hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msomaji ni mimi idi ligongo korea kaskazini imefiatua makombora mawili ya masafa mafupi katika mwambao wa mashariki leo jeshi la korea kusini limesema katika kile pongyan ilionya kuwa majibu yasiyoepukika kwa mazoezi ambayo vikosi vya soul imefanya mapema alhamisi na vikosi vya marekani majaribio ya korea kaskazini ni ya karibuni katika mfululizo wake wa majaribio ya mwaka huu mwezi uliopita ilijaribu bila mafanikio kupeleka angani sateliti yake ya kijasusi majaribio hayo yamefanyika wakati mshauri wa usalama wa taifa wa marekani jake sullivan yupo tokyo kwa mkutano na wenzake wa japan na korea kusini alikutana na cho taiyang wa korea kusini na takeo akiba wa japan kujadili programu ya makombora ya korea kaskazini ya mwaka mzima lakini juhudi za kupinga zimeifanya korea kaskazini kuachana na programu yake ya silaha za nyuklia vita vinavyosababisha uharibifu mkubwa sudan vimeingia mwezi watatu leo hii huku mauaji ya gavana yakiashiria ukurasa mpya wa kuongezeka mapigano katika jimbo la magharibi la daafur toka aprili 15 jeshi la sudan linaloongozwa na abdul fatah al burhani na kikosi cha dharura cha rsf kinachoongozwa na naibu wake wa zamani muhammed hamdan daglo wamekuwa wakipambana katika mapigano ambayo yameharibu vitongoji vyote, vyote vya mji mkuu khatum mapigano hayo yalienea haraka katika majimbo hasa dafur na yameua takribani watu8 kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni za mradi wa sehemu za migogoro ya kivita na matukio kutoka mwezi uliopita burhan alishutumu rsf kwa kumuua gavana wa jimbo la daafur magharibi khamis abdullah abakar katika shambulio la kihaini siku ya jumatano abakar alikamatwa na baadaye kuuawa baada ya kutoa matamshi ya kuwakosoa wanajeshi hao katika mahojiano ya simu na kituo cha televisheni cha saudi arabia katibu mkuu wa nato jams stoltenberg alhamisi amesema vita vya ukrain vinaonyesha haja ya kusimama pamoja na ukrain na kuendelea kuipatia misaada aliwaambia wanahabari wakati alipowasili katika makao makuu ya nato kwamba baada ya kuanzisha mashambulizi marefu ya kujibu mapigo ukraine imefanikiwa kupata na kukomboa maeneo ya ardhi ambayo yalishikiliwa na wanajeshi wa rusia wakati wa mapigano amesema kwamba ukraine kwa sasa ipo katika kupata mafanikio na hivyo kusababisha msukumo zaidi kwa rais wa russia vladimir putin kuweza kukubali kukaa kwenye meza ya mapatano na kuipatia nafasi muhimu kwenye mazungumzo ya amani kabla ya mkutano wa wakuu wa ulinzi wa nato kundi la mawasiliano na ukraine linaloongozwa na marekani lilikutana leo leobrusels kujadili misaada zaidi ya kijeshi kwa taifa hilo la ukraine na kamati ya bunge ya uingereza ilimkemea vikali waziri mkuu wa zamani boris johnson alhamisi ikisema alidanganya bunge kuhusu vyama vilivyokiuka kanuni za kutotoka nje wakati wa janga la covid 9 na alihusika katika kampeni ya kuwatisha wale wanaochunguza mwenendo wake kamati maalum ya bunge iliamua kuwa vitendo vya johnson vilikuwa ni ukiukwaji wa wazi wa kanuni na ilistahiki asitishwe kazi kwa siku tisini kwenye bunge adhabu hiyo ingetosha kuitisha uchaguzi mdogo ambao ungemsababisha johnson apoteze kiti chake katika bunge lakini waziri mkuu huyo wa zamani aliepuka fedheha hiyo na hivyo kumlazimu ajiuzulu siku ya ijumaa baada ya kamati hiyo kumpa taarifa ya matokeo yake mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hivi sasa tunamwalika patrick ndwimana kwa ajili ya kukuletea matangazo ya kwa undani kutoka hapa