hivisasa ni saa tatu kamili sa za afrika mashariki saa bli afrika ya kati hapa washington ni saa nane za mchana zifuatazwa habari za dunia msomaji sandei shumari wataalam wa wsuale ya kukabiliana na ugaidi walisema jumanne kwamba kwa sasa afrika ndiyo sehemu inayoathiriwa zaidi na ugaidi duniani walisema nusu ya waathirika waliowawa makajani kutoka kusini mwa jango la sahara ingawa shirika wa al qaida na islamic state bado wameenea na kuendelea kufanya mashambulizi katika maeneo mengine duniani intpol shirika la kimataifa la polisi linaoshughulikia uhalifu pia liliripoti katika jopo la majadiliano yaliyofanyika umoja mataifa kwamba ugaidi unahusishwa itikadi kali za mrengo wa kulia zilizoongezeka kwa mara has katika kipindi cha mwongo moja uliopita hususan huko ulaya amerika kaskazini na sehemu za asia ya pacific umoja wa mataifa wiki hii unaandaa mkutano wake wa watatu wa ngazi ya juu wa wakuu wa mashirika ya kukabiliana na ugaidi na jopo la jumanne la kutathmini mienendo ya vitisho vya ugaidi vinavyoibuka na vilivyoendelea ambavyo inafanya wataalam kutoka umoja mataifa interpol russia marekani na qatar mapigano makaa izuka kati ya makundi hasimu ya kijeshi katika maeneo kadhaa ya mji mkuu wa sudan siku ya jumatano wakati isha la mapigano la saa sbb lilishuhudia ripoti kadhaa za ukiukaji huo zikiisha walioshuhudia walisema muda mfupi kabla ya mapatano kumalizika saa 1basubuhi saa za huko mapigano ripotiwa katika miji yote mitatu inayounda mji mkuu karibu na makutano ya mtu nail khartum bahri na umduman jeshi la sudan na kikosi cha rsf wamekuwa wakipambana kwa zaidi ya miezi miwili na kusababisha uharibifu katika mji mkuu na kupelekea ghasi ya kusambaa katika mkoa wa magharibi wa darfur na kusababisha zaidi ya watu milioni mbili kukimbia makazi yao wanaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 75fm na nairobi kenya jeshi la uganda limeokoa wanafunzi watatu kati ya sita waliotekwa nyara na wapiganaji wa kiislam walipovamia shule moja magharibi mwa nchi hiyo wiki iliopita na kuwa watu 4 wengi wao wakiwa wanafunzi jeshi hilo limesema leo jumatano kulikuwa na wanafunzi sita waliotekwa nyara na watatu hadi sasa wameokolewa msemaji wa jeshi felix kulaiji alisema mwanamke mmoja mama watoto wawili ambao walikuwa wametekwa nyara nje ya shule pia aliokolewa pamoja na watoto wake huku wanamgambo wawili waliuawa na bunduki mbili ukamatwa kulaej aliongeza makundi yenye silaha silaraa jimbo lajitawala somalia la puntland yalikubaliana kusitisha mapigano siku ya jumatano kiongozi wa eneo hilo alisema ikiwa ni siku moja baada ya watu wasiopungua 26 kuuawa na 3 wengine kujeruhiwa katika mapigano kuhusu mapendekezo ya mabadiliko ya mfumo wa upigaji kura katika eneo hilo vikosi vya kikanda na wapiganaji wa tiifu wa upinzani walikuwa na mapigano makali ya mitaani huko garou mji mkuu wa tld siku ya jumanne wakati bunge la eneo hilo likijadili mabadiliko ya katiba ambayo alijumuisha kuanzishwa kwa uchaguzi wa kura ya mtu mmoja kundi la wazee wa kimila walisema walisaidia kujadiliana kusitisha mapigano siku ya jumatano wakazi wa eneo hilo walisema milio yarisasi lisimama wapiganajiwaliondoka mtaani namadukaufunguliwa tena uzungumza na pande mbili zinazopigana huko garo walikubali sitisho la mapigano na tukawatenganisha wanajeshi