chaasu saona saa tatu usiku afrika mashariki ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako nimiatric ndwimana milipuko imeutikisa tena mji mkuu wa sudan kartum leo jumatatu wakati jeshi likiwahamasisha raia kuchukua silaha dhidyawanamgambo wanaopigana na jeshi la serikali milio ya mizinga imetikisa eneo la magharibi mwa khartu majira alfajiri na kuendelea kusikika katikati na mashariki mwa mji huo mashahidi wameiambia fp mji mkuu huo unaokumbwa na, na vita ulishuhudia utulivu wa saa chache baada ya mapigano makali jumapili kati ya wanajeshi wa tf kwa mkuu wa jeshi abdel fatah al burhan na kikosi cha dharura cha rsf jeshi leo limetangaza kuwa liko tayari kupokea na kuwandaa wapiganaji wa kujitolea baada ya burhan kuwataka wiki iliyopita vijana wa sudan na wale wote wanaoweza kulinda taifa kujiunga na jeshi raia wengi waliochoshwa na vita walitupilia amb- wali mbali wito huo wakiomba vita hivyo kati ya burhan na makamu wake wa zamani kamanda wa kikosi cha rsf mohamed da galo vikomeshwe tangu aprili 15 takriban watu 3 waliuawa katika mapigano hayo chama kikuu cha upinzani nchini afrika kusini kimeungana na vyama vidogo sita kuunda muungano kwa lengo la kukiondoa madarakani chamatawala cha anc katika uchaguzi wa mwaka ujao vyama hivyo vimetangaza vya leo jumatatu mpango huo haukukihusisha chama kikuu cha tatu chenye siasa kali za mrengo wa kushoto economic freedom fighters eff viongozi wa vyama hivyo saba watafanya kile walichokiita mazungumzo ya kihistoria na 67 agosti mjini johannesburg kupanga mkakati wa pamoja wa serikali mpya chama tawala cha Africa national cons anc ambacho kimekuwa madarakani kwa karibu miongo mitatu kinakabiliwa na hali ngumu kutokana na wananchi kutoridhika na hali ya maisha inayochochewa na hali mbaya ya uchumi ukosefu wa ajira uliokithiri ukosefu wa usawa uliokithiri na tatizo la umeme uchaguzi wa wa ujao ni bunge la taifa ambapo chama chenye wabunge wengi kinamchagua pia rais kufuatana na katiba ya nchi za dunia moja kwa moja kutoka marekani washington dc jijk na narsia wauzaji wakubwa wa mafuta duniani jumatatu zimetangaza kupunguza zaidi uzalishaji wa mafuta na kusababisha bei ya bidhaa hiyo kupanda huku kukiwa na wasiwasi wa kudorora kwa uchumi wa dunia na uwezekano kwa benki kuu ya marekani kuongeza kiwango cha riba saudi arabia imesema itapunguza uzalishaji wa mafuta kwa mapipa milioni moja kwa siku kwa kipindi cha mwezi mmoja mwingine ukiwemo mwezi wa agosti ikiongeza kuwa hatua ya kupunguza uzalishaji wa mafuta itaendelea baada ya agosti muda mfupi baada ya tangazo hilo la saudi arabia naibu waziri mkuu wa rassia aleksander novak amesema moscu itapunguza mauzo ya nje ya mafuta yake kwa mapipa lakitao kwa siku mwezi agosti kiwango kilichopunguzwa na nchi hizo mbili ni sawa na asilimia5 ya mafuta yanayouzwa duniani na kufikia kiwango cha hadi mapipa milioni 516 kwa siku ambacho nchi zinazozalisha mafuta wanachama wa opec zilikuwa zimeahidi kupunguza baada ya taarifa ya kupunguzwa kwa uzalishaji wa mafuta bei ya mafuta hafi kwenye soko la kimataifa imeongezeka kwa senti 89 hadi dola, na kwa pipa moja saudi arabia leo jumatatu imewanyonga watu watano waliopatikana na hatia ya kufanya shambulio baya kwenye nyumba ya ibada ya