kwamba inaminya uhuru wa kujieleza na kwamba vyama vya siasa hasa vya upinzani vinakandamizwa d joseph unasemaje kuhusu madai hayo si kweli hayo mambo ya kusema kwamba vyama vya kisiasa vinakandamizwa na vingekandamizwa usingekuwa unayesikia hayo yote umeona mengi sana wewe ni mtangazaji umeona historia mbalimbali za watu wanaomtukana hata raisi wanaitukana nchi wanajaribu ku, kupaka matope serikali lakini serikali inawaonya tu inawaonya wakati mwingine inawafundisha ina kwamba hayo mambo mwache lakini umeona mara nyingi watu wanaruhusiwa hata kuitukana serikali rais anasema okay tukaneni lakini jambo la maana ni kwamba sisi tunafanya kazi na maendeleo yanayoonekana kwa hiyo si kweli kwamba watu wanakataza uhuli wa kujieleza kama wangekataza uhuli wa kujieleza basi usingeona matusi mbalimbali wanayotaka serikali lakini wanasema kwamba penye matunda mazuri bila shaka utaona mao yana kromoshwa kutupia sehemu hiyo kwa sababu kuna uongozi mzuri kuna amani katika nchi hii basi watu watatafuta njia nyingine za paka matope na kusema kwamba rwanda inaongozwa kwa mabavu watu hawapeo nafasi ya kujiegeza ambayo si kweli wewe ni mtangazaji na umetembelea na wakati ngine mara nyingi tu umetembelea rwanda hiyo hali utaifahamu na hata ukiwauliza wageni wanaotutembelea sasa so, hivi mimi niko sehemu ambayo ni uh, ni nusu ya kijijini humu lakini unakuta humu kijijini tuko na watu kutoka sehemu mbalimbali wazungu kutoka huko kwene amerika uh, wahindi wa arabu wote tuko tumechanganyika kwa hiyo kusema kwamba rwanda sio nchi ya amani si kweli kwa sababu watu wanamnahewa hiyo weza kuwa wanaishi vijijini wanatembea usiku mpaka kucha bila mtu etwa kuwaonea wala kuwakosesha kuwa, kuwa, kuwa mali na vipi kuhusu madai kwamba rwanda hakuna chama cha upinzani sababu wanasema ni chama cha rpf tu ndicho kinaonekana kwenye uwanja kwenye uongozi kila mahali vyama vya upinzani mimi e, sio mwanasiasa lakini inadia kuna vyama ambavyo si chini ya kumi na tatu vipo na vinajaribu ku, uh, kufanya kazi zao kwa sababu kuna sera zao wanazozifuata na mara nyingi wawamekuwa na uhuru wa kujieleza na wanachama wao wana, wana, wana mbali wow, mbali lakini kwa sababu chama cha charpf kimeonekana kuwa na nguvu kufanya mambo uh, kinapowapa watu kwama ahadi kwamba tutatimiza kinatimiza kweli basi wananchi wamekifuata na wameweza kutenda uh, kin- Uh, kina uh, yeyote yanayosema wana chama hicho basi kimekuwa na nguvu kwa sababu kuna watu wanafuata na wanaona kwamba sera zake ni nzuri uh, kwa hiyo kimekuwa na nguvu ingawa na vyama vingine vile vimeona kwamba kuna umuhimu wa kufuata sera za serikali na kuboresha sera zao wenyewe na kuunga kuny- mkono serikali iliyopaa mashirika ya kiraia vyombo vya habari wanasema kwamba ndio msingi wa kukuza demokrasia lakini kuna madai kwamba nchini rwanda hakuna mashirika ya kiraia ambayo yanafanya kazi kwa uhuru e, vyombo vya habari haviwezi kuthubutu kuikosoa serikali au kuwapa nafasi wale ambao wanaikosoa serikali hapo nasema la nini lakini mara uh, nyingi mara marangaa tumesikia watu wanaikosoa serikali lakini mara nyingi tatizo ni kwamba tu wanakuwa wanaikosoa lakini kwa uongo wanajaribu kupaka maf- uh, m- uh, matope tu ndio sababu inaonekana kwamba wakishindwa basi wanasema kwamba watu hawana uhuru lakini watu wana uhuru wa kujieleza umeona magazeti mbalimbali redio