saa nn mchana katika studio za sauti ya americawashington dc sawana saa tatu usiku afrika mashariki ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako patrick nduimana maafisa wa bajeti wa white house na wajumbe wakuu wa baraza la wakilishi wa chama cha republican wanaanza tena mazungumzo yao jumatano ili kuongeza ukomo wa kukopa kwa serikali ya marekani kabla ya kushindwa kulipa madini yake na wakati huo huo kupunguza matumizi ya serikali ku spika wa baraza la wwakilishi mrepublican kevin macarthi aliwambia waandishi wa habari mapema jumatano kwamba mazungumzo hayo bado yanatija lakini mazungumzo hayo siku kadhaa bado hayajatoa makubaliano ambayo rais joe biden wa chama cha demokratic na makathi wanaamini yanaweza kushinda kwa kupata kura nyingi katika mabaraza yote mawili ya bunge makathi na biden walikutana na White house jumatatu lakini makathi yalisema hawajazungumza tangu wakati huo shirika la umoja wa mataifa la uhamiaji limesema mapigano kati ya jeshi la sudan na kikosi chenye nguvu yamekosesha makazi zaidi ya watu milioni moja na laki tatu. shirika hilo la kimataifa limesema jumatano kuwa mapigano hayo yamewalazimisha zaidi ya watu milioni moja kuyahama makazi yao na kuelekea katika maeneo salama ndani ya sudan huku wengine lakitatu na elfu ihi0 wakikimbilia nchi jirani, jirani na sudan za misri sudan kusini chad ethiopia na jamhuri ya afrika ya kati mapigano nchini sudan yalizuka aprili 15 baada ya miezi kadhaa ya mivutano kati ya jeshi linaloongozwa na jenerali abdel fatah burhan na vikosi vya rapid support forces vinavyoongozwa na jenerali mohamed hamdan dagalo mzozo huo umesababisha vifo vya raia 863 wakiwemo watoto 190 na kuwa wengine zaidi ya 3530 kwa mujibu, la wa, kwa mujibu wa shirika la madaktari nchini sudan unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti amerika moja kwa moja kutoka jiji la marekani washington dc mtu mmoja nchini namibia amefariki kutokana na homa ya kuvuja damu aina ya Kram, aa congo na kusababisha nchi hiyo kutangaza mlipuko wa ugonjwa huo serikali imesema leo ugonjwa huo pia unajulikana kama homa ya kongo una kiwango cha juu cha vifo hadi asilimia 40 kulingana na shirika la afya duniani who kesi moja inachukuliwa kama mlipuko mkurugenzi mtendaji wa wizara ya afya ben na ng'ombe aliliambia shirika la habari la afp ugonjwa huu unasambaa kwa kungatwa na kupe na hivyo unaweza kuchukuliwa kama mlipuko wa ndani mtu aliyeambukizwa alipelekwa kliniki katika mji wa mashariki wa gobabis wiki iliyopita akiwa na dalili za ugonjwa huo ambazo ni homa maumivu ya misuli kizunguzungu kupata shida kutazama eneo lenye mwanga na kichefuchefu baadaye aliwekwa karantini katika hospitali ya mji mkuu winduk mahala ambako alifariki polisi wa ujerumani leo walivamia majengo 15 yanayohusishwa na kundi la wanaharakati wa hali ya hewa la last generation walikamata mali kama sehemu ya uchunguzi na uhusiana na mtiririko wa fedha zake katika ishara ya kuongezeka hali ya, ya kutostahamiliana kunakosababishwa na mbinu za maandamano ya kuvuruga amani yaliyoshuhudiwa pia katika nchi nyingine za ulaya wanachama wa kundi hilo mara kwa mara wamefunga barabara kote nchini ujerumani katika juhudi za kuishinikiza serikali kuchukua hatua kali zaidi dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi katika wiki za hivi karibuni wamesababisha msongamano wa magari yaliyosimama takriban kila siku mjini berlin