hivi sasa ni saa tatu kamili sa za afrika mashariki saa bafrika ya kati Haba washington Salani, mchana zifuatazo habari za dunia msomaji msomajiande shmari ving'ora vya ulinzi wa anga vimesikika ijumaa katika mji mkuu wa ukrain kv wakati ujumbe wa wakuu wa kwa nchi za afrika walikutana na viongozi wa serikali ya ukraine kwa juhudi za upatanishi na matumaini ya kuanzisha mazungumzo ya amani kati ya ukraine na russia meya wa kiv vitali klichko aliendia kwenye mitandao ya kijemii kwamba kuitokea mlipuko katika wilaya ya kati yapodil baadaye klichko alisema kwamba milipuko iliyosikika mjini kiv ilisababishwa na mifumo ya ulinzi wa anga karibu na mji mkuu rais wa afrika ya kusini siril ramafosa ni miongoni mwa ujumbe huo wa umoja wa afrika ambao anakutana na rais wa ukraine volodimir zelenski hatua ya kwanza katika jukumu la kutafuta makubaliano ya amani kati ya kiv na moscow wajumba wengine ni rais wa senegal makisal rais wa zambia hakainde hichilema na rais wa komoro azalia sumani ambaye ndio mwenyekiti wa sasa umojo, wa umoja wa afrika marais wengine watatu wa jamhuri ya kongo misri na uganda walitarajiwa kushiriki katika ujumbe huo lakini badala yake walitumwa wawakilishi baada ya kkutana na rais zelenski leo ijumaa marais hao watasafiri kuelekea rasia kukutana na rais vladimir putin mawaziri wa ulinzi wa nato ujumaa umeshindwa kufikia makubaliano juu ya mipango mipya ya jinsi muungano huo utakabiliana na mashambulizi ya rusia na mwanadiplomasia mmoja aliyilaumu uturuki kukwamisha juhudi zao katibu mkuu wa nato james stoltenberg amesema mawaziri walipitia mipango hiyo ikiwa ya kwanza tangu kumalizika kwa vita baridi na kuchochewa na uvamizi wa russia dhidi ya ukraine ilikuwa katika mkutano wa siku mbili mjini brussels na karibu juu ya mipango hiyo lakini mwaadiplomasia mmoja amesema uturuki ilizuia uamuzi huo kuhusu baadhi ya maeneo ya kikanda ikiwemo cyprus bado kuna fursa ya kupata suluhu kabla ya mkutano wa viongozi wa nato mwezi julai huko vilnius lithuania mwadiplomasia huyo ameongeza kuandika hati hizo kuna ashiria mabadiliko ya kimsingi kwa miongo kadhaa nato ilikuwa hayoni muhimu wa mpango mikubwa ya ulinzi kwa sababu ilipigana vita vidogo nchini afghanistan na iraq nailihisi kwa wakati fulani kwamba rusia ya baada ya muungano wa urusi haikuwa tena kusikiliza habari za dunia kutoka ida ya kiswahili ya sauti voa ikitangaza kutoka washington dc marekani jumaa imeipa ukraine msaada mwingine wa dharura wa dola milioni mia ili kuwasaidia wananchi wa ukraine kukabiliana na uhaba wa bidhaa msingi unaosababishwa na russia msaada huo utawasaidia wananchi kupata bidhaa msingi kama vile chakula na maji safi au kusaidia kwenye sekta ya elimu na afya kulingana na taarifa ya waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blin msaada huo ambao utatolewa na mashirika yasiyo yake serikali washirika wa, wa marekani itawasaidia pia waathiriwa wa mzozo kuendelea kuwasiliana na familia zao taarifa ya bli imesema tangu rusia kuvamia ukraine mwezi februari wa2 zaidi ya watuilioni 6 walikimbia ukraine na zaidi ya wengineilionia i wakimbiziwa