visasa ni saa tatu kamili saa za afrika ya mashariki saa bl afrika ya kati hapowainto sa8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji ande shmari kiongozi wa kundi la mamluki mamlukiarusia yegeni prigozin hii leo jumatatu amesema kwamba wanajeshi wa ukraine waiteka tena kijiji kimoja karibu na mji bahmut na afisa wa ngazi ya juu anayeungwa mkono na rusia amesema hali ya kijeshi karibu na mji huo ni ngumu kundi la kibinafsi la wanamgambo la prigosin wagna lilioteka mji bahmut mwezi uliopita baada ya vita vya muda mrefu na kukabidhi ngome zake kwa wanajeshi wa rusia tangu wakati huo ukraine iliendelea kushambulia maeneo kadhaa kaskazini na kusini mwa mji huo sasa sehemu ya makazi ya berkivka tayari yamechukuliwa wanajeshi wanakimbia kimia kimya hii ni aibu prigosin amesema wa sauti na chombo chake cha aberk ni kijiji kidogo kiliyopo mbali wa kilomita tatu kaskazini magharibi ma bahmut na wagna ilida kiteka kijiji hicho tarehe 4 februari esuli afisa wa ngazi ya juu anayeungwa mkono na moscow katika mkoa unaakaliwa na russia wa donetsk amesema wanajumuisha bahmut na ameiambia televisheni ya serikali ya russia kuwa hali katika ikingo za mji huo imethibitiwa lakini ni ngumu sana zaidi ya watu milioni kmia sit wanaoathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa na vita katika eneo la kati kati la sahel linalojumuisha mali bukina faso na niger wanahitaji msaada wa kibinadam kulingana na ripoti iliochapishwa leo jumatatu na shirika la misaada la marekani marekaniainat idadi hiyo ambayo ni kubwa zaidi ni sawa na ongezeko la asilimia 172 tangu mwaka 216 irc imesema ikiongeza kuwa nchi hizo tatu zinawakilisha tu asilimia 9 ya idadi ya watu duniani lakini ni asilimia tano ya mahitaji ya kibinadamu ulimwenguni bukina faso, mali na niger zinakabiliwa na wasi mbaya wa wanamgambo wa kiislamu katika maeneo kadhaa ya ardhi yao kwa zaidi ya muongo mmoja msimu mrefu wa kiangazi au mafuriko huharibu kilimo ambacho kinasaidia asilimia 78 ya watu katika eneo hilo naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc umoja mataifa na mashirika ya misaada ya dharura wamefanya marekebisho ya bajeti ya mpango wa msaada wa afghanistan kwa kuipunguza kutoka dola dolabilion4 hadi dolbilio2 mapema mwaka huu ofisi ya umoja mataifa ya misaada ya dharura imesema jumatatu ofisi hiyo ya umoja mataifa ya kuratibu misaada ya dharura ocha imesema katika taarifa yake kwamba vikwazo vya utawala wa taliban dhidi wafanya wa ya wafanyakazi wanawake wa mashirika ya misaada imechangia kwa kurekebisha mpango huo wa msaada kwa afghanistan taliban walitoa amri kadhaa zinazopiga marufuku mashirika mengi yasiyo ya kiserikali ya wanawake wa afghanistan na wafanyakazi wa umoja mataifa kuweza kufanya kazi hatua ambazo mashirika ya misaada yalionya kuwa zitaathiri sana usambazaji wa misaada katika taifa hiyo lenye msimamo mkali wa kidini afghanistan bado ni moja ya nchi inayokabiliwa na mzozo mbaya wa kibinadam duniani taarifa ya umoja mataifa imesema huko zaidi ya thelothi tatu ya watu wakihitaji msaada wa kibinadamu na waziri mkuu wa uingereza rishi sunak hii leo jumatatu amesema mpango wake wa kuzuia wahamiaji unaoingia wa kwa kutumia boti ndogo umepunguza watu kuvuka mpaka kwa asilimia ishiri0i sahihishwa ambalo litapunguza kukosolewa kutoka kwa chama chake na nchini mwake juu ya sera yake ya uhamiaji sunak ambaye anatarajiwa kuongoza chama chake cha