kumekucha afrika hujambo mpenzi msikilizaji popote pale unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Ikitangaza kutoka Washington DC katika matangazo ya leo, ikiwa ni Jumatatu Mei 22, 2023, jina langu ni Idi Ligongo. Na mimi hapa naitwa BMJ Murithi. Tunasikika kupitia redio zetu zote shirika Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM kule Dodoma na Nuru FM Iringa Tanzania, Radio Soleil kule Butembo na Redio Malaika Lubumbashi DRC na Sayare Redio Eldoret Kenya, Lulu FM kule Malindi Kenya na UBC Redio Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu VOA Swahili.com. Karibuni katika ripoti tulizokuandalia hii leo. Mkutano wa G7 wamalizika nchini Japan huku China ikitajwa kuwa tishio kwa dunia. Kwa nini? China ndo nchi ya, ya pili ulimwenguni katika ukubwa wa kiuchumi. China ina pesa nyingi zaidi. China ina watu wengi zaidi. China ina jeshi kubwa zaidi. Tisho wanalizungumza ni kama vile tunavyoona kwamba kuna mgogoro wa kuendelea siku nyingi baina ya China na Taiwan, ambayo ni tisho la kidemokrasia. Na katika taarifa nyingine, seneta mwingine wa chama cha Republican hapa Marekani asema rais wa zamani Donald Trump hatoshinda uchaguzi ujao. Je, hii inamrudisha nyuma Trump? Tumjuavyo, Trump ni kwamba yeye siyo mtu wa kugeuka geuka, hivi yuko tayari kuonyesha ya kwamba anumahiri anaweza kufanya kazi, anaweza pia kuwashinda maadui zake. Hizo ni baadhi tu ya ripoti ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo ya nusu saa, lakini kabisa kwanza tunamkaribisha BMJ Muridhi kwa ajili ya kusomea habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Tunaarifiwa kwamba ujumbe wa viongozi sita wa Afrika unaotarajiwa kufanya mazungumzo na Kiev na Moscow unalenga kuanzisha mchakato wa amani lakini pia kuzungumzia suala gumu la jinsi Russia ilivyowekewa vikwazo vikali inavyoweza kulipwa mauzo yake ya mbolea ambayo Afrika inahitaji sana. Mmoja wa wapatanishi wakuu ambaye alisaidia kuandaa mazungumzo hayo alisema Jumapili katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press, AP. Jean-Yves Olivia, mpatanishi wa kimataifa ambaye amekuwa akifanya kazi kwa miezi sita kupanga mikakati ya mazungumzo hayo, alisema viongozi wa Afrika pia watajadili suala la kurahisisha upitishaji na usafirishaji zaidi wa nafaka kutoka Ukraine wakati wa vita, na pia uwezekano wa kubadilishana wafungwa wakati viongozi hao watakapozuru nchi hizo mbili kwa kile ambacho wamekiita ujumbe wa amani. Mazungumzo hayo ambayo yalitangazwa kwa mara ya kwanza na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa huenda yakafanyika mwezi ujao. Olivier alisema ujumbe huo utajumuisha marais wa Uganda, Afrika Kusini, Senegal, Misri, Jamhuri ya Congo na Zambia. Rais wa Ukraine Vladimir Zelenski alisema mwishoni mwa mkutano wa viongozi wa mataifa tajiri zaidi duniani G7 mjini Hiroshima, Japan, kwamba kuharibiwa kabisa kwa mji wa Bakhmut na vikosi vya Russia kutaleta kumbukumbu -kumbu ya shambulio la Hiroshima mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Hiroshima ni jiji lililojengwa upya sasa, na tuna ndoto ya kujenga upya miji yetu yote ambayo sasa ni magofu na kila kijiji ambacho hakuna nyumba hata moja iliyobaki baada ya mashambulizi ya Russia, Zelenski alisema Jumaapili. Rais huyo alionya kwamba ikiwa ulimwengu hautaungana dhidi ya uvamizi wa Russia, itakuwa ni suala la muda tu kabla ya wahalifu wengine kutaka kuanzisha vita kama