hivi sasa ni saa tatu kamili sa za afrika ya mashariki saa b afrika ya kati hapa washington sa8 mchana zifuatazo habari za dunia msomaji wako sandei shomari pande zinazopiana nchini sudan zilipambana katika mji mkuu siku kucha mpaka ijumaa asubuhi hii leo baada ya mazungumzo yalilenga kudumisha sitisho la mapigano na kupunguza mzozo wa kibinadam kushindikana na kusababisha marekani kuweka vikwazo wakazi wa hatum na mji jirani wa omduman walisema jeshi limeanza tena mashambulizi ya anga na lilikuwa likitumia mizinga zaidi huku mapigano yakiendelea lakini bila dalili yoyote kwamba adui yake ataondoka katika mitaa ya mji huo na nyumba ambazo wanazikalia vita vya wiki saba kati ya jeshi na vikosi vya rsf vimeharibu sehemu za katikati mwa jiji la khatum na kutishia ukosefu wa utulivu katika eneo kubwa zaidi na kuwafanya watu wapatao milioni 2 makazi ndani ya sudan na wengine katika mataifa jirani a wijenda kwa siku ya pili ya machufuko hii leo ijumaa baada ya hukumu ya kifungo kwa kiongozi wa upinzani usman sonko na kupelekea kwa moja ya siku mbaya sana ya ghasia katika kumbukumbu za hivi karibuni watu t waliuawa katika makabiliano kati ya polisi wa kutuliza ghasia na wafuasi wa sonko siku ya alhamisi baada ya mgombea huyo wa urais huhukumiwa kifungo cha miaka miwili kwa waufisadi wa vijana uamuzi wa ambao wanatia dosari nafasi yake ya kuania urais mwaka ujao na upinzani unasema kuwa kuna ushawishi wa kisiasa chuo kikuu cha shekh antadiop katika mji mkuu wa daka kimekuwa kitovo cha ghasia huku waandamanaji wakichoma mabasi na kuharushia mawe polisi wa kutuliza ghasia ambao walijibu kwa kurusha mabomu ya kutoa machozi mapema leo yjumaa vikosi vya usalama vilishika doria katika mitaa tulivu ya dakaa ambayo ilikuwa imetapaka matairi yalichoma moto mawe na vioo vilivyovunjika na ukiwa na wakazi na biashara zilizoharibika makundi makubwa ya wanafunzi yalitolewa nje ya chuo kikuu wakiwa na vitu vyao naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175fm nairobi kenya gambia imeajiri kampuni ya mawakili wa marekani kuangalia hatua za kisheria baada ya uchunguzi unaoungwa mkono na serikali ya nchi hiyo kubaini kuwa dawa zilizokuwa na sumu kutoka india zina uwezekano mkubwa wa kuwa zilisababisha vifo vya watoto mwaka jana waziri wa sheria reuters takriban watoto sbni nchini gambia wengi wao wakiwa chini ya miaka mitano walifariki dunia kutokana na matatizo ya hafla ya figo kati ya juni na oktoba madaktari nchini humo walishuku dawa za kikohozi zilizoagizwa kutoka india ndio lizisababisha hali hiyo riliripoti mapema mwaka huu na vipimo vya afya vya ulimwengu vya who vilithibitisha kuwepo kwa sumu hatari na hivyo kusababisha msako wa kimataifa wa dawa hizo zenye matatizo waziri wa sheria wa gambia dauda jallo aliambia shirika la habari la roiters kuwa hatua za kisheria ni njia mojawapo inayofikiriwa na serikali ishara ya kwanza ya uwezekano wa kesi za kimataifa kuhusu vifo hivyo jallo hakusema ni nani angelengwa katika kesi zinazowezekana za kisheria au kutaja kampuni ya mawakili iliyoajiriwa kusaidia suala hilo White house inasema iko tayari kufanya mazungumzo na russia bila masharti yoyote kuhusu mfumo wa udhibiti wa silaha za nyuklia hata kama inaweka hatua za kukabiliana na uamuzi wa rais