e kiongozi wakmila uko aliambia mkutano wa waandishi wa habari na takriban raia milioni 34 wa sera leon waatarajiwa kupiga kura katika uchaguzi mkuu siku ya jumamosi ambapo rais aliyekuwa madarakani julius maad mayo anawania muhola wa pili na wa mwisho nchini humo hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington langu ni sanday shomari muda mfupi ujao utaungana naye harrison kamau katika kipindi cha kwa undani idaya kiswahili ya yes, sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc na karibu sana popote ulipo katika kipindi cha kua sehemu ya kwanza leo tunaendelea na makala maalum kuhusu wakimbizi tukiangazia hali ya wakimbizi walioko kenya tanzania uganda na rwanda na katika sehemu ya pili hivi leo tutamulika suala la mzozo wa uongozi ndani ya idara ya polisi nchini kenya kwa undani hivi leo ku kipindi jina langu harizon kamau karibuni kenya pamoja na shirika la umoja wa mataifa la kuwahudumia wakimbizi unhcr zimekuwa na uhusiano wenye mivutano ya mara kwa mara kutokana na baadhi ya hatua ambazo serikali imetishia kuzichukua iwapo makubaliano au masharti fulani hatatimizwa na shirika hilo kwa ushirikiano na wafadhili ili nchi hiyo iendelee kuwa mwenyeji wa wakimbizi na kuhakikishia usalama hasa katika kambi ya na naa rwanda pia imekuwa na changamoto za hapa na pale za kuendelea kuwapa whifadhi wakimbizi lakini imechukua hatua kadhaa kuzitatua bmj brithi anaangazia shinikizo ambayo imekuwa ikitolewa na serikali kuhusika na hali ya usalama wa wakimbizi waliopewa hifadhi na kenya na vilevile huko rwanda ingawa uhusiano kati ya kenya na unhcr unaonekana kutulia katika miezi ya karibuni hali haikuwa hivyo hususani wakati wa utawala wa rais uhuru kenyatta na hata mtangulizi wake mwaikibaki kuwa mwenyeji wakati ya kambi mbili kubwa zaidi za wakimbizi duniani dadabu na kakuma kwa miongo kadhaa kulikuja na changamoto za aina yake bwa zaidi ikiwa na ufadhili ambapo serikali ya kenya mara kwa mara ililalamika kwamba ahadi za ufadhili kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kupitia shirika hilo la unhcr hazikuwa zinaheshimiwa vuta ni kuvute ilishuhudiwa mara kwa mara huku kenya ikitishia kufunga baadhi ya kambi endapo ufadhili haungetolewa kama ilivyokuwa imeahidiwa hatimaye ya hapo tarehe 1 mwezi novemba mwaka 213 serikali za kenya na somalia na shirika la umoja wa mataifa kuhudumia wakimbizi unhcr zilitia saini mkataba wa pande tatu kwa mpango wa kuwarejesha makwao kwa hiari wakimbizi wa somalia baadaye unhcr na washirika wengine waliandaa mpango wa utekelezaji wa mchakato wa majaribio wa kuwarejesha wakimbizi chini ya mavuli wa tume ya wadau hao watatu iliyoanzishwa chini ya mkataba huo tangu tarehe 8 disemba maka 214 unhcr imekuwa ikiunga mkono kuhamishwa kwa wakimbizi wa asili ya somalia hususan kutoka nchini kenya hadi katika maeneo yaliyotengwa hasa katika bonde la juba chini ya mpango huo wa majaribio mradi wa majaribio ulikuwa unalenga takriban wakimbizi elfu k katika kipindi cha miezi sita ingawa mradi huo ulikumbwa na changamoto chungu nzima hata hivyo kwa mujibu wa unhcr ni idadi ndogo tu ya wakimbizi ambao walirejea kwa hiari mpango mzima wa kuwarejesha kwa hiari ulitegemea sana ishara ya kuundwa kwa serikali mpya ya somalia hata hivyo baadhi ya matukio ya kisiasa yaliyofuatia