Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendo msikilizaji, popote pale ulipo. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. mimi ni Mkamiti Kibayasi. Katika matangazo yetu ya leo, Alhamis tarehe 25 mwezi Mei mwaka 2023, ni kwamba umoja wa Afrika au unaadhimisha miaka 60 tangu kuanzishwa kwake, ikijulikana umoja wa nchi za Afrika, OAU Katika ripoti za kuandalia hii leo, basi mpendwa msikilizaji, ni kwamba majaji watatu wa, wa mahakama ya rufaa nchini Kenya leo wametupilia mbali ombi la serikali ya nchi hiyo la kutaka kuruhusu uingizaji wa mazao ya vyakula vinavyokuzwa kwa njia ya kisayansi yani GMO. Na huko Kinshasa, mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, ni kwamba maafisa wa usalama wamezuia maandamano ya upinzani kupinga mamlaka ya tume huru ya uchaguzi nchini humo. Ni baadhi ya ripoti ambazo tumekuandalia katika matangazo haya ya dakika 30. Kaa tayari, hivi sasa ninakusomea habari muhimu za dunia. Mapigano ya hapa na pale kati ya jeshi la Sudan na kikosi chenye nguvu cha Rapid Support Forces RSF yameendelea hadi leo alhamis yakipunguza utulivu katika mji mkuu wa Khartum na kuongeza hatari ya kuvunjika kwa makubaliano ya wiki moja yaliyosimamiwa kimataifa sitisho la mapigano ambalo yanafuatiliwa na Saudi Arabia na Marekani pamoja na pande zinazohasimiana, yalifikiwa baada ya wiki tano za vita mjini Khartoum na kusambaa kwa ghasia katika maeneo mengine ya Sudan ikijumuisha mkoa wa magharibi wa Darfur. Mapigano haya yanahusisha jeshi la Sudan dhidi ya kikosi cha RSF na yamezidisha mgogoro wa kibinadamu ambapo zaidi ya watu milioni moja nukta tatu wamekimbia makazi yao na kutishia kuyumba kanda nzima. Kiongozi wa Chad, Jenerali Mahamad Idris Debi Itno amewasamehe watu sitini na saba zaidi ambao walihukumiwa kifungo jela kufuatia maandamano ya kuupinga utawala mwezi Oktoba mwaka jana. Debi pia alitoa msamaha kwa watu kumi na mmoja wanaotuhumiwa kushiriki katika jaribio la mapinduzi kulingana na amri mbili zilizotolewa Jumatano. Watu sabini na saba walihukumiwa mapema mwezi huu kwa vifungo vya hadi miaka mitano kwa mashtaka ya kushiriki katika harakati za uasi au mkusanyiko usioidhinishwa katika maandamano dhidi ya utawala. Kati ya watu hao sitini na saba walisamehewa Jumatano na Deby kama rais wa mpito ili kukuza utulivu na maridhiano ya kitaifa, kulingana na mamlaka. Hadhi ya watu wengine kumi haikutolewa. Awali Debi alikuwa amewasamehe vijana 259 kati ya 262 ambao walikuwa wamefungwa jela baada ya maandamano hayo pamoja na waasi 380 wa Chad ambao walikuwa wamehukumiwa kifungo cha maisha. Jimbo la Puntland lenye mamlaka ya ndani nchini Somalia lilifanya uchaguzi wa kihistoria wa serikali za mitaa hii leo, ingawa matukio ya kiusalama yamesababisha upigaji kura kusitishwa katika baadhi ya maeneo. Uchaguzi katika eneo hilo lenye utajiri wa mafuta ni uchaguzi wa kwanza kufanyika wa mtu mmoja, kura moja katika taifa hilo tete la pembe ya Afrika katika kipindi cha zaidi ya nusu karne. Ukiondoa eneo lililojitenga la Somaliland, Somalia inapambana kuibuka kutoka kwa miongo kadhaa ya migogoro na machafuko, lakini inapambana pia na uasi wa Kiislamu wa umwagaji damu pamoja na majanga ya asili, ikiwa ni pamoja na ukame ambao ulipelekea eneo hilo katika hali ya njaa. Washirika wa kimataifa wa nchi hiyo wamehusifia uchaguzi huo huko Puntland kuwa ni wa kihistoria. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa leo Alhamis wamesema kuwa Fulgens Kayishema, mmoja wa watoro wanne ambao walikuwa wakitafutwa kwa jukumu lao katika mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka 1994 amekamatwa nchini Afrika Kusini. Mahakama ya Kimataifa kwa Kesi za Uhalifu MICT ilisema katika taarifa kwamba Kaishema alikamatwa jana mchana huko Par nchini Afrika Kusini katika operesheni ya pamoja. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Kaishema, inspekta wa zamani wa polisi, anakabiliwa na mashtaka ya mauaji ya kimbari, kushirikiana na kupanga njama za kutenda mauaji ya kimbari na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Amekuwa akikwepa sheria tangu Julai mwaka 2001 kwa mujibu wa tovuti ya MICT yeye na wenzake wanashutumiwa kwa mauaji ya zaidi ya Watusi elfu mbili wanaume, wanawake na watoto ambao walichukua hifadhi katika kanisa katoliki huko Nyange katika wilaya ya Kivumu. Kayishema moja kwa moja alishiriki katika kupanga na kutenda mauaji haya, ikiwemo kupata na kusambaza petroli ili kulichoma kanisa moto likiwa na wakimbizi ndani yake, ilisema taarifa. Wakati hilo liliposhindikana Kaishema na wenzake walitumia buldoza ili kulivunja kanisa kuwazika na kuwaua wakimbizi waliokuwa ndani. Kaishema na wenzake walisimamia kuhamishwa kwa miili kutoka kwenye ardhi ya kanisa na kuzikwa kwenye kaburi la jumla katika kipindi cha takriban siku mbili tu. MICT ambayo makao makuu yake ni the Hague na Arusha, Tanzania, mwaka 2015 ilichukua kazi za Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu kwa Rwanda, ICTR, ambayo Umoja wa Mataifa iliunda kufuatilia mauaji ya kimbari. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Swahili. Maafisa wa juu wa biashara wa China na Marekani wanatarajiwa kukutana leo mjini Washington, Beijing imetangaza katika kile ambacho ni mazungumzo ya moja kwa moja kati ya viongozi wa mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani. Waziri wa biashara wa China Wang Wentao anatarajiwa kukutana na waziri wa biashara Gina Raimondo pamoja na mwakilishi wa biashara wa Marekani Katherine Tai, ofisi ya Wang imethibitisha, ingawa Washington haijatoa tamko lolote kuhusu mazungumzo hayo. Wakati rais wa marekani Joe Biden alipokutana na kiongozi wa China Shi Jinping mjini Bali mwezi Novemba mwaka jana. Mazungumzo ya kibiashara ya Alhamis mjini Washington yatafanyika, yatafanya kuwa mkutano wa kwanza wa ngazi ya mawaziri katika mji mkuu wa Marekani kati ya maafisa wa Marekani na China wakati wa utawala wa Biden. Wang yuko Marekani kwa mkutano wa APEC 2023 juu ya biashara unaohusisha mawaziri huko Detroit leo Alhamis na kesho Ijumaa. Ukraine imesema Alhamis kuwa vikosi vyake vilitungua ndege 36 zisizokuwa na rubani aina ya Shahed ambazo Rusia ilizitumia kushambulia maeneo ya magharibi mwa Ukraine. Wizara ya ulinzi ya Ukraine imesema vikosi vya Russia huenda vinalenga kushambulia miundo mbinu muhimu na vituo vya kijeshi. Russia imekuwa ikifanya mashambulizi ya anga mara kwa mara, ikiwa ni pamoja na mashambulizi yanayohusisha ndege zisizokuwa na rubani katika maeneo na kuharibu miundo mbinu nchini Ukraine. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski aliandika kwenye mtandao wa Telegram kwamba ulikuwa ni usiku wenye wasiwasi, kuendelea kuitishia Ukrain. Adui alitumia shahedi thelathini na sita. Hakuna hata mmoja wao aliyefikia kwa lengo lililokusudiwa. Shukran kwa vikosi vyetu vya ulinzi wa anga kwa matokeo ya asilimia mia moja, Zelenski alisema. Iran leo Alhamisi ilizindua kombora jipya la masafa marefu. Vyombo vya habari vya serikali vimesema kombora hilo lina uwezo wa kwenda umbali wa kilomita elfu mbili likiwa na silaha yenye uzito wa kila elfu moja na mia tano. Televisheni ya taifa ilionyesha kile ilichosema ni jaribio la mafanikio la urushaji wa kombora hilo. Waziri wa ulinzi wa Iran, Muhamed Riza Ashtiani, amesema kombora hilo linaweza kuandaliwa tena kwa ajili ya kurushwa katika kipindi kifupi. <tune> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mkamiti, asante kwa taarifa ya habari. Lakini kama alivyosema hapo mwanzoni, leo ni miaka sitini tangu umoja, umoja wa Afrika kuundwa haswa, ambapo wakuu wa Umoja wa Afrika wamewaonya viongozi wa nchi za Afrika kutoruhusu bara hilo kugeuka na kuwa uwanja wa mapambano wa mataifa makuu, wakati amani na usalama wao unakabiliwa na vitisho vikubwa na onyo hilo basi limetolewa kwa viongozi kutoka mataifa hamsini na nne ambao ni wanachama ambao wanakutana Adis Ababa hii leo kuadhimisha miaka hii sitini tangu kuanzishwa kwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika ikijulikana OAU, miaka ishirini ya umoja huo. Abdu Shakur Abud, tupatie taarifa zaidi. Akiwahutubia viongozi wa Afrika wanaohudhuria sherehe za miaka 60 tangu kuanzishwa kwa umoja wa nchi huru za Afrika OAU Mei 25 mwaka 1963, mwenyekiti wa kamisheni ya AU Musa Faki Mahamad amesema ni lazima kwa nchi za Afrika kuwa na mkakati wao kuto wote, wa kutoelemea upande wowote juu ya masuala ya kimataifa wakati mafanikio ya wengine yanakuwa hasara kwa Afrika. De la lutte entre Dans ce international katika muktadha wa mvutano wa kimataifa kwa ajili maslahi ya kisiasa ya pande zinazovutana, dhamira za kila upande zinatishia kuigeuza Afrika kwa uwanja wa mapambano ya mikakati ya kiusalama ya kimataifa na hivyo kubuni enzi mpya ya vita, vita ya baridi. Wakati huo Wafaki alipongeza mafanikio ya AU yenye wanachama 54 katika masuala ya uchumi na sayansi, utamaduni, michezo na kuongezeka kwa ushawishi wa Afrika katika jukwaa la kimataifa. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesisitiza kwamba Afrika haiwezi kujivunia uhuru wake ikiwa wananchi wake wanaendelea kukabiliwa na matatizo msingi kama ulaji rushwa na umaskini. Can we Je, tunaweza kutangaza kwamba tuko huru wakati wananchi wetu wangali wanakabiliwa na umaskini na mifumo yetu ya utawala imebanwa na ulaji rushwa, ukosefu wa uwezo, wa kutojali? Na tunaweza kutafakari juu ya uhuru wetu wakati ungali tunatafuta misaada kutoka nje kutanzua changamoto zinazotukabili umoja wa Afrika uliundwa miaka ishirini iliyopita kufuatia OAU ili kukabiliana na matatizo kama hayo. Lakini mwenyekiti wa AU wa hivi sasa, rais wa Komoro Azali Assoumani, amesema matokeo ya hivi karibuni yanarudisha nyuma maendeleo, akilaani mabadiliko ya katiba yanayofanywa na baadhi ya viongozi ili kubaki madarakani mabadiliko ya utawala kinyume cha katiba yanayozidi kufanyika hasa katika miaka ya karibuni, pamoja na mapigano kati ya Afrika na ugaidi. Kwa hivyo mambo hayo yanatishia amani la usalama la demokrasia la na maendeleo ya bara letu. Azali vilevile amesisitiza juu ya kuwahimiza viongozi wa kijeshi wa Sudan