VOA. Kala Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni. Jina langu ni Patrick Nduimana, mimi ni Mkamiti Kibayasi, tunakukaribisha katika matangazo haya leo Jumatano tarehe 24 Mei mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Citizen nchini Kenya, Redio Free Africa RFA inayosikika nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu VOA swahili.com. katika ripoti zetu leo wadukuzi kutoka china walidukua wa mitandao wa kadhaa ya serikali ya kenya kati ya mwaka elfu mbili kumi na tisa na elfu mbili ishirini na mbili wachambuzi wa masuala ya usalama waiomba serikali ya kenya kutoa maelezo zaidi hatujui ni habari zipi ambazo wachina wanazo kuhusiana na hali ya usalama wa taifa la kenya na hali kadhalika kuhusiana na hali ya deni ya taifa la kenya na hatujui kwamba habari hizi wanaweza kuzitumia wapi ili kuweza kudhuru taifa la kenya kiuchumi na hali kadhalika kiusalama na katika ripoti nyingine zaidi ya Wasomali milioni moja wamelazimika kuhama makazi yao ndani ya miezi minne iliyopita kutokana na ukame, mapigano na mafuriko. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha mkamiti Kibayasi akusomea habari za dunia. Maafisa wa bajeti wa White House na wajumbe wakuu wa, wa baraza la wawakilishi wa chama cha Republican wanaanza tena mazungumzo yao Jumatano ili kuongeza kikomo cha kukopa cha serikali ya Marekani kabla ya kuishiwa na fedha na hivyo kushindwa bili zake wiki ijayo, na wakati wahuo kupunguza matumizi ya serikali kuu. Spika wa baraza la wawakilishi Mrepublican Kevin McCarthy aliwaambia waandishi wa habari mapema hii leo kwamba mazungumzo hayo bado yanatija. Lakini mazungumzo hayo siku kadhaa bado hayajatoa makubaliano ambayo rais Joe Biden wa chama cha Democratic na Makathi wanaamini yanaweza kushinda kwa kupata kura nyingi katika mabaraza yote mawili ya Bunge. Makathi na Biden walikutana White House siku ya Jumatatu, lakini Makathi alisema hawajazungumza tangu wakati huo. Shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji limesema mapigano kati ya jeshi la Sudan na kikosi chenye nguvu yamewakosesha makazi zaidi ya watu milioni moja nukta tatu. Shirika hilo la kimataifa limesema hii leo kuwa mapigano hayo yamewalazimisha zaidi ya watu milioni moja kuyahama makazi yao na kuelekea katika maeneo salama ndani ya Sudan huku wengine mia tatu na ishirini elfu wakikimbilia nchi jirani na Sudan za Misri, Sudan Kusini, Chad, Ethiopia na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mapigano nchini Sudan yalizuka April 15 baada ya miezi kadhaa ya mivutano kati ya jeshi linaloongozwa na Jenerali Abdel Fatah Burhan na vikosi vya Rapid Support Forces vilivyoongozwa na Jenerali Muhamed Hamdan Dagalo. Mzozo huo umesababisha vifo vya raia 1863 wakiwemo watoto 190 na kwa jeruhi wengine zaidi ya 3530 kwa mujibu wa shirika la madaktari wa Sudan. Mtu mmoja nchini Namibia amefariki kutokana na homa ya kuvuja damu aina ya Crimean Congo na kusababisha nchi hiyo kutangaza mlipuko wa ugonjwa huo, serikali imesema hii leo. Ugonjwa huo pia unajulikana kama homa ya Congo, Una kiwango cha juu cha vifo hadi asilimia 40, kulingana na shirika la afya duniani WHO. Kesi moja inachukuliwa kama mlipuko mkurugenzi. Mtendaji wa wizara ya afya Ben Nangombe aliliambia shirika la habari la AFP ugonjwa huu unasambaa kwa kung'atwa na kupe, na hivyo unaweza kuchukuliwa kama mlipuko wa ndani. Mtu aliyeambukizwa alipelekwa kliniki katika mji wa mashariki wa Gobabis wiki iliyopita akiwa na dalili za ugonjwa huo ambazo ni homa, maumivu ya misuli, kizunguzungu, kupata shida kutazama eneo lenye mwanga pamoja na kichefuchefu. Baadaye aliwekwa karantini katika hospitali ya mji mkuu Windhoek, mahala ambako alifariki. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anatoa wito kwa mataifa kuongeza msaada wa fedha kwa ajili ya nchi za pembe ya Afrika ambazo zinataabika na ukame mbaya kuwahi kutokea katika miongo kadhaa. Umoja wa Mataifa unasema kwamba zaidi ya watu milioni 43 kote Somalia, Ethiopia na Kenya wanahitaji msaada wa dharura wa kuokoa maisha na msaada wa kuendeleza maisha yao. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Guterres aliuambia mkutano mjini New York nchini Marekani, ambako wajumbe wa serikali za dunia wanakutana ili kutafuta dola bilioni saba kuwasaidia watu wenye mahitaji makubwa katika kanda hiyo. Amesema bila kupatikana kwa dharura na kiwango kikubwa cha ufadhili, basi operesheni za dharura zitasitishwa na watu watakufa katibu mkuu amesema ni asilimia ishirini pekee ya mipango ya Umoja wa Mataifa ili kukabiliana na huduma za dharura kwa kanda hiyo ndiyo imefadhiliwa hadi sasa. Hili halikubaliki, aliwaambia wajumbe. Somalia na majirani zake katika pembe ya Afrika ikijumuisha Ethiopia na Kenya zinataabika na ukame mbaya sana katika kipindi cha miongo minne baada ya msimu mitano ya mvua kushindwa, ambayo imewaacha mamilioni ya watu katika msaada na kukosekana kwa mazao na hifadhi za chakula. Zaidi ya watu milioni 23.5 wapo katika mahitaji ya kiwango cha juu ya ukosefu wa usalama wa chakula huko Ethiopia, Kenya na Somalia. Hiyo ni kulingana na idara ya Umoja Mataifa inayohusika na huduma za dharura za kibinadam OCHA. Katika nchi ya Somalia pekee, idadi ya watu waliokoseshwa makazi hivi sasa imefikia milioni 3.8, huku watu milioni 6 huku watu milioni 6.7 wanataabika kutafuta chakula kulingana na Umoja wa Mataifa na Baraza la kuhudumia Wakimbizi la Norway. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Polisi wa Ujerumani leo walivamia majengo kumi na tano yanayohusishwa na kundi la wanaharakati wa hali ya hewa la Last Generation, walikamata mali katika sehemu ya uchunguzi unaohusiana na mtiririko wa fedha zake, katika ishara ya kuongezeka hali ya kutostahimiliana kunakosababishwa na mbinu za maandamano ya kuvuruga amani yaliyoshuhudiwa pia katika nchi nyingine za Ulaya. Wanachama wa kundi hilo mara kwa mara wamefunga barabara kote nchini Ujerumani katika juhudi za kushinikiza serikali nchini humo kuchukua hatua kali zaidi dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi. Waziri Mkuu wa Urusi Mikhail Mishustin anayetembelea China amepongeza uhusiano wa nchi yake na China akisema uhusiano uko katika kiwango cha juu ambacho akijawahi kutokea. Mishustin alitoa kauli hiyo wakati wa mkutano wa Jumatano mjini Beijing na waziri mkuu wa China Lin Qin. Mishustin pia alikutana na rais Shi Jinping na ripoti zinasema Shi alitoa msaada wa Beijing kwa masilahi ya msingi ya Moscow. Mishustin alisema uhusiano baina ya nchi hizo mbili unatokana na kuheshimu masilahi ya kila mmoja, shauku ya pamoja ya kukabiliana na changamoto ambazo zinahusishwa na kuongezeka kwa misukosuko katika uwanja wa kimataifa na mwenendo wa shinikizo la hisia kutoka kwa magharibi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka huko Kenya, ambapo tunaarifiwa kwamba kati ya mwaka 2019 na 2022 wadukuzi wa kichina walidukua mitandao ya wizara na mashirika ya serikali ya Kenya ili kupata habari kamilifu kuhusu deni linalodaiwa na Beijing na taifa hilo la Afrika Mashariki. Ripoti ya uchunguzi wa shirika la habari la Reuters imefichua leo Jumatano. Kulingana na vyanzo vitatu, vyanzo na vyanzo vitatu