washington dc mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kwa nami karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani ni kipindi cha kwa undani katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tunaangazia bajeti za mwaka wa fedha wa 234 katika nchi za jumuia a afrika mashariki na katika sehemu ya pili tunamulika juhudi zinazofanywa na jumuiya y igad kutatua mzozo wa sudani anayeukaribisha jina langu ni patrick ndwimana serikali za kenya tanzania uganda na rwanda zimetangaza leo bajeti za mwaka wa 4 mbele ya mabunge ya nchi hizo makadirio ya bajeti ya kenya ni shilingioi367 serikali imetangaza pia hatua za kuongeza mapato bajeti hiyo ni kubwa zaidi katika historia ya kenya kama anavyoarifu mwandishi wetu wa nairobi kennedi wandera licha ya wabunge wa upinzani alhamisi kuondoka bungeni kuhususia usomaji wa makadirio hayo waziri wa fedha njuguna ndungu amewasilisha bejeti ya shilingi trilioni 367 ya mwaka wa kifedha 22 na24 ambayo ni ya kwanza katika utawala wa rais william ruto na kubwa zaidi katika historia ya kenya ikiwa na malengo ya kupunguza gharama ya maisha kuongeza ajira kustawi jamii kupanua wigwa wa kodi kuzalisha mapato zaidi na kufikia mgawanyo uliosawa zaidi ya mapato kwa raia wa kenya ameeleza waziri wa fedha njugu na ndungu mbele ya bunge la kitaifa aidha as... waziri huyo ameeleza kuwa bejeti hiyo pia inalenga kuboresha kilimo biashara ndogondogo na zakati kuwezesha upatikanaji wa nyumba na makazi bora na serikali kuwekeza katika huduma za afya na kiwango chake cha matumizi ya kawaida ni shilingi tilioni 25 huku shilingi bilioni 743 zikitengewa maendeleo bejeti hii inayolenga kufikia mapato ya shilingi triloni 29 ambayo ni asilimia 1820 ya pato la taifa inatajwa kuwa na makusudio ya kuwezesha ukuaji wa nguzo kuu ikiwa ni pamoja na miundombinu viwanda uchumi wa samawati sekta ya huduma mazingira na mabaaliko ya hali ya hewa elimu na mafunzo ajenda ya wanawake na uwezeshaji wa maendeleo ya vijana pamoja na ulinzi wa kijamii michezo utamaduni na sanamu bwana bwanandungu anaeleza kuwa licha ya uchumi wa kenya kupondwa na misukosuko mingi ikiwa ni pamoja na kupanda kwa gharama ya maisha na athari ya mabadiliko ya tabia y nchi ambayo ya yameathiri vibaya utoshelevu wa chakula na gharama ya maisha kwa ujumla gharama kubwa ya nishati inayotokana na, na mzozo kati ya ukrain na urusi uchumi wa kenya unatarajiwa kupanuka zaidi kwa asilimia 55 223 kutoka al48 mwaka 2serikali ya rais ruto katika bijiti hii ya shilingi bilioni mi 3 zaidi ya mwaka 2220 inalenga kuongeza juhudi za kukusanya mapato kwa lengo la kufikia shilingi trilioni 4 na kufanikisha hili inataraji kutekeleza mseto wa hatua za kodi na mageuzo ya sera ya ukusanyaji wa mapato ili kuziba mapungufu ya e yake ya shilingi bilioni bini na 78 la taifa serikali ya ruto inataraji kukopa shilingi bilioni 131 kutoka vyanzo vya kigeni sawa na 8 ya pato la taifa na shilingi n586 Andani, sawa na la nchini tanzania serikali imepanga kutumia shilingi tlioni4439 na kwa mwaka wa fedha wa 23224 na katika miradi ya maendeleo na matumizi ya kawaida dina chahali yanaarifu zaidi kutoka dar es salaam akiwasilisha bajeti hiyo ya mwaka wa fedha 4 waziri wa fedha na mipango dr mgulu nchemba ameiita bajeti hiyo kwamba ni ya kimkakati yenye lengo la kuwafikia wananchi wa kipato cha chini kwa kuongeza bajeti zaidi katika sekta muhimu ikiwemo kilimo hususan sekta ya umwagiliaji usalama wa chakula mifugo na uvuvi miundo mbinu afya pamoja na nishati ya umeme