hivyo, na kuongeza kwamba alikuwa mjini Hiroshima ili ulimwengu usikie wito wa Ukraine wa kuungana pamoja. Kutoka huko, Zelensky alikanusha madai ya Russia kwamba alikuwa ameutoa mji wa Bakhmut ilikuwa imeutoa mji wa Bahmut. Jumamosi, Rasia ilisema iliuteka mji huo uliokumbwa na msukosuko baada ya vita vilivyodumu kwa miezi tisa huko, ambavyo vinatajwa kama vinavyosababisha umwagikaji mkubwa wa damu tangu vita vya pili vya dunia. Rais Vladimir Putin wa Rasia aliwapongeza wanajeshi wake na vikosi vya Wagner kwa vile kile ambacho alikiita ushindi ambao ulipingwa na Kiva ambavyo ambayo ilisema bado inashikilia sehemu ndogo ya mji huo wa mashariki. Na mashambulizi ya anga na mapigano baina ya pande zinazohasimiana yaliweza kusikika katika mji mkuu wa Khartoum Jumapili, wakazi wamesema baada ya makubaliano ya amani ambayo yanasimamiwa na Saudi Arabia na Marekani ya takriban wiki nzima kuongeza matumaini ya kusitisha mgogoro wa wiki tano. Idi Ligongo anaisoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Makubaliano hayo yaliitiwa saini Jumamosi na jeshi na vikosi vya hasimo vya RSF baada ya mazungumzo katika mji wa Saudi Arabia, Jeda, yanayotarajiwa kuanza rasmi leo jioni chini ya uangalizi wa kimataifa pia yataruhusu juhudi za usambazaji wa misaada ya kibinadamu. Matangazo ya kujirudia ya kusimamisha mapigano toka mgogoro huo kuanza Aprili 15 yameshindwa kusimamisha mapigano, lakini makubaliano ya Jida yamekuwa ya kwanza kwa pande hizo kutia saini sitisho la mapigano baada ya mashauriano. Wachambuzi wanasema haijawa wazi si tu kwa mkuu wa jeshi Abdul Fatah al Burhan ama kamanda wa RSF Mohamed Hamdan Dagalo maarufu kama Hamedti kuwa wanaweza kuimarisha sitisho hilo la mapigano huko. Wote siku za nyuma waliashiria kwamba wanataka ushindi katika vita, na hakuna aliyekwenda Jeda. Jeshi la RSF wamehakikisha nia yao ya dhati kwa sitisho la mapigano katika taarifa zao za Jumapili. Licha ya mapigano kuendelea, mashuhuda wameripoti mashambulizi katikati na kusini mwa Khatum Jumapili asubuhi na kufuatiwa na mashambulizi ya anga mchana huko mashariki mwa Khatum na Obduman. Toka mapigano kuanza, watu milioni moja nukta moja wamekimbia makazi yao wakikimbilia maeneo mengine ndani ya nchi au nje katika mataifa jirani na kusababisha mgogoro wa kibinadamu unaotishia kuteteresha ukanda huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tukiendelea na habari zetu za dunia, ni kwamba ripoti ya Tume ya Haki za Binadamu ya Uganda, UHCRC kuhusu hali ya haki za binadamu na uhuru nchini humo inaeleza kwamba takriban vituo 150 vya polisi viko katika majengo yaliyochakaa huku mengi yakihitaji kufanyiwa ukarabati kwa ajili ya usalama wa maafisa wanaokaa mle. Ripoti hiyo inaeleza kwamba jumla ya vituo vya polisi mia moja hamsini na vitatu vilivyokaguliwa na tume hiyo mwaka jana vilikutwa na miundombinu ambayo ni chakavu ambayo pia si salama kwa makazi ya watu huku baadhi ya vituo vikiwa havina vyoo. Gazeti la Daily Monitor la Uganda liliripoti kwamba tume hiyo ilipendekeza jeshi la polisi la Uganda liache kuwaweka maafisa wake katika vyumba vya mabati kwa sababu havifai kwa makazi ya binadamu. Jumla ya vituo vya polisi 437 viko katika majengo ya kukodi mia saba ishirini na nane vikiwa katika majengo ya serikali za mitaa, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Lakini licha ya changamoto zilizopo, ripoti hiyo pia inaonyesha kwamba jeshi la polisi