sasa ni saa u kamili za afrika mashariki saa bafrika ya kati hapa washington mchana zifuatazo habari za dunia msomaji and shmar baraza la usalama la umoja wa mataifa lipiga kura kwa kauli moja hii leo ijumaa kusitisha ujumbe wa kundi wa kulinda amani uliodumu kwa muongo mmoja nchini mali baada ya utawala wa kijeshi wa nchi hiyo ya afrika magharibi hafla tatu, pita kuondoka mara moja kumalizia hiyo taa haflawanajeshi kaka mingi ya mivutano na vikwazo vya serikali ambavyo vimesababisha operesheni za ulinzi wa amani za nga na ardni tanu mali liounanana na, na la tano, lipitisha azimio liloandaliwa na ufaransa likitaka ujumbe huo uanze siku ya jumamosi kusitisha kwa shughuli zake uhamishi wa majukumu yake pamoja na kupunguzwa kwa taratibu na salama kwa wafanyakazi wake kwa lengo la kukamilisha mchakato huu kufikia desemba hm mwaka huu 22 mgodi wa shaba wa mopani nchini zambia ulipata hasara kubwa ya kifedha mwaka jana na pato lao kushuka mmiliki wa serikali zccm investment holdings ilisema hasara zake za kifedha ziliongezeka hadi dola milioni 298 kutoka742221 ccm ilisema katika ripoti yake ya fedha iliyotolewa alhamisi pato la shaba ilishuka hadi tani 72694 kutoka tani 8768 kutokana na kuzimwa kwa mitambo kwa ajili ya matengenezo ya siku 45 naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka wahinton dc serikali ya kijeshi ya burkina faso imesimamisha kwa muda kituo cha habari cha televisheni ya ufaransa kwa ajili ya ripoti kuhusu na mgambo wa kiislamu ambayo walisema haiwezi kuaminika nhaiafuata maadili ya kutofungamana na upande wwote hatua hii wanaharakati wanasema inaonekana ni kuongezeka katika miezi ya karibuni kwa ukandamizaji dhidi ya vyombo vya habari vya kigeni uhusiano kati ya bukina faso na mkoloni wake wa zamani ufaransa umedorora tangu kuzuka hasira kutokana na ukosefu wa usalama jambo lililosababisha kutokea mapinduzi ya kijeshi mwaka jana kituo cha televisheni cha ufaransa lo shain info lci cha shirika la utangazaji la kibinafsi tf1 kilisimamishwa kwa miezi mitatu kuanzia juni 23 kutokana na ripoti ililotangazwa mwishoni mwa mwezi aprili kulingana na taarifa ya mamlaka ya kitaifa ya vyombo vya habari iliyotolewa alhamisi rais wa zamani wa brazil jair bolsonaro atafahamu leo ikiwa ana mustakabali wa kisiasa katika nchi hiyo mahakama ya juu ya masuala ya uchaguzi inamshitaki bolsonaro kwa tukuma kwamba alitumia vibaya mamlaka yake katika uchaguzi wa mwaka jana kwa kutoa madai yasio na msingi kuhusu usalama wa mfumo wa kielektroniki na upigaji kura wa brazil ambao walisababisha uvamizi wa wafuasi wake kwenye kuru ya raisi bunge na mahakama ya juu januari n majaji watatu kati ya saba mahakama hiyo walifanya maamuzi siku alhamisi dhidi ya bolsonaro wingi wa majaji unahitajika hata hivyo ili kumtia hatiani jambo ambalo litamzuia kugombea katika nafasi ya ofisi ya umma kwa muda wa miaka minane nato anajaribu kuchagua kiongozi mpya kwani muda wa katibu mkuu wa sasa Jean stoltenberg wanatarajiwa kumalizika baadaye mwaka huu hata hivyo baadhi ya nchi wanachama wanataka stoltenberg abakie ili kuupa umoja wa nchi za magharibi utulivu wakati wa vita vya rusia dhidi ya ukraine sltenberg waziri mkuu wa zamani wa norway ameongoza nato kwa miaka tisa muda wake tayari wamekushongezwa mara mbili hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sanday shomari katayari kuingana na ed ligongo kwenye meza ya uandishi wa habari katika jukwaa la wanahabari ambapo tukiangalia masuala muhimu kabisa yanayoendelea