ndani kulingana na takwimu zionukuliwa na wizara ya mambo ya nje ya marekani msaada huo mpya unafikisha jumla ya dola bilioni b za msaada wa kibinadam ulikushotolewa na marekani kwa ukraine tangu vita kwanza taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya marekani imeeleza e zaidi ya watu in waliwawa nchini sudani kusini kati ya mwezi januari na machi mwaka huu huku mapigano kati ya makabila yakichangia zaidi kwa ghasia hizo zinazolikumba taifa hilo ripoti ya umoja w mataifa imesema jumaa mapigano alizuka kaikesha chrismas mwaka jana wakati watu wenye silaha kutoka jimbo la jongley waliposhambulia jamii katika eneo jirani la greta pbor hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari anaendelea kusikiiza matangazo mengine katika kipindi cha kwa undani ikiwa leo utakuwa naye harrison kabao kwenye meza ya waandishi kwaundani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na leo kama ilivyo ada ikiwa ijumaa ni wakati wa jukwa la waariri au wanahabari kuongoza kwa undani hivi leo jina langu harizon kama basi leo katika jukwa la wanahabari kutoka hapa washington dc idha ya kiswahili ya sauti amerika tunaangalia baadhi ya maswala kadhaa ambayo yamekuwa yakichapa vyombo vya habari katika wiki hii ambayo imekwisha kuanzia bajeti ambazo zimesomwa kwenye mataifa ya afrika mashariki vile vile kuna safari ya wajumbe wa kiafrika ambayo imeelekea kule nchini ukrain kujaribu kuangalia hali ya amani na labda pengine kuhakikishiwa kuhusu misaada au bidhaa ambazo zinaagizwa kutoka upande wa ukrain wakati vita vikiendelea kati ya ukraine na Russia. vile vile kumekuwa na mengine mengi ambayo yamekuwa akiendelea kama vile mkutano wa viongozi ambao umefanyika nchini uganda kuhusiana na hali ya wakimbizi kwenye mataifa ya afrika mashariki basi kuangalia haya nitakuwa na wanahabari kutoka sehemu uh, za afrika mashariki akiwemo michael kwema ambaye ni mwanahabari wa kujitegemea akiwa mara sabit kaskazini mashariki nchini kenya vilevile vile tutakuwa na wanahabari kutoka kule nchini rwanda na uganda na ikiwezekana pia tanzania lakini kwanza kabisa tunaye michael kwema michael kwema karibu sana kwenye jukwaa la wanahabari na tuanze tu kwa kusema kwamba baeti imemalizika nchini kenya wewe kwako unasikia kama wananchi wanasema budget imekuaje wakati unapozungumza au kusikiliza wananchi wa kawaida mwanzo niseme shukran kabisa kuweza kupata nafasi kuingia katika jukwaa hili na ni kweli kwamba baeti hapa kenya ilisomwa jana siku ya alhamisi na kikubwa ambacho wakenya wengi wameelezea kutoridhishwa kwao na bajeti iliyowasilishwa bungeni na waziri wa fedha bwana uh, profesa uh, njuguna ndungu bajeti hii kimsingi wananchi wanahisi kwamba kuna mambo mengi hususan ikiwapo masuala ya ushuru ambayo imeongezwa na wakenya wengi kwa wakati huu wanasema kwamba mzigo wa gharama maisha uko juu kwa iyo baadhi ya ma, ma, ma, makadirio yaliyowasilishwa wa bungeni na wizara uh, ama waziri wa fedha wakenya wengi wanahisi kwamba chwa kiwango kikubwa wanakwazika na wanafinywa kwa hiyo ni swala ambalo kidogo wakenya wengi hawajaridishwa nalo bwana m- bwanana pia