vyombo vya habari vya serikali vimesema ikiwa kundi kubwa la watu ambao wamenyongwa mwaka huu wanaume hao watano wa wasaudia wa 4 wa misri walishtakiwa kwa shambulio ililosababisha vifo vya watu watano ujeruh idadi ojulikana ya wengine mashariki mwa taifa hilo la kifalme eneo kunakuzalishwa mafuta mengi na kunakoishi waumini wa dhehebu wa la shia la walio wachache idadi walionyongwa na saudi arabia imefikia watu wanane, ambayo imekuwa ikikosolewa mara kwa mara na makundi ya kutetea haki za binadamu jinsi taifa hilo linavyotumia sana adhabu ya kifo Saidi watu walinyongwa tangu mapema mwezi wa mei kwa makosa yanayohusishwa na ugaidi wengi wao ni kutoka mkoa wa mashariki mwisho wa habari za dunia hapa studio mlaendelea na mwenzangu kennes bwire katika kipindi cha kwaundani patrick ndui manani na wageni ikiwatakia usiku mwema sem ya kwanza tunaangazia hatua ya saudhi arabia na russia kupunguza uzalishaji wa mafuta sehemu ya pili tutaangazia kesi zilizojaa mahakamani nchini kenya kupinga baadha ya maamuzi ya serikali naitwa kennes bwire nikiwa hapa washington dc marekani bei ya mafuta imeanza kupanda hi leo jumatatu baada ya saudi arabia na rasia kutangaza kupunguza uzalishaji wa mafuta saudi arabia imetangaza kwamba itapunguza uzalishaji wa mafuta hadi baada ya mwezi agosti kwa kiwango cha pipa milioni moja kwa siku rasha nayo kupitia kwa naibu waziri mkuu alexander novak imesema kwamba itapunguza uuzaji wa mafuta nje ya nchi kwa kiasi cha pipa 5 kwa siku hatua hiyo inachukuliwa wakati ulimwengu unakumbana na changamoto kadhaa za kiuchumi mfumuko wa bei umeongezeka je hatua ya kupunguza uzalishaji wa mafuta itasababisha madhara gani kwa uchumi wa ulimwengu hatua hiyo ni ya kisiasa au inakubalika kibiashara katika soko la kimataifa amini mwidau ni mchambuzi wa siasa za kimataifa Aa, ama kuhakika ndugu bwire hii ni, ni, ni, ni mikakati ya kiuchumi kama tunavyojua kwamba mafuta haya tunayojua kwa sasa ni mategemeo yake ni kwamba ikifika mwaka wa elfu ishirini na hamsini basi hizi f- tunazojua petrole zitakuwa zimekauka kwa hiyo nchi ambazo kwamba yategemea mafuta kwa uchumi wake wa kitaifa ni lazima wawe na mikakati madhubuti ambayo kwamba itawawezesha uchumi wao usiporomoke baada ya 5 kwa hiyo lengo la saudi arabia ni kwamba wana prgrau mbalimbali za kiuchumi ambazo kwamba wamezipangia kwa miaka mingi na ambayo zinahitaji pesa nyingi sana kwa hiyo kupunguza uh, kutoa mafuta kwa kwabe ama mapipa milioni moja kwa siku italeta ita uhaba wa mafuta katika soko la ulimwengu na hiyo itasababisha uh, bei ya mafuta kwenda juu na uvile kuwaletea uh, pesa nyingi ama ma, ma tija kubwa zaidi kuliko wanaoipata kwa wakati wa sasa rasa je russia kwa hakika tayari wana, wana mazingira magumu kwa sababu mafuta yao mengi zaidi yalikuwa yakienda uropa lakini kutokana na hivi vita vya ukraine idadi kubwa ya mafuta yao ilipunguka yenye kwenda uropa kwa hiyo kwa sasa hivi wa, wanunuzi wao wakubwa zaidi ni china na india na nafikiri wa, wao watatoa kiasi ambacho kwamba china na india wanakihitaji kile ambacho kwamba kimepungua pengine chaweza kikapeleka bei juu zaidi lakini kwa kwa hakika mafuta yao tayari wanayouza kwa bei ya chini kwa sababu soko la ulimwengu limekuwa ni gumu kwa wao saudi