Karibu msikilizaji, mahala popote pale unaposikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA. Ni kipindi cha VOA Express kinachoanza hivi sasa. Ni saa kumi na nusu jioni kule Afrika ya Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi, leo ikiwa ni siku ya Alhamis, ni Mei 25 mwaka huu wa 2023. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Moja kwa moja, Mkamiti hayuko peke yake, msikilizaji, ndani ya nyumba ya studio nambari kumi na tano. Msikilizaji, ikiwa ni siku nzuri kabisa ya kuvutia, limekwisha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina msikilizaji, naitwa Sandey Shomari, niko tayari pamoja na Mkamiti kukuporomoshia vitu vizito, vitu safi, vitu vizuri kabisa. Ka standby kupata mavitu kutoka Washington DC, tukimulika michuano ya Basketball Africa League, hatimaye imefika nu nusu fainali. Mm -hmm. Mkamiti, baadhi ya vigogo wasiotegemewa wametupwa nje tayari, hivi sasa tunakwenda kwenye fainali siku ya Jumamosi, lakini jana mambo yalikuwa moto kweli pale Rwanda. Tutaangalia hayo, hali kadhalika basi tutaangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, bila kusahau leo Alhamis tutakuwa na entertainment, burudani burudani vyovyote itakavyokuwa, hatuwezi kuacha kumtaja gwiji mkongwe wa muziki Tinatana ambaye amefariki dunia hapo jana akiwa na umri wa miaka na tutamzungumzia kwa kina pale wakati utakapofika. Tutakuwa na swali la leo ambalo tulilibandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook linasomeka: Je, serikali za Kiafrika zina uwezo wa kuzuia udukuzi katika mitandao yao? Basi msikilizaji, hapa umetoa maoni kadha wa kadha na tutatumia muda tuliokuwa nao kukusomea maoni yako bila kusahau habari muhimu za dunia kutoka hapa VOA Express. Na katika swala la barazani pia, tutakushirikisha wewe msikilizaji, kwa kuwa tunazo namba chache ambazo wasikilizaji wamependa kutoa ili waweze kushiriki moja kwa moja, kueleza nini ikifanyike kukabiliana na matumizi ya kupita kiasi ya mitandao ya kijamii, baada ya ripoti kueleza kwamba hali hiyo inasababisha matatizo ya akili kwa watoto. Basi mambo ni mengi haswa, nakumbuka VOA Express bila ya muziki bado haijakamilika. Bila shaka, bila muziki haijakamilika. Msikilizaji utapata burudani ya muziki kwenye VOA Express, lakini moja kwa moja mkamiti, kama nilivyosema, tuelekee kule nchini tuangalie maswala ya Basketball Africa League ambapo jana michezo ya nusu fainali fanyika. Vijana wa Senegal AS Dwens walifanya vitu vikubwa kwa kuangusha vigogo Petro de Luanda katika nusu fainali kwa pointi 92 kwa 86, mchezo ambao haukutarajiwa kwa vijana wa Senegal kuweza kupata ushindi. Tuungane naye mchambuzi wa michezo kutoka kule nchini Tanzania, Salehe Ali au jembe Salehe, hebu tueleze kwa kifupi tu eh, michuano hii mpaka sasa ulivyojionea. Timu hii ya Senegal ikiibuka kidedea kwenye ushindi huu na kwenda fainali katika mchezo mkali kabisa dhidi eh, ya vijana wa Petro de Luanda. Sale Ali Jembo, naipata hapo ulipo? E, michuano hii imeanza ikionyesha kama vile vigogo kama Petro Luanda ataweza kushika hatamu, na naata ulina kwenye mechi yao dhidi ya Ahali ya Misri, jinsi walivyofanya kazi yao vizuri. Uh, lakini au Wasenegali vijana na wao wamewapindua na kuibadilisha kabisa ile taswira. Saleali, unanipata hapo, aweza akawaangusha. Kwa hiyo eh, imekuwa ni michuano ambayo naweza nikasema imeleta mabadiliko yale yale, kwa sababu hata unaona bingwa mtetezi mwanai kutoka ya naye afategemewa wa ai ni michuano