mbalimbali zipo humu nchini rwanda hata mataifa ya nje ikiwemo hizo sauti za amerika bbc yameruhusiwa ya kutangaza humu nchini kwa hiyo si kweli kwamba rwanda inaogopa ina wanayoikosoa watu wana uhuru wa kusema wanachoki na mauaji ya kimbari ya mwaka wa 1994 yalichochewa na siasa za ubaguzi na chuki za kikabila miaka 29 ya maadhimisho ya ukombozi je rwanda imeondokana na siasa za ukabila hivi ndivyo dr joseph rusanganwa anavyosema rwanda na makabira waliosema kama wanavyosema yeah yeah yeah. lakini si tunajua ni ma, ni ukoo tu sio makabila kama inavyoelezwa yeah yeah yeah ni aina y tatu kuna watua watuti na wahutu lakini kwa sasa hivi hayo mambo ya makabila hayapo hata kwenye vitambulisho vya wanyarwanda hayo mambo haya oh, hayapo kitu cha maana ni kwamba mnyarwanda ni mnyarwanda ndio sababu tuna ile moto inayosema kwamba ndi mnyarwanda kiasi kwamba wanyarwanda wanajiona kitu kimoja wana access wana uwezo wa kufikia madaraka wote kwa pamoja na bila kuubaguzi huo wa wahutu watusi sijui na watwa hayo ni mambo ambayo yamepitwa na wakati kwa sasa hivi rwanda ni wamoja na hakuna huweza hata sasa sasahivi kwamba ku, mtambua mnyarwanda kwamba ni mtusi au mhutwa au mtwa hayapo tena sasa hivi ni watu kufanya kazi kwa ajili ya nchi yao na kuwepo kwa amani na kupata yale matakwa yanayohitajika kutoka kwenye serikali kuwafikia watu wote ni dr joseph rusanganwa huyu ni mwhadhiri wa kiswahili katika chuo kikuu cha huko rwanda nam kulingana na siku hii ya leo ya ukombozi kama walavyosema huko rwanda ni kwamba chama cha rpf ambacho ndicho uh, chama tawala uh, wanasema kiliweza kukomesha mauaji ya kimbardhi ya watusi na kuikomboa wa nchi na kulingana na viongozi e, wa nchi hiyo ni kwamba wakati huo wa mauaji ya kimbari jumuia kimataifa na mataifa a, ya magharibi walikuwa wakiangalia tu wakati e, mauaji yanaendelea kwa hivyo na kushindwa kuingilia kati ili kuesha kwa kukomesha mauaji hayo e, hatua ya rpf wanavyosema viongozi wa rwanda ni kwamba iliokoa maisha ya wanyarwanda wengi na kuleta a, matumaini chanya kwamba taifa hilo sasa linajikomboa upya na kuondoka kabisa katika kile wanasema ilikuwa ni kipindi kibaya sana katika historia ya nchi hiyo rwanda inasema kwamba tangu wakati huo katika uh, maendeleo imefikia ujenzi pia, wa miundombinu pia raia wananchi wa rwanda wameweza kuungana na kuondokana na maswala ya ukabila leo rwanda wanasema kwamba upande wa kimata, wa jumui ya kimataifa wamesimama kama taifa linaloheshimika ikiwa ni upande wa masuala ya uchumi na kijamii vile vile na maendeleo ya nchi hiyo wanasema kwamba maendeleo ya nchi hiyo yameweza kupiga hatua ya kuridhisha kama vile matokeo ya kushirikiana kwenye nafasi ya kuendeleza taifa hilo bila kujali ukabila na pia viongozi hao wanasema kwamba wamekuwa na mtazamo wa kuweza kuiweka rwanda kwenye nafasi nzuri kwenye jumuiya ya kimataifa na kuwa na kauli kunapofika maswala yale ya kuchukua maamuzi eh, kama vile mfano kuipatia mikopo nchi hiyo au kutokubali masharti ambayo yanatolewa na nchi hiyo kuishinikiza nchi kukubali masharti ya zile nchi ambazo zilizoendelea na hali hiyo wanasema kwamba ni katika hali ya kuikomboa nchi hiyo basi kufikia hapa tunakamilisha kwa undani mlikuwa nami patrick nduimana pamoja na mwelekezi aida isa na msimamizi wa matangazo mery mgawe tunawashukuru pamoja tuna wagenda kiwatakia usiku mwema