arabia na russia pekee kwa kupunguza uzalishaji ama kuuza nje ya nchi ni asilimia moja nukta tano pekee ya mafuta idadi yote ya mafuta ama kiasi chote cha mafuta kote duniani lakini ukiweka pamoja na ahadi ambayo walitoa nchi ambayo zinazalisha mafuta za opec itafikia kiasi cha mapipa milioni a nukta mja sita hivi kwa siku ambayo itapungua katika soko la mafuta soko la dunia kwa jumla nani anaumia zaidi hapa ama kila mtu kwajua uh, Opeke, ni ni pe nwanahusika wa, na asilimia arobaini ya mafuta yanaouzwa ulimwenguni ama mafuta yanaotolewa kwa kila siku kwa hiyo kwao wao kupunguza kwa uzalishaji wa mafuta kwa mapipa milioni, milioni tano laki tano kama hivyo ni ni faida watapata pesa nyingi zaidi na nkutokana kwa na kwamba mafuta wanatengeza katika nchi yao gharama zao za utumizi wa mafuta ziko chini lakini kwa ulimwengu mwingine ulimwengu uliobakia kwa jumla hiyo itakuwa ni changamoto kubwa sana kwa sababu kama tunavyojua kwamba gharama ya maisha imepanda sana gharama ya vyakula imepanda sana kutokana na vita vya vi ukraine na kutokana na uhaba na vi kiuchumi, wa mafuta ambao ulisababishwa na vikwazo vya kiuchumi vilivyowekewa russia kwa hiyo kila itakavokuwa Uh, itakuwa ni ni vigumu zaidi uh, nchi zingine za ulimwenguni kurudi katika ile hali yake ya zamani kabla ya rasha kuvamia ukraine ikiwa mchakato huu wa kukata idadi ya mapipa ya mafuta utaendelea kama vile walivyopanga kama riadi kwa mfano inafanya hivi kwa masilahi ya biashara je mosco nayo inafanya hivi kwa masilahi ya biashara ama kwa masilahi kwamba waliniwekea vikwazo nasikia uchungu wa kiuchumi na mimi nifanye hivi ni waumize zaidi waeleweki kwa sababu kuna kuna swala hilo la kwamba pengine wasikia wa uchungu wanataka kutia uchungu katika ulimwengu uliobakia lakini vile vile pia wao soko lao la la, la mafuta ni ni chache si kama vile kitambo kwa hiyo kila itakavokuwa wakitaka kuongeza mafuta hawezi kuzidisha isipokuwa watapunguza bei ya mafuta yao ambao wanayouza hivi kwa sasa tayari india yanunua mafuta ya rasha kwa bei ya chini zaidi kwa hiyo kupunguza kwao ni kujaribu pia ku kuongeza idadi ya fedha ambazo kwamba imezipata kutokana na mauzo yake ya mafuta lakini imekuwa ikijaribu kuongeza bei ya mafuta li mradi ama angalau apate pesa zaidi kujikimu ama kujikwamua na vikwazo ambao imewekewa marekani na nchi zingine enye nguvu zaidi duniani hilimbona halijafanikiwa hata licha ya kwamba uh, mos imekuwa ikiomba wanunuzi wa mafuta watumie sarafu yake hali aliliyoko ya kibiashara ya, ya, ya, ya kimoscow si hali, uh, hali ambayo kwamba ni ya, ya kupendeza kwa, kwa mfanya biashara kwa sababu wao ndo wahitaji na katika ile hali ya uhitaji wale wanunuzi wao wamekuwa ni wado, ni wachache na wanao masharti ya kwenda mahali pengine ikiwa mosco haikubaliani na matakwa yao kwa hiyo kila itakavyokuwa uh, vita vya vya ukreni vimeiweka vime Uh, mosco ama rasha katika hali mbaya sana na sehemu mbaya ambayo kwamba uh, hawana hawana budi isipokuwa kukubaliana na matakwa ya wale wanunuzi wao wachache walioko Joe biden alielekea riad uh, uh, kufanya mazungumzo na saudi, viongozi wa saudi arabia na hata suala la kuako hashogi likafunikwa na mambo mengine tafsiri ya wengi ilikuwa kwamba ameenda kutafuta mafuta saudi arabia