w russia vladimir putin wa kusitisha mkataba wa mwisho wa udhibiti wa silaha za nyuklia kati ya nchi hizo mbili mshauri wa salama wa kitaifa wa white house jake sullivan ataweka wazi matakwa ya utawala wa biden hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jia langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaungana naye kennes bwiro kwenye kipindi cha kwa undani kennes bwire kwaheri kwa sasa asante sande shomari kwa habari za dunia karibu anipachike jina lingine ambalo siko analijua lakini alitengeneza hamna neno naitwa kennes bwire karibu katika kwa undani makala ya meza ya wandishi wa habari ambapo tunaangazia habari kuu wiki hii nimewaalika waandishi na wahariri wenye tajriba ya hali ya juu kuzungumzia maswala muhimu wiki hii naitwa kens bwire karibu maswala manne ambayo tutajadili endapo muda utaruhusu tutaangazia mswada ambao umepigwa kalamu umesainiwa na sasa ni sheria nchini uganda dhidi ya watu wanaofanya mapenzi ya jinsia tutaingia nchi jirani ya ya ya jamhuri kongo ni kuangazia masala ya usalama halafu tuje nchini kenya ambapo kuna mjadala mkubwa kuhusiana na na tuzo ama kodi ama kodi ushuru kulingana kiswahili utakachotumia halafu sudan ambapo kumekepo mapigano ya muda sasa kutoka nairobi kenya mwandishi wa itv tanzania dankan maiche yupo kwenye line ya simu kutoka huko huko nairobi ninaye michael were were ni mhariri pamoja na mtangazaji wa milele fm na k24 na kutoka kampala uganda ninaye kenneth lukwago mwandishi wa radio 1 wangwana karibu shukranasante ana nairobisema Haya, hapa washington dc pia ni kwema masaa yenu ya jioni hapa ni ya mchana lakini tuanzie nawe kenneth lukwago uganda wiki hii imekuwa kwenye vichwa vya habari kwa kusaini sheria ya kipekee ambayo wengi wamesema kwamba ni sheria inayokandamiza haki za kibinadamu sheria kali zaidi kuwahi kusainiwa kote duniani inayopiga eh, marufuku uhusiano wa kimapenzi kati ya watu wenye aensia ya moja yaani katika lugha ya kwetu afrika mashariki tunaita mashoga na wasenge wengine watasema ni maneno yasiyokuwa na adabu lakini ndivyo wengi wanavotumia lukwago wameandikaje waandishi wa habari kampala kuhusu hili uh, kwa kusema kweli uh, wiki hii tangu rais oweli museveni alipodhinisha hiyo sheria uh, kumekuwa na mjadala ambayo sasa umetuelekeza namna ya kuandika na unaona zaidi uh, tumekuwa tukiandika namna nchi za magharibi uh, zimeangalia msimamo wa uganda ama uamuzi wa rais museveni kudinisha hii sheria lakini uh, unaona ya kwamba kuna tofauti kati ya uh, mawazo ya watu kutoka nje ya nchi ama serikali za magharibi na watu wa hapa uganda na kwa kweli ukifanya kura ya maoni hapa watu wengi hapa nchini uganda wataunga mkono hiyo sheria na kwa hivyo uh, kinachoendelea saha hii ni kujadili yale yanayosemwa na nchi za magharibi na kama ulifio, kama uh, ulisikiliza rais yoweri museveni katika hotuba yake kwa wabunge wa chama chake uh, wanayoendelea na kikao huko cha kwanzi amesema wazi ya kwamba hawezi kurudi nyuma kwa suala ya sheria hii na iwapo nchi za magharibi zitakata msaada na kuchukua hatua ingine kwa upande wa biashara basi tutaangalia bajeti yetu kama nchi tuweze kurekebisha yani kuona ya kwamba tunatumia vizuri zile pesa ambazo tuko nazo na huenda tutatafuta watu wengine wa kufanya nayo biashara