hayakuwa yanatarajiwa nchini somalia jambo ambalo linaelezwa na wakimbizi kama alilochangia pakubwa kushindwa kufaulu kwa mpango huo serikali ya kenya ililalamika kwamba licha ya makubaliano ya pande tatu baadhi ya walioondoka kwa hiari walikuwa wameanza kurejea kutokana na hali ngumu ya maisha waliyoikuta nchini somalia mara kwa mara maafisa waandamizi wa serikali ya kenya walitishia kuwafungia wakimbizi wapo masharti yaliyowekwa hayangefuatwa ikiwa ni pamoja na ufadhili ulioahidiwa kwa mara nyingine tena john mwangi ni mfanyakazi wa shirika la huduma la Kea international anasema ukweli kwamba mba hawatambuliwe na serikali inamaanisha kwamba hawana haki ya kupewa ploti kwa mfano na hata huduma zingine za msingi guy avgnon ni afisa mkuu wa unhcr katika kambi ya dadaba hapa anasema tunatumai kwamba madhila yanayopelekea kuhama kwa umma yatapungua na tunatumai kwamba mwaka huu mvua za kutosha zitanyesha na pia tunatumai kwamba watu hawatakuwa wa wakivuka mipaka kutokana na vita upande ule mwingine ili tuweze kuangazia na kutoa usaidizi kwa wale walio hapa tayari katika hali bora hadi watakapoweza kurejea katika nchi zao Until they are able to go back to their runyambo jean claud mhamasishaji wa maswala ya wakimbizi anasema kenya ina wajibu wa kuendelea kuwasaidia wakimbizi licha ya mazingira yao kama serikali ya kenya ambayo imehost ime hao wakimbizi iwafungulie milango a biashara kuna vile wako limited kuna mahali awawezifanya rwanda pia ni moja ya nchi zinazowapa hifadhi maelfu ya uahamiaji hususan kutokea jamhuri ya kidemokrasia ya kongo huku wakimbizi wengi wakitokea drc na burundi nchi hiyo yenyewe ilikumbwa na mapigano na mauaji ya kimbari hapo mwaka994 hali ambayo ilisababisha mamilioni ya raia wake kutorokea nchi mbalimbali kama wakimbizi lakini baadaye unhcr na washirika wengine walishirikiana na serikali katika kuweka mazingira wezeshi kwa waliorejea baada ya hali kutulia utulivu huo pia ulitoa nafasi kwa raia wa nchi ambazo zimeendelea kushuhudia machafuko zikiwa ni pamoja na majirani wake burundi na drc kupata hifadhi kama wakimbizi nchini rwanda mwaka 218 serikali ya rwanda ilipitisha mpango maalum wa kuwahudumia wakimbizi maarufu crrf grace faraja ni afisa wa shirika la africa Hope foundation anayeelezea baadhi ya changamoto wanazopitia wakimbizi katika nchi za kigeni kigeniunakutana kunakua hiyo na, na kuna pia language barrier ambao inakuwa ngumu kwa wamama wakimbizi kufanya hata makazi ndogo ndogo zile ambazo wange, fanya lakini wanajaribu kujifunza lugha wanajaribu kufanya hivyo biashara kidogo kidogo so, sisi kwa ushirika tunawasaidia na wakimbizi kutoka burundi wamekuwa wakirejea kwa hiari na serikali ya rais paul kagame kwa ujumla imechukua msimamo kwamba wakimbizi wakehuru kurudi katika nchi zao kwa hiari bila kushinikizwa kulingana na ripoti ya unhcr rwanda kwa sasa inahifadhi zaidi ya wakimbizi 132 hii inajumuisha zaidi ya wakimbizi wapya 760 waliokimbia mashariki mwa drc tangu mwanzoni mwa mwaka huu lakini wakiwa nchini rwanda wakimbizi kwa ujumla wana nafasi ya kupata huduma muhimu kama vile elimu na afya na wanaweza kuajiriwa sawia na raia wa rwanda shirika la unhcr nchini rwanda linaendelea kutoa wito wa mshikamano wa kugawana wajibu kutoka kwa jumuiya ya kimataifa sio tu kwa wale ambayo