vilivyozungumza na Reuters, udukuzi huu ulilenga ofisi ya rais, wizara nane muhimu zikiwemo wizara za mambo ya nje, usalama na fedha, na idara mbalimbali za mbali serikali. Ripoti kamili na Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Wafuatiliaji wa mambo ya usalama na diplomasia nchini Kenya wanaonya kuwa huenda Nairobi na Beijing zikajikuta katika mzozo wa kidiplomasia kufuatia ufichuzi wa shirika la Reuters kuwa kati ya mwaka 2019 hadi mwaka 2022 wadukuzi wa Kichina walivamia mtandao wa deta ya serikali ya Kenya kwa nia ya kuvua nyaraka na habari kamilifu zinazohusu deni linalodaiwa na Beijing. Kwa mujibu wa ufichuzu huo wa Reuters unaonukuu vyanzo mbalimbali wakiwemo wataalamu wa usalama wa deta ya mitandaoni na vilevile vile utafiti wake wa ndani umeonyesha kuwa kulingana na hati za ushahidi, majasusi wa mtandao wa Uchina waliendeleza vitendo vya muda mwingi vya udukuzi kwenye ofisi ya rais, wizara ya ulinzi, wizara ya habari na mawasiliano, wizara ya afya, ardhi na mambo ya ndani, kituo cha Kenya cha kukabiliana na ugaidi na na taasisi nyingine likiwemo shirika kuu la kijasusi maarufu kama NIS. Vyanzo vya Reuters vinaeleza kuwa nyayo zilizoachwa za wadukuzi hao zinaonyesha ratiba kamili ya udukuzi huo na shabaha na aina ya deta ya kiufundi inayoonyesha kuwa seva ya shirika la Kenya la kijasusi NIS lilivyogwa na wadukuzi hao. Reuters katika ufichuzi wake linaeleza kuwa limetathimini viingilio na kumbukumbu za mtandao wa Kenya zinazoonyesha udukuzi huo uliteka seva ya serikali inayowezesha upatikanaji wa huduma za barua pepe kwa serikali ya Kenya kuanzia Desemba mwaka 2022 hadi Februari mwaka huu. Ukiukaji huo Roiters linaeleza kuwa ulianza wakati mfanyakazi mmoja wa serikali ya Kenya alipakua hati iliyoambukizwa na virusi bila kujua na kuruhusu wadukuzi kupenyeza mtandao na kufikia mashirika mengine yaliyo kwenye mtandao mmoja unaokinga taasisi za serikali na kusababisha wizi wa nyaraka nyingi kutoka kwa wizara ya mashauri ya kigeni na wizara ya fedha. Ofisi ya rais wa Kenya imeieleza Roiters kuwa hakuna jaribio lolote lililofanikiwa, lakini haikutoa maelezo zaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Uchina imeieleza Reuters kuwa tuhuma hizo hazina msingi wowote. George Musamali, mfuatiliaji wa mambo ya usalama nchini Kenya, ameieleza VOA kuwa serikali ya Kenya na inastahili kujieleza kuhusu swala hili na kupata maelezo zaidi kutoka kwa serikali ya Uchina. Hatujui ni habari zipi ambazo Wachina wanazo kuhusiana na hali ya usalama wa taifa la Kenya na hali kadhalika kuhusiana na hali ya deni ya taifa la Kenya, na hatujui kwamba habari hizi wanaweza kuzitumia wapi ili kuweza kudhuru taifa la Kenya kiuchumi na hali kadhalika akiusalama. Uh, ikiwa habari hizi ni za ukweli basi, itabidi serikali ya Kenya ichukue hatua za dharura. Kufikia mwishoni mwa Machi mwaka jana, Kenya inadaiwa na Uchina takriban dola bilioni tisa za Kimarekani, ikiwa e, ni sehemu ya mikopo iliyochukuliwa kufadhili ujenzi wa reli ya kisasa SGR, bandari na barabara kuu, miongoni mwa miradi mingine ya kiasi kikubwa cha fedha iliyotekelezwa na serikali ya Kenya. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mfuatiliaji wa maswala ya kidiplomasia, anaeleza kuwa ufichuzi huu unayaweka mahusiano ya Nairobi na Beijing kwenye njia panda, hata kama haielezwi hadharani kama nchi mbili hizi. Moja inakana kwamba walijaribwa, lakini hawakutoa madhara yoyote, na ile nyingine inasema haikufanya hivyo. Basi kuna utata bado unatakikana kudhihirika, kwa sababu kama nchi ya Kenya imesema ilifanyika, lakini haikutoa madhara au haikuharibu chochote, hawakufanikiwa, basi ni lazima tujiulize kwa nini walikuwa wanajaribu kufanya hivi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na baraza la seneti nchini Rwanda limepitisha mswada wa sheria ya mabadiliko ya katiba ambapo muhula wa urais utapunguzwa kutoka miaka saba kama ilivyo sasa hadi miaka mitano sawa na muhula wa ubunge nchini Rwanda. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ametuandalia ripoti ifuatayo. Mchakato wa mabadiliko ya vipengele vya katiba kuwanisha mihula ya urais na wabunge katika uchaguzi mkuu ujao ulianzishwa na Rais Paul Kagame na umekuwa wakifanuliwa na waziri wa sheria na mwanasheria mkuu wa serikali Dkt. Ugirashebuja Emmanuel. Akizungumza na bunge la seneti nchini Rwanda, waziri wa sheria amezitaja sababu na faida za mabadiliko haya ya mbere lizagabanya igihe gikoreshwa mukutegura matora Faida ya kwanza itapunguza muda ambao tulikuwa tunautumia kwenye maandalizi ya uchaguzi wa rais na bunge. Lakini faida nyingine na sababu nyingine ni kwamba chaguzi hizi zitafanyika kwa wakati mmoja, na hivyo kupunguza muda ambao tulikuwa tunautumia kuandaa chaguzi mbili tofauti, yani za ubunge na urais, tena kwa wakati tofauti. Lakini pia itasaidia kupunguza kwa kiasi kikubwa bajeti ya pesa ambayo sisi kama serikali tulikuwa tunaitumia. Hata hivyo, baadhi ya wachambuzi wamekuwa na maoni tofauti juu ya mchakato huo wa kubadili katiba huku baadhi wakionyesha wasiwasi wao. Pasco Buhura na Jean Paul Kaigamba ni wachambuzi wa kisiasa Kwa maoni yangu mabadiliko ya katiba wakati huu yanatokea baada ya, ya muda sio mrefu, ikikumbukwa ya kwamba hapo mwaka elfu mbili na kumi na tano bunge la Rwanda liliunga mkono mswada wa kubadili katiba kwa kilichotajwa wakati huo kama Uh, maombi ya wananchi ambao walikuwa wakimtaka Rais Paul Kagame kugombea tena kiti cha urais, na leo hii miaka chini ya kumi mabadiliko mengine yanafanywa. Eh, sasa mabadiliko ya kila mara, uh, kwa upande wangu nafikiri si jambo zuri. Ni ndio maana inakuwa na vipengele vinavyoruhusu mabadiliko pa, pindi inapohitajika. Kwa hiyo yu... Uh, ukiangalia hata katika mataifa yanayosemekana uh, kupiga hatua zaidi kwa, kwa mfano Ulaya ula Magharibi ukichukulia taifa kama Ujerumani. Ni taifa ambalo tangu katiba yake ilipopitishwa mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na tisa imefanyiwa marekebisho zaidi ya mara sitini, tuseme hivyo. Uh, ukiangalia taifa kama Ufaransa ambalo katiba yake ilipitishwa mwaka elfu moja uh, mia tisa na hamsini na nane eh, katiba yake imebadilishwa ama imefanyiwa marekebisho uh, mara ishirini na nne. Hii inaonyesha umuhimu wa uh, mabadiliko ya katiba pindi inapobidi. Ukiangalia taifa pia kama Kenya uta, utakuta kwamba ni, ni, ni moja ya katiba ambazo katika ukanda wetu naweza nikasema imefanyiwa marekebisho mara nyingi. Lakini kwa nini? Ili kuendana na nyakati na ili kuhakikisha inakidhi matakwa ya wananchi. Bunge la Seneti sasa limesema kwamba mswada huu utaendelea, ambapo spika Bunge la Seneti Dr Francois Xavier Kalinda amesema tumepokea na tunakwenda sasa kufanyia kazi ndani ya tume zetu, na tawarifu baadaye. Nchi Rwanda uchaguzi mkuu wa urais na bunge utafanyika mwakani, mwaka elfu mbili na ishirini na nne, na kwa mabadiliko haya ina maana kwamba uchaguzi huo utakwenda sambamba na uchaguzi wa bunge. Silvanus Karimera, Sauti Amerika, Kigali. tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Zaidi ya Wasomali milioni moja wamelazimika kuhama makazi yao ndani ya nchini mwao mnamo miezi minne iliyopita kutokana na mchanganyiko wa matatizo ikiwemo ukame, mapigano