hivi sasa ni saa tatu kamili saa za afrika ya mashariki s afrika ya kati hapa washington s8 na zifuatazo ni habari za dunia msomaji sandei shomari rais wa marekani joe biden na spika wa bunge kevin mcarthy walikutana tena siku ya jumatatu kwa mazungumzo mazito kwenye ofisi ya rais ya kuongeza kiwango cha kikomo cha kopa cha serikali na kwa mara nyingine tena hawakufikia makubaliano huku serikali ya marekani ikiangalia siku ya mwisho inayokaribia ya uwezekano kwa wa kushindwa kwa mara ya kwanza ya kulipa madeni yake waziri wa fedha wa marekani janet yelen katika barua yake kwa viongozi wa bunge siku ya jumatatu alisema serikali inaweza kushindwa kulipa deni lake mapema juni mosi na kuonya kwamba hata kusubiri hadi karibu na wakati huo kufikia makubaliano kunaweza kusababisha madhara makubwa kwa biashara na imani ya wanunuzi kuongeza gharama za kukopa za muda mfupi kwa kodi na kuathiri vibaya makadirio ya viwango vya kukopa kwa marekani leo jumanne kikundi cha utafiti cha washington kituo cha bipartisan policy center pia kilionya juu ya hatai inayowezekana ya kifedha ambayo marekani inakabiliwa nayo milia ya risasi ilisikika katika baadhi ya maeneo ya hatum na ndege za kivita kuruka angani siku ya wa jumanne wakazi walisema na kuongeza hofu kwamba mapigano makali yatazuka na kuvuruga matumaini ya sudan kwa sitisho la mapigano ambalo litafuatiliwa kimataifa baadhi ya wakazi wa waripoti utulivu wa kiasi mapema leo jumanne ikiwa ni siku ya kwanza kamili ya makubaliano ambayo anafuatiliwa na saudi arabia na marekani na inalenga kuruhusu usambazaji wa misaada ya kibinadam wanaharakati walimwandikia mjumbe wa umoja mataifa kwa sudan wakilalamikia ukiukwaji mkubwa wa, ukiu wa haki za binadam dhidi ya raia ambao walisema ulifanyika wakati wa mapigano yakiendelea baada ya wiki tano za mapigano makali kati ya jeshi na kikosi cha rsf pande zinazozazana siku ya juma mosi zilikubaliana sitisho la mapigano la siku saba yaliyoanza saa 345 usiku siku ya jumatatu yakilenga kuruhusu usambazaji wa misaada na endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc waendesha mashitaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa icc hii leo jumanne walisema mwasi wa kiislamu raia mmoja wa mali alikuwa mhusika katika mateso ya wazi dhidi ya, ya wakazi wa timbuktu na alikuwa mshiriki mwenye shauku katika uhalifu wa kivita waendesha mashtaka wanasema al hasan ag abdulaziz alikuwa muhusika mkuu a kundi la kislam la ansar dain ambalo lilidhibiti kila nyanja ya maisha ya kila siku mjini timbuktu baada ya kutoa madaraka mwaka 212 al hasan aliongoza jeshi la polisi la kislam ambalo liliwatisha wakazi ya timbuktu hasa wanawake ambao walibakwa wakaingiza kwenye ndoa za kulazimishwa na utumwa wa ngono waendesha mashtaka wanasema mashirika ya misaada ya kibinadam yanatoa wito wa ufadhili kamili wa ombi la umoja mataifa la dola bilioni bilionisb kwa pembe ya afrika wakati ya mkutano wa kutoa hadi wiki hii ukitaja mzozo unaokuwa na haja ya uingiliaji kati wa haraka kuokoa maisha umoja mataifa unasema eneo hilo linakabiliwa na ukame mbaya zaidi kwai kutokea katika kipindi cha miaka 40. 