unhcr inawalinda bali pia kwa rwanda kama nchi mwenyeji kwa kuzingatia athari za kijamii na kiuchumi za kuwahifadhi wakimbizi kulingana na takwimu za shirika la umoja wa mataifa linalohudumia wakimbizi unhcr kufikia tarehe 31 mei mwaka huu tanzania ilikuwa inahifadhi wakimbizi wa burundi eliamojishirasi nchini rwanda kuna wakimbizi 4na hifadhi wakimbizi kutoka burundi Uganda, basi kuhusu hali ya maisha ya wa wakimbizi hao shirika linalotetea haki za wakimbizi wa burundi waishio katika kambi tofauti katika nchi za afrika mashariki cbdhva linasema wakimbizi wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha baada ya mgao wa chakula kupunguzwa kwa zaidi ya asilimia 50 hali iliyosababishwa na uhaba wa pesa za kufadhili kutokana na vita kati ya rasia na ukraine kuhusu hali ya usalama wao shirika hilo linasema hali ya usalama sio nzuri hasa kwa wakimbizi waishio tanzania malawi na uganda likisema tanzania kuna wakimbizi wanaokamatwa na baadaye wanatoweka na huko uganda wa wakimbizi kumi na wawili wameuawa katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita leopad sharagambo ni naibu kiongozi wa shirika la cbdhv tugarutie ariko mu vyumutekano chanke uburyo impunzi zifashwe mu karere ibihugu bigenda bitandukanye uburyo zifata impunzi kuhusu swala la usalama hali ni tofauti katika inchi zinazowapa hifadhi wa wa burundi lakini hali inazidi kudorora nchini tanzania na malawi nchini uganda kumekuwepo pia ongezeko la uhalifu ambapo wakimbizi kadhaa waliuawa na kufikia sasa hakuna uchunguzi uliofanyika juu ya mauaji hayo unhcr nasema tangu septemba 217 hadi mei 31a217 zaidi ya wakimbizi 21 walirejea nchini mwao kwa hiari lakini serikali ya tanzania imekuwa ikisutwa kidole kwamba inashinikiza wakimbizi waliobaki kurudi nyumbani ikiidai kuwa usalama umeimarika nchini burundi sharagambo anasema wakimbizi wenyewe ndio wataamua wa kuwa wakati umewadia wao kurudi nyumbani na wala sio serikali ya tanzania ivyo nivyo twamye tuvuga natwe leta ya tanzania kuko umushikiranganje ajiye gutembera muburundi hilo ndilo tumekuwa tukiwaambia viongozi wa tanzania kwa sababu waziri fulani akienda ziarani burundi hawawezi kujua kwamba sehemu fulani kuna usalama au hakuna usalama sababu yeye usalama wake unakuwa umelindwa hawezi kusimama bujumbura na kudai kuwa burundi kuna usalama tena siyo waziri huyo anayehisi kuwa kuna usalama hakika hali ya usalama na amani ikiwa shauri mkimbizi mwenyewe ndiye ataamua kwamba sasa ni wakati wa kurudi nyumbani sio serikali ya tanzania juhudi za kuwatafuta maafisa wa tanzania kutoa maelezo kusokana na madai hayo bado hazijafanikiwa basi kuhusu suala la wakimbizi wa burundi wanaouawa uganda charagambo anaitaka serikali hiyo kufanya juhudi na uchunguzi kufichua wanaotekeleza ukatili huo wa mauaji mauajiiohawa swala e, zinazone... hilo limekuwa kizungumkuti serikali ya uganda imekaa kimya wakimbizi wamelalamika lakini hakuna kinachofanyika tunaiomba serikali kufanya uchunguzi wa kina ili wahalifu haw wakamatwe lakini tunaitaka pia unhcr kuiomba serikali ya uganda kulipa kipaumbele swala hilo ili wakimbizi wasiendelee kuishi katika hali ya wasiwasi basi hapo ndipo tunafika sehemu ya kwanza ya kwa hivi leo na muda mfupi tutaungana na wenzetu wa mombasa katika sehemu ya pili ya kwa undani. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi kikiwa ni kwa undani ambacho hukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida karibu sana kwenye sehemu ya pili na jina langu harizon kamao basi waziri wa usalama wa ndani nchini kenya kithurikindiki amesema kwamba amesuluhisha mgogoro wa uongozi ndani ya idara ya polisi kufuatia malumbano yanahusishwa na uteuzi wa maafisa 5 waliopandishwa vyeo inspekta mkuu wa polisi jafeth kome anadaiwa kuwapa via maafisa hao bila kushauriana na tume ya huduma za polisi basi kwa undani zaidi kutoka mombasa salma muhammed wakiwa na josat kioko wanatueleza zaidi mvutano kuhusu uongozi ndani ya idara ya polisi ya kenya umetajwa kama tisho la usalama wa nchi na hata kuhusu uongozi wa serikali mwongoro huu unahusu tume inayosimamia idara ya polisi na wakuu wa polisi wenyewe wakiongozwa na inspekta mkuu wa polisi jafecome aliyeanza kazi hiyo mwaka jana mara tu baada ya uchaguzi mkuu msimamizi huyo idara ya polisi ambaye chio chake cha inspe general amefanya mabadiliko ya kuwapandisha vio maafisa wa polisi 5sb katika siku za hivi karibuni mapema mwezi huu wa sita lakini hilo likapingwa zaidi na mwenyekiti wa tume inayosimamia idara ya polisi ekinuia akisema kamishna wa polisi amekiuka mamlaka yake ya kikatiba sasa mgogoro huu umeanza kuhusisha wasimamizi wa serikali ikiwa ni pamoja na idara ya ndani ya nchi ya usalama kuhusisha hata mkuu wa sheria nchini kenya kuwapo wasia nani afanye nini kuhusu katiba iliyokiukwa katika kuwapanisha vyo maafisa wa polisi zaidi ya 5 na hata imeanza kuhusisha chama cha wanashiria nchini kenya ambao pia wanatoa kauli yao rais william ruto pia amezungumzia hili akisema lisuluhishwe kwa kuangalia katiba yote haya ni katika kwa undani kuhusiana mgogoro huu unaohusu kuwapandisha vyoo maafisa wa polisi zaidi ya mia mzozo ambao huo umekuwa ukionekana kama mzozo wa majigambo kati ya waheshimiwa hao wawili swala hilo ni lakini na imekuwa ikijitokeza tangu kupitishwa ka katiba ya mwaka elfubilina kumi ambayo inatokana na vifungu viwili vya katiba vinavyokinzana katika kifungu cha mib4a ambacho kinaunda ofisi ya spekta jenerali na kuipa afisi hiyo amri huru ya huduma ya polisi na kwa upande mwingine kipengele cha 246 inaunda tume inaipa kazi ya kuajiri kuteua kuwafukuza na kuwapandisha vio watumishi wa jeshi la polisi na kuwadhibiti kwa umakini zaidi wa kinidhamu na kwa mujibu huo mahakama kuu inaweza kulazimika kutafsiri mamlaka ya kikatiba ya huduma ya kitaifa ya polisi ya nps na tume ya kitaifa ya huduma ya polisi ya npsc inapokuja suala la kuajiri na kuapandishwa cheo ili kumaliza mizozo isiyoisha waziri wa usalama wa ndani hapa nchini kenya kithure kindiki alilazimika kusoma kitendo cha ghasia cha taasisi mbili za polisi ambao wamehusika katika mzozo wa umma kuhusu kupandishwa cheo wa zaidi ya maafisa 5 wa polisi waziri kindiki aliambia makamishna wa tume ya kitaifa ya huduma kwa polisi kutatua tofauti hiyo ndani ya utaratibu wa kisheria akisema mabishano ya umma kuhusu kuingiliana kwa mamlaka yalikuwa ukiukaji wa katiba kwanza tunasikitika na malumbano hayo ya maneno baina ya wakuu wa taasisi hii kuu ya usalama ili sio jambo geni uh, mvutano ulianza baada tu ya kenya kupata katiba mpya mwaka ebk uh, mimi kama waziri anayesimamia usalama wa ndani naona kuna tofauti