News. ni sa tatu kamili jioni afrika mashariki hapa washington dc marekani ni sa 8 kamili mchana habari kuu za dunia jina langu ni kennes bwire rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo felix chisekedi yuko beijing chinya wiki hii katika ziara ya kikazi ambapo nchi hizo mbili zinatafuta namna ya kutatua mizozo inayohusu madini ambayo yanatishia kuvuruga uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili ziara hiyo inafanyika wakati asilimia kubwa ya sekta ya madini ya drc ipo chini ya usimamizi wa china chisekedi anatarajiwa kuisukuma beijing kufanya mashauriano mapya kwa mikataba ya kiasi cha dola dolabilioni62 ya madini iliyosainiwa na kampuni za jamhuri ya kidemokrasi ya congo mwaka na 208 wakati wa utawala wa rais joseph kabila drc pia huenda ikaomba msaada wa china kukabiliana na makundi ya waasi mashariki mwa congo ziara ya chisekedi nchini china ni ya kwanza tangu alipoingia madarakani mwaka el219 inajiri wakati drc inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwezi desemba mwaka hu kulingana na waziri wa mambo ya nje ambaye alifanya kikao na naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa drc cristoh lutundula china ipo tayari kushirikiana na jamhuri ya kidemokrasi ya kongo katika mradi wa ujenzi wa barabara na reli drc ni mzalishaji mkubwa wa madini ya bt kote duniani na madini mengine ya almasi dhahabu lithium na mengineyo china ni mfanyabiashara mkubwa na mshirika wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo rais wa kenya dr william ruto amewashitumu maafisa wa kukusanya kodi kra kwa kupelekea serikali kukosa kukusanya kodi inayostahili kutokana na ufisadi hongo na kushirikiana na watu wanaokwepa kulipa kodi ruto ambaye aliingia madarakani mwezi agosti mwaka uliopita aliahidi kuinua kipato cha watu maskini amekumbana na wakati mgumu kutokana na deni kubwa la serikali kukosa kukusanya kodi ya kutosha na bei ya juu ya bidhaa muhimu watumishi wa umma wamelalamika kuhusu kuchelewa kulipwa mishahara yao katika miezi ya hivi karibuni huku serikali za kaunti zikiwa zimetishia kusitisha shughuli za kawaida kutokana na kuchelewa kupata pesa kutoka kwa serikali ya kitaifa ruto amewambia viongozi wa mamlaka ya kukusanya kodi kra kwamba ufisadi hongo na maafisa wake kushirikiana na watu kukwepa kulipa kodi ndizo sababu zinazopelekea serikali kukosa kupata pesa za kutosha kufadhili miradi yake maafisa wa kra wamekataa kusema lolote kuhusu madai hayo uganda inajitayarisha kufanya maamuzi ya mwisho kuhusiana na ujenzi wa kiwanda chake cha kusafisha mafuta wizara ya nishati ya uganda imesema kwamba hatua hiyo inayotarajiwa kufanyika mwezi ujao ni muhimu wakati nchi hiyo inajitayarisha kuanza kuchimba mafuta gafi ifikapo mwaka 225 uganda iligundua kuwa na mafuta katika eneo la aberti magharibi mwa nchi miaka kumi iliyopita inakadhiriwa kwamba kuna akiba ya mapipa bilioni 65 billion ya mafuta gafi wizara ya nishati na madini imesema kwamba mazungumzo yanaendelea na makubaliano yanatarajio ya kufikiwa juni mwaka huu kampuni kadhaa ikiwemo general electric ya marekani zinatarajiwa kujenga kiwanda cha kusafisha mafuta chenye uwezo wa kusafisha mapipa elfu kwa siku kwa gharama ya kati ya dola bilioni tatu na nne vitalu vingi vya mafuta nchini uganda vinamilikiwa na kampuni ya ufaransa ya total oa china na kampuni ya mafuta ya kitaifa a uganda uo uchimbaji wa mafuta katika mradi wa tilenga katika ziwa utaanza