hii ni idhaya kiswahili ya sauti amerika washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki na zivotazo ni habari za dunia msomaji wako ni mimi harizon kamau katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guterres amesema leo kwamba sudan inatumbukia kwenye uharibifu mkubwa na vifo kwa kasi kubwa wakati akiomba wahisani kuingilia kati ili kuzuia janga hilo ameasema hayo wakati wa mkutano wa kutoa ahadi ili kusaidia miradi inayofadhiliwa na umoja wa mataifa na mashirika ya wa wakimbizi misri ujerumani qatar na saudi arabia ameongeza kusema kwamba bila y msaada wa kimataifa sudan huenda likawa taifa lisilofuata tena sheria na kwa hivyo kuchangia ukosefu wa usalama wa kikanda umoja wa mataifa umetoa ombi mara mbili moja likiwa msaada wa kibinadamu ndani ya sudan na la pili ni kusaidia wakimbizi waliotoroka nje ya nchi kwa mujibu wa shirika la habari la afp dola bilioni tatu zinahitajika mwaka huu lakini ni asilimia kumi na saba pekee zilizotolewa uteres ameongeza kusema kwamba fedha zilimiminika kwenye umoja wa mataifa kwa ajili ya ukraine ndani ya wiki kadhaa baada ya uvamizi wa rasia februari mwaka jana lakini hali imekuwa tofauti kwa sudan sasa hivi mapigano yakiwa yamepita miezi miwili ameongeza kusema kwamba njia pekee ya kumaliza mgogoro uliopo ni kupitia kurejesha amani pamoja na utawala wa kiraia kwa kutumia mpito wa kidemokrasia umoja wa afrika pamoja na umoja wa ulaya pia wapo kwenye mstari wa mbele kwenye juhudi hizo umoja wa mataifa jumatatu umetoa tahadhari kutokana na ongezeko la ghasia pamoja na mahitaji ya kibinadamu kwenye eneo linalokumbwa na matatizo makubwa la mashariki ma kongo makundi yenye silaha yamehangaisha wakazi wa eneo hilo kwa miongo kadhaa na kupelekea baadhi yao kutoroka makwao kupitia taarifa ofisi ya umoja wa mataifa kwenye maswala ya huduma za dharura ocha imesema kwamba maafisa wanaoongoza juhudi za misaada wameomba kuongezwa kwa operesheni za kibinadamu mashariki mwa kongo kufuatia miezi kadhaa ya kasia pamoja na kuongezeka kwa mahitaji ya kibinadamu taarifa hiyo imeongeza kusema kwamba chakula ulinzi na magonjwa wa kuambukizwa ndiyo maswala yaliyopewa kipaumbele kwenye majimbo ya mikoa ya ituri kivu kaskazini na kivu kusini wiki iliyopita takriban watu46 wa nusu yao wakiwa watoto waliuawa kwenye mashambulizi kutoka kwa watu wenye silaha kwenye kambi moja ya watu waliokoseshwa makazi kaskazini mashariki mwa nchi maelfu wengine wametoroka kambi hiyo iliyopo kaskazini mashariki mwa ituri unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika moja kwa moja kutoka washington dc vilevile vile kupitia 17.5 fm nairobi kenya mkuu wa sera wa umoja wa ulaya joseph borel ametangaza kutolewa fedha milioni 22 kwa ajili ya kusaidia serikali ya misri kutokana na wimbi kubwa la wakimbizi kutoka sudan waliokimbia vita na kukatisha kuingia misri tangazo la borel limekuja wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari mjini cairo na waziri wa mambo ya nje wa misri sameshokri kwa mujibu wa shirika la uhamiaji la umoja wa mataifa misri imepokea zaidi ya wa wakimbizi laki mbili kutoka sudan tangu mapigano yalipozuka katikati ya mwezi aprili borel pia ameelezea suala la wahamiaji baada ya boti moja kuzama kwenye ufukwa wa ugiriki na kuwa watu 7b9 na wengi wakiwa hawajulikani