40 huku zaidi ya watu takriban milioni433 wakihitaji msaada nchini somalia ethiopia na kenya na zaidi ya nusu wanakosa chakula cha kutosha kulingana na umoja w mataifa kamati ya kimataifa ya uokoaji ilisema hadi sasa wanepokea chini ya robo ya michango wanayohitaji umoja wa mataifa siku ya jumatano unaitisha hafla ya ngazi ya juu ya ahadi katika makao yake makuu huko mjini new york hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaungana naye mwenzangu patrick dwimana katika kipindi cha kwa undani karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani ni kipindi cha kwa undani sehemu ya kwanza ya kwa undani tunaangazia ziara ya rais wa drc felisi chisekedi huko china na sehemu ya pili tutamulika kufunguliwa kwa kiwanda cha kwanza cha kusafisha mafuta nchini nigeria ungana nami patrik ndwimana hadi tamati kama nilivyotokeza hapo mwanzo ni kwamba rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo feliks chisekedi atafanya ziara ya wiki moja huko china kuanzia kesho jumatano katika ziara hiyo chisekedi anatarajiwa kukutana na mwenzake wa china ing ambapo viongozi hao wawili watakagua na kusaini mikataba kadhaa muhimu ya biashara katika ziara hiyo rais chisekedi anatazamiwa kusaini makubaliano ya dola bilioni s na wawekezaji wa china pesa hizo zitawekezwa kwenye miundo mbinu ya madini taarifa ya serikali ya drc ilisema kwamba kabla ya ziara hiyo chisekedi aliliagiza baraza lake la mawaziri kwenye mkutano wa tarehe 19 mei kuendelea na mazungumzo juu ya kufikia makubaliano na wenzao wa china katika ziara hiyo viongozi hao wawili watafanya mazungumzo na kusaini pamoja mikataba ya ushirikiano kati ya nchi zao mbili wizara ya mambo ya nje ya china ilisema msemaji wa wizara ya mambo ya, ch- ya nje ya china maoning alisema uhusiano kati ya drc na china ni wa muda mrefu na umekuwa ukiimarika miaka baada ya miaka kwa maslahi ya nchi hizo mbili drc kama nchi yenye utajiri mkubwa wa madini imesaini mikataba na kampuni za china kwenye sekta hiyo lakini kumekuwa na madai kwamba mikataba hiyo haina uwazi kulingana na hasani kizunguruka mchambuzi wa masuala ya siasa nchini drc ziara hiyo ya rais chisekedi inalenga kusahihisha kasoro iliyopo kwenye mikataba ya uchimbaji madini kati ya kampuni za china na serikali ya drc tunaweza nikazungumzia ni eh, kuhusu kwanza hizi kampuni za china itakumbuka kwamba kuna kampuni moja ya, ya china ambayo ilisaini mkataba na kampuni ya taifa ile inaitwa ja na hiyo kampuni ya china basi ilipewa fasi nyingi sana migodi ya kutosha ambayo migodi yenyewe ilikuwa na thamani kubwa ini, ini, ini, ikiwa wala hiyo migodi ilikuwa na thamani kubwa kabisa na katika makubaliano hayo ilionekana kwamba hiyo kampuni ya china lazima iwe inalipa asilimia ishirini na tano zile pesa ambazo hiyo kampuni itakuwa na ingiza iw anatoa asilimia ishirini na tano na hiyo na patio kampuni ya serikali lakini hivi ni karibu unaweza nikasema kwamba miaka kumi na hiyo kampuni ya china haikukuwa inalita hizo pesa kwa hiyo mkuu wa hiyo kampuni ya jai ambayo ni kampuni ya taifa alisema kwamba hiyo kampuni ya china wanaidai mabilioni na mabilioni na wazia ziara eh, ya raisi yuko china itakwenda kutaka kupata mwangaza katika hiyo shida hiyo ambayo