hususani wa vijijini kuanzia kipindi cha mwaka92h dunia imepita kwenye changamoto kubwa za kiuchumi kufuatia kuenekaa janga la uviko 19 e, vita vya urusi na, na ukran ambavyo vilizuka februari 222 hii imeathiri ime, si tu upatikanaji wa bidhaa muhimu katika soko la tanzania lakini pia imesababisha mfumuko wa bei katika baadhi ya nchi zote hapa duniani tumeweka mkazo katika sekta za kimkakati kama vile kilimo viwanda ufugaji uvuvi miundombinu ya umeme uchukuzi na usafirishaji na sekta za kijamii kama vile elimu na afya waziri wa fedha amependekeza marekebisho kadhaa ya kodi katika kuongeza pato la serikali na pia kutoa unafuu katika sekta mbalimbali kwa lengo la kuchochea shughuli za kiuchumi na biashara kuongeza kima cha usajili wa kodi ya ongezeko la thamani kinachotakiwa kwa mfanyabiashara kusajiliwa kutoka shilingi milioni miamoja hadi shilingi milioni mia mbili serikali itaendelea kuongeza kima huhusika hadi kufikia shilingi milioni mia tano ili kuepusha athari za kimapato zinazo weza kujitokeza lengo la hatua hii ni kuongeza ufanisi katika usimamizi wa kodi ya ongezeko la thamani na kuchochea ulipaji kodi wa hiari kusamehe kodi ya ongezeko la thamani kwenye marigafi za kutengenezea viwatilifu vya mimea na vya mifugo lengo la hatua hii ni kuwapa unafuu wazalishaji wa viwatilifu vya mimea na mifugo hapa nchini na kulinda viwanda vya ndani hata hivyo waziri wa, wa fedha amesema kwamba licha ya changamoto mbalimbali mbali, bado kuna mwamko mdogo katika ulipaji wa kodi huku pia akionya mamlaka husika na ukusanyaji wa kodi kuacha kufunga biashara za wateja wakati wa migogoro kikodi. ya kikodikufunga biashara badala ya kumchukulia hatua mwenye biashara ni hatua za kikatili dhidi ya biashara ni hatua za kikatili dhidi ya shughuli za uzalishaji hatua hii inalenga kulinda ajira za watanzania mapato ya biashara kukuza uchumi na kuongeza mapato makadirio ya bajeti ya rwanda katika mwaka wa 22324 ni sawa na franca za rwanda tilioni 53 kama anavyoarifu silvanus karemera kutoka kigali bajeti ya mwaka w ujao wa fedha nchini rwanda imepanda kutoka dola bilioni 4e milioni 7948 hadi dola bilioni a na milioni 30 hili likiwa na ongezeko la dola milioni 2953 asilimia 63 ya bajeti hii itatokana na makusanyo ya ndani kwa mwaka 223224 misaada kutoka nchi za kigeni itachukua asilimia 13 ya bajeti hii huku asilimia 24 ya bajeti hii ikitokana na mikopo kutoka nje ambayo ni sawa na asilimia 24 ya bajeti nzima takwimu zilizotangazwa wakati wa kusoma bajeti hii zinaonyesha kwamba kwa ujumla rwanda inajitoshereza kwa bajeti yake katika kiwangocha asilimia 87 waziri wa fedha wa rwanda d uzeri ndajijimana amesema kwamba hadi sasa rwanda hutumia vema bajeti yake huku akitumia mfano wa mwaka huu wa fedha imibara yagateganyo dufite kugeza ubu ko takwimu za sasa zinaonyesha kwamba tumeitumia bajeti yetu ya mwaka 2223 hataa kiwango cha asiiia 99.6 kitu ambacho ni ushahidi kwamba bajeti nzima itatumiwa katika bajeti hii sekta ambayo imepewa kipaumbele ni sekta ya maendeleo na ujenzi wa miundo mbinu katika hatua ambayo imeonekana kutokuwa ya kawaida rwanda kupitia bajeti hii imesimamisha kutoza ushuru na mapato kwa watu wanaoingiza magari yanayotumia umeme na yale yanayotumia umeme na mafuta rwanda pia imepunguza ushuru na mapato kwa baadhi ya bidhaa zinazotengenezwa kutoka nje ya nchi za jumua ya afrika mashariki huku ukitolewa mfano wa asamaki unaagizwa kutoka nji ya nchi hizo za jumua ya afrika mashariki ambako watatozwa asilimia 25 baadaasiliia 35 