niseme kwamba ukiangalia kwa mfano mataifa mengi katika afrika mashariki wengi nyingi ma- za mataifa zimtayari zi, zi, zi zimeshawasilisha ma- bajeti zao zilishasoma bungeni lakini hapa nchini kenya na hususan katika maeneo haya ambayo hbeh- nipo kaskazini mashariki mwa kenya kumwe kwamba jamii ni jamii za wafugaji kwa maana hiyo wengi walikuwa wameathirika na kiangazi ambacho kilikamilika kilikamilikamwishoni eh, mwa mwaka uliopita kwa hiyo wengi bado hali yao ya kiuchumi uko chini na ukiangalia kwa wakati huu ambapo bado wakenya wengi wanapitia maisha magumu basi bajeti yeah. kwa kweli iliyowasilishwa ambao ni trilioni tatu utasaba ni kwa kiwango kikubwa na inakusudia kukusanya kukuwa na ushuru wa kiwango cha juu katika baadhi ya bidhaa ambazo kwa wakenya wanasema kwamba kwa kweli wamefinyika na kwema labda tugulizane inaonekana kwamba bajeti wanaokatwa zaidi ushuru ni wale ambao wameajiriwa na kulikuwa na malalamishi kwamba zile fedha za nyumba au ujenzi wa nyumba zikikatwa walioajiriwa zitasaidia wale wasio na ajira sijui kama kuna malalamishi miongoni mwa wale walioko kwenye ajira na, na mwanzo tuniseme kwamba bwana kamau wajua wakati ambapo wa serikali mwanzo serikali ilikuwa imependekeza kukata ushuru wa asilimia tatu katika ile mshahara wa mtu binafsi lakini baadaye ikafanyiwa marekebisho na mabadiliko hapa na pale ikapendekezwa sasa inakatwa uh, ushuru wa asilimia moja nukta tano kwa maana hiyo utaona kwamba na serikali ilikuwa na kusudiwa kwamba fedha hizi zitumike katika ujenzi wa nyumba za za, za nafuu lakini sasa kinachojitokeza pia sasa hapa ni kwamba je wakenya wamesema kwamba wanahitaji nyumba na je wakenya wengi ambao wako kwa hilo watakuwa ni wanafanya kazi za ujenzi tu ama kuna nafasi zingine pia wale wananchi ambao wanakatwa pesa hizi hawajhawajaridishwa wengi walikuwa nahisi kwamba serikali ingeiweka wazi iwe kwamba ni kitu cha mtu anajiingiza ndani mwenyewe bila kushinikizwa kwa serikali shinikizo la serikali kwamba kila mmoja akatwe ushuru wa kiwango fulani kwa kiwango kikubwa wa kenya wengi si wale walala hoi tu lakini hata na wale ambao wanapata labda uh, wa mishahara bado uh, minong'ono ipo na hawajaridishwa kwa kiwango kikubwa kuna swala la ushuru mpya ambao haujakuwa hapo siku za nyuma uh, dhidi ya wale ambao wanaweka vitu kwenye mitandao tuseme kama wale youtubers wanasemekana kwamba ni creatives ama watu wanaoweka kwenye content kwenye uh, mitandao ya kijamii sijui wengi ambao ni vijana na ambao kwa kweli wamechangamka sana ikiwa kwamba ni njia moja ya kutega uchumi katika siku za, za ama miaka ya karibuni hilo nalo limechukuliwa vipi ni, ni ni kweli kwa sababu ukiangalia hapa nchini kenya sasa viwango ama idadi ya watu ambao wanajiingiza wale ambao wanatengeneza labda masuala yao katika mitandao ya kijamii ikiwemo wale wanajiita sana wamekuwa kwa wingi kwa sababu utaona kwamba nyingi za mitandao ya kijamii zimeonekana kama ndio zinazolipa sasa baadhi ya wakenya na wengi wamekuwa wakijiingiza kwa hili na sasa serikali kuweka tozo kwamba tunataka kuweka ushuru wa asilimia tano labda katika kitu fulani