Hey, sanane mchana katika studio za sauti ya amerika washington dc sawa na saa tatu usiku afrika mashariki huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia zinazoletwa kwenu na mtr duaa rais wa marekani joe biden jumatano amesema kwamba vladimir putin anashindwa katika vita nchini ukraine lakini ni mapema mno kusema ikiwa rais wa rusia amedhoofishwa na uasi uliofeli wa kundi la mamluki la wagna alipoulizwa na waandishi wa habari katika White House, ikiwa putin sasa ni dhaifu dhaifub alisema ni vigumu kusema lakini ni wazi kuwa anashindwa katika vita nchini ukraine na anashindwa katika vita nyumbani white house inachukua tahadhari kwa kutafsiri kitakachofuata baada ya matukio yasiyo ya kawaida nchini rasia ambapo wapiganaji wa kundi la wagna waliasi na kutishia kushambulia moscu kabla ya kubadili mpango wao biden anaongoza harakati za nchi za magharibi kwa kuiunga mkono ukrain kujihami dhidi ya uvamizi wa rusia ulioanzishwa mwezi februari mwaka jana umoja wa mataifa jumatano umesema unaonya juu ya hali ya kutisha kuhusu hali ya kibinadamu katika eneo la kaskazini mashariki mwa nigeria linalokumbwa na mzozo huku idadi kubwa ya watu wakihitaji msaada mzozo mbayo umedumu kwa miaka 1 na minne kati ya jeshi na makundi ya wanamgambo wa, wa kiislam likiwemo kundi la boko haram zaidi ya watu 4 waliuawa na zaidi ya milioni mbili kuhama kutoka makazi yao na kusababisha moja ya mzozo mbayo wa kibinadamu wa karne ya 2 lazima tuchukue hatua haraka kuzuia hali kaskazini mashariki mwa nigeria kuwa janga baya zaidi matias scmil mratibu wa misaada ya kibinadamu ya umoja mataifa nchini nigeria ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini jeneve amesema karibu watu milioni sita wanahitaji msaada mwaka huu kutoka milioni 5a hkuidadi ya watu wanaokabiliwa na njaa katika majimbo ya borno adamawa mmoja alichukua kurani na kuichoma nje ya msikiti mjii kati stockholm leo jumatano baada ya polisi wa sweden kuruhusu mandamano tukio ambalo linaweza kuikasirisha uturuki wakati sweden inaomba kujiunga na muungano wa nato polisi baadaye walimshtaki mwanamume huyo kwa uchochezi dhidi ya kundi la kikabila au la taifa msururu wa maandamano nchini sweden e dhidi ya uislamu na kwa ajili ya haki za wakordi yameikasirisha ankara ambayo sweden inahitaji uungaji mkono wake ili kujiunga rasmi na nato waziri wa mambo ya nje wa uturuki hakan fidan amelani kitendo hicho kwenye twitter akiongeza kuwa ni jambo lisilokubalika kuruhusu maandamano dhidi ya uislamu kwa madai ya uhuru wa kujieleza takriban watu 2 waliokuwa wanatazama maandamano hayo wameshuhudia mmoja wa waandalizi wawili akichukua kurasa za nakala ya quran na kuzikanyaga na viatu vyake kabla ya kuweka ndani yake nyama ya nguruwe na moto kitabu hicho baadhi waliokuwa kwenye eneo la tukio walipaza sauti wakisema mungu ni mkubwa kwa kiarabu kupinga kitendo hicho cha kuchoma na na mtu mmoja alikamatwa polisi baada kujaribu kurusha jiwe korea kusini hicocakucomaoosbaaa kutoa idadi kubwa ya viza kwa wafanyakazi wa kigeni wenye ujuzi mwaka huu huku waziri wa sheria akitangaza leo jumatano kutoa hadi viza elh ili kuyasaidia makampuni kukabiliana na uhaba wa wafanyakazi kutokana na vijana wa korea kusini kusita kuchukua ajira ndogondogo sekta za viwanda na kilimo katika taifa hilo la nne lenye uchumi mkubwa barani asia zinasumbuka kujaza nafasi ambazo hazina wafanyakazi ongezeko hilo la viza zitakazotolewa mwaka huu litakuwa kubwa kufikia sasa na litasaidia kukabiliana na uhaba wa