kwa hivyo yeye anasema hii uh, jambo linahusu uh, uh, haki za nchi kama uganda ambayo ina mamlaka yake na ni kitu ambayo inahusu kik utab, tabia za waafrika uh, anashangaa hata watu wengi wanashangaa ya kwamba mtu anaweza akasema ati watu wa jinsia moja kupendana ni haki za binadamu yaani unajua uganda ni nchi ambayo imejengwa kwa msingi wa kidini kikristu na kwa hivyo, dini ya kikristu hmm. na kwa hivyo ukianza kuongea kuhusu mambo ya mashoga mapenzi ya kjinshia moja ni kitu ambayo watu wengi hawataki uh, hata kusikiliza vizuri na kwa hivyo msimamo wa serikali ni ya kwamba sheria ita um, fatiliwa na mtu yote ambaye atapatikana akikuza ushoga ambaye atawabaka watoto ama kubaka mtu mwingine basi huyo ya adabu yake itakuwa ni kifo na yule ambaye atapatikana akikuza ama akifanya vile vitu ambavo vinaendeleza kazi ya ushoga atafungwa maisha kwa hivyo ni hali hiyo tu na gazeti zinaendelea kuandika hivyo na hata mjadala kwenye vipindi tofauti inaelekea hivohivyo tue hapo kenya kuna mbunge anaitwa peter kaluma na nayeye pia alisema atapeleka mswada kama huo bungeni lakini uh, tunapojifunza kutoka kwa uganda si mara ya kwanza mswada kama huu ulipitishwa kusainiwa na mseveni wengine wakaita hii ni zawadi ya krismasi lakini baadaye yalikwenda mahakamani ikatupiliwa mbali ikawa tena wamerudia mara hii ambayo wamerudia na tayari kuna fununu kwamba kuna watu tayari wamefika mahakamani ikiwemo aliyekuwa wakili wa rais yoeri mseveni fox odoi naye pia anaripotiwa kutayarisha mswada kwenda kupinga hapo kenya vinaandikaje vyombo vya habari na waandishi wa habari wanayazungumziaje haya ni suala ambalo kuhakika limeteka anga katika jamhuri ya kenya na ndio majirani zetu pia wanajadili hapa napale, na pale na kwenye vyombo uh, vya habari bila shaka ni kitu ambacho lazima tu tuliangazie kutegemea na kile ambacho kinatendeka katika taifa jirani manake jirani anapopiga chake bila shaka upande wa pili lazima hujiandaye uh, <laughs> kuukabiliana <laughs> na makali ya hoba ni mm. uh, kitu ambacho kuhakika wengi wametoa mitazamo yao kutegemea na maamuzi ya bunge na bunge kuhakika nchini uganda ndio ina mamlaka kuu kutegemea na mchakato mzima wa kunyosha mambo kikatiba lakini lengo lao kuu haswa ni kutetea uh, ama kusimamia masilai ya wananchi ambao waliochagua waenda wawakilishe bungeni na ndio sababu lengo lao so, kuu haswa ni kutetea tamaduni za mtu mwa afrika na ndivyo ilivyo katika jamhuri ya kenya naona kwenye makala mbalimbali jijerela mbalimbali wengi wakisema kwamba ndio mseei anaonekana kuwa ni mtu mwenye msimamo mkali lakini lengo lake kuu haswa so, ni kunyosha kizazi ili tusiumbe kwena taratibu za mtindo ama njama wa watu wa, wa afrika na kuna kondo kwa watu ambao wa wanatoka katika mataifa magharibi kwa hiyo huwezi ukalazimisha uh, mwarabu kula wanyama guruo mkitini aiwezi yeah, yeah. kwa hiyo wao anasema kila moja alinde mipaka yake kutegemea na tamaduni zake mradi tu hatuenendi uh, kulingana Uh, mbinu za kukandamiza haki ambazo ni za msingi kabisa za zjibinadam lakini zingine ambazo inalazimishiwa na tamaduni za afrika ni kitu ambacho lazima kuwa vyote vile kila nchi eh, kila taifa kila kiongozi asimamie na kutetea utamaduni wao ndivyo wengi wanavyosema eh, ukiangalia vizuri wengi uh, asilimia