wakikusanyika kwenye njia panda zenye shughuli nyingi pamoja na kwenye barabara kuu katika kipindi cha mwaka mmoja uliyopita pia wamelenga kazi mbalimbali mbali za sanaa pamoja na maonyesho waziri mkuu wa rusia mikhael missushin aliyetembelea china amepongeza uhusiano wa nchi yake na china akisema uhusiano huko katika kiwango cha juu ambacho hakijawahi kutokea missushin alitoa kauli hiyo wakati wa mkutano wa jumatano mjini beijing na waziri mkuu wa china le gyang miustin pia alikutana na rais jjimping na ripoti zinasema ji alitoa msaada wa beijing kwa maslahi ya msingi ya moscow mwisho wa habari za dunia hapa studio mnaendelea naye sande shomari katika kipindi cha kwa undani patrick nduimanani na wageni ikiwatakia usiku mwema wa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu msikilizaji pote pale unapotusikiliza ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekuwa na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida na leo basi katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tutambulika familia moja kutoka nchini in kenya inajiandaa kuelekea jamhuri ya kidemokrasia ya kongo katarufaa dhidi ya hukumu ya kifa inayomkabili mtandao wa kiume alikucwa na hatia ya kumua mwanajeshi wa kongo lakini pia katika sehemu ya pili tutaangalia mganga mkuu wa marekani ashauri kwamba utafiti uliofanywa na marekani hivi karibuni unabainisha kuwa ingawa kuna manufaa fulani katika matumizi ya mitandao ya kijamii lakini pia huleta athari kubwa kwa madhara na kwa watoto je kwa upande wa afrika hali ikoje basita haya ungana nami sandei shomari nakatika sehemu ya kwanza kwa undani karibu msikilizaji ambayo tunaelekea huko nchini kenya familia moja inajiandaa kuelekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ili kukata rufaa dhidi ya hukumu ya kifo inayomkabili mtoto wao aliyekutwa na hatia ya kumua mwanajeshi wa congo mwaka uliopita wakili yusuf abubakar aliyemwakilisha salim muhamed kwenye kesi hiyo tofauti nchini kenya ya kujaribu kujiunga na kundi la ugaidi ameiambia voe kuwa mamlaka ya kongo ilimtuhumu kijana huyo mkenya kwa alijiunga na kundi la wapiganaji wa allied democratic forces au adf basi kupata hiyo taarifa zaidi tuungane na waandishi wetu walioko huko mombasa kenya ambao ni salma muhamed akishirikiana na, na josephat kioko watatueleza hali halisi juu ya suala hili kijana salim muhamed amekuwa gunzo katika vyombo mbalimbali vya habari nchini kenya magazeti na mitandao ya kijamii kuandika taarifa kumhusu huyu ni kijana ambaye maisha yake amekuwa ni kijana mwerevu katika masomo yake akitokea mombasa pwani ya kenya lakini taarifa za karibuni kumhusu ni kwamba amekutwa na hatia ya kuhusika na mauaji ya mwanajeshi katika nchi ya kidemokrasia ya kongo yani congo drc yeye yakatoweka kenya miaka michache iliyopita alikokuwa pia nakabiliwa na mashtaka mengine ya kujaribu kujiunga na magaidi katika nchi tofauti yaani nchi ya syria yeye alikuwa katika mataifa ya mashariki ya mbali kwa masomo na aliporejea nchini kenya akaanza kusaka na maafisa wa usalama sasa taarifa za karibuni kabisa ni kwamba kesi zilizokuwa mombasa kenya hazikukamilika na akatumiwa kutoroka hivi karibuni mahakama ya kikatiba huko kongo ikafanya uchunguzi kesi hii lishirikisha pia polisi ya kimataifa the interpol kumsaka kijana huyu kabla rejesho nchini kenya kwa mujibu wa familia yake na wanasheria waliomwwakilisha katika kesi za hapa kenya ni