ni saa tatu kamili saa za afrika mashariki hapa washington dc marekani ni sa 8 kamili mchana habari kuu za dunia kutoka sauti amerika voa mimi naitwa kennes bwire afrika kusini imesema kwamba ipo tayari kuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya rasia na ukraine baada ya rais wa rusia vladimir putin kukaribisha pendekezo la amani la viongozi wa afrika kwa lengo la kumaliza ugomvi wao kumbuzo nshavheli waziri katika ofisi ya rais ramafosa amesema kwamba viongozi hao walizungumza kwa simu leo na putin na kwamba wako tayari kuandaa mkutano wa amani kiongozi wa rasha alikaribisha pendekezo hilo la amani na kusema yupo tayari kuwapokea viongozi hao mapema wiki hii marais wa mataifa hayo sita walikutana kwa mkutano kupitia video na kutangaza kwamba wanatarajia kuelekea moscow na kiv katika siku za hivi karibuni bila ya kutaja siku maalum waziri wa mambo ya nje wa saudi arabia ametoa wito wa kuwepo ushirikiano wa kimataifa ili kuondoa tisho la kuandikishwa wapiganaji kwa ajili ya kundi la wapiganaji la islamic state fai ben farhan anataka juhudi zaidi kuchukuliwa kukabiliana na propaganda inayoenezwa na makundi yenye iti kalikali alikuwa akizungumza mjini riad katika mkutano na wa, ma- wa mawaziri wa muungano wa kimataifa dhidi ya kundi la isis mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi wanachama ikiwemo waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken aliyekuwa anatembelea saudi arabia kwa ziara ya siku mbili walihudhuria mkutano huo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka sauti amerika vom mawaziri wa mambo ya ndani wa nchi wanachama umoja wa ulaya wamefanya jaribio lingine la kuondoa mojawapo ya matatizo ya kisiasa ya umoja huo kuhusiana na namna ya kugawa na jukumu la kuwashughulikia wakimbizi wanaoingia ulaya bila vibali mfumo wa ulaya kuhusu uhamiaji uliharibika miaka minane iliyopita baada ya zaidi ya watu milioni moja wengi wao kutoka siria walioingia kwa wingi ugiriki na italy na kupelekea kuwa mojawapo ya migogoro mikubwa ya kisiasa ya ulaya mkuu wa uhamiaji wa umoja wa ulaya ilve johansson amesema ni wakati muhimu sana kusuluhisha swala ambalo limekuwa na changamoto kubwa ulaya daktari wa hospitali ya gemeli, mjini rome italy d sagio alferi amesema kwamba papa francis yuko katika hali nzuri baada ya kufanyiwa upasuaji wa tumbo jumatano uliofanyika vyema francis mwenye umri wa miaka 86 alifanyiwa upasuaji miaka miwili iliyopita kwenye utumbo wake atican imesema kwamba hakuna matatizo yametokea wakati wa upasuaji huo uliodumu muda wa saa tatu shughuli zote ambazo papa francis alikuwa amepangiwa kufanya zimesitishwa hadi juni kumi na nne anatarajiwa kusalia hospitalini kwa siku kadhaa anapoangaliwa na madaktari rais wa nigeria bola tinubu siku ya jumatano alitetea uamzi wa wiki iliyopita wa taifa hilo la afrika magharibi kuacha kutoa ruzuku ya mafuta hatua ambayo imeongezea bei ya usafirishaji wa bidhaa hiyo tinubu aliomba uvumilivu wakati mamilion ya wananchi wanakabiliwa na matatizo ya ziada ya kiuchumi pesa zilizookolewa kwa kuondoa ruzuku ya miongo kadhaa zitasaidia katika juhudi za serikali za kupambana na umaskini na kutekeleza mipango mingine tunubu aliwambia magavana katika mkutano katika mji mkuu wa nigeria abuja taarifa kutoka kwa ikulu ya rais wa nigeria ilimnukuu tunubu akisema kwamba wanaweza kuona athari za umaskini kwenye