walipo katika janga kubwa na baya kutokea mwaka huu borel amesema eu imetoa yuro milioni kwa ajili ya udhibiti wa mpakani kusaka na kuokoa kuendesha operesheni za kupambana na magendo pia shokri amesema misaada zaidi inaendelea kutarajiwa mahakama ya rasia leo imemfungulia mashtaka mapya kiongozi wa upinzani aliyeko kizuizini alesey navalney ambayo huenda yakamsababishia kubaki jela kwa miongo kadhaa kesi hiyo mpya imeanza kwenye jela yenye ulinzi mkali huko melekovo takriban kilomita 250 mashariki mwa moscow ambako navalne anatumikia kifungo cha miaka tisa jela na kufuatia kupatikana na hatua ya udanganyifu na kuidharau mahakama wanahabari hata hivyo hawakuruhusiwa kwenye ukumbi wa mahakama bali walifuata kwa njia ya video hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau sasa nampisha mwenzangu sande shomari tayari kabisa kukuletea kwa undani kwa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti mbalimbali zizogonga vichwa vya habari tukipekuwa na kuchimba na kupa maelezo zaidi ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza utaangazia maadhimisho ya wakimbizi ya siku ya wakimbizi duniani na siku ya kimataifa tuna umoja mataifa na katika sehemu ya pili taangalia hali ilivyo katika hili soala uusiano kati ya marekani na china jialangu ni sandey shomari karibu ufotani naminam karibu karika seemu ya kwanza ya kwaundani ambapo wiki hii tunaangazia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wakimbizi duniani ambapo tutaangalia kwa kina zaidi siku hii e, tukimulika basi, kabisa, jinsi ilivyoanza na jinsi gani hali ilivyo katika hali uzima, duniani na tukimulika pia afrika ya mashariki hii ishw kila mwaka ya juni na, inaangalia, na ujasiri wa watu ambao wamelazimika kukimbia nchi zao ili kuepuka migogoro au mateso na katika maadhimisho ya mwaka huu kauli mbiu ikiwa ni hope away from home where refugees are always niikiwa na maana ya kwamba nyumbani mbali na nyumbani dunia ambapo wakimbizi wanajumuishwa hii ndiyo kauli mbiu ya mwaa 22 wakati haya basi yanajiri tunaangalia hali ilivyo kwa upande huo wa wakimbizi nini ambacho kinaendelea hali ikoje basi tuangalie hali hiyo na tumulike kwa jinsi swala zima lilivyo siku ya wakimbizi duniani uadhimishi wa kula mwaka ifikapo tarehe 2 juni ni maalum kwa ajili ya wakimbizi kote duniani siku hii iliadhimishwa kwa mara ya kwanza anz kuadhimishakumbukumamiaka 50 ya mkataba 95 unahusiana na hadhi ya wakimbizi na hapo awali ilijulikana kama siku ya wakimbizi ya afrika kabla ya baraza kuu la mataifa kutea rasmi kwa siku ya kimataifa disemba 200 shirika la umoja mataifa la kuhudumia wakimbizi unhcr linatoa wito wa kuchukuliwa hatua za pamoja huku wkukimbia wa kulazimishwa ukifikia rekodi mpya mwaka 2220 vita vikubwa nchini ukraine pamoja na migogoro mahali pengine na machafuko yanayotokana na hali ya hewa vilimaanisha watu wengi zaidi kuliko hapo awali mwaka shirka jaatafelz haribni ripoti kuu ya mwaka ya iligundua kuwa kufikia mk22 idadi ya watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita mateso hasa na ukikajiwa hake za binadam ilifikia rekodi ya milioni 184 na ikiwa ni ongezeko la milioni 191 mwaka mmoja uliotangulia ambalo ilikuwa ongezeko kubwa zaidi kuwa kutokea kamishna wa umoja wa mataifa anayeshughulikia wakimbizi filipo grandi anaeleza juu ya