sa nane mchana katika studio za sauti ya amerika washington dc sawa na saa tatu usiku wa afrika mashariki ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako ni patrick nduimana serikali ya afrika kusini imesema leo ijumaa kwamba wachimba migodi31 wanaoaminika kufanya kazi kinyume cha sheria walifariki mwezi uliopita kwenye mgodi usiotumiwa tena vifuo hivyo vimeripotiwa kutokea kwenye bomba la kuingizia hewa kwenye mgodi wa dhahabu usiotumika tena karibu na mji wa takriban kilomita 2 kutoka johannesburg kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa idara ya kitaifa ya madini na nishati dmre wachimba migodi ambao walikuwa afrika kusini kinyume cha sheria inaarifiwa kuwa ni kutoka taifa ndogo la lesoto ambalo ni jirani na afrika kusini msemaji wa dmre ernest malibana ameliambia shirika la habari la fp kwamba wachimba migodi wengine wanaoshukiwa kuwa haramu wamefukua takriban miili mitatu kiaminika kwamba miili mingine 8 bado imefunikwa kwenye mgodi huo tukio hilo lilitokea mei 18 ingawa sababu yake kamili haijajulikana mb ameongeza kusema kwamba timu za uokozi bado hazijatumwa kwenye eneo la tukio kutokana na sababu za kiusalama na furaha imetanda kote nchini zambia leo ijuma baada ya wakopeshaji wa kigeni kukubali kurekebisha makubaliano ya ulipaji wa deni la nchi hiyo ukiwa ushindi kwa rais hakaine hichilema ambaye alichaguliwa kwa ahadi ya kuimarisha uchumi uliodorora zambia ambaye deni lake la jumla ni sawa na dola nadb ilishindwa kulipa deni lake la nje la dob18622 wakati wa janga la covid19 makubaliano ya kurekebisha malipo ya deni la zambia yalifikiwa jana alhamisi baada ya mkutano wa siku mbili kuhusu kuunda mfumo mpya wa kifedha duniani uliofanyika mjini paris na kusimamiwa na rais wa ufaransa emmanuel macron makubaliano hayo ambayo yamepatikana baada ya mazungumzo magumu kwa zaidi ya miaka miwili yanafungua pia njia ya kuendelea na mpango wa msaada wa miaka mita wa bilioni 3 uliofikiwa mwaka wa 222 kati ya zambia na shirika la kimataifa la fedha imf katika taarifa rais hichilema amesema makubaliano hayo ni hatua muhimu katika safari yetu ya kufufua uchumi na ukuaji wa uchumi wa taifa unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kwa mataifa mapema leo umeelezea wasiwasi wake kuwa misako inayoendelea nchini tunzia huenda sasa analenga waandishi wa habari wakati ukiomba utawala wa Tunisia, kubadili mwenendo wake mkuu wa haki za binadamu wa umoja mataifa volker tok amesema kwamba sheria dhaifu zinatumika kuharamisha kazi za wanahabari wa kujitegemea katika kuziwia ukosoaji dhidi ya serikali kupitia taarifa tok ameongeza kusema kwamba inahuzunisha kuona taifa hilo lililokuwa na matumaini makubwa hatua na kupo, likipiga hatua za nyuma na kupoteza maendeleo yaliyopatikana kwenye haki za binadamu katika muongo mmoja uliopita msemaji mmoja nchini humo amesema kwamba tunisia imekubali ombi la tak kutembelea taifa hilo la afrika kaskazini ingawa tarehe kamili haijatolewa mahakama ya juu ya marekani ijumaa imeipa ushindi serikali ya rais joe biden kwa kuiruhusu kuendelea kutekeleza vipaumbele vyake katika sera ya kuwafukuza wahamiaji wasiokuwa na vibali vya kuishi marekani kihalali majaji wanane kati ya tis wa mahakama hiyo walitupilia mbali kwa sababu za utaratibu malalamiko yaliyowasilishwa na majimbo ya texas na luisiana