mwezi ujao na mapigano ya hapa na pale kati ya jeshi la sudan na kikosi cha jeshi la dharura rsf yameendelea mjini kartum na kuvuruga hali ya utulivu ambayo ilikuwa imeanza kushuhudiwa wiki kushuhudiwawikihi mapigano hayo yamesababisha wasiwasi kuongezeka kwa hali mbaya ya binadam makubaliano ya kusitisha vita ambayo yanafuatiliwa na saudi arabia pamoja na marekani yalipatikana baada ya wiki tano za mapigano mjini khartum na sehemu nyingine za sudan ikiwemo katika eneo la darfur ambalo limeshuhudia ukosefu wa amani kwa muda mrefu mapigano ya sudan yanahusu mgogoro wa madaraka kati ya jeshi la sudan na kikosi cha jeshi la dharura rsf yamepelekea kuwepo hali mbaya kibiniadam na zaidi ya watu milioni moj natau ukuhama makwao pamoja na kuyumbisha usalama wa eneo hilo lenye misukosuko nakomea hapo kwa sasa naitwa kennes bwire nakuacha na sande shomari kukuendelezea kipindi cha kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu miazaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari kwa undani zaidi tukimulika na kupekua kuliko ilivyo kawaida lakini hii leo ikiwa ni jumaa basi tunakuletea meza ya waandishi wa habari kutoka eneo letu la afrika y mashariki karibu ngali nami jina langu ni sandei shomari na msikilizaji karibu kwenye meza ya waandishi wa habari na hii leo eh, tukimulika yale yanayojiri afrika ya mashariki pamoja na duniani kwa ujumla hii leo basi tunaangalia swala moja ambalo limezunguka na kutamba ilikuwa ni wiki hii swala la kukosekana au mbinu za hali ya ugonjwa wa fistula duniani wanawake na wasichana maeneo mengi yaliyoko vijijini wametajia kutana changamoto mbali mbali, kusiana, na changamoto mbalimbali kuhusiana na ugonjwa huu ambapo dunia inamulika nini kifanyike kuwasaidia wanawake na nini ambacho kinafanyika mpaka sasa mpaka sasa e, na waandishi wa kuweza kuzungumza na kujadili haya yale ambayo yamejiri kwenye maeneo mbalimbali e, kutoka kule nchini uganda john kibego Uh, mwandishi wa kujitegemea karibu sana na vilevile vile kutoka kule nchini tanzania doto emmanuel bulendu uh, karibuni kwenye meza ya waandishi wa habariasn na moja kwa moja basi eh, tukiangalia kwa upande wa yaliyojiri kule uganda nafahamu kwamba eh, kundi la laalshababu uh, wapiganaji wa kule somalia walishambulia kambi na kuwashambulia wanajeshi wa uganda hivi karibuni na hii imetokea leo kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la uganda john kebego nafahamu kwamba ua kufuatilia mengi yinayojiri uganda e, nafahamu yako mengi lakini pia hebu tueleze swala hili unavolifahamu uh, swala hilo vile tunavolifahamu hapo sioaut zaidi na alivyosema uh, lakini kwa masikitiko sana miongoni mwa watu wengi kwani tunajua kunakotokeaa shambulio dhidi ya wanajeshi wa uganda ni ndugu zetu ni hao ni watoto wao watu ambao hofu maanake hofu inatanda wakisema kwamba huenda watu wamekufa msemaji wa jeshi mm. la serikali ya uganda jenerali uh, felii kulaia amethibitisha kuwa wamepata taarifa hiyo ya kushambulia kwa kambi yao kule somalia lakini anasema wanaendelea kuchunguza kuelewa ni ki, kipi chenyewo kilichotokea ni gani yaliyotokea akweza kutaja zaidi kuliko yale ambaylitajwa na wale mganu, wafika, ATMS, ambako, shambliu, litukea, na, wa muungano waafrika waat ambao walithibitisha kuwashambulihi lilitokea na wamshambuliaji wa kujitolea mhanga alikuja akiendesha gari na kujaribu kuingia kwenye kambi hiyo hio apa risasi ndiko ndikopot ikasema kwamba