It's my take on it. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Na barabara kabisa msikilizaji, karibu kwenye VOA Express. Mambo ni mazuri kabisa, ikiwa ni siku nyingine ya juma nne. Msikilizaji, hapa Washington ni saa 3 na nusu za asubuhi Kumi na nusu Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na ndani ya nyumba, msikilizaji, nimekusha jaji tele kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sunday Shomari, na siko peke yangu, mimi ni mkamiti kibayasi shukrani. Msikilizaji, kuungana nasi katika VOA Express siku ya leo, ambapo kwa hapa Marekani watu wamemaliza e, tunasema ni holiday ndefu mapumziko marefu ya kusherehekea siku kuu ya mashujaa ambayo iliadhimishwa hapo jana siku ya Jumatatu. Uh, ilikuwa ni Juni Mei 29, sherehe ambazo hufanyika Jumatatu uh, ya mwisho ya mwezi Mei ni siku ya Mashujaa na leo watu wamerudi makazini. Basi sisi hapa Voi Express tuna mengi ambayo tumekuandalia. Nitakupa baadaye kidogo vidokezo kuhusiana na zile tuzo za Tony Tony Awards za 76 ambazo zitafanyika katika jiji <laughs> la watu wasiolala, unalifahamu ni jiji gani? New York. <laughs> Ha, <saa. laughs> basi hali kadhalika tutakuwa pia tuna lile swali la barazani ambapo huwa tunakushirikisha wewe msikilizaji uweze kutoa maoni yako kulingana na kile ambacho tumekiandika kwenye mtandao wetu wa Facebook, na tulikuuliza, nini kifanyike kufanikisha lengo la hedhi salama isiwe tatizo tena ifikapo elfu mbili na thelathini. Tutakushirikisha wewe msikilizaji. Na vile vile, tuna swali ambalo pia tulikuuliza FAO inasema watu zaidi ya milioni mia nane wanalala njaa. Je, unashuhudia hali kama hiyo katika eneo lako? Pia kuna maoni lukuki kutoka kwako wewe msikilizaji, bila shaka mkamiti. Tutaangalia hali inavyoendelea kule nchini Uganda baada ya sheria mpya ya mapenzi ya jinsia moja kusainiwa na Rais Yoweri Museveni, mswada ambao una adhabu kali dhidi ya watu hawa wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Hali iko vipi? hali ya wananchi wanasema nini? Tutaangalia hayo, uh, bila kusahau Uh, Mziki Express bila muziki mkamiti ujasukuma gurudumu lake haswa, ambapo mm, muziki huwa tunawapigia miziki kutoka maeneo mbalimbali mbali ya dunia. Tunagusa kila engo, Afrika Mashariki, kati, Marekani, basi inategemea siku hiyo tunaamua tu kupigia kibao kutoka wapi, msikilizaji, na bila shaka tunaamini huwa unafurahia kabisa vibao vyetu ndani ya VOA Express. Basi moja kwa moja sande no, tuelekee wapi? Huko huko Uganda. Basi moja kwa moja huko Uganda tunaangalia hiyo sheria iliyopitishwa ya mapenzi ya jinsia moja baada ya kufanya marekebisho kwenye, kwenye bunge la nchi hiyo. Rais wa Marekani Joe Biden siku ya Jumatatu ameshutumu sheria hiyo mpya ya Uganda akisema kwamba inakiuka haki za binadamu na kuhatarisha maendeleo ya uchumi wa nchi hiyo. E, vilevile Biden amesema Marekani itafanya tathmini ya athari za kisheria auza sheria hiyo katika nyanja zote za ushirikiano wa Marekani na Uganda, na kusema kwamba inaweza kusababisha kuwekewa vikwazo kwa baadhi ya watu, hali kadhalika vikwazo vingine kwenye nchi hiyo. Sasa basi, nimezungumza na mchambuzi wa siasa na kijamii kule nchini Uganda, na Bende wa Moto, na kwanza kutaka kujua je, na Bende, watu wa Uganda wamepokea vipi hatua hii ya maelezo ya rais wa Marekani