kama ilivyo kwenye jumu ya afrika fka masharikitutaendelea pia kutotoza bidhaa zinazotumiwa katika ujenzi na katika viwanda kwa kuzingatia ule makati wa kuinua uchumi baada ya covid-19 wabunge hata hivyo wameonyesha wasiwasi kuhusu baadhi ya miradi ambayo bado kukamilika kiasi upa cha bajeti bajetinaomba uh, kuma... maelezo kuhusu miradi hii kama ule wa kufua umeme kutoka maporomoko ya mto rusumo lakini pia miradi mingine ya kuhakikisha umeme unawafikia wananchi walio wengi uganda inapanga kuongeza matumizi yake kwa asilimia ya kumi katika mwaka wa fedha wa makadirio ya bajeti yake yakiwa sawa na shilingitlioni7 nchi hiyo inatarajia kutumia shilingio8 kulipa madeni yake ya nje mchambuzi wa maswala ya uchumi nchini kenya charles karisa anasema tatizo kubwa na la muda mrefu kwa serikali za afrika mashariki ni kwamba zinaongeza ushuru kila mara kwenye bidhaa msingi ili kupata mapato ya ndani kutokana na kukabwa na madeni makubwa ya nje hali ambayo inazidi kumuumiza mwananchi wa kawaida je cal ca serikali zinaweza kuongeza mapato ya ndani bila kuongeza ushuru kwenye bidhaa msingi ndio linaweza kufanyika maanake ukiangalia uh, kuna nchi zingine ambazo uh, kwa mfano tanzania wamejaribu sana kwa miaka iliyopita ulemareshi uh, magufuli meatkkati kisha ke, ke, kwamba tunazalisha ama incentives uh, mashirika ya nje hususan waweke uh, makampuni ambayo anaweza kuzalisha sana alafu pia tuzingatie zile sekta ambazo ni muhimu for growth of a kwa mfano tu uh, sekta ya kilimo lazima tuweke mikakati ambayo itachukua muda lakini baadaye tutapata uh, matokeo yake kwa hivyo ile sekta ambazo ni ningu kwa mfano ni infrastructure nyingi uh, sekta ya afya sekta ya kilimo sekta ya kawi kwa hivyo lazima tuweke infrastructure ambapo uh, tunas na hizi areas so that in the long hiziihe tunapata kwamba tunaweza kuzalisha ak kitu muhimu ni kuzalisha kwa wingi so that uh, we are able to produce na tunapata mapato ya ndani uh, hususan tuakikisha uh, kwamba tuna kuomba uh, madeni katika nchi zingine za nje nadhani uh, hilo pia la kuzalisha zaidi upande wa sekta ya kilimo linaweza pia kuchangia sababu kuna ayo maombe ambayo yametolewa mfano huko uganda wanasema bajeti itizame e, namna ya kupunguza gharama ya maisha au mfumko wa bei kuzalisha chakula zaidi inaweza kuwa ni njia mbadala ya kukabiliana na mfumko wa bei ndiyo hiyo ni, ni, ni, ni sekta tu moja kama ilivyosema kilimo manake unakuta kwamba ikiwa tunaweza kuzalisha chakula katika nchi zetu Uh, konfano, tenine, hatuna, uh, droughts, ano, kumba, kweka, kwa mfano kama pengine hatunau ama kiangazi unekuta kwamba hatukuweka mkakati amafano kenya kudhibiti kiangazi kitapakuja maanake tunategemea kiangazi aa tunategemea kwa hivyo lazima tulete njia mbadala konfano, njia kwa mfano ni nyuzi amagon kuakikisha kwamba jambo hilo hata kama hakutanyesha mvua tunaweka hiyo n kuaisha kamba tunalazirisha mapato si mpande wa kilimo peke yake pia upande wa uh, kawi ama ukitenda production ndo nalta mambo mengi sana na pia unaleta wa ama mfunko kwa hivyo uh, kitu mhimu kama alivyosema uh, ni kwamba ndiyo kilimo ni muhimu kwa hivyo lazima uh, uh, tuweke tuwekekisha amba tunalazimisha kwa wingi na vile vile pia tuangazieekta muhimu zingine ambazo ni muhimu electricity yaani unapozungumzia masuala ya nishati kuwa na nishati ya kutosha ni upande wa uzalishaji wa viwanda ndio ndio jambo liin sana lazima tuweraflimali kwamba sekta hiyo inakuwa na inasaidia kuzalisha katika ma ni charles karisa akizungumza nasi kutoka