wakajiondoa wale wanatajwa kuwa shkani magaidi bila shaka na tutaangalia mengine ambayo yanajiri uganda wiki hii lakini simama hapo hapo ni bwana doto emanuel bulendu e, kutoka nchini tanzania kuna mengi ambayo tunafahamu yamejiri pengine o unaweza kusema tu e, kwa upande fulani imekuwa ikizungumzwa mapambano dhidi ya ugonjwa wa fistula na changamoto bado zimekuwa ni nyingi katika maeneo mengi ya vijijini pengine kile ambacho kinazungumzwa huko nchini tanzania kinachozungumzwa ni kuendelea kwa tatizo la ugonjwa wa fistura nchini tanzania na hii ni kwa sababu ya changamoto nyingi ambazo kwa namna moja ama nyingine zimekuwa ndio zinasababisha moja kwa moja tatizo hili kuendelea kukua katika siku baada ya siku pamoja na kwamba kumekuwa kuna juhudi kubwa sana ambazo serikali ya tanzania imekuwa inazichukua kuhakikisha kwamba inapunguza ama siku moja kuondosha kabisa tatizo la ugonjwa wa kistura nchini tanzania na moja ya kitu ambacho kimekuwa kinazungumzwa sana ni kwamba kumekuwa kuna changamoto la hudu, changamoto ya huduma za afya hususan maeneo ya vijijini badi kutoka nyumbani kwenda katika vituo vya afya kwa ajili ya kupata huduma hususan kwa wanawake wanaokwenda kujifungua imebasi kuwa ni changamoto lakini bado baadhi ya maeneo nchini tanzania kumekuwa kuna elimu duni juu ya umuhimu wa watu, wa wanawake kuhudhuria kliniki nani anakuwa nyuma katika kuhakikisha wanawake hawa wanakuwa wanakwenda kliniki kwa wakati ili kuweza kuhaikisha kwamba wanaefukana na hatari kukutana na ugonjwa wa ugonjwafistura lakini pia idadi ya wahudumu wa afya katika baadhi ya vituo vya afya na hospitali nchini in tanzania inatajwa kwamba bado hatijafikia kiwango kile cha kuleta matumaini nchini tanzania kwamba ipo siku tutaondosha kabisa tatizo la ugonjwa huu wa fistura lakini pia ile utayari wa kutoa huduma kwa wakati hususani kwa wakinamama waja wazito ambao wanatakiwa waikate hiyo huduma wa haraka ndani ya kipindi ili kuwahetusha kwepu, na hatari ya kukutana na ugonjwa huwa fistura lakini kingine bado ni changamoto nchini tanzania mimba nah. za kwa wasichana wadogo na zenyewe zinatajwa bado ni tatizo ambayo inasababisha sasa bado tatizo hili kuendelea kuisumbua baadhi ya jamii na baadhi ya kinamama hapa nchini tanzania sante sana bwana bulendu doo emmanuel lakini vile vile uh, kama tulivyosema dunia yote ilikuwa ikiadhimisha siku hii kuona changamoto zilizopo na yale ambayo yanaweza kufanyika pengine unaweza kugusia pia kwa upande wako uh, kule nchini uganda bwana john kibego yale ambayo yamezungumzwa yaliyofuatiliwa wakati wa siku hii ya fistula Kuma, kubaba, mefatiwa, lakini ni kuchagiza wanawake wanapokuwa wajawazito kuhakikisha kwamba kwa, wanatembelea vituo vya afya ama hospitali ili waweze kuhudumiwa a jambo lingine ni lile la kuepuka mimba za utotoni ku imearisiwa kuwa ni mojawapo ya sababu ambazo zinasababisha watu kutumbukia katika janga hilo la asante ah, sana tunaongana pia na mwandishi shisia wasilwa eh, kutoka ktn kule nchini kenya Uh, shisia karibu kwenye meza ya waandishi wa habari na tukiangalia mengi yamejiri uh, wiki hii katika nchi mbalimbali mbali, na upande huo wa kenya uh, tumesikia ripoti hivi karibuni ambayo ilizungumzwa kwamba rais wa kenya hili akiwatu uh, wafanyakaziw wa mamlakayakukosanya kodi kwa kukata mapato ya serikali na uh, na kupokea rushwa wakishirikiana wakwepa kodi nini zaidi kuhusu swala hili ambalo limepelekea rais ruto kusema haya