wafanyakazi wenye ujuzi katika sekta ya viwanda na kilimo afisa wa wizara ya sheria amesema awali korea kusini ilikuwa imepanga kufikisha kiwango cha hadi viza mwaka huu ofisi ya rais limlokua waziri wa sheria handunghun akiwaambia mkutano wa serikali kwamba serikali italazimika kuzungumza na wageni walioshindwa wa kufika nchini humo kwa sababu ya kiwango kidogo cha visa mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mtakuwa naye kennes bwire katika kipindi cha kwa undani na wageni ikiwatakia usiku mwema unaangazia makundi ya mamuluki barani afrika je sheria zipo zinazosimamia makundi haya yanaweza kuajibishwa kuna hatari iliyopo kwa amani na utulivu au ni tishio kwa amani duniani tutaangazia pia gharama ya elimu nchini kenya kutokana na kupanda kwa gharama ya maisha na mfumuko wa bei ya vyakula mimi ni kennesi bwire nikiwa hapa washington dc mamluki wapo katika nchi nyingi kote duniani wapo katika nchi za afrika wameripotiwa kuwepo afrika ya kati ama jamhuri ya afrika ya kati sudan libya mali chad msumbiji au mozambiq na zimbabwe pia shughuli za mamluki zimeripotiwa katika nchi kama nijeria ukrain yemen siria iraq afganistan na kwingineko katika baadhi ya hizi nchi wamepewa uwezo hata nchi ya marekani kundi la usalama la uingereza gs linajulikana zaidi katika kutoa usalama na kulinda kampuni kadhaa kote afrika kundi hili sasa lipo katika zaidi ya nchi 125 kote duniani kwa ajili ya usalama hasa kutoa usalama kwa benki na kusafirisha pesa bunduki za kukodi hawa mamluki wanalinda hata mashirika ya kimataifa na shughuli zao hata shughuli za baharini mashirika yasiyo ya kiserikali kama World Division, pamoja na mashirika mengine kama Save the children yamekuwa yakitafuta haya ama hizi kampuni za kibinafsi ambazo zinatoa usalama kusaidia shughuli zake katika sehemu ambazo mashirika haya yanahisi kwamba hamna usalama limetokea tukio wiki hii msikilizaji ambapo kundi la wagna limeripotiwa kuwa na njama ya kutaka kupindua utawala wa vladimir putin wa rasia jaribia ambalo baadaye limetulia na kuripotiwa ndani ya rusha kwamba mazungumzo yanafanyika kuweza kulimaliza kundi hili la wagna kwa kuzingatia hayo namwalika profesa david monda mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa pamoja na diplomasia katika chuo cha york hapa marekani profesa monda bunduki za kukodi mamuluki kwa namna yoyote yaliyotokea russia ni tukio ambalo linastahili kuwatia wasiwasi viongozi hasa wa afrika lazima iwatie wasiwasi eh, na sio tu viongozi wa afrika viongozi wa urusi na viongozi eh, wa mataifa ambayo yana misingi ya kidemokrasia kwa mfano hapa marekani Uh, na vile ulitaja g s uh, kule uingereza uh, mamluki wanaweza kuwa na madhara kwa mataifa yanayoendelea kwa sababu hao sio jeshi rasmi kwa hivyo mabaya wanayoyafanya safisha safisha za kikabila zinapotokea ni vigumu kuelewa ni nani atakayewajibika na ni nani, nani atakayefunguliwa kesi pia kwa mataifa mengi afrika kumekuwa na hawa mamluki ambao eh, wanatumia madaraka au nguvu zao za kijeshi kupindua serikali nyingi eh, kule afrika eh, tunamkumbuka uh, sana yule nguli eh, mamluki nguli bob denard ambaye alihusika sana eh, kule angola akahusika tena kule eh, afrika kusini mozambiqu na hata akapindua serikali ya ushelisheli kwa hivyo wana madhara sio tu kwa mataifa yanayoendelea kule afrika lakini pia E, mataifa haya ambayo kama marekani na uingereza ambayo yana misingi ya kidemokrasia kwa sababu ni vigumu e, mamluki hawa kuwajibika e, kwa sababu e, hawako kwa mfumo rasmi kama