kwamba salim mhamed sasa amekutwa na hatia na mahakama hiyo ya congo drc imeamua kwamba inamnyonga wanasubiri taarifa kwamba hatanyongwa lini lakini wanasheria wanasema familia inajiandaa kuelekea jamhuri ya congo kukata rufaa dhidi ya hukumu hiyo ya kumnyonga kijana salim muhamed ambaye mamlaka za kenya pia zilikuwa zinamchunguza kuhusiana na tendo la ugaidi vyombo vya habari vimeripoti kwamba habari za kesi ya mahamed ziliwasilishwa kwake na familia yake kupitia simu ya whatsapp ambapo waliharifiwa kwamba alikuwa akipangiwa kufunguliwa kesi ya mauaji ya askari wa kongo kufuatia kukamatwa kwake serikali ya kongo kupitia kitengo chake cha operesheni za kusaka magaidi interpol ilidhihirisha kesi ya mohamed kuwa mauaji ya mwanajeshi huyo kabla ya kesi yake kusikizwa kitengo cha polisi kwa kupambana na ugaidi kutoka mombasa na nairobi pamoja na maafisa wa upelelezi wa makosa ya jinai yani dci walikuwa wamesafiri hadi kongo kuhoji na kurekodi taarifa kutoka kwa mohammed ilikubaini uhusiano wake na mtandao wa kigaidi katika eneo la afrika mashariki na afrika magharibi na siria kulingana na mawasiliano kati ya serikali ya kenya na interpol kenya ilitaka mkimbizi huyo akabidhiwe kwa serikali ili kuwezesha kukamilika kwa kesi kadhaa zinazohusiana na shughuli za ugaidi nchini zinazosubiri koti za mombasa na kwali hii ilikuwa baada ya mshukio w kutoroka kotini kufuatia kuachiliwa kwa dhamana mnamo agosti mwaka jana vidio iliyosambazwa katika mitandao ya kijamii mwaka jana ilidai kwamba salim muhammed alionekana akimkata kichwa mwanajeshi wa kongo na hapo mamlaka ya kongo ikasema alikuwa akishaajiunga na kundi la laadf ambalo lilikuwa linapigana na wanajeshi huko nchini kongo hapo taarifa hizi lilisambazwa sana na mamlaka ya kenya wanajeshi maafisa wa polisi na askari wa polisi wakaondoka kenya wakaenda kufojiwa katika mahakama za huko kongo baada ya taarifa kusambazwa kwa kwamba ameshakamatwa na ameshtakiwa kwa mauaji alipokuwa anaondoka kenya alikuwa na kesi katika mahakama za kenya kesi moja ikimtumu kwamba yeye kahusika na tendo la ugaidi mwanasheria aliyemwakilisha ni yusuf abubakar ambaye ni wakili mashuhuri katika eneo la pwani ya kenya tumezungumza naye kwa njia simu na kwanza tukamuuliza ilikuaje mpaka salim akajipata uko katika mahakama za jamhuri eh, uh, ya kidemokrasia uh, uh, kati ya kongoialikuwa na kesi eh, mahakama ya mobasa na moja ya mashtaka ni kwamba anatuhumiwa kujihusisha na vitendo vya kigaidi sasa katikati yaalitoeaotea ikawa uh, dabake na i yake mba ambayo ika amekea kabidi wapija ripoti wamtafute baadaye ikadhihirika kwamba alikamatwa uh, congo kongo congo sasa hatujui ilikuwaje lakini tujua alipotea kati kesi ya kenya na agawa akawa a mahakamani na baadaye akapatikaniwa congo lingi ya kongo hatuwezi kufahamu na hizi kesi ulizomwakilisha huku mombasa zilifikia wapi na utetezi ulikuwa ni gani na ushahidi a kamba yee kweli alikonataka na uturuki kwa hivyo akelewa io mbali baleshanze baadaye labda vile kesi hukumu imetolewa famili yake wanazungumziaje kuhusiana na hukumu hiyo uh, familia yake wa aaatinawezekana kule kongo aweze lanza kupinga kama kweli yeye amejihusisha na vitendo va kizaidi ikiwa gazeti ya kenya amechapisha kwamba tayari amehukumiwa kifo na mahakama za kongo je upande wa serikali ya kenya kawaida kisheria raia anapokuwa na kesi katika mahakama za nchi ama nchi zingine serikali hukshughulika