ambayo inaonyesha vya vipaji vyamea muw a ni kweli sale ajembe, lakini vilevile Al Ahli wanaingia fainali hii wakiwa ni moja ya wakongwe. Labda tu tuseme kwamba matarajio kwa, amba, eh, kwa Al Ahli wakicheza kwenye fainali E, ni yapi hasa baada ya kuwatoa mali e, mimi pia na kwa matumaini kwa kiangalia wana uchezaji wao kama al yule pamoja na ambaye anacheza naye pacha, ni kwamba ni timu ambayo ilikuwa imefanyia kufanya vizuri, na ukizingatia wakati wakiondoka Egypt wao Eh, tayari, eh, wenzao eh, Zamalek walikuwa wameshafanya vizuri katika michuano hii, kwa sababu ukiangalia uh, the most championship kwenye hii michuano ni uh, US Monastir ya Tunisia, pamoja na Zamalek ya Egypt, na ukiangalia, Zamalek pamoja na Ahli wenyewe wamekuwa na upinzani mkubwa kwenye mpira wa kikapu ambao umezalishwa na mpira wa miguu kwa maana ya football. Sasa uh, wao pia watakuwa wanataka kurudi na ubingwa, lakini tahadhari kubwa itakuwa kwa hao vijana uh, kutoka Senegali ambao tayari wameonyesha kwamba hawasabiriki, na hii inaifanya mechi ya fainali itakuwa ina mvuto na haitakuwa na mwenyewe, kwa sababu haijulikani ni vijana au hawa wakuzaji watafanya tanikatiwa uh, kuruda kombe nyumbani. Bila shaka ni kushukuru sana Saleh Ali Jembe aka Jembe kutoka Global Publishers eh, pale nchini Dar es Salaam, washirika wetu kwa kazi nzuri kabisa, kufuatilia michuano hiyo ya Basketball Africa League. Mkamiti Kivumbi e, kitakuwa hiyo siku ya Jumamosi ambapo vijana hawa Al Ahly ya Misri watakuwa na AS Douanes ya Senegal. Mambo yatakuwa ni mazito kweli kweli pale BK Arena e, kwenye uwanja mkubwa kabisa kule Rwanda, Kigali, kuangalia nani ataibuka kidedea, nani atakuwa bingwa mpya? Maana hawa wote wanaingia fainali kwa mara nyingine, hawakuwepo kwenye mchuano uliopita, nasi tutaona bingwa atakayebeba kombe hilo e, kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu Kamiti huo unampenda sana ukija, unasema ni mkali kwenye vitu vyake sio, hasa nyimbo zao, kwa kweli. Na si yeye tu, mm -hmm, tuseme wasanii wote kwa ujumla. no. sasa hivi no. wasanii wa Kiafrika wanaibukia hasa maanake, kama tulivyoona kwamba wasanii uh, waimbaji sio, mm -hmm, kwamba ni waimbaji tu, waimbaji yeah. wanachukua katika nafasi ya utunzi wa nyimbo, mm -hmm. Na baadhi ya waimbaji wengine pia wamekuwa wakishiriki katika fani tofauti tofauti ndani ya sanaa, wakipiga gitaa E, na masuala mengine. Kwa hiyo sio kwamba tu wengine wanaingia hapa kwenye uchezaji wa filamu haswa. so, sio mm -hmm. tu kwamba wamejikita katika kuimba peke yake, kushika mic. Hapana, wanafanya multitask. Bila shaka, multitask mambo mengi ya msikizaji kwa wakati mmoja, yanaitwa mchezaji na wanafanya. Wanamuziki wetu, basi, moja kwa moja tunaelekea wapi Mkamiti sasa? Tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. sante kama tunavyofahamu, basi huko, uh, mashariki mwa DRC kumekuwa na mapambano yakiendelea kwa muda sasa ambayo yanahusisha jeshi la Kongo na waasi wa M23. Lakini sasa uh, leo kulikuwa kuna taarifa kwamba pale mjini Kinshasa kulikuwa kuna maandamano yakiendelea. Lakini pia wakati maandamano haya yakiendelea, hali nchi nzima si shwari, hali bado ni tete, na kulingana basi na taarifa ambayo imetoka katika hiki ni chombo cha habari cha Namibia kupitia Rais wa Namibia Geingob Hage anasema kwamba mzozo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC hivi sasa ni tatizo la kimataifa ambalo linahitaji msaada wa ulimwengu kutoka Umoja wa Afrika, yaani