kubwa ya uelewa kuhusu majukumu kamili ya wakuu wa tume hii ya polisi na ofisi ya jenerali mkuu wa polisi ya kenya katiba ipo wazi kuhusu majukumu yao labda tu uh, jinsi kila upande unavyotafakari lakini suluhu haina waziri mwenyewe mahakama inaweza kutoa mwelekeo kamili uh, kuhusu majukumu yote ya kikatiba nimeuliza ofisi ya mkuu wa sharia kuwasaidia katika kufafanua mwelekeo kwa sababu mvutano baina ya tume ya huduma za polisi na mkuu wa polisi mwenyewe kupitia barua walizoandikiana kwa maoni yangu ni ukiukaji wa maadili na katiba ni jambo ambalo linahusu usalama wa taifa nimezungumza na pande zote mbili sio mbele ya umma bali katika kikao cha faraga ningependa kueleza kamati hii kuwa nimewaeleza kuhusu walivyoteleza kupitia mvutano huo nimejaribu sana kuwa makini katika mazungumzo yetu sababu sio rahisi kusema aliye au aliye sahihi wanaohusika na taasisi za usalama wanafaa kujiondoa katika sakata za kisiasa mchakato wa kupata suluhu unaendelea kwa sababu hata inspekta mkuu wa polisi na mmoja wa hudumu katika tume ya polisi waziwazi wazi. katiba katika uteuzi hii sasa itakuwa ni mara ya mwisho kuwa imewambiawaziwazitatsasitu imara waziri wa usalama wa ndani huyo kidhure kindiki ulivyomsikia hapo akisema kwamba ameshauri taasisi hizo mbili ile inayoongozwa na nainspekta mkuu wa polisi jaeth come na hiyo tume inayoongozwa na mwenyekiti wa tume ya idara ya polisi Knuthia, na baada ya kushauriana na rais william ruto huku nyuma chama cha wanasheria nchini kenya kimesema kikwa tayari kuwasilisha mashtaka mahakamani ili kupinga uteuzi uliofanywa na inspekta mkuu wa polisi kwa mapisao zaidi ya mia ta eric theuri ambaye ndiye rais wa chama cha wanasheria nchini kenya anasema wameshangaza sana kuona majibizano baina ya wakuu hao wawili wa usalama ambao wananchi wanaoangalia kwa karibu kwamba mgogoro huu haupaswi kuonekana katika nchi ya kenya eric theuri anasema kesi itawasiishwa mahakamani kama hawatasuluhisha hili na hayo amezungumzwa wakati waziri kindiki akisema pia amemhusisha mkuu wa sheria kuwapa wa mwongozo wafanye nini lakini akasitiza kwamba hajasema aliyefanya makosa ama aliyefanya sawa lakini wote wafuate katiba katika mgogoro huu kuhusu uteuzi wa maafisa wa polisi wachanganuzi wa masuala ya uongozi na sera pia wanaonja wananchi kwamba mambo kama haya yakiwa yanaendelea kushuhudiwa katika nchi watu wajiepushe kuchanganya siasa na kazi inayosemekana na kusimamiwa na maafisa wa serikali yaani watumishi wa idara ya usalama wasijihusishe kabisa na siasa za nchi hapa voa tumemuuliza alex manyasi ambaye ni mchanganuzi wa masuala ya uongozi bora na pia sera anachofikiria kuhusu mgogoro huu baina ya taasisi za usalama nchini kenya kuna sheria ambazo tunatumia hapa kenya mwanzo kuna katiba ambayo imeweza ile eh, national police commission ama tume ya kushugulikia masuala ya polisi kabla hata hatujaenda mbali ile commission ina kazi yake ambayo ni kushughulikia maswala ya maafisa Uh, wetu wa polisi kwa hivyo kuna wezekano ya kwamba uh, hakuna uhusiano ulio mzuri kati ya commission na inspector general nasema hivyo kwa sababu inspector general wa polisi pia ni memba wa commission hiyo na kwa hivyo hawezi akasema ya kwamba hakuna platform ambayo inaweza tumia ikiwa ana haja ya kuweza kuwapandisha maofisa wake vio nasema