onservativ kwenye uchaguzi wa taifa mwaka ujao aliahidi kuzuia boti kuvuka bahari ya uingereza hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaungana naye kennes bwire kwenye kipindi cha kwa undani ya kongo sehemu ya pili tutaangazia vita vinavyoendelea ukrain ikiripotiwa kwamba ukrain inapanga kuanza kushambulia rusia naitwa kennes bwire nikiwa hapa washington dc linaendelea dhidi ya serikali ya rais felix chisekedi kufanya mazungumzo na waasi wa m 23 waasi hao walitoa ripoti mwishoni mwa wiki wakisema wa kwamba wapo tayari kufanya mazungumzo lakini utawala wa rais felix chisekedi unapanga kuingiza silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo na kushambulia kundi hilo akizungumza na wabunge kutoka ituri rais wa uganda yoweri museveni amesisitiza kwamba chisekedi ni vyema afanye mazungumzo na kundi la emu 23 lakini utawala wa chisekedi umetaja waasi hao kuwa magaidi na kwamba hawatafanya mazungumzo hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo inaripotiwa kuendelea kuwa mbaya zaidi na kuna hofu kwamba huenda vita vikaanza tena mkutano wa viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki uliofanyika bujumbura ulikubaliana kwamba maswala ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo yanaweza kutatuliwa tu kwa kuangazia mazungumzo ya kisiasa na wala vita lakini wito wa kufanya mazungumzo hayo ni kama haukubaliwi na utawala wa kinshasa rais wa drc felix chisekedi hivi karibuni alionyesha kutokuwa na imani na jeshi la jumuia ya afrika mashariki akisema kwamba linastahili kupigana na waasi wa m 23 au waondoke congo chisekedi ameripotiwa kutafuta msaada wa wasdk ili kukabiliana na m 23 akiashiria kwamba jeshi la jumuia ya afrika mashariki limeshindwa kukabiliana na waasi hao nimewatafuta wahusika wakubwa katika vita hiv2 na nikampata lawrence kanyuka ambaye ni kiongozi wa kisiasa wa kundi la m 23 japo mawasiliano yetu yamekuwa mabovu kutokana na mahala alipo ambapo hangeweza kusema ni wapi lakini anaanza kwa kuelezea yale ambayo wanahisi kwamba yanakwenda visivyo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tuko nasema hivi gverneme ya kinchasa apende amani tunafanya progress ku east africa tunafanya tuna, tuna progress ile inaonekana ku 6 fire ya m23 na m23 anapatia benee eneyo balimuliza afanye kuma east African regional leaders na i m23 anazifanya sasa m23 analomba tufanye maneno kukominike ya 4 february 2023 na lisema yo zamani tulisumolina tu na weyi bana uh, journaliste inle kule balisema ivi tufana6 kwa batu yote na m3 apatia bayeebeneo ba anapatia e, e, apres ba tutafana dialoge kuhiye tunafanda maestegi yote batleo m3 ana lamona balilomba 7 march alizifanya presient lorenzo 8, of 8 of may anasema m23 ayesha toka bayele beneo alibepatia kuaria oa ore sasa dialog ayiko baeneo eletunapatia kwaariaomui uh, ile baeneo guvernema ya kinchasa baforsi zake piko naie ile bani ba, ba kuatak maposition za kuatak ma population na kuua na ngombe zapo jo vile unasema kama mtu anataka amani unaona progress iko ikonaendelea nuko nafanya vitu nuko naenda right direction kwa nini kwenda tena kutafuta uh, nguvu kuad na binetusumilia siku le sadek anaenda tela kuchana kulomba bifa akwe kufanya vita na m23 deja uyuko naona hapa east of congo ziko za mingi tuko na uh, arm grouped 50 hapa ku east of congo nde vile tuko nasema kupata amani ya muzuri ya kwetu tuko na d ya dialogue, 3d akuna