baada ya rasha kusumbua bomba tuseme bomba la mafuta ulimwenguni kusumbua hali ya kiuchumi riadi inapochukua mwelekeo kama huu ni kupuuza labda waliokubaliana na joe biden kwamba wajaribu kupunguza bei ya mafuta waongeze uzalishaji ama nayo imeketi chini ikahisi kwamba tuchukue msimamo yetu bila kuombwa na mtu yeyote kwa masilahi yetu nafikiri nafkirir uh, uh, ama wamechukua wamechukua decision hiyo kutokana na ishara zinazoonyesha kwamba ule mfumuko kwa wa bei uliokuwa ukiangaisha uki ulimwengu na marekani umekuwa ukipungua kwa kulingana na uh, statistics ama taarifa za za kiuchumi ni kwamba kwa zaidi ya miezi kumi na moja nafikiri ama, ama wiki ishirini na sita idadi ya ya bei imekuwa ikipungua uh, mfumuko wa bei katika soko umekuwa ukipungua polepole ikiashiria kwamba ile hofu iliyokuweko kwamba kutakuweka na recession kumepungua kwa hiyo pengine wao wamechukua hii kama ni fursa aa, kujaribu kuhakikisha kwa kwamba zile bei za mafuta ziko katika ile hali ile ile ya ya hapa nyuma ama hivi sasa ilivyo kwa kwa madhumuni ya kwamba kama walikuwa na program ama na mipango yao ya kiuchumi isiathirike na kuanguka kwa bei kutokana na kuregea kwa uchumi kwa hali yake ya zamani hapa marekani hii leo tayari bei ya mafuta imepanda katika majimbo kama texas kumeripotiwa kwamba bei ya mafuta imepanda angalau kwa asilimia 1m e, na kwingineko kufikia hata e, kiwango cha juu ikilinganishwa na hali ilivyokuwa ambayo walikuwa wametabiri kwamba uchumi unaendelea kufanya vizuri na bei ya mafuta itashuka kuna afueni kama hiyo ambayo walikuwa wametabiri swala la mafuta ni swala ambalo kwamba lenye kupata msisimuko wa kisoko pindi itakapokuwa kuna taarifa zote za kiuchumi ama za kisiasa kwa hiyo bila shaka wale mashirika ambayo kwamba yananunua mafuta katika soko la ulimwengu ambao wategemea kwamba wataathirika na kupungua kwa kwa, kwa uzalishaji wa mafuta na na saudi arabia wameanza kureact kwa hiyo mojawapo ni kwamba hofu wakitarajia kwamba menyezi inaokuja mafuta itakuwa yatapanda juu lakini marekani pia wanazo mbinu tofauti wanazo zile reserves ambao wana idadi kubwa ya mafuta ambayo wameweka ambayo waweza wakayatoa na kwa kwahivi kwa muda mrefu wamekuwa wakiyatoa kuhakikisha kwamba bei imekwenda chini kwa hiyo bila shaka katika katika, katika wiki kadhaa zinazokuja ama miezi mmoja na miwili inaokuja hali hali halisi ya ya ku- ku, ku kunini kupungua kwa uzalishaji wa mafuta na athari yake kiuchumi na athari yake kwa bei ya mafuta ulimwenguni tutaijua kwa kwa uhakika unaona wapi nchi za afrika ambao zinategemea kuagiza nchi, nchi za afrika kwa sasa ni zina zina matatizo mengi kwa sababu kwamba mbali na kwamba wana wanategemea kuagiza lakini pia vile vile wana wana changamoto nyingi sana za kiuchumi uagizaji wao mafuta lazima uwe pale pale kwa sababu ni moja ni moja ya injinia ya uchumi kwa hiyo hii huenda ikaathiri uh, miradi mingi ambayo kwamba wamekuwa wamekiipangilia ili kuhakikisha kwamba wana fedha za kutosha za kuagiza mafuta ambao pengine bei yake itakuwa imekwenda juu na nchi hizo nyingi zimetoa ruzuku ama subsidy kwenye mafuta tanzania imefanya hivyo kenya imefanya hivyo uganda msevena alisema hawezi akafanya kitu kama hicho kuweka ruzuku kwenye mafuta nigeria