huko nchini kenya na limepokelewaje asante sana ndugu shomari uh, kama vile ulivyosema ni ukweli kabisa na rais william ruto leo ame amefanya kwa vitendo amefika katika mamlaka ya utozaji wa ushuru na akajaza za za kulipia ushuru na vile vile aliwaonya maafisa wa uh, mamlaka hiyo ya mapato kwamba anafahamu baadhi yao ni wafisaji na wanashirikiana baadhi ya watu kwenye serikali uh, kukwepa kodi naona hii simu kidogo inasumbua ya shisia uh, basi utajaribu tena pengine kupigia kuona hali iko vipi kwa sasa E, msikilizaji kwa changamoto upande wa msklizai lakini tutakutafuta tena sawa basi uh, tena kwako b huo nchiandaun e, mengi karibuni mradi ambao umekuwa ukitajwa kufunguliwa wa umeme huu ulifanya uh, rais wa tanzania eh, samia sulu hasankusafiri hadi huko uganda na kutana na rais wa uganda ueri museveni hebu tueleze zaidi kuhusu uh, mradi huu wa umeme huko hukonam uh, bwana sande mradi huo wa umeme ni mradi mkubwa wa kimkakate na miongoni mwa habari zilotamalaki katika vyombo vya habari huko uganda ijana leo ni hiyo habari muhimu sana ambayo uh, inayizungumzia mradi huo wa umeme wa kikagata murongo hydro power plant mradi hu wa umeme uh, unapatikana kule katika eneo la mpakani wa uganda na tanzania katika wilaya ya isinjiro nchini uganda manake raisi museven alikuwa mwenyeji wa raisi mwenzake wa tanzania samia suluh hassan wa anaekawa sherehe kubwa sana ambapo ilitoa matumaini kwa wananchi wa uganda kuonyesha kwamba la jumuhia ya afrika mashariki na manufaa yake ni swala halisi si kusema tu ama suala la kisiasa mradi huo ni mradi uliogharimu dola milioni hamsini na sita za kimarekani ukiwa na uwezo wa kuzalisha megawati kumi na nne na miongoni mwa habaya zinosema ni kwamba megawati kumi na nne hizo zitasaidia katika nchi zote hizi mbili kila mmoja akichukua megawati saba nchini tanzania utasaidia watu waliopo katika maeneo ya ya ya ya karagwe kule mkoani kagera pamoja na misenyi huku uganza akusaidia wilaya hizo za isinjiro na wilaya jirani hapo za mpakani kwa hiyo ni habari muhimu sana yaliyotokea na wakielezea mengi ambayo tayari amekuwa akifanya kuonyesa kwamba wanainua suala la jumuia ya afrika mashariki yanac kwa mfano mradi mwingine ambayo tayari alikuwa wamezinduliwa naanatekelezwa kule katika wilaya Uh, lkule orusoma i tanzania ukisaidia tanzania rwanda pamoja na burundi kwa hiyo uh, ni hatua kubwa iliyochukuliwa hiyo iyojana mee bila shaka ni hatua kubwa sana na kwa sababu swala hili halitaishia tu uganda natumaini pia tanzania eh, limezungumzwa nikupe nafasi do bulendu eh, kwa upande huo pia ugusie swala hili eh, limegusa vipi wa tanzania kwa upande wake tumekuwa ni mjadala katika vyombo vya habari nchini tanzania mitandao ya kijamii hata mitaani nchini tanzania baada ya rais wa tanzania samia suluhu hasan kusafiri na kwenda huko nchini uganda kwa ajili ya uzinduzi wa mradi huo ambao unatajwa kwamba ni moja ya miradi inayotekelezwa kupitia uratibu wa jumuhiya ya afrika ya mashariki na unakuwa ni mradi mwingine unaofanana kabisa na ule mradi ulioko katika eneo la rusumo wilayani ngara ambapo unanufaisha zaidi nchi za rwanda burundi na tanzania sasa kufikiwa makubaliano na kuzinduliwa ku, kwa mradi huu kwa nchi hizi mbili ambapo kwa tanzania wanufaika wa kwanza kabisa itakuwa ni hizo wilaya wilaya ambazo zipo katika mkoa wa kagera ambao ko jirani kabisa na nchi ya uganda kumeleta ahueni uh, uh, kubwa sana na umekuwa umepata mjadala chanya