kingine ya kufanya m3 anafanya yote sasa drc et iko na kuya iko na baile aeneo e, anapatia anataka vita maneno aana kitu ya kuonesha bakongomani leo kumaecion ye anafanya unaona n yote iko nafanya sasae kuna ripoti ambazo zimetolewa na hata umoja wa mataifa wachunguzi wakisema kwamba rwanda inawasaidia kupambana na serikali hizo ripoti zimechapishwa tumezisoma na hizo tuhuma pia umezisikia sitaki kuuliza kama ni kweli ama si kweli lakini serikali ya drc inasema kwamba licha ya nyinyi kutangaza kwamba mmeachilia sehemu za chanzu kibumba na rugari wa jeshi la east african community wanajeshi wa rwanda wamevuka mpaka na kuingia na kuchukua sehemu hizo kwamba ndio mnasema mmeondoka lakini kuna msaada ambao unakuja kuwatayarisha ndio maana wanaenda na wengine kutafuta msaada eh, mi nasemaka saa yote mtu enee aana onsderhen kwa batu ingine hata kuwa onsderehe kwa maisha yake peke unaona mtu mzima anamupatia responsibility ya dunia muti enee anatoshaka masignature yake kumat ma na kuma aement unapumbuka ugeneva chisekedi alitosha signature yake kubieni balisani kule leo tuko naona iko naendelea tena kufana lamura moya bato ya east africa banafanya ngufu zote zote na ba international partners kupata leo ceasefire ya anaona abafane kazi maneno avita ayiko tuko naenda njia yamani. ya amani mani yaanataka tu abebe bandeke ba, zake anatia babomba ba, enauwa banduku zetu ndio yeyana furai kuenda kulomba maii mabifa ma kusema si tunataka kuenda kibumba siya, tuko na, na, i, i, i, si yetuku na asi y eyanaonekana aana na respekte kwa baprézidat uh, ba zingine iko mtu moyo anaona tu batu ikobatu ya, ya bure tu anabase banafanya kazi kesho anasema nwende kesho anasema anofanye kazi sasa ye yeah, aisha fanya kazi nini byenee biko nafanikana kule kwa mtu iko rwanda iko east africa ke bitu enee iko nafanikana kule ku kasai na njala iko kwabo kwayyebaba eh, chisekedi kunyumba zake kuko njala za sana batu biko nakufa siku yote baviko na sikuyotu kutoka kasai kwende katanga sasa ile ko rwanda ile, ile africa unaona kama mtu ana argument kitu ingine ya kusema anakimbiaka tu kuma lakiniisema si kanyuka ndio mumesema kwamba chisekedi ameenda kuomba silaha uh, mna uhakika ameenda kuomba silaha wapi ama ni kutokana na picha inayosambaza ikionyesha waziri wa ulinzi wa congo piere bemba akiwa indonesia a, na silaha zikionekana mbele yake akiwa kama anakagua mna uhakika wowote kwamba ameenda kwingine kutafuta silaha hii masilahi zote biskonazibeba huku kukumbanisha m3 m3 alikukua uh, alienda ku 03 tunakuwa na5 mtaka leo df iko pale iko na ua banduku zetu siku yote tuko na bamaimai biko na uwa banduku zetu e, kule minembwe kule kusiotu kisafu kivo biko na uwa banduku zetu kule ituri siku yote kwa nini babebe ile basila kule batia amani kule m23 iko na eial process tai ku masungumuzu iko na endelea na east africa na eh, sadek na, na, na, na, na, na, na, na asglr so kwa nini mutu yeneekokuproces ya kufanda amani unapenda tu umugombanishi benye biko na uwa banduku zetu siku yote kule baadf kule kukwamutu kule kukasai kule kukinchasa w bamilisha ymilisha ni town viko ba, ba, anavaitaka bakuluna siku yote viko pale avagombanishe banayekwenda tu kamata bifa kugombanisha 3 unaona hii njoo tu. njo iko tundioiko L- nasema siku yote Lawrence, viongozi marafiki wa chisekedi kama uh, yoweri mseveni wa uganda dr william ruto wa kenya viongozi wengine wa burundi paul kagame