kuendelea na majadiliano ya kutafuta suluhisho la amani na kuacha bunduki. Nam naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Basi sasa tuelekee huko Kinshasa, ambapo shughuli za kila siku zilisita hii leo katika mji mkuu huo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pale polisi walipofunga barabara kuu wakijaribu kuzuia wafuasi wa upinzani kuandamana na kwenda kukaa nje ya ofisi ya tume huru ya uchaguzi kupinga kazi za tume hiyo, wakisema kwamba ni tume iliyoundwa na wajumbe wa rais Felix Tshisekedi peke yake. Mwandishi wetu wa Kinshasa Biobe Malenga ametuandalia taarifa ifuatayo. Polisi wamejaa katika maeneo muhimu inayoelekea kwenye ofisi kuu ya tume huru ya uchaguzi na kuzuia wafuasi wa wapinzani ambao wanapania kuingia na kukaa kwenye ofisi hii ya tume huru ya uchaguzi kwa kulalamika na kusema kwamba hawataki wanamemba wa tume hiyo ambao wapinzani wanasema kwamba wengi wa wanamemba wa tume hiyo ya uchaguzi hapa nchini ni kama vile mawakala wanaowekwa tu kwa kuweza kuwezesha rais aliyoko madarakani Felix Tshisekedi kuweza kupata kura nyingi katika uchaguzi mkuu ujao. Wapinzani pia wamekuwa wakilalamika na kusema kwamba wameminywa fursa ya kujieleza, licha ya kwamba ni haki yao na imeandikwa katika katiba ya nchi kwamba watu wanaweza wakaandamana na kujieleza kupinga kile wanachokiona kwamba ni kibaya kinachoendelea hapa nchini. Walisema kama upinzani umeisha, lakini kama umeisha waache tuandamane ili waone kama kweli tupo. Wamekuwa wakifyatua risasi, wanaua, hakuna tofauti na wakati wa utawala wa Kabila Kufuatana na hali ya leo, masoko, maduka, mabenki pia na hata kituo cha mabasi, hasa sana katika eneo hili nililiopo mimi ya Gar Central, ndio eneo muhimu ya mabasi pamoja na teksi, hazifanyi kazi. Na hali hiyo imeweza kusikitisha bahadhi ya raia wa hapa Kinshasa ambao nimeweza kuhojiana nao na wakajieleza kama ifuatavyo: tobakongolebisonoso toibi nini oyoyo ilaga Tuko Wakongomani sisi sote tunajua nini wanachohofia upinzani na maafisa waliopo madarakani. Ndiyo maana unaona wanaandamana, sio vibaya, lakini imekuwa sio sawa tena kuandamana kila siku. Hii imekuwa tena kama kuwaadhibu wananchi wanaoishi kwa gharama ya siku. Tizama, kama leo tumekaa tu, tunakuta mtaa imefungwa na shughuli zote kuzorota. Hii hatuelewi kama raia wa chini, hii kweli imeashiria kwamba bado tuko katika utawala ule ule uliopita. Hali kama hizi niliwahi kuzishuhudia, na hii imesikitishwa kuona mtaa kama Gombe kuwa katika hali hii. DRC inaelekea tarehe 20 Disemba mwaka huu kwenye machaguzi makuu, ambao raia watapiga kura kumchagua raisi mpya wa nchi kutokana kwamba Rais Felix Chisekedi anamalizia muhula wake mwezi eh, Disemba mwaka huu na atakuwa anawania pia kutafuta tiketi ya kuwania muhula wa pili. Lakini eh, wapinzani wamekuwa wakilalamika na kusema kwamba watasusia uchaguzi huo endapo mkuu wa tume huru ya uchaguzi bwana Deni Kadima hataweza kuondolewa, jambo ambalo wafuasi wa chama tawala wanasema kwamba e, upinzani umekuwa ukiogopa kutokana na kwamba wanajua wazi kwamba rais Felix Tshisekedi ataweza kupita tena. Kutoka Kinchasa, mimi ni Jobe Malenga, sauti ya Amerika. Na majaji watatu wa mahakama ya rufaa nchini Kenya leo wametupilia mbali ombi la serikali ya nchi hiyo la kutaka kuruhusu uagizaji mazao na vyakula vinavyokuzwa kwa njia ya kisayansi yani GMO, ili kukabiliana na