hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika ya mashariki saa bli afrika ya kati hapa washington saa 8 za mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari shirika la kutetea haki za binadam la human huma watch limesema kwamba kundi la waasi la em 2ht mkoa na rwanda huko mashariki mwa drc limefanya mauaji kinyume cha sheria ubakaji na matukio mengine ya uhalifu wa vita a watch imesema mashambulizi wa kutumia milipuko katika maeneo yenye watu wengi ya jimbo la kivu kaskazini yameua na kujeruhi raia kuharibu miundo mbinu katika nchi ambayo tayari ina hali mbaya ya kibinadamu makundi yenye silaha yanayopinga m2 pia yamefanya vitendo vya ubakaji watch imesema kwamba rwanda imepeleka vikosi mashariki mwa congo kutoa msaada wa moja kwa moja wa kijeshi kwa ajili ya em tatu kuwasaidia kueneza udhibiti zaidi wa ushuru na eneo jirani la masisi shirika hilo limetoa wito kwa serikali ya congo kupata msaada kutoka umoja wa mataifa na jumuiya ya afrika kuchambua kwa makini kurejesha wabaki kwa familia na kuwajibisha wahusika pande zinazozozana za nchini sudan zimeonyesha uwezo mdogo wa marekani saudi arabia na mataifa mengine ya kigeni katika kumaliza mzozo wa miezi miwili ambao unaingiza taifa hilo katika maafa zaidi si jeshi wala wanajeshi wa kikosi cha dharura cha rsf wanaoonekana wamebanwa vya kutosha kuweza kuyapa nafasi mazungumzo ya kusitisha mapigano huko jida kwa dhati mazungumzo ambayo wanadiplomasia wanalaumu kwa sehemu kubwa kutokana na mivutano kati ya mataifa ya kikanda yanaunga mkono pande moja au nyingine kuyahusisha mataifa ya kikanda yenye ushawishi kusaidia mazungumzo kama vile misri ambayo inaona jeshi kama mdao bora kama jirani thabiti huku mmoja wa falme za kiarabu ambao uliunga mkono wakati mmoja kiongozi wa rsf zinaweza kuwa na jukumu muhimu kuweza kupata maendeleo afisa mmoja wa marekani alisema meendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 75f na na nairobi kenya idadi ya vifo kutokana na boti iliojaa mizigo iliyopinduka katika eneo la mbali la jimbo la kaskazini mwa nigeria imeongezeka na kufikia zaidi ya 1 polisi na maafisa walisema hii leo jumatano katika mojawapo ya maafa mabaya zaidi katika miaka ya hivi karibuni boti hiyo ya mbao ilikuwa ikiwasafirisha watu kuelekea jimbo la kwara upande wa pili wa mto kutoka jimbo jirani la niger baada ya sheriha ya harusi ilipopinduka jumatatu usiku msemaji wa polisi wa jimbo la kwara ayaji okasmi aliambia ritrs siku ya leo kuwa watu wapatao 3 wamethibitishwa wa kufariki lakini haijabainika mara mmoja ni wangapi walikuwa kwenye mashua hiyo huko baadi wakisema ni zaidi ya mia mbili mwenyekiti wa kundi la hafidhina la viongozi wa kanisa la kianglikana hii leo jumatano alimshutumu mkuu wa kanisa duniani kote kwa kuendeleza ukoloni kwa ukosoaji wake wa, wa mojawapo ya sheria kali zaidi za kupinga mapenzi ya jinsia moja iliyoanza kutekelezwa nchini uganda tangu mwezi uliopita justin welby mkuu wa kanisa la uingereza lenye umini milioni85 wa ushirika wa anglikana duniani kote alisema wiki iliyopita alimwandikia askofu mkuu wa uganda stephen kazimba kueleza uzuni na kusikitishwa kwake kutokana na kazimba kuunga mkono sheria hiyo sheria hiyo inaweka adhabu ya kifo kwa baadhi ya vitendo