yanayotawaliwa na warepublican uamuzi huo wa mahakama ya juu unaruhusu kuendelea utekelezaji wa agizo liloidhinishwa mwezi septemba na waziri wa usalama wa taifa aleandro mayorkas ambaye iliwaomba polisi wa idara ya uhamiaji kuongeza juhudi zao kwa kuwalenga wahamiaji ambao ni tishio la ugaidi au uhalifu kwa marekani na wale waliowasili wa nchini baada ya tarehe mosi novemba mwaka wa 2 zaidi ya wuhamiaji haramu milioni 11 wanaishi marekani na hatuna uwezo wa kutosha kuwakamata na kuanza kumfukuza kila mmoja wao mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mtakuwa naye kennes bwire katika jukwaa la waandishi wa habari patrick nduimana na wage nikiwatakia usiku mwema karibu msikilizaji kwenye meza ya wandishi wa habari matangazo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa mimi naitwa kennes bwire hii leo tunazungumzia shambulizi linalodhaniwa ama kudaiwa kutekelezwa na waasi wa kundi la democratic forces zdf magharibi mwa uganda tutazungumzia pia mjadala unaoendelea tanzania kuhusiana na madai ya kuuzwa ama kuchukuliwa kwa bandari ya dar es salaam halafu tutazungumzia cheche za maneno na mjadala mkubwa unaoendelea kuhusiana na mswada wa kifedha kufadhili bajeti ya kenya ya mwaka 223224 kwenye laini ya simu kutoka nairobi kenya ninaye jeff mogire mwandishi wa runinga ya ktn kutoka tanzania tunaye elias msulia mwandishi wa mwananchi publications tanzania na kutoka kampala uganda ananiharifu kwa sasa hivi yupo katika mji wa wafotpoto magharibi mwa uganda julius kitone mwandishi wa runinga ya nbs wangwana karibu asante sana sanaan tuanze na wewe julius uh, wiki hii uh, limetokea shambulizi ambalo limeshitusha wengi huko magharibi mwa uganda katika wilaya ya kasese ambalo limedhaiwa kwamba limetekelezwa na wanamgambo ama kundi la wasi la democratic forces waandishi wa habari wameandika namna gani uganda na viongozi wamezungumzia nini Mwakweli kwa kweli kuanzia siku ya jumamosi ambapo mashambulizi hayo yalitokea katika shule la sekondari la na... Uh, la bweni hukomagharibi mwa nchi uh, n karibu na mpaka wa demokrasia ya kongo uh, habari mm. hizo ambazo zilisambazwa mm. siku ya jumamosi zilikuwa zafirisha sana na uandishi wa habari tangu wakati huo wanajaribu kufafanua nini kilichotokea okay. jeshi ajeshiu walikuwa wapi wakati mashambulio kama hayo yalikuwa yanatokea katika magharibi mwa nchi lakini uh, kabla ya tukio hilo tuliuona mabingo wa serikali kulikuwa na waziri mkuu uh, wa elimu uh, nani muyingo alienda huku kuona jinsi nini uh, kilichotokea na tuliona kwamba serikali iliahidi milioni tano kwa kila familia ambayo ilipoteza mtoto wao katika shambulio hilo na kuanzia hapo viongozi fulani wanakaa hpana pale ambao wako katika sekta uh, uh, ya ulinzi wanajaribu ku, kuwatafuta mahali kila mahali walipo ambao wamejipicha na kutokea siku hiyo tunaona kwamba uh, wanaendelea kuwatafuta katika sehemu hapa ndani na, na katika sehemu ya kongo kogoelias uh, vyombo vya habari vimeandikaje kuhusu hili shambulizi la uganda hapo tanzania vyombo uh, vya habari ozi viliandika uh, kwa hapa tanzania vilipokea hio taarifa kwa mshtuko mkubwa na ilikuwa nakumbuka ilikuwa jumamosi wakati hiyo taarifa ilipotokea e, mchana na e, iliandikwa kwa kwa kwa upana of course o alikuwast lakini ilikuwa ni miongoni mwa stori kubwa za mbele za magazeti mengi na bahati nzuri