uhaba wa chakula nchini humo. Majaji hawa wamesitiza kuwa ombi hilo la serikali halikustahili kwa sababu masilahi ya umma hayakuzingatiwa, kama anatuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, serikali sasa italazimika kusubiri kwa muda hadi kesi zilizowasilishwa mahakamani mwaka jana kuweza kusikilizwa na kuamuliwa. Ombi hilo la serikali mbele ya majaji Mohamed Wasame Ali, Aroni na John Mativo, wote wa mahakama ya rufaa nchini Kenya, lilipania kuiwezesha kuagiza mazao na vyakula hivyo vinavyokuzwa kwa njia ya kibayoteknolojia maarufu kama GMO ili kuondoa uhaba wa chakula kutokana na kiangazi cha muda mrefu. Majaji hao kupitia uamuzi wao wa Alhamisi wameidhibiti serikali ya Rais William Ruto dhidi ya hatua za kutekeleza uamuzi wa baraza la mawaziri wa Oktoba tarehe 3 mwaka jana wa kuondoa marufuku ya uzalishaji na uagizaji wa mazao na vyakula vinavyokuzwa kwa njia ya kibayoteknolojia. Wakati wa kuondoa marufuku hiyo ya mwaka 2012, serikali ya Ruto ilisisitiza e, kwamba kilimo na uingizaji wa mazao yanayokuzwa kwa njia ya kibaioteknolojia ni mabadiliko makubwa ya sera ambayo yanalenga kuifanya Kenya kuwa na utoshelevu wa chakula na kudhibiti bei ya bidhaa za kimsingi. Wakati wataalamu na wanasayansi waliionya serikali kuzingatia sana msingi wa kisayansi ili e, kupunguza madhara kwa raia wake, serikali ya Kenya kupitia mwanasheria mkuu Jason Muturi ilikuwa e, imeenda mahakamani kuomba uamuzi wa mahakama kuruhusu uagizaji wa, wa vyakula na mazao ya GMO ili e, kukabiliana na uhaba wa chakula nchini. Sasa serikali ya Kenya italazimika kusubiri hadi kesi iliyowasilishwa mahakamani na vuguvugu linalowakilisha vugu masilahi ya wa wakulima wadogo liitwalo Kenya Peasant League na mwanasheria Paul Mwangi zisikilizwe na kuamuliwa. Vuguvugu vugu hilo lilieleza mahakama kuwa iwapo hatua ya baraza la mawaziri litatekelezwa biashara zao zitaathirika vibaya sana. Paul Mwangi kwa upande wake alidai kuwa hatua ya serikali ilikosa kuambatana na masilahi ya umma, kauli zilizomfanya jaji wa mahakama kuu Mugure Thande Novemba mwaka jana kusitisha na kuzuia serikali kutangaza maagizo yoyote kuhusu GMO kwenye gazeti rasmi la serikali au kutekeleza agizo la baraza la mawaziri lililotangaza kuondolewa kwa marufuku hiyo. Morara Omoke, mtaalamu wa sheria nchini Kenya, anaeleza kuwa hili ni pigo kwa serikali, ni pigo kubwa kwa serikali, kwa sababu wanalifuatilia sana, ni kama ni jama wao wanaloliona likiwa muhimu kushinda kila totere kile kinachoendelea nchini. Kwa mfano, ukiangalia, kwa mfano, sasa tuna Gharama ya maisha imekuwa ngumu. Kuna mengi ambayo yanaweza kushughulikiwa na serikali kupewa kipaumbele kushinda hili la vyakula, lakini inaonekana serikali kwa maoni yake muhimu zaidi ni hili la GMO kuondoa marufuku hiyo. Oktoba mwaka jana, baraza la mawaziri la Kenya lilieleza kuwa kunatokana na mapendekezo ya ripoti mbalimbali za kitaalamu kutoka kwa mamlaka ya kitaifa ya usalama wa mazingira ya Kenya, shirika la afya duniani WHO, mamlaka ya chakula na dawa ya Marekani FDA, shirika la kilimo na chakula la Umoja wa Mataifa na mamlaka ya usalama wa chakula ya Ulaya na ili kuanza kuyatekeleza ni kuwezesha kilimo cha wazi cha mazao yaliyobadilishwa vinasaba na uingizaji wa mazao ya chakula na vyakula vya mifugo vinavyozalishwa kupitia ubunifu wa kibayoteknolojia. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy kwa ripoti hiyo. Na sasa hapa studio, nataka nikukumbushe kwamba baadaye hii leo saa tatu za usiku tutakuleteni kwa undani, ambapo tutazingatia zaidi juu ya manufaa faida na changamoto zinazokumba Umoja wa Afrika inapoadhimisha miaka sitini tangu kuanzishwa, umoja ulioanzishwa ili kusaidia nchi za Afrika kujikomboa kutoka ukoloni. Hivi sasa wanataka kujikomboa kutoka kutegemea nchi za nje. Kwa hivyo tutakuleteni kwa undani, alafu usikose kuwa pamoja nasi hapo siku ya kesho, wakati tutapokuletea live talk, mkamiti ukiongoza live talk katika swala la wapi swala la siku ya fistula, fistula, ambayo ilikuwa ni siku ya Jumanne. Yes. Na kesho basi tutajumuika na uh, wataalam uh, pamoja na wanaharakati na waathirika wa fistula kujua kwamba tatizo hili mpaka sasa lipo wapi, linaelekea vipi, jamii ina ufahamu kiasi gani kuhusiana na fistula. Hivyo basi usikose kusikiliza Live Talk ya Voi Swahili kesho saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Asante sana, na usikose kuwa pamoja nami Juma Mosi Masi. Swali na majibu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Basi, katika matukio Afrika, tunaangazia mashirika ya misaada ya kiafya kwa idadi ya watu wanaokimbia vita nchini Sudan huenda ikaongezeka zaidi. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa wa Sudan laki nane elfu arobaini na tatu wamekoseshwa makazi kutokana na mapigano ndani ya Sudan ambayo yameingia wiki yake ya sita. Wale ambao wamekimbia nje ya nchi na wale ambao bado wako ndani wanaeleza hali ilivyo mbaya, huku makundi ya misaada yakisema kuwa idadi ya waliokoseshwa makazi ndani ya nchi huenda ikawa juu zaidi. Mwandishi wa VOA Henry Wilkins anaripoti kutoka Kufuran, Chad. Hadija Riami anatusomea ripoti kamili. Rashid Khamis Abdallah alikimbia kutoka Sudan saa kadhaa kabla ya Sauti ya Amerika kumhoji. Anasema amekuwa akijificha kutokana na mapigano ndani ya Sudan, katika mji wa Tendelti simbali na mpaka kutoka Chad, wakati wanaume waliokuwa na silaha wa kundi la wanamgambo wa Kiarabu walipovunja na kuingia nyumbani kwake. Nilikuwa lammajamafthetanilikuwa mjini na sikuweza kuondoka. Magaidi walivunja ndani ya nyumba yangu na kunichukua, walinitishia kuniua. Walikuwepo kila mahali huko Tendelti. Anasema alichukuliwa na kupelekwa kwenye jela ya muda ambako alidhani kuange kufa lakini imamu mmoja aliwaeleza wanamgambo wasimuue na badala yake wamwachie avuke mpaka. Halum Adam anasema alikimbia Tendelti wiki chache zilizopita, mara tu baada ya mapigano kuanza, lakini hajasikia chochote kutoka kwa mtoto wake wa kiume tangu wakati huo. Kundi lenye silaha liliharibu kila kitu. Nyumba na shule ziliharibiwa na kulikuwa hakuna umeme, watu walikimbia. Nilijaribu kumtafuta mtoto wangu wa kiume, tulimtafuta lakini hatukufanikiwa kumwona. Wiki kadhaa baadaye, bado hajapatikana. Licha ya hadithi ya kutisha sana, Abdallah na Adam ni miongoni mwa waliobahatika, walikimbia Sudan na wakakimbia na ghasia. Waliobaki nchini humo hawajui hatima yao. Umoja wa Mataifa unakadiria kwa zaidi ya wa watu laki nane na elfu arobaini na tatu wamekoseshwa makazi nchini Sudan, wakijaribu kukimbia mapigano kati ya pande zinazopigana ambazo zinaonyesha heshima ndogo sana kwa maisha ya raia. Inatarajia kwa idadi ya wasiokuwa na makazi ndani ya nchi huenda ikaongezeka zaidi. Leni Kinsley wa shirika la mpango wa