wa rwanda larens kanyuka ama kiongozi wako sultani makenga mmefanya juhudi zozote kuwafikia viongozi ambao wanaweza mshawishi chisekedi ama mmekaa msituni mnasubiri chisekedi hawaite mezani si yetu tunafanya vyote vyenewe banatulomba uh, tufanya mi nashukuru sana mungu mi nasema asanti kwa bae yote ya, ya region, na a vyenyew banafanya tupate amani kwetu biko nafanya kazi siku yote tunaandika maruo tunaenda tuna, tuna, tuna fasi yote tunasema tunataka iao na rc nment kwanini ni kuambie nduko wangu angalia 013 m3 alienda kuil iko na ongoya ile mamisa nevo banaenda kurench ms npmentation ya, ya declaration nairobi tuka na ongoya In kongo tulukua tu na 44 5 arm ups ilea sa. sasa ipi tuko na50 inaoneka sasa mard couses ya conflict abaibayitrite mayiaud uses ya conflict unaona siku yote problem iko na kuya tuko na bagrupe iko na netia siku yote maneno ile ma uses bai Fan, tu, uh, tuve, uh, uh, solution kuhii ma, ma ndio vile tunasema tunapenda tu, tu, tu, tufanye uh, direct na government ya drc tutangalia tu, tu, hii ma lamuna gani tuta treat hii ma, ma root causes tufate amani ya, ya mzuri kwetu swala so, kubwa ambalo mngependa chisekedi azungumze na nyinyi kwa haraka ni nini tunasema tukale tukali kumeza nduku yangu nya kwanza na kitu yote tukale tukali kumeza tusumuli ye mause ya li kukongo njia ayiko kukongo njala angali yabwye peke dunia saya kongo biko na tafuta miyindi inje kwa bato zingine na bulongo ene nkongo iko nazo onaenda tafuta miindi nje njambie kwanza ile iko na planning kwa batu yake sie tunasema tuko bagongomani tusumulie na batu yetu anakatala maneno unayua we peke kama mutu aana kitu, kitu ya kusema aana kitu ya kuonesha batu ataekala ata tu na kienee iko nazo hamtaki tu na nyinyi mwingie serikalini sai aiko sa ya kusema kama tutaingia serikalini ka, tutaingia nya kwanza hata unataa ingia fazi ngine hata unataa fanya kitu ngine banaweka si, ku unayia wee peke kunaua ku tuko na sumulia unayua benee bitaisha kudo benee tutafanya kule kud kamai haiko utakamata bitu la muna gani mikkusemea sahi tutafanya hivi tutafanya hivi Lawrence, nasema asanteuraaa sarsa ingin ingisiklzaazurasa sakaribu laren kanyuka ni msemaji wa kundi la m ishirini na tatu nimejaribu kutafuta watu walio karibu na rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo felix chisekedi ili niweze kufanya nao mazungumzo lakini sijafanikiwa nina uhakika kwamba wanasikiliza kipindi hiki na wanasikiliza sauti amerika kila mara naomba sana endapo mna uwezo jameni mruhusu tuzungumzie hili swala la jamhuri ya kidemokrasi ya kongo maoni yenu yanahitajika zaidi na wakongomani wangependa kusikia kutoka upande wenu kama serikali hii ndiyo sauti ambayo mlionayo kupitia sauti amerika mweze kuyaeleza kuya haya yote ni wajibu wetu kuwatafuta kila upande ili tuweze kuyazungumza yanayohusu kongo na si ya kongo tu kwa sasa yanahusu eneo zima la afrika mashariki eneo zima la maziwa makuu na dunia kwa jumla viongozi wa kongo tunawaomba kila mara tunapowatafuta jamii ni mruhusu tuzungumzie haya ili wakongomani nao wapate haki wapate amani na wapate furaha ya kuishi nchini mwao nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani baada ya mapumziko mafupi inarejea na, na sehemu ya pili hii ni sauti amerika voa pli ya kwa undani kutoka sauti ya amerika voa mimi naitwa kennes bwire viongozi wa rusia akiwemo kiongozi wa kundi la mamluki la wagna yefgen prigozin