kubwa kwa akika inapinga E, taratibu za kulazimisha masala ushoga ama usengi katika mataifa yao hususan ukanda wa afrika mashariki. Hey, Duncan, tuna- <laughs> tunafahamu pia kumekuwepo minong'ono mingi sana kuhusiana na hiyo sheria ya... pole yaezungumpolen hey, nakupata danican a na, na, nakupata nam ninapozungumzia swala la mswada ambao ama sheria ambayo ilikiwa saini na rais arseen wa uganda kuwa sheria kuhusiana na haki za wasagaji na machoga ni kwamba wakati mbunge fika kaluma alipowasilisha mswada hule bungeni e, alisema kwamba yeye ananuia kurejesha amakuakisha kwamba e, analinda kwa e, kizazi kiki dhidi ya kuangamia na pia baadaye mbunge wa nyali mohamed ali akaleta mswada mwingine bungeni ambao anasema kwamba anapaka kuharamisha kuchatishwa kwa aina yote maswala yote ama taarifa zote zinazohusiana na ushoga na mashoga na nchini kenya unapozungumza na watu wengi mno aa wa anahisi kwamba rais awere meeni alifanya vyema kuakisha so kwamba anakia sahii mswada huo e, baadhi ya watu ambao nimezungumza nao wanasema kwamba hawakushukishwa sana na hatua aliyochuka m kwa mbele, mba, sababu anafahamika kwamba kwa eh, kwa ni mtu ambaye anamsimama mikali wako wanachukua msimamo kuhusiana na swala lolote takua nalifata hadi mishoni kwa hivyo baadhi ya watu ndiyozungumza nao wao wanahisi kwamba ni hatua nzuri na pia wengi wanahisi kwamba kenya inastahili kupata mkondo huo ila baadhi ya wanaharakati ndiyozungumzanao wanasema kwamba eh, haitakuwa hema kwa kwa kenya kulinganan wao wanasema kwamba kulingana na ile hatua ambayo kenya imepiga kidemokrasia E, kuweza kusikiliza maoni ya watu tofauti tofauti haitakuwa vema japo e, ni suala ambalo litakuwa linazua mjadala mkubwa na tunatarajia kwamba katika siku zijazo wakati mtada huu itakuwa inaanza kujadiliwa katika bunge la kitaifa nchini kenya autakuwa tunafahamu nini ambacho kitakuwa kinaendelea ila wengi wa wakenya wanahisi kwamba labda umefikia wakati ambao ni nisharti e, mila na jesturi za kiafrika zilindwe na tia ifahamike kwamba asilimia kubwa ya, ya wakenya ni wakristu na asilimia nyingine ni, ni waislamu kwa hivyo wengi wanaishi kwamba ni mda ni wakati mwafaka wakuakisha kwamba tunalinda maadili yetu kiafrika na pia tuna tunaakisa kwamba vitu kama hivi ama sheria hmm. kama hivi ama watu kama hawa waruhusii kuendeleza shughuli zao nchini kenya haya wanaharakati wanasema ni haki ya kibinadam lakini uganda wanasema hata Eh, kukodisha nyumba ama chumba cha kuishi kama wewe una uhusiano mapenzi ya jinsia mmoja itakuwa vigumu sana na wanaoajiri wengine usimwajiri mtu ambaye ana uhusiano kama huo lakini tuelekee jamhuri ya kidemokrasi ya congo nadhani ni simu yake dna da naomba ondoke mahali kuna kelele kidogo kidogoi eh, haya ni jamhuri ya kidemokrasi ya congo baada ya muda rais felix chisekedi alikuwa ametishia kwamba wanajeshi wa jumuia ya afrika mashariki wataondoka jamhuri ya kidemokrasi ya congo na atafute msaada wa sadek imekueje tena uh, kenneth kwamba ameongeza muda zaidi uh, t- sijawahi kusikia ti kisekedi ameongeza muda zaidi pengine hiyo kama ni habari ambayo imetokea wakati niko kwenye kipindi hapa uh, redio kitu ambayo najua kilitendeka kulikuwa mkutano kule bujumbura alafu nchi za afrika mashariki ambayo zimechangia hiyo jeshi