nyuso za watu wa nigeria umaskini si wa kurithi ni wa kijamii amesema tunubu akaendelea kusema kwamba msimamo wa serikali yake ni kuondoa umaskini magavana waliunga mkono kuondolewa kwa ruzuku hiyo na kuahidi kufanya kazi pamoja na katika kutekeleza azma ya serikali nakomea hapo kwa sasa na kumpisha mwenzangu harison kamao kukuletea kipindi cha kwa undani mimi naitwa kennis bwire endelea kusikiliza sauti america voa dani ya idha ya kiswahili ya Saudi amerika kutoka washington dc na kwa undani hukuletea habari za kina kuliko ilivyo kawaida kuhusu maswala yanayochapa vyombo vya habari kuanzia siasa uchumi afya jamii miongoni mwa mengine mengi leo kwenye sehemu ya kwanza ya kwa undani tunaangazia mapendekezo ya bajeti kwenye mataifa ya afrika mashariki hususan kenya uganda na tanzania kabla ya bajeti zenyewe kusomwa bungeni katika siku zijazo kwenye sehemu ya pili tutaangalia hatua za somalia za kujiunga kwenye jumuia afrika mashariki ambapo tayari viongozi wa mataifa wanachama wameridhia hatua wa hiyo kutokana na maendeleo makubwa ya kiusalama na kiuchumi yaliyopigwa na taifa hilo kukuletea kwa undani hivi leo jina langu harizon kamao basi mjadala kuhusu bajeti umeendelea kutawala mataifa ya afrika mashariki na tutaanza na kenya ambako utata mkubwa umezuka kutokana na pendekezo la utawala wa rais william ruto la kuwasilisha mswada bungini utakaofungua njia mpya ya ukusanyaji ushuru pamoja na kuidhinisha makato ya asilimia tatu ya mapato ya watu wenye mishahara kwa ajili ya ujenzi wa makazi katika siku zijazo hatua hiyo imezua mjadala mkali na kupelekea maandamano kutoka kwa baadhi ya wakazi huku upinzani ukiwa kwenye mstari wa mbele kupinga mswada huo basi nchini kenya ambapo kuna kamati maalum ya bunge kuhusiana na bajeti na makadirio imependekeza kutolewa kwa shilingi bilioni bilionib zaidi kwa ajili ya bajeti ya matumizi ya kujirudia kwa ad, kwa, uh, katika idara ya kitaifa ya kukusanya ushuru kra ili iweze kuongeza wafanyakazi wa kutosha watakaosaidia kukusanya ushuru miongoni mwa watu wa kipato cha chini ambao hawajakuwa wakilipa ushuru kwa miaka mingi iliyopita kwenye taarifa ya makadirio ya bajeti kutoka kwa wizara ya fedha serikali ina uwezo wa kukusanya wastani wa shilingi trilioni 28 kutoka kwa wafanyabiashara wadogo katika bajeti ya mwaka ujao iwapo mikakati itabuniwa kamati ya bunge pia inapendekeza ushirikiano kati ya serikali za kaunti na serikali kuu katika ukusanyaji ushuru ili kuweza kuwa wote waliokuwa hawalipi ushuru hapo awali sera mpya iliyopendekezwa inalenga sekta ya kilimo uh, pakando na ile ya biashara ndogo ndogo itabaki kuonekana namna uamuzi wa mwisho utakavyokuwa baada ya kusomwa kwa bajeti hapo juni 15. Basi, tukiondoka nchini kenya tuelekee tanzania ambako wizara tofauti zimekuwa zikitoa mapendekezo ya bajeti kulingana ma, na makadirio yao ya matumizi katika mwaka wa fedha pia ujao sasa basi tunaungana na walter nguma mtaalamu wa maswala ya kiuchumi nchini humo ili kufahamu hali ilivyo nguma kwako wewe unaonaje mapendekezo yaliyotolewa nchini tanzania kabla ya bajeti rasmi kusomwa katika siku zijazo katika mapendekezo ambayo yametolewa katika bajeti ya mwaka huu kwa tanzania hapa inaonekana kuipa vipaumbele zaidi ile miradi mikubwa ile miradi ya kimkakati ya kimaendeleo ambayo bado haijakamilika na bajeti hii inaonekana kwamba imejikita ime zaidi huko kwa kutaka kuona