African Union au na Umoja wa Mataifa, United Nations na kama utafahamu vyema, basi huyu rais wa Namibia, ambaye ni mwenyekiti wa jumuia ya maendeleo kusini mwa Afrika Sadek, anaeleza kwamba hali si shwari, na haya maneno ameeleza hapa juzi kati tu, wakati ambapo alikuwa akikutana na kwenye ziara ya heshima na mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kanda ya maziwa makuu Huangshi na kama nilivyosema, ni juzi tu wamekutana. Ni taarifa ambayo huyu rais wa Namibia ameitoa jana hiyo kuhusiana na hali inayoendelea huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema kwamba sadek imeamua ime, ime, ime ime au inaeleza kwamba suala hili la mapigano huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo sasa imekuwa ni mgogoro wa kimataifa na lazima uangaliwe katika ngazi ya AU na washirikishe Umoja wa Mataifa kwa sababu wakati vita vinapoendelea maafa yanatokea ambapo watu wanakufa, na watu wanakufa ni wengi, kila kuchao watu wanakufa. Na katika hmm, masuala ya wakati vita yanaendelea, kina mama na watoto ndio wanaoathirika zaidi, kwani kulingana na ripoti kutoka katika vyanzo mbalimbali e, vinaeleza kwamba uh, wanawake wamekuwa wakibakwa pia hata ambapo tumekuwa tukizungumza na waandishi wetu waliopo katika eneo huko, wanaeleza kwamba uh, wanawake wanakuwa wakilalamika wanabakwa, unaona, kutokana na vita hivi ambavyo vinafanyika huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambapo pia vinadumaza eh, uthabiti katika eneo, hali ambayo inaelezwa kwamba si nzuri na haileti furaha na amani, na kuna maelfu ya watu wanakimbia, wakazi wa eneo huko mashariki mwa DRC wanakimbia eneo lao kwenda katika maeneo jirani kutafuta usalama wao na familia zao. Haya, moja kwa moja, basi tuelekee katika habari za dunia. Mapigano ya hapa na pale kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wenye nguvu yameendelea hadi Alhamisi yakipunguza utulivu wa umma katika mji mkuu wa Khartoum na kuongeza hatari ya kuvunjika wiki moja ya makubaliano ya kimataifa ya kusitisha mapigano. Makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo yanafuatiliwa na Saudi Arabia na Marekani pamoja na pande zinazohasimiana yalifikiwa baada ya wiki tano za vita mjini Khartoum na kufurika kwa vurugu katika maeneo mengine ya Sudan, ikijumuisha mkoa wa magharibi wa Darfur. Jimbo la Puntland lenye mamlaka yake ya ndani nchini Somalia lilifanya uchaguzi wa kihistoria leo alhamis ingawa matukio ya usalama yamesababisha upigaji kura kusitishwa katika baadhi ya maeneo. Uchaguzi katika eneo hilo lenye utajiri wa mafuta ni uchaguzi wa kwanza kufanyika na katika taifa hilo tete la pembe ya Afrika katika kipindi cha zaidi ya nusu karne, ukiondoa eneo lililojitenga la Somaliland. Somalia inapambana kuibuka kutoka kwa miongo kadhaa ya migogoro na machafuko, lakini inapambana na uasi wa Kiislamu na umwagaji damu pamoja na majanga ya asili, ikiwa ni pamoja na ukame ambao ulilipeleka eneo kwenye ukingo wa njaa. Kiongozi wa Chad ya Jenerali Mahmad Idris Debi Itno amewasamehe watu 67 zaidi ambao walikuwa wamehukumiwa kifungo jela kufuatia maandamano ya kupinga utawala wa nchi hiyo mwezi Oktoba mwaka jana. Debi alitoa msamaha kwa watu 11 wanaotuhumiwa kushiriki katika jaribio la mapinduzi kulingana na amri mbili zilizotolewa Jumatano. Watu 77 walihukumiwa mapema mwezi huu kwa masharti ya hadi miaka mitano kwa mashtaka kushiriki katika harakati za uasi. Bangladesh itachukua hatua za kupambana na kuzuia vitendo visivyo halali au kuingiliwa katika uchaguzi wake, maafisa walisema leo Alhamis, siku moja baada ya Marekani ilipotishia kuwafuatilia raia wa taifa hilo la Asia kusini ambao wanaonyesha wadharau. Wasiwasi ulizuka baada ya madai ya wizi wa kura na kuulenga upinzani wa kisiasa ulioshuhudiwa katika uchaguzi mkuu mwaka 2014 na mwaka 2018, madai yanayokanushwa na serikali ya waziri mkuu Sheikh Hasina. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amesema kuwa serikali inapitisha sera mpya ya kuzuia visa kwa Wabangladesh wanaohujumu mchakato wa uchaguzi wa kidemokrasia nchini humo. Serikali itachukua hatua stahiki kuzuia na kushughulikia hatua zozote zisizofaa za utekelezaji wa majukumu ya kiutendaji na ya pamoja ya uchaguzi, wizara ya mambo ya nje ya Bangladesh imesema katika majibu yake. We we are the happy we are the the world. Haya, basi ndio mambo ya muziki huo, ukikaribisha kipengele cha barazani katika <laughs> kitu hicho, Kizz Daniel huyo, na na shu peru peru peru nashu perueruperu anajaribu kutushusha kwenye mambo hayo. Basi bila shaka, kama ulivyosema, barazani mkamiti iko tayari kabisa hapa, na kwenye kipengele letu cha barazani hii leo tunamulika basi kuuliza nini kifanyike kukabiliana na matumizi ya kupita kiasi ya mitandao ya kijamii baada ya ripoti kueleza kwamba hali hiyo inasababisha matatizo ya akili kwa watoto. Haya, tuna wengi wametoa maoni yao na wengine tutasikiliza kwa njia ya simu, tuangalie mambo yako vipi ama haswa. Yes, kwenye laini ya simu tunaambiwa tayari kuna msikilizaji, labda tumkaribishe, atuambie jina lake, anapiga simu kutoka wapi, tupokee mchango wake, kisha tutarudi kusoma ujumbe wako wewe, msikilizaji. Msikilizaji, habari ya wakati huu? Salama tu hapa studio. hapa studio sisi tuko shwari kabisa. Habari za hapo ulipo, na unaitwa nani? Mimi naitwa Sayenda Mabula Magesha, nikiwa hapa maeneo ya Shibalanga, wilaya Nyang'hwale, mkoani Geita, nchini Tanzania. habari za Geita Sayenda? Huku Geita tunamshukuru Mungu kutoka, tuko kwenye mkoa wa madini. Hongereni sana basi, moja kwa moja tupokee mchango wako kuhusiana na swali la barazani ambalo tuliuliza, nini kifanyike kukabiliana na matumizi ya kupita kiasi ya mtandao ya kijamii baada ya ripoti kueleza kwamba hali hiyo inasababisha matatizo ya akili kwa watoto? Asante. Mm, mimi maoni yangu ni kwamba e, na sasa tunapaswa walezi, walezi wale ambao wana umri mkubwa napaswa wao wanawashauri watoto kuhusiana na mitandao ya kijamii matumizi kupita kiasi. Umeona, kwa sababu wao vijana, yaani watoto au tuseme vijana, kiufupi, huwa hawajui madhara, kwamba ni madhara gani ambayo yatatupata, kwa sababu anapopekua mitandaoni hivi anaona ni vitu vizuri vinamvutia, kwa hiyo ana- anaamua tu aendelee kuendea tu kutu kutumia mitandao ya kijamii bila kujua madhara, umeona. Lakini pia kwa vijana au watoto ambao wanatumia mitandao ya kijamii sana, sana. Wao wenyewe pia wanapaswa walitambua wali hilo kwamba kuna madhara, umeona. Kwa hiyo wakishatambua kama kutumia mitandao, wao wanatumia tu kwa kiasi, sio kutwa nzima uko ndani ya mtandao na bonyeza bonyeza simu na kadhalika. Asante sana. Shukran sana, sayenda. Mm -hmm. Mambo mazuri haya, msikilizaji, basi ni uchambuzi ni utoa, tuseme mawazo yake hayo juu ya mitandao ya kijamii, lakini kama ulivyosema, Mkamiti, kuna wengi sana pia wametuma maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook. Basi tuangalie wale wotuma kwenye wa Facebook wanasema nini. Mimi nianze