tunafanya kazi na gazeti la the themonita kwa hiyo tulipata hiyo taarifa kwa haraka na kulirusha kwenye kwenye social medias, na gazeti kenyenagazetimagazeti pia yaliandika kwa kiasi kikubwa kwanza tuliripoti hivi karibuni kuhusu malalamiko ya congo kwa jeshi la afrika mashariki kwamba eh, halikufanya vizuri kule mashariki ya congo kwa maana hiyo wakawa wanaomba jeshi la iinjiliwe kati lkudhibiti wale waasi kule kwa hiyo bado tunaona kuna, eh, kuna kulegalega kwa kwa usalama especially huku magharibi ya, ya uganda na mashariki ya congo na bado tunaona yale yale ya, aliyokuwa analalamikia eh, rais wa congo ti inawezekana eh, yakawa ni sahihi bado kuna kulegeleza kwa usalama huku eh, mashariki ya congo na magharibi ya uganda kwa hiyo nchi eh, wanachama wa afrika mashariki sasa wa, wa wa- wajizakiti zaidi ili kuongeza ulinzi hasa kwa haya makundi ambayo makundi ya waasi ambayo yanaendelea kujificha misicuni hasa mashariki ya kongo na eh, ma, makundi hayo yanaweza pia akiishie kuiathiri kongo yanaweza pia ykaairi ya hi kama uganda kama hivyo imeathiriwa na kaairi pia nchi eh, za afrika mashariki yasipohibutiwa kwa hiyo mi nachoona bado nakulegelega kwa usalama wa eneo ya ya kongo na magharibi ya uganda jeff kwa jicho la mwandishi nadhani kuna uzembe wa kuangazia matukio haya ndiyo uh, kwamba taifa jirani la uganda linaposhambuliwa na tayari kenya imetuma wanajeshi wake jamhuri ya uh, D- demokrasia ya kongo drc ni kwamba kenya inaangazia suala hili kwa uzito zaidi kama taifa kwa sababu usalama wao unangal, unategemea vile wa, vile, vile kwamba wamehusika katika utulivu unaonekanadrc na ambao kidogo si kila mtu anafurahia kuona utulivu huo ikilinganishwa kwamba kuna watu ambao wanafaidi wakati kuna vurugu na wakati utovu wa usalama unaonekana kuwa unakithiri katika mataifa haya kwa hivyo waandishi wa kenya kivyangu wamejaribu kuandika lakini si sana kwa sababu mara nyingi kuna dhana hapa nchini kenya kwamba mambo ya uh, usalama asua yanapohusisha jeshi la taifa ni kwamba huwa kila mtu anajitenga sana lakini kuandika wameandika kwenye runinga tumeshuhudia kwamba taarifa hizi zimepeperushwa ingawaje uh, bado katika kama wanahabari tunafaa kuwa tunasema kwamba kuna kule kupatia kupeana mwelekeo kama mwanahabari unaosema kwamba ndio nimeandika lakini mwisho wa kwisha nitalaumu serikali ya uganda nitalaumu asasi za usalama za uganda nitalaumu jeshi la uganda maanake wanasema kwamba siku tukio lilitokea hawakuwepo lakini baada ya tukio watu zaidi ya aroba walikuwa ameanga dunia na jeshi lilikuwa limemwagwa yani, watu wanajeshi waliingia na magari kubwa za jeshi kujaribu kuleta usalama lakini hata hivyo ilikuwa ni e, wamechelewa kwa hivyo tunaweza tukalaumu vyombo asasi za usalama lakini kwa wakati mwingine tuj, tujikumbushe kwamba hawa waasi sisi wenyewe tunajukumu kama a, raia na tunajukumu kama waandishi wa habari kuandika taarifa hizi kwa kina kuandika taarifa hizi kwa kuziangalia kwa jicho la tatu jicho la kutoonekana ya kwamba unanyoshea mto kidole lakini unapeana mawaida ama unapeana suluhu nini kifanyike ili tukio kama hili lisije likatokea hmm. uh, taarifu tu ni kwamba waziri anayehusika na habari na mawasiliano ya uganda uh, godfrey fchkavyanga kitone ndilo jina lake sio godfrey eh, eh, godfrey anaitwa kaanga eh, so, amesema kwamba wanajaribu kutafuta