hali ya wakimbizi duniani kwa ujumla na hali ilivyo mpaka sasa ambapo anaweka wazi idadi imeongezeka 110 that have fled of hapa ndipo tunaposimama leo tuna watu milioni 11 ambao wamekimbia kwa sababu ya migogoro mateso ubaguzi Navurugu, na vurugu mara nyingi uchanganyika na nia zingine haswa adhari za mabadiliko ya hali ya hewa kwa hivyo unaweza kusema mambo kadhaa yamepelekea ongezeko zaidi unaweza kukumbuka miaka michache iliyopita au labda mwaka jana tulipotangaza kwamba kwa mara ya kwanza tulikuwa tumefikisha zaidi ya watu waliopoteza makazi yao milioni1 ya tayari asilimia 1 zaidi wameongezwa kwenye idadi hii ni shtaka kubwa kwa hali ya ulimwengu wetu naweza kusema kuripoti hilo mwenendo huo wa ongezeko la watu kulazimishwa kwama makazi yao duniani hawaonyeshi dalili ya kupungua kwa mwaka hu 223 huku vita viotokea nchini sudan vikichochea mafuriko mapya na kusukuma jumla ya wakimbizi kimataifa kufikia wastani wa milioni 11 ifikapo mwezi mei kati ya jumla ya wakimbizi duniani milioni53 walikuwama wakimbizi waliovuka mpaka wa kimataifa kutafuta usalama wakati sehemu kubwa asilimia 58 inayowakilisha watu milioni625 walikimbia katika nchi zao kutokana na migogoro na vurugu vita nchini ukin vilikuwa kichocheo kikuu cha wakimbizi kwa mwaka222 idadi ya wakimbizi kutoka ukrain iliongezeka kutoka 7 mwishoni m221 hadi lini7222 ikiwakilisha kukimbia kwa haraka zaidi kwa wakimbizi popote tangu vita vya dunia vya piri makadirio idadi ya wakimbizi kutoka afghanistan yalikuwa juu zaidi kufikia mwisho wa mwaa222 kutokana na, kutoka na makadirio ya yaliyopitiwa ya afanistan waliopokelew nchin wengiwawakw wmewasiri katika miaka vile ripoti mabadiliko ya juu aliofanywa na nadaiya na enezuela wengiw wameinishwa kama baadhi ya watu wanahitaji ulinzi wa kimtaifa mdaia watus nchi za kipao cha chini na, na chakati duniani nasi mataifa tajiri ambayo huhifadhi watu wengi waliokimbia makazi yao nchi46 zenye maendeleo duni zinachangia chini ya asilimi ya pato la taifa duniani lakini zilihifadhi zaidi ya asilimia 2 ya wakimbizi wote ufadhili wa hali tofauti za wakimbizi na kusaidia wenyeji waliobakiwa na mahitaji mengi mwaka jana ulisalia kudorora kwa 22 wakati mahitaji yanapoongezeka naje hali ikoja afrika mashariki tangu vita nchini sudan ambavyo vimepelekea karibu watu milioni bl kukimbia tangu aprili nya hivi karibuni zaidi katika orodha ndefu ya migogoro ambayo imesababisha idadi iliyovunja rekodi migogoro katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ethiopia na myanmar pia imepelekea zaidi ya watu milioni moja kupoteza makazi yao ndani ya kila nchi kwa mwaka 222 eori kuchio naibu mwwakilishi wa unhcr nchini tanzania anasema kuna changamoto nyingi katika eneo hilo changamoto kubwa walivyosema ni kwamba ni tunataka tukisaidiana na serikali tuwatoe makambini waweze kupata sehemu ambayo wanaweza kukaa kama wananchi wengine wanavyokaa hiyo ndio changamoto kubwa kabisa isipokuwa wengine wao hali walikotoka nyumbani sio shwari hiyo kurudi kule ni vigumu na pia hela zinatakana kutoka kwa nchi za kimataifa kuwasaidia hivi karibuni tumeshuhudia changamoto za vita a, zikitokea maeneo mengi ukiacha sudan a, hata huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na pengine kile ambacho kwa upande wenu mnachokiona kutokana na hali hii ya