naye huyu fikra, huyu ni mwalimu Nyakayagwa Isa anasema fikra hizi si nzuri kuelekea kwenye uchumi wa kisiasa. Uchumi unategemea zaidi manunuzi ya mtandao, hivyo kumtenga mtoto na mtandao kwa sasa itakuwa ni kumkatili kiroho. Unasikia hivo? mm -hmm. itakuwa ni kumkatili kiroho cha msingi. Anasema wapewe elimu juu ya ilimu, athari ya matumizi mabaya ya mitandao ili kwa, na kuhakikisha pia ubora wa matumizi hayo. Vedasto Romani yeye ni mkazi wa Nzega, Tabora. Ameandika maneno machache tu, anasema kwamba wazazi ndio wanapaswa kuwaelimisha watoto wao ubaya na uzuri wa mitandao ya kijamii. Haya, huyu naye Mangala Asmani Joseph Mangala anasema kwa upande wake e, e, akiwa kule DRC itakuwa vigumu kukabiliana na matumizi ya kupita kiasi kwenye mtandao, kwa sababu anasema kila jamii na kila familia wana changamoto za kipekee ambazo zinawavutia kubaki kwenye mitandao kwa muda mwingi akitoa mfano familia za waganga anasema wana <laughs> juhudi za kufanya hivyo kwa muda mrefu zaidi, kwa sababu hao kama madaktari inabidi wasome taarifa nyingi za mitandaoni. mm -hmm. Faraji Antoni mzungu feki huyu, yeye anasema anapatikana Manyovu, eneo la Manyovu huko Tanzania, ameandika yeye. Kwa upande wake anaona kwamba kuna athari kwa watoto, kwa sababu muda mwingi wanatumia huko. Haya, namwona Ruloviki Nkunda akiwa Geita, anasema kwa kweli, kipaumbele kipewe kuwaelimisha watoto ili wafahamu nini ambacho kinatokana. Na hivyo watoto wengi wanapewa uhuru kupitiliza. Anasema unakuta mzazi kampatia simu mtoto kutwa nzima, yupo kwenye mtandao <laughs> yeah. Ni maoni machache tu. Tukushukuru pia Nicolas uh, Godfrey Kayago, tukushukuru pia Gerard Crisant Kali Lutumba Ngasa Kula Majanja, hali kadhalika Nicoraus Godfrey Kandi, nikushukuru Levis Kandi pia kwa kutoa mchango wako kwa siku hii ya leo. Basi tupate burudani ya muziki mm. tukupa vitu vilivyo bora kabisa kwa ajili yako wewe, msikilizaji mkamiti. Tunaelekea wapi sasa? Tuelekee katika maswala ya burudani entertainment, ambapo kama hapo mwanzo ulidokeza msikilizaji, pamoja na yale tutakayozungumzia, tutaacha kuzungumzia kifo cha gwiji wa muziki huyu. Ni Tina Tana ambaye ameaga dunia hapo jana akiwa na umri wa miaka themanini na tatu. Basi mitandao ya kijamii pia nayo imetanda Mbiza kuhusiana na kifo chake, kuomboleza huku na kule, lakini pia katika swala la tasnia ya sanaa wanamzungumzia vipi? Wanaeleza nini? Japokuwa tunajua kuna mengi ambayo ameyafanya, vibao vingi sande Mbiza, vingine hata sisi, mimi na wewe, tukiwa bado hatujazaliwa, vilianza kuika sana sana, kimoja hapo hichi kinasikika hapo chini kwa chini Mbiza, wakati tunazungumza. Ya basi haya ni yapi ambayo umeandaa kwa wakati huo. Walimwita Queen of Rock and Roll, msikilizaji si mwingine Tina Tana. Atakumbukwa kwa mengi sana, msikilizaji. Mwanamuziki huyu eh, alifariki akiwa ah, nyumbani kwake kule mjini Killasnach, karibu na Zurich, Uswisi, kwa mujibu wa msemaji wake, na tukikumbuka kwamba Tinatana alianza harakati za uimbaji katika miaka ya elfu tisa mia na hamsini wakati wa muziki huu wa rock and roll ulipoanza kutamba na kuibuka kwa mahiri kwenye tasnia hiyo. Vile vile katika video wimbo wake ambao uliongezwa kwenye chati ya wa tuna, uyo wimbo huu ulitamba sana, What's love got to do with it haswa, ni kibao hiko cha mwaka 1984 kitu ilitamba sana sana mkabiti, na kuigwa karibu eh, katika kila mahali uko kimbo kwenye miaka ya themanini eh, mm -hmm. Ukipita New York, ukipita Tanzania, ukipita