umefahamishwa nini na serikali tumefuatilia serikali kabla hata awe aletwe kenya awezi kushtakiwa na kua wa kenya lakini serikali haikuweza kufadilia naonekana kwamba serikali ilikuwa inataka serikali ya kongo imoshtaki na imakuma wakili wa kimuhammed huyo yusuf abubakar taarifa za vyombo vya habari zinasema zaidi kwamba wachunguzi wanaamini kuwa kabla ya kukamatwa kwake muhammed alikuwa na muda mfupi nchini msumbiji ambako alipigania na isis mapema mwaka eb17 alikamatwa akijaribu kuvuka kuelekea siria alipokuwa mwanafunzi katika chuo kikuu cha istanbul cltr baadaye alifukuzwa na nchi hiyo baada ya kupewa ilani ya kuzuiwa kuregea nchi hiyo mshukio mwingine wa, wa ugaidi alfan juma ambaye polisi wanasema ni mshiriki wa karibu wa mohammed alikamatwa mnamo disemba mwk18 huko mpakani mwa kenya na somalia eneo la elwak alipokuwa akijaribu kuvuka kuelekea nchini somalia alipelekwa mahakamani na kuachiliwa kwa, kwa dhamana kutoka gereza la shimo la tewa hapa mombasa mwaka huo lakini hakutokea tena mahakamani na polisi wanasema alitoroka kujiunga na iscap nchini congo ambayo ndio kundi la adf jinsi vyombo vya habari viliripoti kesi ya kijana huyu na hata wanafunzi wenzake waliosoma naye katika chuo kimoja hapa mjini mombasa walisema alikuwa ni kijana mpole alipofanya mtiano wa kitaifa mwaa 214 alipata alama ya a na kumwezesha kujiunga na chuo kikuu ndipo kasafiri na kwa niaba ya familia yake kusomea katika taifa alilotajwa hapo katika vyombo vya habari sasa basi wakati watu wakizungumza kuhusu mashtaka anayomkabili na kwamba amehukumiwa kinyongo katika nchi hiyo viongozi nao mbali wamekuwa akijadili hili hata kesi ya ugaidi na usalama imejadiliwa katika bunge la kitaifa viongozi mbalimbali wanahoji ni kwa nini wazazi wanaoachilia watoto namna hii wengi wanasema malezi mishi mboko ni mbunge wa kitaifa hapa mjini mombasa na hapa anazungumza na wazazi wenzake kuna makundi madogo madogo ya uhalifu ambayo ina watoto wadogo wachanga sana kuanzia miaka kumi miaka kumi na mbili kumi na tano hadi kumi na nane na makundi haya ni makundi ambayo yamejiunga makundi ambayo yanatumia madawa ya kulevya na ni makundi ambayo yamekuwa yakihatarisha usalama wa wananchi lakini je sisi kama wazazi tumejiuliza kwa nini watoto wetu wadogo wameingia katika makundi haya na je ni swalagani ama na njia gani ambazo tunafanya kama wazazi kuhakikisha ya kwamba tumewaepusha watoto wetu kuna haja kubwa sana ya kina mama kutoa mchango wao kidhati katika kupigana na janga hili la kupambana na mambo ya ugaidi na mambo ya kuingia katika makundi haramu kwa sababu hivi sasa limekuwa ni janga kubwa sana tunaona ya kwamba hata watoto wa kike wanaweza kuwarut ama wanaweza kuingizwa katika makundi haya ya haramu kwa sababu leo ni makundi ambayo yanaweza kuangaisha wananchi katika vile vitongoji ama maeneo kesho yatakuwa ni makundi makubwa na pia itakuwa ni rahisi sana kwa wale makundi haya, ya apa haya ya mambo ya waatmaaalshababu itakuwa ni rahisi sana kupata vijana kama hawa kwa hivyo mimi nataka kusema lazima tutafute suluhisho pengine halita kuamba, pengine halitakuwa ya kwamba vijana wakionekana wapigwe marisasi mimi naona suluhisho ni kwamba lazima wazazi tukae chini lazima jamii kae chini lazima maofisa wa kiserikali wa usalama waweze kukaa chini na sisi na viongozi tuangalie watoto hawa ambao hapo awali serikali ilikuwa imetoa amnesty yani imetoa msamaha waweze kujitokeza