lilisema linataka muda uongezwe hadi miezi sita na hii lazima idinishwe na serikali ya drc lakini ukiangalia hali ilivyo nafikiri Uh, ni kitu ambayo inata, inatakana kuchukuliwa hatua ya hali ya juu kwa sababu ukiangalia hali ilivyo zaidi mashariki mwa drc watu wanaendelea ku, uh, kuangaika na kwa hivyo ni kitu ambayo inafikiri eh, hatua ichukuliwe kama ni kuchukua hatua kali dhidi ya waasi ambao wako sehemu tofauti ichukuliwe na kwa hivyo mimi nakubaliana na watu wa kongo uh, na serikali ya kongo kwa sababu kuna kuchelewa chelewa kutimiza mambo fulani na mara unasikia kuna nchi zingine ambaye zingependa ku uh, kuangusha serikali ya congo mara unasikia nchi fulani inafanya hivi na hivi kwa hivyo kuna hali ambayo inafaa kutatuliwa na, na ninafikiri tayari kuna um, uh, maendeleo mazuri ama uh, faida ambayo imepatikana tangu jeshi la uh, afrika mashariki kuingia sehemu hiyo kwa sababu kuna kusiitiza mapigano kwa sehemu fulani na kwa hivyo nafikiri tu i, ingetakana wakae tena kwa meza na serikali ya drc waelewane kitu gani inafaa kufanyiwa kwa muda gani ili tuwe na amani ya kudumu kwa mashariki mwa drc angalia hiyo sehemu ya drc ni sehemu ambayo ni kubwa sana tunapoteza nafasi ya biashara na tunajua ni sehemu ambayo ina mali ya asili na kwa hivyo watu wa drc wanapotea, wanapoteza nafasi ya kupata maendeleo kwa hivyo nafikiri tu ni suala ambayo inatakana warudi kwa meza kila mtu ajue kitu gani inafaa kutendeka na kwa wakati gani kwa hivyo uh, mambo ya kuvuta kamba uh, kusikia serikali ya kongo ikiwalaumu kuwa hawajafanya kitu chochote mambo kama hayo yasitokee tena asante eh, mwenzangu na ni vizuri umenikosoa vizuri sana nilikuwa nimekosea ni kwamba ni, ni, ni viongozi wa jumuia ya afrika mashariki ambao waliidhinisha kuongeza muda zaidi na wanasubiri eh, uamzi huo uidhinishwe na serikali kuu ya drc da uh, m3 wamedai kwamba wao wanaheshimu mikataba yote ambayo imesainiwa mazungumzo yote lakini raia wa congo wanahisi kwamba hawa 3 na wanajeshi wa jumuia ya afrika mashariki hasa wanajeshi wa kenya na wanajeshi wa uganda wanashirikiana kama mwandishi na na umezisoma kuzisikia upande gani unaonekana Mam. hapa hauelewi uhalisia namna ulivo ni raia wa drc hauelewi majukumu ya ili jeshi la jumui ya afrika mashariki wanahisi kwamba wanashirikiana na waasi ama jeshi limekosea mahali na kibinafsi nahisi kwamba kabla ya jeshi la jumui afrika mashariki iliyoasilimashariki mwa drc congo nahisi kwamba kulistahili kuwa na shughuli ya wa uhamasishaji wananchi wafahamu jeshi hili li linakuja kufanya nini kwa sababu wananchi mashariki mwa drc wao walitarajia kwamba zinshi na jumuia ya afrika mashariki litakuwa linakuja kukabiliana na wanamgambo ama waasi wam na baada ya wananchi kukosa kushuhudia haya niposa unapata kwamba kuna taarifa zinazopingana baadhi ya wananchi wanaotaka wanajeshi wale waondoke baadhi ya wananchi wanataka wanajeshi hawe wasalie kumbuka mashariki mwa drc imeshughudia maandamano hapo nyuma Eh, dhidi ya wanajeshi wa jumui ya afrika mashariki na hii inatokana ni kwa sababu eh, rais feli chisekedi alikuwa ametaka wanajeshi wa jumuia wa ya afrika mashariki waanzisha mashambulizi dhidi ya waasi wa kumbuka wasi haa wameondoka katika baadhi zilizokuwa ngome zao ila bado wanasalia ama