katika watu kama hawa imekuwa ni suala ambalo uh, limekuwa likiwakera wa kenya hususan si wasanii wa, wa, wa pekeao hata wengine tu ambao hawaja labda hawahusiki moja kwa moja na, na, na, na kufanya vitu mitandaoni maanake mbeleni kabla ya kusoma kwa bajeti maandamano yamekuwepo wasanii wenyewe wakiandamana hadi katika bunge la kitaifa wakiambia serikali jamani hii mapende- mapendekezo ha, yenu haya kidogo yanatufinya sisi naanatubana ya kwa hivyo imekuwa ni lalama za hapana pale lakini serikali ya rais uh, william ruto ikashikilia kwamba liwe liwad haya ni maneno ambayo yamekua kisema kila mara katika jukwa ambao wamekuwepo kwamba mpende msipende hii lazima itopi, itapita na kweli imepitishwa bungeni bunge lilikuwa juzi na piga kura Uh, wabunge fulani ka takriban mia moja sabini na sita wakiwa wamepiga kuunga mkono uh, mapendekezo uh, ya bajeti hayo dhidi ya themanini na moja ambao wako katika upinzani kwa hiyo ni, ni, ni swala ambalo kidogo labda mpaka wa, me, na viongozi wa bunge wamekuwa na shauku kulihusu lakini sasa lazima na kuna misukumo fulani kutoka ka taasisi za serikali na eh, mihimili ya serikali kwa hivyo wana mwisho wa siku wana uali shingo upande japo pia kwa kiongo fulani ilionekana waziwazi kwamba baadhi ya wabunge hawakuwa wanapendelea sana baadhi ya mapendekezo na makadirio ambayo serikali ikua inawasilisha kama bajeti kuna mengi ya kulalamikia lakini nafikiri pia kuna mengi mazuri yaliyojitokeza labda nikisema kwa mfano walisema kwamba wataongeza ajira nafikiri kwa walimu wataongeza na watapata watapewa ajira lakini pia kuna, kuna sekta za serikali ambazo zinasemekana zitapunguza wafanyakazi unapoangalia bajeti ya mwaka huu ya kenya unaona kama inafaidi kina nani na ni, ni kina nani wanapoteza ni, ni seme kwa, kwa, kwa kiwango fulani serikali ya ser, ser, ser, ser, kenya ukiangalia bajeti ya kenya ambayo ilisomwa jana kama unawezosema kwamba wale ambao la wanaenda kufaidika ni wale ambao wako katika sekta ya ya kilimo na wale ambao labda wanafanya kazi ama zile shughuli ambazo zinaendana na masuala ya, ya kutengeneza labda zile ya vaccines na zile labda m- m- m- bidhaa za hospitali wale ndio watu ambao labda kwa kiwango fulani serikali imeondolea ushuru na ukiangalia pia, pia waalimu ndio ssahivi kenywa kuna mtaalam mpia wa elimu ambao unaitwa kwa namna nyingine bc kuna senti kadhaa za serikali ambayo imepitishwa imependekezwa katika, katika bajeti yenyewe huenda katika masuala ya sekta ya elimu ndio serikali inasema kwamba waalimu wataajiriwa na kimsingi kuna sasa Uh, wa ile sekondari ya, ya, ya chini ya wanafunzi ambao uh, uh, wanatoka ile uh, shule ya msingi wanaendea shule ya sekondari ya kwanza kisha wanajiunga kwa hivyo serikali kwa kiwango ki fulani imeangalia sekta ya elimu na pia labda katika kilimo wa, wale wanaoagiza labda bidhaa uh, zile zitakazotumika kwa mfano mbolea hawa wameondolewa vikwazo uh, vingi na ushuru mwingi kwa hivyo serikali kwa kiwango fulani ukiangalia katika uh, jicho la ndani unaona kwamba imekuwa ikijikita sana katika kusaidia kuinua uzalishaji wa bidhaa ikilinganishwa na labda zile