na yaliyotokea katika juma hili mwenyeji wako hii leo jina langu ni idi ligongo na yale ambayo tutakayoangalia ni jaribio la mapinduzi kule nchini rusia ambalo lilitokea jumamosi ya juma lililopita lakini tutaangalia vilevile uhuru wa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo nchi hiyo iko wapi nini ambayo ya yanahisibu taifa hilo lakini vilevile katika sehemu nyingine kabisa ya matangazo yetu tutaangalia ule mjadala wa mkataba baina ya dubai Port, world kampuni hii ya kule falme za kiarabu pamoja na serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania kuhusiana na uwekezaji katika bandari ya dar es salaam wageni wetu ama wanahabari wetu tutakaokuwa nao hii leo ni amini mgeni kutoka shirika la utangazaji tanzania tbc pamoja na joseph njane kutoka shirika la utangazaji la citizen nchini kenya karibu nam karibu katika jukwaa la wanahabari ambapo hii leo tunaanzia kule nchini russia juma lililopita kundi la wagna lilitangaza kufanya wasi ambapo kiongozi wake yefgeni uh, prigen alitangaza juu ya kusema kwamba anataka kwenda moja kwa moja katika makao makuu ya taifa hilo moscow lakini baadaye alirejea nyuma na mwanzoni mwa juma rais wa russia vladimir putin akiwahutubia maafisa wa usalama waliohusika katika kupambana na jaribio la wasi la wagner e, alieleza kwamba wizara ya ulinzi na serikali ya rasia imekuwa ikifadhili kampuni hiyo ya kijeshi binafsi e, jambo ambalo limefanya e, hali hii itokee ni kuelezwa kwamba kutakuwepo maelewano baina ya kundi hilo pamoja na serikali ya rusia hasa kwa waziri wake wa ulinzi kama alivyokwambia tunaye amini mgeni kutoka tbc tanzania hali kadhalika joseph njane tuanze na amin amini suala hili la rasia kwako kwa kwa wewe unalichukuliaje maanake zipo pande mbili wengine wakiamini lilikuwa la ukweli wengine wakisema ni mikakati ya kijeshi wewe kwa jicho la kiwanahabari unalichukuliaje swala hili Ha, ni, ni taarifa ambazo zimekuwa na mkanganyiko na zimewagawanya watu kwa makundi mawili wapo wanaoamini lilikuwa ni jaribio la kuhujumu uh, serikali ya putin lakini wapo wanaoamini kwamba ilikuwa ni mpango mkakati wa kuhadhaa uh, maadui ili waendelee kuona mambo yatakuwaje zaidi lakini naweza kusema kwamba Uh, ba- baado watu wanatazama kuna watu wanaamini kwamba ni mkakati kuna watu wanaamini ndivyo e, ilivyo uh, lakini kimkakati wengine wakasema si rahisi sana Uh, m- m- m- waasi kwenda kwa haraka kwa namna ile wakiamini kwamba bado putin alikuwa na nguvu kwa hiyo imewagawa watu katika makundi na wengi walikuwa katika hamaki kuona kwamba itakuwaje e, na hasa wale wanaofuatilia mgogoro m- huo kwa muda mrefu walikuwa wanaona je e, itakuwa ni hatima ya putin kirahisi namna ile na kuna wengine walikuwa wanataka kuona kwamba mtu ambaye amejiweka katika hali ya ushujaa na kuwa kiongozi mwenye nguvu kubwa na ushawishi na ameweza kushawishi baadhi ya mataifa afrika, uh, Kwayo, komba, asiwe, insiwe, ya afrika kuwa mkono kwa kwahiyo wengi walikuwa wakitazama lakini lipo kundi la tatu lililotazama likasema kwamba iwe isiwe mambo yafika mwisho uchumi uendelee kwa sababu Uh, mgogoro wa taifa hilo na ukraine umesababisha uh, athari kubwa za kiuchumi katika mataifa yanayoendelea ambayo yamekuwa yakitegemea misaada yamekuwa akitegemea rasilimali ya uh, mazaa wakati mwingine eh, kama vile ngano mafuta gesi uh, kutoka uh, taifa hilo na mataifa makubwa pia ya, ya, ya, ya, ya magharibi ma, mashariki a mbali yameendelea pia na yenyewe kipinga kwa namna k anaweza kusema kwamba ulikuwa ni