mapigano anavyoongezeka kule drc na maeneo mengine vipi kuhusu hali ya wakimbizi kwa sasa e, mabadiliko ni machache sio makubwa sana kwa mfano utaelewa kwamba nchi kama burundi ilikuwa na misukosiko mingi lakini tumejaribu kuwarudisha wakimbizi kule eh, zaidi ya wakimbizi 147 wamerudi kule kwa hiyo hilo hiyo ni hali nzuri tukiangalia suala la kupata suluhisho za wakimbizi lakini alivyokuwa akisema zamani aliyekuwa mkuu wa unhcr ambayo hivi leo ni, ni katibu mkuu wa umoja wa mataifa matatizo wa kimbizi, ya wakimbizi sasa yamepita hali ya michango kuwasaidia haiwezi kutegemewa kwamba nchi e, binafsi na watu watakuwa wanatoa michango ya kusaidia wakimbizi inabidi pia nchi na e, wfadhil mbalimbali waangalie kwamba wanaweza kusuluhisha hii hali namna gani na pengine umeshuhudia hali ikitokea katika nchi za jirani ya tanzania malawi sudani na kuna hawa wakimbizi ambao unasikia umoja mataifa unawapatia uh, makazi mengine huko malawi ya kihifadhi labda mpango huu wa kuwapatia makazi kwenye baadhi ya maeneo ukoje kwa sasa unavyoweza kutueleza niseme kwamba tanzania ilifanya kitu kizuri sana hiyo miaka ya mbele walipokubali kuwachukua wakimbizi a zaidi ya e1 st bili wa burundi na kuwapa makaazi ya kukaa hapa na ilo ni jambo nchi nyingine pia zinatakana zijaribu kuangalia kufanya hivyo kusaidia wala wakimbizi wapate sehemu ya kukaa lakini jambo muhimu nafkiri litakuwa nchi ku, uh, kuona kwamba haki za binadamu na mambo ambayo yanasababisha uakimbizi ya yasuluhishwe kwa sababu hilo ndio suluhisho kubwa zaidi hayo yakisuluhishwa basi idadi ya wa wakimbizi itapungua lakini kama nchi zinaendelea kuwa na msukusuko mambo ya demokrasia na ni mabaya na hali ya haki za binadamu sio nzuri basi wakimbizi wataendelea kukimbia na kutegemea kwamba eh, umoja wa mataifa ama nchi nyingine za ngambo ziwasaidie na hili siyo jambo nzuri hili ni jambo ambalo linataka lifikiriwe vizuri sana na kimakini hasa hasa na viongozi katika viongozikatia na kutokana na hali ya kutaka hawa wakimbizi wajione wako nyumbani na kuingizwa katika jamii pengine kile ambacho ungetoa witu kwa sasa ikiwa tunaelekea siku hii ya wakimbizi ni kitu gani ambacho ungependa kuona kinafanyika zaidi wito mkubwa ni kwamba nchi kutokana na ile summit ile ilikuwa obama summit iliyofanyika mjininyor mwaka elu2 1nas ambao viongozi duniani waliita na kusema kila nchi ichangie kila nchi isaidie mambo ya wakimbizi ili tatizo siyo tatizo la tanzania peke yake ama nchi nyingine peke yake ili ni tatizo la ulimwengu na ulimwengu mzima unabidi uchangie uchangie namna gani kuwapa makazi kwa mfano nchi kama marekani na nchi nyingine pia zinaochukua wakimbizi nchi kama kanada zinaochukua wanaenda makwao kule na wanaishi kule wanasoma kule na wanafanya kazi kule na wanapata pia makazi kule kwa hiyo hili ni jambo ambalo sisi wote inabidi tushirikiane kulimaliza sio jambo la un ama jambo la nchi bt41 peke yake ni George kuchio naibu mwwakilishi wa umoja umojamataifa ch Tanzania. na wakati huohuo watanzania wakishuhudia changamoto hizo huko drc wakimbizi wanazidi kuongezeka kutokana na vita mashariki mwa nchi hiyo kiserbo watebwa ni mwanaharakati na mchambuzi anayefuatilia shida za wakimbizi katika eneo hilo kwa kweli wakimbizi ni wengi ndani ya nchi yetu ya kongo uhusu sana mashariki mwa nchi ambako