msongo wa mawazo baada ya kujifungua ni swala zito ambalo wanawake wengi hasa wachanga hukabiliana nalo lakini mara nyingi wengi huona aibu kulizungumzia zulfa njenga anasema sio rahisi ikiwa ndio mara ya kwanza kwa mama kujifungua ili hali hana wa kumwelekeza kwanza mtoto wangu wa kwanza nilifanywa upasuaji maana nilimzaa nikiwa mdogo sana kwa hivyo nilikuwa sijui chochote sijui kumuosha mtoto sijui kumfanya chochote mtoto alikuwa analia pia mimi nalia mtoto akishindwa kuenda kwa choo mi nalia kwa sababu sijui nitafanya nini sasa sa zile mtu anakuja kuna wale watu wanashindwa kujiongea mtu anakua tu na mashida tu unanyamaza sasa ina end up depression zulfu alipata mfadhaiko zaidi baada ya kujifungua kwa njia ya upasuaji hakuwa na maziwa ya kumpa mwanawe na kwa kuwa alikuwa mama kwa mara ya kwanza lilia sana bado unaumwa tu bado hwe ni mgonjwa sasa hiyo inakupatia ile stress ileauwezi fanya kitu yoyote lazima ufanyiwe ubebewe mtoto hata ukienda kliniki bado ni shida kitu ingine ambayo inaletaga shida sana kwa wazazi ni wakati umezaa financially au yuko sawa alafu bado unaangalia yule mtoto unaona wewe huwezienda kazini fanya chochote unakale katoto kadogo unaumwa bado na uzazi alibahatika kuwa na familia yake karibu naye ili kumsaidia katika kipindi hiki kigumu ga shida mi naweza ambia mtu yoyote tu napitia hii napitia hii alafu unapata hiyo kitu ishaa sasa wale ambao wamejifungia sana Wana need msongo wa mawazo baada ya kujifungua uathiri zaidi ya asilimia kumi ya wanawake duniani kote ingawa changamoto hii ya afya ya wanawake bado haijatambuliwa nchini kenya serikali imeweka mifumo ambayo inaruhusu wanawake kutafuta msaada mara moja judi kiumba mtetezi wa afya akili ya kili a kinamama ambao wana changamoto ya kusikia anasema tatizo hili mara nyingi wapata wanawake ambao pia ni viziwi unaona hawa mama wenye unapata wakiua watoto wao wakitupa watoto wao wengine hata hawataki kunyonyesha watoto wao kwa hivyo inaathiri kia mpaka watoto wao ni kupitia masaibu ya wanawake hasa walio na changamoto ya kusikia hapo ndipo judi kihumba alianzisha mchakato wa kuwa saidia mama waliojifungua anasisitiza ni vyema wanawake kujuliana hali kabla ya kujifungua na baada hatua hii anasema itasaidia wanawake pakubwa katika kujieleza yanayowasibu kwa hivyo mwanzo kabisa kama mama jua kama mama mwenzako mama rafiki yako ako na naspot hata kama ni kuenda tu kwake mwambie nakushikia mtoto po hour mwanzo ulale upumzike then ni uamke uendelee na kazi zako hiyo ni muhimu sana Hmm. pili ni vizuri kujua u mama wakati mwingine unamuuliza uko uh, ukoaje kiakili kia aje kiafya unajiskiaje vile umejifungua mtoto na-unasikia aje kutoka kwa majibu yake utaweza kujua kama uu mama ako, ako vizuri ama ana need more health. nchini kenya takriban msichana mmoja kati ya watano wenye umri wa miaka kumi na sita hadi kumi na tisa ni waja au tayari wamekuwa mama ingawa wanawake hupata changamoto kama vile mfadhaiko wasiwasi na mfadhaiko kutokana na ujazito wao utafiti unaonyesha kwamba wao pia wanakabiliwa na vikwazo vya afya kabla ya kujifungua kenya ina wahudumu wa afya akili wasiopungua miatano wanaowahudumia watu zaidi ya milioni hams sasa mipango ya kijamii na kuzo ilikujaza pengo hili kwa wasichana wajawazito na wazazi hoba abdi voa nairobi