na ni sisi wazazi tukubali ya kwamba ikiwa mtoto unamwona ameanza kuwa na ishara mbaya lazima sisi wazazi tukubali kuna sehemu za kuwabadilisha mawazo watoto kama hawa kwa hivyo tunasema mambo ya extremism na mambo ya makundi haya haramu kinamama lazima wahusishwe kwa sababu sisi tunakaa na watoto majumbani tunawafundisha tabia na ile yote ya mambo haya yanakuja kwa kinamama ni wakati umefika kinamama mbele katika swala hili la usalama katika hili swala la makundi haramu kauli yake mbunge huyo ambaye pia ni mzaliwa w eneo hili la pwani ya kenya na ashawahi kudumu katika kamati ya bunge la kitaifa kuhusu usalama na hapo basi tunasema tukirejesha kwanzetu washingtondc asante sana josephat kioko na salma muhamed katika sehemu ya kwanza hivi sasa basi unaelekea katika sehemu ya pili karibu katika sehemu ya pili ya kwa msikilizaji na katika sehemu hii kulingana na taasisi ya saikolojia ya wa watoto na vijana wa marekani asilimia 90 ya vijana walie umri wa miaka 13 hadi17 wa wanatumia mitandao ya kijamii na vijana wapo kwenye mitandao kwa wastani wa muda wa saa9 kwa siku bila kujumuisha muda wanaotumia kufanya kazi za nyumbani kwa kuzingatia muda mwingi ambao vijana hutumia kwenye majukwaa ya mitandao ya kijamii inafaa kujiuliza ikiwa matumizi haya yaunahusiano wwote na ustawi wao wa kiakili sasa basi ukiacha hapa marekani hata barani afrika kuna matatizo kama haya ya matumizi ya mitandao ya kijamii kwa watoto ingawa hakuna utafiti uliotolewa daktari raymondi mgeni ambaye ni mtaalamu wa masuala ya afya ya akili anaeleza uzoefu wake katika kazi zake za kila siku na hali ya matatizo haya ya matumizi ya mitandao na athari kwa watoto zinapata visa ndio uh, kwa mfano tunakumbana na changamoto ya vijana ambao wanakuja katika umri kama huo na sasa wanakuta kuanzia miaka kumi na tano na kuendelea ambao wameweza kuiga baadhi ya tabia ambazo zimekuwa zikionekana katika mitandao ya kijamii na hapa tunagusia wengine wanajifunza tabia hizi kwa mfano utazamaji wa picha za utupu kwa ho mwingine anaweza akawa ameshapata tabia ya uraibu wa kutazama picha hizo na anakuja tunamuona katika changamoto hiyo kwamba ameshangi katika hali za msongo wa mawazo anapata upweke ana thamani yake ile ana- imeshuka ni kwa sababu tu ya uwepo wa mitandao ya kijamii ambapo kwa namna moja ama nyingine mtoto aliweza kujihusisha nayo akiwa katika umi mdogo wa kushindwa kujua uhalisia wa kitu ni upi kwao tunakumbana kesi kama hiyo hasa kenye upande wa namna hiyo e, lakini kundi lingine ni kwamba wanapata hali za wasiwasi e, hasa wanapokuwa wanaangalia kinachoonyeshwa mitandaoni na uhalisia wao kwamba hapa inagusia zaidi kwamba wanajenga matarajio makubwa sana ambayo ni tofauti na uhalisia uhalisiaso e, wanapokuwa wanashindwa kufikia au matarajio makubwa labda pengine wanapenda kuona mtu anavyovaa wengine kwa umri huo aina za simu walizo nazo kwa hiyo wengine wanapata pia hali tu za wasiwasi na kujikuta wanapata katika hali ya msongo wa mawazo kwa kuwepo katika majukwaa ya mitandao ya kijamii na vile vile basi hali ikiwa ni hivi kuna umuhimu wa kutoa taarifa na kuwafahamisha wazazi pengine na serikali juu ya suala hili umuhimu hupo mkubwa sana kwa kuanzia ngazi za familia jamii na hata serikali pia e, katika namna ya kusaidia hasa kundi ile la vijana ambalo ni ni kundi ambayo bado ndio vijana e, kwa umli huo ndo wapo katika kipindi kile cha balee kwa hiyo ni umuhimu mkubwa