na kile ambacho kimefanyika kutokana na sheria hiyo kupitishwa? Kukwili, wanaiki, kwa kweli, watu wananchi kwa jumla, watu hawana lolote likubwa ambalo wanasema wanalalamika, kwani wao ndio wamekuwa wanamshurutisha rais aweke mkono kwenye sheria hii ya kukataza nchi isiwe na watu wa wazi wa kufanya mapenzi ya jinsi ya moja kwa hivyo rais yeye yo, mwenyewe pia nafikiri amekuwa akipima pima, aone nchi uma unasemaje, ndiyo aweke mikono kwenye sheria hiyo eh, lakini pia UN Global Fund pamoja na PEPFAR wanasema kwamba huduma za dawa za HIV za ARV zile ambazo watu wengi wanapewa e, ambao wameathirika na wanashindwa hivi sasa, basi wagonjwa kujitokeza, wanasema kupata huduma hii kutokana na sheria mpya ya Uganda. Je, hili likoje? Hawatapata mishahara, hawatapata pesa, hawatapata shida, wagonjwa. Lakini tunafikiri itaeleweka na wasikilizaji kwamba wakati wa Covid kumi na tisa wazungu hawakupendelea sana kutupatia sisi dawa ya madawa ya kodi, na walikuwa wanahakikisha kwamba zao za uko ng'ambo zipate madawa ya kutosha, ili sisi Afrika nasi tupate kidogo sehemu ya hayo madawa. Kwa hivyo hili halitakuwa la mwanzo kuachia Afrika kuwa na shida ya ugonjwa na vifo. Sawa kabisa mzee na bende wa moto mchambuzi huyo kutoka kule nchini Uganda, na akizungumzia hali ilivyo mkamiti nchini humo. Lakini tangu msaada huo ulipofikishwa bungeni, watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja nchini Uganda wamekuwa wakikamatwa, kufukuzwa kwenye nyumba zao za kupanga, na matukio mengi ya vitisho ya unyanyasaji, ghasia na ubaguzi dhidi yao. hivyo msikilizaji, kutoka Vio Express anaitwa Rema huyo eh, na kitu chake mkamiti kinaitwaje hicho kitu? Mambo mazito kweli kweli hayo, ukisikia yes, kitu hicho, basi mambo yakuwa ni mazuri mm -hmm. Sawa kabisa, haya basi, tukisonga mbele, unajua sande no. Umoja wa Mataifa siku zote unakuwa unatoa wito wa ushiriki zaidi wa wanawake duniani kote katika juhudi za kuleta amani na usalama. Wanataka kwamba wanawake kushirikishwa katika zile timu ambazo zinaangazia maswala ya amani na usalama katika maeneo ambayo yamekumbwa na migogoro. Sasa basi, no. kuna hili kundi ambalo makao yake makuu yako hapa nchini Marekani Flintlock, lakini sasa linaendesha mazoezi kadha wa kadha katika eneo la Afrika magharibi kwa wanawake kuwa na jukumu muhimu zaidi katika juhudi za kijeshi za kanda za kukomesha maswala ya siasa kali kama unavyofahamu. Basi katika maeneo mengi ya Afrika magharibi e, na Sahel kwa jumla kumekuwa na maswala haya ya ugaidi ambayo yanaendelea. Basi mafunzo haya yanaongozwa kama ivyosema na kundi hili ambao liko Marekani, asili, asili yake ni hapa Marekani. Yanasaidia kuwaleta wanawake wengi zaidi kuwa mstari wa mbele ili kushinda uh, maswala haya ambayo yanaendelea ya ugaidi. Na mapema basi Uh, mwezi Mei wanajeshi wa jeshi la Ghana walifanyiwa majadiliano wakirekebisha kile walichojifunza kuhusu wanawake, amani na usalama katika mazoezi yanayoongozwa na Flintlock. Uh, na mmoja kati ya maluteni kanali ambaye pia ni mwanamke, Jacqueline Geli anasema mafunzo hayo, yeye binafsi, Jacqueline yalimsaidia kujiandaa na kuelewa ni kwa nini basi ni muhimu sana kuwa na wanawake katika mstari wa mbele wakati wa kukabiliana na vita dhidi ya ugaidi. Nadhani kuwashirikisha wanawake kama wajenzi