na, na mafuriko. Abdu Shakur Abud ana ripoti zaidi. Maafisa wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja Mataifa ya NHCR na baraza la wakimbizi la Norway, NRC, wanasema kwamba mbali na idadi hiyo ya watu kukimbia vita, kuna watu wengine laki nne elfu nane waliokimbia makazi yao kutokana na mafuriko na wengine laki tatu elfu kumi na mbili waliohama kutokana na hali mbaya ya ukame huko Somalia. Somalia pamoja na mataifa jirani ya Kenya na Ethiopia yamekuwa yakikabiliwa na hali sugu ya ukame kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka 40, baada ya kukosekana kwa mvua kwa misimu mitano. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na wajumbe wa serikali za dunia wanakutana hii leo mjini New York kwa lengo la kutafuta na kusanya karibu dola bilioni 7, kusaidia watu wa kanda hiyo. Kias Ahmed ni mkazi wa Farsa, anasema hawana kitu chochote kilichobaki kutokana na mafuriko. Tunahitaji chakula, tunahitaji makazi, tunahitaji maji, hatuna chochote. Mali yetu yote kuo chakula na kila kitu zimezombwa na maji na mafuriko. Watoto wangu wote wako kwenye hatari, lakini alhamdulillah tuko salama kwa hivi sasa, na hivyo hivi sasa ninaomba msaada wa dharura. Mashirika hayo ya kimataifa yametoa wito wa dharura na uwekezaji mkubwa, ili kupambana na janga hilo la sivyo, yanasema kutakuwepo na janga kubwa la kibinadamu kuwahi kushuhudiwa. Kundi la Al-Shabab lenye ushirikiano na Al-Qaida kwa upande wake limekuwa likiendelea mapigano dhidi ya serikali dhaifu ya Mogadishu tangu mwaka elfu mbili na saba na kudhibiti sehemu za mashambani za taifa hilo la Somalia na kushambulia baadhi ya nchi jirani. Wakati huo wa huo, mafuriko katikati kati ya Somalia tangu mwezi wa Mei baada ya mvua nyingi yamesababisha uharibifu mkubwa wa nyumba, barabara na majengo katika mji wa Beledweyne na wilaya ya Hiran na kusababisha vifo vya watu 22. Shirika la chakula duniani WFP nalo linasema pembe mwa Afrika imekumbwa na mapigano ya mabadiliko ya hali ya hewa inayosababisha maafa na kuonya kwamba mzozo utaongezeka ikiwa hakuna hatua za haraka zinachukuliwa na serikali za dunia. Msikilizaji, katika kipindi hiki cha makala ya afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, jina langu ni Mery Mgawe na hivi leo tunazungumza na, na mtaalamu wa fistula kutoka shirika la Amref kitengo cha Tanzania, ambaye ni meneja wa programu ya kukabiliana na fistula, Bwana Gaspa Misonge. Gaspa, karibu sana katika matangazo yetu. Nianze kwa kukuuliza kwamba dunia inaadhimisha fistula ya uzazi, wakati Umoja wa Mataifa ikisema kwamba miaka ishirini hatua zimepigwa, lakini juhudi hazitoshi hakuna budi kuchukuliwa hatua kali kumaliza fistula ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini je amref peke yake inafanya nini kuhusu fistula ya uzazi fanya kazi kubwa kwenye eneo hilo kwa kushirikiana na serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania na toka mwaka elfu mbili na mbili amref imekuwa ikifanya uh, kazi pamoja na wadau wengine kuhakikisha kwamba tunamsaidia huyu mama ambaye anakuwa analeta maisha duniani na akajikuta ameingia katika changamoto ya kupata fistula. Kwa hiyo AMREF tumekuwepo kwenye existence, toka mwaka elfu mbili na mbili tukifanya uh, afua zinazohusiana na fistula, na tumekuwa na kazi kubwa sana kwenye maeneo tofauti tofauti, lakini tumejikita katika kutoa elimu kwenye masuala mazima ya fistula katika jamii kwa kushirikiana na wadau wengine, lakini pia hatuishii tu kutoa elimu, tunawatambua tuna wahanga kupitia watoa huduma ngazi ya jamii ambao tunawajengea uwezo, wanatusaidia kuwaibua