sana kwa auto, wa kuwa na udhibiti au utoolewaji wa elimu namna ya kuweza uh, kama kijana ku- kudhibiti katika masuala ya ufuatiliaji hata pia wa maudhuri ambayo ya yanatuma mitandaoni lengo ni kulinda afya ya akili yao kaingia katika hali ya migogoro kutokana na vile ambavyo vinaonyeshwa vile vinavo taarifa zinazokuwepo majukwaa yaliyopo ni umuhimu huo upo mkubwa sana kuanzia ngazi ya familia jamii hadi taifa kwajumla pasipo kusahau uwepo wa vyombo vya habari kuwa na vipindi na kusaidia kutoa elimu ya kusaidia kwamba kundi hili ni hata kama litaweza kuwa katika mitandao basi hudhibiti na kuwepo kufuatilia maumbii ambayo yana afya kwa ajili ya kili zao ni jambo la muhimu na la msingi sana vile vile hali ikoje kwa ujumla afrika ya mashariki mwanaharakati mwanaisha yakuania akiwa kwale pwani ya kenya anaeleza kwamba hali ni tete ambapo vijana wengi wanadanganywa na kunyanyasika kwa sababu ya mitandao ya kijamii kwa sababu vijana hawa bado hawajawa tayari katika masuala haya aisha y kuania anaeleza jinsi athari zilivyo kwa vijana wengine wanadika ama wanadanganywa na watu ama na vitu ambavyo viko mtandaoni wengine wananyanyasika ya wa vitu ambavyo viko mtandaoni na inapatia nafasi anafati kubwa kwa wale vijana kuathirika katika afya zao za kiakili kwa sababu hawajakuwa tayari kwa mambo kama yale hawajatayarishwa na vitu kama vile na ukizangatia uzuzani upande wetu wa afrika mashariki bado ni sehemu ni, ni, ni, ni, ni ambazo bado tunakuwa katika masala yale So, kwa sababu hawapati matayarisho mazuri na hawajui ni namna gani ya kukabiliana na hali kama vile ndio pala wanapata vijana wingi wanaweza kuathirika katika ahali zao za kiakili wengine wana mpaka wanahishilia wengine kujitoa uhai na wengine pia wanaishilia kwamba wanaathirika kwa wana namna moja ama nyingine kwa so, hivyo vitu ambavyo baadhi ambavyo wanaviona ambavyo vinaendelea katika mitandao sasa hii ni swala ambalo tayari imeshaonekan lakini tunaona vijana hata watoto wadogo mpaka miaka 14 ambao hawajaanza kazi wako manyumbani wanatumia sana mitandao ya kijamii lakini wanatumia pia wakisaidiwa na wazazi wao eh, kwa sababu hawa hawawezi kupata vifaa vya kutumia bila kuwa na wazazi wa kuwasaidia kuvipata vifaa hivi kwa hiyo pengine labda kwa wewe unayeona kwamba mtoto ameshaingia kwenye tatizo hili kitu ambacho ngeshauri ni mzazi ama yule mtu ambaye ni mkubwa ambaye anamwingiza mtoto kwenye mtandao ama anamwingiza kijana kwenye mtandao wewe mwenyewe binafsi unaujua mtandao kwa kiwango gani ni vipi ambavyo unajua unaweza kumkinga mtoto wako ama kijana yule katika matumizi ya mtandao isiwa unaingiza mtoto katika mtandao wakati wewe mwenyewe binafsi haujui namna ya kujikinga katika yale yani, mambo ambayo yanapatikana kwenye mtandao kuna vitu tofauti ambavyo tunaweza kufanya sikuhizi kuna uh, site ambazo unaweza kuziblock ama kumeweza umsaidia ile mtoto asiweze kuzifikia na pia unaweza kumuongoza vipi umempatia mtoto mtandao ama umemweka mtoto katika mtandao uko wake wewe wakati yeye anaotumia ule mtandao kwa sababu inafaa ina, ina, ina kabisa wakati mtoto yule anakutumia mtandao wewe kama mtu mzima ambaye umemwingiza ama una um, uh, umempatia nafasi ile huwe uko pale katika penda naye ile safari ambayo anatumia katika mtandao huwezi jua ni kitu gani ambacho kina- kinatokea kwa hivyo tunafaa kwanza sisi wenyewe ambao ni watiwazima kiwe wanauelewa mzuri wa mtandao kiwa tuna