wakati mzuri watu kuona itakuwaji na mpaka sasa wako kwenye zisichofahamu kwamba kinachoendelea ndicho ama sicho kwa hiyo uh, taarifa yenyewe na mambo yenyewe yamewagawa watu katika hivyo na wapo wanaoamini wanaotazama na kuona kwamba je uh, itakuwa na wengine wanasema kwamba basi hiyo ilikuwa ni mpango tu wa putin kupima maadui zake kwamba endapo itakuwa hivyo itakuwaje kwa hiyo wanaamini kwamba wamepata taarifa sahihi na sasa wataendelea mbele kuendelea kuimarika na kujua kwamba endapo mambo yaitakuwa hivyo watachukua hatua wa gani asante sana amini mgeni kwa kueleza hayo kwa upande mwingine tukiwa bado tupo katika swala hili rais wa belarus alexander lukashenko yeye kwa upande wake alifichua yale ambayo yalikuwa yakiendelea siku hiyo y jumamosi juma lililopita juma ambapo alieleza kwamba alifanya mazungumzo eh, na kiongozi wa russia vladimir putin lakini vilevile vile kiongozi wa kundi hilo la Wagner, na baada ya kudai kuwa alichangia kubwa katika kukomesha uasi wa siku ya jumamosi kulingana na akaunti ya lukashenko iliyoripotiwa na vyombo vya habari vya serikali ya belarus alizungumza na putin kwa simu saa kumi za asubuhi e, kwa saa za ndani e, n yani nchini belarus siku jumamosi asubuhi e, juu ya mzozo ambao umekuwa kusini mwa russia lukashenko alisema alifanya mazungumzo siku nzima ya jumamosi na r lukashenko pia alieleza putin na akamwambia kwamba eh, kama kile ambacho kitafanyika na kiongozi huyo wa kundi la wagna atakuwa hapo ksbasi angejitolea kuzungumza naye na ilikuwa hivyo wakati hao yakifanyika uh, kundi hilo la wagna lilikuwa likiendelea kufanya shughuli zake katika eneo la rostov ambako ndiko mapinduzi yalikoanzia lakini kile ambacho kipo sasa eh, tukielekea kwake joseph njane huu mgogoro kama ulivyomsikia amini mgeni akiweka bayana kwamba watu wanaoangalia kwa njia mbili wengine wakiona kama ni mkakati wa kijeshi wengine wakiona kwamba ni ishara ambayo si nzuri sana kwa rais vladimir putin kwako wewe hili nam no, asante sana uh, manzo kuhusu suala hili ni kwamba kiasi ni suala ambalo halikuweza kutarajiwa na nikitazama kwa jicho la wanahabari sidhani kwamba ni swala ambalo pengine likuwa limepangwa uh, kwa sababu itakumbuka miezi chache iliyopita ni kwamba huyu kiongozi wa kundi hili alikuwa wameomba serikali iweze ku, uh, kuwasaidia katika za kupambana na wale wanajeshi wa ukraine na waliomba usaidizi zaidi nadhani wakati huo walikuwa nalenga eneo lile la bahmut lakini wakati ule zile ama ule wito wao haukuweza kushughulikiwa jinsi walivyotarajia na ni kwamba uh, hapo ndipo mizizi ilianza kuota ya ule uhasama kati ya kuwa jeshi la uh, wale urusi uh, pamoja na yule mkuu wa kundi na eh, kwa hivyo tukio hili la jaribio la uh, kuweza kutikisa pengine serikali ya yaraipti juma mosi iliyopita ni le, kwamba nadhani kivyangu ilikuwa ni kama tisho tu ama ilikuwa ni onyo kwakerais putin kutoka kwa kiongozi huyu uh, kwamba ambia wanajeshi wako akuwa wanajeshi wako kwamba wanafaa mkono kwa hili ama katika juhudi zetu la usivyo uh, tutaweza kutikisa pengine uh, taifa taifa lako lakini nadhani kwamba juhudi zile kwa sababu wengi walikuwa nadhani kwamba pengine walipotangaza kwamba wanaelekea katika ule mji wa moscow basi kwa sababu walikuwa hatu wachache tu ni kwamba hawakutaraji kwamba wangerudi natangazwa kwamba kulikuwa mazungumzo yaliyoendeshwa na yule rais wa belarus dhani kwamba uh, ni swala tu ambalo lingewezekana kwa urahisi nadhani ilikuwa ni tisho tu kutoka kwa ile kiongozi wa kundi lile naye