ambayo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta pia imetoa ruzuku na ushuru umepandisha kwenye mafuta nchi nyingi e, ushuru wake kwenye mafuta umefika umefikaasilmia kati ya mnsit sb n nane kenya ni kumi na sita tanzania ni kminsba ee, uganda na nchi nyingine kama rwanda ni karibu kumi na nane kama ushuru umeongezwa ruzuku imetolewa bei ya mafuta kimataifa umeongezeka hebu tathmini yako katika maisha ya kawaida ya mtu wa afrika mashariki yatakuwa ni yapi A, wajua kwa kwa kwa kikubwa zaidi mafuta yanatumika katika sekta zote za uchumi yanatumika katika usafirishaji wa abiria kwenda makazini na kurudi nyumbani yanatumiwa katika usafirishaji wa bidhaa kutoka mashambani kwenda masokoni na vile vile katika nchi nyingi ambazo kwamba hazina nishati ya kutosha baadhi yake hutumiwa katika kutengeza nishati na pawa katika nchi kwa hiyo mafuta yanaathiri pembe zote za kiuchumi Kwayo, kwa hiyo hii inaashiria kwamba katika siku zinazokuja huenda ikawa kukawa kuna mfumuko wa bei bidhaa za bei mbalimbali ikiweko kuongezeka kwa, kwa, kwa, kwa usafiri kuongezeka kwa, kwa vyakula ketaji katika katika uchumi kuongezeka kwa gharama za maisha na na na, na, na usafiri, usafirishaji kwa hiyo ni kipindi ambacho kigumu na kutokana na zilizosomwa katika hici miezi mwezi uliopita ni kwamba hakuna nafasi nyingi sana ya ya nchi hizi za afrika kuweka ruzuku katika masuala ya ya mafuta isipokuwa wakate baadhi ya ya, ya program ambazo kwamba wameziweka kwa mwaka huu unaofuatilia amin mwidao ni mchambuzi wa siasa za kimataifa asante amin asante ndugu bwire nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya muda isiyokuwa mrefu hii ni sauti amerika voa karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika voa mimi ni kennes bwire mahakama nchini kenya imeharamisha uteuzi wa mawaziri wasaidizi kwa msingi kwamba uteuzi wao ni kinyume cha katiba rais mstaafu uhuru kenyatta alikuwa na mawaziri wasaidizi wakati wa utawala wake kabla ya d william ruto naye kuteua mawaziri wasaidizi seneta wa kaunti ya busia ambaye ni seneta pekee aliyechaguliwa bila ya kuwa na chama cha kisiasa kio mtata ndiye aliyeongoza katika kuwasilisha kesi hiyomhak kwaweza kujenga dola ambayo lina misingi mara ya kisasa na ambayo halizakuwa dola la kikoloni nabolea mwaka huu pekee umewasilisha kesi ngapi mahakamani kama unazikumbuka hua si hesabunaki kulingana nabao ambayo ametendeasau idadi yake lakini tkaribi zote ni uvunjaji wak naarobaini na sita zimeendelea saa hii lakini zingine za hiyo zimetoka miaka hapo nyuma kidogo mwaka jana iotoka maka a ishirini ikirudi panziko kesi arobaini na sita na zile zinawakilisha hizi karibuni hizi kesi zote zinahusu serikali kuvunja kileo unaona ni katiba ama zingine ni zile watu wanaita wan- wanaharakati Izi katiba tu ni katiba tu katiba tu kaakisha kwamba serikali inachii katiba na pia kuna koti ya mashamba nyikwa na kesi nne akoti ya kuajiri watu niko na nika nakesi nane ikei nika nanaausu katiba ya kenya seneta katika bunge la seneti weye ndio seneta huru katika bunge la taifa bunge la kenya unaakilisha yeah. kaunti ya busia lakini wengi wanakuonelea kama unaegemea mrengo wa upinzani kulingana na vile unavyopiga kura katika senate sasa wengi wanahoji kama kesi ya leo ambayo