sana nchini tanzania kwa sababu unatajwa utakwenda kwanza kabisa kurahisisha kupatikana kwa huduma ya nishati ya umeme katika maeneo mengi ya mkoa wa kagera nchini tanzania ambao pia wamekuwa wananufaika na ule mradi wa pale rusumo ambao unalenga zaidi kunufaisha nchi za burundi na rwanda kwa hiyo kwa ukanda huu imekuwa ni moja ya mjadala mzuri ambao umeendelea nchini tanzania lakini kikubwa kinachozungumzwa ni kwamba eneo la kagera na uganda ni eneo la kimkakati na sasa hivi wote tunafahamu kwamba tanzania na, Uga, na, na uganda zimetekeleza baadhi ya miradi si tu baadhi ya miradi mingi ya pamoja katika kuimarisha mashirikiano ya nchi hizi mbili tunafahamu kumekuwa kuna lile bomba la mafuta ujio wa mradi huu wa umeme wengi wanataja unakwenda kupunguza tatizo la uhaba wa umeme katika maeneo ya vijiji ambapo mchini tanzania kumekuwa kuna utekelezaji mkubwa wakikisha kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na tano idadi kubwa ya vijiji nchini tanzania iwe angalau imekwishapata umeme kwahio inatajwa kwamba na mjadala ni kwamba mradi huu unakwenda kusaidia pia upatikanaji wa nishati ya umeme lakini kurahisisha pia huduma nyingine katika maeneo hayo hususan katika mkoa wa kagera ambapo ndio hasa mnufaika wa kwanza wa mradi huo kwa hapa tanzania bila shaka asante sana doto emmanuel bulendu naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi ni meza ya waandishi wa habari E, natumaini tena tumekusha kupata shisia wasilwa kutoal nchini kenya nazdiidogoendelea e, e, na e, kutoka china lakini kuna afisa mwandamizi katika wizara ya usalama ya kenya alipozilia mbali ripoti ya shirika la habari na kusema kwamba il likatuni propaganda ikidai e kwamba kulifanyika mfulizo wa udukuzi kwa miaka mingi e, sasa labda tule zaidi e, taarifa hii imepokelewa vipi na yapi mengine yanayojiri kutokana na hilo uh, ni kweli unavyosema ndugu shomari kwamba kumekuwa na hizo taarifa za udukuzi nchini kenya na uchina inatuhumiwa ku, ku, ku, kudukua baadhi ya uh, mitandao muhimu ya katika wizara muhimu za serikali na taasisi za serikali na taarifa hizo mwanzoni zimechapishwa na shirika la kimataifa la lar na kama ulivyosema ni kweli kabisa serikali imepuzilia mbali ikisema kwamba zile ni propaganda na hazifai kuwashtua wakenya na kwamba mitandao yake i salama uh, kila wakati lakini cha kushangaza ni kwamba uh, haijaomba radhi kuhusu taarifa hizo na inasema kwamba vyanzo vyake ambavyo imevinukuu inaviamini na inavithamini kwahiyo ni taarifa za kweli lakini mbali na hayo pia kuna taarifa ambazo zimegonga vichwa vya habari kwa mfano hi, hi, hivi vyakula ambavyo vinakuzwa kwa njia ya kisayansi ukipenda mo naaba mahakamaimeu laini la, la. la, yako bado iko na matatizo uh, basi kumradhi tena msikilizaji kwa laini hii ambayo tuna shida nayo kidogo uh, tuaudiaoikiwa laini yako ya simu imekaa vizuri moja kwa moja basi nikitoka huko uh, nirudi kwako Dr. bulendo uh, tuliona taarifa zikizungumzwa kwenye vyombo vya habari vya vyah tanzania ya tofauti kati ya viongozi wa chama cha upinzani cha chadema frema boy mwenyekiti na makamu wake tunduliso yakiacha mazungumzo mengi juu ya wao na mstakabali wao wa kukubaliana eh, suluhu yao na upande wa serikali pengine hutugusia zaidi eh, tofauti hii ni ipi eh, na kipi hasa kimekuwa kigonga na kuzungumza sana hapa doto vizuri unanisikia hapa unanipata natumai sasa nakupata vizuri asante sana chadema wapo katika ziara zao za kichama