jeshi la kitaifa wameripotiwa kuvuruga mchakato wa kuleta utulivu nchini libya tangu kuanguka kwa utawala wa mamar gaddafi mamluki hawa tutawahusisha pia na kundi la larsf nchini sudan ambalo liundwa wakati wa omar al bashir wameripotiwa kuvuruga au kulinda mani mali na sehemu zingine za sahel je hizi bunduki za kukodi hawa walinzi wa kukodi haya mashirika ya kukodi ni tishio kiasi gani ni tishio kubwa uh, tukichukua kwa mfano uh, hawa mamluki wa kutoka urusi uh, kikundi cha Wagner group Uh, wao wametumiwa eh, kuweza eh, kuvuruga demokrasia kwa njia fulani kwa sababu tunajua eh, mataifa mengi ambayo eh, mamluki hawa anayashikilia eh, yameingia madarakani kwa njia za kijeshi kama kule mali eh, kama kule chad ambapo eh, mifumo ya, kidemokrasi ya kidemokrasia imezoroteka kwa hivyo eh, wana hiyo hatari ya kuvuruga amani ya kuvuru, kuvuruga demokrasia pia hawawajibiki hawawajibiki hawa kwa misingi za kisheria na za kidemokrasia mara nyingi vile umetaja kwa mfano kule eh, sudan eh, mamluki wa wagner group wamejihusisha na hiki kikundi cha RSF, eh, cha kinachoongozwa na hemedit na wamehusishwa na ku, eh, kupora ile mali au dhahabu ya kutoka sudan na kuielekeza uh, kupitia umoja wa falme za kiemirati uh, alafu baadaye eh, eh, eh, dhahabu hiyo au rasilimali hiyo ikajipata kule, kule moscow pia lazima nisisitize ya kwamba maamluki hawa pia wanapendwa kutumiwa na serikali tofauti tofauti kama Wagner group kwa sababu michafuko inapotokea kukiwa na ukiukwaji wa haki za kibinadamu basi hakuna serikali ambayo inaweza moja kwa moja ikashutumiwa na kwa njia nyingine serikali kama ya urusi inaweza kutumia hawa mamluki kuweza kueneza maslahi zake za kikanda kama vile tunaona vile wagner group inatumiwa kueneza sera na maslahi za urusi kote sahel kutoka guini hadi chad uh, hadi hata kule sudan uh, na ina ushawishi mkubwa inazorotesha hali ya amani inakiuka uh, haki za kibinadamu na pia mamluki hawa hawaajibiki kwa serikali yoyote inavyoonekana ni kwamba karibu kila nchi yenye nguvu duniani ina makundi ina mashirika haya ya kutoa usalama marekani kuna kampuni nyingi sana za kiusalama humndani lakini iliyotajwa zaidi ambayo imeandikwa zaidi ni nicwer ambayo hii ilishiriki pakubwa katika vita vya iraq na afghanistan wagna imetajwa rasha uingereza tumetaja eh, hiyo kampuni ya usalama ya gs iko kila mahali karibu 33 eh, ya shughuli zote za kijeshi nchini iraq zilisimamiwa na gs nani atakayemwajibisha mwingine nani atakayemnyoshea mwingine kidole kutaka makundi haya yadhibitiwe itabidi uh, jamii ya kitaifa iamue na mataifa haya madola makubwa yaje pamoja uh, yaweke mikakati au mifumo uh, ya kimataifa ili kudhibiti Uh, vikundi hivi vya mamluki hakuna taifa mmoja ambalo peke yake inaweza kuwathibiti ana kwa ana kwa sababu mara nyingi hawa mamluki wako kwa mataifa ambayo yanaendelea uh, wapo kwenye mazingira ya vita wanahabari hawako pale kunukuu maafa au ukiukwaji wa haki za kibinadamu uh, zinazoendelea kwa hivyo kuwaajibisha ni vigumu kwa sababu kuna mwingiliano wa karibu wa serikali na vikundi hivi vya mamluki uliangazia hiki kikundi cha ambalo lilitutumiwa na marekani kule iraq kilikuwa na uhusiano mkubwa na hii kampuni kubwa ya mafuta ya yahai ambayo ilikuwa na na uhusiano wa karibu na naibu rais dick dikchn enzi za utawala wa george bush kwa hivyo ni vigumu sana kuwaajibisha hawa mamluki da yao sio mbaya kila wakati ukiangazia kwa mfano g s eh, kikundi hiki ni mara tatu ya jeshi nzima ya, ya uingereza kwa hivyo kuna mazingira mengine