kwamba e, miradi hii inaenda kukamilika kwa sababu e, kuna miradi ambayo ilitakiwa iwe imekisha kukamilika lakini imeshindikana imechelewa ime Eh, na wakati mwingine inaonekana kwamba imetia hasara serikali kupitia ile ripoti ambayo imetolewa na cag kwa hiyo katika bajeti hii inayokuja ina- haionyeshi kuwa kuwepo ku, kwa miradi mingine mipya lakini imejikita zaidi kutaka kuona kwamba ile miradi ambayo imekwisha kuanza eh, ina, inaenda ku, inaenda kukamilika tunaona kuna ule mradi kwa mfano wa chuma kule njombe Ee, tuna ule mradi wa bwawa la mwalimu nyerere kule eh, la kufua umeme zaidi ya megawatielfu eh, mbili mia moja hamsini eh, kuna hii eh, mradi huu wa reli r eh, yote hiyo ni miradi ambayo kwa kiwango kikubwa ndio inapewa nafasi kubwa na, eh, na ndio miradi inayoonekana kwamba itatumia pesa nyingi sana kwa sababu hata hata ukiangalia bajeti ya wizara ya nishati imepaa mpaka kufikia kiasi cha trilioni tatu kwa hiyo unaweza kuona yote hiyo na ukija kuangalia ni kwa sababu ya mradi huu eh, mradi huu wa bwawa la mwalimu nyerere kwa hiyo ukiangalia hivi sasa mm-hmm. eh, serikali imejikita katika kuweza kuona kwamba wanakamilisha miradi ambayo ilikuwa imesha no. eh, na haijakamilika eh, hivyo iweze kukamilishwa kabla ya kuweza kwenda kuanza miradi mingine mm-hmm. kuna madaraja mbalimbali mbali kwa mfano kule kuledaraja la busisi kule mwanza eh, bado halijakamilika na lenyewe linatakiwa likamilike ili eh, ili angalau sasa E, tuweze kufikiria kuwa na miradi mingine naam na, na unapoangalia bajeti za mataifa mengine kote ulimwenguni kunakuwa na tatizo la gharama kupanda kwa gharama ya maisha sijui kama bajeti au mapendekezo ya bajeti ya tanzania mwaka huu yamezingatia ugumu wa maisha au gharama ya maisha Aa, ukiangalia kwenye hii bajeti kwa sababu tunasubiria ile bajeti kuu kuja kusomwa lakini ukiangalia namna ambavyo wizara zimeweza kuwasilisha bajeti zake E, ina haijaangalia sana uchumi wa mtu mmoja mmoja hilo e, tunasema ile peoples economy ukiangalia ni nibeti ambayo imejikita bado katika zile uchumi wa vitu properties economy ambazo ukiangalia ni ngumu sana katika kuweza kureflect moja kwa moja au kuweza kuingia moja kwenye moja kwenye maisha ya watu wa kawaida kwa hiyo bado kutakuwepo na ukwasi au ule mzunguko wa fedha bado utaendelea kuwa ni mdogo sana na inawezekana kwa sababu hata ukiangalia projection eh, au mak- ma- makadirio ambayo yalikuwa ametolewa na world bank na eh, yalikuwa yanaonyesha kwamba viwango vya umasikini vinaweza vikaongezeka eh, lakini hii ukiangalia ni kwamba eh, katika bajeti hii angalau pia tanzania imejitahidi katika kuweza kuona kwamba angalau wanawenda kuongeza ajira lakini ukiangalia kundi la watu ambao E, wanahitaji wana, wana kuingia kwenye soko la ajira na uwezo wa serikali katika kuweza kutoa ajira bado ni mdogo kwa hiyo unaweza kuona kwamba bado ni baeti ambayo e, inakwenda kwenye miradi na mamiradi hayo makubwa ni mamiradi ambayo yameshikiliwa na makampuni makubwa ya nje kwa hiyo ni fedha ambayo e, inaweza ikaingia kwenye makampuni hayo na ikatoka moja kwa moja na ikaenda nce kwa hiyo bado maisha ya watu bado e, hali haitakuwa imetengamaa kwa kiasi kikubwa bado hali itaendelea kuwa ngumu hapo awali ulisema kwamba wamezingatia zaidi miundo msingi kuna barabara kuna njia za reli kuna bomba la mafuta miongoni mwa mambo mengine lakini wakati yeah. wa