wakizunguka na kufanya mikutano ya hadhara katika ukanda wa magharibi wameanza kigoma wakamaliza kigoma wakawa rukwa leo wamehitimisha ziara yao rukwa na kesho wataanza katika mkoa wa tabora wakiwa na viongozi wao wote wakuu wakiongozwa na mwenyekiti wa taifa wa chamba hicho freeman rambo wakiwa wanafanya mikutano mkutano mmoja unawakutanisha wote baada ya hapo Mboya, anakuwa na timu ya viongozi na pamoja na tundu lisu anakuwa na timu ya viongozi mboya akitumia akitumiahelpt huku isu wakipita barabarani kwa njia ya barabara kufanya mikutano wakifanya sa mikutano zaidi ya mitano kwa siku sasa moja ya vitu ambavyo ajenda ya chadema katika ziara yao hii ya mikutano ya hadhara wamekuwa wanapeleka ajenda ya umuhimu wa katiba mpya nchini tanzania ambav imekuwa ajenda kubwa sana ya chama cha demokrasia na maendeleo chadema na no yawu yotecaɗema toɓe kuwa wana wayeleza wananchi ya haja na uhitaji wa katiba mpye nchini tanzania na wakieleza baadhi ya mambo ambayo kwa namna moja ama nyingine wao wanayaona yanatokea yametokea yanatokea au yanaweza yakatokea nchini tanzania kwa sababu ya uwepo wa katiba hii ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na saba k imekuwa kama ni mikutano ya kutoa elimu zaidi tundu lisu na freeman frabo ndio wamekuwa viongozi vinara wa kuzungumza katika mikutano hiyo freeman boy toka mkutano wake wa kwanza kabisa mara baada ya rais samia suluh hasan kuruhusu mikutano ya hadhara kwa vyama vya siasa mkutano wao wa kwanza ukiwa hapa mwanza siku zote amekuwa anahimiza zaidi ustahimilivu watu wawe na subira kwamba zile ara nne ambazo alizisema rais samia suluh hasan hususan maridhiano kwamba ndicho kitu kinachoendelea katika mazungumzo kati ya pande mbili chadema pamoja na serikali kupitia rais samia suluh hasan na iliundwa hadi kamati sasa friman mboye katika hotuba zake zote amekuwa na matumaini kwamba rais samia suluhu hassani atatekeleza yale aliyowaahidi wao chadema katika hilo ndana ya maridhiano lakini tundu lisu yeye akiwa katika ziara kuanzia kigoma rukwa anakuwa anaonyesha wasiwasi na anasema kasi ya utekelezaji wa maredhiano hayo anaona yeye iko chini sana huku akionyesha wasiwasi kwa mfano alikuwepo juzi katika mazungumzo yake alijaribu kutaja majina ya watu ambaye anasema amestushwa kwamba wamepata uteuzi wakati wao chadema waliwalalamikia kama ni miongoni mwa watu ambao walishiriki katika mateso yao kwa mujibu wao chandema sasa kauli hizo mbili zilisababisha vyombo vya hamari nchini tanzania katika kurasa za mbele hususani magazeti yakaandika kwamba viongozi wa juu chadema wapishana kimitazamo juu ya maridhiano kati ya chadema na serikali hali ambayo iliibua mjadala katika mitandao ya kijamii nchini tanzania upo upande unasema hawaoni tabu viongozi wa juu haukupishana wengine wakisema ili takiwa chadema wawe na msimamo mmoja hususani wakiwa katika majukwaa sande kao hichi ndicho ambacho kimesababisha mjadala mkali juu ya kauli mbili na mitazamo miwili juu ya maridhiano kwa viongozi wakuu kabisa hao wa chadema bila shaka taendelea kufuatilia hayo yanayoendelea lakini vile vile uh, nikirudi kwako john kibego najua kuna taarifa zingine ambazo uh, tukuzifuatilia hapo uganda labda ambazo unaweza kutuambia hasa eh, nikizingatia hii ambayo kidogo iko nje kukamatwa kwa fulgens kaishima huyu ni mmoja wa wale watoro wa mwisho kabisa walikuwa na sakwa kwa kuhusika kwao kwa kwenye mauaji ya kimbari ya 94 kule nchini rwanda