vita vinaendelea na wahami ni wengi wakimbizi ni wengi mno na hawana msaada wowote wa wanateseka kabisa na wanachokitaka ni kwamba amani iweze kurudi haraka iwezekanavyo ili waweze kurudi maeneo ya kwao kwa sababu misaada ya kila siku hawataweza kuishi lakini wakitegemea wenyewe wataweza kuendelea na maisha ya kawaida na uh, hali hii inaendelea kuwatesa wakaaji sababu msaada wowote kabisa haumo hata mashariki mwakivu ya kaskazini huko mambo ni mabaya wakimbizi kabisa wanaumia na msaada kidogo ambayo inatolewa inatolewa kwa siku chache na inamalizika haraka na hata masehemu mengine ambako ni majimbo ambayo yanakumbwa na vita wa wakimbizi wanajikuta kwamba wamesahauliwa hawapate msaada wowote na wanachokitaka kabisa ni kwamba amani ingeweza kurudi haraka na uhami uweze kukomeshwa yaani wakimbizi wasikuweko tena kila mtu aweze kujitegemea namna walivyokuwa akijitegemea hapo awali na pengine wito wako kama mwanaharakati kwa siku ya wakimbizi inapokuja wito hasa kwa upande huo ni nini nayao ambayo umeyaona mwito ni kwamba wale wote ambao wanasababisha ili tuweze kuwa na hali hii ya ukimbizi wangeweza kuzika hali hii ya ya vita na kuona namna gani kuchochea amani iweze kurudi ili tuweze kuishi kwa amani na upami uweze kukomeshwa cha pili ni kuendelea kuhimiza watu wote ya kwamba tuishi upendo ndani yetu wasababu kama tukipendana na chuki ikimalizika hakika utaweza kuishi na amani na fitina haitakuwemo na, haita na nchi itaweza kutembea vizuri na hata ulimwengu mzima wakimbizi au idadi ya wakimbizi itaweza kupunguka na itaweza kumalizika ni kizeribo watebwa mwanaarakati na mchambuzi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo akizungumza nasi na basi kufikia hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza naomba pia nirekebishe georgi kuchio ni naibu mwakilishi wa shirika la umoja mataifa la kuhudumia wakimbizi unhcr nchini tanzania alizungumza nani ali hapo katika sehemu ya kwanza vile vile basi kufikia hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza tujiandaye kwenda sehemu ya pili karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani na katika sehemu hii tunamulika uhusiano wa marekani na china uhusiano wa nchi hizi mbili umekuwa katika mvutano kutokana na mambo mbalimbali na rais biden tunakumbuka aliahidi kuhakikisha china wanaheshimu haki za binadamu na tunakumbuka hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blin siku iya leo jumatatu amekutana na, na rais wa china Xi jinping na kufanya mazungumzo na huyu manadiplomasia wa hali ya juu wa china pia wani wa kile wizara imekieleza kama kikao ambacho kilikuwa na mafanikio basi tunazungumza hapa na kutaka kujua je hali ikoje kati ya uhusiano wa nchi hizi mbili changamoto ziko vipi naye mchambuzi wa siasa na mwalimu godwin gonde kutoka chuo kikuu chuo cha diplomasia nchini tanzania anaeleza kwanza kabisa juu ya changamoto ya uhusiano wa nchi hizi mbili sasa hivi uhusiano wa marekani na china e, si mzuri sana kutokana na mabadiliko makubwa ya siasa za ulimwengu na mabadiliko makubwa ya, ya hali inayotokea duniani na hata kuimarika vilevile vile kwa china e, ambayo e, inajitahidi kuwa kwenye sura ya ulimwengu e, kama nchi ambayo inaweza kuwa na ushawishi duniani kwa hiyo e, marekani na china ni nchi ambazo tuende mbele turudi nyuma