iko katika kampuni ya china na hiyo kampuni ya serikali ambayo inaitwa bwana banaakizunguluka kuhusu mikataba ya uh, zamani kati ya jmi na kampuni za china ilikuwaje mpaka Jekamini, uh, hiyo mikataba hizo pesa ambazo zingeingia kwenye hazina ya Jekamini, ambayo ni kampuni ya serikali ya madini imekuwaje hizo pesa kampuni za china zisilipi pesa hizo, pesa, hizo, pesa, hizo, pesa, hizo, pesa, hizo pesa, na viongozi wa kakaa kimy ilikuwaje kipi kilitokea hapo mimi nawazia kwamba nataka kunukulu yale ambayo rais mwenyewe chisekedi alivyozungumzia alisema kwamba katika kusaini hiyo mikataba e, kati ya serikali ya rais mstaafu josefu kabila na serikali ya uko china e, kulikuwa jiza nyingi sana na hizo jiza hizo zilifanya rais chisekedi alalamike na aseme kwamba eh, kuna baadhi ya vipengele flani fulani ambavyo havikutumikishwa kiwazi na yeye kibinafsi sasa eh, alitaka katika eh, ziara hii apate kufungua kiwazi hivyo eh, vipengele ambavyo vilikuwa vinaleta jiza flani fulani hivi na katika miezi kadhaa iliyopita kuna mwanahabari uh, wa redio ya ufaransa rf uh, mwenye asili ya cameron alnfoca ambaye alifanya uchunguzi kuhusu kampuni za china zinazochimba dhahabu kwenye migodi huko kivu kusini bila kibali au mikataba rasmi ripoti ya mwandishi huyo wa habari ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii akieleza kuwa wamiliki wa kampuni moja ya china walimziwia kufika mahali inapofanyia kazi ili kuficha ukweli je eh, asani ikizunguruka bila shaka ulifuatilia ripoti hii ya mwandishi wa habari alfoca alichosema ni sahihi hii e, inawezekana mani maana huyu alefokaa e, katika video hiyo kwa kweli alikuwa katika msafara huko kivu ya kusini huko mashariki mwa congo wakati alipofika huko e, mashariki basi ikabidi eh, katika msafara wake wachukue ndege na wapate wa, wa, kwenda huko mahali eh, patharafu ambalo linaitwa mwenga huko ndo wana madini sana ya dhahabu lakini ilionekana kwamba huko mwenga kampuni ambazo zinafanya hiyo kazi ya kupima madini ya dhahabu zilikuwa ni kampuni za wachina na hizo kampuni kupatana na eh, inquiries ambazo zilifanyika ilikuja kuonekana kwamba zilikuwa zinafanya kazi bila kuwa na barua za serikali na kufatana na woga wa kuonesha kazi ambazo wanafanya na hawana vitambulisho basi ilibidi e, wamtilie moto huu bwana foka huyu asipate wakati wa kwenda uko na apate kuthibitisha mwenyewe kazi ambazo hizo kampuni za china zinaendelea kufanya kwa hiyo watu wengi walikuwa involved katika E, hali kama hiyo na wale watu baadhi yao walijua mpaka hapa kinshasa ili waje kufafanua kinagaubada hali ambayo inaendelea huko hasa e, pia bunge la taifa pia liliwahi kuingilia neno ambalo lilipiriwa siwazi na huyo bwana kokaa kando na mikataba mipya ambayo uh, rahis chisekedi anatarajiwa kusaini na viongozi wa china unadhani atagusia hili swala la malipo ambayo uh, kampuni za china ha, hazikulipa ile uh, kampuni kuu ya serikali unafikiri atalizungumzia swala hili mii inaozea kabisa hilo ndoo linapewa kipaumbele maana kwanza yee mwenyewe kwanza kingiza timu ya uongozi ya yahiyo kampuni ya, ya bima hiyo kampuni ya serikali iyojami na alikia mtu wake wa karibu yake sana ndo uviongozi sasa hivi wajmi na