mapendekezo kutoka kwa wizara je unaona kama kuna sekta nyingine ambayo labda imeitisha fedha zaidi kwa mfano labda elimu au afya kuna sekta nyingine ambayo inaonekana kwamba itakuwa ina matumizi zaidi wakati wa bajeti ya mwaka ujao ukiangalia eh, okay, kwamba uh, sekta ambazo kutakuwa na matumizi makubwa kwa mfano kwenye wizara ya fedha matumizi yanaenda kuongezeka kwa kiwango kikubwa sasa hivi wanaenda kutumia zaidi ya trilioni kumi na tano kwenye matumizi tu ya kawaida eh, wanaenda kutumia kwenye yani ile baeti yake ni trilioni kumi na tano ambapo okay, ukiangalia ni kwamba zaidi ya trilioni kumi inaenda kutumika kwa ajili ya kulipa madeni madeni yale ambayo tayari eh, yanapaswa kulipwa E, wanasema ni madeni ambayo e, yamekwisha kuiva e, kwamba ni lazima yalipwe kwa hiyo unaweza kuona kwamba pamoja na kwamba tutakuwa na makusanyo na nini na matumizi ya kawaida lakini unaona kabisa kwamba bado e, ba, bado pesa nyingi pia itakwenda kwa ajili ya kwenda kulipa e, deni la taifa lakini vile vile ukija kuangalia ni kwamba wizara zote inaonekana kwamba e, kutakuwepo na matumizi makubwa sana kutokana na kwamba yale matumizi ya kawaida kwenye baeti zao yanaonyesha kuwa ni kubwa sana kiasi kwamba eh, unaona kuna kupunjwa sana kwenye eh, kwenye kwenye ile tunasema kupunjwa kwenye ile zile pesa ambazo zinapaswa kutengwa kwa ajili ya maendeleo kwa hiyo kwenye matumizi ya kawaida unaona kuna kuna Eh, kuna ongezeko fulani la fedha ongezeko kubwa sana ambalo lingepaswa kutizamwa ili angalau pesa nyingi ziweze zikaenda kwenye kwenye, kwenye kwenye miradi ya maendeleo zaidi basi la mwisho kwa kifupi tu sijui kama swala la ma, mikopo ya serikali limezingatiwa mikopo hasa ya nje na labda pengine kukajadiliwa kuhusu viwango vya uwezeshaji wa serikali wa kukopa nje sijui kama hilo limezungumziwa la debt A, wamezungumza kidogo na hii kwamba hii, kwamba hii kumetengwa hilo fungu la trilioni kumi kwa ajili ya kuweza eh, kulipa deni la nche eh, ambalo hivi sasa limefikia na uh, takriban trilioni, trilioni sabini eh, lakini trilioni kumi zimetengwa kwa ajili ya, eh, ya kuweza kulipa hilo deni ndio ambayo imetengwa kwenye bajeti hii ambayo eh, inaenda kupita ndio ambayo waziri wa fedha amesema kwamba trilioni kumi ni kwa ajili ya kwenda kugharamikia eh, deni la nche asanti sana walter nguma ukiwa tanzania sasa mara moja tuelekee ko uh, nchini uganda ambako mhadhiri wa chuo kikuu hasa baada ya hotuba ya rais uh, museveni kuhusiana na makadirio ya kahaika raia wa uganda wanasemaje baada ya hotuba ya rais kusomwa uh, tukielekea kusomewa kwabt yenyewe ukizungumza na asilimia ya raia kama asilimia sabini watakuambia hotuba yake ni mambo ya kawaida anaposema hali ya maisha imeshuka vigezo anavyotumia mimi nafikiri wakati mwingine anaambiwa tu azungumze ili watu wasikilize kwamba rais amezungumza hotuba yake haiwape matumaini A, hali ya maisha kwangu mimi ni vigezo vingi kwanza bei ya vitu imepanda na wakati bei ya vitu imepanda wakati ada za shule zimepanda wakati mtu hawezi akaenda hospitalini akalipa au akapata huduma zile hasa kwenye hospitali za wa serikali wakati askari polisi kila siku wanajinyonga kwa sababu ya mshahara duni wanaopewa waalimu wanaofundisha masomo ya sanaa kila siku wanalalamika kwa mshahara duni usioweza hata kuwawezesha kulipia yale ambayo wanatakiwa kuyalipia hata kulipia watoto wao chakula wale ambao