au waongozaji wa amani kwenye timu itasaidia kukabiliana na hali hiyo kwa njia ya kutoa aina fulani ya misaada kwa waathirika wa ghasia, hasa wa unyanyasaji wa kijinsia, kwa sababu vitendo hivi vingi vinafanywa na wanaume. Kwa hivyo basi, itakuwa vyema zaidi kuzungumza juu ya masuala hayo kwa wanawake. Kwa mujibu wa taasisi ya amani ya Marekani, wanawake, amani na usalama ni mfumo wa sera unaotambua kwamba wanawake lazima wawe watendaji muhimu katika juhudi zote za kufikia amani na usalama endelevu wa kimataifa, na hii inaweza kupanua njia zote kutoka kwa wanawake wanaoandamana na askari wa kiume kwenye misheni mbalimbali sande ili no. kufikia uh, malengo yao ayo ya kuhakikisha kwamba wanatokomeza masuala ya ugaidi na ma, ma, mizozo mingine inayoendelea katika maeneo mbalimbali yanayokumbwa na migogoro hivi sasa huko barani Afrika. Na ikumbukwe kwamba Flintlock ni zoezi linaloongozwa na Marekani linalofanyika kila mwaka na limekuwa likifanyika tangu mwaka elfu mbili na tano. Linatoa mafunzo kwa washirika wa masuala ya usalama katika eneo la Afrika Magharibi na lilishafanya ma mafunzo haya nchini Ghana na limerudi tena nchini Ghana, limeshafanya mafunzo haya huko Ivory Coast. Na Ghana na Ivory Coast, nchi zote mbili zinakabiliwa na mashambulizi ya kigaidi katika mipaka yao ya kaskazini. Na kwa mara ya kwanza zoezi hili limewafanya wanawake katika masuala ya amani na usalama kuwa sehemu muhimu ya tukio lao, kwamba wakiona kwamba ushirikishwaji wao hakika unaweza kubadilisha maswala fulani e, katika kuimarisha a, usalama wa kieneo mahala hapo walipo basi huyu luteni kanali Jacqueline anasema kwamba anafurahi sana kuwa mstari wa mbele katika juhudi hizi za kuhakikisha kwamba mwanamke anapewa ana, ana, ana umuhimu mkubwa eh, na ushiriki wa kipekee katika swala zima la kukabiliana na ugaidi. Kama wewe ni mwanamke, unakubali changamoto. Na kama kiapo tulichokula mbele ya ofisi, unaenda popote unapoamriwa kufanya kazi eneo la ardhi, bahari na anga. Hata eneo ambalo liko katika hatari ya maisha yako. Kwa mfano basi, Afrika Magharibi, vikwazo vya kitamaduni kuhusu mwingiliano wa kijamii kati ya wanaume na wanawake inamaanisha kuwa ni rahisi kwa askari uh, wa kiume kuweza kushiriki katika masuala haya, lakini hivi sasa basi imekuwa ime ikifahamika ama elimu imekuwa ikitolewa zaidi. Kwa hiyo mwanamke naye pia anapewa fursa ya kushiriki katika hilo, na Umoja wa Mataifa pia unafanya juhudi zaidi za kuwahusisha wanawake zaidi katika suala la ujenzi wa amani na kuzuia migogoro. Na msukumo wa kimataifa kwa wanawake kuchukua jukumu zaidi katika kujenga amani na kupambana na ugaidi unaendelea na mafanikio yanaonekana. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington. Sekunde chache kutoka sasa, tutakusomea habari muhimu za dunia. Chama kikuu cha upinzani nchini Afrika ya Kusini hii leo Jumanne kimechukua hatua ya kisheria kuilazimisha serikali kumkamata Vladimir Putin ikiwa rais huyo wa Rusia atahudhuria mkutano uliopangwa kufanyika nchini humo. Pretoria imekuwa ikikabiliwa na changamoto ya kidiplomasia tangu mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ilipotoa hati ya kumkamata Putin ambaye anatarajiwa kufanya ziara nchini Afrika Kusini kwa ajili ya mkutano wa nchi wanachama wa BRICS mwezi