viongozi hawa wa af wafanye mazungumzo kama yatafaulu basi itakuwa ni njia nyingine kama hayatafaulu kavyanga amesema mbinu zote zitatumika kuwapiga mabomu na pia kuzungumza nao tanzania wiki hii mjadala umekuwa mzito sana kuhusiana na madai kwamba kuna kampuni ya dubai ya dp world kwamba serikali imeuza kampuni imeuza bandari zake kwa kampuni hiyo sijui ni kuuza ama ni mkataba wa kusimamia tufafanulie kidogo eh, elias msulia nini kinaendelea ni kampuni inaitwa world ya dubai falume za kiarabu uhi hiyo kampuni ime imeingia mkataba na serikali ya tanzania na katika mkataba huo aa, inaonekana kuna, kuna kumezuka makundi mawili na makundi ambayo yanaukosoa mkataba yakisema kwamba e, mkataba huu ni wanatumia wa, wa, wa, maneno mkataba wa hovyo kwa sababu e, ni kama vile umegawa rasilimali za tanzania bure na wengine ni kama wanasema imeuza kwa maana kwamba e, world watakuwa wata wana umiliki kwa mujibu wa hu mkataba watakuwa na umiliki wa bandari baadhi ya bandari za tanzania kwa kipindi kirefu japo serikali kwa, kwa kupitia watendaji wake wamekuwa wakisema kwamba e, mkataba huu ni mkataba wa awali na kutakuwa na mikataba mingine huu mkataba wa awali utachukua miezi kumi na mbili na baada ya hapo watafanya tathmini then wataingia mikataba mingine na hiyo mikataba mingine kwamba ndo tathmini kwambaama e, kwa kamaa ha, ha, hawatatekeleza mambo waliokubaliana basi tanzania inaaikajitoa lakini baadhi ya wanasheria wanasema kwamba hakuna kipengele kinachoonyesha kwamba tunaweza kujitoa kwenye hayo makubaliano na kama hatuwezi kujitoa maana yake ni kwamba e, tumeingia kwenye mtego ambao hatuwezi kutoka kama vile tumeuza au tumesalibisha rasilimali zetu kwa kwa kwa waarabu wa, wa au kwa dubai na wanatoa mfano wanaokosa mkataba wanatoa mfano wa nchi mbalimbali ambazo waliingia mkataba ikiwemo jibuti ambayo jibuti ilijilazimisha ili, ili, ili, ili, kuachana na huo mkataba na baadaye wakapelekwa mahakamani kesi ikaendelea huko na nchi nyingi ambazo baadhi ya nchi wana wamelisi hizo cases nao inavoonyesha kwamba dubai hiyo uh, world iliingia kwenye mgogoro na hizo nchi kutokana na mikataba yao kutokuwa mm. kwa hiyo hizo nchi husika na baadhi ya wanasheria wamesema watafungua kesi kusitai serikali kupinga huo mkataba lakini serikali wabunge wale, wana, wabunge ambao bunge la tanzania ambalo kimsingi zaidi ya asilimia tisini ni wabunge wa u mkataba ulipelekwa wiki mbili zilizopita ukapitishwa kwa kishindo na bado wanaendelea kutetea lakini huku mtaani e, kumeibuka mjadala mzito sana kwa watu wakipinga huo mkataba baadhi ya vijana wa chama cha upinzani chadema waliandamana wakakamatwa um, kwa hiyo kuna hilo vuguvugu bado bado kuna hilo vuguvugu serikali inatoa ufafanuzi wowote kama haya madai ni ya kweli madai ya uongo kweli imeingia mkataba na kampuni ya Deep world na manufaa yake kwa kifupi imezungumzia nini kwa kifupi askozi mara kwa mara serikali imetoa ufafanuzi sana akiwepo waziri wa ujenzi na uchukuzi anaitwa profesa makame barawa ametoa ufafanuzi na miongoni mwa mambo anayoyasema ni kwamba mkataba huu utakuwa na, eh, na manufaa makubwa ni pamoja na kuongeza mapato ya serikali eh, kutoka trilioni saba shilingi za tanzania trilioni saba mpaka kwenda trilioni ishirini na sita kwa mwaka na amesema pia utaongeza eh, ajira bandarini kutoka eh, kutoka ajira elfu