ambapo kwa masilahi ya kimataifa uingereza pengine haingependa vijana na wasichana wake waende kumwaga damu eh, kwa, kwa mazingira ambayo yana hatari kubwa kwa hivyo mamluki hawa wanaweza kutumiwa ili kukiwa na maafa isileti chuki au kudorora kwa imani ya umma kwa serikali e, jeshi wakati mwingine haitoshelezi hai ya kwamba tunahitaji wanajeshi zaidi na mamluki hawa wanaweza kuhusishwa kwa njia tena ya kuleta usalama ili kwa mfano e, misaada ya kibinadamu iweze kupitishwa ili kuokoa raia pengine ambao wametekwa nyaro kwa sehemu fulani au nyingine baada ya haya makundi ya mamluki yameripotiwa kuusajili wahalifu watu ambao wamehukumiwa gerezani kwa makosa makubwa makosa mbalimbali na wengi wao hawajapokea mafunzo ya kubadili mtindo wao fikira zao namna ya kuheshimu sheria ambazo walivunja tayari ndipo wakajipata katika haya magereza kwa kumnukuu rais wa rwanda paul kagame alisema kwamba kwa mabano ukiona nchi imeanza kutafuta mamluki ujue hiyo nchi ipo hatarini na karibu inasambaratika alikuwa anazungumza a, madai kwamba kulikuwa na mamluki mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya ongo madai ambayo hayajathibitishwa kufikia leo na vyombo huru wala e, sauti haikuthibitisha hilo inafika nafasi gani serikali iache kutegemea wanajeshi ilivyofanya mali kuwaondoa wanajeshi wa ufaransa aondoa wanajeshi wake na kusema tuwape mamluki hawa watu ambao wana bunduki za kukodisha watusaidia kiusalama serikali inakuwa imeshindwa nguvu ama inaelekea kuanguka nafkiria eh, wakitumia mamluki ni kusema ya kwa kwamba serikali imeshindwa nguvu eh, kwa mfano eh, kwa mazingira ya kule sahel eh, kule mali, eh, zi, mataifa mengi kule yalikuwa uh, enji za nyuma zilikuwa uh, uh, zimethibitiwa au zimeshikiliwa na ufaransa uh, kwa karne hii ufaransa imeanza kuangazia zaidi umoja uh, wa ulaya na sarafu ya ya kanda hiyo cfa uh, ni kama ime, imeendelea ku sambaratika kwa kiasi fulani kwa hivyo kiuchumi tutapata kwamba mataifa mengi eh, yanabanwa sa- kwa misingi ya kiuchumi yamebanwa kwa sababu eh, mataifa ambayo yalikuwa yameyasimamia eh, kimabavu enzi za ukoloni zimeondoka kwa mfano ufaransa kule mali kwa hivyo mamluki hawa kwa sababu wana mafunzo rasmi wana mafunzo makali ya kijasusi na ya kijeshi pengine wakati huu serikali inaona ya kwamba ni afadhali pengine watumia au walipe hawa mamluki kwa sababu kujaribu kujenga jeshi uh, la kitaifa itachukua muda na ukichukua wa kule mali wale watre eh, walikuwa wanaleta hatari sana eh, hata ya kupindua eh, serikali ya mali uliangazia kule nyuma ya kwamba ile nidhamu ya hawa mamluki na ni kweli kabisa wengi wao wana kesi eh, chungu nzima eh, wamefanya uhalifu wa, wengine wao wakafungwa gerezani egen eh, pregin kwa wakati hu kwa mfano huyu mkuu wa vagner group aikua eh, alikuwa eh, alikuwa gerezani kwa muda kwa uhalifu eh, yule mamluki sugu bob denard pia alikuwa amefungwa na alikuwa ameshutumiwa kwa njia nyingi tu eh, hata kule ufaransa alikuwa ameshtakiwa tabia za hawa mamluki mara nyingi n wanajeshi ambao eh, wamekuwa na nidhamu potovu na wakati mwingine wakiajiriwa kwa sababu sababu se, se, moja au nyingine serikali inaona ya kwamba lazima iwaajiri eh, kwa sababu pengine ni rahisi kuaajiri kuliko kujaribu kujenga taifa lao basi inaleta hiyo hatari kwa sababu nidhamu yao wakati mwingine haupo na pia wana mwingiliano zao za kibinafsi wakati mwingine hawatilii maanani e, sheria za kimataifa na pia ile nidhamu ya jeshi ya kawaida haipo kwa hawa mamluki ni makundi ambayo mara nyingi yanafanya