wana wanapanga nyumba hawawezi wakalipa alafu useme hali ya maisha imashuka mtu hata kuelewa itakuwa tu ni hotuba tu kwa ajili ya hotuba ni kama ni sherehe alitakiwa azungumze na kama kiongozi <coughs> sidhani kwamba angesema hayo lakini hali ilivyo ni tofauti na anavyoichora naam hali ya maisha mitete imepanda kiasi kwamba watu wameamua kujinyonga kwa sababu ya kushindwa kujikimu rais amesema kwamba ameondoa ruzuku kwa upande wa petroli akisema kwamba hmm. bei ya mafuta tayari ilikuwa imeshuka na kwamba kamwe serikali haitaweka ile ruzuku au subsidy sijui kama unaona kwama hilo lina manufaa litaendelea kuumiza wananchi hata zaidi na ikiwa litatekelezwa ni vizuri mara nyingi rahisi amekuwa akisema mambo utekelezaji wake unakuwa tatizo yaani unakuta kwamba amesema tu yanaishia hapo katika hotuba zake zilizopita aliwahi kuzungumzia kuondoa sandarusi kavera mafuta ni kweli ukilinganisha na na miezi mitatu iliyopita mafuta yalikuwa amepanda lakini hata kushuka kwake sio sana unakuta tu wanakata hela ndogo labda vile ameamua kwamba ameondoa kodi haitakuwa nyingi kama ilivyo itabaki sasa kwetu kuona ikiwa litatekelezwa au itakuwa hotuba kama tulivyozoea hotuba zake asante sana basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, na tukijiandaa kuingia kwenye sehemu ya pili ambapo tunaangazia swala la somalia basi karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani jina langu harizon kamau basi mara moja tuingie kwenye maswala yenyewe na baada ya drc kufanikiwa kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki mwaka uliopita sasa somalia iko mbioni kuwa mwanachama wa wanane wa jumuiya hii licha ya jitihada za somalia kufeli awali ilioweza kupata mtisha baada ya taifa la sudan kusini lililokumbwa na migogoro sawa na somalia kujiunga na jumuia hiyo mwaka 2016. kwa undani hivi leo basi mwandishi wa sauti nchini kenya jason nyakundi anaangazia changamoto na manufaa ya jumuiya wakati huu nchi zile zinazokumbwa na migogoro zinapoendelea kujiunga na afrika mashariki somalia iko hatua chache kuelekea kujiunga rasmi na jumuiya ya afrika mashariki hatua ambayo imezua hisia tofauti kutokana na sababu kwamba ni ambayo bado inakumbwa na, na migogoro ya wenyewe kwa wenyewe wiki iliyopita somalia ilitoa taarifa kwa umma ikibainisha kuwa maraish saba wa nchi za jumuiya ya afrika mashariki walitia saini ripoti ya uthibitishaji na hivyo kufungua njia ya kuingizwa katika jumuiya hiyo wakati wanachama wa somalia katika jumuiya ya afrika mashariki unakuja na faida kadhaa kwa nchi wanachama ikiwa ni pamoja na kuongeza biashara ya ndani ya kanda kwa kuunganisha afrika na rasi ya uharabuni kupitia ukanda wake wa pwani pia kuna hofu kwamba ukosefu wa usalama nchini humo unaweza kuenea kwa nchi nyingine kwa urahisi timu ya uhakiki iliyojumuisha wataalamu kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki ilikuwa nchini somalia kuanzia januari 25 hadi februari 3 mwaka huu ili kubaini kiwango chake cha kuzingatia vigezo vya kuingiza nchi za kigeni katika jumuiya ya afrika mashariki litathmini mikakati ya mipango ya maendeleo ya somalia katika maeneo muhimu ya ushirikiano ikiwa ni pamoja na miundo mbinu nishati elimu na sayansi amani na usalama na ushirikiano wa kimataifa richard kimataifani mtaalamu wa masuala a usalama nchini kenya unajua kwamba kujiunga na afrika mashariki na ya ni kwa sababu ya sababu