vya jinsia moja na kifungo cha miaka 20 jela kwa kukuza ushoga na takriban watu 15 walifariki na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati mabasi wa mawili ya abiria yalipogongana lori nchini mali na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari muda ujao ungana naye kennes bwire katika kipindi cha kwa undani Undani. sehemu ya kwanza tunaangazia kufunguliwa mashtaka kwa aliyekuwa rais wa marekani donald trump tutaangazia pia hatua ya serikali ya kenya kuwazawadia wanamichezo wake wanaoletea nchi hiyo fahari kimataifa mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc aliyekuwa rais wa marekani donald trump anaendelea kufanya kampeni kutafuta tiketi ya kugombea urais mwaka ujao 224 kupitia chama cha republican na kuonekana kupuzilia mbali uzito wa mashtaka kadhaa yanayomwandama mahakamani mashtaka ya maha hivi punde yanayomwandama trump ni ya kubeba nyaraka zenye siri za serikali kuhusu ulinzi na uwezo wa silaha za marekani na nchi wa shirika wa neto mpango wa silaha za nyuklia wa marekani na udhaifu wa marekani pamoja na washirika wake kiulinzi ambazo alielezea kuweka nyumbani kwake malago florida hata baada ya kutakiwa kuzirudisha kwa serikali amin mwidao ni mchambuzi wa siasa za kimataifa yupo mombasa kenya amin huu ni mzigo kwa trump ama kwake ni jambo la kupuuza hizi ni habari za kutisha na na trump ni kiongozi ambayo kwamba kabla ya kuingia katika serikalini waliokuwa katika biashara na kuna baadhi ya watu walio walioeleza kwamba pengine kutokana na uhusiano wake na viongozi wa kimataifa tofauti ama viongozi wa kibiashara taarifa kama hizi zingekuwa ni taarifa zenye kum, kumpa nafasi ya, ya ukaribu zaidi na wale wenzake akiwemo kama vile pengine rais wa north korea wenye rais wa rasia na viongozi wengine wa kibiashara ambao kwamba angeweza kuzunza masuala ya usalama ikawa yampatia ya sifa katika katika mwendelezo wa utawala wake baada ya kuondoka katika katika ikulu kile kikubwa tunachokijua kwamba ni rais trump ni mtu amependa kujishaua mbele ya wenzake kwa maana maanailiwahi kutokea siku za mbeleni alipokuwa rais wa china amekwenda katika jumba lake ile la kifahari la maalazo aliwahi kuonekana akionyesha aki baadhi documents za kiserikali kwa hiyo huu ni mtindo ambao kwamba alikuwa tayari uko nao kwa kuonyesha hadhi yake ya duniani iko kiasi gani ama ni namnagani ya habari za ulimwenzo wanazijua za kwa hiyo bila shaka ingelikuwa ni chombo chino kumsaidia a so masuala ya kibiashara na masuala ya kimaslahi yake ya binafsi na maslahi ya taifa usalama wa taifa kwa usalamu wa taifa ingilik ni nikosa ni tishio kubwa sana kwa sababu habari kama zile zimetafutwa ama zimechukuliwa na watu kutoka sehemu mbalimbali za ulimwenguni kwa hiyo maisha yao yalikuwa hatarishi lakini vile vile mifumo ya kuchukua habari kama zile yamekuwa pia ya, lazima badilike kutokana na, na kutojulikana kuto, minani ambayo kwamba hame, macho yake yameona taarifa kama zile na ama kwa hakika ni tishio kubwa la usalama wa nchi ya marekani lakini pia nchi jirani kama zile ambazo walehusiana nao kisalama kama zile nchi za mrengo ya ato kulingana na mashtaka hayo amepatikana na nyaraka mia moja na mbili zile ambazofbi walichukua nyumbani kwake malago na hizi ni nyaraka