hoyo mtu wake wakati alipoanza kazi basi alilalamika sana kusema kwamba kama china alizihizo pesa basi jekami inaweza ikaingia madini kabisa inaweza ika- ikapoteza mali yake na isiwe na nguvu e, za kujiongoza na hiyo, uh, kampuni hiyo ya jacemin ndio kampuni inayosimamia uchimbaji wa madini huko drc uh, ni kwamba kampuni hiyo uh, iliingia mkataba na uh, um, ushirika wa makampuni huko china unaoongozwa na sinohidro na china railway group uh, hasa kuwekeza kwenye miundo kama vile barabara na hospitali uh, vile vile uh, Uh, baada ya kuwekeza kwenye barabara na hospitali basi kampuni hiyo ya china au ushirika wa kampuni hizo za china uweze kupewa uh, mamlaka au upewe mikataba ya kuchimba madini ya kopa na cobalt uh, huku kampuni upande wa china ukimiliki asilimia 68 ya hisa uh, katika ushirika huo kati ya jeamin na kampuni hizo za china basi uh, nilitaka kujua pia uh, upande wa kizunguruka yeye kama mchambuzi lakini vile vile mwananchi wa kongo je wananchi wa kongo watarajie nini katika ziara hii ya rais chisekedi i kama vile raia na wazia raia wa kongo kweli wanawezatarajia wanaweza tegemea wanaweza chisekedi kujitaidi ili kwanza cha kwanza hizo pesa za ji ambazo ni mabilion mabilion hizo pesa kweli serikali e, ya uchaina ichukue mpango e, rasmi na kusema kwamba italipa hizo pesa na sio kusema italipa tu wapate kusikilizana hadi katika yn yani, program hiyo ya malipo hiyo ni kitu cha kwanza kitu cha pili sisi tumaini letu ni kusema kufatana na shutuma mbalimbali ambazo zinatokea e, katika hizi kampuni mbalimbali mbali mbali za uchaina ambazo zinafanya kazi huku Eh, tunaweza tukategemea kwamba serikali ya chaina itachukua miswada mbalimbali ili kuregeza moyo zile kampuni ambazo zinakuja kufanya kazi huku na haziheshimu sheria za kongo na haziheshimu pia zile eh, sheria za chini kabisa za mfanyakazi eh, maana hiyo ki naweza ikafanyika kutokea kwenye serikali ya china yenyewe ikitoa mswada kama hiyo basi kampuni zake huku eh, alitakuwa na budi kubadilisha mambo na kutekeleza yale ambayo serikali yao yauko china inataka kazi ifanyike vizuri hiyo ndo mategemeo k naam nilikuwa nimesema kwamba uh, mkataba kati ya jmi na ushirika wa kampuni za huko china uh, ni kuhusu chi- kampuni hizo kujenga miundombinu kama vile barabara na hospitali alafu na baadaye kampuni za china ziruhusiwe ziruhusiwe kuchimba madini ya shaba na kobalt basi huyo alikuwa ni asani kizunguruka akizungumza nasi kutoka mjini kinchasa muda mfupi tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani sasa tuangazie lile suala la nigeria kufungua kiwanda chake cha kwanza cha kusafisha mafuta ni kwamba rais wa nigeria muhammadu buhari jumatatu alizindua kiwanda cha mafuta kinachodaiwa kuwa kiwanda kikubwa cha kusafisha mafuta barani afrika kiwanda hicho cha kusafisha mafuta ambacho kilijengwa na tajiri mkubwa barani afrika aliko dangote katika mji wa biashara wa legos kina uwezo wa kusafisha mapipa lak6 kwa siku nkitaanzisha shughuli zake mwezi ujao wa juni kwa miongo kadhaaier ambayo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta hafi barani afrika imekuwa ikitegemea mafuta yanayoagizwa kutoka nje ili kukidhi mahitaji ya ndani ya