zinategemeana na zinahitajiana na hivyo basi hata wakiwa na mgogoro kiasi gani wa kiuchumi wa kisiasa hata wa kidiplomasia bado ziara zitafanyika bado wanatafuta suluhu kwa sababu ni nchi ambazo zinazoushawishi kwa mataifa mengine ulimwenguni lakini pia tumeshuhudia kwamba hivi sasa kuna mengi ambayo yamepita katika hizi nchi mbili pengine katika utandawazi na hasa katika masuala ya kisiasa na maswala haya muhimu sana ya kibiashara na uchumi kile ambacho unakiona kuelekea mbele kwa uhusiano wa nchi hizi mbili kwa sababu zinategemeana kama unavyosema lakini pia kumekuwa na maonyo ya jinsi gani wanavyoweza kuendelea kuwasiliana ikiwa kumekuwa na vitu vingi vinavyotokea kati yao kiacha sala la baluni kuna swala la ndege kwenye maji ya kimataifa haya yote yanaendelea mbele ikiwa pia china na wasiwasi na uhusiano wa marekani kati k- yake na taiwan hilo je unaliona lini ambalo E, tutaliona hapa katika hizi nchi kutokana na hizi hatua zilizopo kati yao bado mengi yanaendelea sand mengi yanaendelea na yanaendelea ya na, ya kutokea katika zama hizi ambazo wengi wamekuwa wakifuatilia na kama umeelezea apo awali eh, kila nchi inatumia nafasi yake kuweza kuionyesha kui, kui, nchi nyingine kwamba inayo uwezo na kama ambavyo shutuma za, za, za, za, za marekani ambazo imepeleka china kwamba wanawapeleleza wana kwa ile baluri lao na wachina nao wakilaumu waki, waki, waki, waki marekani kama nchi ambayo kwa namna moja au nyingine inajaribu kuipaka matope eh, kwenye siasa za ulimwengu E, ni siasa za kawaida kabisa katika nchi ambazo zinagombania nafasi ya kuwa nchi kubwa au kinara wa ushawishi kwenye masuala ya kiuchumi biashara na, na teknolojia ulimwenguni lakini e, kuna mengi yanaendelea kufanyika hizi nchi lazima zijue nafasi zake e, zikishajua nafasi ambazo zinaifanya E, zinatumikia zina, zina, zina, zina katika siasa za ulimwengu basi itaziwezesha e, walau kuifanya dunia kuwa sehemu salama kwa sababu e, walimwengu wamekaa na kuangalia na wengi wasingependa hali ambayo ilikuwepo wakati wa vita baridi ijirudie na ndio maana e, wanaendelea kutafuta njia ambayo ni sahihi ya kuweza kukuza mashirikiano haya na ndio maana tunaangalia zaidi kwamba hata kama uhusiano huu unaingia doa kutokana na mambo mbalimbali ambayo hizi nchi zinashutumiana bado marekani itatafuta jitihada e, ya kukutana na china na kujadili mambo yao na china nayo itatafuta jitihada za kukukana na marekani na kuangalia ni jinsi gani wanaweza kushirikianan kusonga pamoja inaonekana hilo ndilo ambalo linaelekea kuelekea mbele hivi sasa baada ya waziri waoya nje wa marekani kusema kwamba kuna maendeleo ambayo yanaonekana na hisia chanya e, baada ya mkutano wao hivi leo sasa pengine kwa nchi za afrika kwa mfano ambazo zote zinategemea hizi nchi kubwa mbili duniani zote zinatafuta mahusiano mazuri na bara la afrika wao kwa upande wao changamoto yao mtazamo wao unapokwenda katika swala kama hili au uh, nafasi yao ikoje walau sasa hivi limepiga hatua kubwa sana tofauti na zamani e, likiwa kama ni mtu muathirika ambaye anaachwa pembeni e, na kuathirika na yale ambayo e, wababe wa kivita au mabwana hawa ambao wanaamua sasa za ulimwengu wamekuwa wakiyafanya na ndio maana tumeona nchi nyingi hasahasa marekani e, na, na china zimekuwa zikifanya ziara nyingi e, nchini afrika e, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye bara la afrika kwenye nchi mbalimbali wakijaribu kutafuta kuungwa mkono e, au kutafuta ushawishi kwa nchi hizi sasa afrika imejitambua na inafahamu hilo na ndio maana tumeona kwamba viongozi e, wa, wa, wa, wa e, kiafrika sasa wanaweza kuwa na msimamo wao binafsi mathalani kinachoendelea huko e, ukren e, vita yake na, na, na urusi tunaona waafrika wamekuwa na msimamo wao na hata kupiga hatua mbele kuwa kama wasuluhishi sasa uh, hili linalo marekani na china wanajifunza na kuona kwamba e, bara la afrika sasa si mtu au sikitu pekea ya mbachi yake aikwa pembeni na kuonekana kama bara ambalo linaathirika peke yake bali e, e, kuwa mshirika ambaye wanaweza kuenda naye pamoja wanaweza kuwa mwanaye pamoja na wanaweza kushirika naye pamoja katika kuhakikisha kwamba e, e, dunia inakuwa sehemu salama kwa kila mtu ni mwalimu godwin gonde kutoka chuo cha diplomasia nchini tanzania lakini vilevile kuhusiana na hali ilivyo wakosoaji wa rais biden anasema kwamba pengine hii haikuwa sawa kwa wakati huu hasa huu ukiwa ni mkutano wa kwanza kabisa uso kwa uso kati ya viongozi hawa e, na david monda kutoka new York. david e, swala na hapa pengine kwa kifupi ena baadhi ya wa biden, haya pengine uu unapokeaje hilo huu aukuwa wakati mwafaka kufanya hivyo au wangehitaji mengine mengi zaidi kutoka kwa china kabla ya kufanya hayo mazungumzo uh, mimi kwa maoni yangu eh, nafikiria kwamba ni wakati mwafaka uh, kuweza kuja pamoja na kujadiliana kuhusu uh, mambo ambayo uchina na marekani pahala ambapo mataifa haya uh, yanaweza kushirikiana lakini pia kujadili kidiplomasia uh, kwenye sehemu zile ambapo kuna ushindani na huenda kukawa na ile hatari ya yasitofahamu eh, kwa hivyo wakosoaji wa Biden, wako sawa tena kusema pengine eh, shinikizo za uchina au uchokozi wa uchina dhidi ya marekani upo lakini nafikiria eh, huu ni wakati mwafaka wa kutafuta suluhu ya kidiplomasia maanake uchina pia inaona y kwamba marekani inaibana kwa sera zake za kimataifa hilo ni moja lakini vilevile tunakumbuka kwamba wakati wa kampeni rais raisgombea nafasi ya kuwa mgombea urais kupitia chama chake alisema angekuwa na msomo mkali zaidi kwa china hasa kwa hazo, ya haki za na, na mengine lakini pengine huu mlango unapokuwa umefunguka kwmasalya hakzabael huo una maana gani kuelekea siasa zinazokuja na uchaguzi ujao na siasa za hapa ndani marekani nafikiria uh, kwa maoni yangu uh, o vile alikuwa akiwania kushinda au kupata urahisi hapa marekani alisema ya kwamba masuala za haki za kibinadam uh, zitakuwa kipaumbele au zitapewa uzito sana uh, kwenye sera kati ya marekani na uchina na hata hivi leo uh, waziri wa masuala ya nje blinken amegusia swala hili hususan uh, masuala za haki za kibinadamu kule sinan uh, dhidi ya wawiga kule uchina uh, masuala za haki za kibinadamu tibe uh, na uh, ubabe uh, na kukandamizwa kwa haki za kibinadamu kule hong kong kwa hivyo anafikiria kwenda mbele hata kwa uchaguzi ujao kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne o abnadamae sanapofeuto ushiriki kwa undani katika sehemu ya pili ni kushukuru sana pia sehemu ya kwanza gdi gonde mwalimu kule chuo cha diplomasia tanzania a naibu mwwakilishi waz georgi kuchio jina ni sandey shomari shukrani kwa wote nawambia ni wote usiku mwema kutoka washington dc