biashara na serikali s serikalign na hayo mengine yanafanya kazi na serikali hakuna anayejua wanapata kiasi gani cha pesa lakini serikali zinazo miliki makundi haya bila shaka ni serikali zilizo na pesa mtu atadania kwamba kama ni serikali zilizo na pesa ndio zina miliki wagina ya rasha ama zinatafuta huduma ya haya makundi black na mingineyo kufanya kazi katika nchi zenye uhalifu sugu kama iraq afganistan siria yemen na kwingineko basi hela nyingi zinaingia sheria zinazosimamia utendakazi wao hazijulikani ulivyogusia ni kwamba haijulikani nani anaweza kuwajibisha wapiganaji wake endapo wanatenda uhalifu katika mfumo wa sheria za kimataifa inajulikana kama ni jeshi rasmi litaajibishwa namna gani hali baadaye ya makundi haya ni ipi yataendelea ku, kuongezea au kuongezeka kwa umaarufu e, na nasema hivyo kwa sababu e, mataifa mengi yanayoendelea Eh, kwa mfano kule afrika eh, eh, miundumbino yao ya kijeshi ya, us- ya miundumbino ya kiusalama miundumbino ya kiuchumi bado ni dhaifu kwa hivyo ni rahisi sana kwa haya madola makubwa eh, badala ya kuleta wanajeshi wao eh, kutumia hawa mamluki kulikuwa na ripoti kwamba baadhi ya wale ambao walipokea mafunzo nchini russia walihusika katika mapinduzi ya bukina faso haiwezi ikatokea siku moja ukasikia hawa mamluki wametumika kutekeleza mapinduzi katika hizo nchi wanako kwenda bob denard alifanya mapinduzi kule comoro pia eh, ilileta hali ya hatari sana yee ndio alikuwa akishikilia jeshi la ansmith uh, kule rodia alikuwa anahusishwa na hilo serikali kaburu la afrika kusini kwa hivyo vile wamefana fanya mapinduzi kwenye mataifa mengi na nafikiria itaendelea kuwa hivyo kwa sababu haya madola makuu yanaweza kugeuza serikali bila ya jeshi zao rasmi kuingilia kati kwa hivyo uh, mapinduzi yasipofanikiwa itakuwa rahisi kwa mfano kwa marekani au ufaransa au urusi kusema sisi akukihusishwa au ni mamluki au ni vijana ambao wanafanya kazi yao ya kibinafsi lakini ikifaulu basi haya madola makuu ya yatakuwa yanaeleza ule ushawishi wao na nafsi zao kwa haya mataifa yanayoendelea kama mali kama kule syria na vile tunaona tuliona kule iraq enzi uh, za utawala wa geo bush ni profesa david monda mhadhiri na mchambuzi wa maswala ya diplomasia siasa na uhusiano wa kimataifa nashukuru profesa nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni mda usiokuwa mrefu hii ni sauti america vo karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti amerika voa mimi ni kennes bwire shule nchini kenya zimeripoti ugumu wa kuendesha shughuli za masomo haswa katika shule za upili kutokana na kupanda kwa gharama ya vyakula na ukosefu wa fedha na mina chombo wameandaa ripoti ifuatayo kutoka stu zetu za mombasa asante sana wenzetu kama ulivyogusia kweli shule nyingi nchini kenya zimelazimika kufungwa kwa likizo ya nusu muhula kwa kipindi kirefu ikilinganishwa na ratiba iliyotolewa na serikali walimu wakuu wanasema fedha wanazopokea kushughulikia wanafunzi shuleni au kuendesha shule hazitoshi hawezi kukidhi mahitaji chakula kimepanda bei voa imepata fursa ya kukutana na walimu ambao wanashiriki kongamano la 46 la kila mwaka na hapa ni walimu wakuu wa shule za sekondari kucheleweshwa kwa fedha za shule ya upili zimetuathiri sana sisi kama walimu wakuu pesa zile zina matumizi mengi sana tukianzia upande wa lab equipment mambo mengine ni kama vile vitabu vya kuandikia wanafunzi na mengineyo ukija upande wa operation kuna mishahara ya wafanyikazi kwa hivyo kama miezi miwili Hai, thn haijafika katika mashule huwa