ishirini na ngapi kufikia zaidi ya elfu sabini eh, ameeleza pia mkataba eh, huo uta utaimarisha ucukuaji wa mizigo kwa sababu sasahivi bandari e, upokeaji wa meli na upakuaji wa mizigo huko uh, chini sina um, takwimu rasmi lakini alisema itaongeza yani tutakuwa tunashindana na bandari nyingine kubwa kama da au maputo au mombasa tutakuwa tumezipita na tutakuwa tuna tutakua n tutakuwa yani, na na nani na ongezeko la mizigo hiyo hizo sababu tatu ndo amekuwa akizieleza sana lakini hapo watu, watu wanaokosoa kwa mfano hilo suala la la ajira hapo hapo wanasema kwamba watakuja na watakuja na watakuja na mashine yaani itakuwa ni mashinr ambayo mjabaji wa mizigo vyote vitakuwa ni automation lakini hapo mm. hapo tena unasema utaongeza utaongeza ajira sasa ama mm-hmm. kila kitu kinafanywa na mashine ajira zinaongezekaji hiyo bado haijapewa majibu alafu ha, kuna ishu hiyo ya ku- ya yaishu mm-hmm. ambayo serikali oi imeka ikifafanua kuhusu ukomo wa mkataba imekuwa ikifafanua kwamba kuna kipengele kinachosema ule ee, mikataba mingine itakapoingiwa itakapo nio itaweka ukomo nasasahivi wanasema ni kipindi cha miezi kumi na mbili lakini bado hiyo bado inakosolewa mm. na inaonekana kwamba E, aza kik, kik, kisheria naonyesha kwamba hii mikataba inaweza isiwe na ukomo haya um, na n- yes. ni nikukatize kidogo mogire swala so kama oh. hili lilijitokeza kenya kabla ya uchaguzi mkuu hata tukasikia waziri ni nimwite waziri mkuu nadhani ama waziri anayoongoza mawaziri wengine kumekuwa na utata pia kuhusu hilo kenya msalia mdavadi na wengine kama aliyekuwa mwandishi wa bara ambaye pia ni mbunge sasa wanyali eh, muhamed ali wakisema kwamba bandari imeuzwa na hii DP world ndio ilitajwa ilimalizikaje hii sakata eh, bandari haikuwa imeuzwa ni kwamba ni siasa tu zilikuwa zinaendelea kwa kawaida wajua wanasiasa nchini kenya walivyo ni kuzungumza kuonekana kama wanatetea haki za wa wanawawakilisha bungeni ni kwamba rais aliyeondoka madarakani uhuru kenyatta rais mstafu kwa sasa alikuwa amefungua ame, ame sehemu nyingine ya kuondosha yale makonteina mbao maanaake ilikuwa ni kazi ngumu sana na wakati mwingine ont zinakawa mombasa kwa mwezi mmoja miezi miwili mitatu hazijawahi kaguliwa na wenyewe kupewa waendelee na biashara zao kwa hivyo akafungua poti nyingine inaita huko naivasha ambayo ilikuwa inasaidia sana ku, kusaidia shughuli hizi kukamilika kwa haraka ni suala ambalo kidogo mimi kivyangu kwa mtazamo wangu huwa nashangaa ni kwamba kwa nini sisi wa afrika sisi wenyewe katika mataifa yetu hatuwezi ni kitu gani kinafanya shughuli hii ikuwe ngumu sana shughuli hii ya shughuli ya shughuli ya ku kusimamia bandari ku, ku, kuondoa mizigo na kuhakikisha kwamba utaratibu unafuatwa kwa haraka mizigo ya watu isikuama kwenye poti mbona isiwezekane kwani sisi mbona tusifanye mwenyewe mbona tunamwamini mzungu tuje tumpatia tufanyie kwani mbona sisi tusifanya y mbona ni, ni vigumu kwamba sisi, tukajifanyia lazima tumwamini mtu mwingine alete watu wace kutoka nje waje wakatufanyie kazi ambayo tunaweza tukayafanya na swali lingine nauliza huko ulaya kuna i pia kuna siku ambayo kwamba waafrika wametolewa hapa wakaenda wanaukapatiwa kandarasi ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kuendesha shughuli za poti huko ulaya mbona sisi tufanye kwamba tunatoa watu nje wakuja wakatufanyie kazi