nairobi muda mfupi tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani sehemu ya pili tunaungana na mwenzetu kutoka kenya jason nyakundi akiripoti kuhusu jitihada zinazofanywa na jumuiya ya igad kutatua mzozo wa sudan mkuu wa jeshi la sudan hayuko tayari kukutana na jenerali adui ambaye amekuwa kwenye vita naji kwa wiki nane kulingana na taarifa ya afisa wa serikali ya siku ya jumanne baada ya umoja wa kikande kupendekeza kukutana ana kwa ana kati ya wawili hao katika mkutano wa kilele uliofanyika nchini jibuti jumuiya ya maendeleo ya nchi za afrika mashariki iga ilitangaza kuwa itapanua idadi ya nchi zilizopewa jukumu la kusuluhisha mgogoro huo huku kenya ikiwa mwenyekiti wa nchi hizo zikiwemo ethiopia somalia na sudan kusini mkuu wa jeshi la sudan abdel fatah al burhan na naibu wake wa zamani muhamed hamdan daglo anayejulikana kama hemeti wamekuwa kwenye vita tangu aprili 15 baada ya kutoelewana katika mzozo wa madaraka kufuatia mapinduzi ya mwaka 2021, ambayo yalivurua kipindi cha mpito cha sudan kuelekea demokrasia george kuelekeademokraia ni mtaalamu wa masuala wa usalama na kwanza nimemuuliza anavyoiona hali nchini sudan sudan bado iko hali mbaya maanake juhudi zimefanywa uh, jamii kima ya kimataifa imejaribu kuingilia kati katika mapigano hayo na mpaka hivi sasa kudalili ni kwamba majenerali wote wawili hawako tayari kuketi chini na kufungua mazungumzo ili kuweza kutatua tatizo la kiusalama katika taifa hilo na ikiwa hali tabaki ni hii hii ni kumaanisha ya kwamba mambo yatazidi kwenda mrama na kutakua kna tatizo kubwa sana la kiusalama kule sudan na kadhalika mataifa jirani na si mara ya kwanza ambayo tunashuhudia mambo kama haya maanake nakumbuka miaka ya themanini mazungumzo kama haya yalijaribika kule, kule uganda na ikawa kwamba kutakua kona suluhisho lakini pindi tu mazungumzo yalipofungwa basi oeri mseveni alirudi kichakani na kuweza kutimua serikali ambayo ilikuwa imeweko pale sudan, kwa hivyo jambo ambalo tunaona sudan ni kwamba hawa mababe wawili kila mmoja anapigania kutawala taifa hilo na suluhisho la hivi vita basi ni kumwondoa mmoja bai, kati hawa wawili na ni upi ambaye ataondolewa na ata, itatumika mbinu ngani kuweza kumwondoa manake tukisema tu tuwe na mazungumzo ilhali tatizo ambalo linazungumziwa pale halija tatuliwa manake hawa wawili kila mmoja anavuta upande wake na kusema ya kwamba mimi ndiyo nafaa kuwa mtawala wa taifa hili na mataifa kuingilia kati na kuwaweka katika meza ya mazungumzo bila kuwashurutisha nafikiri sasa wakati umefika ambapo mababe hawa wawili wanafaa kuonyeshwa kwamba jamii ya ulimwengu inaweza tumia nguvu ili kuweza kutafuta suluhisho la hali ya usalama na utawala katika taifa hilo la, la, la sudan manake mazungumzo yamewekwa na hawa wawili waliyasusia mazungumzo haya na hili ni jambo ambalo kweli linatoa picha uh, kamili kwamba hawako tayari kuketi chini na kulizungumzia hili swala na kuweza kusitisha mapigano ambayo yanaendelea hivi sasa kule hartum maanake ila hali ya hapo kitambo wote walikuwa chini ya serikali ya omar al bashir lakini hivi sasa kila mtu anavuta upande wake maanake anaona mimi ndiye stadi zaidi na mimi ndio nastahili kuwa kiongozi wa taifa uh, la sudan na kumbuka pia sudan kusini manake pia wao unapata kwamba kulikwako salvakir na rek mashar wote walikuwa katika ile serikali ya john garang na wote walifanya kazi kwa pamoja lakini pindi tu gran alipoondoka basi hawa wawili kila mtu akaanza kuvuta upande wake na hili ndilio jambo ambalo tunalishuhudia