Agosti. Mapigano yamezuka tena Jumanne nchini Sudan licha ya ahadi za hivi karibuni za majenerali wawili hasimu kusitisha mapigano ili kuruhusu misaada inayohitajika sana kuwafikia raia waliozingirwa. Jeshi la Sudan na kikosi cha Rapid Support Forces, walikubaliana rasmi jana Jumatatu kuongeza kwa siku tano za sitisho la mapigano kwa ajili ya usambazaji wa misaada ya kibinadamu sitisho hilo limefikiwa chini ya upatanishi wa Marekani na Saudi Arabia lakini lilikiukwa mara kwa mara wiki iliyopita na tangu muda wa kusitisha mapigano kuongezwa mapigano zaidi yaliripotiwa na wakazi yakiwemo mapigano kwa kutumia aina mbalimbali mbali za silaha kusini mwa Khartoum na mapigano katika jimbo la Nyala na Darfur kusini Rusia imesema Ukraine ilifanya shambulizi la ndege isiyo na rubani leo Jumanne dhidi ya Mosco, huku wanajeshi wa Rusia wakiendesha shambulizi la anga la kumi na saba mwezi huu dhidi ya mji mkuu wa Ukraine. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema kuwa aidha ilitungua au kuzizuia ndege nane zisizo na rubani ambazo zilikuwa zinalenga eneo la Mosco. Meya wa Moscow Sergey Sobianin amesema shambulizi hilo liliharibu majengo mawili ya makazi na kujeruhi watu wawili. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amewaambia waandishi wa habari kwamba rais Vladimir Putin alipewa taarifa kuhusu hali hiyo. Maafisa wa Ugiriki Jumatatu wamesema waliwakamata maafisa watano wa polisi kutoka kikosi maalum cha kulinda mpaka wakishukiwa kushirikiana na wasafirishaji haramu kwa kuwasafirisha kuwasaidia wahamiaji kuvuka mpaka na kuingia nchini humo wakitokea nchi jirani ya Uturuki. Taarifa ya polisi imesema washukiwa hao watano wanaaminika kuwa walirahisisha kuingia kwa takriban watu mia moja tangu mwishoni mwa mwezi Oktoba mwaka jana, wakitumia boti kuvuka mto Evros unaopita kwenye mpaka wa kaskazini mashariki mwa nchi kavu ya Ugiriki na Uturuki. Princess of Africa sio mchezo, mambo yake ni mazito kweli kweli. Msikilizaji akifanya vitu vyake kwenye, kwenye VOA Express kitu safi kabisa mkamiti hicho hasa. So, kinatupa fursa kusonga mbele kwenye kipengele cha barazani. Nini kifanyike kufanikisha lengo la hedhi salama isiyo tatizo kufikia 2030 tayari. Kwenye laini ya simu tunaye Victor na Mujabi, habari za wakati huu Victor. Ah, karibu niko salama hapana. Ah, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Asante ah, <laughs> ah, mm sana kwa kusikiliza VOA Express. Haya basi tupatie ah, maoni yako nini kifanyike kufanikisha lengo la hedhi salama isiyo tatizo ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Mm, kinachohitajika ni kwamba watu wahakikishe kwamba wamejituma yaani, kujizatiti ili kwamba malengo yaafikiwe ipasavyo, na ili kwamba ili hali uh, kwamba mwanamke apewe nafasi ili kwamba ahakikishe anaji, anajieleza yani, anatoa hisia ya mchango mseto ili kwamba uh, malengo yake yahakikishe yameafikiwa kama ipasavyo unaposema malengo yake yafikiwe kama ipasavyo, je, kuna taasisi au serikali, ni jukumu la nani kumwezesha mwanamke kufikia hapo anapotakiwa kufika? Kijiji, familia au E, ni, ni mwajibu wa pande zote husika ikiwemo jamii na serikali, sababu unajua kuna jamii zingine ambazo zinaonekana kwamba zimewabania wanawake na hawapigi hatua katika lengo zao. Pili, serikali iweke sheria