Kenya, Nairobi, Uganda na maeneo mengi ulikuwa ni mbao ambao uko midomoni mwa watu. Halafu pia sande, kuna kile kibao kingine pia nacho kili, kilisifika mm -hmm. Kilikuwa kinaitwa Working Together mm -hmm. Nacho pia ni cha Tina Tana, Foreign Affair, kibao ambacho kilitoka mwaka 1989 nacho kilikuwa miongoni mwa The Best songs za Tinatana kabisa kabisa, na alikula tuzo nyingi Tinatana. Kwa kazi zake amekula tuzo sita kati ya nane za Grammy katika hiyo miaka ya themanini, Mkabiti, ambapo hmm. kama uvotaja nyimbo nyingi ziligonga kule kwenye chati ya top 40, mojawapo ni Typical Male, The Best, Private Dancer na of course, Better be good to Me, you better be good to me. <laughs> <laughs> bona basi kabiti si hivyo tu itakumbukwa alijaza watu uwanjani mm huko -hmm. brazil rio de janeiro tamasha lake liligonga zaidi ya watu laki moja thamanini elfu ambalo hili litajwa kwamba limeshuhudiwa na watu wengi zaidi katika kati ya matamasha ya wa wasanii wengine wote hii ilikuwa ni mwaka 1988 ama kwa hakika alivutia wengi akiwa pia ameshauza rekodi zaidi ya milioni 150 duniani na, sio mchezo mkamiti haswa kwa kweli uh, Tina Tana atakumbukwa hasa kuanzia kizazi cha zamani mpaka hiki cha sasa Ayo. kwa sababu mna, alikuwa akiwakutanisha watu mm-hmm. wa rangi zote Naposema wa rangi zote ni kwamba kwenye matamasha yake walikuwa wanajaa watu wa aina zote, sio tu wa rangi moja peke Nnam. yake, yaani hakutofautiana sana na Michael Jackson jinsi alivyokuwa akikutanisha watu katika matamasha, matamasha. yake pale anapopiga anapo basi yeah. Tina Turner atakumbukwa sana. Atakumbukwa sana na nyimbo zake kwa kweli, kwa njia moja au nyingine uh, zina mafunzo, zinasisimua bila mm -hmm. shaka na mkamiti, tuongezee tu kwamba alizaliwa akiitwa Anna Mae Bullock, hiyo alikuwa Novemba 1939 kule maeneo ya Tennessee, katika jamii ya Natbush, ambako alikuimba katika wimbo wake wa 73 Natbush City Limits, akiwa akiwataja watu wa eneo lile, au eneo la vijijini, maeneo ya kule vijijini Tennessee, sio mchezo. Ndiko alikotoka huko mbali, mpaka ndani ya Hollywood mm -hmm. na kukamata dunia haswa. So basi, ni machache tu hayo ambayo tumekueleza kuhusiana na Tina Tana, namna ambavyo ataendelea kukumbukwa baada ya kifo chake kilichotokea jana na kusisimua dunia kwa jumla. Tuangalie kwenye swali haswa. Je, yes, serikali za kiafrika zina uwezo wa kuzuia udukuzi katika mitandao yao? Haya, moja kwa moja, nianze naye Christopher Kabale kutoka Bukavu, anasema: mimi si dhani kwa sababu hilo, kwa Afrika hatuwezi kuzuia mtandao, kwani wazungu wametupita kwa mengi kuliko sisi. Ni kazi ngumu kwetu kuwaziri hawa wazungu ya pele yeye, ni kutoka mashariki mwa DRC, anasema serikali yake inajitahidi kupigania masuala ya mtandaoni, lakini bado wako nyuma sana. Haya, huyu mwingine Ronald Njuguna anasema kama wao wenyewe ndio watenda hizo dhambi za kudukua mitandao ya wananchi, watawekaje mikakati ya kuzuia watu binafsi? Charo Katana yeye anasema anatoka pwani ya Kenya, anasema yeye kwa upande wake serikali zenyewe ndio chanzo cha kutekeleza uhalifu na udukuzi mitandaoni. Shukrani sana Vincent Makondeko, Kali Lutumba, Leonardi Lutumba cha Kubuta Mwanue. Tunakushukuru pia sana wewe msikilizaji Umanu Mbishi kwa mchango wako katika swali la leo. Muda nao unakimbia, tunafunga kibao chetu ambacho kinasikika na kutamba. Nikushukuru, kushukuru sana msikilizaji kutusikiliza upande wa pili. Aida Isa anaitwa sande shamai na mkamiti kwa herini kwa sasa.