la Uganda ndilo lilofanya uhalifu mkubwa zaidi kukiuka haki za binadamu na uhuru, ambapo malalamiko mia nne arobaini na moja dhidi ya jeshi hiyo hilo yaliripotiwa mwaka uliopita na idara ya afya katika jimbo la Afrika kusini la Gauteng Jumaapili ilitangaza visa vipya kumi na tisa vya kipindupindu ikiwa ni pamoja na vifo kumi katika mji wa Hammanskraal. Afrika kusini iliripoti kifo chake cha kwanza kutokana na kipindupindu mwezi Februari mwaka huu baada ya wagonjwa waliokuwa na virusi hivyo kuwasili kutoka nchini Malawi. Haikubainika wazi ni wagonjwa wangapi wa, wa kipindupindu walioko nchini kote, lakini eh, jimbo hilo lenye watu wengi zaidi la Gauteng, ambako Johannesburg na Pretoria zinapatikana ndilo lililoathirika zaidi. Kipindupindu kinaweza kusababisha hali mbaya ya kuharisha, kutapika na udhaifu, na huenezwa kupitia chakula au maji machafu. Ugonjwa huo unaweza kuua ndani ya saa chache ikiwa hautotibiwa. Mlipuko wa mwisho nchini Afrika Kusini ulishuhudiwa kati ya mwaka 2008 na 2009, wakati ambapo takriban visa elfu kumi na mbili viliripotiwa kufuatia mlipuko katika nchi jirani ya Zimbabwe. Hali hiyo inaelezwa kusababisha ongezeko la wagonjwa waliokuwa wametoka nchi za nje na maambukizi ya ndani <mucho> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kama ulivyosikiliza katika habari za dunia, viongozi wa nchi saba tajiri wameahidi kuendelea kusaidia Ukraine kupambana na uvamizi wa Russia, huku Marekani ikitoa msaada wa dola milioni 375 na ahadi ya ndege za kivita zenye uwezo mkubwa wa kulenga shabaha yani F16, na Uingereza kutoa mafunzo kwa marubani wa ndege hiyo. Kennesi Bwire amezungumza na mchambuzi wa masuala ya diplomasia na siasa za kimataifa Amini Mwidao kutoka Canada, na kwanza akamuuliza sababu zinazofanya mkutano huo wa nchi tajiri kuangalia zaidi vita vya Ukraine na namna ya kuisaidia Ukraine kukabiliana na Rusia. Uh, nchi saba ni nchi ambazo kwamba zenye kuongoza katika masuala ya kiuchumi, na vita vya Ukraine pamechangia pakubwa sana katika mfumuko wa bei ya vyakula ulimwenguni na pia kutatanisha uh, utendaji kazi wa kibiashara wa kimataifa, yani ile international trade. Kwa hiyo moja ya suluhisho ya masuala ya kiuchumi ni kutafuta suluhisho ya vita vya Ukraine. Ndiyo maana ndiyo maana yaopo kwamba nchi kama vile Ukraine ikapewa nafasi kubwa ya kueleza mazila yake ama shida zake zilizonazo umoja wao na rasha rais wa marekani joe biden anaposema kwamba tumerudisha ukraine na kutangaza msaada zaidi wa dola milioni 375 msaada wa ndege aina f16 huku waziri mkuu wa uingereza rishi sunak akisema kwamba uingereza itakuwa inatoa mafunzo kwa marubani wa ukraini ni ujumbe kwa rasha ni ujumbe kwa ulimwengu ama ni kuashiria ushindi kwamba tumerudisha Ukraine, maana yake tafsiri ya Biden ni nini? Na haya yanayofuata kutoka kwa Rishi Sunak, tafsiri hii tunaweza tukaipata katika matamshi ya Biden aliyoyazungumza pale mwanzo Russia ilipoivamia Ukraine. Alieleza masikitiko makubwa kwamba Uh, Russia imeingia katika Ukraine na wali, walikuwa wanasikitika kwamba Ukraine haingeweza ku, ku, kuendelea kama nchi kwa kiasi ya wiki mbili ama mwezi mmoja. Tegemeo ni kwamba uwezo wa Russia ulikuwa ni mkubwa, kwa hiyo Russia ingeivamia na wakaitoa uongozi wa Ukraine na wakaichukua ile nchi yokaje katika hemaya yao. Lakini baada ya msaada wa nchi za, za Ulaya European Union, pamoja na wakiongozwa na Marekani, Ukraine wameweza wame- wameweza