wanakalia katika baadhi ya ngome zao na katika baadhi ya maeneo mengine sahia wanalalamika kwamba eh, bado wananyanyaswa haki za kibinadamu zinakiukwa E, kimsingi mi nahisi kwamba huenda huu na uhamasishaji wana wananchi wafahamu kwamba jeshi hili lilikuja kufanya nini wao walikuja kudumisha amani waondoe iliyo wanajeshi wa wam waondoke wa wa ku, kwa hiari katika maeneo ambayo walikuwa yanayokalia na wala sio kuja kuanzisha mashambulizi kumbuka rais chisekei amekuwa akishinikiza kwa wanajeshi wa jumui a afrika mashariki kuanza kufanya mashambulizi na kuwaondoa makowasukuma kabisa waasi e, wam na pia suala lingine labda huenda e, wanajeshi wa jumuia ya afrika mashariki waliingia waliingiadrc kabla ya kuwekwa kwa e, sera na pia e, mikakati iliyohitajika ilifahamike na wananchi afahamu na kila mtu wafahamu kwamba wanajeshi hawa hawaendi kupigana vita congo mm-hmm. ila wanaenda kudumisha amani na kuhakikisha kwamba wale waasi katika maeneo ambayo walikuwa wanayakalia wanaondoka kwa hiari E, kumbuka m maondoka katika maeneo mengi ikiwemo maeneo ya kibumba maeneo mengi tu ila katika maeneo mengine utashuhudia kwamba baada waasi wa m wa baado wanakalia maeneo yake mm-hmm. mhusi amtaki kulipa ushuru kenya michael ni, ni mtazamo kuna mitazamo tofauti Uh, kuelekea uh, nini usomaji wa bajeti uh, takriban majuma kadhaa ijayo na kubwa zaidi ni kuhusiana na mipango ya serikali hataivyokutaka uh, kuongeza ushuru katika mambo bidhaa mbalimbali na pia vile vile eh, kukatwa kwa watu uh, mapato yao kitu ambacho kidogo imeleta ni imeleta mgogoro mkubwa kati ya serikali watumishi wa umma ama serikali yenyewe pamoja na wananchi ambao tayari wanadai kwamba gharama maisha kidogo imekuwa juu gharama maisha imepanda na wanaumia kusema la kweli na ukiangalia vizuri kwenye mswada wenyewe mambo mengine madogo madogo ambayo kwa hakika inamwathiri mwananchi wa kawaida moja kwa moja imezungumziwa unazunguuzia mambo na wale ambao ni wasusi wale ambao wanafanya kwenye saonnelezao bandia hivi mkia farasi wanaangalia makucha bandia zote znatoza ushuru ukiangalia mpaka wanalazimisha watumishi wa Uh, serikali ama umma kwa manti hii kwamba watakua wanatozwa takriban uh, asilimia tatu ya m- m- m- m- m- mshahara wao kwa ajili ya kufanikisha ujenzi wa nyumba uh, ma wajumba kwa faida ya wafanyikazi na wengi wanauliza bono lazimishe je hiyo ni proriti pri- ya kwanza kwa kile ambacho nchi k- hii k- k- k- k- tayariwanaishi ko juu ukiangalia bei ya mafuta na mambo mengine mengi na sasa ni kio kitu ambacho kwa akika siasa wamewameichukulia a uzito mkubwa popote wendapo imekuwa e, ni kama ushairi beti la mwisho ambao wanaukaei unaingia makadisani ma ujumbe ni uo huo sasa upinzani saai imesema aoe vile utapitishwa msuada wenyewe bungeni basi wataanza tena rasmi maandamano ya kupigaa ba ijaitokea ili kuivuruga serikali ya mweshimiwa william ruto kwa hiyo kila mmoja na upande wake lakini sasa yote tsa kumi ni kwamba ni ibuwa serikali yenyewe william ruto kuketi kwenye meza mazungumzo kwa ajili ya kuona ni yepi ya kunyoa ama kuondoa kufuta kabisa na labda pengine kutafuta njia mbadala ya kupata pato kwa faida ya kuendesha serikali yake naona muda unanikaba sana lakini nikikupa dakika moja zaidi eh, michael itakuwaje shughuli za serikali