kule sudan hivi sasa na in, in, in, inafaa ulimwengu jamii ya kimataifa ipate funzo kutokana na mambo ambayo yanaendelea sudan hivi sasa kwamba kumwondoa kt tu bila kuwepo na suluhisho la kudumu haswa la mambo ya demokrasia na utawala katika taifa hilo sio jibu la utawala mbaya katika mataifa na hili ni jambo ambalo tumeona eh, hali kadhalika kule libya wakati gaddafi alipoondolewa hali ya kiusalama bado ni mbovu katika taifa hilo na hili ni jambo ambalo lazima tulitathmini kama jamii ya kimataifa tujue ya kwamba kila wakati kunakuwako na tatizo la utawala na kusema kwamba lazima tumwondoe kiongozi fulani ni lazima tufnele kwa kimombo wanasema uh, tuwe na mpango wa kuweza kuimarisha uh, demokrasia katika taifa hilo na haja ya usalama hali kadhalika rasimu ya taarifa ya mkutano wa gad iliyotolewa na ofisi ya rais wa kenya william ruto ilisema viongozi wa kitengo cha nne watapanga mkutano wa ana kwa ana kati ya burhan na daglo katika mojawapo ya miji mikuu ya kanda afisa huyo wa serikali ya sudan ambaye hajaidhinishwa kuzungumza na vyombo vya habari aliyeambiaa kuwa katika mazingira ya sasa burhan hataketi meza moja nahemeti, na hemeti ambaye anaongoza kikosi cha rsf majenerali hao wawili mwanzoni mwa vita walielezana kuwa wahalifu na pande zote mbili zimeshindwa kuheshimu mapatano mengi nafikiri jamii ya kimataifa imekuwa ikifanya makosa mara kwa mara manake kuna umoja wa bara afrika baada ya uh, albashir kuondolewa hatukusikia sauti ya umoja wa afrika na hali kadhalika tukusikia sauti ya umoja wa kimataifa na kwamba iliwapa nafasi hawa majenerali wawili kuweza kujiweka kujiami kiasi ya kwamba kila mmoja alikuwa natajitayarisha kwamba wakati utafika litajaribu kutumia nguvu ili kuweza kutawala hili taifa kwa hivyo jamii ya kimataifa imekuwa ikitepetea katika mataifa mengi tu si sudan peke yake manake tungekuwa tayari tumejifunza funzo kutokana na hali ilivyo kule libya sisi kama jamii ya kimataifa huwa tu tunatizama na kusema haya ni masuala ya ndani na yanafaa yawe na suluhisho la ndani, ndani. lakini hali ilivyo sasa sudan ni kwamba tuliwapa yule mwanya hawa majenerali na hivi sasa wametumia pengo hilo kuweza kusababisha utovu wa usalama ndani ya taifa hilo na kuanzisha mapigano ya ndani kwa ndani ambayo yana adhiri kubwa kwa wananchi wa taifa hilo la sudan kama kutokwako na suluhisho za, la dharura sudan itajipata katika hali ambayo tunaishuhudia kule libya na hali kadhalika tuje karibu tu sudan itajipata kwa hali ambayo ilipata taifa la somali kuanzia mwaka wa tisaini na mbili mpaka hivi sasa kwamba kutakuwako na vikundi ambavyo vitakuwako ndani ya taifa la sudan na vitakuwa vikilumbana mara kwa mara na hali ya kiusalama itazidi kuharibika kuku, kudhohofika na wananchi wengi watapata watakuwa katika hali ya matatizo na jambo ambalo litafuatia ni kwamba tutakuwa ko na watu wengi sana kutoka sudan ambao watavuka mipaka na kuwa wakimbizi na hii itatatiza hali ya kiusalama katika kanda nzima na hali kadhalika itatatiza uchumi wa nchi jirani kwa hivyo ni lazima tuangalie hili tatizo la sudan kama mataifa jirani na hali kadhalika uh, umoja wa afrika tulizungumzie na tulitafutie suluhisho maanake hali ikiendelea vile ilivyo basi hivi karibuni hatutakuwakona taifa la sudan na kulizungumzia hatua ya a ilikuja baada ya mazungumzo ya jeda kusimamishwa huku wapatanishi wakishutumu pande zote kwa kukosa umakini tarehe mosi juni marekani iliweka vikwazo kwa makundi hayo mawili yanayopigana lakini mapigano yamekuwa