kazi zingine ambazo zimekuwa zikifanyi kwa mfano pia serikali imeondoa ushuru katika zile bidhaa yani zile vifakukuu uh, vya kutengeneza ndege labda uh, serikali yenyewe inasema kwamba hiyo ni njia ya uh, kuipiga jki sekta hiyo ambayo kwa kiwango fulani haijakuwa ikifanya vyema kwa hiyo serikali pia imekuwa inajaribu kuangalia namna ya kuinua wawekezaji wa hapa nchini kwa hiyo kwa njia moja ama nyingine kunao wale ambao labda wanafaidika na bajeti hii na kuna wale wengi ambao wakenya wanahisi kwamba wao wanahisi kwamba wamevinyini wa mno tukimalizia kuna ushauri ambao nimeona umetoka kwa yule aliyekuwa mmojawapo wagombea wa urais kwenye uchaguzi uliopita namzungumzia ruben kigame na ushauri wake anautoa kwa serikali iliyopo madarakani anasema ili kusaidia wakenya waepukane na hali ngumu ya maisha anasema kwamba kuwe na awamu mbili za kufanya kazi katika kila siku au shifti mbili anasema moja ianzie saa kumi na mbili asubuhi hadi saa nane nyingine saa nane hadi saa nne za usiku ili wakenya wawe kwenye ajira nyingine pia anapendekeza kwamba serikali au maafisa wa serikali wapelekwe katika sehemu mbalimbali isiwe ni nairobi peke yake ili uchumi uenee na usambae kote nchini uh, huku pia akisema kwamba wikendi wafanyakazi wahakikishwe kwamba wanapumzika na wako na familia zao na nini ikiwa kama hali ya kuongeza ajira na uh, kukabiliana na hali ngumu ya maisha siju kama unaona ushauri kama huu unaweza ukafanya kazi nchini kenya kwa kifupi tu L- l- l- binafsi sidali kama kwa kiwango kikubwa wa kenya hilo linaweza fanyika kwa mfano ukiangalia ile shita ambayo anasema huyo katika awamu nyingine labda wengine waingia asubuhi na nyingine jioni viwango idadi ya wakenya ambao ni walala hui ikilinganisha na wale ambao labda eh, wanalala navyo ni ile pengo ni kubwa mno kwa hiyo sidhani kama kuna wao watu wengine labda pia hata kama ni wafanyikazi watakubali wata kenya yenyewe bado kuna tishio za kiusalama na maswala kama haya kwa hivyo maswala kama haya labda ni mapendekezo tu ambayo pia yanaweza jadiliwa kusonga mbele lakini swala la uchumi ndio eh, bado nadhani mikakati inaendelea kuwekwa kuhakikisha kwamba kwa kiwango fulani uchumi wa kenya unaimarishwa na wengi ukiwasikiliza wa wanasiasa na pamoja na viongozi wa serikali mbalimbali wanahisi kwamba bajeti iliyopitisha wakati huu labda katika siku zijazo baada ya bajeti hii hii ni bajeti ya kwanza serikali ya kenya kwanza inayoongozwa na rais william ruto kupitisha kwa hio wanahisi kwamba baada ya bajeti hii kupita huenda mambo yakabadilika pole pole lakini ni kusubiri tuone namna ambavyo mambo yatakavyokuwa katika miaka ijayo na kushukuru sana kwa muda wako maiko kwema na tutaendelea kuzungumza mengi kadri yanavyojitokeza shukran sana shukran sana na asante kwa muda wako wakoasante basi tukiondoka nchini kenya tuelekee moja kwa moja hadi huko nchini tanzania tukutana naye halifa saidi kutoka the chanzo ambao uh, ni mtandao wa habari na yeye pia ni mtaalam wa maswala ya habari na nakukaribisha sana kwenye jukwa la wahariri na, na waandishi na sasa ningetaka tu kujua bajeti ya tanzania imesomwa