yule rais wa belarus akachukua ile fursa ya kuweza kusema kwamba alisaidia zaidi kupatanisha pande zile mbili na ndio uliweza kumsikia rais putin mwenyewe akisifu wanajeshi wake a, kwa sababu ya kuzuia umwagikaji wa damu lakini sidhani walichangia lolote kuhakisha kwamba kwa kwa pengine kungezuiwa umwagikaji wa damu kwa sababu hatuku kukia wanajeshi wakijitokeza kuweza kukabiliana na, na kundi lile asante sana uh, joseph njane kwa kueleza hayo na ikumbukwe kwamba uh, kiongozi huyo wa wagner aliwasili uh, belarus kulingana na uh, taarifa ambazo zilikuwa zimetolewa mwanzoni mwa juma na rais wa taifa hilo alexander lukashenko Ee, ambapo pia kiongozi huyo wa wagna alivunja ukimya e, katika ujumbe ambao aliutoa siku ya jumatatu akisema alisitisha maandamano ya siku hiyo ya jumamosi ili kuzuia umwagaji damu nchini russia nayo kremlin ilikataa jumanne kutoa maelezo juu ya madai ya makubaliano ya wagna ambayo yalifanywa e, kumaliza uwasi wa kutumia silaha na akiendelea e, kubaki katika taifa hilo tukitoka nchini russia moja kwa moja tuelekee nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambapo taifa hilo e, juma hili imeadhimisha miaka mingine ya uhuru wake e, ikiwa ni takriban st na mitatu na kile ambacho kimekuwa kikiendelea ni juu ya e, athari za vita kukosekana kwa usalama lakini vilevile vile matumizi mabaya ya rasilimali na usipokuwepo na ule usimamizi ambao ungeweza kuiondoa nchi hiyo katika lindi la umaskini na wananchi wake drc hivi sasa inakabiliwa na mgogoro na kundi la wasi la m 23 ambalo linadaiwa kusaidiwa na taifa la rwanda licha ya rwanda serikali yake kupinga vikali madai hayo ambayo yamekuwa yakitolewa na jumuiya mbalimbali ikiwemo umoja wa mataifa Diarasi inaadhimisha uhuru wake ambapo mwaka huu inatarajia kuelekea katika uchaguzi mkuu na rais wa taifa hilo felix chisekedi aliweka bayana kwamba mhali iko shwari kabisa katika kuelekea kwenye uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu kama ilivyoeleza avo awali bari tunaye amin mgeni na joseph njane Amini mgeni sasa tunaona miaka mingi kweli imepita kwa taifa hili la jamhuri ya kidemokrasia ya congo na bado kuna hali ya ukosefu wa usalama vita umasikini eh, mashambulizi ya vikosi ama vikundi mbalimbali vyenye silaha lakini vilevile vile matukio majanga ya magonjwa kama vile ebola yamekuwa yakikumbwa taifa hili nini kiko nyuma ya drc amini tueleze naweza kusema wadadisi na wataalam wanayezungumza baadhi ya mataifa ambayo ni kiuno cha uchumi wa rasilimali za afrika ikiwemo jamhuri ya, ya kidemokrasia ya congo kwa muda mrefu imekuwa na mgawanyiko tangu harakati za uhuru uh, uh, uh, harakati za uhuru wakati huo ambapo uh, wanaharakati kama vile uh, patri eh, emil lumumba alivyopata uh, matatizo na kuuawa aki, aki, aki, akiweka mambo sawa kwa hiyo tangu wakati huo serikali inakaa huyu anamuita mwenzake ni kibaraka dhidi ya wakoloni huyu akiwaita mwenzake hiyo kumekuwa na mgawanyo mkubwa na kinachotazamwa pale na kinachowagawana kinachowagawanya wana ni si, rasilimali zilizopo katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwahio kumekua kunatazama na hata ukitazama kinchasa yenyewe iko shwari kabisa lakini njouku kiva kaskazini njo majimbo mengine ni, ni majimbo ambayo yamegawanywa na kuna vikundi vidogo vidogo vingi vikiwa na mamlaka kamili kabisa katika katikamen lakini pia katika misitu minene madini yanaondoka kwenda katika mataifa ambayo yamekuwa ni sehemu tu ya kuchuma mali pasina mwenyewe kwa hiyo kumekuwa na changamoto