wale wahanga wa fistula au wagonjwa wa fistula, na na kuwapeleka, kuwaunganisha na vituo vya kutolea huduma ambavyo vimesambaa katika nchi nzima. Sasa tueleze kwa kifupi, fistula ya uzazi inatokana na nini na jinsi ya kujikinga? Fistula ya uzazi inatokana ina, ina, ina na sababu kubwa mbili um, ambazo naweza nikazitaja tu kwa haraka ni uzazi pingamizi na uchungu wa muda mrefu mama anapokuwa katika hali hii kuna uwezekano mkubwa sana wa kuweza kupata changamoto ya kuanguka katika fistula na na, na hii na, na, na, na, kiutaalam tunasema ya kwamba uh, mama anapokuwa katika uchungu kwa muda mrefu pamoja na, na, na, na, pamoja na uzazi pingamizi bila ya kupata huduma toshelezi kwa haraka na kwa wakati Mama huyu akiwa na uzazi, na uzazi pingamizi na akapata uchungu wa muda mrefu, mtoto ambaye anakuwa kwenye njia ya uzazi anaweza kukandamiza kibofu cha mama cha mkojo au njia ya haja kubwa, na kupelekea ama kusababisha mgandamizo wa, wa wa mifupa ya nyonga ya mama, na kupelekea tundu kwenye kibofu cha mkojo na njia ya haja kubwa. Matokeo yake sasa mama huyu anaweza akaanza kutokwa na mkojo bila yeye mwenyewe kudhibiti au kutokwa na haja kubwa eh, kupitia eh, kupitia uke bila yeye kuweza kudhibiti, kwa sababu ya mfumo jinsi ambavyo ulivyo, na tayari ana tundu ambalo sio la kawaida ambalo linajitokeza eh, kati ya uke na haji, njia ya haja kubwa, au vyote kwa pamoja vikatoka na kuleta athari kwa huyo mama, na matokeo yake sasa mama huyu kwa sababu anakuwa hana tena uwezo wa kudhibiti hali hii isimtokee, basi anabaki katika hali fulani ambayo si nzuri sana katika jamii, kwa sababu kwa maana ya kwamba anatokwa sasa na mkojo bila kudhibiti, na wakati fulani anaweza akatokwa na choo bila kudhibiti au vyote kwa pamoja. Sasa harufu ambayo inakuwepo ama, ambayo ama mazingira ambayo anakuwa nayo yule mama yanamfanya yule mama asiwe comfortable tena kujichanganya katika jamii yake, anajitenga katika, katika jamii yake. Kuna kinamama wengine washirike kabisa kwenye shughuli za kijamii na kuna kina mama ambao hawaendi hata kuswali msikitini. Kuna kina mama ambao hawaendi kwenda kanisani kwa sababu ya hali jinsi inavyokuwa, kwa hiyo wanabaki wamejifungia. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa unasema kwamba ndoa za utotoni milioni kumi na tatu zinaweza kutokea ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini, ambapo hii pia inaweza ikawa ni chanzo eh, cha cha cha wasichana eh, kupata fistula. Ni kwa namna gani basi ndoa za utotoni zinachangia sana sana tena kwa kiwango kikubwa sana hasa katika jamii zetu za Afrika na kizungumza Afrika, nazungumza mataifa ambayo yako chini ya jangwa la Sahara, lakini pamoja na na, na mataifa mengine ikiwemo uh, Amerika ya Kaskazini na, na Asia, changamoto ni kubwa. Ukipata ukiingia kwenye mahusiano katika umri mdogo na ukapata ujauzito, chance kubwa, kama hautakuwa karibu na na na vituo na, vya kutolea huduma, ukishakuwa mjamzito chansi kubwa au nafasi kubwa ya kuweza kupata est ni kubwa kwa sababu ya kimiundombinu kwao. tuna- tunatoa elimu tuna- tunaendelea tuna kutoa elimu si tu peke yake Amref kupitia wadau wote tunaotekeleza afua za afya katika taifa la Tanzania tunajitahidi kutoa elimu kwa vijana hasa wa kike kuto kuingia katika ndoa za utotoni ikiwemo na jamii, kwa sababu wale hawajiti mimba peke yao. Kuna watu ambao wanawasababishia mimba wanawasababishia ndoa hizo za utotoni. Kwa hiyo tunatoa elimu na kimsingi pia na serikali, kwa sababu imetengeneza sheria zipo ambazo zinawaholda accountable wala ambao wanasababisha hayo matatizo basi. Kwa ushirikiano huo