ni changamoto kubwa sana kwa sababu hatujui tunakwama hatu tufanye nini lakini wakati mwingine pia inakuja na inakuja in kidogo sana eh? kiasi cha kwamba ujui pia ujipange vipi kama mwalimu mkuu kwahivo hizo ni changamoto na wazazi hawajui hilo lakini kwa sababu hatuna namna tunahivohivyo lakini tunaomba kama inawezekana serikali itazame sana upande wa elimu hakikishe kwamba hizi shule wanazipatia izi hela mapema iwezekanavyo je hili huenda likatatiza hata a ya shule sasa ikiwa vifaa ambavyo vinatakikana shuleni hatuwezi kuvipata kwa wakati kwa sababu baadhi ya ao wakitunyima hizo vifaa muhimuwanatoto wa wanaathirika kwa sababu hawawezi kupata vile vifaa kwa wakati na hiyo pia inaathiri majibu ya mwanafunzi hali ni mbaya zaidi katika shule za bweni kwa sababu wanzo pesa zenyewe ni dogo e, bei za vitu karibia vyote imepanda kwa hivyo afadhali hata kama ni kidogo zipatikane kwa wakati kuliko kuja kuchelewa kwa hivyo tunaomba serikali itusaidie zile pesa zipatikane kwa mapema sauti za walimu wakuu wa shule mbalimbali wakizungumzia hali ya kiuchumi wanaokumbana nao wanaposimamia shule mbalimbali malilio ya walimu wakuu yanalingana na ripoti iliyotolewa na jopo la elimu liliobuniwa na rais william ruto lililoongozwa na profesa rafael munavu ilisema kwamba uh, wizara ya elimu inafaa kuongeza mgao wa fedha kwa kuhaikisha kwamba hizo shule za upili zinapata fedha ya kutosha kwani walimu wakuu wamekuwa wakilalamika mara kwa mara na pia walijumuika katika kutengeneza ripoti hiyo jopo hilo ilisema kwamba kuna haja ya kuondolewa kwa shule za bweni kwani shule hizo za bweni zimekuwa na gharama kuziendesha na mbali tu na gharama pia kuna swala la usalama walimu wakuwa wanaitaka serikali kuhakikisha wameongeza idadi ya walimu kuhusika katika madarasa hayo kuhakikisha usalama wa wanafunzi haswa kukiripotiwa matukio ya mashambulizi ya hapa na pale wizi wa ng'ombe mashambulizi ya kigaidi ambayo pia amelikumba taifa jirani uganda kwa undani tumezungumza na mwenyekiti wa chama cha walimu wakuu wa shule za upili nchini kenya indimuli kahi shule zetu za upili ni kama kwa sasa zimebaki kujitayarisha kwa sini ya sekondary maswali tunajiuliza ni matayarisho yapi ambayo inatakana tufanye je tutachagua vipi vile vitengo ambavyo vimewekwa uh, kando kwa secondary zile pathways ni nini ambacho tutatakana kuzingatia kuchagua pathway hiyo tunaangalia pia ukosefu wa walimu tunafurahia kuwa serikali imekubali ikaajiri ika walimu 35 uh, katika mgao huu wa pesa wametenga pesa pia kuajiri walimu wengine wengi lakini shida ambayo iko tunaangazia ya sasa kitengo cha jr secondary lakini juu ya kuwa ndyo peke yake tulikuwa na shortfall ya karibu 116 jseonday inakuja pia na tatizo lake ambalo pia linataka waalimu wao uh, pili usaidizi wa kitaalam wa jinsi ya kuhifadhi vyakula na vilevile vile, uh, upande wa health ya wanafunzi uh, tungependa kuwa serikali ianze kufikiria sasa kuwaajiri wafanyikazi clinical officers ni sauti yake mwenyekiti wa muungano wa walimu wakuu wa shule za sekondari nchini kenya muli kahi waziri wa elimu ezekiel machogu amepuzilia mbali kusema kwamba kumekuwa na changamoto za kifedha katika shule za sekondari na kwamba tayari serikali imeidhinisha kutumwa kwa fedha katika shule hizo na kusema kwamba huenda ikawa tu ni kucheleweshwa kutoka katika benki husika ripoti hiyo ya yalinadede na mina chombo inakamilisha kwa undani mwelekezi amekuwa aida isa mimi naitwa nns bwire asante kusikiliza sauti ya kuskilizasaumria uwena usikumdulivu