ambazo zilipatikana hata baada ya kuombwa arejeshe akakataa kati ya nyaraka mia moja na mbili 31 ni zile ambazo e, zimewekwa katika kundi la nyaraka ambazo hastahili kuwa nazo kabisa kumi ni zile ambazo zina maslahi mapana na ya kisiri zaidi ya nchi nane kati yake ni zile ambazo hazistahili kufikiwa na watu wengi ni sensitive yaani watu wachache tu ndio wanastahili kuziona lakini zipo nyumbani kwake trump anaziweka hata baada ya kuambiwa zirudishe hazirudishi hajui alichokuwa anafanya ama ukiangalia katika utawala wake alikuwa na mfumo ya uongozi ambao alikuwa haizingatii katiba sheria wala kanuni za kiserikali ukiangalia katika masuala ya waliwashirikisha wa, wa katika utawala wake watoto wake wakiwa wafanyakazi katika katika uh, serikali yake biashara ya zake zikiwa zikiwazoendelea bila, bila ya, ya, ya, ya kuwa mbali na yeye na mambo mengi mengi alayoafanya katika utawali wake yalikuwa ni kinyume ya, ya utamaduni wa utendajikazi wa kiserikali kwa hiyo haya ni maendelezo ya zile tabia alizokuwa nazo na kwa kuhakika yeye ni mtu ambaye kwamba hana akubobea katika masuala ya kiserikali ni zaidi ni mfanyabiashara kwa hiyo aliendeleza ya yale aliokuwa akiyafanya kibiashara katika katika katika network za kiserikali na mengine kama tulivyozungumza ni kwamba kuna manufaa fulani ambayo kwamba angeyapata kutokana na nyaraka zile ambazok ameziweka haiwezekane tu mtu kuchukua nyaraka kuenda nazo kama alivyofanya yeye na kengine ni kwamba alikuwa hana heshima na na mifumo ya kiserikali ya utawala ndo maana akakataa kuregesha baadhi ya nyaraka ambazo alizichukua na aliandua rshi hiyo ni kuto kuchukulia muhimu uh, usalama pia wa, wa nyaraka zile kwa sababu mbali na kwamba yeye amekuwa nazo kuna ule umuhimu wa kuchukulia wakuziangalia waku, waku hizi nyaraka na kuhakikisha pale unapozitumia na unapoziweka nizo sawa tukizungumzia kwamba nyaraka baadhi ya nyaraka zilipatikana kwenye vyoo ni kwamba hakuziheshimu zile nyaraka wala yale maneno yaliyokako ndani kwa hiyo kwakehii ilikuwa ni kama pambo lile lakini haikuwa ni nyaraka ambayo kwamba ilikuwa inastahili kupewa sifa ama kupewa ulinzi uliotakika ktkikatiba kwa hiyo hiina pia ni, ni, ni, ni dalili ya kiwe mwenyewe katika maongozi yake ni kitu gani kilicho muhimu katika maisha yake na ni kitu gani ambacho ni kitu tu kama kitu chingine hizi nyaraka ambazo ni za usiri mkubwa kwa serikali hakuna mfumo maalum katika serikali ya marekani kuzilinda kiasi kwamba rais aliye madarakani anaweza kuzibeba kupeleka hatakako wakati wowote mifumo iko mifumo iko lakini kuna kuna makosa ya kibinadamu ambayo hutokea kama vile tunavyojua kwamba uh, ziko nyaraka fulani ambazo za rais biden pia alipatikana nazo ambapo alikuwa ni ziko mikononi mwake alipokuwa naibu wa rais ziko nyaraka zingine ambayo uh, alikuwa naibu wa rais pence alipatikana nazo lakini tofauti ya, zi, ya, zi, ya, zi, ya zile nyaraka zao nahizi trump ni kwamba pindi walipoziona waliduulisha serikali moja kwa moja na wakashirikiana waka na serikali kuhakikisha nyaraka nyara zile zimepatikana na hifadhi inayostahiki lakini tofauti ya rais tump ni kwamba hata kama ilikuwa makosa yametokea katika usafirishaji wa nyaraka hizi na nyingine zake zikienda katika maeneo yake binafsi ilipotambulikana