ziendelee bila ushuru kupatikana itakuwaje mshahara watu waongezewe bila ushuru kukatwa itakuwaje watu wapate ajira bila ushuru itakuwaje watu wapate mishahara bila ushuru wanaandikaje waandishi e, sasa ndio kizungumkuti so, hapo sasa ndio utakata ili ushuru patikani lakini tayari gharama maisha imeongezeka mshahara wenyewe ni mdogo ukinyoa uki, ama ukikata ushuru wenyewe watu watabaki na nini itakuwa ni hesabu ya kuondoa kwa hiyo utakuana unasua Uh, uh, kitu ambacho tunaita kwamba uh, sintofahamu katika jamhuri ya kenya maanake kila moja utakuwa nalia ukiangalia okay, mafanda aweziongea wananyamaza lakini chini ya maji eh, kutakuwa uh, na mapinduzi ya kifikra na labda pengine kuwa na msikisiko mkubwa ambao utatokea kutokana na migomo ama maandamano ni jambo ambalo saa wameambiwa wale wataalam kwa upande wa pili wanaambia tafuteni njia mbadala eh, njia mbadala <coughs> kupata eh, fedha Hmm. akuendesha serikali lakini sia mzigo kwa punda ambaye tayari amechoka haya na hiyo njia y baadha la serikali zote kote duniani ni ushuru <laughs> kulipa ushuru kote duniani imekuwa shida tupu wangwana tumalizie sudan mapigano yameendelea sudan mapigano yanayohusu sasa afrika nzima walio jirani kama afrika mashariki wanaingiwa na wasiwasi kwa sababu ni mapigano mabaya kati ya jeshi na kati ya kikosi kingine cha jeshi kilichoundwa na jeshi mapigano ambayo yamehusu ulimwengu sasa kwa sababu wakati mmoja sudani ilituhumiwa kuwa handaki la magaidi yani kufadhili wagaidi dukwago unahisi tunaelekea wapi na sudani kwa kifupi naona tunaelekea kwa uh, muda mubaya sana na kama hatuchungani vizuri huenda matatizo ya sudani yanaweza yakafika katika kanda yaani sehemu ya afrika mashariki kwa sababu namna unaangalia vita ikiendelea inaweza ikatuletea shida wengine kwa upande wa uchumi kwa upande wa ulinzi na kwa hivyo ni kitu ambayo inafikiri inafaa ishughulikiwe kwa haraka na mimi nime pata uchungu kwa sababu naona nchi za afrika hata nchi za jirani zinaendelea kufanya vikao unasikia iad imekaa wamejadili masuala ya sudani lakini huoni kitu ambayo wanachukua kile k- kenye mwingereza anaita concrete steps yani hatua ambayo inaweza ik- ikawa imara kuona ya kwamba kuna utulivu kwa sababu kenye kilianzisha hii vita kinajulikana kwa sababu uh, hao wawili wajenerali wawili walikosa kukubaliana namna ya kutekeleza yale waliyokubaliana chini ya uh, mawasiliano yaliyosimamiwa uh, naad na, na waangalizi wengine na kwa hivyo nadhani ni ni kitu ambayo inatakana kuchukuliwa hatua kwa haraka na nimefurahia wiki hii kuona ya kwamba uh, nchi ya amerikani imechukua hatua ya kuwawekea vikwazo majenerali wote wawili e, lakini nafikiri mengi yanaweza yakatendeka uh, kuona ya kwamba vita ambayo inaendelea sudani silete uh, asara kubwa kwa sababu watu wanakufa mm. maisha yanaendelea kuporomoka tu asante mwelekezo wangu wananiambia muda si mwema nami unani, inanibidi niondoke nashukuru sana msikilizaji kwa muda wako kusikiliza meza ya waandishi na wahariri dani danikanameiche mwandishi wa itv tanzania akiwa nairobi kenya michael lere mwandishi wa k24 na milele fm nairobi kenya kenneth lukwago mhariri radio One, kampala nawashukuru sana na muwe na usiku mtulivu mimi naitwa kennes bwire asante msikilizaji kwa muda wako hadi wiki ijayo