za kiuchumi kwa sababu wakati ambapo unajiunga unakuwa na soko ya kuweza kuuza, kuuza bidhaa zako pia unaweza kuwa na kwa kununua pia bidhaa ambazo wee mwenyewe huwezi ukazipata katika nchi yako na kwamba utaweza kazipata kwa bei ya manufaa pia kuna sababu pia za kisiasa ambapo wakati ambapo pia umejiunga na wengine unajua pia wengi wapi kwa sababu wakati ambapo e, e, umejiunga na afrika mashariki ni kwamba nyinyi kama afrika mashariki utakuwa na ile nguvu ya kuweza kukabiliana pia na mi, na miungano mingine ulimwinguni ambapo ingekuwa ni changamoto kwa nchi kuweza kuweza kukabiliana na na huo muungano ikiwa ni nchi peke yake kibinafsi ya tatu pia ni sababu za kiusalama kwa sababu mwenye nguvu mpishi wengi pia kuna uhusiano wa kijasusi kushirikiana kijasusi kuweza kubadilishana masuala ya kijasusi pia kuna uwezekano kwamba kuna kubadilishana pia zana za kivita mafunzo ya kivita haya mambo yote eh, yanaimarika wakati ambapo ah, nchi hizi zimeweza kujiunga kama afrika mashariki kwa kupitishwa kwa ripoti hiyo ya ujumbe wa kuthibitishwa kwa somalia baraza la mawaziri sasa linatarajiwa kuanza na kuhitimisha mazungumzo na somalia kwa ajili ya kuingizwa katika jumuiya iwapo somalia itakubaliwa katika jumuiya ya afrika mashariki itakuwa mwanachama wa wanane somalia ina idadi ya watu milioni milioniknasab na inatumai kuwa kuingizwa kwake katika jumuiya kutasaidia nchi zingine kufaidika kutokana na uchumi wake huku pia ikiimarisha usafirishaji wa bidhaa huduma na watu katika kanda hii jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ni mwanachama mpya zaidi wa jumuiya ya afrika mashariki ambayo pia inajumuisha kenya uganda tanzania burundi rwanda na sudani kusini baadhi ya nchi kama tanzania na burundi zimekuwa zikipinga kujumuishwa kwa somalia huku masuala ya uhamiaji na usalama yakiwa sababu kuu unajua kwamba haya masharti hayawezi yakatimizwa kwa mpigo haya masharti ni masharti ambao yanastahili kutimizwa kadri ya zenye siku zina, zinazidi kuendelea kwa hivyo hauwezi ukaambia nchi kwamba ndio ujiunge na sisi lazima utimize haya na ukafikisha haya kwanza kwa sababu uh, ukiweza kusema hivyo labda ikwenda ukawa kwamba muungano haitakuwa na mwanachama yoyote kwa hivyo kwanza kabisa pia ni ile nia ya kuweza kutimiza eh, eh, masharti ya kuweza kuwa mwanachama je nchi iko na nia ama haina nia na kwa sababu ni safari sio kitu ambacho tunaweza kasema kwamba nchi inaweza katimiza leo na ikamaliza hapana kwa hivyo, hivyo labda ienda ikawa kwamba nchi ambayo inayotaka kujiunga kama somalia labda imeweza kubainisha kwamba ina nia ya kuweza kutimiza hayo masharti unajua kwamba kila eh, nchi iko na sera na kwamba ya, ya kutoingilia maswala ya ndani ya nchi nyingine kwa hivyo wakati mwingi huwa ni changamoto kwa sababu haya maswala ya ndani wakati mwingi watu wanajiuliza ni, ni maswala yapi kwa sababu utakuta kwamba kama kwa hivi sasa kile ambacho kinafanyika katidani ya kusini utakuta kwamba labda kuna kuna mzozo wa kindani na utakuta kwamba nchi za afrika mashariki zimekubaliana kwamba kati ya, ya makubaliano yao ni kwamba kutoegemea upande wowote lakini utakuta kwamba hii kutoegemea upande wowote wakati nchi iko na mzozo mwisho wake ni wa, ni, ni, ni, ni wapi kwa sababu utakuta kwamba wakati mwingine wakati ambapo wameuliza ni kwa nini kuna shida za kidemokrasia katika nchi wanachama wa afrika mashariki