ali, alijaribu kuweka kizuizi kuyarejesha nyaraka zile katika serikali akidai baadhi yao ni zake na zingine alikuwa ameziondoa katika ile katika ile classification ya ya hifadhi ya hali ya juu ya serikali iliokuwa ikitakiwa o mawakili wake wawili wamejiondoa katika kesi hiyo licha ya kwamba wamekuwa wakimtetea kwa muda mrefu unatafsiri vipi kujiondoa kwa mawakili hao kwa kifupi kifupit katika sifa zake alizonazo ana matatizo sana katika masuala ya kulipa hilo ni moja ambalo jambo ambalo wamelifanya swali la pili ni hizi kesi na wa wasasa si kesi ya kibinafsi ni kesi ya kiserikali yenye masilahi ya nchi watu wengine hawakutaka kuwa na sifa ya kwamba wakutika, katika upande upande mbaya wa historia lakini la tatu kati ya kesi zote zinazomkumba rais trump madeni yake yanalipwa na madini, na michango ya kisiasa kwa hiyo watu wmawakili wenye heshima zao wenye sifa ambazo kwamba hawataki zichafuke hawataki kuonekana kwamba wamelipwa ama malipo yao yametokana na michango ya kisiasa lakini sio kwa kuwamshtakiwa mwenyewe rasmi kama washtakiwa wengine wanavyolipa ana kampeni anasema kwamba wanamwandama anatumia neno la kiingereza kila mara alafu kila mara anasema kwamba hii ndiyo siku yenye jinamizi kubwa kwa taifa hili kwa sababu yeye anahisi si anaandamwa ni marekani inayoandamwa na kwamba utawala uliopo ni utawala hafifu ana kampeni kila siku anajua uzito wa anayomkumba ama ameadaraa umepuzilia yote bila shaka uvito wayale yanayomkumba ya anayatambua na hili anayotumia niama mbinu ya, ni ya, ya kujaribu kujikinga na, ya, na mashtaka yaliyopo ndo maana akasema kuna ama iaandamwa na kisiasa ili ili kumalizwa kwa sababu ataudaniya rahis lakini ukweli uliyoko, na mambo na habari zilizodhihirishwa katika mashtaka haya ni kwamba makosa yalifanyika kwa hiyo hiyo mbino anaoitumia ni kujaribu kujikinga na mashtaka ambayo aliyoko akiwa na imani kwamba pengine aweza akapata imani ya kisiasa katika katika kujitetea katika, katika mashtaka yanamkumba si hayo tu hivi majuzi mashtaka yamefunguliwa new york kuhusiana na, na sakata la kufanya mapenzi na mmoja wa wacheza filamu za watu wazima na baadaye kutoa pesa ili kumnyamazisha ana mengine msubiri kama yanamsubiri kama kujaribu kubadilisha matokeo uchaguzi mkua, Georgia, ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2 o aka yanamsubiri kushawishi wasimamizi wa uchaguzi ama wasimamizi wa jimbo hilo kubadilisha matokeo mashtaka ni mengi kisiasa na washindani wake yanampa umaarufu wowote yanamfanya anafifia ama kisiasa anasimama wapi kati ya wa washindani wenzake mwaka elfubianne ubaya ulioko ni kwamba washindani wa wenzake wana hofu bado wana hofu ya kwamba ana kuna watu wengi katika wa, chama cha republican chapat wanaomuunga mkono uh, rais trump na kila mmoja wao waoba ikiwa trump atajiondoa katika kinyanganyiro hichi basi wale wafuasi wa trump watakwenda kwa wao ahiyo mpaka leo hivi kila, kila mshindani wake uh, yuko katika mrengo huo wa kusema hii ni witch hunt ama yuyaandamwa na na serikali ndio maana mashtaka haya yamekuja lakini itakapofika wakati uh, ambapo kwamba mashtaka yamemlemea yale mashtaka ya goje yakija na mengineyo yakiwa yamemlemea basi bila shaka kutakuwa na baadhi ya wafuasi wataanza kujigawanya mgawanyiko