na kuna mema yaliyojitokeza na pia mengine labda yakaonekana kama kidogo yanaumiza wananchi ungeanza tu na yale mema ambayo yalijitokeza kwenye bajeti ya tanzania kwa kifupi uh, asante asante sana uh, nadhani jambo uh, kubwa uh, ni hatua ambazo serikali imetangaza uh, kwa mfano Uh, serikali imetangaza uamuzi wa kuanzisha uh, akiba ya dhahabu kwenye uh, benki kuu uamuzi ambao wamepokelewa na watanzania uh, wengi uh, kuhalisia nzuri kuna hatua ambazo uh, pia serikali imetangaza ku uh, kutoa mikopo uh, kwa wanafunzi uh, wanaosoma vyuo vya kati uh, Uh, kwenye kwenye kwenye kozi za kipaumbele lakini pia uh, serikali limetangaza kufuta ada uh, kwa wanafunzi watakaojiunga na vyuo vya ufundi u uh, wakiwa wanatokea kidato cha nne uh, uh, moja kwa moja uh, kwa hiyo haya ni baadhi ya mambo ambayo yamo kwenye aliyazungumza uh, jana waziri wa fedha Uh, uh, mwigulu chemba kwenye wasilisho lake la, la, la, la bajeti yake bungeni na ambayo yamechukuliwa yame, yame kwa kwa kwa hisia nzuri jambo kubwa ambalo nadhani limezua mjadala uh, kwa kiasi chake japo sio sana sijaona sana ni kuhusiana na uamuzi wa serikali za uh, kutangaza kwamba itaongeza ushuru uh, kwenye ushuru wa barabara na na na petroli ambapo wamesema wataongeza shilingi mi moj ya kitanzania kwa kila kwa kila lita naam nadhani ili hili ndo jambo kubwa ambalo kidogo watu limewacha chafe na saidi uh, sijui kidogo kama labda pengine uh, ugumu wa maisha au gharama ya maisha kama ilivyo na sio tanzania pekee ni ulimwengu mzima kwa hilo wananchi wanasema kama kuna nafuu yoyote kutokana na mapendekezo uh, ya bajeti ya jana au wanalalamika wananchi wa kawaida bado kwamba gharama ya hali ya, ma- ya, maisha ya bado ingali juu zaidi sawa sawa asante sana so kwanza lazima tufahamu kwamba uh, bajeti hii uh, ya serikali ambayo ni kama milioni miini trilioni arobaini uh, na nne uh, za kitanzania ni ongezeko la asilimia saba Uh, ya bajeti yake ya ya mwaka wa fedha elfu mbili na ishirini na mbili elfu mbili na ishirini na tatu na kwa kiasi kikubwa tunaweza tukasema kwamba uh, uh, ni bajeti iliyojikita kwenye kuendeleza miradi ya kimkakati eh, kuna masuala ya ujenzi wa reli ya standard gauge uh, kuna ujenzi wa bwawa la, la ufuaji umeme uh, kuna mipango ya kufufua shirika la ndege la taifa hivi ndio vipaumbele vyvya hii baeti uh, so, ha, ha, hakuna kipaumbele si <laughs> angalau mimi sijakiona cha kusema kwamba huu ni mpango serikali nikikosudia kuchukua kwa ajili ya kukabiliana na, na, na, na, na changamoto ya ukosefu wa chakula au balanjaa kama wanavyosema hakuna kwa sababu hata kilimo chenyewe ambacho kwa kiasi kikubwa ndo kinaajiri watu wengi wa tanzania na ambacho uh, ndicho ambacho kinategemewa uh, Uh, kuzalisha chakula kwa kiasi kikubwa hakipo kwenye hata zile uh, uh, tano bora za maeneo ambayo serikali inaenda kutumia pesa zake uh, kwenye mwaka huu wa fedha elfu mbili na ishirini na tatu elfu mbili na ishirini na nne kwa hiyo swala uh, la uhaba wa chakula bahala njaa ni jambo ambalo watanzania wengi wataendelea kulilalamikia kwa sababu si sehemu ya ya bajeti hii ya serikali kuenda kulifanyia kazi