imeamuliwa kuhusu wasaidizi wa mawaziri walikuwepo hata wakati wa uhuru kenyatta wakati ambapo alikuwa anashirikiana zaidiniliwaangusha t uliwangoa wote alafu rut akawaribisha tena ni kiburi tu kiburi hakuna kitu hapot mrima alifutulia mbali cha chief h na kesi jalakicha na mini wakaenda na kiburi wakabati ofisini zakitumia kiburi lakini pia walikata rufaa kesi bado inaendelea kule akoti ya rufaa alafu vule ruto amekuja pia akaamua kuteua wake akatamiwa serikaliakaongeza waa zaidi wakawa wengi zaidi kitegemei serikali hii ama kitegemei binadamu yule mimi naangalia katiba na vile niliambia rais ruto ni rafiki wangu njio lakini katiba ni rafiki wangu mkubwa kuliko ee kuna hii kesi nyingine ambayo umepeleka kuhusiana na namna serikali inastahili kufadhili bajeti yake unaoyapinga mle ndani ndiyo serikali inahisi kwamba sisi haya ndiyo tunayotaka kusukuma kenya mbele iwe kama zile nchi ambazo wakenya wengi wanataja singapore na mingine wapi umeona kwamba kuna hitilafu kubwa lazima ipingwe hiyo hoja iwe, iwe sherea, ya hiyo hiyo sheria ya kukusanya pesa ya fainansi judi ya hii mwaka wa ishirini na tatu imetoka katiba kwa njia nyingi sana nndio maara hata uliona mahakama ilisema kwamba nilikuwa na kesi na ikaisimamisha kwa muda ikasemau tusimamishe hii sheria iweze kuangalia mambo ile na... hoja imepeleka kule ndio tuendeletuendelee mahakama ya mue alafu tuendelee mbele sasa seneta ni bunge limekosea ama ni rais amekosea na kama bunge limekosea una ipi kuhusu hawa wabunge ambao wanatunga sheria hii sheria imetungwa na bunge elbungi wako na mamlaka ya kutenda vile wanataka kwenye lakini lazima wakitenda lazima watende kulingana na wa sheria wako na mamlaka ya kutunga sheria lakini wao piwa wako chini ya katiba lazima wakitunga sheria watunge sheria kwa misingi ya katiba so mimi nimeenda nimeona kwamba ni kama walikeuka sheria walienda kinyunga cha sheria naiomona nikasema hii sheria yao kena ya vile ile waliitunga pia ilifurugha katiba na ile ambayo mambo mengine ambayo wamepitisha pia anafurugha k katiba na diomaana limeona kwamba hiyo sheria yayo ni sheria gushi kwa sababu iko kinyume cha katiba ni seneto kiao mtata aliyeasilisha kesi mahakamani naungana sasa na samba areba wakili akiwa nairobi kenya areba idadi kubwa ya kesi mahakamani inatokana na wanaharakati siasa au ndio wakenya sasa wanaelewa sheria katiba tulionayo iko na uhuru nyingi kwa wananchi iko na uhuru wa wananchi kuhusishwa katika kila kitu ambacho serikali inafanya uh, kwa sababu jambo lolote linalotekelezwa na serikali litakuwa na uhusiano na maisha ya wananchi wa kila siku katiba hii na sheria zingine zimeweza zimeweza kum, kumweka mwananchi katika ili inaweza ya kuweza kuangalia ni upi serikali inafanya na je serikali inalifanya katika ile njia inayo inayotakiwa kila jambo ambalo serikali inafanya siku hizi linawekwa katika mizani sashevi so, sema kwamba ni wanaharakati lakini ni zile sheria tuko nazo ambazo ziko na uhuru wa kuangalia yale mambo ambayo na serikali mtu atauliza kwamba katika utawala uliopita wa uhuru kenyatta hatukuona kesi kama hizi licha ya kwamba wanasheria hata muungano wa sheria ulikuwa unahoji kwamba kulikuwa na kuvunja sheria mara kadhaa na kuna mambo mengine ambayo pia ametajwa