maofisa wake kwa sababu yeye ndiyo kamanda wao kwa hivyo kama kuna malalamishi ama kuna jambo ambalo ange- ange- ange- angependa kuona uh, likifanyika basi ana uhuru wa kuweza ku- kulijadili jambo hilo katika commission na sio yeye kufanya maamuzi nje ya sheria kuna habari zinazungumzwa kila mahali kwamba kufanyiwe marekebisho uongozi wa idara ya polisi ili kwamba tume hiyo iongozwe na inspector generali wa polisi mwenyewe uh, mwazo hiyo haiwezekani kwa sababu itakuwa conflict of interest nasema hivyo kwa sababu commission uh, ni kama kusema kwa mfano executive kuna judiciary na kuna legislature halafu uh, zile commissions ambazo tuko nazo ikiwemo police service commission ni kama kwa kiingereza the form, the fourth arm of government na haja ya kuziweza kuziweka kusi, kwenye katiba ni kuhakikisha ya kwamba kuna zile checks ambazo kama kuna excesses upande wa executive ama upande wa judiciary ama upande wa legislature then kuna commissions ambazo zinahakikisha kwamba uh, zinamlinda mwananchi ama yule mfanyikazi ili ya kwamba aziweze kudhulumiwa na zile uh, idara zingine za serikali kwa hivyo hiyo mwanzo itakuwa imeua ile tunaita spirit ya ikiwa tutasema kwamba inspector generali wa polisi aweza kuwa in charge wa nchar waasson yani, tangu elfu mbili na kumi kulikopo na mgogoro huu uli, ulijitokeza wakati katiba mpya ilikuwepo eh. sasa utawezaje kuepukika katika siku za usoni nafikiri fkiri uh, hili ni jambo ambalo ni la <laughs> ajabu kuweza kuliongele, kuliongelea kwa sababu uh, hii ndiyo commission ilio ya pekee ambayo kunaonekana ya kwamba kuna mgogoro nmgogoro na huu nafikiri kwa akili zangu ni kuna mtu fulani anahisi ya kwamba yeye ndio anajua maswala ya polisi na kwa hivyo yeye ndio anafaa kuyashughulikia masuala ya polisi lakini ukiniuliza mimi nitasema ya kwamba hii ni mbinu tu ya kusema ya kwamba ukiwa mkuu wa polisi kwa mfano na uwezi kumpandisha mtu vyeo na huwezi uh, kufanya maamuzi uh, kwa idara ambayo wewe unasimamia kwa upande mwingine unaona ni kwamba kuna mamlaka ya kutosha na kwa hivyo ni mgogoro ambayo ni wa mamlaka lakini si wa uongozi na hiyo inamaanisha maanisha kwamba watu wanafaa wajuu ya kwamba tuna sheria na katiba na maana ya kuweka hizi commissions na sheria ni kwa sababu tulikuwa tumeona kwa mfano katika promotions tumeona ya kwamba makabila mengine labda wamepea kabla uh, katiba ya, ya uh, 2010. watu wa sehemu fulani wakaweza kupandishwa vyeo watu wengine wakawa wamekaa kwenye kikosi kwa muda mrefu lakini hawapandishwa vyeo kwa hivyo ilikuwa ni kuhakikisha kwamba kuna fairness katika hiyo hayo mambo hayajaweza kushuluhishwa kabisa bado kuna shida especially kwa maafisa wa ngazi za chini ambao wanapewa mamlaka hata bila commission lakini kwa zile viwango za juu za superintendent kwenda juu sheria inspector wakuu wa polisi hana mamlaka ya kuweza kufanya um, um, maamuzi kama yale mtaalama wa tawala bora huyo alex manyasi tukurejeshe washington dc asanti sana kuto, shiriki, kwa wote walioshiriki na hasa kuenzetu kutoka mombasa salma muhammed na josphat kioko hapo basi ndipo tunatamatisha kwa undani hivi leo kwa upande wa pili nimekuwa naye saida hamdun na kutoka hapa washington dc jina langu kwa niaba ya wengine wote ni harizon kamau nikikutakia wakati mwema popote ulipo kwa heli ya kuonana