ambazo zitakuwa ni sheria pana kwa mwanamke ili kwamba malengo yake yafikiwe sababu katika jamii ambamo tumetoka kuna jamii ambazo zingine zinaweka sheria gandamizi ambazo hazisaidie mwanamke afikie malengo yake. Na jamii inapoweka mchango wake, serikali nayo imeweka sheria ambazo kama zimetanua e, ili kwamba mwanamke afikie hatua, anatoa mawazo, itamsaidia kwamba malengo yake yafikiwe mwaka ujao. Vikta, umekuwa na maoni mazuri sana kuhusiana na mada ma, hii ambayo tunaizungumza hivi sasa. Unadhani kwamba hili kweli lita, litawezekana? Ukilichukulia ukiliangalia wewe lita, kama Vikta litawezekana? Sababu ukiangalia uh, kitambo hapo, mwanamke wa mwaka themanini hapo na mwanamke wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu yaani hii mda ambao tunazungumza, kuna tofauti, kuna nile ambamo sisi kama watu ambao tumetokea Afrika, wanawake walikuwa hawaruhusiwi kusoma, lakini leo nikirudi hapa nchini Kongo, ambapo mimi nimezaliwa, kuna wanawake ambao wanatoa mswada kwenye bunge na wamesikiliwa vizuri, na wengine leo wameshikilia wadhifa mbalimbali. Hii inasaidia kwamba mwanamke anapotoa mchango wake mchango wake kimawazo, anaeleweka sababu ana nafasi kwenye siasa, anasikika vizuri, anatoa naye an, an, anatolewa nafasi kuweza kupenyeza wazo na linakuwa lina ushawishi mkubwa katika jamii. Shukrani sana Victor na Mujabi, ukitokea huko pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, kwa mchango wako huu uliotupatia hivi sasa ndani ya VOA Express. Bila shaka, Sande, umemsikia Victor anavyosema kwamba mwanamke amemlinganisha mwanamke wa miaka kadhaa iliyopita na namu, mwanamke wa hivi karibuni ameona kwamba kuna utofauti, na ni kweli hasa ukizingatia Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo. Wamezungumzia masuala ya vita vinavyoendelea huko, wanawake wanapata fursa kuingia kwenye siasa na wanatoa mchango wao na unasikika, na ndivyo kama ambavyo sekunde chache zilizopita nimezungumzia kundi hili la Flintlock la hapa Marekani ambalo no. lina mlipo sasa huko Afrika Magharibi kuhamasisha wanawake na vijana kuwaingiza timu ambazo zinapanga zina, zina mipango, zinachanganua namna ya kurejesha amani, kukabiliana na ugaidi katika maeneo ambayo uh, ugaidi unafanyika hivi sasa. Unajua pale ugaidi unapotokea, mapigano yanapotokea uh, wengi hasa wanaokuwa wanaathirika wana ni wanawake na watoto na, watoto. na hata huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tuna ripoti ambazo tunazisoma kupitia mitandao mbalimbali mbali, kupitia AFP kupitia uh, kwamba wanawake pia wanakuwa wanabakwa pale matukio haya ya mapigano yanapotokea. Hivyo basi, wakipewa mafunzo na kuelimishwa kujitambua wataweza kujiokoa wenyewe. Bila shaka, basi tuende kwenye kibao cha muziki. Tunashukuru wasaji wote, mtoa maoneni kwenye Facebook na kadhalika, na wale wapiga simu moja kwa moja. Basi nimpe nafasi simu ingine, huyu ni Omalei msikilizaji, kwa sababu bila muziki ujasukuma express tupate kitu hicho, so, so. ambazo zinatambua mafanikio katika sanaa zinazoandaliwa huko Broadway uh, wakati wa msimu huu mwaka elfu mbili ishirini na mbili ishirini na tatu sherehe hizi sasa zinatarajiwa kufanyika United Palace huko jijini New York hapa nchini Marekani ni Juni 11 mwaka huu, ambapo Ariana De Bos anarejea tena kuwa