ambayo hawakuenenda na sheria kulikuwa na uteuzi kwa mfano hawa mawaziri wasaidizi ambao sheria eh, mahakama yalio imetupilia mbali lakini walikuwa ofisini miaka yote mitano wengine wao hata waliteuliwa kuwa ni mawaziri akiwemo tuseme babu na mwamba alikuwa katika ile nafasi inapokuja kwamba utawala can... mwingine sheria maamuzi yanatolewa wakenya wanaweza kuhisi kwamba kuna upendeleo na hili pia likaleta mpasuko yeah. kwamba inatekelezwa kulingana na nane aliye madarakani ukiangalia katika uh, ile kesi ya il mbao tunaezaa amba msaidizi wa mawaziri kuna jinsi mahakama ilivyojieleza mwaka wa elfu ishirini n ishirini na moja na kulingana na vile ambavyo hayo mambo yalikuwa yatekeleze ndo kwa maana hata leo ule uamuzi wa koti umeweza kusema kwamba kulikuwa na conditions ambazo ziliwekwa kulingana na vile nafasi hiyo ingehidhinishwa kisheria na hizo nafasi hazikufuatwa ndo maanake koti imaweza kusema kwamba yale mambo ambayo kti mahakama iliamua yafanywa na hayakufanywa ndiyo hmm. baadhi ya yale ambayo yamehusisha kesi yaliyokuamuliwa vile ilivyoamuliwa kumbuka kwamba utawala uliopita uliweza kurudishwa kupigwa kura kumbuka kura zilipopigwa mwaka wa elfu ishirini na kumi na saba koti iliamua iliamua ikasema uchaguzi huu haukuwa wa halali hiyo ndio mara ya kwanza katika taifa letu tuliona mahakama inavyojielesha jinsi kama hiyo so hii lisema kwamba katika utawala uliopita hakukuwa na kesi kulikuwa na kesi na zilikuwa mingi na mimi ukinipea muda wakati mwingine itaweza kuku, kukuambia kesi zaidi ya kumi na tano ambazo zilikuwa uh, zilikuwa zinapinga jinsi serikali ilivyokuwa inafanya mambo na zilipita kotini unadhani kwamba miaka ijayo utaona kenya ambayo hata afisa wa polisi aliye barabarani anatekeleza sheria kando na yale yanayoripotiwa kwenye mitandao kwamba anasimama barabarana akisubiri shilingi hamsini ama kumi kama hongo wakenya wote wanaheshimu sheria sio kusimama kwa mwenzako njiani kumzaba kofi na unaenda nyumbani huru kwa iwe kenya ambayo kila mtu anaheshimu sheria namna ambavyo mifano inaanza kutekelezwa ama ni kesi kubwa tu tutakuwa tunaangazia no, no, no. natumai kulingana na, na, na jinsi tunavyoendelea hata wakati tumekuwa na mjadala kuhusu uh, hii sheria ya hii finance bill hii ni muda wa kwanza tumeona watu wakijadili watu watu kwa wingi so kila kuchao tunaweza kuona kwamba utendakazi wa serikali na mambo ambayo yanaathiri umma yanaweza kujadiliwa kwa kipana kwa maana nashukuu kwamba tukiendelea kwenda mbele hizi makesi zitaendelea hadi itakapofika wakati maafisa wa serikali hawangependa kufanya jambo kwa sababu wako na ule uoga kwamba watapelekwa mahakamani na wakipelekwa mahakamani mahakama itabadilisha mambo hayo so sasa watu wataanza kufanya mambo jinsi inavyofaa maafisa, maafisa wa serikali hata polisi kila mtu atakuwa anafanya kazi kulingana na vile sheria inavyotaka so ni kitu mzuri kwa demokrasia nayokua ni kitu mzuri kwa demokrasia inayokua kwamba kuna mahakama ambayo ina tekleza sheria kulingana na sheria iliyomo katika nchi so ni kitu mzuri kwa nchi nchiareba nasema nashukuru pia ni samba areba akikamilisha kwa undani mwelekezi wa kipinda amekuwa aida isa mimi ni kennes bwire asante kwa kusikiliza kwa undani kutoka sauti ya america voa