kuwadhibiti vizuri ama kulidhibiti vizuri jeshi la Russia, na mpaka kufika katika hali ambayo kwamba wamearegesha nyuma katika sehemu ambazo Russia ilikuwa wamechukua. Kwa hiyo kuiregesha Ukraine, tamko la Rais Biden kwamba tumeiregesha Ukraine ni kwamba tumeiregesha nyuma uvamizi wa Russia kiasi ambavyo kwamba hatukutegemea ingewezekana pale mwanzo vita hivi vilipoanza. Rishi Sunak huyu waziri mkuu wa Uingereza vilevile anasema kwamba tisho kubwa la dunia kiusalama na kuendelea kwa dunia ni China. Wengi wanatarajia kwamba ni rasha Mbona Sunak anafikiria ni China? China ndo nchi ya, ya pili ulimwenguni katika ukubwa wa kiuchumi baada ya Marekani. Baada ya uchumi wa Marekani, uchumi ulio mkubwa zaidi ni uchumi wa China. China ina pesa nyingi zaidi, China ina watu wengi zaidi, China ina jeshi kubwa zaidi. Tisho wanalizungumza ni kama vile tunavyoona kwamba kuna mgogoro wa kuendelea siku nyingi baina ya China na, na Taiwan, ambayo ni tisho la kidemokrasia. Lakini juzi China waliliendeleza tisho hilo walipoweka vikwazo vya kiuchumi kwa nchi ya Lithuania, ambao ni mmoja wa nchi za European Union kwa sababu gani? Kwa sababu Lithuania walifanya biashara ama waliweka uhusiano na Taiwan. Kwa hiyo mbali na kwamba China ina ni tishio kwa jirani yake ama kwa nchi ambayo wanaiangalia kama ni mkoa wa China yani Taiwan, wameanza sasa kutishia nchi ambazo zinafanya uhusiano wa aina yoyote na Taiwan hasa. Tishio hili lisipothibitiwa kwa sasa linaweza likaendelea katika sehemu zingine za ulimwenguni na kuwa pia ni kitisho cha kiusalama. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na hivi sasa tunamwalika tena BMJ Muridhi kwa ajili ya kusomea habari zaidi za dunia. Mapigano ya miezi tisa ya Bakhmut yameharibu mji huo wa mashariki mwa Ukraine ambao umekuwepo kwa miaka mia nne na kuua dezeni za maelfu ya watu huku Ukraine ikitumia mkakati ulionuiwa kuichosha nchi ya Russia, shirika la habari la AP limeripoti. Ukungu uliosababishwa na mashambulizi ulifanya vigumu kuthibitisha hali ilivyokuwa Jumapili katika vita virefu zaidi tangu uvamizi wa Rasia kuanza nchini Ukraine, huku wizara ya ulinzi ya Rasia ikiripoti kwamba vikosi vya kibinafsi vya Wagner vikisaidiwa na wanajeshi wa Rasia vilikuwa vimeuteka mji huo. Licha ya yote hayo, mji huo mdogo kwa muda mrefu umekuwa ni wa kuonyesha taswira ya kiishara zaidi kuliko thamani yake ya kimkakati kwa upande kwa pande zote mbili. Kwa mujibu wa wachambuzi, kigezo cha kweli zaidi cha mafanikio kwa vikosi vya Ukraine kimekuwa uwezo wa wanajeshi wake kuvizuia vikosi vya Russia. AP inaripoti kwamba jeshi la Ukraine limelenga kumaliza rasilimali na kuwavunja moyo wanajeshi wa Russia katika eneo dogo lakini muhimu la kilomita 1500 huku Ukraine ikijiandaa kwa mashambulizi makubwa zaidi, ambayo yanaelezwa kuwa ni ya kulipiza kisasi katika vita hivyo ambavyo kwa sasa vimedumu kwa miezi kumi na mitano. Na tetemeko la ardhi la ukubwa wa 5.5 katika vipimo vya Richter, uh, lilitokea kwenye ufuo wa kaskazini mwa California siku ya Jumapili, kulingana na shirika la Marekani la utafiti wa matetemeko ya ardhi USGS. Hata hivyo, hadi tulipokuwa tukienda mitamboni, hakuna vifo wala majeruhi yaliyoripotiwa. Kama unajiunga nasi hivi sasa unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Seneta Mrepublican wa jimbo la Marekani Louisiana, Bill Cassidy, Jumapili amesema kwamba haamini kama aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump anaweza kushinda katika uchaguzi ujao. Alizungumza hayo katika mahojiano na kituo cha televisheni cha CNN na kuzua mjadala mwingine wa nafasi ya Trump katika uchaguzi ujao. Nimezungumza na Professor Timothy Sadera na kwanza nikamuuliza je, anakubaliana na maoni ya senata Cassidy. Uh, kwa njia moja nakubaliana naye. Sababu kuu ni kwamba wakumbuka, mwaka jana, mwaka elfu mbili ishirini na moja, wakati ambapo bwana Trump alikuwa amewateua uh, wale ambao walikuwa wakigombea useneta katika majimbo tofauti, na matokeo yalionyesha ya kwamba wote walioungwa mkono na bwana Trump waliangushwa. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba umahiri wake sasa hivi umepungua, na pia bwana Trump amekuwa akikabiliwa na kesi nyingi, ambazo sasa hivi yuko mahakamani kulaumiwa kwa ushika wanawake ama ubakaji anawake pengine ulaghai kutolipa kodi na mambo kama yale. Kwa hivyo, na licha ya kwamba amekuwa akilalamika kura ya kwamba ziliibiwa, mambo yale yamemtia utata sana na uchafu mwingi ambao, sasa hivi hata kama atagombea, itambidi awe na nafasi ya kuweza kuepuka maswali yatakayotokana na mambo hayo. Kwa mazingira haya yaliyopo na maoni kama haya yanapotolewa, unadhani anaweza yakamgeuza uh, Trump akaona uh, kwamba achane uh, na ugombea uraisi tumjuavyo Rais Trump ama aliyekuwa uh, uh, rais zamani Trump ni kwamba yeye yeah, yeah, siyo mtu wa kugeuka geuka hivi. Kwa hivyo akiamua kitu maanake a, tuseme anaweza kuzungumza kwa, kwa njia nyingine, niseme kama kibori hivyo, ama kujionyesha kwamba yeye ni kiongozi. Kwa hivyo hayuko tayari, yuko tayari kuonyesha ya kwamba ana umahiri, anaweza kufanya kazi, anaweza pia kuwashinda maadui zake. Kwa hivyo jambo hilo ijapokuwa litachangia, lakini kwa upande ule mwingine anaona ya kwamba bado kuna masenators wengi ambao hawamuungi mkono na pia wanaona ya kwamba itakuwa ni nafasi nzuri ya Republican kupoteza uongozi wa nchi, na wanaposema kwamba hawaoni uh, Trump akishinda, wa wanamaanisha kushinda pale atakaposimama na mgombea wa Democrat ama hawezi kushinda hata ndani ya chama kuwa mteule wa mgombea urais. Uh, kwa pande zote mbili, kwanza uh, katika upande wa chama ni vizuri sana kama watajitokeza watu ambao wana msimamo. Kwa sasa hivi tunamwona ni yule gavana wa Florida DeSantis ambaye sasa hivi ndiye ameanza kujitokeza ke, kwa katika kipaumbele, lakini kwa upande ule mwingine watakapokutana na bwana Trump, na uh, bwana Trump na pia Rais Biden, ni kumaanisha ya kwamba hatakuwa na uwezekano wa kumshinda bwana Biden. Kwa hivyo mambo haya mawili yakichangia, ni kumaanisha ya kwamba wana Republican, ili waweze kushinda, lazima wapate mtu ambaye anaweza kudhibiti vyema kisiasa, na wala sio siasa za uongo, ama pengine kulaumu, pengine kujaribu kushurutisha mambo yasiyokuwepo. Yale ndiyo mambo ambayo sasa hivi yanamfuata bwana Trump. Ni Profesa Timothy Sadera akizungumza na kumekuu cha Afrika kutokea Atlanta, Georgia, hapa Marekani. Na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea kule nchini Nigeria, ambapo baada ya rais Muhammadu Buhari kuwa mamlakani kwa miaka minane, wachambuzi wa kisiasa, uchumi na mambo ya umma nchini Nigeria wanaoshutumu utawala wake kwa kushindwa kutimiza ahadi alizozitoa kiuchumi, ufisadi na usalama. Wanasema kwamba serikali ilishindwa kuchukua hatua madhubuti kuhusu masuala muhimu chini ya uongozi wa rais Buhari. Mwandishi wetu wa Lagos Colin