bidhaa hiyo kwa sababu ya viwanda vibovu vya serikali vya kusafisha mafuta wataalamu wa masuala ya uchumi na mafuta wanasema uzinduzi wa kiwanda hicho una faida kubwa sio tu kwa nigeria lakini kwa bara zima la afrika basi kwenye laini ya simu tuko naye chars wanguhu huyu ni kiongozi wa mtandao wa mashirika ya kiraia unaofuatilia biashara ya mafuta na gesi huko kenya e, bwana wanguhu uh, nini maoni yako kuhusu uzinduzi wa kiwanda hiki cha kusafisha mafuta huko nigeria kwa upande wangu wameen, shida shida hizi viwanda ili kiwanda kimoja kipate profit unahitaji si kusafisha mafuta peke yake lakini wahitaji yani o mzima uh, maanake kutoka mafuta haupati tu hizi unajua hautoi tu sel kuna vitu nyingi kama plastiki na vitu kama hivyo yeah? kwa hivyo viwanda vingi vile kubwa vinahitaji kuwa na aktori nzima ili watengeleze pesa maanake unatengeleza pesa kutoka hizo vitu zote ndogo kutoka hadi plastic alafu kisha kwa kusafisha mafuta kwa hivo sasa ukianza tu kiwanda ya kusafisha mafuta sana sana itakuwa ngumu kupata ni, ni shida ya kupata faida uh, maanake unahitaji yni hiyo system nzima iwe kwa hiyo kiwanda kimoja ili kutengeleza pesa alafu sasa ukiangalia yani uh, kwa ujumla kila mtu anajaribu kusonga kutoka hii mambo ya mafuta mona kwa hivyo climate climate vile maanakevile climate ipo watu wengi wanajaribu kuhama kutoka mafuta kwa hivyo sasa kuanzisha kiwanda kama hii yenye itahitaji miaka mingi ili ipate hiyo faida yake um, mi sione ni kama itakuwa kwa faida yni ya, ya ya afrika nzima uh, lakini nigeria pia iko na iko na mambo yake yale ya yale unique kwa mfano uh, umeme wao sana sana unajua hauko au, stable kwa hivyo unahitaji hmm. unahitaji uh, kwa hivyo hiyort nyingi inatumia hiyo mafuta ya diesel kwa hivyo kuna local demand ile kubwa lakini nchi nyingi za africa ukiangalia hata kama kwa mfano kenya kenya ile projekt yake ya turukana ilifa itoe uh, zaidi ya elfu mia moja laki moja ya ya barrel ya mafuta kwa siku lakini ukiangalia kwa hii East africa nzima hata hatutumii hiyo mia moja kwa hivyo sasa uh, ndo, ndo, ndo maana ni muhimu uh, kuuza mafuta uh, badala ya into nini ya kuifi uh, nchini lakini upande wa nigeria sababu nigeria ni mzalishaji mkuu wa mafuta barani afrika kuona walikuwa hawana kiwanda cha kusafisha mafuta sasa kimepatikana sababu walikuwa wakizalisha mafuta hafi alafu wanayasafirisha nje ili yaweze kushughulikiwa yani yarudi tena yauzwe tena nchini mwao baada ya kusafishwa katika nchi za kigeni sinaona kwamba hapa nigeria hasa hapa wamefanya jambo muhimu sana pe pengine na nchi zingine za afrika ambazo nafikiri uh, ni nchi chache sana za afrika ambazo zina viwanda vya kusafisha mafuta hiyo ni ukweli ni ukweli ya kwamba viwanda ni vichache lakini kuna sababu ya ya hizo viwanda kuwa vichache kwa, kwa mfano ya kenya ilifungwa haikwa na faida kuna kiwanda kingine tena kuna niger yenye inasafisha hii mafuta ya ya, ya chad ha kuna ile chad cameroon pipeline pia na no iliwekwa ili kule Uh, na hiyo haina faida kwa hivo hiyo ndo shida i ini mean, ukiangalia kwa makini shida ni faida ni-ini nikana kwamba kutengeleza kiwanda kenye kitatengeleza pesa na kitafaidia watu na na bei pia ishuke naam