chakula duniani anaelezea zaidi. Idadi e ya watu Khartum right, ambapo mapigano mengi yanatokea ilikadiriwa kufikia takriban watu milioni nane as... hilo ndio eneo hatari kwa sasa, na watu wengi ambao wanaishi Khartum wanakimbia na kwenda katika majimbo jirani kama vile Jazira, White Nile, na kwengine na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka. Mashirika ya kibinadamu yanasema imekuwa yakijitahidi kufikisha misaada ndani ya Sudan kuwasaidia wasiokuwa na makazi na baadhi imeanza kufika huko katika muda wa wiki mbili zilizopita. Makundi ya misaada na ukosefu wa vyombo vya habari kuingia Sudan kumefanya hali ya kibinadamu kwa wasiokuwa na makazi kuwa haieleweki hata kidogo. VOA ilizungumza na mtu mmoja ambaye amekoseshwa makazi, hakutaka kutaja jina lake kwa usalama wake, ambaye alikimbia kutoka Khartoum na kwenda Port Sudan kwenye pwani ya bahari ya Sham. Anasema alilazimika kuiacha familia yake nyuma mjini Khartoum. This is the huu ni uamuzi mgumu sana kuwahi kuufanya. Sababu kadhaa zimenilazimisha kuondoka na kumwacha mama yangu mgonjwa na hawezi kusafiri safari ndefu. Nilishuhudia watu wakipigwa, wizi na ufuatiliaji wa risasi ambapo raia walilengwa katika nyumba zao, na hivi sasa tumeanza kusikia habari za ubakaji. Waathirika na wafanyakazi wa afya wameripoti kesi kadhaa za manyanyaso ya ngono dhidi ya wanawake ndani ya Sudan. Nam. Na kabla ya kuondoka kutoka studio zetu hapa basi, nampisha tena mkamiti kutusomea muhtasari wa habari. Mapigano ya hapa na pale kati ya jeshi la Sudan na kikosi chenye nguvu cha Rapid Support Forces, RFF. RSF yameendelea leo Alhamis, yakipunguza utulivu katika mji mkuu wa Khartum na kuongeza hatari ya kuvunjika kwa makubaliano ya wiki moja yaliyosimamiwa kimataifa. Kiongozi wa Chad, Jenerali Mahamati Idris Deby Itno, amewasamehe watu 67 zaidi ambao walihukumiwa kifungo jela kufuatia maandamano ya kuupinga utawala mwezi Oktoba mwaka jana. Jimbo la Puntland lenye mamlaka ya ndani nchini Somalia lili n uchaguzi wa kihistoria wa serikali za mitaa hii leo, ingawa matukio ya kiusalama yamesababisha upigaji kura kusitishwa katika baadhi ya maeneo. Maafisa wa juu wa biashara wa China na Marekani wanatarajiwa kukutana leo mjini Washington, Beijing imetangaza katika kile ambacho ni mazungumzo ya moja kwa moja kati ya viongozi wa mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani. Ukrain imesema Alhamis kuwa vikosi vyake vilitungua ndege 36 zisizokuwa na rubani aina ya Shahed ambazo Russia ilizitumia kushambulia maeneo ya magharibi mwa Ukrain. Iran leo Alhamis ilizindua kombora jipya la masafa marefu, vyombo vya habari vya serikali vimesema. Kombora hilo lina uwezo wa kwenda umbali wa kilomita elfu mbili likiwa na silaha yenye uzito wa kilo elfu moja na mia tano. Bangladesh itachukua hatua za kupambana na kuzuia vitendo visivyokuwa halali au kuingiliwa katika uchaguzi wake, maafisa walisema leo Alhamisi, siku moja baada ya Marekani kutishia kuwazuia raia wa taifa hilo la Asia kusini ambao wanawadharau Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa muktasari wa habari unaokamilisha matangazo yetu ya jioni ya hii leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mpendo msikilizaji, asante kwa kuwa pamoja nasi kwa mara nyingine. Usikose kuwa nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud tukisema kusema, kwaherini.