Satonhebe na ripoti kamili. Wakati Muhamadu Buhari alipochukua wadhifa wa rais wa Nigeria mwaka 2015 Wanigeria wote walikuwa wamejaa matumaini kwamba nchi yao ingepanda hadi kilele cha maendeleo ya uchumi, kutokomeza ugaidi na ujambazi, kurejesha usalama na kuanzisha vita vikali dhidi ufisadi lakini miaka minane baadaye serikali imeshindwa kutimiza ahadi zake katika maeneo yote kama ilivyotarajiwa, kulingana na ripoti ya uchumi, usalama na ufisadi, ambayo inaeleza kuwa Nigeria ilikuwa inakabiliwa na hali ngumu sana kuhusiana na maswala yote ambayo utawala wa Buhari uliahidi kuyashughulikia na kuyatatua, kurejesha matumaini kwa Wanigeria mtaalamu wa mifumo ya maendeleo ya uchumi Wale Olu Wade Amesema utawala wa rais Buhari umeshindwa vibaya sana kutimiza hata moja ya ahadi zake zote kwa Wanaijeria katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Naye mchambuzi wa maendeleo ya kiuchumi, siasa na umma Ezekiel Nyoetuk amesema wa Nigeria, sasa wanaamini kwamba serikali hii inayomaliza muda wake haikushindwa tu kutimiza ahadi zake, bali pia ni fisadi kuliko serikali zingine zote zilizopita. Nyoetuk amesema hakuna eneo la utendakazi ambapo utawala wa Buhari umepata alama yote ya kufanikiwa katika ka hatua za kutatua shida zinazokabili raia. When you look at fighting corruption, giving us a buoyant economy and insecurity, I would rather say they did woefully. Honestly, I can't really say this is one area I can give them a pass mark. Wakati nchi inajiandaa kukaribisha utawala mpya takribani wiki moja kuanzia sasa, matarajio ni kwamba serikali mpya itaongeza juhudi na kufanya vizuri zaidi kuliko utawala wa Buhari unaomaliza muda wake tarehe 29 mwezi Mei. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohigwi, kwa sauti ya Amerika, Washington. Leo katika jamii na maendeleo tunaangalia, wakati uharibifu wa mazingira ukiendelea kuongeza athari za mabadiliko ya tabia nchi na wanasayansi wakiendelea kubuni mbinu za kisasa za kupunguza athari hizo, nchini Tanzania, baadhi ya wananchi wanaoishi jirani na misitu wanaendelea kutumia mbinu za asili zilizokuwa zinatumiwa na wazazi wao kuhifadhi maeneo yenye misitu na vyanzo vya maji. Katika makala hii ya jamii na maendeleo mwandishi wetu Asraji Mvungi amezungumza na baadhi ya wananchi hao na pia wataalamu wa mazingira ambao wanaelezea wanavyofanikisha suala hilo, faida na changamoto zake, na pia mipango ya baadaye walionayo. Miongoni mwa wananchi wanaotumia teknolojia hiyo wako katika wilaya ya Mwanga mkoani Kilimanjaro, mpakani mwa Tanzania na Kenya, eneo ambalo ni miongoni mwa yanayokabiliwa na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi ikiwemo ya ukame, jambo linalosababisha wananchi wengi kuendelea kuvamia misitu michache iliyobaki kwa lengo la kutafuta mahitaji muhimu katika maisha yao likiwemo maji na nishati. Katika kukabiliana na tatizo hilo, baadhi ya wananchi wanaoishi jirani na misitu hiyo wanalazimika kutumia mbinu na maarifa ya asili waliorithi kutoka kwa wazazi wao kulinda misitu hiyo, suala ambalo limesaidia kuhifadhi maeneo hayo kwa kiasi kikubwa. Mmoja wa wananchi hao Bi Mwasiti Ramadhani anaanza kwa kueleza historia fupi ya eneo hilo. Hili eneo tulilokaa ni sehemu ambayo wazee, wakati hakuna elimu, wakati shule hazijaanza, walikuwa wanawachukua wana watoto wao, wanawaleta huku. Watoto wa kiume wana eneo lao hapa, huu msitu, wanaingizwa huku kwenye msitu, na