ambaye amefikishwa mahakamani afrika kusini eh, siku mbili baada ya kukamata wiki hii pengine hilo eh, kwenye uganda na yale ambayo yanazungumzwa ni yapi tu katikavyombo vya habari lilo limezungumza likiwa suala kubwa sana akizingatiwa kwamba rwanda ni nchi jirani na nyuma kule kumekwepwa kutuelewana kwamba kuna majesushi wanatoka rwanda na kuingia nchini uganda ni suala ambalo limezungumziwa lakini kutokana na kwamba walikamatwa kule la afrika kusini alijaatiliwa manane zaidi bila shaka na pengine kwa upande wako uh, bulendo najua pia ulikuwa ukifuatilia suala hili tanzania amekuwa ni mdao wa karibu wa rwanda hili swala a akamatwa eh, kwa huyu mshukiwa ambaye amekuwa kwa muda mrefu amekimbia miaka ishirini unatafutwa eh, kile ambacho wewe unakisikia sasa eh, kukamatwa kwake kumepokelewa vipi kumeibua mjadara nchini tanzania na moja ya kitu ambacho kinajadiliwa sana katika mitandao ya kijamii hususan nchini tanzania ni nguvu ya serikali ya rwanda na mkono wake kufika kokote pale na kuwakamata ambao kwa namna moja ama nyingine inawatuhumu walihusika kwa namna moja ama nyingine katika mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne kama unavyofahamu kwamba siasa za tanzania na mijadala ya tanzania imekuwa inaimulika zaidi kulingana na urafiki na ukaribu kati ya rwanda na tanzania lakini pia ni jinsi watu ambao wamekuwa wanahusishwa kwa namna moja ama nyingine kwa maana ya kutuhumiwa kwamba walihusika labda na ma, machafuko ya mwakaelfu moja miatitsinn wanavotuhumiwa na kukamatwa baadhi ya watu tanzania husua mitandao ya kijamii imeibua mjadala mkali juu ya nini kitafuata baada ya kutiwa katika mikono ya dola je ata, ata aweza kuruka kihunzi hiki ama atajikuta naye ameingia katika hatia ya kisheria na baadaye kuwekwa katika mkono wa dola imekuwa ni moja ya mjadala lakini hasa nguvu ya serikali ya rwanda katika kuwasaka kuwafikia kuwakamata na hata kuwafungulia mashtaka kwa kuwapeleka mahakamani na mara nyingine hasa kuwarejesha rwanda kwa ajili ya kuwafungulia mashtaka imekuwa ni moja ya mjadala ambao unazungumzwa hususan hasa katika mitandao ya kijamii lakini katika baadhi ya magazeti tanzania katika kurasa zile ambazo mm-hmm. zinaandika zaidi habari za kimataifa habari hii pia imechomoza kama habari ya kutoa taarifa kwa umma wawasoma magazeti tanzania bila shaka basi muda wetu unakimbia kabisa eee, sitacha bila kukuambia ugusie swala la mwisho kabisa hapa kuna swala la mustakbali wa mitaala ya elimu huko nchini tanzania ambao mkokijadili kwa wingi sana swala hili liliishia vipi uliingia tena wiki iliyopita wakati wizara yenye dhamana na masuala ya elimu nchini tanzania kupitia kwa waziri mwenye dhamana hiyo profesa mkenda adolf alipokuwa anawasilisha mapendekezo ya bajeti ya wizara yake liliibuka na kuibua mjadala mkali sana katika bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania ambayo linaendelea sasa na hii imefuatia kikao kilichopita wiki moja iliyopita pale mjini dodoma asante asansanawalikutana mista bulendu ni kushukuru sana mda wetu umekwisha kutoka kule nchini tanzania doto emmanuel bulendu na kutoka kule nchini kenya shisia wasilwa kumradhi namba yake kidogo ilikuwa na matatizo hali kadhalika kutoka uganda john kibego niwashukuru sana kushiriki kwenye meza yetu ya hi leo na watokiani wote usiku mwema kutoka jukuu la marekani hapa washington dc upande wa pili said hamduni jina langu ni sandey shomari kwaheri kwa sasa