kama alivyosema uh, cha wanguhu ilidhihirika kwamba nchi za afrika zinazozalisha mafuta hazina viwanda vya kusafisha mafuta au ni nchi chache kabisa ambazo zina viwanda hivyo basi chas wa nguhu unadhani ni kwa nini nchi hizo haziwekezi kwenye viwanda vya kusafisha mafuta pata hela ya ku- ya kuanzisha hizi viwanda hiyo ndo shida hiyo ndo nchi nyingi uh, inashindwa kufanya kwa mfano uh, uganda pia imejaribu uh, kuanzisha hiyo kiwanda uh, ilijaribu kwanza kuongea na uh, wa chaina ikaenda kwa rusi uh, na bado hata sasa hivi bado hakuna projekt yenye imeanzishwa ya hiyo kiwanda bado kwa so hivyo hiyo ndo shida shida ni kupata hela maanake watu wakiangalia wakiangalia ile inaitwa project economic ni uh, ngumu sana kupata kupata faida lazima eh, ni vile nilikuwa nasema mwanzoni lazima uwe na ile factory yenye natengeleza kila kitu hmm? kutoka hadni hadi uh, into nini hadi ile inaitwa petrochemical facility uh, hiyo inaweza at least pata faida maanaake sasa bei ikishuka upande moja at least unafaidika pande ingine ladaa uh, imepanda ama hiyo I- ndo kitu muhimu zaidi kwa hivyo sitaki kusema hii kiwanda ni kibaya lakini lazima maag kwa makini kwa kwa miaka kadhaa kuelewa kama ita, itapata hiyo faida yake kwa hivyo ikifanikiwa iki, inaweza kuwa example kwa nchi nyingi uh, lakini ni uh, ni ngumu uh, ngumu kupata hiyo faida namnigeria uh, ni mzalishaji mkubwa wa mafuta hafi barani afrika uh, taarifa au takwimu zinaonyesha kwamba mfano mwaka wa 2 nigeria ilizalisha mapipa milioni m lakitano kwa siku ya mafuta hafi uh, lakini wanasema uh, kiwango hicho kilishuka kwa asilimia 37 uh, ukilinganisha na uzalishaji wa mwaka wa e Eh, lakini kulingana na shirika la linalojumuisha nchi za nchi zinazozalisha mafuta duniani opec nigeria eh, vile vile liendelea kuwa na kwenye nafasi ya kwanza kwa kuzalisha mafuta hafi barani afrika kwa miezi miwili mfululizo hapo mwezi desemba mwaka jana nigeria eilizalisha mapipa ya mafuta milioni eh, l kwa siku ilikuwa ni mwezi desemba kulingana na takwimu hizo za uh, shirika la nchi zinazozalisha mafuta duniani e, ambayo ni opec na kama nilivyoeleza hapo mwanzo ni kwamba kiwanda hicho cha kusafisha mafuta kilijengwa na mfanyabiashara tajiri mkubwa nchini nigeria na barani afrika aliko dangote wanguhu nini tathmini yako kuona mfanyabiashara huyu anawekeza katika miundombinu ya kusafisha mafuta vikundi vya hao ni afadhali kuanzisha hizi hizi mradi maanake wataweza uh, kuweka bei chini nafikiria shida za hizi viwanda za wkusafisha mafuta nyingi zao zilikuwa za serikali ni wachukue hizi mradi kushinda serikalikwa nini maanake serikali inachukua pesa za umma zinaiweka kwenye hizi vikundi uaona kama huyu mfanye biashara binafsi wenye akianzisha hii mradi mradi usipofanya sipofanikiwa unajua uh, yeye atachukua nini atachukua hizolo zake la aende lakini serikali ikiweka pesa za umma katika hizi miradi unajua badala ya kuenda kuangalia mambo ya afya ama mambo ya ya masomo ona haifai kwa hivyo kwa maoni yangu afadhali private sector aendelee kuchukua hizi miradi ili at least eh, nini toini hatutapoteza pesa za umma kwa hiyo nadhani huu mfano wa huyu tajiri uh, alita dangote kule nigeria anaweza kuwa