wamesema kwamba wanajeshi wa ukrain wameanza mashambulizi makali katika sehemu za bakmut kwa lengo la kutaka kutoa tena sehemu hizo hakuna taarifa zimetolewa kutoka ukraine lakini jumamosi kiongozi wa ukrain volodimir zelenski alisema kwamba wanajitayarisha kuanza mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa rasia ili kuwarejesha nyuma na kuwatoa katika sehemu ambazo wanajeshi hao wa rasha wameshikilia viongozi wakuu wa rasia wamesema kwamba hali ya kijeshi katika sehemu za bakmut ni ngumu sana amin mwidao ni mchambuzi wetu wa maswala ya ukrain imezungumza naye kwa njia ya simu akiwa dar es salaam tanzania msikilizaji utatuia radhi kwa sababu ubora wa sauti sio mzuri aliko amini mwidao haya mashambulizi ambayo ukraini imeanza dhidi ya rasha ni kama mashambulizi yanaonekana kupangwa kwa sababu zelenski alisema ijumaa kwamba jumamosi kwamba wapo tayari kwa mashambulizi haya yatakuwa ni mashambulizi ambayo yanaweza kuzidisha yale mapigano tunayoyaona kwa sasa na kuingia ndani ya rasia uwezekano huko mkubwa yapokuwa zalenzi kitango mbeleni amisema kwamba malengo yao makubwa ni kuhifadhi ardhi zao ambazo zimekuwa zimechukuliwa na na nchi ya russia kwa hiyo kwa sasa lengo ni kuwarudisha kuwarudishawale wanajeshi wa russia ambao wameingia ndani ya mipaka ya ukrain na lakini katika mbinu za kijeshi kuingia kuingiza mashambulizi ndani ya nchi ya russia utaifanya rasia hupande wa kwa hiyo isipeleke nao mashambulizi zaidi uh, katika ukraine kama walivyokuwa wakiendelea hapo awali ukraine inalenga nini inapoanza mashambulizi kama haya kufukuza wanajeshi wa rasia ama lengo lingine zaidi ya hilo na fkiri kuna, kuna malengo na malengo kadhaa mlengo moja wapo ni kwamba tukiangalia kwa mfano marekani ndo wafadhili wao wkubwa na wmarekani waelekea kipindi cha uchaguzi mwaka unaokuja kwa hiyo kile hiokiletkaokua ikiwa awataweza ku, ku, kufanya kuchukua hatua za, za kurejesha zile sehemu zao ikifikia hapo mwaka ujao itakuwa ni vigumu marekani kuendeleza kuwapatia usaidizi kwa us, sababu concentration ya serikali itakuwa katika siasa za ndani nai siasa za nje na, na nafkiri baada ya muda fulani pia wale watamini wao na, na marekani watakuwa wamechoka kwa hiyo huu wakati mwafaka wamepata usaidizi wa kijeshi wamepata nguvu mpya wamefundishwa jinsi ya kutumia ndege kwa hiyo wanajiona wako imara kupambana na russia na kuarigisha nyuma kwa hivyo ni sasa ama sio sasa lazima lifanyike anavyotaka zelenski na ukraine bila shaka kwa maana huu ndo wakati mwafaka na wasipofanya sasa vitakuwa ni vita vya kuendelea kwa muda mrefu sana lakini watakapokuwa wameweka pressure kubwa kwa russia lakini pengine suluhisho la like kidiplomasia laweza likapatikana kwa maana itawafanya china na na russia na nchi zingine ku- kujaribu kuingilia kati mgogoro huu ziweke juhudi la zaidi kuhakikisha kwamba mgogoro huu umepatikana na soluhisho ukrain inapoanza mashambulizi ya kujibu kwa nguvu zote dhidi ya rasia utaamusha ulimwengu kutafuta suluhu la haraka bila shaka na pia ni, ni, ni moja ya mbinu ya kimikakati kujaribu kuweka pres kwa wale wenye kuhusika na kutajaribu kutatua migogoro hii ku, kuongeza bidii zaidi na kuhakikisha kwamba limepatikana suluhi la kudumu na nafkiri kama nilivyosema mbeleni kwamba ikiwa watachelewa basi mzozo huu utakuwa ni wenye kudumu kwa muda mrefu sana kwahiyo huu ni wakati mwwafaka kwa sababu masuala mengine ya yanazidi ya kuebuka