hilo sasa kidogo tu kwa kifupi tuelekee kwenye suala tofauti kidogo la viongozi wa afrika ambao wamefanya ziara kule ukrein ziara imayo imefanyika leo ijumaa na ziara yenyewe japo hawajaweka dhahiri ni nini mojawapo ya maswala ni kwamba wanataka kuzingatia amani kutokana na kwamba vita vya ukraine na rasia vimeathiri mambo mengi ya kiafrika je wewe tu kama mwanahabari na kwa mtazamo wako unaona kama kuna ushawishi wowote wa viongozi wa afrika wanaweza wakawa nao katika kusuluhisha vita vya ukraine haupo haupo uh, kwanza tu uh, tumeona namna uh, msafara uh, wa rais wa afrika ya kusini sayriramaposa ulivoingia uh, matatani ulipotua uh, pale uh, poland uh, ambao tunafahamu kabisa ni nchi iliyochukua msimamo mkali dhidi ya urusi tangu urusi ivamie Uh, Ukraine. na afrika kusini sio taifa uh, la masahara masahara ni taifa kubwa kwa ukoafrika uh, ni uchumi wake ni mkubwa ina ushawishi mkubwa na vitu kama hivyo kwa kwahyo kwanza tu uh, kwa serikali uh, ya poland kuifanyia kitu kile ambacho imeifanyia uh, uh, uh, nchi ya ya afrika kusini ikiwemo kuas au kuwapokenya silaha Uh, uh, security detail ya ya, ya ya ya raisi ramaposa na kuwaweka waandishi na maafisa wengine kutoka afrika kusini kwenye ndege kwa masaa zaidi ya kumi hii uh, yenyewe tu inakupa ujumbe ni kwa kiasi gani uh, viongozi wa afrika au afrika kwa ujumla ambavyo haitaminiwi haiheshimiwi na mtu anaweza akahisi kuwafanyia chochote hata kama ni rahisi wa nchi uh, kama watu kama umoja wa ulaya Eh, kama watu kama uh, marekani eh, ambao kimsingi ndio ambao wanaipatia silaha uh, ukraine mm-hmm. ukrai uh, iendelee kupigana na na na urusi hawatokuwa tayari kuzungumzia amani haiwezi kuwepo amani hata mm-hmm. kama maraisi wote hamsini na mbili uh, wa afrika waende pale kiev au waende moscow kukutana na hawa marahisi waweli kama marekani na umoja wa ulaya hawatokuwa tayari kuzungumzia amani hakuna mtu anayeweza kupeleka amani kati ya urusi na ukraine na sasa labda tu kwa kifupi unaona kando labda na kama labda hawataweza kuleta suluhisho la amani unaona kama wamekwenda labda kwa ushawishi wa kuhakikisha kwamba chakula kinachotoka ukraine kinafika vizuri sa afrika ndio hiyo inaweza kawa ni sababu lakini pia sababu nyingine unajua ni ile kutaka tukuonekana na sisi afrika tunafanya tu kitu unanielewa <laughs> yaani unasema sii sisi huko mm-hmm. tunasema kujitutumua unajua eh, unajitutumua na wewe uonekane kwamba hujakaa tu ah, na hutaki ushutumiwe kwamba unaiunga mkono urusi eh, kwa hiyo unajitutumua na wewe uendo ukatafute suluhu lakini hapuna eh, taifa la afrika linaweza likapeleka suluhu kati ya urusi na ukraine lazima tuache masahara bwana izungumzi ukweli haya basi tutatazama itakavyokuwa ziara yao itakapokamilika labda kuna mapendekezo watakayotoa kutokana na ama matunda yatakaozaliwa ama kuzalishwa na ziara yao huko ukrain na, na, na rasia nashukuru sana kwa muda wako said tutaendelea kuwasiliana shukrasanaasante basi tukiondoka huko nchini tanzania sasa tuelekee moja kwa moja hadi nchini uganda ambapo tunakutana naye sada mubale kutoka ubc uganda na mara moja tu ningetaka utueleze vipi