utakapo utakapoingia ndipo hawa wapinzani wenzake watakapoenda moja kwa moja kumshutumu yeye na mashtaka yake ama ku-, ku, ku kujiondoa kando pamoja na ufuasi wake wakiwa lakini wanatamaa ya kwamba mashtaka yanayomkumba yana, yana, yana yatakuwa hii yenye kumzamisha katika bahari ya kisiasa na yee atakuwa joja uh, atakapohutubia wanachama wa republican atakwenda na ujumbe gani wa kuandamwa ama ujumbe wa kuleta chama pamoja kisije kikagawanyika unavyotabiri sidhanii kwamba ana ujumbe wa kuleta chama pamoja i ujumbe wake mkubwa mwanzo wa kuingia kwenye siasa mpaka leo ni kwamba nadama na huo ndo ujumbe ambao kwamba walingana na hali yaliyonayo sasa ya kisiasa ukigalinganisha na mashtaka yanayomkumba katika nyanja za za kisheria kwa hiyo kile itakavokua hamu kubwa sana yakeii ya kuendelea na masuala ya yaitwaje ya kuna maswala kubwa ya kuendelea na masuala ya, ya ya kura zake na vile vile masuala ya ya ku-, ku, ku kuomba pesa kwa wanachama wa Repub, republican party kumsaidia katika ya, haya, haya masuala yamayomkumbwa kisheria amin mwidau ni msomi mchambuzi wa siasa za kimataifa nimezungumza naye akiwa nairobi kenya asante amin ah, nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi hii ni sauti amerika voa <mulia> unasikiliza kwa undani kutoka sauti amerika voa kenya imeanza sera ya kuwatunuku au kuwazawadia wanamichezo na wana sanaa wanaobobea katika fani mbalimbali mbali. akizindua mpango huo rais wa kenya dr william ruto alimtunza shilingi milioni t 5 pesa za kenya fith kipiegon bingwa wa mbio za mita 15 ambaye ameandikisha rekodi mpya ya mbio hizo katika kipindi cha siku saba fednando manyala mwanariada mwenye kasi sana barani afrika alituzwa kwa kupokea shilingi milioni mbili pesa za kenya wenzetu colin adede na mina chombo wanaangazia hili katika kwa undani kutoka studio zetu za mombasa asante sana wenzetu kama ulivyogusia serikali ya kenya imeanza mfumo ama mpango wa kwanza kuwatunuku na kuwatambua wachezaji katika fani mbalimbali na pia wanasanaa ambao wanabobea katika viwanja mbalimbali mbali. kuanzisha tu hii rais william ruto hapo jana alikutana na wanariadha faith ikipiegon na ferdinand omanyala ambao wameandikisha matokeo mazuri hivi karibuni faith kipiegon akiandikisha rekodi mbili katika kipindi cha siku saba kwenye mbio za mita 5 na mita 5 katika mita 5 ilikuwa ni mara ya kwanza kwa faith kipiegon kushiriki mbio hizo na kuandikisha muda bora katika dunia muda huo uliandikishwa katika mbio za diamond league ambazo ziliandaliwa kule ufaransa kwenye misururu ya michezo ya diamond league katika mazungumzo yake alipowapokea rais william ruto amesisitiza kwamba wizara ya michezo chini ya serikali yake inaangazia upya kutekeleza sera ya kuwatunuku na kuwatambua wanariadha na wanasanaa mbalimbali ambao watabobea katika e, fani mbalimbali za michezo na pia sanaa amesema kwamba ameamrisha wizara ya michezo kuangazia upya na kubuni sera ambayo itasaidia kutambua ni njia gani ama ni kwa mfumo gani wachezaji hao watatunzwa mpango huu wa kuwatuza wanariadha na wachezaji waliobobea ulianza chini ya utawala wa rais hayati rais mwaikibaki ambaye aliweka mpango wa kuwatuza wanariadha waliokuwa wamefanya vyema katika mashindano mbalimbali ikiwemo mbali, mashindano