kubwa kwangu mimi natazama na na lawama kidogo afrika uh, kwamba wangeungana kwa muda um, wangeungana wangeunganisha nguvu ili kuinusuru jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hasa kupitia taasisi zake ikiwemo umoja wa afrika lakini pia jumuia za kikanda ikiwemo jumuia ya afrika mashariki ambayo na yenyewe imekuwa ikijaribu mara kwa mara kuweka mambo sawa lakini mambo yameachwa yafike mbali bado hali ya jemukuu ya kidemokrasia ya kongo ni ya kusikitisha ambayo wanadr wenyewe wamekuwa wakiishi katika tabu vita amili ya risasi mabomu e, maelfu na maelfu wamepoteza maisha kwa hiyo wanaadhimisha kumbukumbu ya uhuru pasina raha bado haiko huru jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ukiitazama kwa maana kwamba uhuru wa kiuchumi uhuru pasina vita aa, kama vile mataifa mengine ambayo yamekuwa huru aa, ambapo sasa wanajua kwamba sasa tuna uhuru bado ukitazama rais wao anajitahidi kuweka mambo sawa lakini bado ukitazama nguvu yake iko katika baadhi ya maeneo katika baadhi ya maeneo mengine bado waasi wamekamata na bado waasi wana nguvu lakini pia hata mamlaka yake katika kufanya maamuzi mgawanyo wa upinzani vyama vya upinzani e, na chama chake tawala bado kumekuwa na wasiwasi mwingi kiasi kwamba ni mashaka makubwa na naloweza kusema ili ni kwamba ah, hatima ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imo mikononi mwa wakongo wenyewe wote kuamua kwamba tuweke tofauti zetu pembeni sasa tunayejenga kongo iliyo huru na tunaweka silaha chini na sasa tunakamua kushika hatamu wenyewe ni natazama hivyo kwamba hiyo indesikuwa uh, sasa kwamba maamuzi ya kongo wenyewe kuamua lakini si mtu mwingine nje na tena mataifa ya magharibi ambayo yamekuwa yakituhumiwa sana kuchuma uchumi wa kongo kirahisi kabisa asante sana amini mgeni vipi kwa upande wako uh, joseph unaliona vipi hili la congo uh, kugubikwa na matatizo mbalimbali licha ya miaka mingi kwelikweli ya uhuru wa taifa hilo bila shaka ni hatua mwanzo kabisa ambayo inawezasema ni kana kwamba mtoto anakua lakini anapofika umri fulani basi uh, kunakuwa masuala mbalimbali ambayo, ambayo yanamrejesha nyuma uh, kuendelea kukua kwa sababu utaangalia kwamba taifa la Uh, drc limekuwa na maswala mengi ya kushabikiwa hasa kuhusu raslimali ambazo zimekuwa ni zaidi katika taifa lile na wengi walitarajia kwamba pengine serikali na wananchi wake wamenufaika zaidi kupitia zile raslimali lakini tunachoaba hadi sasa zile raslimali hazijakuwa zikiwanufaisha zaidi kwa sababu Uh, tumekuwa tukiona kwamba ndizo ndio raslimali zipo lakini ule ukosefu wa usalama umekuwa ni tishio kubwa ambalo pengine limekuwa likirejesha nyuma zile hatua ambazo zingestahili kupigwa ndio kuna ukosefu wa usalama kutoka kwa Uh, lile kundi la uasi na vile vile ambalo uh, limekuwa likikabiliana na upande wa serikali na vile vile uh, kumekuwa na mwingilio kutoka nje uh, vile vile mataifa jirani yakidaiwa kuweza kuingilia uh, likiwemo taifa jirani hapo lakini nadhani kwamba vile vile taifa hili kupitia serikali imekuwa hafifu kwa sababu imekuwa ikiruhusu pengine huu mwingilio kujitawala zaidi kwamba usimamizi wa rasilimali ni kana kwamba umekuwa na shinikizo kutoka nje viongozi wa mataifa mengine ambao pengine wamekuwa wakimezeamate hizi rasilimali lakini wanatumia mbinu ile vilevile kuweza kutumia line kundi la wasi kuweza pengine ku tupia vicho zile raslimali nadhani itakuwa vema wakati huu ambapo inaadhimisha muda huo wote kuweza sasa kufunguka macho kuweza kwa kuhakisha kwamba inatumia