mambo ya bajeti iliyosomwa nchini uganda kuna mengi yaliyojitokeza lakini la muhimu kabisa ambalo linaonekana ni nafuu ama lilifurahisha wananchi wa uganda unaweza ukasema ni lipi bwana mubale uh, umekuwa na mwongezeko kidogo wa takriban uh, takriban uh, trilioni kama mbili na nusu hivi kati ya mbili na nusu na nnei Uh, mwaka uchumia uliopita mwaka elfumbili ishirini na mbilibili ishiri na tatu na uh, baadhi tu uh, uh, ya vitu ambavyo vimpewa kipaumbele ni wizara ya ulinzi yani fen kwa kikubwa imepata uh, takriban trilioni tatu lukta nane uh, kwa mujibu wa, wa, wa waziri kwa mojibu waziri wa uchumi ambayo ni matia liisoma hyo bajeti na vile vile pia kulikuwa na wizara ya afya ambayo pia haikupata kikubwa sana kulingana na uh, bajeti ya mapau uh, maanaake ilipata trilioni uh, moja nukta sita uh, na vile vile uh, wizara ya elimu uh, kupata bilioni mia sita uh, hakika ni uh, jambo ambalo uh, wadau na watu wengi tu na wakilizungulizia na sijui pengine labda hali ya maisha ya kawaida kama ilivyo katika mataifa mengine wananchi wa kawaida wan, kwengi wanalalamika hali ya maisha haswa gharama ya maisha imepanda tu sio uganda lakini hata nchi jirani ukiangazia kama vile kenya na vile vile tanzania ni nchi nyingi tu na vile vile uh, watu pia walikuwa na wananchi pia walikuwa wanatarajia kwamba uh, hii jaribu kuzungumzia au kujibu baadhi ya maswali jesi uh, gharama ya maisha itakapopunguzwa maanake sasahizi so nchi uh, ya uganda uh, ina deni denikatika uh, okay, dola za kimarekani ni dola uh, dola ishirini dola bilioni ishirini uh, ni deni Tama, kama deni ambalo nchi uh, inadaiwa lakini ukiangalia katika bajeti Uh, katika hizo dola bilioni ishirini ambazo ni sawa na bilioni eh, ni sawa na kilioni, uh, ni sawa na trilioni themanini za kipesa za taslim za uganda yni deni la uganda ni kubwa sana kuliko hata bajeti ambayo imesomai pia kuna tu baadhi ya vitu ambavyo pia vimeongeza ushuru Uh, kama vile ambazo uh, zinatumiwa kumbuka kwamba swala lailikdogobunz yeah. katika bunge mm. la uganda oh. manake uh, walivyokua wakipitisha shiria pale alisema kwamba kwa ajili ya kudhibiti masala ya usagaji badhi a bidhaa ambazo wanatumiawasagaji ni hizo na uh, kusema kwamba ni ninasaa uh, waongezee ushuru ama wa wapie ushurukwa no. ajili ya kudhibiti kudhibitia uh-huh. usagai Asante. asante sana, sana. sana mubal naona muda nao ni kama unatupa kisogo nashukuru sana kwa muda wako na kidogo ni vizuri niseme kwamba kulikuwa na viongozi ama kikao cha viongozi cha siku nne jijini kampala wakizungumzia swala la matatizo ya wakimbizi katika eneo la pembe ya afrika na katika mataifa ya afrika mashariki hilo tu ni kukufahamisha kwamba mkutano huo ulikuwa unafanyika nashukuru sana wote walioshiriki kwenye jukwaa la waandishi wiki hii ndani ya kipindi cha kwa kutoka hapa A voa jina langu harizon kamau ningetaka kuwashukuru uh, sadam mubale akiwa ubc uganda vilevile maiko kwema akiwa mwanahabari wa kujitegemea huko nchini kenya bila kumsahau halifa said ambaye ni kutoka mtandao wa habari wa chanzo nchini tanzania hadi wakati mwingine basi nakutakia kila laheri popote ulipo