yakiendelea mjini khartum na vitongoji vyake kwa kweli hatuafutili mbali igad lakini wao kwa kawaida huwa wanaingilia kati mizozo na hakuna suluhisho wa ambalo wao ulipata kwa hivyo haya ni mazungumzo tu ambayo wanasema wanajaribu lakini sidhani wako na ule uwezo wa kuweza kuwashurutisha awa viongozi wawili amajenerali wawili kuketi chini na kuzungumza manake itafika wakati ndugu yangu ambapo tutasema ya kwamba ni lazima nguvu za kijeshi ziweze kutumika mapema hii hi kumbuka tulijaribu nguvu za kijeshi kule somali zilikuja miaka ya alfu mbili hali iliharibika mwaka alfu mojatsamiataa mbili na unaona sasa vile hali imekuwa ngumu kuweza kurudisha taifa la somali kama jinsi lilivyokuwa hapo awali na hali ambayo inaiona hivi sasa ikiwa tutaachilia sudan kuelekea hivo hivyo basi itakuwa ile ile kama ile ambayo tunashuhudia somali kwa hivyo jambo la msingi hapa ni kwamba iende kule na fimbo na karoti kwamba waeleze hamna budi kuketi chini mzungumze na msipozungumza basi itabidi tutumie nguvu za kijeshi ili kuweza kuwatawanyisha nyinyi na tuweke utawala wa kidemokrasia uh, katika hili taifa la sudan kwa hivyo mbinu ambayo imebaki tu ni nguvu za kijeshi kutumika kuweza kutatua mzozo ambao tunaoshuhudia kule sudan na tusiongoje maanake mswahili alisema usipoziba ufa utajenga ukuta tayari tunaufa tujaribu kutafuta mbiri ya kuweza kuziba ufa huu tusiongoje basi kujenga ukuta na yeye amekataa mazungumzo na ni wazi ya kwamba sasa yeye amejichukulia mamlaka katika taifa la sudan na kwamba yeye ndio kiongozi ambaye anataka kutambulika kule sudan na mbinu ambaye inajaribu kutumika na Igard, ya kwamba wawe na mazungumzo haitazaa matunda na nadio maake nasema tutembee na fimbo na karoti kwamba umekataa mazungumzo basi sisi tunatayarisha jeshi kuja kukuvamia wewe na, wala, na, na wala wafuasi wako kumbuka nimesema kwamba tunatarajia kuwa na wakimbizi kutoka katika taifa hilo kuingia nchi jirani utalete mzoro wakimpaka katika uh, kanda hii ya ya, ya, ya, ya ya afrika manake sasa tutakuwa na wakimbizi na hawa wakimbizi watitakuwa na athari kubwa pia kwa uchumi wa mataifa jirani na kumbuka pia ni tishu kwa usalama ya mataifa jirani manake hivi sasa ukiangazia taifa kama vile kenya linakabiliana na utovu wa usalama ndani ya mipaka ya kenya utovu ambao umeletwa kwa sababu ya kupatikana kwa silaha kutoka mataifa jirani ambayo zinaingia katika taifa la kenya na kutekeleza uhalifu kwa hivyo ikiwa sudani itaendelea itene, vile basi inamaanisha pia zile silaha ambazo zinatumika kule zitaweza kuvuka mpaka na kuingia kwa mataifa jirani na kuweza kutatiza usalama wa mataifa haya jirani kwa hivyo hili ni jambo ambalo ni lazima tuchukue taadhari kubwa manake adhari zake ni kubwa hasa kiuchumi na kiusalama zaidi ya watu alfumoa minn wameuawa tangu mapigano yaanze kulingana na takwimu kulingana wa umoja wa mataifa mapigano hayo yamewalazimu takriban watu milioni 2 kwa mama kwao wakiwemo zaidi ya watu 47 ambao wametafuta hifadhi katika nchi jirani umoja wa mataifa umesema pia kuwa watu milioni 25 zaidi ya nusu ya idadi ya watu wote wanahitaji misaada na ulinzi shukran sana jason nyakundi kwa ripoti yako hiyo kuhusu mzozo huu wa sudan ambapo leo umeingia kabisa katika mwezi wake wa watatu msikilizaji wetu sikosi kuungana na wenzetu katika kumekucha afrika bmj mridhi na mkamiri kibayasi wakiuletea taarifa mbalimbali walizokuandalia basi kufikia hapa tunakamilisha kwa undani patrik nduimana pamoja na mwelekezi uh, saida hamdun tuna wageni tukiwatakia usiku mwema