nchi pia inaweza pia ikasema mbona mnaingilia maswala yetu ya ndani kwa hivyo kuna changamoto yeah. kuna changamoto kwa sababu wengine watafikiria kwamba nchi ambazo sio za kidemokrasia hazistahili kujiunga na muungano huu nchi ambazo ambazo zina vita kwao hazistahili kujiunga nchi ambazo zina vita zinastahili kusaidiwa labda pia hazisaidili kwa hivyo haya ni changamoto ambazo zimekuwepo na zitazidi kukuwepo ingawa kumekuwa na mashambulizi ya hapa na pale ya kundi la kigaidi la alshababu somali kwa kiasi kikubwa imekuwa yenye amani kutokana na jukumu la kulinda amani ambalo limekuwa likitekelezwa na baadhi ya nchi wanachama wa jumuia ya afrika mashariki kupitia misheni ya umoja wa afrika nchini somalia amisom baadhi ya nchi ambazo zimechangia wanajeshi katika amisom ambao tangu wakati huo imeundwa upya katika kikosi cha mpito cha umoja wa afrika nchini somalia atmis ni pamoja na nchi wanachama wa jumuia ya afrika mashariki za kenya uganda na burundi somalia inapakana na kenya kwa upande wa mashariki moja ya hitaji la kwanza kwa nchi kuingizwa katika jumuiya ya afrika mashariki ni mpaka na mpaka angalau nchi nchi moja wanachama lakini ili iweze kuingizwa aampnau ya afrika mashariki ni lazima pia iwe na tasis mara do ambaye alishinda kura za urais mwezi mei mwaka jana alijaribu kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki katika muula wake wa kwanza kati ya w2 na hata hivyo jumuiya ilikataa ombi hilo ikitoa mfano wa migogoro ya hapa na pale na taasisi dhaifu nchini somalia lakini matumaini ya somalia ya kuingizwa katika jumuiya ya afrika mashariki yalifufuliwa baada ya sudan kusini iliyokumbwa na matatizo sawa kupokelewa mwaka 216 mimi nafikiria kwamba kujiunga katika afrika mashariki itakuwa ni, ni jambo la umuhimu sana kwa sababu vile nilivyosema hapo awali kwamba wataweza kushirikiana kuweza uh, kubadilishana ujasusi mafunzo za kiusalama mambo mengi sana yanayohusika na usalama kwa sababu pia huweza wakahusika waka katika pia kubadilishana wahalifu kutoka nchi moja ikaweza kuru, kuru, kurudishwa katika nchi nyingine kwa hivyo mi nafikiria kwamba uh, kujiunga itaweza kuimarisha pia usalama wa, wa, wa nchi za afrika mashariki kutakuwa htuna manufaa kama kutakuwa na kwa sababu pia kujiunga pia kuna, kuna changamoto zake kwa hivyo manufaa tu yataweza kudhihirika wakati ambapo haya hizi changamoto zitaweza kukabiliwa uh, na njia inayofaa kwa sababu pia tunaweza kasema kwamba kutakuwa na afrika mashariki na ukakuta kwamba haitakuwepo hata ukumbuke kwamba sio mara ya kwanza sio mara ya kwanza wakuwa na jumuia hii ilikuweko ikakufa tena ikafufuliwa kwa hivyo pia inaezakakua kwamba miaka mitano ijayo kama changamoto ambazo ziko hivi zi sasa zitaweza kutatuliwa kwa njia inayofaa basi utakuta kwamba huenda kukakuwa pia na jumuia zingine kwa hivyo so, ina- ina inalingana ina na venye hizi changamoto zitaweza kushughulikiwa lakini no. pia kama hizi changamoto zitaweza kushughulikiwa vifaa basi huenda ikawa kwamba afrika mashariki ienda ikawa ni jumuia ambayo sasa itakua ni jumuia asanti sana jason nyakundi kwa ripoti hiyo basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kwa undani hivi leo kutoka hapa washington dc na kwa niaba wote waliofanikisha kipindi hiki wakiwemo wageni wetu jina langu harizon kamau nikiwatakia wakati mwema popote mlipo hadi wakati mwingine basi kwa heri ya kuonana