ya riadha ya dunia na pia yale ya olimpiki na pia mashindano ya marathon ambayo yalikuwa anaandaliwa katika sehemu mbalimbali na kutokana na hilo sasa utawala wa rais william ruto inakusudia kutekeleza hilo kwa kuhakikisha kwamba inawatambua wachezaji ambao anasema kwamba ni viongozi ambao wanatambulisha taifa la kenya na kuipatia kui shime katika jumuiya ya dunia rais amependekeza wanariadha wa kenya kupewa pasipoti za kiwango kile cha ubalozi ambacho kitawasaidia kufika katika mataifa yoyote hapa ni katika hotuba yake aliyoitoa akiwa katika ikulu ya rais hapo jana We want to honor and them The new scheme... tunataka kuwaheshimu na kuwatuza michezo wetu ifaavyo Uh, azina hii mpya itaangazia michezo yote na pia sanaa chini ya azina hii uh, tutakuwa na kiwango maalum na ninatarajia wizara itakamilisha hilo na kubaini nini wanamchezo wetu watatunukiwa hivi karibuni nitazindua hilo uh, tutapunguza majukumu ya azina ya michezo na kuiwacha kuishughulikia michezo na sanaa kutoka leo kwa kila rekodi ambayo itavunjwa na mkenya atatuzwa shilingi milioni tano ni sauti yake rais william ruto muda mfupi tu baada ya kuwapokea na kujumuika nao Uh, wanariadha katika ikulu ya rais haya najiri wakati ambapo miaka ya sabini na tisini tuliona kwamba wanariadha ama pia vilevile vile uh, wengi walikuwa uh, wanaishilia tu kusubiri iwapo watapata shirika ama wadhamini kuweza kuwasafirisha katika michezo mbalimbali mbali. hata hivyo era ile ambayo ilifika sasa hivi ni kwamba uh, wanamichezo hasa wanariadha wamekuwa wakibobea na kupata mamilioni lakini licha ya kwamba kumekuwa na kandarasi ambazo uh, zimeboreshwa zaidi uh, kwa wanariadha utapata kwamba bado ua wale ambao uh, wanastaafu huku wakiwa wako katika maisha uh, ya umaskini. licha ya kwamba wamekuwa wakipokea fedha nyingi ya fedha na katika katika medali za watu taifa hili lakini swali ambalo wengi afa labda tatizo liko wapi kupitia nakala ambayo ilichapishwa katika gazeti moja la standard nasema kwamba wengi ya hawa wanariadha hutumia sana kandarasi eh, za mashirika mbalimbali na kampuni mbalimbali sana sana zile ambazo zinatengeza uh, viatu na katika kandarasi hizi hugawanywa sehemu tofauti tofauti kuna upande ambapo mwanariadha anapata fidia na pia vilevile vile atapata fidia kulingana na matukio yake mfano ikiwa mwanariadha amekwenda kucheza ama amekwenda kukimbia katika taifa fulani ama katika mbio fulani basi ikiwa atashinda kuna fedha fulani ambazo atakuwa anapewa na vilevile vile katika kukabidhiwa fedha hizi wengine wanapata malipo haya kwa nusu mwaka wengine wanapewa uh, kwa mwaka mzima akia mwezi wakaa ea atatiz aka naaai a aa atnie wama aa Kenya. na fedha fedha kama hizi akipata ikiwa hana meneja mzuri ambaye atamsimamia katika ni vipi ataweza kutumia zile naeda kaa kipata kataa n mu hizo uh, kwa ezungumza na baadaye wakajipata kwamba uh, hawana mbele wala nyuma. na na hilo imezungumza mwanariadha ambaye aliwakilisha kenya kenya katika katika riadha mbalimbali mbali. na sasa ni mfanyikazi katika bandari ya alaklshaaaa alioipata kutokana na kubobea kwake katika riadha isabela mshila na swali la kwanza tulimuuliza maoni yake ni gani kuhusiana na hatua hii ya serikali ya kutekeleza sera ya kuwatambua wachezaji na kuwatunuku