watoto wa kike wana eneo lao kule. Kwa hiyo sasa hivi ilivyokuja ile elimu ya, ya shule utaratibu wa shule. Sasa hivi ile elimu inafanywa kidogo sana, sio sana, wanaachiwa kwanza. Watoto wakishamaliza shule, wakishakuwa na umri wa utu uzima, ndio wanapelekwa. Bimwasiti ameendelea kufafanua kwamba kwa kutumia utaratibu huo wameendelea kuhifadhi baadhi ya misitu ambayo hadi sasa nayo imeendelea kuwepo na uwasili wake na kuanza kuleta tija. Hapa mahali ambapo tupo ni mahali asili ambapo hapajaharibiwa na kitu chochote. Uoto wa asili ulioko hapa haujawahi kuharibiwa hata siku moja, lakini sisi wanamriti tunayatunza haya mazingira, tunapata faida kubwa kwa kupata madawa, madawa ya asili. Kutokana na utaratibu huu, wananchi hao wamesema wameanza kuona tija ya misitu hiyo michache iliyobaki ikiwemo ya kuanza kuvutia makundi mbalimbali mbali ya wananchi wakiwemo wanaotafuta rasilimali mbalimbali zikiwemo dawa na mizizi. Watu hawawezi kuingia hovyo hovyo. Ukizunguka maeneo haya utaona maeneo mazuri, ambapo vitu vingine, kuna dawa za asili pia zipo. Kuna maporomoko ya mawe ambayo yapo yanapatikana katika maeneo haya, na pia ni nireshia babu zetu ambao walichimba zamani wakiwa wanajificha Aidha wanakimbia vita au hapana, adui ametokea, wanakwenda kujificha huko kwenye mireshe ili kusalimika pamoja na familia zao. Wananchi hawa wanasema kutokana na maeneo mengi ya pembezoni kuchelewa kufikiwa na huduma za afya, bado wanatumia dawa za mizizi na majani kutibu magonjwa mbalimbali yanayowakabili wao na familia zao, ambayo yote yanapatikana kwenye msitu huo. tunayatunza haya mazingira tunapata faida kubwa kwa kupata madawa, madawa ya asili. Kuna madawa mengi yanapatikana hapa. Yale magonjwa yaliyoshindikana mahospitalini kama kansa, pumu na kisukari yanatibiwa yana na miti ya asili ambayo inapatikana katika eneo hili. Kwa hiyo tunaomba serikali iweze kutusaidia tuweze kupata watu ambao watatuendeleza katika kutafuta dawa au kufanya utafiti katika hili eneo na kuweza kuliendeleza hili eneo ili tuweze kujikwamua kiuchumi. Uzuri na mwonekano wa misitu hiyo umeanza kuwavutia wataalamu na watafiti wa taasisi za serikali akiwemo Dr. Neva Mwambena ambao wametembelea baadhi ya misitu hiyo kujionea na pia kuzungumza na baadhi ya wa wananchi juu ya teknolojia wanazotumia. Tumejifunza vitu mbalimbali kutoka katika eneo hili. Tumekuta kwamba maeneo hayajaathirika, hayajashambuliwa, hasa hii misitu, lakini tumeuliza wenyeji wetu, wametuambia kwamba misitu inatumika kama dawa kwa ajili ya dawa za binadamu za magonjwa mbalimbali ikiwemo malaria, uh, magonjwa ya tumbo na magonjwa mengine mbalimbali ya watoto. Lakini pia wametuambia kwamba wanatumia maarifa ya asili, tunaita indigenous knowledge katika kutunza mazao hasa nafaka kama mahindi uh, maharage na mengine kwa kutumia uh, hii miti dawa. Sisi kama watafiti, kama wabunifu, kama watu ambao tunaenda na teknolojia, tumechukulia kama fursa kubwa ya kuja kufanya tafiti kwa hizi dawa na hii miti, ili tuweze kuiendeleza na jamii kwa ujumla iweze kufaidi kutumia haya maarifa walionayo na Nam, asante sana Aseraji Mvungi kwa makala hiyo ya jamii na maendeleo. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, hapa studio nimekuwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Tunakuambia asubuhi uh, njema, na kama hapo ulipo ni jioni, tunakuambia jioni njema, na shukran kwa kuwa nasi, popote pale unapotusikiliza.