vema zile raslimali ilizo nazo ikiwa ni suala hili la ukosefu wa usalama kujiuliza je ni kipi ambacho tafanya liwe ni suluhu la kudumu kwa tatizo hili kwa sababu tumekuwa tukiona mataifa mengi akituma wanajeshi wake tuna wanajeshi ambao wamekuwa wakitoka nje kuweza kuhakikisha kwa kwamba usalama unapigwa jeki lakini nadhani huu unafaa kuwa mwamko mpya kwa ile serikali ya drc kuweza ku tathmini ningi ya ite bora sasa itaanza ili kuhakikisha kwamba Uh, baada ya siku wananchi wanamefaika na raslimali saamu unadimishwa na bila mwingilio kutoka nje uh, kwa sababu tayari ule uhuru wa kuweza kujitawala na kutoa uamuzi wao wako nao asante sana josephat njani na sasa tuelekee nchini tanzania ambapo takriban majuma mawili kama si matatu kumekuwa na mjadala mkubwa juu ya uwekezaji e, katika bandari ya dares salaam baina ya kampuni ya dp world kutoka kule falme za kiarabu pamoja na serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania ambapo kundi la kwanza likipinga mkataba huo kueleza kwamba una viashirio vingi vya kuliangamiza taifa la tanzania kwa kukabidhi eh, moyo wa uchumi wa taifa hilo yaani bandari ya dar es salaam wengine wakisema uwekezaji ni muhimu sasa tukianza na amini wewe uko tanzania labda hili linaonekana uh, vipi ndani ya uh, hapo uh, nchini uh, tanzania He, hili suara hili limekuwa na mtizamo tofauti yapo makundi mawili yaliyogawanyika yapo kundi la kwanza linaloona kwamba mkataba wenyewe umekuwa na mashaka makubwa na wako katika wasiwasi na hasa namna mambo nii yalizokwenda ya kwa hiyo kundi hili limeendelea kutoa hisia zake na likitumia sana mitandao ya kijamii na wapo waliojitokeza wazi wakizungumza wengine ni wanasheria maarufu wamezungumza na kutoa kasoro na katika mkataba wenyewe lakini mkataba wenyewe kwa mara ya kwanza ni miongoni mwa mikataba iliwasilishwa katika bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania na kujadiliwa hapo upande wa pili wanasema kwa muda mfupi mno lakini walau ni hatua nilipata fursa kama mwanahabari kubeba mawazo yote ya pande mbili upande wa pili unasema kwamba ni wakati wa kampuni yenyewe imekuwa na na na imekuwa na aa, historia kubwa ya kufanya uwekezaji mkubwa na wanaamini uwekezaji wa bandari unahitaji mamilioni ya dola za kimarekani kuwekeza hivyo inahitaji mwekezaji tu e, si mwenye fedha hizo lakini mwenye mtandao mkubwa wa usafirishaji wa kibiashara na bandari kubwa duniani na mataifa makubwa hivyo kulifanya taifa la tanzania kujenga uimara uh, wa kusafirisha kujenga kuleta lakini pia hata umahiri na uwekezaji ule za ambacho wa wana za na, kisasa na mkono huo unaaminiwa na serikali kutokana na ushirikiano mkubwa lakini kinachokuwa wasiwasi ni ule mkataba wenyewe na nilichogundua mimi si mwanasheria lakini nimejaribu kupata wasiwasi wa waupandewote mbili wanaoamini kinachofanyika ndicho na wanaoamini kinachofanyika kina mashaka lakini nimejaribu kuangalia kwamba uh, hii inayozungumzwa ni, ni, ni mkataba tu wa ushirikiano baina ya mataifa mawili na hauwezi ukaweka ukomo wa kwamba tunashirikiana kwa miaka mingapi kwa sababu si mkataba wa kibiashara ni ile kwamba ili taifa moja iliingie -i-iliingie uh, ili mkataba wa uwekezaji na taifa lingine lazima kuwe na mkataba wa uhusiano ambao huu unalindwa na kimataifa hasa mkataba wenyewe sasa hatua ya pili mba, ni ile inayokuja kwamba sasa kamba ni kupakua na kupakia makontena bandarini ambao sasa ndio inakubaliana a mkataba gani kwa kum, muda gani ama ni kuendeleza bandari yenyewe ikiwemo ati za