mimi naona serikali imechukua mkondo mzuri kujaribu kuwatuza wachezaji ambao wanafanya vizuri ni kitu kizuri maana wanawamotivate vizuri hata wana yule ambaye hajafanya vizuri anangangana at least na yeye aweze kufanya vizuri na zwa pia nami nafurahia sana ndio hmm. maana hata unaona wachezaji wengi wanavunja marekodi maana wanajua kule mbele kuna mazuri na wataangaliwa vizuri labda wewe binafsi kuna vile umefaidika kutokana na riadha wakati wako ukishiriki nimefaidika e, kidogo siwezi kukataa maanake wakati wetu pia moya alikuwa kituangalia vizuri pia na sisi hatuwezi ngawaje kilikuwa ni kidogo lakini kwetu sisi Wajua kili, is better than nothing ajira yangu pia nashukuru nashukuruli kana na mbio zangu maanake nilikuwa nataka naauna kampuni nyingi zilinitaka nyingi sana kampuni kuna zilinitaka posta ilinitaka kenyilintaka mpaka hata polisi pia ilinitaka jeshi ilintaka lakini nliangukia tukizungumzia suala hili la wanariadha na pia wanaspoti mbali na wanariadha kuna wale ambao ni wachezaji wa kandanda nini hasa husababisha <coughs> uh, wanamichezo kuishia kuwa maskini baada ya kustaafu kwanza ni kutopata ajira ya kazi najua kama wewe ni unacheza lazima at least uwe na mahali pa kujishikilia hata kama kuna pesa utakuwa una unapawa hizi za michezo za kusafiri ni lazima at least uwe na mahali pa kujishikilia Le- leo kama ukiumia angalau unajua una mahali takwenda uendelee na kazi yako lakini sasa leo wewe umeumia mchezo michezo huwezi kuendelea huna kazi hapo ndio unapata mtu anakufa maskini na alikuwa ni mchezaji mzuri na labda kuna wengi wengimichezo mingi huwa haina insurance watu michezo mingi huwa hawapatii watu akishaumia ndio kwisha napata sasa ni mtu wa kuombaomba hivyo ndo umaskini una, unaanza na unaendelea nyakati za nyuma huko inasemekana kwamba ni kama wanariadha walikuwa na uzalendo sana wangeliwakilisha taifa hata bila kulipwa chochote nadhani sasa uzalendo huu umepungua na nini inaweza kuwa sababu na hao ndio wakina sisi sasa wakati wetu sisi tulikuwa hatujali utulipe situlipe kuna wakati hata tulikuwa tukienda nje tunasafiri nje nchi zingine bila hata allowance hujapewa na haupewi unaambiwa hata unaambiwa utapewa kule ukifika kule hakuna uniform lakini tunang'ang'ana tunakimbia allowance hatujapewa unaambiwa utapewa utapewan kenya sasa zile nguo umetoka nazo hapa ndio hizo huzo unakimbia nazo na tunashinda na tunata ushindi saa hizi unaona watoto wakienda wakienda nje awa wanaokwenda uniform wanapewa full kit. kila kitu allowance kwa fujo sisi tulikuwa tunaenda hata wakati wetu mpaka tunagoma tunagomah mbali na riadha kuna umuhimu wa wanakandanda kutunikiwa fidia ama kama uh, kama hizi na na serikali e, kwamba kwamba katika katika gazeti la mwaka lilikuwa jinsi gani uh, wanakandana walikuwa klabu kubwa nchini kenya kama vile gomahia ambapo alikuwa anafahamika nyakati hizo lakini kwamba ni mtu hana mbele wala nyuma huku akifanya kazi ya kulipwa fedha kidogo ikiangaliwa e, kwamba katika mataifa makuu ama amaya barauropa wachezaji hawa wa kandanda kina mesi na a cristiano ronaldo ni watu ambao nitajika na vilevile vile wanaishi maisha mazuri lakini kija a ya l mb wanachea kandanda s sadd na amina chombo wanakamilisha kwa undani mwelekezi amekuwa adasm hu