ufahamu mzuri wa kwamba mtoto wangu anapoingia kijana anapomguzuku kutumia mtandao nitamwelekeza vipi ili ya kwamba asifikie mahali ambapo ataweza kumia ama kumia na matayarisho usiingize tu mtoto katika mtandaa kijana katika mtandao hujamtayarisha yale mambo ambayo yanapatikana kwenye mtandao na wewe mwenyewe ni uwezo pia kujua kwamba yule mtoto ambao unamweka pale kwenye mtandao unamtayarisha katika ama unamuweka katika paruanja mahali ambapo anaweza kuathirika kwa kwanamaaneo mingine naam na pamoja na kuwepo kiasi kubwa kwa matumizi haya wazazi wana nafasi yao je kwa upande huo wazazi nafasi yao ikoje na kitu gani ambacho wanaweza kufanya d hilis were masakwe ni mtaalam wasuala ya mitandao na vijana kutoka serikali ya kaunti ya kamega na naeleza juu hili wazazi na wamezambea keli anaw wamezambea kwsabu katika kenya kwa sababu kuna sheria kama kwa mfano kuna afanouno na sheria za kuona kwamba watoto fulani miaka fulani wazipee vifaa hivo anavyosema mambo ipad kwa maa tunaona kwamba labda a zingine tunawasaidia watoto wetu kuona kwamba hao wamefika wamestaarau lakini kunaaribu kwa sababu hatuwezi hatuna hatuna mamlaka kujua wanaangalia nini katika mambo mtendao ya jamii hiyo kwa sababu hiyo ni nvizuri kukua na control measures kuona kwa kwamba wazaa watoto hawa na wavijana hawa mambo site wanazoangalia katika ni aina gani lakini sababu pikini mambo ya ugaidi mambo ya mambo ya vita mambo ya ngono mambo ambayo kwa kweli inaadhiri kwa sababu ina miaka yao na umri wao na hata kili zao wantikia ili hali ya kutathimini kwamba ni nini wacnwanao tazama media na hawana uwezo wa kuona uwezoulewakunaba navyoona hiinaez kufanya namna gani so ganekwa hivo naona kwamba tuwe makini sana kama wazazi e, kama wazazi wangalina amba e, wanavyopatia toto hawa e, simu e, ipad na zote mara nyingi um, um, ni kwamba eme ukata upande upandna upande kuona kwamba namsadia na mtoto kua namwadhiri ni vizuri pia tuwe na mechanism na kuangalia ni vitu na pia hata wale ambao wanafanya mambo ya social media hata kama ni niamaiuri pia wawe na wawe na maadili kuona kwamba ni nini ambacho site yeah. hizi kwa zinakwa aigani kwa sababu inavyofanya hivyo na kwa njia nyingi sana sawa kabisa na pengine kwa upande wa serikali ni kitu gani unachojua ambacho mnafanya kusaidia eh, kuondoa haya kuna sera zote lizopo hivi sasa au kitu gani ambacho kinafanyika kusaidia hili mambo haya ya ya depression aa mambo ya vijana katika mambo ya miadharati na mambo ya pombe mambo haya imahuri lakini pia tunajaribu kuona kuonhamiuhamaisho na kwamba watu wanakuwa aware kwamba mambo haya yote inaathiri vijana wetu na vijanawetuna maatari makubwa sana kwa vijana wetu kwa hivyo serikali kama najaribu kabisa inajaribu kabisakadri wa zwetukuona kwamba vijana wanapatiwa tunajaribu kuona kwamba vijana ha wengi wanahama- wanapatiwa uhamazisho wa kuaelewa kwamba unavyoona vitu hivi e, pia vina ma-vina uh, gari uh, uh, zake na pia ningetaka kuomba serikali kuu ka nji ya kenya katika mambo ya ict na mambo mabomambo hii yoteukandawazi tuwe makini sana kuona kwamba hatuwezi kwa sababu vijana ndio Diyoh, kubwa yani, eh, kubwa na ndio ubwa sima ubwa wa ujumla asante sana dr helis were kutoka serikali ya kamega kule nchini kenya hali kadhalika josephat kioko na salma muhamed sehemu ya kwanza upande wa pili saida hamduni pia bi aisha kuania na kushukuru jina langu ni sandey shomari kwa heri kwa sasa