kushusha labda um, uh, gati ya kushusha abiria gati labda ya kushusha mafuta na nyinginezo kama endapo atakubaliana hapo hicho ndicho kinachofuata sasa hiki ndicho kitaweka uh, wakati kitaweka mgawanyo na kitaweka uh, nani atasaidi nini japo uh, mkataba wa uhusiano baina ya nchi na nchi unalinda mikataba nyingine hii ambayo itaingia na tayari watu wanakubaliana kwamba tutaweka hii joseph njane wewe kama uko nje ya tanzania taifa jirani la kenya hili unalionaje uh, mwanzo suala la bandari uh, ii ni kwamba bandari imekuwa ni kana kwamba ni kitovu cha rasmi mali ama pesa zaidi ambazo zimekuwa zikipokelewa na wale ambao wamekuwa wakishughulikia ile bandari kwa sababu kwa mfano ukiangalia hapa nchini kenya ni mamilioni ya pesa ambazo huwa zinapitia katika bandari kupitia bidhaa mbalimbali ambazo zimekuwa zikipitishwa katika bandari na unapoona suala hili likiweza kuomezewa maten kutokana na zile pesa ambazo zinapitishwa katika eneo lile kwa, kwa hivyo suala so, hili linapozungumziwa kwamba kuna ufisadi katika eneo hili nadhani kwamba tu ni yule mvutano ambao ni mvutano wa kuangazia je mimi nafaidika na lipi na nikisema nikufaidika na lipi nazungumzia kuhusu fedha kwa sababu kueleza kwa ni kwamba ni eneo ambalo limekua likivutia pesa zaidi kwa hivyo hili suala la sakata ndiyo kunaweza kuwa na ukweli kwamba kuna sakata kamili lakini huu nikiangalia na jicho la wanahabari nadhani kwamba ni zile pesa ambazo zinatoka katika eneo lile ambapo a, pengine upande mmoja haujakuwa ukirudishwa pengine na jinsi ile bandari inavyoshughulikiwa na jinsi pesa zile zinapopatikana ni viti nani wa kunufaika nadhali ni mvutano tu uh, wa kuweza kuonyesha mimi nafaa kupata mgao upi na yule anafaa kupata mgao upi ama nani anafaa kufaidika zaidi takata inaweza kuwa hapo oh, ndio lakini kuu katika suala hili zima ni atakayenufaika zaidi na pesa zinazotokana na ile bandari nam asante sana joseph achinjane kwa kueleza hayo yote basi msikilizaji na hapa tunakamilisha matangazo haya e, ya jukwaa la wanahabari kwa siku hii ya leo ambapo kama e, ulivyokuwa nami toka mwanzo wa matangazo haya tuliangalia mgogoro ama lile jaribio la mapinduzi kule nchini russia ambalo lilifanyika mwishoni mwa juma lilopita siku ya jumamosi hata hivyo limeshindikana na kiongozi wake akakimbilia katika taifa la belarus lakini vilevile tuliangazia e, swala la uhuru wa taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya congo eh, kwamba kwa nini taifa hilo kwa miaka yote hilo limeshindwa kujikwamua kutokana na lindi la umaskini ukosefu wa amani ukiukwaji wa haki za binadam lakini matumizi mabaya ya rasilimali na vilevile kutokuwepo na uthabiti katika eh, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambapo tumeshuhudia mapinduzi halikadhalika tumeshuhudia ah, viongozi wa kiwawa na msururu mrefu wa kiukwaji wa demokrasia lakini pia tumeelekea nchini tanzania ambapo tuligusia mkataba uh, ule wa mauwekezaji katika bandari ya dar es salaam ambapo kile kilichoelezwa kinaga ubaga kuna makundi mawili moja likipinga uwekezaji huo na kusema kwamba kuna viashirio vya kuuza bandari hiyo ambayo ni eh, kiungo ama naweza nikasema ni roho ya uchumi wa taifa la tanzania wageni wangu alikuwa ni amin mgeni kutoka shirika la utangazaji nchini tanzania tbc na joseph njane kutoka shirika la habari la citizen kule nchini kenya kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi alikuwa mery mgawe mwelekezi hapa ni aida isa mimi langu ni idi ligongo ni usiku mwema na wike njema