au kwa mashirikiano hayo tunaona wazi ya kwamba eh, ifikapo ishirini thelathini kuna hatua kubwa basi ambayo inaweza ikawa imepigwa, kwa sababu tayari tuna tuna vyombo tuna, tuna ambavyo vinashughulikia mambo haya na vinafanya kazi vizuri lakini Shukrani sana msikilizaji, ulikuwa nami Meri Mgawe katika kipindi hiki cha makala ya afya, na hivi leo e, tulikuwa naye mtaalamu wa maswala ya fistula Gaspar Misungi kutoka Amref kitengo cha Tanzania. Hadi wiki jayo, nikusihi usikose kusikiliza tena makala ya afya. Na huu ndio mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tuna waageni tukiwatakia usiku mwema. Tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tarehe 15 mwezi Februari mwaka 2011, vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Libia vilianza kwa maandamano dhidi ya serikali mjini Bengazi kutokana na nguvu iliyotumiwa na serikali ya Libia dhidi ya wa waandamanaji. Takriban wiki mbili baadaye, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliwasilisha kesi kuhusiana na hali hiyo kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu mjini The Hague. Matokeo yake, ICC inaweza kutumia mamlaka yake juu ya uhalifu dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa kivita unaofanywa katika eneo la Libya au na raia wake kuanzia tarehe 15 Februari mwaka 2011 na kuendelea. Hapana shaka kwamba katika miaka kumi na miwili iliyofuata Libya haijashuhudia amani. Vita viliisha mwezi Oktoba mwaka 2011, lakini vita vingine vilifuata miaka mitatu tu baadaye. Katika machafuko hayo, magaidi walijaribu kuchukua udhibiti wa nchi, huku wababe wa kivita wakigawanya nchi, wakipigania maeneo yanayozalisha mafuta. Walioathiriwa zaidi na ghasia hizo ni raia na wakati huo huo, watu wa kila aina waliotaka kujifaidisha wenyewe waliwalagai wakimbizi kutoka nchi jirani wakielekea kwenye bandari ya Libya ili kuingia katika bahari ya Mediterranean kwa matumaini ya fursa za kuvuka hadi Ulaya. Kwa hivyo haishangazi kwamba ziara ya hivi karibuni ya mwezi Machi ya ujumbe huru wa kutafuta ukweli ya Umoja wa Mataifa kuhusu Libya iligundua aina nyingi za uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu dhidi ya Walibya na wahamiaji, ikiwa ni pamoja na ukandamizaji wa makundi ya kiraia, kuwaweka kizuizini kiholela, mauaji, ubakaji, utumwa, mauaji ya kiholela na kutoweka kwa kulazimishwa. Ikiwa na taarifa hizo, hatimaye ya ICC iliweza kutoa hati kadhaa mpya za kukamatwa na kuwasilisha zingine za ziada. ICC nchini Libya ina jukumu muhimu katika kuunga mkono azma yetu ya pamoja ya uwajibikaji, amani na usalama, alisema Mark Simonoff, mshauri wa kisheria wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Shughuli za uchunguzi na ushirikiano zinazofanywa na afisi ya mwendesha mashtaka zitaweka msingi wa uwajibikaji katika kukabiliana na changamoto zinazoendelea nchini Libya na mazingira magumu ya utendakazi alisema Simonov. Kutatua hali ya kutokuwa na uhakika wa kisiasa na kukuza uwajibikaji nchini Libya kutasaidia sana katika kukabiliana na hali ya kutokuwepo na utulivu inayoendelea, alisema Bwana Simonov. Ukiukaji wa haki za binadamu unaendelea, isipokuwa hatua madhubuti zichukuliwe kushughulikia hali ya kukosekana kwa utulivu nchini Libya. Hatua muhimu kuelekea amani na utulivu ni kuondolewa kwa makundi yote yenye silaha na mamluki kutoka Libya bila ucheleweshwaji zaidi. Watu wa Libya wanastahili utulivu na haki, alisema bwana Simonoff. Na tunaunga mkono juhudi za mahakama ya kimataifa ya uhalifu kusaidia kuleta haki kwa watu wa Libya, aliongeza. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.