msheherekeshaji au wa shughuli kwa mwaka wa pili mfululizo. Basi huko mambo yatakuwa hayatoshi, manake tayari tiketi zimeanza kuuzwa, zinanunuliwa kwa wingi, na viti takriban elfu tatu mia nne katika ukumbi wa United Palace, ni ukumbi wa nne mkubwa katika Manhattan na unaandaa matamasha, maonyesho ya sinema na vitu kadhalika. Ukumbe unasemekana ni kwamba tayari unaonekana umejaa. Na wadhamini wa tuzo za Tony uh, mwaka huu ni pamoja na City National Bank hapa Marekani, United Airlines, uh, shirika la ndege hili la uh-huh. United Airlines ambao wamekuwa wafadhili kwa zaidi ya miaka ishirini mfululizo katika tuzo hizi za sabini na sita za Tony. Bila shaka, bila shaka Mkamiti. Basi vizuri kabisa, baada ya kusikia mambo haya jiji siolala, hebu tuangalie kwa haraka haraka yale yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii na inakotamba Mkamiti. Kama unakumbuka, jana usiku ilikuwa ni siku shughuli nzito ambayo wa wafuatiliaji wa, wa NBA na basketball walikuwa wakiangalia kwa makini, na kwenye mitandao kwa makini wakizungumza, timu ya Celtics, Boston Celtics, ya kule Uh, Boston ambayo ilikuwa imefika kwenye fainali baada ya kupigwa michezo mitatu kwa bila na Miami, wakarudisha yote mitatu. Sasa jana usiku ilikuwa ndio kindumbwendumbe cha mwisho mchezo wa saba, game seven, ambapo wakishinda hiyo wanakwenda fainali na kuvunja rekodi na kuweka historia kwenye NBA kwa timu pekee kutoka tatu sifuri mm -hmm, haji kuja kushinda, lakini hiyo historia yao ikagonga mwamba. <laughs> <laughs> washabiki wa Boston wamesikitika sana jana usiku. Uhum, na kwenye mitandao wameandika sana sana, wakisikitika kukosa nafasi ya pekee kabisa ambayo ingeweza kuwawezesha kwenda kwenye fainali za NBA, hali kadhalika kuvunja historia na kuweka rekodi ya kuwa timu ya kwanza kutoka tatu bila hadi kufanikisha, lakini hayo akagonga mwamba. Mwisho wa mchezo mia na tatu kwa themanini na nne timu ya Miami Heat ikafanikiwa kuchukua ushindi na kwenda kwenye fainali za mwaka huu za NBA ambazo watakumbana na Denver Nuggets, vijana kutoka kule Denver, ambao wanashiriki kwa mara ya kwanza kwenye fainali hizi, na wao kwao wameshaweka historia ya kivyao. Kwa hiyo hali ndio hivyo ilivyokuwa, mkamitia ikizungumza <laughs> kwelikweli, hasa manake wapenzi wa kikapu, najua Sanda unapenda sana uh, basketball. Nisitake kuuliza zaidi kwamba unaegemea wapi hapo, tayari nimeshajua uko wapi <laughs> na kwa haraka haraka kwenye swali mm -hmm. la leo tulisema FAO, yasema zaidi ya watu milioni mia nane wanalala njaa. Je, unashuhudia hali kama hiyo katika eneo lako? Marik Mauridi Mboka, yeye anasema ndiyo, hali ya maisha ni ngumu mno mahali mahala anapoishi, kwani kushinda na njaa ni jambo la kawaida. Niki Sang, yeye anasema Kenya bei ya bidhaa muhimu imepanda, na wananchi wa pato la chini wanashindwa kumudu bidhaa hizo zinazotokea kila siku. Muhamedi Charo, yeye anatokea pwani ya Kenya, ameandika ndiyo, hali ya maisha iko juu mno, tunashindwa kukabilia na katika ukanda mzima huu wa Afrika Mashariki. Shukran kusikiliza VOA Express. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi naitwa Sandey Shamai, na nakutakia na siku njema. Usikose kusikiliza vipindi vingine. Kwa heri kwa sasa, tukutane baadaye kwenye vipindi vya jioni na mengineyo. Asante sana.