na hawataki ku kupitwa na maswala hayo ikawa habari zao ziko katika midomo ya nyuma aziko katika, katika mazungumzo ya mbele akina nani unatarajia ulimwenguni wanaweza kuamka kwa, kwa haraka na kutafuta suluhu la haraka tunajua kwamba marekani uingereza na nchi zingine zenye nguvu duniani zinaoiunga mkono ukraine kwa dhati na kwa kila hali iwe mali iwe silaha iwe mafunzo ni nani wanaweza ishawishi rasha kusikiliza matakwa ya ukraine na kukubali kwamba labda mazungumzo yafanyike badala ya kuendelea na vita kwa mpaka sasa wenye kuwasaidia ama kuwafadhili russia kwa kikubwa zaidi ni, ni china kwa sababu ndi wenye kununua bidhaa zao ambazo zinawasaidia wao kupata pesa za kigeni ambazo zinawazoesha wao kufanya vita nchi nyingine ni, ni india lakini vile vile kuna kundi lile la Br- Brics group brazil uh, south africa china hizi pia ni nchi ambazo kwamba zinaweza zikawekawishwa kutosha kujaribu kuhakikisha kwamba kumepatikana suluhisho la vita hivi kwa sababu siku zitakapokuwa zinaendelea wao pia wanazidi kuathirika kiuchumi waziri mkuu wa denmark a pamoja na waziri mkuu wa uingereza sunak watakuwa hapa marekani wiki hii watafanya mazungumzo na joe biden wanaangazia zaidi n, kuhusu vita vya ukraine kuhusu ndege za kivita ambazo zenye U, u, zenye uwezo wa kulenga shabaha kwa uhakika zaidi F-16 jets. je mazungumzo yatazidi zaidi kutoa silaha hizi kwa ukraini endelee kupigana na rasia ama labda kutakuwa na mkakati mwingine mbadala ama tunayoyaona ye ukraini kuanza kushambulia rasha ni msukumo wa hawa walionyuma ya ukran walionyuma a ukrn pia hawana muda wa kuendelea ya ni muda usiokuwa aakikomo kwahiyo wao pia wana wanahitaji wana, wana kwa kubwa sana kuhakikisha kwamba vita hivi vimesimamika kwahio ikibidi kwamba watuwe silaha ma ndege ambazo kwamba zitaleta changamoto nyingine na mikakati mingine ambayo itasababisha hii vita hivi basi nafkiri hilo litakuwa ni moja kati ya swali ambalo litaibuka na watalizungumza kwa kirefu wanaweza kuambia kran kweli iache kupigana sidhanii kwa sababu lengo lao wao ni kkuhakikisha kwamba aressn ya, ya, ya rasia katika nchi za uropa haitawezi tawae kutokea siku za mbeleni ikibidi wao wakiimiza ukraine wasipigane ama wakae katika hali liwalionayo kwa sasa ni kwamba ni kama kukubali kushindwa katika vita hivi kuna pia taarifa kwamba silaha ambazo zilikuwa zimetolewa na nchi wanachama wa nato ikiwemo marekani poland eh, belgium zilipatikana katika sehemu iliyo ndani ya rasha karibu na ukraine hili kwa namna yote inaweza kuwa ni kimakosa ama kimakusudi wajua kutokana na mabadiliko ya, ya hivi vita kuna nyakati zingine kundi la rasha huchukua sehemu za sehemu zingine kundi la wanajeshi wa ukraine huingie katika sehemu za rasia yawezekana ni kwamba ni moja katika zile sehemu ambazo amakwamba askari wa ukren pengine walikuwa na silaha hizo wakazidiwa ama wakaondoka ama wakakimbia silaha zikachukuliwa na rasia kama ambavyo baadhi ya silaha za rasa leo zika katika mikono ya ukraine kutokana na kushindwa kwa wanajeshi wa rasia katika sehemu fulani na silaha zao kuchukuliwa na wanajeshi wa, wa ukraine kwa hiyo ni jambo kwa, ki, kwa kijeshi ni jambo la kawaida si jambo ambalo kwamba ni la ajabu ni amini mwidau mchambuzi wa maswala ya kimataifa hasa kuhusiana hili swala la vita vya ukraine tumekuwa tukizungumza naye akiwa salaam tanzania nakamilisha kwa undani kutoka sauti ya america voa jina langu ni eairean