ni mfano mzuri wa kuiga kwa nchi za afrika afrika mashariki ndio akifanikiwa nafikiria na akipata akipata formula yenye itafanya kazi nigeria pia hiyo inaweza tumika nchi zingine basi sijui nchi kama vile uganda ambazo wanasema wana mafuta lakini mpaka sasa mradi unasuasua hatujui imefikia wapi Uh, we unadhani nchi zile za afrika mashariki ambazo wana mafuta uh, rasilimali za mafuta unadhani wanatakiwa kufanya nini ili rasilimali hii izinufaishe nchi zenyewe lakini uh, inufaishe pia uh, wananchi wao nafikiria huongeza uwazi katika zile uh, hizi rasilimali zinatumika uh, na zile hela zinazotoka kwa hizi rasilimali tukiongeza uwazi itasaidia wananchi wafaidike nam ni charles wanguhu akizungumza nasi kutoka huko uh, nairobi kenya charles wanguhu ni kiongozi wa mtandao wa mashirika kiraia, ya kiraia yanayofuatilia masuala ya biashara ya mafuta na gesi huko nchini kenya nigeria ni mzalishaji mkubwa wa mafuta uh, mafuta hafi barani afrika lakini kulingana na takwimu za shirika la nchi zinazozalisha mafuta duniani pec ni kwamba nigeria ni mzalishaji wa sita wa mafuta hafi duniani e, huko ko nigeria ni kwamba uh, tatizo ambalo wanalo ni kwamba japokuwa wanazalisha mafuta walikuwa hawana viwanda vya kusafisha mafuta inabidi wategemee au waagize uh, mafuta yale yaliyosafishwa kutoka nje katika nchi zilizoendelea ambazo ina viwanda vya kusafisha mafuta na baadaye ndiyo mafuta hayo yaje kuuzwa e, nchini kati na kutokana na hali hiyo ilionekana kwamba ijapokuwa nchi hiyo ni mzalishaji mkuu wa mafuta lakini bei ya mafuta iko juu na ili kuweza kupunguza au kukabiliana na ongezeko la bei ya mafuta nigeria ililazimika kuwa inatoa ruzuku kwenye bidhaa bidha hiyo ya mafuta ili wananchi waweze kupata mafuta bei iliyo nafuu lakini vile eh, nigeria anakabiliwa pia na uh, watu ambao wanajihusisha na biashara haramu ya mafuta imeonekana katika taarifa kwenye mitandao ya kijamii kwenye video kuna watu ambao wamejenga kama vile viwanda vyao vya chini kwa chini viwanda ambavyo vinatoa mafuta kwenye makampuni ya kuzalisha mafuta au kwenye mapipa ya mafuta na kuyasafirisha hadi nje ya nchi na hali hiyo imesababishia hasara kubwa nchi hiyo eh, hasara ya mabilioni ya dola na mwaka jana ndipo mtandao um, huo wa watu ambao wanasafirisha mafuta kinyume cha sheria wakichota mafuta au wakiku, wakivuta mafuta kutoka kwenye mapipa ya mafuta na kuyasafirisha kwenye mapipa ambayo uh, hayawezi kumilikiwa na serikali eh, watu hao walikamatwa au mtandao huu ulikamatwa lakini swali, swali ambalo iliulizwaje likuwaje biashara hii ifanyike kwa miaka kadhaa bila, bila viongozi kujua na ndipo ikadhirika kwamba eh, katika mtandao huu kuna maafisa vilevile wa serikali ambao walihusika katika uh, biashara hii haramu ya mafuta ambayo inaisababishia nieria hasara kubwa sababu uh, mafuta ndio kipato kikubwa E, cha uchumi kwenye taifa la nigeria e, basi uh, rais muhamadu buhari e, ambaye anakamilisha uh, mihula yake miwili e, kashfa hiyo ilimletea matatizo lakini aliweza kujieleza kwamba amedhibiti hali hiyo basi kufikia hapa ndipo tunakamilisha kwa undani patrick nduimana na upande mwingine mwelekezi uh, saida hamdun tuna wageni tukiwatakia usiku mwema