kwa maana kwamba unapowaleta kwanza kuna watu watapateza kazi katika zile ti unapowaleta kwamba ndio uchumi wako shughuli itakuwa ni haraka lakini hii ni shughuli ambao nyinyi wenyewe mngetumia akili msema kwamba watu wetu wanaumia tufanye hivi tuwakishe kwama mizigo inaondoka tuweke mfumo ambao utasaidia sana ku, ku, ku, ku, kusajili mizigo inapofika na inapoondoka huo mfumo unafuatilia huo mzigo wapi umetokawapi wapi hadi mwenyewe anapoupokea huo ndio mfumo ambao wale ambao tunawaita kutoka nje watakuja nao mbona sisi tusiwe na mfumo huo kama kenya sasa hivi tuseme uh, wakenya wengi vijana wengi wana ujuzi mwingi sana katika teknolojia wanaweza wakafanya hiyo kazi mbona susiwawezeshe vijana hawa wafanya hiyo kazi badala ya kuita watu kutoka nje pale tanzania tumeona mgawanyiko mkubwa sana baadhi ya wabunge wanavuta upande huu baadhi ya wengine wanakubali kwamba poti hiyo ipeanwe kwa DP world kwa nini kwa nini sisi wa afrika tunajidhalilisha mbele ya umma tunajiona kwamba hatuwezi vitu ambavyo tunaeza tukafanya sisi wenyewe vitu ambavyo tunaweza tukaacha siasa na tukasema kwamba hili tunalifanya uwe niwe mpinzani auwe niwe mtu wa serikali tunafanywa kwa faida ya mwananchi haya jefu labda mwingine atakuambia kwamba maslahi ya biashara pia yapo mwanasiasa anapoingia madarakani juu ya kwamba kulikuwa na mfadhili nyuma yake labda wa kumsaidia ama kama hakukuwa na mfadhili lazima atafute eh, hapa na pale namna ya kutafuta zile pesa ziingie kibindoni lakini je eh, julius kitone uganda ni mwagizaji wa bidhaa lakini haina bandari lazima zipitie kenya ama zipitie eh, dar es salaam mjadala ulitoka kenya kuhusu kuhusu world world sasa upo dar es magazeti na vyombo vya vya habari vyah uganda vipo kimya wanasubiri kuona litakalotokea ama yameandika chochote suku hivi unajua tuko pisa, na changamoto fulani kiwa tuko saafu na bandari kama ici ya uganda lakini kila chochote ambacho kinachotokea katika bandari ya salaam au bandari la mombasa na ina, ina, inaweza kuwa na tukio fulani katika uchumi wa uganda ndio sababu kila chochote kinachotokea kina afirika kina kina uh, kama vibaya au vizuri katika uchumi wa uganda ndio sababu Uh, wachuuji au watu ambao wanafanya biashara wako na matumaini kwamba kila chochote ambacho kitatokea katika bandari la daressalam kitawafaa kita kama watu binafsi ambao wanafanya biashara lakini kama vyumbo vya habari baado hawaja, uh, hawajaandika lasmi kuhusu uh, kitu kama hicho haya tumalizie hapo kenya mogire wanapiga siasa sana ama wanahoji ukiangalia katika vyumbo vya habari ni mswada wa kufadhili bajeti bajeti ishasoma lakini namna ya kufadhili bajeti hii wanasiasa hawasikilizani Man, maswala ambayo hawasikilizani ni maswala ambayo wote waliahidi katika manifesto zao ra odinga aliahidi kuhusu ya aluhusu masa aliahidi eh, hiyo hiyo hakusema asilimia hiyohiyo akusemm akini ilikua amepunguza had huu ni mradi ama mpango ambao ulikuwa wa rais uhuru uli pingwa sana wakati huo haukutekelezwa udinga aliahidi atatekeleza ruto a ameahidi anataka kutekeleza mbona pingamizi nadhani kenneth ni kwamba pingamizi inakuja kwa sababu ya uh, wanaita interest zako ziko wapi mimi kivyangu kama mwanahabari napoangalia mambo haya nachambua na, na kuna mahali ambapo nakosa imani na serikali na kuna mahali ambapo unaona onekana kwamba yafaa na kwa wakati mmoja tuseme tuanzie mambo ya, ya ujenzi wa nyumba za bei nafuu mataifa mengi yamefanikiwa sana kupitia mfumo huo uh, miradi kama hiyo imefanyika na mataifa hayo yamefanikiwa sana kwa sababu mataifa hayo yanazingatia nidhamu katika kuhakikisha kwamba uh, yale makato ambayo wamepata kwa raia yanalindwa na yanatumika ya vizuri ili kumfaidi raia lakini katika taifa la kenya ambapo unalipa ushuru lakini ushuru huo huo unakosa barabara unakosa maji unakosa vitu vya muhimu sana katika maisha unaniambiaje kwamba ni kuamini umeshindwa kutumia ushuru ambayo kwa sasa nimeulipa nime, nime ukautumia kufanya hivi lakini ume, umeshindwa kuutumia vizuri kumekuwa na ufisadi kumekuwa na ufujaji na kumekuwa na uporaji wa mali ya umma sasa unataka nikuongezee zaidi ili angalau unisaidie kufanya hivi ha, hivi na vile sidhani kwamba serikali kwa, kwa komba, inafanya, ina uwazi kwa kuhakisha kwamba inachangia ina katika uboreshaji wa uchumi kupitia mswada huu wa, wa, wa ushuru mpya ambao mwaka elfu mbili ishiri na tatu ambao bunge limepitisha ndiyo lakini tunasubiri kuona itakuwa kuwaja kuna baadhi ya watu ambao wameelekea mahakamani kuupinga elias na nyinyi hapo kariako karibu mpigane ngumi ilipokuja swala la la kulipa kodi kwa kweli hakuna anayesikia raha kulipa kodi popote pale hata hapa marekani tunajua kesi ambazo zinamwandama aliyekuwa rais donald trump na maswala ya ushuru hakuna anayefurahia kulipa ushuru hapo tanzania kuna pingamizi pia kuhusiana na namna ambavyo serikali inataka kufadhili eh, bajeti yake ama hilo limepuziliwa mbali tunaangalia tu mengine ya bandari thili swala limeanza kuwa na na mivutano tangu mwaka jana kulianzishwa um, kulianzishwa tozo sio io so kodi o katika kodi kuna kitu kinaitwa tozo aa hizo tozo zilianzishwa kwenye miamara ya simu uh, ambapo uki, kuna ku- zile unazile ku, ku, za simu ukituma ukipokea fedha wakaongeza kodi kwa hiyo zile kodi zilikawa zina maumivu makubwa kwa wananchi kukawa na kuka wana malalamiko sana lakini serikali zikatetea na hizo kodi zikaendelea kini hivi karibuni actually juzi tu bungeni serikali imesema itaondoa ita hizo kodi kwa sababu zilikuwa ni kero kubwa kwa, kwa wananchi pamoja na kuondoa hizo kodi bado kuna kodi nyingine zilianzishwa zi, zi, zi, zi, zi, zi zi tena za kulipia majengo kwa sababu majengo ikijenga lazima pia ulipie ulipie kodi sasa zile kodi ziliamishiwa kwenye e, zile malipo ya umeme kwenye mfumo wa kulipa kwa kadi zinavyotumia kwa hiyo wa, wa, watu hata wa, waliopangisha nyumba nao wanatakiwa walipie oliaunapounyunua umeme basi mekuwa umeshalipia ile imelipia jengo ambalo umepanzisha hiyo bado nayo inapigiwa kelele bado ni ni ni kodi na bado kwenye kwenye hii budget ya iliyosomwa juzi pia kumekuwa na kodi nyingi zime-, zime zimeanzishwa Because kuna baadhi zimepunguzwa lakini bado kuna kodi nyingi ambazo bado zinalalamikiwa kahiyo kwa kiasi kikubwa bado swala la kodi ni mjadala pia kwa vyombo vya habari vya tanzania naona muda umetupa kisogo ni kushukuru julius kitone mwandishi wa runinga ya nbs kampa la uganda elias msulia mwandishi wa mwananchi tanzania na jeffu mogire mwandishi wa ktn nairobi asante wangwana na niwatakie usiku mtulivu asante, asante sana tokee nema mimi naitwa kennes bwire mwelekezi wa kipindi amekuwa saida hamdun asante msikilizaji kusikiliza meza ya waandishi wa habari